Jump to content

- - - - -

"พงศา ชูแนม" ประกาศลงสมัคร สว.ชุมพร

พงศา ชูแนม กปปส

• Please log in to reply
78 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:23

*
POPULAR

นายพงศา ชูแนม หัวหน้าหน่วยอนุรักษ์และจัดการต้นน้ำพะโต๊ะ และหนึ่งในแนวร่วม กปปส. ได้ตัดสินใจครั้งสำคัญลาออกจากราชการในวันศุกร์นี้ (7 มี.ค.57) โดยจะไปลงสมัครรับเลือกตั้งเป็นสมาชิกวุฒิสภา (สว.) จังหวัดชุมพร

ใน FB ของนายพงศา ชูแนม  มีข้อความว่า ในวันที่ 7 มี.ค.นี้ จะเดินทางไปสมัครที่กกต.ชุมพร.  พร้อมกับระบุว่า สว.ไม่ใช่นักการเมือง ดูคุณปราโมทย์ ไม้กลัด.ลงสมัครสว.กทม.ได้เป็น.แต่ไม่เป็นนักการเมือง  ดูคุณรสนา โตสิสกุลก็ไม่ใช่นักการเมือง.. ช้าราชการหัวใจประชาชนแบบพงศา ชูแนม ไม่เป็นนักการเมือง..

ผมต้องการ...ปฏิรูปประเทศ อาสาเอาธรรมะชนะอธรรม..

http://www.nationcha...tics/378397591/

ล่าสุดโดนเบรกบนเวทีแล้วครับ บอกว่าแนวทางของ กปปส คือปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง ไม่มีแนวทางส่งใครลงสมัครใดๆ 

เพื่อนๆ สมาชิกคิดเห็นเช่นไรครับ?

------------------------------------------

ปล โดนส่วนตัว คิดว่าควรโทรคุยกันก่อนมากกว่า ไม่ควรประกาศบนเวทีขนาดนี้

แต่การเคลื่อนไหวต่อไป น่าจะแยกกันเดิน ร่วมกันตีครับ  :huh:

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#2 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:59

อาจเพราะทางเวทีกังวลว่าจะเป็นเป้าถูกโจมตีได้หรือเปล่าครับ อาจเสียงานใหญ่

ส่วนคุณพงศาก็อาจเห็นเป็นจังหวะที่ดี ที่จะเข้ามาทำงาน แต่เห็นด้วยครับว่าน่าจะคุยกันก่อน

คงไม่มีอะไรมากนะครับ คุยกันได้  :)

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#3 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:00

ผมมองว่าฉวยโอกาศ

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#4 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:04

ลบครับ 

Edited by สิ่งเทียมแดง, 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:30.

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#5 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:25

น่าเสียดายนะครับ มาไกลพอสมควรสำหรับชีวิตราชการ

ดูงานที่เขาทำ ภาพที่สื่อออกมาเหมือนใจรักนะครับ

ลาออกเฉยเลย ก็ว่ากันไป ;)

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#6 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:27

คิดไม่ต่างกันครับ คือแบบว่า หน้า ชูพงศ์ ดูแล้ว ไม่มีออร่าที่บ่งบอกว่า น่าเชื่อถือได้  B)  B)

ไม่ทราบว่าเคยติดตามผลงานของคุณพงศาหรือเปล่าครับ แค่ชื่อเขา คุณยังสับสนเลย

#7 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:29

คิดไม่ต่างกันครับ คือแบบว่า หน้า ชูพงศ์ ดูแล้ว ไม่มีออร่าที่บ่งบอกว่า น่าเชื่อถือได้  B)  B)

ไม่ทราบว่าเคยติดตามผลงานของคุณพงศาหรือเปล่าครับ แค่ชื่อเขา คุณยังสับสนเลย

โทษทีครับ เผอิญ ตาผมมันคุ้นกับคำว่า "ชูพงศ์" งั้นเดี๋ยวผมลบให้ครับ  :lol:  :lol:

คนที่อยากเลือกตั้ง ก็ไม่ต่างอะไรกับ คนที่ต้องการมี เพศสัมพันธ์ ????? ต่อให้เค้ารู้ว่าเมื่อเลือกไปก็เกิดปัญหา

ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรกับกับการที่มีเพศสัมพันธ์ทั้ง ๆ ที่รู้ว่า กำลัง อึ๊-บ ปี๊ กับคนที่เป็นเอดส์

#8 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:36

โทษทีครับ เผอิญ ตาผมมันคุ้นกับคำว่า "ชูพงศ์" งั้นเดี๋ยวผมลบให้ครับ  :lol:  :lol:

เรื่องชื่อกับนามสกุลสับกัน นึกถึงเรื่องใกล้ตัว ประสบการณ์จริง เพื่อนผมก็เป็นครับ 

มันจำ เสธ.ไก่อูว่าชื่อแก้วสรร ที่จริงชื่อ สรรเสริญ แก้วกำเนิด

แต่มันจำสับกับ แก้วสรร อติโพธิ เห็นว่าออกเสียงสรรๆ แก้วๆ 

งงกับมันจริงๆ ตอนนี้มันเลิกเรียกผิดแล้วครับ  :lol:

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#9 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:38

ควันดราม่า เห็นมาแต่ไกล

คนเห็นด้วย+คนไม่เห็นด้วย

ไม่ได้พูดถึงในบอร์ดนี้นะครับ

กำลังพูดถึงเหตุการณ์ที่น่าจะคล้ายๆกันกับ เมนเนเจอร์ เล่นเรื่องปฏิรูปพลังงาน

#10 Sys_Secure

Sys_Secure

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:45

ถ้าลงได้นะ โดนเสื้อแดงสับเละแน่ เหอะๆๆๆ . . .  

คนที่ลงได้แสดงว่าต้องเป็นคนที่ไปเลือกตั้ง สส. / แจ้งสิทธิไปใช้เหตุไม่ได้เท่านั้น มิฉะนั้นขาดคุณสมบัติ

ระวังนะจะโดนเสื้อแดงเล่นจุดนี้จนไปไม่ถูก  :lol:  :lol:  :lol:  :lol: 

#11 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:46

กำลังพูดถึงเหตุการณ์ที่น่าจะคล้ายๆกันกับ เมนเนเจอร์ เล่นเรื่องปฏิรูปพลังงาน

อย่าไปคิดมากครับ คนเราสามารถวิจารณ์กันได้ อุดมการณ์เดียวกัน ใช่ว่าจะต้องตรงกันทุกเรื่องนี่ครับ 

รุ่นพี่ผมไม่ชอบทักษิณ แต่ก็ใส่กำนันเละเหมือนกัน 

ผมนี่ใช่ว่าจะชอบแกนนำ กปปส. ทุกคนน่ะครับ เปิดตัวมาตอนยังอยู่ 0 ราชการ ยังเบือนหน้าหนีเลย 

แล้วจากเหตุการณ์นี้ให้ผมคิดไงอ่ะครับ ผมเรียก (ชู)พงศา ล่ะกัน มันติดปากแร่ะ

คุณขึ้นเวที กปปส. อยู่หยก ๆ อ่ะครับ แต่คุณกลับไปลงสมัคร สว. แล้วมาบอกว่า สว. ไม่ใช่นักการเมือง

อ้าววววว !! แล้ว สว.เป็นอะไรครับ ข้าราชการประจำ พนักงานลูกจ้าง ?????? 

คือ แบบว่า ^&*&^&$^$&$&*())*&^&^%$$#^@ แบบนี้อ่ะครับ 

#12 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:51

อย่าไปคิดมากครับ คนเราสามารถวิจารณ์กันได้ อุดมการณ์เดียวกัน ใช่ว่าจะต้องตรงกันทุกเรื่องนี่ครับ 

รุ่นพี่ผมไม่ชอบทักษิณ แต่ก็ใส่กำนันเละเหมือนกัน 

ผมนี่ใช่ว่าจะชอบแกนนำ กปปส. ทุกคนน่ะครับ เปิดตัวมาตอนยังอยู่ 0 ราชการ ยังเบือนหน้าหนีเลย 

แล้วจากเหตุการณ์นี้ให้ผมคิดไงอ่ะครับ ผมเรียก (ชู)พงศา ล่ะกัน มันติดปากแร่ะ

คุณขึ้นเวที กปปส. อยู่หยก ๆ อ่ะครับ แต่คุณกลับไปลงสมัคร สว. แล้วมาบอกว่า สว. ไม่ใช่นักการเมือง

อ้าววววว !! แล้ว สว.เป็นอะไรครับ ข้าราชการประจำ พนักงานลูกจ้าง ?????? 

คือ แบบว่า ^&*&^&$^$&$&*())*&^&^%$$#^@ แบบนี้อ่ะครับ 

ก็คงต้องปล่อยให้เป็นไปแหละครับ คือลึกๆ ผมไม่ห่วงตาพงศาหรอก

จะได้ไม่ได้

เพราะไม่ได้อินกับแกมากเท่าไหร่

แต่ประเด็นคือความหวั่นไหวของมวลชน

ผมนะก็แปลกใจ สู้กันมายังไม่ชนะ มาตีกันเอง

ไม่อยากเห็นภาพแบบนั้นน่ะครับ

#13 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:52

ผมว่า ส.ว. ก็มีตำแหน่งอยู่ในรัฐสภา ก็นับเป็นนักการเมือง เพราะรัฐสภาบ้านเรามี 2 สภา คือ สภาผู้แทนราษฎร และ วุฒิสภา

แต่หน้าที่ต่างกันและคานกันเท่านั้นเอง

ส.ส. ร่างกฎหมาย แต่ ส.ว. กลั่นกรองกฎหมาย 

Edited by อู๋ ฮานามิ, 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:55.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#14 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:59

ก็คงต้องปล่อยให้เป็นไปแหละครับ คือลึกๆ ผมไม่ห่วงตาพงศาหรอก

จะได้ไม่ได้

เพราะไม่ได้อินกับแกมากเท่าไหร่

แต่ประเด็นคือความหวั่นไหวของมวลชน

ผมนะก็แปลกใจ สู้กันมายังไม่ชนะ มาตีกันเอง

คนมันอยากเล่นการเมืองไงครับ โอกาสมาใครจะไม่รับ 

เค้าคงคิดว่าเค้าไม่ใช่นักการเมือง มืออาชีพ เหมือนกลุ่มการเมือง ลงได้คงไม่มีปัญหา

แต่คงคิดผิดแหล่ะครับ เพราะต่อให้เค้าไม่ใช่แกนนำจริง ๆ แต่ตำแหน่งใน กปปส. ก็คงไม่ใช่เด็กยกน้ำหรอกน่ะครับ 

คนนอกจะมองว่ายังไงล่ะ ?????? ยิ่งพวกโลกสวย คงมองว่า 

ฮั่นแน่ ๆ กปปส. แม่งส่งคนมาแล้ว  เสียมั้ยครับ .......

#15 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:00

ผมว่า ส.ว. ก็มีตำแหน่งอยู่ในรัฐสภา ก็นับเป็นนักการเมือง เพราะรัฐสภาบ้านเรามี 2 สภา คือ สภาผู้แทนราษฎร และ วุฒิสภา

แต่หน้าที่ต่างกันและคานกันเท่านั้นเอง

ส.ส. ร่างกฎหมาย แต่ ส.ว. กลั่นกรองกฎหมาย 

แต่จาก บทสัมภาษณ์นี่พยายาม แถ แบบเร่งด่วนมาก ๆ เลยน่ะครับ พูดไปได้ว่า ไม่ใช่นักการเมือง ....

#16 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:04

จะได้ไม่ได้

คนมันอยากเล่นการเมืองไงครับ โอกาสมาใครจะไม่รับ 

เค้าคงคิดว่าเค้าไม่ใช่นักการเมือง มืออาชีพ เหมือนกลุ่มการเมือง ลงได้คงไม่มีปัญหา

แต่คงคิดผิดแหล่ะครับ เพราะต่อให้เค้าไม่ใช่แกนนำจริง ๆ แต่ตำแหน่งใน กปปส. ก็คงไม่ใช่เด็กยกน้ำหรอกน่ะครับ 

คนนอกจะมองว่ายังไงล่ะ ?????? ยิ่งพวกโลกสวย คงมองว่า 

ฮั่นแน่ ๆ กปปส. แม่งส่งคนมาแล้ว  เสียมั้ยครับ .......

เสียครับ

แต่ ถ้าจะให้เที่ยงธรรม กับพงศา คงต้องไปดูต้นทุนทางสังคมเค้าก่อนครับ

ซึ่งผมไม่ทราบเลยว่าต้นทุนทางสังคมเค้าเป็นไง

ถ้าต้นทุนทางสังคมดีอยู่แล้วก็ไม่อาจจะเรียกได้ว่าฉวยโอกาศ

แต่บังเอิญเราเป็นคนใน กปปสไงครับ คนนอกคงมองแบบที่คุณว่าน่ะแหละ

#17 เสือยิ้มยาก

เสือยิ้มยาก

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:06

แต่จาก บทสัมภาษณ์นี่พยายาม แถ แบบเร่งด่วนมาก ๆ เลยน่ะครับ พูดไปได้ว่า ไม่ใช่นักการเมือง ....

แหม มันก็นักการเมืองนั่นแหละครับ

shotgun.gif       d444.gif        cheesy.gif

#18 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:08

เมื่อเวลา 22.55 น. 
พี่ต้น แกนนำ กปปส. ขึ้นประกาศบนเวทีกปปส. สวนลุมพินี

ในกรณีมีบุคคล ชายคนหนึ่งเคยขึ้นปราศรัยเวทีกปปส.ส่วนกลาง ทั้งที่เวทีราชดำเนินและเวทีปทุมวัน แต่ภายหลังชายคนดังกล่าวก็หายตัว เงียบเหงาไป แต่จู่ๆ ชายคนดังกล่าวก็โผล่ลงสมัคร ส.ว. 

โดยชายบุคคล คนดังกล่าวเป็นชาวชุมพร ซึ่งทำให้ผู้คนที่ร่วมต่อสู้เพื่อชาติขับไล่รัฐบาลทรราชย์ก็เข้าใจผิด ซึ่งคิดว่าเป็น แกนนำ กปปส. ได้ลง สมัคร ส.ว. โดยมีคนพูดกันว่า ไหนเห็นบอกว่า ต้องปฏิรูปประเทศก่อนไง แล้วทำไหมต้องหลอกกัน

ซึ่งด้านพี่ลูกหมี แกนนำ กปปส.และอดีต ส.ส.ชุมพร ก็ฝากคุณต้น มาพูดบนเวทีว่า ชายคนดังกล่าวไม่ได้เป็นแกนนำ กปปส.นะ แต่เป็นผู้ที่เคยขึ้นมาปราศรัยบนเวทีเท่านั้น และในต่อมาชายคนดังกล่าวก็หายตัวไป แต่จู่ๆก็โผล่ลง สมัคร ส.ว. และทาง กปปส. 

ขอให้พี่น้องประชาชน เข้าใจไว้ด้วย อุดมคติของ กปปส. นั้น ต้องปฏิรูปประเทศก่อนเท่านั้น และจะไม่ลงสมัครทางการเมืองใดทั้งสิ้น เราต้องมีการปฏิรูปประเทศกันเสียก่อน ชายคนดังกล่าวทำแบบนั้นก็ถือว่าไม่ใช่คนของ กปปส.เพราะคนของกปปส. มีอุดมคติ เดียวกัน คือ ปฏิรูปประเทศให้ดีก่อน

หลายคน คงรู้นะครับ ว่าใคร ที่ พี่ต้น และ พี่ลูกหมีพูดถึง
แอดมินเอารูปให้ดูวันที่เขาไป สมัคร ส.ว.
เขาคนนั้นก็คือ "พงศา ชูแนม"

#19 หลวงประดิษฐ ดูมันทำ

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:11

จะได้ไม่ได้

เสียครับ

แต่ ถ้าจะให้เที่ยงธรรม กับพงศา คงต้องไปดูต้นทุนทางสังคมเค้าก่อนครับ

ซึ่งผมไม่ทราบเลยว่าต้นทุนทางสังคมเค้าเป็นไง

ถ้าต้นทุนทางสังคมดีอยู่แล้วก็ไม่อาจจะเรียกได้ว่าฉวยโอกาศ

แต่บังเอิญเราเป็นคนใน กปปสไงครับ คนนอกคงมองแบบที่คุณว่าน่ะแหละ

ฉายา (สืบ นะคะเสถียร แห่งลุ่มน้ำพะโต๊ะ) เป็นนักอนุรักษ์ ที่ขึ้นชื่อว่ารักป่า รักธรรมชาติคนนึงของไทยเลยครับ คนสุราษฎร์ธานี

Edited by สิ่งเทียมแดง, 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:12.

#20 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:11

หวังว่าคุณพงศา ชูแนม จะมาแจงเหตุผลให้ทราบในท้ายที่สุดนะครับ

#21 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:19

บางคนคงมองว่า แกนนำ หรือแม้แต่คนที่เคยขึ้นเวทีปราศรัยบนเวที กปปส. บ่อยๆ

อย่าเพิ่งไปสมัครตำแหน่งใดๆ ทางการเมืองมั้งครับ ทั้งการเมืองระดับชาติและระดับท้องถิ่น

เดี๋ยวจะถูกครหาว่าเป็นพวกฉวยโอกาส ควรอยู่ในฐานะภาคประชาชน เป็นราษฎรเต็มขั้นดีกว่า 

ขออภัย หากความเห็นนี้ไม่ถูกใจใคร

Edited by อู๋ ฮานามิ, 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:19.

#22 ONETHAI

ONETHAI

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:24

ถ้าลงได้นะ โดนเสื้อแดงสับเละแน่ เหอะๆๆๆ . . .  

คนที่ลงได้แสดงว่าต้องเป็นคนที่ไปเลือกตั้ง สส. / แจ้งสิทธิไปใช้เหตุไม่ได้เท่านั้น มิฉะนั้นขาดคุณสมบัติ

ระวังนะจะโดนเสื้อแดงเล่นจุดนี้จนไปไม่ถูก  :lol:  :lol:  :lol:  :lol: 

ช่องโหวตโนก็มี
ทำไมต่องแคร์ หรือว่าโหวตโนก็ทำให้ขาดคุณสมบัติ
คิดน้อยไปก็ไม่ดีนะ เรียดว่ามุมมองคับแคบ

#23 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 10:56

รู้สึกงง ๆ นะครับ กับข่าวนี้

แต่ก็ว่าไม่ได้ ขึ้นเรือมาด้วยกัน ยังไม่ถึงฝั่งดี

อยากกระโดดเรือ ว่ายน้ำเข้าฝั่งเอง ก็คงดีครับ (ถ้าว่ายน้ำเก่งนะครับ)

แต่ขอติงนิดหน่อยครับ   จุดมุ่งหมาย หรือ ฝั่ง ของ กปปส. คือ ปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง ไม่ใช่เหรอ

แล้วที่ว่ายน้ำ ไปเอง นั่น  จุดหมายคือ ที่ใหน  ฝั่งคืออะไร

แล้วแรกเริ่มเดิมที  ถ้าว่ายน้ำเก่งแล้ว  ทำไมต้องขึ้นเรือ มากับ กปปส.

แน่นอนครับ  ต้องมีคนคิดอยู่แล้ว  จะทำอะไร ทำไมไม่คุยกันก่อน

คนไม่ใช่ น้อยๆ นะครับ  คนเพิ่งย้ายฝั่ง มาทาง กปปส. ก็มี

จุดเล็ก จุดน้อย  มันไปตำใจดำคนมาใหม่ ใครเข้า  หรือ คนเก่าก็ตาม

มันจะดูรู้สึก กร่อยๆ  ยังไงหรือเปล่านะ

#24 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:11

แม้จะชอบที่น้าพงศา ปราศรัยในหลายๆ คราทั้งเรื่องสำนวนและการเปรียบเทียบ

แต่น้าพงศา เดินหมากผิด จึงต้องรับผลของหมากที่วางเดิมพันลงไปในกระดาน

น้าจงอย่าได้ขัดเคืองใจ เพราะแนวทางของน้านั้นได้ฉีกเส้นทางไปจากถนนการปฏิรูป

โดยประชาชนเพื่อประชาชน ไปเป็นโดยนักการเมือง(สว.)เพื่ออันใดก็ต้องรอเวลาพิสูจน์

ดังนั้น น้าสามารถเดินบนเส้นทางของน้าเป็นเส้นขนาน หรือจะขวางไขว้พาดตัดบนเส้นทาง

ของประชาชนก็อาจได้ นั่นก็อยู่ที่น้าเป็นคนเช่นไรหรือเยี่ยงไร ผมคงไม่ประณามหยามหมิ่นน้า

"ศีลธรรมไม่กลับมา โลกาจะวินาศ" อริยสงฆ์ท่านก็เคยให้แนวทางไว้ ยึดเป็น สรณะ เถิด

#25 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:15

ในความคิดของผม ผมคิดว่า แกนนำ กปปส ควรเฉย กับเรื่องนี้นะ คนที่สนับสนุน

กปปส เขาจะไปทำอะไรในชีวิตของเขา มันเป็นสิทธิของเขาเอง ต้องถามตัวเองว่า

กปปส ไม่ได้ค้านการเลือก สว แล้วทำไมเขาลงสมัครไม่ได้

ถ้าเขาไปลง สว แล้วเขาจะเลิกสนับสนุน กปปส หรือไร

ถ้าเขาไม่ลง สว แล้วมันจะไม่มีการเลือก สว หรือไร

ถ้าเขาลง สว แล้วได้รับเลือก กปปส จะมี สว เป็นมวลชนเพิ่ม เป็นเรื่องดีหรือไม่ดี

ปัจจุบันก็มี สว ขึ้นเวที กปปส อยู่หลายคน มีน้ำหนักมากกว่าคนทั่วไปไหม

ตั้งสติกันดี ๆ ครับ อีกคำถามหนึ่งที่ควรถามตัวเอง คือ เวลานี้ กปปส กำลังต่อสู้อยู่กับพระ หรือ โจร

ถ้าคิดว่าต่อสู้อยู่กับพระก็แล้วไป แต่ถ้าคิดว่าต่อสู้อยู่กับโจรต้องระวังครับ อะไรที่จะเป็นประโยชน์ เป็นโทษ

แยกแยะให้ดี สู้กับโจรจะยึดมั่นจุดยืนแบบไม่ลืมหูลืมตา ระวังจะถูกโจรมัน ฆ่า เอาได้นะครับ

#26 kritz

kritz

เกรียนบอร์ด

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 11:32

เหตุการณ์ก็ไม่ต่างจาก พธม.จะตั้งพรรคการเมือง บทเรียนมีให้เรียนรู้และเฝ้าเตือนสติให้จดจำ

ผมก็เคยเป็นส่วนหนึ่งที่สนับสนุนให้ตั้งพรรคการเมือง แต่ ณ วันนี้ มันก็พิสูจน์ชัดแล้ว ว่าลงไป

เกลือกกลั้วกับปลักการเมือง มันไม่ได้ช่วยให้คนดีเป็นคนดี มีแต่จะโดนความชั่วกลืนให้ดำดิ่ง

ลงไปกับเวลา คนดีๆ ที่เป็นเสาหลักค้ำอยู่ นั่นเพราะเขาและเธอเหล่านั้น ล้วนผ่านศึกสงคราม

มาแล้วทั้งสิ้นนี่เรียกว่ากรำศึกมาโชกโชน เขาจึงปักหลักมั่นอยู่ได้ในกระแสความอุบาทว์ของระบอบทักษิณ

แต่คนใหม่ๆ มือใหม่ๆ อย่าคิดหลงลำพองตัว ว่าเราเป็นคนดีไม่มีวันแปรผัน

โลกจริง โลกการเมือง มันไม่งดงามตามอุดมการณ์เสมอไปหรอกครับ

น้ำเน่าในระบบการเมือง มันไม่ได้ดูแลง่ายเหมือนพงป่าพนาไพร ที่แค่ขุดลอกคู ก็ถ่ายน้ำเสียออกได้

น่าเสียดายของดีๆ ควรใช้ในเวลาที่เหมาะสมเท่านั้น หากยืนยันจะเดินเส้นทางนี้ ก็ได้แต่บอกว่า คุณพงศา ยังอ่อนหัดเกินไป

#27 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:02

บอกตรงๆ ว่า มันยังไม่ถึงเวลาครับ ถ้าจะปฎิรูปประเทศด้วยประชาชน ขอให้รออีกนิด คุณพงศาใจร้อนไปหน่อย มันทำให้คนอื่นมองว่า ไม่จริงใจ 

#28 Francis Drake

Francis Drake

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:12

ส.ส. มีหน้าที่อะไร 
ส.ว. มีหน้าที่อะไร

เรื่องนี้ผมถือว่า กปปส.ไม่ให้ความชัดเจนเองนะครับ

เพราะการมีนายกฯ ตามที่กปปส.ว่ามาตลอด นั้นจำเป็นต้องผ่านทางส.ว. 
เห็นความสำคัญของส.ว.หรือยัง

ส่วนเรื่องปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง 
ไอ้การเลือกตั้งนี้น่ะคือการเลือกตั้ง ส.ส.

ใครไม่เข้าใจขอให้กลับไปดูว่าทำไมจึงยก"ปฏิรูปก่อนเลือกตั้ง" ขึ้นมาต่อสู้
ไปดูว่าหน้าที่ของส.ส.คืออะไร ทำอะไรได้บ้าง

และขอบอกครับว่าคนที่เคยขึ้นเวที กปปส. 
มีลงสมัครกันหลายคน เพราะเห็นถึงความจำเป็น 
ไม่ใช่เรื่องผลประโยชน์ส่วนตัว

ป.ล.เมื่อมีคนพูดบนเวทีกล่าวโจมตีมาแบบนี้ ผมขอให้แกนนำออกมาพูดให้ชัดถึงเรื่องนี้ครับ

Edited by Francis Drake, 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:16.

"                          "

#29 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 12:29

*
POPULAR

จากที่ทบทวนคำปราศรัย จากทางเวที

คือ ใครจะไปลงสมัคร สว ก็ได้ทั้งนั้น

แต่

แต่

ห้ามใช้เวที กปปส หาเสียง หรือหาเสียงในนาม กปปส เด็ดขาด

แค่นั้นครับ ถ้าพงศาไม่หาเสียงบนเวที กปปส ก็ถือว่ารับได้

แต่ถ้าตีกิน ฉวยโอกาส ก็จำไว้เลยว่าคุณเดินทางผิดแล้ว

#30 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:00

https://www.facebook...4?stream_ref=10

เรื่อง พงศา ชูแนมเนี่ย

ต้องเข้าใจเค้านะครับ

เค้าดีครับ ดีมากเลยครับ ดีเลิศเลยครับ

กปปส เลว นะครับ สู้เพื่อนักการเมือง ปชป นะครับ

ไม่พูดเรื่องน้ำมันนะครับ

edit

ขอลบครับตอนโพสอารมณ์เสียไปหน่อย

Edited by ไทยไม่ทน, 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:11.

#31 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:18

เลอะเทอะนะครับคุณพงศาเนี่ย

การที่คุณขึ้นเวที กปปส แล้วสามารถปราศรัยได้ถูกใจผมในหลายๆเรื่อง

นั่นไม่ใช่ว่าความสามารถในการเป็น สว ของคุณจะเป็นไปตามบทบาทบนเวที กปปส

การปฏิรูปประเทศในความเข้าใจของผม คือการลบล้างไอ้รูปแบบเดิมๆของนักการเมือง

ที่ใช้โอกาส ใช้จังหวะ เป็นเครื่องมือ มากกว่าที่จะใช้ความสามารถ ความตั้งใจ ความดี

ที่ต้องทำให้ประจักษ์ต่อศรัทธาประชาชน 

อยากเป็น สว หรือ สส ผมไม่ขัดหรอกครับ คุณพงศา เพียงแต่ว่าตอนนี้คุณไม่ใช่ตัวเลือก

ไม่ใช่ทางเลือ และไม่ใช่ ความตั้งใจ ของพวกเราชาว กปปส 

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#32 nf9

nf9

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:20

เฉยๆนะ หน้าที่ต่างจาก สส.อยู่แล้ว

จะว่าไป หน้าตาโครงสร้างสภาเป็นไงยังไม่รู้เลย

สว.ควรเป็นแบบไหน เลยคิดไรไม่ออก

ส่วนโดนโจมตี จะเรื่องอะไรมันก็ยกมาได้ทั้งนั้น

#33 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:33

คนที่โจมตี กปปส เรื่องคุณพงศา

ไม่ได้ดูเลยว่า ใครกันแน่เข้าใกล้อำนาจทางการเมือง มากกว่ากัน

มาเขียน นิยาย เสี้ยมมวลชนให้แตกกัน

ใช้ได้ที่ไหน

#34 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:38

การทำแบบนี้ มันทำให้ทาง กปปส โดนไปด้วยนี่สิ มันโดนเหมายกเข่งครับ 

#35 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:46

:D แน่ใจหรอ... หน่วยเลือกตั้งปิดเนื่องจากกรรมการประจำหน่วยสั่งงดนี่เสียสิทธิด้วยหรอ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#36 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 13:57

แกนนำ กปปส ต้องชัดเจน ไม่หวั่นไหวตามเสียงวิพากษ์วิจารณ์ครับ คุณไม่ได้

คัดค้านการเลือก สว เพราะฉะนั้น ใครจะไปลงสมัครมันก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร

ผมละอยากให้คนที่สนับสนุน กปปส ไปลงสมัครทุกเขตด้วยซ้ำ เพราะถ้าสมัครแล้ว

ได้รับการเลือกเข้ามาหมด หรือได้แค่เสียงส่วนใหญ่ รัฐบาลนี้ก็นับถอยหลังได้เลย

ไอ้ที่น่ากลัวก็คือ คนของรัฐบาลมันได้เข้ามาหมด กปปส ก็อาจต้องนับถอยหลังแทน

กปปส ไม่ใช่พรรคการเมืองมวลชนจะไปเลือกไปสนับสนุนใครก็ได้ แต่รัฐบาลมันเป็น

พรรคการเมือง มันเข้าไปยุ่งไม่ได้ แต่มันคงเข้าไปยุ่งแน่ และถ้ามันยุ่งได้ผล กปปส เอง

นั่นแหละจะยุ่ง

#37 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:02

พงศาไม่ใช่แก๊งเทือกนี่นา จะลง สว.มันจะไปขัดอุดมการณ์ของแก๊งเทือกได้ไง

เวทีม๊อบอะ เขารู้ๆกันอยู่แล้วว่าเป็นเวทีเปิดตัว ผมเห็นสมาพันธ์ องค์กร ใหม่ๆโผล่มาเยอะแยะ

ผมสนับสนุนนะถ้าเขาลงเพราะแนวคิดเขาดีน่าจะใช้ประโยชน์ได้เยอะ ผมหวังว่าเขาจะรักชาวนาชาวไร่อย่างที่เขาพูดไม่เปลี่ยนไป

#38 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:18

ถ้าคุณพงศา จะลงก็เป็นสิทธิของเค้าครับ

แล้วผมว่าอย่ามากังวลกับเสียงเห่าหอนของ นักวิชาเกิน ควายแดง สมุนเหลี่ยมเลยครับ

ต่อให้ไม่มีมูลใด ๆ  พวกควายยังมโน จิตหลอน พล่ามเรื่อง  เทือกตั้ง  ตั้งรัฐในค่ายทหาร อัมมาต  บ้าบอคอแตกได้เลย

และที่ร้ายกว่ามัน  พวกมันยังบิดเบือน จาบจ้วงเบื้องสูงอยู่ตลอด   เพราะงั้นไอ้แค่บิดเบือนใส่ร้าย กปปส. มันแค่เศษเสี้ยวของความจั ญไร

ถ้ามามัวกลัวควายแดงพ่นน้ำลายเหม็น ๆ ..... ก็ไม่ต้องทำอะไรกันแล้ว -_-

และสำหรับงวดนี้ จะไปเลือก สว. แน่นอน เท่าที่เห็นรายชื่อผู้สมัคร  ก็มีตัวเลือกในใจ 2 คนแล้ว  คือ คุณหญิงจารุวรรณ กับ ศรีสุวรรณ ธรรมา มูลนิธิต่อต้านโลกร้อน

ปล. ตอนนี้ที่ผมกำลังจับตาดู ไม่ใช่พวกควายแดงหรอกนะ  แต่กำลังดู แก๊งแป๊ะกับสาวก  ว่าจะโหมตีข่าวเสี้ยม เรื่อยขาเก้าอี้ กปปส. หรือเปล่า  -_-

Edited by Bayonet, 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:44.

#39 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 14:51

ที่คุณพงศาแกลงสมัครเนี่ย ส่วนหนึ่งเป็นความเห็นจากพวกพ้องกลุ่มอนุรักษ์ธรรมชาติที่ร่วมกันผลักดัน สนับสนุนให้แกลงเลือกตั้ง สว.นะครับ

ผมว่าลึกๆแล้วตัวคุณพงศาแกคงเห็นว่าถ้าได้เป็น สว น่าจะมีโอกาสกลั่นกรองเรื่องกฎหมายเกี่ยวกับป่าไม้ ต้นน้ำและธรรมชาติได้ดีกว่าที่เป็นอยู่ในทุกวันนี้ แกจึงจัดสินใจเดินหน้าลงสมัครเมื่อโอกาสเอื้ออำนวยพอดี และคุณพงศาไม่เคยหาเสียงหรือประกาศบนเวทีนี่ว่าจะลงสมัคร สว.

แต่จากที่พี่ต้นแกพูดเมื่อคืน เหมือนกับชี้แจงป้องกันตัวเรื่องข้อครหากับ กปปส ไว้ก่อน เรื่องนี้พี่น้องเราคงมีวิจารณญาณตัดสินกันได้เองว่าควรจะเลือกหรือไม่เลือกยังไง กปปส อย่าผลักมิตรให้ไปเป็นศัตรูโดยไม่ใช่เรื่องเลย

#40 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 18:41

อาจเพราะทางเวทีกังวลว่าจะเป็นเป้าถูกโจมตีได้หรือเปล่าครับ อาจเสียงานใหญ่

ส่วนคุณพงศาก็อาจเห็นเป็นจังหวะที่ดี ที่จะเข้ามาทำงาน แต่เห็นด้วยครับว่าน่าจะคุยกันก่อน

คงไม่มีอะไรมากนะครับ คุยกันได้  :)

ไม่แน่ใจคุยกันก่อนหรือไม่....?

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#41 ธีรเดชน้อย

ธีรเดชน้อย

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 19:51

ไม่แน่ใจคุยกันก่อนหรือไม่....?

ตอนนี้คงผ่านจุดพูดคุยกันแล้ว อยู่ที่คุณพงศาครับ มั่นใจก็เดินหน้าต่อ แต่ต้องแยกกับ กปปส.แค่นั้นเอง

ส่วนปากหอยปากปู ต้องมีอยู่แล้ว ขนาดไม่มีอะไร ยังโยงคุณอิสสระไปฟ้องศาลได้โดยไม่มีการสอบสวนก่อน

เราอย่าไปตามเกมส์พวกมันก็แล้วกัน เพราะคุณพงศา ไม่ใช่แกนนำ เป็นแค่ผู้เข้าร่วมชุมนุม  :)

ปล. ผมนึกถึงกรณีคุณกษิต นะครับ แค่ขึ้นเวทียังกลายเป็นผู้ก่อการร้ายได้เลย 

" จุดเริ่มของการรัฐประหาร 22 พ.ค. 2557 หลังจากรัฐบาลเพื่อไทยได้บริหารประเทศล้มเหลวมาตลอด 2 ปีเศษ มีการทุจริตคอรัปชั่นมากมาย มีการนำพรบ.นิรโทษกรรมมาอนุมัติผ่านสภาฯเพื่อช่วยเหลือ น.ช. ทักษิณ ทำให้มวลมหาประชาชนลุกขึ้นประท้วงต่อต้าน แม้จนกระทั่ง ศาลรัฐธรรมนูญและปปช. ได้ตัดสินและชี้มูลความผิดจนต้องพ้นออกจากตำแหน่งแล้วก็ตาม ทำให้ประเทศชาติต้องหยุดนิ่ง สุดท้ายเมื่อ พลเอก ประยุทธ ผบ.ทบ.ได้เรียกทุกฝ่ายเข้ามาคุยเพื่อหาทางออกแล้ว โดยขอให้ ครม.ที่ยังคงเหลือลาออกเพื่อตั้งนายกฯเพื่อการปฎิรูปประเทศ แต่ไร้ซึ่งการตอบสนองและการเสียสละ ทำให้พลเอกประยุทธ จันทร์โอชา จำเป็นต้องประกาศยึดอำนาจ   "

#42 soco

soco

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:49

ผมดูแก ตลกๆ น่ะ

สำหรับคนเส้นตื้น
รักใครชอบใครก็เรื่องของเราแต่เราก็ไม่เป็นขี้ข้าโจร

#43 คนชายแดน

คนชายแดน

น้องเก่า

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:48

ลองอ่านความเห็นของ คุณบัณรส บัวคลี่

ได้ข่าวว่า ลูกหมี เวทีกปปส. ขึ้นโจมตี พงศา ชูแนม ที่ไปลงส.ว.ชุมพร

อันนี้เป็นประเด็น..และต้องทำให้กระจ่าง

1. กปปส.ไม่เคยแสดงยุทธศาสตร์/ยุทธวิธีที่ชัดเจนเรื่องเวทีเลือกส.ว.มาก่อน จะให้เลือกไม่ให้เลือกบอกมาให้ชัด ถ้าไม่อยากให้เลือกมวลชนก็ไปปิดล้อมไม่ให้สมัคร แต่นี่ไม่ได้ปิดล้อมก็แสดงว่ากปปส.ไม่สนใจเลือกส.ว. ถ้าเช่นนั้นใครก็สามารถไปลงสมัครได้ เกี่ยวอะไรกับกปปส.ไปห้ามไปว่าเขา

2. เป็นเพราะยุทธศาสต...ร์ตอนนี้ของกปปส.เองก็สับสน รอมะม่วงหล่น แล้วก็ตั้งความหวังว่าส.ว.ใหม่จะทำให้สัดส่วนอำนาจของฝ่ายทักษิณเป็นข้างน้อย กปปส.เลยไม่ค้านการเลือกส.ว. แต่ก่อนหน้านั้นกปปส.หวังชนะน็อคจะตั้งสภาประชาชนมาเป็นสภานิติบัญญัติเอง บอกมวลชนในแนวทางนี้ มวลชนจำนวนหนึ่งเลยคิดว่า ใครที่ไปสมัครส.ว.ไม่ใช่แนวทางเดียวกับ กปปส.หรือไม่? ถ้าเช่นนั้นก็ด่าซะให้หมด คุณหญิงจารุวรรณนี่ก็สนิทกับส.ว.ไพบูลย์ นิติตะวัน/ คุณอภิชาต ดำดีที่กระบี่งั้นกปปส.ช่วยด่าบนเวที่ต่อเลย ดีไหม?

3. ไหนประกาศว่ากปปส.เป็นเวทีของประชาชนไง เชิญชวนทุกหมู่เหล่า เชิญชวนข้าราชการ พอข้าราชการไปขึ้นเวทีก็ดีใจเอามาโชว์ กปปส.ได้กำไร แต่พอเขาไปสมัครส.ว.กลับบอกว่าไม่ดี มาโหนเวที อ้าว !

ถ้าอย่างนั้นนับจากนี้ กปปส.ประกาศให้ชัด ห้ามประชาชนคนที่จะสมัครส.ว./นายกเทศมนตรี/ ส.ส.ในอนาคต/ นายกอบจ. /กำนันผู้ใหญ่บ้านมาขึ้นเวที ... ใช้มาตรฐานเดียว ใครจะลงส.ส.ในอนาคตห้ามขึ้นเวทีนับจากนี้ !!!! (หรือยกเว้นสมัครในนามประชาธิปัตย์-ฮา-เรื่องขื่นจริงๆ)

4. ผมเคยเรียกร้องให้กปปส. แสดงความชัดเจนในแต่ละเรื่อง เช่น ปฏิรูปอะไรไม่ทำอะไรเอาให้ชัดเพราะนี่เป็น “สัญญาประชาคม” ซึ่งผู้ที่ต้องการอำนาจรัฐควรจะแสดงให้ประชาชนรู้ แต่ก็ไม่มีเพราะเราแค่เสียงเล็กๆ (มิหนำซ้ำฮาร์ดคอร์/แม่ยกทั้งหลายก็กระหน่ำต่ออีก-ฮาๆก้อนอิฐปลิว) ที่จริงแล้ว หลักการความชัดเจนนี่สำคัญ.....การแสดงความชัดเจนในเรื่องการเลือกตั้งส.ว.ก็เช่นกัน แสดงออกมาให้ชัดสิว่า เวที กปปส.คิดยังไง อย่าสองมาตรฐานโจมตีเฉพาะชุมพร แต่จังหวัดอื่นไม่โจมตี

5.ไหนว่า กปปส. เป็นเวทีประชาชน งั้นก็ไม่ต้องสนใจพื้นที่อำนาจของประชาธิปัตย์สิ รู้ๆ กันอยู่ว่า ส.ว.แต่ละจังหวัดพวกส.ส.วิ่งกันขวิดเพื่อจะอยู่หลังคนของตัวเอง / รัฐธรรมนูญบอกว่า ส.ว.ต้องอิสระไม่สังกัดพรรค / เชื่อในรัฐธรรมนูญนี้ไหม / ก็ปล่อยให้ประชาชนไปลงสิ

นี่แค่ติง...ส่งสัญญาณเตือนมาว่าให้ระวังกับท่าที / แสดงอะไรออกมาให้ชัด อย่ากำกวม / ผ่าเผยหน่อย อย่ากลับไปทำการเมืองแบบเก่า

กำนันสุเทพเองคงมองแล้วว่าแนวทางเอาชนะด้วยสภาส.ว.ที่จะเป็นสภาเดี่ยวในอำนาจฝ่ายนิติบัญญัติมีสูงมากที่จะเอารัฐบาลออกเอารัฐบาลใหม่เข้าไปภายใต้รัฐธรรมนูญ ก็เลยไม่แสดงท่าทีคัดค้านใดๆ กับการเลือกตั้งนี้ ปัญหาอยู่ที่แต่ละพื้นที่เป็นคนที่ “ปชป.”สั่งได้ หรือเป็นพวกกันแค่ไหน?

งานนี้ลูกหมี ไม่พอใจเพราะเป็นพื้นที่ชุมพรของตัวเองหรือเปล่า ?

#44 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:57

แหม่ ไอ้ข่าวใส่ร้ายพรรค์นี้ แฟนๆคุณพงศา หลายคนก็เชื่อก็แชร์เข้าไปได้นะครับ

https://www.facebook...3714305&fref=ts

เข้าไปทัศนะในเฟสต้นเรื่องเอาเอง

ปล. ถ้าลูกหมีพูดจริง ผมจะลบโพสนี้ และขอโทษ แต่หาหลักฐานไม่เจอว่าพูดจริงๆ

Edited by ไทยไม่ทน, 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 22:57.

#45 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:43

เมื่อเวลา 22.55 น. 
พี่ต้น แกนนำ กปปส. ขึ้นประกาศบนเวทีกปปส. สวนลุมพินี

ในกรณีมีบุคคล ชายคนหนึ่งเคยขึ้นปราศรัยเวทีกปปส.ส่วนกลาง ทั้งที่เวทีราชดำเนินและเวทีปทุมวัน แต่ภายหลังชายคนดังกล่าวก็หายตัว เงียบเหงาไป แต่จู่ๆ ชายคนดังกล่าวก็โผล่ลงสมัคร ส.ว. 

โดยชายบุคคล คนดังกล่าวเป็นชาวชุมพร ซึ่งทำให้ผู้คนที่ร่วมต่อสู้เพื่อชาติขับไล่รัฐบาลทรราชย์ก็เข้าใจผิด ซึ่งคิดว่าเป็น แกนนำ กปปส. ได้ลง สมัคร ส.ว. โดยมีคนพูดกันว่า ไหนเห็นบอกว่า ต้องปฏิรูปประเทศก่อนไง แล้วทำไหมต้องหลอกกัน

ซึ่งด้านพี่ลูกหมี แกนนำ กปปส.และอดีต ส.ส.ชุมพร ก็ฝากคุณต้น มาพูดบนเวทีว่า ชายคนดังกล่าวไม่ได้เป็นแกนนำ กปปส.นะ แต่เป็นผู้ที่เคยขึ้นมาปราศรัยบนเวทีเท่านั้น และในต่อมาชายคนดังกล่าวก็หายตัวไป แต่จู่ๆก็โผล่ลง สมัคร ส.ว. และทาง กปปส. 

ขอให้พี่น้องประชาชน เข้าใจไว้ด้วย อุดมคติของ กปปส. นั้น ต้องปฏิรูปประเทศก่อนเท่านั้น และจะไม่ลงสมัครทางการเมืองใดทั้งสิ้น เราต้องมีการปฏิรูปประเทศกันเสียก่อน ชายคนดังกล่าวทำแบบนั้นก็ถือว่าไม่ใช่คนของ กปปส.เพราะคนของกปปส. มีอุดมคติ เดียวกัน คือ ปฏิรูปประเทศให้ดีก่อน

หลายคน คงรู้นะครับ ว่าใคร ที่ พี่ต้น และ พี่ลูกหมีพูดถึง
แอดมินเอารูปให้ดูวันที่เขาไป สมัคร ส.ว.
เขาคนนั้นก็คือ "พงศา ชูแนม"

ผมว่าหลังจากคุณพงศาไปสมัคร สว. แล้วหยุดขึ้นเวที กปปส ก็น่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะ ผมไม่รู้หรอกว่าแกเป็นคนดีหรือไม่ เรื่องนี้เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์เอง

แต่ผมงงความเห็นของต้นกับลูกหมีนะ มันก็บอกเองว่าอยู่ๆเขาก็หายไปแล้วก็โผล่มาสมัคร สว. ก็แสดงว่าเขาก็ไม่ได้ลงแล้วไปอ้าง กปปส. แล้วถ้าเป็นแบบนี้

มันผิดตรงใหนเนี่ย ผมไม่เข้าใจจริงๆ (แต่ถ้ามีข้อมูลว่าเขาเอาไปอ้างก็บอกผมด้วยนะ)

ตัวผมเองถึงเกลียดระบอบทักษิณ แต่ก็ไม่ได้เห็นด้วยไปกับ กปปส ไปซะทุกอย่าง เรื่องที่ต้นกับลูกหมีออกมาพูดเรื่องนี้ถ้าคุณพงศาแกไม่ได้เอา กปปส ไปอ้าง

ผมถือว่าไอ้สองคนนี้ทำตัวปัญญาอ่อนมาก อยากจะบอกเผื่อทีมงาน กปปส เข้ามาอ่านว่า อย่าคิดว่าทำอะไรถูกไปทุกอย่าง ตอนนี้ที่คนเขาเข้าข้างคุณก็เพราะ

มีจุดหมายเดียวกัน ก่อนจะปากดีด่าคนที่มีอุดมกาณ์เดียวกัน กรุณาดูสภาพของไอ้แป๊ะตอนนี้ไว้ว่าคนที่เคยอยู่ข้างเดียวกับมัน ตอนนี้หายไปขนาดใหน 

ปล. ผมไม่ใช่แฟนคลับคุณพงศา ความเห็นผมก็เอาข้อมูลมาจากแค่กระทู้นี้นะ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมความเห็นอาจจะเปลี่ยนได้ครับ

• -3- likes this

#46 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 23:46

เสียชีพ อย่า เสียสัตย์

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#47 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:22

ลองอ่านความเห็นของ คุณบัณรส บัวคลี่

ได้ข่าวว่า ลูกหมี เวทีกปปส. ขึ้นโจมตี พงศา ชูแนม ที่ไปลงส.ว.ชุมพร

อันนี้เป็นประเด็น..และต้องทำให้กระจ่าง

1. กปปส.ไม่เคยแสดงยุทธศาสตร์/ยุทธวิธีที่ชัดเจนเรื่องเวทีเลือกส.ว.มาก่อน จะให้เลือกไม่ให้เลือกบอกมาให้ชัด ถ้าไม่อยากให้เลือกมวลชนก็ไปปิดล้อมไม่ให้สมัคร แต่นี่ไม่ได้ปิดล้อมก็แสดงว่ากปปส.ไม่สนใจเลือกส.ว. ถ้าเช่นนั้นใครก็สามารถไปลงสมัครได้ เกี่ยวอะไรกับกปปส.ไปห้ามไปว่าเขา

2. เป็นเพราะยุทธศาสต...ร์ตอนนี้ของกปปส.เองก็สับสน รอมะม่วงหล่น แล้วก็ตั้งความหวังว่าส.ว.ใหม่จะทำให้สัดส่วนอำนาจของฝ่ายทักษิณเป็นข้างน้อย กปปส.เลยไม่ค้านการเลือกส.ว. แต่ก่อนหน้านั้นกปปส.หวังชนะน็อคจะตั้งสภาประชาชนมาเป็นสภานิติบัญญัติเอง บอกมวลชนในแนวทางนี้ มวลชนจำนวนหนึ่งเลยคิดว่า ใครที่ไปสมัครส.ว.ไม่ใช่แนวทางเดียวกับ กปปส.หรือไม่? ถ้าเช่นนั้นก็ด่าซะให้หมด คุณหญิงจารุวรรณนี่ก็สนิทกับส.ว.ไพบูลย์ นิติตะวัน/ คุณอภิชาต ดำดีที่กระบี่งั้นกปปส.ช่วยด่าบนเวที่ต่อเลย ดีไหม?

3. ไหนประกาศว่ากปปส.เป็นเวทีของประชาชนไง เชิญชวนทุกหมู่เหล่า เชิญชวนข้าราชการ พอข้าราชการไปขึ้นเวทีก็ดีใจเอามาโชว์ กปปส.ได้กำไร แต่พอเขาไปสมัครส.ว.กลับบอกว่าไม่ดี มาโหนเวที อ้าว !

ถ้าอย่างนั้นนับจากนี้ กปปส.ประกาศให้ชัด ห้ามประชาชนคนที่จะสมัครส.ว./นายกเทศมนตรี/ ส.ส.ในอนาคต/ นายกอบจ. /กำนันผู้ใหญ่บ้านมาขึ้นเวที ... ใช้มาตรฐานเดียว ใครจะลงส.ส.ในอนาคตห้ามขึ้นเวทีนับจากนี้ !!!! (หรือยกเว้นสมัครในนามประชาธิปัตย์-ฮา-เรื่องขื่นจริงๆ)

4. ผมเคยเรียกร้องให้กปปส. แสดงความชัดเจนในแต่ละเรื่อง เช่น ปฏิรูปอะไรไม่ทำอะไรเอาให้ชัดเพราะนี่เป็น “สัญญาประชาคม” ซึ่งผู้ที่ต้องการอำนาจรัฐควรจะแสดงให้ประชาชนรู้ แต่ก็ไม่มีเพราะเราแค่เสียงเล็กๆ (มิหนำซ้ำฮาร์ดคอร์/แม่ยกทั้งหลายก็กระหน่ำต่ออีก-ฮาๆก้อนอิฐปลิว) ที่จริงแล้ว หลักการความชัดเจนนี่สำคัญ.....การแสดงความชัดเจนในเรื่องการเลือกตั้งส.ว.ก็เช่นกัน แสดงออกมาให้ชัดสิว่า เวที กปปส.คิดยังไง อย่าสองมาตรฐานโจมตีเฉพาะชุมพร แต่จังหวัดอื่นไม่โจมตี

5.ไหนว่า กปปส. เป็นเวทีประชาชน งั้นก็ไม่ต้องสนใจพื้นที่อำนาจของประชาธิปัตย์สิ รู้ๆ กันอยู่ว่า ส.ว.แต่ละจังหวัดพวกส.ส.วิ่งกันขวิดเพื่อจะอยู่หลังคนของตัวเอง / รัฐธรรมนูญบอกว่า ส.ว.ต้องอิสระไม่สังกัดพรรค / เชื่อในรัฐธรรมนูญนี้ไหม / ก็ปล่อยให้ประชาชนไปลงสิ

นี่แค่ติง...ส่งสัญญาณเตือนมาว่าให้ระวังกับท่าที / แสดงอะไรออกมาให้ชัด อย่ากำกวม / ผ่าเผยหน่อย อย่ากลับไปทำการเมืองแบบเก่า

กำนันสุเทพเองคงมองแล้วว่าแนวทางเอาชนะด้วยสภาส.ว.ที่จะเป็นสภาเดี่ยวในอำนาจฝ่ายนิติบัญญัติมีสูงมากที่จะเอารัฐบาลออกเอารัฐบาลใหม่เข้าไปภายใต้รัฐธรรมนูญ ก็เลยไม่แสดงท่าทีคัดค้านใดๆ กับการเลือกตั้งนี้ ปัญหาอยู่ที่แต่ละพื้นที่เป็นคนที่ “ปชป.”สั่งได้ หรือเป็นพวกกันแค่ไหน?

งานนี้ลูกหมี ไม่พอใจเพราะเป็นพื้นที่ชุมพรของตัวเองหรือเปล่า ?

ความเห็นนี้ถูกใจอย่างแรงครับ หวังว่าพวกแกนนำจะไม่ลืมตัว

• -3- likes this

#48 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:36

อ้างคนอื่นว่าลง สว ทำไมลงได้ ผมก็ว่าคุณพงศาจะลง สว ก็ลงได้นะ แต่อย่าประกาศบนเวทีว่าลง สว ให้หาเสียงด้วยตัวเอง จะไม่ทำให้คนอื่นเค้าตะขิดตะขวงใจ 

Edited by Bookmarks, 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 00:41.

#49 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:02

เสียชีพ อย่า เสียสัตย์

ก่อนเลือกตั้ง 2 กพ ผมก็เห็นแกบอกว่าไม่ไปเลือกตั้งนี่ครับแถมยังชวน ผชน ให้ไม่ไปเลือกตั้งด้วย

สงสัยครับ  หากแกสามารถสมัคร สว ได้แสดงว่าเมื่อวันที่ 2 กพ แกต้องไปเลือกตั้งมาแน่นอนเลย

แล้วงี้หมายความว่าไงครับ

#50 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 01:04

ขอให้พี่น้องประชาชนเข้าใจด้วยว่า อุดมคติ ของ กปปส นั้น ต้องปฏิรูปประเทศก่อนเท่านั้น

และจะไม่ลงสมัครทางการเมืองใด ๆ ทั้งสิ้น เราต้องมีการปฏิรูปประเทศกันเสียก่อน ชายคน

ดังกล่าวทำแบบนั้น ก็ถือว่าไม่ใช่คนของ กปปส เพราะคนของ กปปส ต้องมีอุดมคติเดียวกัน

คือปฏิรูปประเทศให้ดีก่อน

อุดมคติอะไรของคุณครับ ที่พูดมานี่เป็นมติของแกนนำหรือเปล่า เพราะดูจากที่คุณพูดมานี่

มันเป็นการไล่คนออกไปจาก กปปส เลยนะ  ถ้าเป็นมวลชน กปปส แล้ว จะไปสมัครอะไร

ทางการเมืองไม่ได้ แสดงว่าคนที่ลงสมัคร สว อบต อบจ นายกเทศมนตรี ทั้งหลายแหล่นี่

อยู่ตรงข้ามกับ กปปส หมดเลยนะ คุณกำลังจะผูกขาดมวลชนเป็นของคุณ แบบ สนธิ 

ผลมันเป็นอย่างไรรู้หรือเปล่า

ผมว่าถ้าแกนนำไม่เคลียร์เรื่องนี้ให้ชัดเจน ก็ต้องระวังจะนับถอยหลังก่อนรัฐบาลนะ 

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน