Jump to content

- - - - -

การร้องไห้ กับ การทำงานของยิ่งลักษณ์

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
26 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:15

ผมบอกตรงๆผมแพ้น้ำตาผู้หญิง ผมว่าผู้ชายหลายๆท่านก็เป็นเช่นนั้น

ผมเห็นนายกแกร้องไห้ บอกตรงหลายครั้ง และแต่ละครั้งเรื่องงานทั้งนั้น อย่างวันนี้

ผมคิดว่าไม่ใช่ผมคนเดียว แต่เมื่อดูทุกสำนักข่าว การร้องไห้หนนี้ไม่เป็นข่าวใหญ่อะไรมากมายเหมือนครั้งแรกๆ............อาจจะชิน

ผมก้ด้วย

แต่

ผมเกิดคำถาม การร้องไห้และการทำงานผมว่ามันขัดแย้งกัน ผมอาจมองในมุมผู้ชายว่าต้องเข้มแข็ง ผมเคยเจอคนงานมาล้อมมาแล้ว และคุยจนสลายตัว ผมยอมรับว่าตอนนั้นกลัวแต่ก็ต้องทำไม่กลัวเพื่อให้ผ่านและจัดการได้

ผมจึงนึกภาพการทำงานด้วยน้ำตาไม่ออก...................

อยากถามสุภาพสตรีในนี้ ยิ่งท่านที่ทำงาน ท่านทำงานพร้อมน้ำตาหรือไม่ อย่างไร

#2 ปูหน้าเหียก

ปูหน้าเหียก

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:21

ในฐานะผู้หญิงทำงาน อิฉันไม่เคยทำงานพร้อมน้ำตา..
งานต่อให้หนัก ต่อให้กดดัน ต่อให้เครียดขนาดไหน ไม่เคยมีใครได้เห็นน้ำตาอิฉันค่ะ
สิ่งที่สู้กับความกดดันได้ คือการทำตัวทำใจให้แกร่งกว่าความกดดันนั้น

น้ำตาเอาไว้ให้พวก Loser เค้าใช้กันค่ะ

(เคยร้องไห้ให้คนที่ทำงานเห็นตอน ที่เจ้านายที่รักเสียชีวิตไปเท่านั้นเอง)
ประเทศชาติน่ากลัวขึ้นทุกที เราจะยอมให้ฝูงควายโง่นำพาพวกเราไปง่าย ๆ อย่างนี้หรือ

#3 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:32

ขอแสดงความเห็นอีกนิด ผมเคยเห็นผู้หญิงที่ทำงานและมีน้ำตา มีบ้าง

แต่

ผมไม่เคยเห็นพวกเธอขึ้นไปถึงระดับบนขององค์กรเลย

#4 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:35

สงสารครับแต่ผมสงสารประเทศไทยมากกว่า T_T

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#5 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:45

ถ้าเธอตั้งใจเข้ามาแก้ปัญหาของประเทศอย่างจริงใจ ผมจะสงสารครับ

แต่นี่ มันเป็นสิ่งเธอเลือกที่จะเข้ามาเอง

คนเราร้องไห้ได้ครับ แต่ต้องรู้จุดที่จะแสดงออกด้วย

การมาเป็นผู้นำประเทศ ถ้าแบกรับปัญหา ความกดดันต่างๆ ไม่ได้ แล้วจะเป็นที่พึ่งให้ประชาชนได้อย่างไร

#6 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:49

ไม่เคยร้องไห้เวลาทำงานเลย
คิดเสมอว่าอุปสรรคปัญหามีไว้แก้ ไม่ได้มีไว้ให้เราอ่อนแอ

ถ้าถูกกดดันมากๆมักจะนิ่ง
ถ้าโกรธมากๆก็จะนิ่งอีก
ถ้าท้อเปลี่ยนไปทำอย่างอื่่น แล้วก็หาย

แต่จะร้องไห้เวลาดูหนัง หรือซึ้งใจ ประทับใจกับเรื่่องกินใจ
อย่างเช่น พระจริยาวัตรของในหลวง

#7 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:09

ผู้หญิงบริหารงาน อาจมีน้ำตาบ้างไม่น่าเกียจ แต่ไม่ใช่สักแต่ร้องไห้ ยิ่งมีน้ำตาซึมแต่สู้นี้ เชียร์เลย

#8 ลูกอลัชชีหลานอีแร้ง

ลูกอลัชชีหลานอีแร้ง

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:31

หรือว่าร้องไห้ได้ตามสคริปท์

ถ้าจริงนี่ โคตรตีบทแตกเลย น่าไปอยู่กับหนังค่ายนั้น
ถ้าอยากรู้"หนังค่ายนั้น"เกี่ยวข้องกับพวกล้มเจ้ายังไง คลิ๊กที่นี่http://www.facebook.com/#!/groups/172373519504500/

#9 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:33

ผมบอกตรงๆผมแพ้น้ำตาผู้หญิง ผมว่าผู้ชายหลายๆท่านก็เป็นเช่นนั้น

ผมเห็นนายกแกร้องไห้ บอกตรงหลายครั้ง และแต่ละครั้งเรื่องงานทั้งนั้น อย่างวันนี้

ผมคิดว่าไม่ใช่ผมคนเดียว แต่เมื่อดูทุกสำนักข่าว การร้องไห้หนนี้ไม่เป็นข่าวใหญ่อะไรมากมายเหมือนครั้งแรกๆ............อาจจะชิน

ผมก้ด้วย

แต่

ผมเกิดคำถาม การร้องไห้และการทำงานผมว่ามันขัดแย้งกัน ผมอาจมองในมุมผู้ชายว่าต้องเข้มแข็ง ผมเคยเจอคนงานมาล้อมมาแล้ว และคุยจนสลายตัว ผมยอมรับว่าตอนนั้นกลัวแต่ก็ต้องทำไม่กลัวเพื่อให้ผ่านและจัดการได้

ผมจึงนึกภาพการทำงานด้วยน้ำตาไม่ออก...................

อยากถามสุภาพสตรีในนี้ ยิ่งท่านที่ทำงาน ท่านทำงานพร้อมน้ำตาหรือไม่ อย่างไร

ไม่เลยค่ะ

ยิ่งคนดูถูกดูแคลนเท่าไหร่ เราต้องพยายามมากขึ้น

น้ำตา ไม่ได้ช่วยแก้ปัญหา แต่มันยิ่งสร้างความน่าสังเวชมากขึ้น

#10 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:35

น้ำตาจรเข้ โกหกศาลเรื่องคดีซุกหุ้นมาแล้ว แค่นี้เธอเอาอยู่

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#11 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:40

ผมจำได้... ผู้หญิงของทักษิณ ขี้แยทั้งนั้นครับ

สุดารัตน์ ร้องไห้โฮตอนแพ้เลือกตั้งผู้ว่า
ณหทัย ร้องไห้ตอนหาว่าปชป.รังแก เรื่องท้องกับทักษิณ
ยุวดี(บุญครอง) ร้องไห้ตอนทีวีหลุดผังช่อง 5
ฐาปณีย์ ร้องไห้กอดสุดารัตน์ตอนพรรคไทยรักไทยกับพลังประชาชนถูกยุบ
ยิ่งลักษณ์ ร้องไห้ทุกครั้งที่เจอคำถามหนักๆจากสื่อ

ทั้งหมดนี้ร้องไห้ออกสื่อทั้งสิ้น

คุณหญิงสุพัตรา ปชป. ผมเห็นครั้งเดียว ตอนที่ผมดูโฆษณาเกี่ยวกับในหลวง
คุณหญิงน้ำตาไหล เมื่อเอ่ยถึงความประทับใจที่มีต่อในหลวง
ผมยังไม่เคยเห็นผู้หญิงของพรรคปชป.ร้องไห้ออกสื่อเลย

ถ้ามี ช่วยแก้ข้อมูลให้ผมด้วยนะครับ

ประเด็นคือ ผมไม่ได้เทียบว่าพรรคไหนมี "ผู้หญิงที่เข้มแข็ง" กว่ากัน
แต่ผมกำลังสื่อถึงสิ่งที่เพื่อนรุ่นน้องผู้หญิงผมกังวลกับผมว่า
ผู้หญิงใต้ปีกทักษิณกำลังทำให้ภาวะผู้นำหญิงของไทยเสียหายยับเยินครับ

edit เพิ่ม
ท่าน TH_BorderBoy เพิ่มเติมให้อีกชื่อครับ หมวดเจี๊ยบ
ใช่ ขานั้นโดนถ่ายรูปตอนร้องไห้โฮเลย

Edited by little bee, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:50.

gladiator 1.jpg

#12 rinrin1356

rinrin1356

ขาประจำ

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:42

ร้องไห้ตอนอ่านกลอน หรืออ่านนิยายแนวดราม่า
แต่เวลาทำงาน ถ้าขืนมัวแต่ร้องงานก็คงไม่เสร็จค่ะ
หรือเสร็จได้ก็คงออกมาไม่ดีนัก
ผู้มีปัญญาแพ้คนหน้าด้าน เพราะยิ่งลักษณ์ "เอาอยู่" เลยท่วมอย่างบูรณาการ

#13 ช่วยกันเราอยู่

ช่วยกันเราอยู่

น้องเก่า

ตอบ 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:43

เรื่องงานไม่เคยร้องเลย สู้กับถอยเท่านั้น ถ้าไม่ไหวปรึกษาคนเก่งๆ แล้วค่อยๆ คิด ค่อยๆ ทำ

Edited by ช่วยกันเราอยู่, 1 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:45.

#14 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:01

นายก . . . .ขี้แย

#15 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:39

เคยทำงานกับผู้หญิง แพ้เหมือนกันครับ เห็นน้ำตาแล้ว จะอัดหนักก็ผ่อนเลย

แต่เคยคุยกับเพื่อนคนนึง บอกว่าร้องไห้ตอนทำงานหนนึง แล้วก็ได้อย่างที่อยากได้ จากนั้นไม่ร้องอีกเลย
เพราะไม่อยากได้การยอมรับมาเพราะร้องไห้ อยากได้มาเพราะทำได้ถูกต้องมากกว่า

แล้วก็ไม่เคยเห็นร้องไห้ ตอนทำงานอีกเลย ทั้งที่ปกติก็ร้องไห้เรื่องอื่นๆบ้าง แต่ผมว่าทำให้ผมเกรงใจมันเพื่อนคนนี้มากขึ้นนะ

#16 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:58

ผมจำได้... ผู้หญิงของทักษิณ ขี้แยทั้งนั้นครับ

สุดารัตน์ ร้องไห้โฮตอนแพ้เลือกตั้งผู้ว่า
ณหทัย ร้องไห้ตอนหาว่าปชป.รังแก เรื่องท้องกับทักษิณ
ยุวดี(บุญครอง) ร้องไห้ตอนทีวีหลุดผังช่อง 5
ฐาปณีย์ ร้องไห้กอดสุดารัตน์ตอนพรรคไทยรักไทยกับพลังประชาชนถูกยุบ
ยิ่งลักษณ์ ร้องไห้ทุกครั้งที่เจอคำถามหนักๆจากสื่อ

ทั้งหมดนี้ร้เองไห้ออกสื่อทั้งสิ้น

ตกหล่น หมวดเจี๊ยบ ครับ
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#17 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:24

เคยเสียน้ำตาตอนเรียนคะ เพราะหาวง่วงนอนน้ำตาแตก อันนี้ช่วยไม่ได้จริงๆ

แต่ที่น่าเวทนาคือประเทศไทยต้องทนเจอหญิงแก่วัยทองคนหนึ่งมายืนสะอื้นโฮกทุกกึ่งเดือนประหนึ่งประจำเดือนต้องทนเจอโมเดสยังไงยังงั้น

Edited by แตงดุ๊ด, 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:24.

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#18 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 05:50

ผู้หญิงเก่งระดับผู้บริหารระดับสูงขององค์กร เท่าที่ผมเคยพบเจอ ***มกว่าผู้ชายอีกครับ ตวาดทีเงียบทั้งห้องประชุม แต่คนระดับนี้เขาขึ้นมาด้วยความสามารถ ไม่ใช่เส้นแบบนายกปูนิ่ม

#19 puri

puri

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 06:16

ในภาวะผู้นำ ไม่สมควรร้องไห้ให้ใครเห็น
( เพราะจะทำให้ผู้ใต้บังคับบัญชาขวัญเสีย ฝ่อ ท้อแท้ หมดความเชื่อถือค่ะ )
พอเห็นหล่อนร้องไห้ ก็ยิ่งปลงค่ะ คิดว่า " ตายละ ประเทศชั้นผู้นำเป็นแบบนี้ประเทศชั้นจะเป็นอย่างไรเนี่ย " ความมั่นใจของผู้ที่ได้เห็นลดลงแน่ๆๆ เจอปัญหาร้องไห้
(หรือหล่อนเป็นลูกคนเล็ก ขัดใจไม่ได้ ไม่ชอบใจไม่ได้ คิดอะไรไม่ออก ร้องไห้ไว้ก่อน )

#20 montriwong

montriwong

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 06:50

ดูแล้วการร้องไห้คงจะเป็นงานหรือเป็นหน้าที่หนึ่ง หรือเป็นงาน เป็นหน้าที่อันดับหนึ่งของนายกไปซะแล้ว...

นอกจากให้นายกออกมาร้องไห้เรียกร้องความสงสารแล้ว รัฐบาลนี้ทำอะไรได้บ้าง?

ประเทศไทยไม่ใช่สนามเด็กเล่น

ไม่ใช่ที่ฝึกงานนะครับ

ลาออกเถอะครับ

#21 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 07:26

เดี๋ยวพอมันเดินเข้าลิฟท์ มันก็หัวเราะ เชื่อเหอะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#22 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:17

นึกภาพตอนเจรจาธุรกิจระหว่างประเทศ ... ถ้าประเทศคู่เจรจาถามประเด็นกดดันจี้ใจดำของคุณปู แกจะทำยังไง ???
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#23 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:21

อย่าร้องๆ ไม่งามเลยนิ

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#24 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:42

"เปลก็ไกวดาบก็แกว่งแข็งหรือไม่ ใช่อวดหยิ่งหญิงไทยมิใช่ชั่ว

ไหนไถถากไหนตรากตรำไหนทำครัว ใช่ดีแต่จะยั่วผัวเมื่อไร"

ผู้หญิงมักจะโดนกดดันเสมอๆเมื่อขึ้นตำแหน่งสูง เพราะลึกๆแล้ว เพศชายต้องการอยู่เหนือเพศหญิง ดังนั้นผู้หญิงจะต้องแกร่ง เพื่อลบจุดด้อย เพื่อทำให้ผู้ชายสามารถทำงานกับพวกเธอได้โดยก้าวข้ามความเป็นหญิงของพวกเธอไป

เห็นด้วยกับคุณ little bee นายกกำลังทำให้ผู้หญฺงไทยถูกดูถูก นอกจาก ไม่มีสมอง ไม่มีภาวะผู้นำ แล้วยังอ่อนแออีก
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#25 ไทยไกลบ้าน

ไทยไกลบ้าน

น้องเก่า

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:51

ไม่เคยร้องไห้เวลาทำงานเลย
คิดเสมอว่าอุปสรรคปัญหามีไว้แก้ ไม่ได้มีไว้ให้เราอ่อนแอ

ถ้าถูกกดดันมากๆมักจะนิ่ง
ถ้าโกรธมากๆก็จะนิ่งอีก
ถ้าท้อเปลี่ยนไปทำอย่างอื่่น แล้วก็หาย

แต่จะร้องไห้เวลาดูหนัง หรือซึ้งใจ ประทับใจกับเรื่่องกินใจ
อย่างเช่น พระจริยาวัตรของในหลวง

เหมือนกันเลยค่ะ :) เพราะการร้องไห้มันไม่ได้ช่วยแก้ปัญหา
ศักดิ์ศรีมีค่ะ ไม่ต้องการให้ใครเห็นแล้วมาสมเพชเวทนา
งานของเรา ปัญหาของเรา ต้องแก้เอง ถ้าท้อ เหนื่อย ก็หยุดพัก แล้วกลับมาทำใหม่

#26 human

human

ขาประจำ

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:00

ร้องหน่ะร้องได้แต่ไม่ใช่ร้องไห้ต่อหน้าประชาชนที่ตนเป็นผู้นำอยู่ มันบ่งบอกถึงความเสื่อมครับ

คุณเก็บไว้ร้องที่บ้านมันไม่ดีกว่าหรือ เป็นผู้นำสูงสุดเอะอะร้องไห้มันทุเรศมาก
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#27 pochi

pochi

ขวัญใจพี่มาร์ค

ตอบ 2 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:55

ถ้าการร้องไห้ ไม่ได้อยู่ใน JD ดั๊นก็ไม่ทำหรอก
โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก