Jump to content

ขอชวนนักปั่นเสรีไทย ปั่นจักรยานไปราชดำเนินกันไหมครับ

• Please log in to reply
2 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 10:45

ผมมีโพสไว้ในทู้จักรยานมือใหม่ของท่าน Tony

แต่เกรงว่าจะเห็นกันไม่ครบ

เลยขอเปิดทู้ใหม่สำหรับเรื่องนี้ครับ

มีใครสนใจไหมครับ

อาจเจอกันสักบ่ายสอง - สามโมง วันอาทิตย์นี้

ค่อยๆปั่นกันไป

ถ้าสนใจ เชิญแจมกระทู้นี้เลยครับ

ท่านที่อยู่ไกลสุด ตั้งเส้นทางได้เลยนะครับ

แวะผ่านแถวแยกแม่พระ (แยกประชาสงเคราะห์) ด้วยก็แล้วกัน

ผมจะได้สมทบไปด้วยได้

เส้นทางจากแยกดินแดง ผมมองไว้คร่าวๆ ดังนี้ครับ

จากแยกดินแดง มุ่งหน้าใต้ด่วนดินแดง ตรงเข้าสามเหลี่ยนมดินแดง

เลี้ยวเข้าซอยข้างสวนสันติภาพ ทะลุออกรางน้ำ

แล้วใช้ซอยลัดจากรางน้ำ มาออก ถ.ศรีอยุธยา

กลับรถใต้สะพานลอยข้ามแยกราชปรารถ เพื่อวิ่ง ศรีอยุธยาขาเข้า

แล้วตีตรงยาว มาออกวัดเบญจฯ เข้าลานพระรูปครับ

ยังชั่งใจว่าจะไปทางสามเหลี่ยมดินแดงดี หรือ ไปทางจตุรทิศดี

เพราะจตุรทิศ รถค่อนข้างวิ่งกันเร็ว แล้วก็ต้องปั่นขึ้นสะพานข้ามแยกด้วย

ขาอ่อนอย่างผม อาจจะปั่นไม่พ้น

หรืออาจจะไม่ข้ามสะพาน แต่ใช้จูงข้ามแยกราชปรารภเอา

เอาไงดีหว่า??

เดี๋ยวรอดูก่อนว่าจะมีเพื่อนปั่นไหมดีกว่า อิ อิ อิ

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#2 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:25

เดี๋ยว ๆ ก่อนครับ คุณ ชามู

ใจเย็น ๆ นะครับ จักรยาน บนถนน เลยหรือครับ

ผมปั่นมา 30 ปี กว่าแล้ว

เคยวิ่งบนถนน จริง ๆ ตอนวัยรุ่น

ทุกวันนี้ ผ่านบน ถนนใหญ่ บ้างก็จริง

แต่ว่า มันต้อง เลี่ยง รถเมล์ รถบรรทุก นะครับ

ผมไม่เสี่ยงเด็ดขาด

รถเมล์ นี่ตัวอันตราย นะครับ

ขอบอก เห็นช้า ๆ แบบนี้

เพราะว่า คนขับ เขามักจะมองเฉพาะ

หน้าตรง กับ กระจกข้าง เป็นหลัก นะครับ

ด้านข้างตัวรถ นี่ เป็นจุดอันตราย สุด ๆ อะครับ

เพราะคนขับ มักไม่ระวัง

ผมกลัวรถเมล์ ที่สุดเลยครับ

ห้ามเข้าใกล้ เด็ดขาด นี่คือ กฏเหล็ก

เวลา รถเค้าปัดที นี่ เราโอกาส

รอดชีวิต นี่น้อยเลย นะครับ

ดังนั้น ผมเตือน อย่างหวังดี

ว่า อย่าดีกว่าครับ ทางที่คุณ ชามู

จะผ่าน มีรถเมล์ แหง ๆ ครับ

อย่าประมาท เพราะเค้าช้านะครับ

ขนาดรถมันใหญ่ เวลาไม่พ้น

นี่ เกินความคาดหมาย เราเลยนะครับ

ผม ไม่ไป แหง ๆ ครับ

เพราะคิดว่า อาจไปไม่ถึง ครับ

เพราะเรา ไม่ตัดสินใจเร็ว เหมือนตอน

วัยรุ่น แล้วนะครับ แล้วยอมรับ

ว่าตอนนั้น คะนองจริง ๆ เดี๋ยวนี้

ไม่กล้า เลยอะครับ

แล้ว เลนจักรยานนี่ พวกรถยนต์

มาใช้ ประจำอะครับ ไม่ช่วยเลย ผมบอก

ลองคิดอีกที ดีกว่านะครับ

ผมว่า คุณชามู ยังไม่มีประสบการณ์

บนถนน กับ รถเมล์นะครับ อย่าเสี่ยง

Edited by ทรงธรรม, 22 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 11:26.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#3 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤษภาคม พ.ศ. 2557 - 08:21

สถานการณ์เปลี่ยนไป ขอปิดกระทู้นะครับ.....

ขอบคุณท่านทรงธรรมที่มาแจมกระทู้ชามูครับ

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน