Jump to content

- - - - -

ผมรู้สึกอย่างนี้จริงๆ ว่ามันกำลังจะเกิดขึ้น

• Please log in to reply
14 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 1 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:15

#2 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:01

*
POPULAR

ผมก้เชื่อเช่นนั้นนะครับว่ามีกลุ่มคนพยายามทำโดยอาศัย มือจากต่างประเทศ

แต่มีกลุ่มคนอีกมากมายที่พยายามปกป้องอย่างสุดชีวิตเช่นกัน จนทำให้มือจากต่างชาติเริ่มถอย

และมันเริ่มพ่ายแพ้ครับ ผมมั่นใจเช่นนั้นจริงๆ  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#3 Rxxxx

Rxxxx

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:05

*
POPULAR

คนส่วนใหญ่ไม่นิ่งดูดายหรอกครับ แต่เขาต้องทำมาหากิน

เลยทำได้เพียงบริจาคเงินและเอาใจช่วยคนที่ต่อสู้แทนพวกเขาเท่านั้น

#4 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:11

แต่ประเทศ ไทยจะไม่ ล่มสลาย

เพราะเราท่าน พลีกาย แก้ปัญหา

แม้พวกไร้ ยางอาย ไม่นำพา

ปวงประชา ที่ตื่นรู้  จะสู้มัน

จะสู้ด้วย ความจริง ที่ยิ่งใหญ่

ธำรงค์ไว้ ให้แผ่นดิน ไม่สิ้นฝัน

เพื่อคนไทย กลับมามี กันและกัน

และยึดมั่น รวมเลือดเนื้อ ชาติเชื้อไทย!

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#5 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:20

เป็นคนใจเสาะก็ใช้ชีวิตอย่างคนใจเสาะไปเถอะครับ

#6 ลุงเชย

ลุงเชย

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:23

น้องๆ เคยไปเดินกับ กปปส มะ    ถ้าเคยไปสักครั้งคงเห็นคนไม่ดูดายนะ มีกี่คนเอ่ย

#7 gass

gass

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:45

คิดมากเกินไป

#8 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:12

ผมแค่นำพาสิ่งที่ผมเห็น พบ ประสบมากับตัว

มาบอกกล่าวให้ทุกท่านฟังเท่านั้นแหละครับ

เพราะผมพยายามสอบทานสิ่งที่เกิดขึ้นรอบตัวอยู่เสมอ

ดีใจมากในวันแรกที่ กปปส กำเนิดเกืิดขึ้น

เป็นตัวแทนของประชาชนคนไม่ยอมตกอยู่ภายใต้ระบบ (เน้นว่าระบบ ไม่ใช่ระบอบ) ทักษิณอีกต่อไป

แต่วันนี้ 

วันที่เราคิดว่าเราเข้าใกล้ "ชัยชนะที่รอคอย" เข้าไปทุกทีแล้ว

ผมได้มีโิอกาสเข้าไปเสวนากับคนหลายพวกหลายกลุ่มรอบๆพื้นที่ชุมนุม

ผมพบความ "ดูดายไม่นำพา" ของคนเหล่านั้นมากมายเกินกว่าที่คาดคิดครับ

หลายคนยังไม่สนใจว่าใครจะชนะ ประเทศไทยจะเป็นอย่างไร

ยังสนใจอยู่ของที่วางขายอยู่ตรงหน้าตนว่าจะมีคนซื้อไหม

ยังรำคาญใจที่ต้องเดินทางลำบากขึ้นเพราะ "พวกม้อบไร้สาระ"

ยังเจอคำถามว่า 

"เมื่อไหร่มันจะจบสิ้นเสียที?"

"จะไปชุมนุมทำไม สุดท้ายเราก็ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น?"

"มันก็เชรี้ยพอกันทั้งสองฝ่ายแหละ"

ฯลฯ

ทั้งหมดเป็นที่มาของภาพข้างบนครับ

ไม่ถูกใจทุกท่านได้หรอกครับ แต่มันคือความจริงที่ผมได้พบเห็น

ก็แค่นั้นแหละครับ

#9 Kunnaimong

Kunnaimong

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:31

พวกที่ดูดายมักจะเป็นคนที่เห็นประโยชน์ต้องมาก่อน  สิ่งใดที่คนอื่นทำแต่ตนเองไม่ได้ประโยชน์โดยตรง  มักจะตำหนิคนที่ทำว่าไร้สาระ เสียเวลา   บางคนจะบอกอย่าไปยุ่งกับเรื่องการเมืองหาเรื่องใส่ตัวเปล่า  พวกนี้ไม่คิดว่า  ตนเองหนีการเมืองไปไม่พ้นหรอกเพียงแต่ไม่รู้ตัวเท่านั้น

#10 Quezonla

Quezonla

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:17

ประเทศนี้ประกอบด้วยกลุ่มคนหลายกลุ่มหลายพวก อยู่ร่วมกันเป็นสังคมมนุษย์จำนวนนับล้านๆคน 

แต่ละคน แต่ละกลุ่มต่างก็มีหน้าที่ที่ต้องทำกันไป เพื่อดูแลครอบครัว ขับเคลื่อนองค์กร เป็นพลวัตรของประเทศ

สมมติ ยกตัวอย่างประเทศนี้เปรียบเหมือนร่างกายมนุษย์ แต่ละหน่วยแต่ละองค์กรก็เปรียบเหมือน อวัยวะต่างๆ

ทีนี้เกิด อวัยวะหนึ่งเกิดเป็นมะเร็งขึ้นมา หรือเกิดมีเชื้อโรคเข้ามาในร่างกาย ทำให้เกิดโรค เราก็ต้องรักษาด้วยวิธีต่างๆ

จะด้วยยา ฉายรังสี ให้คีโม ในขณะที่ทำการรักษา อวัยวะส่วนอื่นๆ หรือว่าเซลล์ต่างๆ ก็จำเป็นต้องทำหน้าที่ของตัวเองต่อไป ไม่อย่างนั้นร่างกายก็จะอยู่ไม่ได้

สภาพร่างกายของประเทศไทยตอนนี้ เปรียบเหมือนมะเร็งสมอง รักษายากหน่อย แต่ถ้าเราจะให้ ปอด ตับ ไต หยุดทำงานเพื่อรักษามะเร็งสมอง มันก็ไม่เข้าท่าจริงไหม

(ไม่ได้เป็นคุณหมอนะคะ แค่เปรียบเทียบดู)

#11 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:21

มองเขาทำชั่ว ดีกว่าเราทำเอง แต่เท่ากับช่วยเขาทำชั่ว เพราะไม่ห้ามปราม 

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#12 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:23

ผมแค่นำพาสิ่งที่ผมเห็น พบ ประสบมากับตัว

มาบอกกล่าวให้ทุกท่านฟังเท่านั้นแหละครับ

เพราะผมพยายามสอบทานสิ่งที่เกิดขึ้นรอบตัวอยู่เสมอ

ดีใจมากในวันแรกที่ กปปส กำเนิดเกืิดขึ้น

เป็นตัวแทนของประชาชนคนไม่ยอมตกอยู่ภายใต้ระบบ (เน้นว่าระบบ ไม่ใช่ระบอบ) ทักษิณอีกต่อไป

แต่วันนี้ 

วันที่เราคิดว่าเราเข้าใกล้ "ชัยชนะที่รอคอย" เข้าไปทุกทีแล้ว

ผมได้มีโิอกาสเข้าไปเสวนากับคนหลายพวกหลายกลุ่มรอบๆพื้นที่ชุมนุม

ผมพบความ "ดูดายไม่นำพา" ของคนเหล่านั้นมากมายเกินกว่าที่คาดคิดครับ

หลายคนยังไม่สนใจว่าใครจะชนะ ประเทศไทยจะเป็นอย่างไร

ยังสนใจอยู่ของที่วางขายอยู่ตรงหน้าตนว่าจะมีคนซื้อไหม

ยังรำคาญใจที่ต้องเดินทางลำบากขึ้นเพราะ "พวกม้อบไร้สาระ"

ยังเจอคำถามว่า 

"เมื่อไหร่มันจะจบสิ้นเสียที?"

"จะไปชุมนุมทำไม สุดท้ายเราก็ไม่เห็นมีอะไรดีขึ้น?"

"มันก็เชรี้ยพอกันทั้งสองฝ่ายแหละ"

ฯลฯ

ทั้งหมดเป็นที่มาของภาพข้างบนครับ

ไม่ถูกใจทุกท่านได้หรอกครับ แต่มันคือความจริงที่ผมได้พบเห็น

ก็แค่นั้นแหละครับ

ผมก็เจอแบบนี้เหมือนกัน บางคนไม่ชอบเสื้อแดง เอาแต่บ่น แต่ไม่เคยร่วมมือ ผลกระทบไม่เจอกับตัวเอง ไฟไม่ลนก้น จะไม่สนใจว่าประเทศจะเป็นอย่างไรจริงๆ 

#13 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:24

สังคมที่ขับเคลื่อนมานานนับเป็นร้อยปี ย่อมต้องมีอะไรดี อาจไม่เห็นได้ด้วยตาแต่มีพลังขับเคลื่อนอยู่ภายในแน่นอน

ช่วยกันคนละไม้ละมือในรูปแบบที่เหมาะสมกับเงื่อนไขของตัวเอง  โดยแต่ละหน่วยตั้งมั่นสู้ถวายหัว  

เมื่อรวมหน่วยย่อยกันเข้า  สังคมก็ขับเคลื่อนไปได้อย่างที่บรรพบุรุษของพวกเราร่วมแรงร่วมใจกันมา

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#14 หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

หนุ่มเกาหลีมีแฮงคัก

ขาประจำ

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:37

อย่าลืมว่านอกจากจะมีไทยเฉยให้เราหงุดหงิด

แต่ก็มีแดงเฉย ให้ทักษินหงุดหงิดไม่แพ้กัน

#15 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:49

ถ้าจำนวนคนไทยนิ่งดูดายมีมากกว่า

ไอ้แม้วกลับไทยได้ไปนานแล้วครับท่าน

เชื่อป๋ม

ปล. มาเพิ่มครับ

คำคมในซีรีส์ที่ชาวเสรีไทยชอบมาก The Walking Dead

เรื่องนี้เขาเน้นประเด็นนี้สุดๆเลยครับ

"พ่อสอนหนูว่า..ท่ามกลางความสิ้นหวัง เราต้องมีความเชื่อ" (น้องเบ๊ธ สาววัยใส พูดกับหนุ่มนายพราน ดาริล)

"ถ้าไม่เหลือแม้แต่ความหวังแล้วเราจะมีชีวิตอยู่ไปเพื่ออะไร" (ลุงเฮอร์เชลพูดกับนายอำเภอริค)

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 2 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 15:58.

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน