Jump to content

- - - - -

กปปส.นำมวลชนตัดไฟพาณิชย์ล้มประมูลข้าว.. ตอนแรกก็สงสารชาวนานะ แต่พอรู้ว่าจะได้เงินคืนเท่านั้นแหละ

• Please log in to reply
23 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 dragonworld

dragonworld

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:08

คือตอนแรกเห็นออกมาเรียกร้องไห้ชาวนาได้เงินคืน แต่พอรัฐหาทางช่วยได้กลับไปปิดตัดน้ำตัดไฟเค้า สงใสม้อบตัวเองคนน้อย กลัวชาวนาจะไม่มาชุมนุม 555 ไม่แปลกหรอกครับที่ชาวนาเป็นเสียงของรัฐบาล เพราะพวกคุณเป็นซะแบบนี้เลยแพ้ทั้งชาติ

http://www.posttoday...ย์ล้มประมูลข้าว

#2 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:15

คำว่า"พวกคุณ"   คุณหมายถึงใคร   หรือคุณทราบว่าใครในนี้เป็นคนของ ป.ช.ป.  วานบอกที

พรรคไหนจะแพ้ ผมไม่เคยใส่ใจ

รู้อย่างเดียวว่า  ถ้าชนะแล้วมัน here และสร้างหายนะให้บ้านเมืองขนาดนี้มรึงอย่าชนะเลย 

เอาอีกไหมครับ  นโยบายประชานิยม  เอาอีกสักรอบไหมกับรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งชุดหน้า

จะเป็นพรรคไหนก็ได้ที่จะชนะ  แต่ถ้าได้เข้ามาเป็นรัฐบาลเพราะนโยบายประชานิยมอีกจะเอาไหมครับ ?

ไปคิดดูซะนะ............

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#3 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:15

ด้านชาวนาบุรีรัมย์ ได้มีการนำหุ้นฟาง 2 ตัว ติดหน้าของนายนิวัฒน์ ธำรงบุญทรงไพศาล รักษาการรองนายกรัฐมนตรี และ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพาณิชย์ และ นายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รักษาการรองนายกรัฐมนตรี และ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง....... อ่านต่อได้ที่ : http://bit.ly/1foTRl9

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#4 Shariff

Shariff

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:16

มังกรโคโมโดมีอาชีพอะไรเหรอครับ

ถึงไปคิดแทนชาวนาขนาดนั้น

ชาวนาเขายังไปประท้วงกันเลย

"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#5 Shariff

Shariff

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:18

เอ่อ เพิ่งจะคิดมาขายข้าวอะไรตอนนี้เหรอครับ

#6 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:18

คือ ผมไม่คอนเฟิร์ม ข้อมูล ผมนะ

เพราะผมฟัง มาจาก หมอ วรงค์ อีกที

ตอนคุณหมอ พูดบนเวทีว่า

ข้าราชการ กระทรวงพาณิชย์ ได้ให้ข้อมูล

คุณหมอว่า จะมีการ ฮั้วกันประมูล

ซื้อข้าว ในราคา ที่ต่ำมาก ๆ

แต่ผมจำไม่ได้แล้ว ว่าเท่าไหร่

แต่จำได้ว่า โห่กันสนั่นเลย ตอนได้ยินราคา

หมอวรงค์ ยังว่า ขนาดนี้แล้ว

ยังจะโกงกันอีก

ผมเลยไม่แน่ใจว่า การประมูลขายข้าว ลอตนี้

ใช่การตกลง ฮั้วประมูลที่ว่า หรือเปล่า

เพราะผมเชื่อว่า ถ้าเป็นการประมูลปกติ

ไม่มีเหตุผล อะไร ที่ กปปส จะไปล้มนะ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#7 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

สมาชิกขั้นสูง

เอ่อ นั่นมันม๊อบชาวนานะครัช

ที่เผาหุ่นในรูปตามข่าวนั่นก็ชาวนานะครัช

ที่ไปเทข้าวหน้ากระทรวงการคลังวันนี้ ก็ชาวนานะครัช

ชาวนา ชาวนา เต็มไปหมดเบย

llllllllllllllllllllllllllllll

llllllllllllllllllllllllllllll

#8 อย่าหลอกตัวเอง

อย่าหลอกตัวเอง

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:20

เอ่อ เพิ่งจะคิดมาขายข้าวอะไรตอนนี้เหรอครับ

ชิ๊!  ถามงี๊ได้ไง  :angry:  

ทำไงได้ล่ะ  ถูกบีบทุกทางนี่  ที่จริงยังอยากปกปิดตัวเลขไปเรื่อยๆนะนี่  :D

แดงกลายพันธุ์  แดงลอยคอกลางทะเล  กำลังดิ้นเฮือกสุดท้าย  อาการจะเป็นอย่างไร  รอดูกันไปครับ

#9 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:21

นาทีที่ 7:30 รัฐบาลยังขายข้าวจีทูจีปลอมๆอยู่เลย

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#10 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:22

ตอนนี้ชาวนามี 2 กลุ่มครับ

กลุ่มที่พ้นน้ำแล้วกับที่ยังไม่พ้น

คุณจะสงสารกลุ่มไหนไม่สงสารกลุ่มไหน

มันก็อยู่ที่ว่าคุณอยู่ในกลุ่มพ้นน้ำหรือยังไม่พ้นด้วยครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#11 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:26

ไปตามข่าวมาหลายๆแหล่ง

กปปส ตัดไฟ+ขวางการประมูลจริง

แต่ชาวนาที่ไปก็ไม่โกรธ กปปส พร้อมก่นด่าสาปแช่ง ยรรยวย ตามด้วยการเผาหุ่นฟาง แช่งยรรยวย

#12 Shariff

Shariff

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:51

ไปตามข่าวมาหลายๆแหล่ง

กปปส ตัดไฟ+ขวางการประมูลจริง

แต่ชาวนาที่ไปก็ไม่โกรธ กปปส พร้อมก่นด่าสาปแช่ง ยรรยวย ตามด้วยการเผาหุ่นฟาง แช่งยรรยวย

เพราะชาวนาที่ไปด้วยเชื่อว่า

พวกนั้นไม่มีปัญญาขายข้าวได้แน่(ถ้าขายได้ต้องขายได้ตั้งนานแล้วสิ)  :lol:  :lol:  :lol:

#13 ไทยไม่ทน

ไทยไม่ทน

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 16:56

20,000 ล้าน ที่ กกต อนุมัติให้โยกจากงบกลางมา มันยังไม่กล้าเซ็น

ไอ้การประมูลนี่มันจะแก้ปัญหาได้จริงเหรอ

หรือแค่หนังหน้าไฟหลอกควายไปวันๆ

#14 JSN

JSN

เมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:01

คือตอนแรกเห็นออกมาเรียกร้องไห้ชาวนาได้เงินคืน แต่พอรัฐหาทางช่วยได้กลับไปปิดตัดน้ำตัดไฟเค้า สงใสม้อบตัวเองคนน้อย กลัวชาวนาจะไม่มาชุมนุม 555 ไม่แปลกหรอกครับที่ชาวนาเป็นเสียงของรัฐบาล เพราะพวกคุณเป็นซะแบบนี้เลยแพ้ทั้งชาติ

http://www.posttoday...ย์ล้มประมูลข้าว

เปล่าหรอก แพ้คนโกงต่างหากครับ

#15 ทองดี

ทองดี

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 17:42

จะบอกให้ก็ได้นะคนประมูลมีเยอะมั้ย

มีถึง 5 เจ้ามั้ย

จะล้มประมูลเอง โดยการแกล้งปิดไฟไม่ได้เทียวหรือ(ปิดไฟแล้วถ่ายรูป)

มีข้อสงสัยตั้งหลายเรื่อง ในความโปร่งใส ไม่ยอมเปิดโกดังให้ตรวจสอบ

บัญชีการเบิกจ่าย ขายเท่าไหร่ เหลือเท่าไหร่ เน่าไปเท่าไหร่

ไฟไหม้ไปเท่าไหร่ ไม่มีใครรู้แม้แต่ รมช.เอง

ไอ้ที่ข้าวเน่าๆ นั่น   เขาจะประมูลไปทำปุ๋ยชีวภาพเหรอ

ขนาดโรงสีแต่ละโรง ยังไม่ไว้ใจกัน

ทั้งทางด้าน การเก็บ การรักษา ความชื้น

ใหนจะความหอมของข้าว  เก็บไว้นานมันก็ไม่หอมแล้ว

แล้วคนภายนอกที่ใหนเข่าจะไว้ใจ เห็นตัวสินค้า

เห็นข้าว หรือ ยัง   คุณภาพหละ

เป็นความผิด ของรัฐบาลเอง ดันทุรังเก็บข้าวไว้ ไม่ยอมขาย สักที

ข้าวไม่ใช่พระเครื่อง    เก็บไว้นานถึงจะได้ราคาสูง

ไฟดับ ปิดไฟ ตัดไฟ ประมูลไม่ได้ เขาเรียกข้ออ้าง แก้อาย แก้ขวย

ประมูลไม่ได้วันนี้ พรุ่งนี้มรึงจะเปิด ประมูลใหม่  ทำไม่ได้เหรอ หรือวันต่อๆไป มันจะตายเหรอ

#16 แสงดาวแห่งศรัทธา

แสงดาวแห่งศรัทธา

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:05

จขกท.ต้องปรับปรุงภาษาไทยนะจ๊ะ "สงสัย" ไม่ใช่"สงใส"
"แกนนํา" หรือ "กํานัน" แต่ "กํานํา" มันคืออะไรอ่ะ. ผสมคําเรอะ
แล้วกระทู้ของ จขกท. แต่ละกระทู้เนี่ย โคตรฮาเลย แหม ชอบสร้างสีสันละซี้ ไปเล่นเกมต่อเหอะไป๊ ยังไงก็ดีกว่าไปแว้นละนะ

#17 ตี๋เล็ก

ตี๋เล็ก

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:18

จขกท.ต้องปรับปรุงภาษาไทยนะจ๊ะ "สงสัย" ไม่ใช่"สงใส"
"แกนนํา" หรือ "กํานัน" แต่ "กํานํา" มันคืออะไรอ่ะ. ผสมคําเรอะ
แล้วกระทู้ของ จขกท. แต่ละกระทู้เนี่ย โคตรฮาเลย แหม ชอบสร้างสีสันละซี้ ไปเล่นเกมต่อเหอะไป๊ ยังไงก็ดีกว่าไปแว้นละนะ

พวกนี้เขาเป็นแบบนี้แหละ

#18 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:21

อยากถามว่า ชาวนาที่ไป ชุมนุมหน้ากระทรวงพาณิชย์ เค้าโกรธ กปปส ไหม

แต่ทำไม เค้ากลับเห็นด้วย กับ กปปส ถึงกับเผาโลงหน้ากระทรวงเลยหว่า

ห้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#19 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 20:26

กระทรวงพาณิชย์ให้ความช่วยเหลือ'กองทุนช่วยเหลือชาวนาของ ธ.ก.ส.' ด้วยการส่งหนังสือเวียนไปให้นักธุรกิจ บริษัทห้างร้านช่วยบริจาคเงินให้กองทุนฯ......!

องค์กรที่ผมทำงานก็ได้รับหนังสือเวียนสิ้นคิดนี้ด้วย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ผมอยากแนะนำให้นักการเมือง ข้าราชการกระทรวงพาณิชย์ทำหน้าที่อย่างสุจริต ไม่ฉ้อโกงชาวนา นำเงินขายข้าวคืนธนาคารเกษตรฯ ก็ได้แล้ว ไม่ต้องส่งจดหมายเวียนประจานการบริหารจัดการเลว และ ทุจริตของกระทรวงฯ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#20 ผู้พิทักษ์ความดี

ผู้พิทักษ์ความดี

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 06:29

เดี๋ยวนี้แดงเค้า มาโพส แล้วก็ไปจริงๆ กระทู้เดียวก็เบิกตังได้แล้ววุ้ย ประหยัดไฟละสิ น่าทำวิจัยเกี่ยวกับ login แบบนี้เนาะชีวิตความเป็นอยู่ และการถูกเลี้ยงดู

#21 น้องจุบุจุบุ

น้องจุบุจุบุ

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 07:02

ครั้งก่อนมีคนมาประมูล 17 คน ยังปรากฏ " สยามอินดีก้า "

ครั้งนี้  เข้าร่วม 3 บริษัท บริษัทนึง ปปช เคยกล่าวถึงว่าเป็นเครือข่ายของ เสีย ป

แถมประธานการประมูลคือคนที่ ปปช กำลังมีข้อกล่าวหาเรื่องพัวผันเรื่องทุจริตจำนำข้าวอยู่ด้วย

ถ้ายังเป็นแบบนี้สมควรล้มมันทุกการประมูลแต่จริงๆไม่ต้องล้มก็เหมือนล้ม

เพราะไงคนที่ได้ก็ไม่ใช่คนไกลและคนอื่นๆก็ไม่อยากมาเท่าไร

เพราะชนะการประมูลรัฐบวมก็ยังจะเข้ามาคุยต่อรองราคาเพิ่มเติมอีก

Edited by น้องจุบุจุบุ, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 07:10.

#22 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 07:30

ต้องรีบไปตั้งกระทู้ ทำเป้าครับ เลยต้องใช้คำย่อ

"กำนำ" ...กำนันสุเทพเป็นแกนนำ

กำลังเร่งเต็มที่แล้ว ...นายยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

Attached Images

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#23 Bayonet

Bayonet

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 07:46

20,000 ล้าน ที่ กกต อนุมัติให้โยกจากงบกลางมา มันยังไม่กล้าเซ็น

ไอ้การประมูลนี่มันจะแก้ปัญหาได้จริงเหรอ

หรือแค่หนังหน้าไฟหลอกควายไปวันๆ

กกต. อนุมัติให้เป็นสัปดาห์แล้ว  แต่ปลัดคลัง  ปลัดพาณิชย์    เกี่ยงกันให้วุ่น ว่าใครจะเป็นคนเซ็น

แล้วผมล่ะแปลกใจว่า ทำไม กิตติรัตน์ นิวัฒน์ธำรง  ยรรยวย ไอ้เต้น   ถึงไม่กล้าเซ็นเลยสักตัว  ทั้ง ๆ ที่ไปลาก  ผอ.สำนักงบประมาณมานั่งยันนอนยันกับ  กกต. ว่า จะสามารถนำเงิน 2 หมื่นมาคืนได้ภายในเดือน พฤษภาคม นี้

อ้อ  อย่าลืมให้  ผอ. สำนักงบฯ  เซ็นรับรองด้วยล่ะ ในฐานะที่มาเป็นตัวประกอบ นั่งยันนอนยันน่ะ    เวลาหาเงินคืนไม่ได้ จะได้รู้ว่า  ใครต้องรับผิดชอบบ้าง -_-

ส่วนนาย  ดันก้นเวิด  ที่ตั้งกระทู้  แนะนำว่าให้ไปทำมาหาแด๊กด้วยวิธีอื่นเถอะ  เลือกอาชีพที่พ่อแม่ลูกเมียภาคภูมิใจ 

จะได้ไม่ต้องทำตัวหลบ ๆ ซ่อน ๆ  สมัครล็อกอินใหม่ ๆ ไปเรื่อย ให้คนอื่นเค้ามองว่าเป็นพวกไม่มีใครอบรมสั่งสอนได้

Edited by Bayonet, 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 07:51.

#24 spartacus

spartacus

ขาประจำ

ตอบ 13 มีนาคม พ.ศ. 2557 - 09:00

ผมว่าคุณสงสาร..และเห็นใจ..คนพวกนี้มากกว่ามั้ง..ไพร่..ระดับท้อปของประเทศไทย..ครับ

Attached Images

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน