Jump to content

- - - - -

วาทยากร ทฤษฎี ณ พัทลุง บอกแก้ 112 เพราะกลัวจะมีแพะ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
25 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:26

บรรยายฉอด ๆ ๆ ว่ามาตรา 112 ในปัจจุบันอาจจะทำให้บางคนตกเป็นแพะ

พวกหนุนให้แก้แถวนี้ช่วยบอกมาหน่อยดิ๊ว่าไอ้ที่โดนคุกกันไปน่ะ มีใครบ้างเป็นแพะ และแพะอย่างไร

ดาตอร์ปิโด หรือโจกอร์ดอน หรือนายอำพล หรือนักโทษคนไหน?

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#2 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:31

ทฤษฎี ณ พัทลุง ไปด่ามันมากๆไม่ได้นะ มันขู่ว่าถ้าด่ามันมากจะเลิกชอบ ปชป :D

แต่ผมว่าฆ่าตัดตอน 2500 ศพ นี่มีแพะเห็นๆ เช่นคดี ยุทธตู้เย็นที่อยู่ๆเอาตำรวจทั้งกองไปยิงคนแก่ 2 คน
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#3 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:36

มาตราไหนมันก็ทำให้เกิดแพะได้ทั้งนั้นละคะ ถ้าคิดจะใช้ตรรกะนั้นก็ฉีกทิ้งแม่มอย่ามีมันเลยคะกม.

ดังนั้นจะเห็นได้ว่า มาตรานี้ไม่ได้ทำให้เกิดแพะ แต่ทำให้เกิด....
ควาย!

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#4 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:40

แค่ช่องที่มันถ่ายรายการก็ไม่น่าเชื่อถือแล้ว เอานักดนตรีมาพูดเรื่องกฎหมาย ถามจริง มันบ้าหรือกุเมาวะเนี่ย

#5 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:42

มาตราไหนมันก็ทำให้เกิดแพะได้ทั้งนั้นละคะ ถ้าคิดจะใช้ตรรกะนั้นก็ฉีกทิ้งแม่มอย่ามีมันเลยคะกม.

ดังนั้นจะเห็นได้ว่า มาตรานี้ไม่ได้ทำให้เกิดแพะ แต่ทำให้เกิด....
ควาย!

ไปด่าเขามากๆ วรเจตเขารับไม่ได้นะ วันนี้เขาออกมาบอกว่า เราที่ไปต้านเขาไม่ใช้อารยะ :D
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#6 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:51

ทฤษฎี ณ พัทลุง ไปด่ามันมากๆไม่ได้นะ มันขู่ว่าถ้าด่ามันมากจะเลิกชอบ ปชป :D

แต่ผมว่าฆ่าตัดตอน 2500 ศพ นี่มีแพะเห็นๆ เช่นคดี ยุทธตู้เย็นที่อยู่ๆเอาตำรวจทั้งกองไปยิงคนแก่ 2 คน

เออ แฮะ กฏหมายยาเสพติดน่าแก้มากกว่าเห็น ๆ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#7 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:53

ควาย!

ไปด่าเขามากๆ วรเจตเขารับไม่ได้นะ วันนี้เขาออกมาบอกว่า เราที่ไปต้านเขาไม่ใช้อารยะ :D

วรเจตร้องหาอารยะหรอคะ ได้เลย น้องแตงจัดให้

แด่วรเจด..........

อิกุลี!!

ตัวเตี้ย!!!

คางคกชัดๆ!!

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#8 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:03

พูดขนาดนั้น แสดงว่า "ศาลประเทศเราห่วยขนาดนั้นหรอ"

#9 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:05

จำได้แล้ว ครั้งมัลลิกาออกมาประชดบอกถ้าICTไม่มีปัญญาจัดการเว็บหมิ่น ก็บล๊อกเฟสบุ๊คและยูทูปมันซะ นักดนตรีนี่แหละออกมาสับเละมันลิกา....
http://webboard.seri...94/page__st__50

เบื่อจริงๆไอ้พวกที่ไม่ศึกษากฎหมายแล้วมาวิจารณ์กฎหมาย ถ้ามีแพะ ปัญหาคือการบังคับใช้กฎหมายไม่ใช้กฎหมาย แค่นี้ก็ไม่เข้าใจ

ฝากไปถึงนักดนตรีเกือบดัง อินเดียจะฟ้องเฟสบุ๊คและยูทูป และอินเดียคือประเทศประชาธิปไตยที่ใหญ่ที่สุดในโลก ดังนั้นสิ่งที่อินเดียทำคือความถูกต้อง!!!
http://webboard.seri...B9%84%E0%B8%9B/

Edited by ดราม่า, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:02.

#10 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:07

พูดขนาดนั้น แสดงว่า "ศาลประเทศเราห่วยขนาดนั้นหรอ"

ถ้าเป็นระบบยุติธรรมบ้านเรา ต้องบอกว่า "กระบวนการสืบสวนสอบสวน" (ฝ่ายที่ทำสำนวนส่งให้ศาลพิจารณา) ห่วยครับ... ไม่ใช่ศาล(ผู้ตัดสินคดีตามสำนวนที่ถูกส่งมา) :)

#11 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:09

แล้วไม่ทราบว่าแก้ยังไง ไม่ให้มีแพะ
อย่าบอกว่ายกเลิก
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#12 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:25

แล้วไม่ทราบว่าแก้ยังไง ไม่ให้มีแพะ
อย่าบอกว่ายกเลิก

แกบอกว่า ให้เอาออกไปจากหมวดความมั่นคง ไม่ใช่ใครก็ฟ้องได้

เอ๊ะ แล้วทำไมคดีนอกหมวดนี้มันยังมีแพะได้หว่า :D

#13 Shart

Shart

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:27

ถ้าเป็นระบบยุติธรรมบ้านเรา ต้องบอกว่า "กระบวนการสืบสวนสอบสวน" (ฝ่ายที่ทำสำนวนส่งให้ศาลพิจารณา) ห่วยครับ... ไม่ใช่ศาล(ผู้ตัดสินคดีตามสำนวนที่ถูกส่งมา) :)

คนออกหมายจับคือศาลนะครับ
แสดงว่า ฝ่ายสืบสวน ที่ส่งให้ศาลเป็นความเท็จทั้งหมดงั้นหรอ
ไอ้คนในคลิปมันบอกว่า มือถือโดนแฮก เลขาเอาไป ไปแจ้งความก็จับได้แล้ว
ถ้าหลักฐานไร้สาระที่ฝ่ายสืบสวนมอบมา ศาลก็ตัดสินว่าไม่มีความผิดได้

Edited by Shart, 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:27.

#14 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:29

ผู้คนเดี๋ยวนี้แปลก
อยากพูด อยากแสดงความเห็นเกินเลยไปจากภูมิของตนเอง

#15 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 3 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:40

แสดงว่า ฝ่ายสืบสวน ที่ส่งให้ศาลเป็นความเท็จทั้งหมดงั้นหรอ
ไอ้คนในคลิปมันบอกว่า มือถือโดนแฮก เลขาเอาไป ไปแจ้งความก็จับได้แล้ว
ถ้าหลักฐานไร้สาระที่ฝ่ายสืบสวนมอบมา ศาลก็ตัดสินว่าไม่มีความผิดได้

ก็นั่นแหละครับ จะมี "แพะ" เกิดขึ้นหรือไม่ มันเป็นเรื่องของ "ระบบ" ไม่ใช่ "ตัวกฏหมาย"

ดังนั้นถ้าจะแก้ ต้องไปไล่ดูกันว่าระบบตั้งแต่ต้นทาง(สำนวน) มาปลายทาง (ศาล,ตัดสินคดี) มีปัญหาตรงไหนกันแน่ แล้วค่อยไปแก้ที่ตรงนั้น ไม่ใช่มุ่งไปแก้ที่ตัวบทกฎหมาย

และก็อย่างที่ทราบกันอีกว่า... ปัญหามักมาจาก "ต้นทาง" ซะมาก... ไม่ว่าจะเกิด "แพะ" (คนที่โดนไม่ควรโดน) หรือกระทั่งกรณีไอ้ปื๊ด...ที่คนที่ควรโดน...ดันไม่โดน :)

#16 Shart

Shart

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:15

ก็นั่นแหละครับ จะมี "แพะ" เกิดขึ้นหรือไม่ มันเป็นเรื่องของ "ระบบ" ไม่ใช่ "ตัวกฏหมาย"

ดังนั้นถ้าจะแก้ ต้องไปไล่ดูกันว่าระบบตั้งแต่ต้นทาง(สำนวน) มาปลายทาง (ศาล,ตัดสินคดี) มีปัญหาตรงไหนกันแน่ แล้วค่อยไปแก้ที่ตรงนั้น ไม่ใช่มุ่งไปแก้ที่ตัวบทกฎหมาย

และก็อย่างที่ทราบกันอีกว่า... ปัญหามักมาจาก "ต้นทาง" ซะมาก... ไม่ว่าจะเกิด "แพะ" (คนที่โดนไม่ควรโดน) หรือกระทั่งกรณีไอ้ปื๊ด...ที่คนที่ควรโดน...ดันไม่โดน :)

ผมมองว่า มันมีส่วนในการสืบสวนที่มีปัญหา
แต่สิ่งที่ผมมองเป็นปัญหาทางสังคม คือ "เงิน" และ "อิทธิพล" มากกว่า

#17 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:19

น้องวาทยากร

ง่ายๆเลยนะน้อง

ไปบอกตำรวจสกลนครให้เลิกไล่ยิง"แพะ"จนพ่อแม่พี่น้องและคนรักของเขาต้องสูญเสียคนที่เขารักไปหนึ่งชีวิตเสียก่อนดีไหม
พวก "ไม่รู้แต่ชี้" พวกนี้น่าถีบตกทะเลอันดามันไปเสียให้หมดประเทศ

กรูล่ะโคตรรำคาญ! :angry:
gladiator 1.jpg

#18 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:32

ผมมองว่า มันมีส่วนในการสืบสวนที่มีปัญหา
แต่สิ่งที่ผมมองเป็นปัญหาทางสังคม คือ "เงิน" และ "อิทธิพล" มากกว่า

ครับ สุดท้ายมันก็จะไปจบที่ "ศีลธรรม คุณธรรม จริยธรรม" ของคนในสังคมนั้นๆ อยู่ดี

ถ้าคนในระบบมีศีลธรรม คุณธรรม จริยธรรม ย่อมไม่รับเงิน ไม่ยอมแพ้อิทธิพล ก็ทำตามหน้าที่อย่างสุจริต บริสุทธิ์
ขณะเดียวกันถ้าคนที่มีเงินและอำนาจ ใช้เงินและอำนาจที่มีภายใต้ศีลธรรม คุณธรรม จริยธรรม ย่อมไม่ติดสินบน ย่อมไม่ใช่อิทธิพลอำนาจบีบบังคับ กระทั่งไม่ทำผิด(กฎหมาย) จึงไม่จำเป็นต้องไปพึ่งพาเงินและอิทธิแต่ต้นอยู่แล้ว :)

ตอนนี้ปัญหาเบื้องต้นผมมองว่า... ไอ้พวกที่เรียกตัวเองเป็น "สื่อ" บ้านเรา... มีปัญญาแค่ "ดราม่า" ไปวันๆ... น่ะครับ... ซึ่งยิ่งทำ...ก็ยิ่งเสื่อม... -_-

#19 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:05

อยากพูด อยากแสดงความเห็นเกินเลยไปจากภูมิของตนเอง

นั่นสิครับ พอเอาไมค์จ่อปากก็กลายเป็นผู้ทรงภูมิรู้เรื่องนั้นเลยทีเดียว

แสดงว่าการแสดงความเห็นเดี๋ยวนี้ใช้สัญชาติญาณก็พอ ไม่ต้องใช้สติปัญญาหรือความรู้ในเรื่องนั้นๆ มากลั่นกรองใช่หรือไม่

#20 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:21

นั่นสิครับ พอเอาไมค์จ่อปากก็กลายเป็นผู้ทรงภูมิรู้เรื่องนั้นเลยทีเดียว

แสดงว่าการแสดงความเห็นเดี๋ยวนี้ใช้สัญชาติญาณก็พอ ไม่ต้องใช้สติปัญญาหรือความรู้ในเรื่องนั้นๆ มากลั่นกรองใช่หรือไม่

ผมเห็นด้วยครับ คือถ้าตัวเองไม่รู้ก็ไปศึกษามาก่อนที่จะพูดก็ดีนะ เช่นนายทฤษฎี ต้อนท้ายคลิปพูดประมาณว่าให้ระวังโดยโขมยมือถือไปทำผิด คดี112แล้วเราต้องรับผิดชอบ?

มันคนละเรื่องกับกฎหมายเลย เพราะหลักฐานเรื่อSMSมันเป็นกระบวนการพิสูจน์ในชั้นศาลซึ่งว่ากันตามหลักฐาน ไม่เห็นเกี่ยวอะไรกับมาตรา112

ก็ไม่รู้ว่านายทฤษฎี จะเอาเรื่องนี้มาโกหก เพื่อให้มาตรา112ดูน่ากลัวไปทำไม เรียกว่าออกความเห็นอย่างมีอคติชัดๆ

#21 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:38

แนะนำให้ดูรายการคุยกับ แพะ จะเห็นถึงปัญหาของ กระบวนการ ของเจ้าหน้าที่ตำรวจที่มีปัญหาอย่างมาก รวมถึงความล่าช้าในกระบวนการยุติธรรม

ปัญหาแพะ มันมีได้กับ กฎหมายเกือบทุกมาตราอยู่แล้ว
มาตรา 112 มีปัญหาแพะน้อยมากๆ อยู่แล้ว เพราะส่วนใหญ่จะผิดจริง
ควรที่จะไปสนใจ กฎหมายมาตราที่มีปัญหามากกว่ามาตรา 112 จะเกิดประโยชน์มากกว่า

#22 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:40

ไอ้นี้ไม่เคยดูรายการคุยกับแพะเลยสิท่า สงสัยต้องยกเลิกมันหมด มั้งกฏหมายนี้
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#23 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:42

คดีฆาตกรรม กับ คดียาเสพติด ก็แพะเยอะมากนะ แทบจะแยกไปตั้งเป็นหมู่บ้านได้

ยกเลิกไปพร้อมๆ ม.112 เลยไหมครับ ท่าน วา ทะ ยา กวย ......

Edited by GermanManiac, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:46.

#24 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:44

แนะนำให้ดูรายการคุยกับ แพะ จะเห็นถึงปัญหาของ กระบวนการ ของเจ้าหน้าที่ตำรวจที่มีปัญหาอย่างมาก รวมถึงความล่าช้าในกระบวนการยุติธรรม

ปัญหาแพะ มันมีได้กับ กฎหมายเกือบทุกมาตราอยู่แล้ว
มาตรา 112 มีปัญหาแพะน้อยมากๆ อยู่แล้ว เพราะส่วนใหญ่จะผิดจริง
ควรที่จะไปสนใจ กฎหมายมาตราที่มีปัญหามากกว่ามาตรา 112 จะเกิดประโยชน์มากกว่า

ผมว่าถ้าเทียบกันแล้ว แพะคดีอื่นได้พื้นที่ข่าวและพื้นที่สื่อออนไลน์น้อยกว่าจำเลยคดีหมิ่นเยอะเลยครับ

แพะคดียาเสพติดมีใครบ้าง ที่มีคนมาแต่งดราม่าให้เหมือนนายอำพล หรือนังดาตอปิโด

#25 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:45

เหตุผลของอาจาย์สมคิดที่ไม่ควรแก้มาตรา112

ทำไมอาจารย์ถึงไม่เห็นด้วยกับการแก้ไข มาตรา 112

ผมไม่คิดว่า 112 มีปัญหาที่มาตราหรือตัวบท แต่อาจมีปัญหาบ้างว่าโทษอาจจะแรงไปนิดหนึ่ง แต่ผมว่าไม่ใช่ประเด็นสำคัญ เพราะแม้จะกำหนดโทษจำคุกไม่เกิน 3 ปี แต่ศาลก็สามารถตัดสินโทษต่ำกว่า 3 ปีได้ อัตราโทษมากน้อยขึ้นกับดุลพินิจของศาล แต่ที่ผมคิดว่าเป็นปัญหาใหญ่ของมาตรา 112 คือการบังคับใช้ ผมอธิบายอย่างนี้ว่าโทษฐานหมิ่นประมาทเนี่ยเรามีกฎหมายอยู่หลายมาตราหลายกรณี หมิ่นบุคคลธรรมดา หมิ่นเจ้าพนักงาน หมิ่นพระมหากษัตริย์และองค์รัชทายาท หมิ่นผู้นำหรือประมุขของต่างประเทศ มีอยู่หลายมาตรา ไม่ใช่มาตราเดียวนะ มันเป็นกลุ่มเดียวกัน ในส่วนของการหมิ่นประมาทประชาชนทั่วไปและหมิ่นเจ้าพนักงาน ตำรวจ ศาล และอัยการ ใช้หลักว่าต้องมีเจตนา คุณจะทำผิดกฎหมายอาญาก็ต่อเมื่อคุณมีเจตนา เมื่อไรคุณพูดโดยไม่มีเจตนาคุณก็ไม่ผิด

ขณะเดียวกันหากพูดวิพากษ์วิจารณ์สถาบันกษัตริย์แต่ไม่มีเจตนาที่จะดูหมิ่นเหยียดหยาม แต่วิจารณ์บนพื้นฐานที่ต้องการให้สถาบันดีขึ้น ตามกฎหมายก็ถือว่าทำได้นะ แต่กระบวนการยุติธรรมไม่ได้มองอย่างนั้น คดีของคุณวีระ มุกพงศ์ และคดีของคุณสนธิ ลิ้มทองกุล จึงเกิดขึ้น อย่างกรณีคุณวีระ (ต้องคดีหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ ในการปราศรัยหาเสียงที่ จ.บุรีรัมย์ เมื่อปี 2531 และได้รับพระราชทานอภัยโทษหลังจากถูกจำคุกได้ 1 เดือน) ผมคิดว่าคุณวีระไม่ควรจะผิดนะเพราะคุณวีระพูดโดยไม่มีเจตนาที่จะหมิ่นพระมหากษัตริย์ นี่ด้วยความเคารพศาลนะครับ หรืออย่างกรณีของคุณสนธิ ลิ้มทองกุล ซึ่งเอาคำของคนที่หมิ่นพระมหากษัตริย์มาพูดต่อเพื่อปกป้องพระมหากษัตริย์ คุณสนธิไม่ควรผิดนะ ไม่ใช่ใครก็แล้วแต่พูดแล้วผิดเสมอ ไม่อย่างนั้นมีคนมาด่าพระมหากษัตริย์ให้ผมฟัง ผมเขาคำที่ด่าพระมหากษัตริย์ไปแจ้งความ ผมก็ผิดสิ

ผมจึงเรียนว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัวบทกฎหมายเลย แต่ปัญหาอยู่ที่การใช้ การตีความ ของกระบวนการในกระบวนการยุติธรรม ตั้งแต่ ตำรวจ อัยการ จนถึงศาล เวลาที่มีการร้องว่า นาย ก., นาย ข. , นาย ค. หมิ่น ไม่ใช่ว่าตำรวจต้องรับทุกเรื่อง ตำรวจต้องมีดุลพินิจว่าเคสนี้หมิ่นจริง เคสนี้ไม่หมิ่นก็ปล่อยไป ตำรวจ อัยการ และศาลของไทย ต้องทำหน้าที่อย่างนี้ แต่องค์กรในกระบวนการยุติธรรมของไทยไม่ได้ทำหน้าที่แบบนี้ ใครร้องมาเรื่องสถาบันต้องถือว่าผิดไว้ก่อน เพราะคิดว่าถ้าไม่รับเรื่องจะมีความผิดข้อหาละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ มันจึงเกิดกรณีที่มีการกลั่นแกล้งกันขึ้น โดยใช้มาตรา 112

**สิ่งที่น่ากลัวในขณะนี้คือ มีการนำประเด็นของคนที่ถูกดำเนินคดีเพราะจงใจให้ร้ายและจาบจ้วงสถาบันจริงๆมาเป็นเกมการเมือง เพื่อทำลายภาพลักษณ์ของสถาบัน และยุยงให้คนเข้าใจว่าสถาบันรังแกประชาชน

ที่มันเกิดกรณีอย่างนี้ขึ้นได้เพราะที่ผ่านมาเราทำให้เรื่องคดีหมิ่นสถาบันเป็นเรื่องลึกลับซับซ้อน ผมยกตัวอย่างเช่น คดีอากง คนทั่วไปเขาอยากรู้ว่าอากงพูดอะไรถึงเข้าข่ายหมิ่นสถาบัน ถ้าไม่มีการเปิดเผยคำพิพากษาของศาลว่าอากงพูดอะไรจึงผิด คนเขาก็ไม่รู้ว่าพูดอย่างนี้ผิดหรือไม่ผิด และประเมินไม่ได้ว่าอากงมีเจตนาหรือเปล่า ถ้ามีการเผยแพร่คำพิพากษาของศาลให้สังคมรับรู้ปัญหาจะเกิดน้อยลง แต่ทุกวันนี้ถ้าเป็นคดีเกี่ยวกับสถาบันทุกอย่างกลายเป็นเรื่องลึกลับซับซ้อนหมด คนก็เลยไม่รู้ว่าตกลงอากงพูอะไร ถ้าเขารู้ว่าอากงพูดอะไรเขาอาจจะบอกว่า เฮ้ย..อากงสมควรแล้วที่มีความผิด เพราะถ้าอากงใช้ประโยคแบบนี้พูดกับพ่อแม่พี่น้องผม อากงก็ต้องผิด ไม่ใช่แค่พูดกับสถาบันพระมหากษัตริย์เท่านั้น
http://astv.mobi/AowENPo

#26 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:19

กลุ่มก้อนพวกพ้องนิติราษฎร์แต่ละตัวที่ออกมาเมนท์เรื่อง ม112 นี่ช่างมีตรรกะผิดผู้ผิดคนจริงๆ

นิธิ เอียว บอกไม่ได้ติดตามอ่านคดี ตาแก่ SMS แต่เมนท์เป็นตุเป็นตะ แถมบอก สถาบันฯ เป็นอุปสรรคต่อประชาธิปไตย

ปราบดา บอกคนที่ต้านการแก้ ม 112 เป็นทาสขนบงมงาย

ล่าสุด วาทยากรคนนี้อีกล่ะ

เก่งๆกันทั้งน้านนนนน....
เก่งในเรื่องที่ตัวเองไม่รู้
โม้โอ้อวดกันเป็นฉากๆ
เฮ้าเลี่ยนตัวพ่อ!!!
ต_ แหลได็โล่