Jump to content

- - - - -

คนเราสมัยนี้มันเป็นอะไรกันหรือ????

คุณธรรม

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:54

คนเราสมัยนี้แปลก อุตส่าห์บอกอุตส่าห์สอนให้รู้จักมีคุณธรรม จริยธรรม ศีลธรรมประจำใจบ้าง

เจรือกสวนมาว่า "คุณธรรม จริยธรรม ศีลธรรมไม่มีตัวตน เป็นสิ่งทีที่มนุษย์อุปโลคขึ้น"

สอนให้รู้จักรักชาติ เจรือกตอบกลับมาว่า"ชาติคืออะไร มนุษย์เกิดมาก่อนชาติ ทำไมต้องรักชาติ"

สอนให้รู้จักทำความดี ละเว้นความชั่ว

เจรือกตอบกลับมาว่า "ความดีความชั่วไม่มีตัวตน เป็นเพียงแค่สิ่งที่มนุษย์อุปโลกขึ้นมาเองเท่านั้น"

ผมจึงไม่แปลกใจเลยว่าทำไมมันถึงมีข่าวค้ายา ปล้น ฆ่า ข่มขืน มากขึ้นทุกวัน

ปล.บอกตรงๆ ผมโคตรรำคาญคนพวกนี้จริงๆเลยครับ ใครสั่งใครสอนให้มันเป็นแบบนี้
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#2 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:06

หนักๆ ก็คือ

บ้าความคิด

คิดว่าตัวเองเก่งรู้ดีกว่าคนอื่นๆ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#3 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:06

อีกอย่างเรื่องของการเคารพผู้หลักผู้ใหญ่เดี๋ยวนี้ก็ถดถอยลง ในบ้านเมืองนี้ดูเหมือนจะไม่มีผู้ใหญ่ที่ทุกภาคส่วนให้ความเคารพซะแล้ว ต่างฝ่ายต่างมีผู้ใหญ่ที่เคารพของตนเอง

#4 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:20

วัตถุนิยม ทำให้ลืม คตินิยมค่ะ

(ไม่เก่งปรัชญา ไม่อาจตอบให้ลึกซึ้งได้ แต่ตัวเองรู้ดีว่า ทำดี ยังไงก็ได้ดี ทำชั่ว ตกนรกแน่นอน)

#5 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:26

อยากทำชั่ว ก็แค่หาความชอบธรรมให้ความชั่วที่ตัวเองชื่นชอบ

เมืองไทยมีตั้ง 15 ล้านตัว
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#6 Morgan

Morgan

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:31

พวกนี้มันบรรลุสุดยอดเคล็ดวิชาแล้วล่ะมั้ง
มีคือไม่มี ไม่มีคือมี ไร้รูปไร้ร่าง
อีกหน่อยมันต้องเป็นจ้าวยุทธจักรแน่ๆ
ในบ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดีไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมดการทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช้การทำให้ทุกคนเป็นคนดีหากแต่อยู่ที่การส่งเสริมความดีให้คนดีปกครองบ้านเมืองและคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

#7 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:38

มันลืมหมดแหละ ลืมรากเหง้า ประเพณี ทุกอย่างมันแปลงเป็นเรื่องสนุก เรื่องมันปาก

คุณธรรม ศีลธรรม มันไม่มีเหลือแล้วสำหรับคนบางจำพวก

ความดี การเสียสละ คืออะไรมันยังตอบไม่ได้

สิทธิ หน้าที่ คืออะไรมันยังตอบไม่ได้
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#8 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:08

เคยคิดโทษครอบครัวเหมือนกันนะ
แต่บางครั้งครอบครัวไม่ได้ผูกติดกับเขาเหล่านั้นตลอดเวลา
ความทะเยอทะยาน แข่งขันในสังคม กับการเปลี่ยนแปลงไปของโลก
สิ่งล่อตาล่อใจใหม่ๆที่ผุดออกมาให้เห็นทุกวัน ความอยากที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติของมนุษย์
ตัวอย่างที่ไม่ดีไม่สมควรเป็นเยี่ยงอย่าง ซึ่งสมควรจะถูกกำจัด แต่กลับถูกฟูมฟักชื่นชมสรรเสริญ

ไม่รู้สิ ผมเคยถูกปลูกฝังจากครอบครัวส่วนหนึ่ง สถานศึกษาอีกส่วนหนึ่ง สังคมอีกส่วนหนึ่ง แต่ก็ยังเชื่อลึกๆว่าตัวเอง
มีสามัญสำนึกที่ดีพอ รุ่นผมไม่มีมือถือ ไม่มีไฟฟ้าใช้ ไม่มีคอมพิวเตอร์ และก็ไม่มีเด็กหญิงเด็กชายร่วมเพศกันเพื่อโชว์ใครๆถือเป็นสิ่งน่าอับอาย

แต่ถ้าหากจะโทษความทันสมัยเหล่านี้ ผมก็ไม่เห็นว่าประเทศญี่ปุ่นที่เขาเจริญในด้านนี้ จะขาดวินัยในความรักชาติ ความมีสามัญสำนึกต่อเพื่อนร่วมชาติ
สึนามิผลักน้ำทะเลท่วมจนวอดวายสิ้นเนื้อประดาตัว แต่เขาก็ยังเข้าคิวกันซื้ออาหาร ยังมีน้ำใจเจือจานแบ่งปันน้ำดื่ม อาหาร ที่พักอาศัย ส้วม ให้เพื่อนร่วมชะตากรรม
พอคิดมาถึงตรงนี้ ผมจึงสรุปเอาเองว่า มันไม่เกี่ยวกับโลกาภิวัฒน์ แต่มันเกี่ยวกับการปลูกฝัง การสร้างความมีวินัย ความมีสำนึก ให้เยาวชนตั้งแต่แรกเริ่ม
หากเปรียบเทียบ"คน"ให้เหมือนโครงสร้างของอาคาร ที่เกิดจากรูปแบบ การคำณวณ การวางแผน การรองรับปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคต
วิศวกรก็คือ ผู้ให้แผนงานที่ดี มาจากผู้นำสังคม กระทรวงต่างๆ ผู้ที่จะสร้างคือ ครอบครัว สถานศึกษา แต่โทษทีเถอะ ผมไม่เห็นแผนงานเหล่านี้ในปัจจุบัน
นอกจากยัดเยียดความเจริญให้เยาวชนอย่างเช่น แท็ปเลต โดยที่ไม่มีการปลูกฝังให้พวกเขาสำนึกในคุณธรรม วินัย และความถูกต้อง ที่มาพร้อมความเจริญ

มาถึงตรงนี้ ผมยังคิดถึงวิชา หน้าที่พลเมือง จริยธรรม อยู่ดี
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#9 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:32

เรื่องจิตใจเย็นชามองมนุษย์เป็นเพียงเครื่องจักรทางเคมี ทางตะวันตกไม่เป็นเท่าจีนและเกาหลี

คนอเมริกันเท่าที่เคยพูดคุยเป็นชาติที่จิตใจดีที่เดียว เคยเห็นงานวิจัยเรื่องความมีน้ำใจ ผลคือคนอเมริกันมีน้ำใจมากกว่าคนเกาหลีด้วยซ้ำ

ฝรั่งเป็นพวกเน้นความรู้สึกด้วยซ้ำไป แต่คนเอเชียอย่างเรากลายเป็นแข็งกระด้างกว่าไปแล้ว

"คุณธรรม จริยธรรม ศีลธรรมไม่มีตัวตน เป็นสิ่งทีที่มนุษย์อุปโลคขึ้น"
"ชาติคืออะไร มนุษย์เกิดมาก่อนชาติ ทำไมต้องรักชาติ"
"ความดีความชั่วไม่มีตัวตน เป็นเพียงแค่สิ่งที่มนุษย์อุปโลกขึ้นมาเองเท่านั้น"

สามประโยคข้างบนผมเคยผ่านตามาบ้าง ส่วนใหญ่จะมีรากฐานความคิดมาจากลัทธิคอมมิวนิสต์ ที่ไม่เชื่อในเรื่องศาสนาเรื่องกรรม

แต่ผมเชื่ออย่างหนึ่งนะ ถ้ามีคนในสังคมที่เชื่อเหมือนประโยคข้างต้นมากๆเข้า สังคมนั้นจะล่มสลายคนจะเห็นแก่ตัวมุ่งแต่จะกอบโกยเข้าตัวเอง

ซึ่งในอีกมุมหนึ่งคนส่วนหนึ่งที่จิตใจเย็นชาแบบนั้น ก็อาศัยเกาะคนที่จิตใจดีเสียสละ ที่คอยประคองสังคมให้พออยู่ได้

เหมือนดังเช่น คนเลือกพรรคเพื่อไทยไม่ใช้ผู้เสียภาษี ผู้เสียภาษีไม่ใช้คนเลือกพรรคเพื่อไทย

Edited by ดราม่า, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:33.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#10 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:39

ไม่ทราบท่านเจ้าของกระทู้ไปสอนคนที่อยู่ในคุกหรือเปล่า เพราะ
คำตอบของเขามันบ่งบอกว่า เขาเป็นคนไม่มีศีลธรรม เป็นคนไม่มี
สกุลรุนชาติ เป็นคนไม่รู้ว่าอะไรดี อะไรชั่ว เลย ผมเดาว่าคน ๆ นี้
ถ้าไม่อยู่ในคุก ก็อยู่ในนรก ละครับ

#11 David_GinoLa

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:07

ไม่ทราบท่านเจ้าของกระทู้ไปสอนคนที่อยู่ในคุกหรือเปล่า เพราะ
คำตอบของเขามันบ่งบอกว่า เขาเป็นคนไม่มีศีลธรรม เป็นคนไม่มี
สกุลรุนชาติ เป็นคนไม่รู้ว่าอะไรดี อะไรชั่ว เลย ผมเดาว่าคน ๆ นี้
ถ้าไม่อยู่ในคุก ก็อยู่ในนรก ละครับ

ที่น่าเป็นห่วงคือคำตอบเหล่านี้มันหลุดออกมาจากปากของผู้ที่เป็นอนาคตของชาตินะสิครับ :(
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#12 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:15

ถ้าเป็นคำตอบจากอนาคตของชาติอย่างที่ท่านบอก เราคงมองเห็นอนาคต
ของประเทศได้แล้วละครับว่าจะเป็นอย่างไร แล้วท่านสมาชิกที่ผลิตอนาคต
ของประเทศอยู่ขณะนี้จะทำอย่างไรกันดีครับ

#13 David_GinoLa

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:18

ถ้าเป็นคำตอบจากอนาคตของชาติอย่างที่ท่านบอก เราคงมองเห็นอนาคต
ของประเทศได้แล้วละครับว่าจะเป็นอย่างไร แล้วท่านสมาชิกที่ผลิตอนาคต
ของประเทศอยู่ขณะนี้จะทำอย่างไรกันดีครับ

ผมคงทำได้แค่สกัดไม่ให้มันลุกลามไปกว่านี้ล่ะครับ เพราะผมเชื่อว่าไม้อ่อนมันยังดัดได้ แต่ไม้แก่ๆมันดัดยาก เผลอๆดัดไม่ได้ต้องหักทิ้งอย่างเดียวด้วยครับ

#14 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:21

นรก สวรรค์ มีมาก่อน พระพุทธเจ้า เป็นไหน พระพุทธ เจ้า ไม่มีองค์ไหนเลย ลบล้างได้
มันเป็นสิ่งที่มีจริง แต่เราไม่เห็นได้ด้วยตา เปรียบเหมือน อากาศ มันมีอยู่ แต่เราเห็นโมเลกุลของมันไหม
ศีล ธรรมคือเครื่องกั้น มิให้ตกไปอยู่ในนรก จึงไม่ใช่สิ่งที่อุปโลค ขึ้น เหมือนวิทยาศาตร์ เมื่อมีแรงกริยา มันก็จะมีแรงปฏิกิรยา กลับมาเสมอ
เมื่อทำสิ่งที่ชั่ว ความชั่วก็ย้อนเข้ามาสูตัวเสมอ จริงแล้ว ธรรมะของพระพุทธเจ้าเป็นวิทยาศาสตร์ แต่สูงกว่าวิทยาศาสตร์ เราสามารถ อธิบายให้เป็นวิทยศาสตร์ได้ ถ้าไม่เชื่อ ก็บ่อยมันไปจนมันได้รับ แรงปฎิกริยาที่มันทำ พระพุทะเจ้า ยังไม่สามารถโปรด พวก บัวใต้ตมได้ เราจะสามารถหรือไม่เชื่อว่านรกมีสวรรค์มี ก็เกิดมาไร้ค่า อบายนรกภูมิเท่านั้นที่จะเป็นที่สิงสถิตย์ต่อไป R.I.P
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#15 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:29

ผมว่าอนาคตของชาติตอบแบบนี้ มันต้องมีแหล่งที่มานะครับ คงไม่ได้คิดเอง
ถ้ากำจัดไอ้แหล่งที่ให้ความรู้ความเข้าใจผิด ๆ แบบนี้ได้ มันจะง่ายกว่าที่เรา
จะไปไล่แก้ไขกับผู้ที่ได้รับความรู้ผิด ๆ ทีละคน

#16 David_GinoLa

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:32

ผมว่าอนาคตของชาติตอบแบบนี้ มันต้องมีแหล่งที่มานะครับ คงไม่ได้คิดเอง
ถ้ากำจัดไอ้แหล่งที่ให้ความรู้ความเข้าใจผิด ๆ แบบนี้ได้ มันจะง่ายกว่าที่เรา
จะไปไล่แก้ไขกับผู้ที่ได้รับความรู้ผิด ๆ ทีละคน

ผมก็คิดเช่นนั้นเหมือนกันครับ

#17 mar

mar

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:37

ประเทศจีนแผ่นดินใหญ่ หลังจากตอนจะเป็นคอมมิวนิสต์ ทำลาย
ศาสนา ประเพณีคำสอน ต่อมาคนไม่มีศีลธรรมมเวลาทำธุรกิจก็เห็น
แก่ได้ เช่น เอาเมลามีนมาใส่อาหาร พอไม่ได้รับความเชื่อถือ ธุรกิจ
ก็เสียหาย ตอนนี้เขาเร่งสอนให้คนยึดมั่นคุณธรรมกันใหม่ อย่างเรือง
คำสอนขงจื๊อ

ของไทย อย่าให้สวนทาง

Edited by mar, 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:46.

#18 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:42

ทุกอย่างถูกอุปโลกน์ขึ้นหมดแหละครับ
ยกเว้นประชาธิปไตยของท่านทักษิณ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#19 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:26

ไปท่องสคริปต์ต่อๆ กันมา ไม่รู้จักคิด เหมือนตัวต้นแบบ

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#20 David_GinoLa

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:34

ทุกอย่างถูกอุปโลกน์ขึ้นหมดแหละครับ
ยกเว้นประชาธิปไตยของท่านทักษิณ :D

นั่นดิ พอเราสวนกลัว่า งั้นประชาธิปไตยก็เป็นสิ่งที่มนุษย์อุปโลกน์ขึ้นมาเหมือนกัน ปรากฎว่าพวกนั้นรีบเปลี่ยนเรื่องทันที แถมโกรธเป็นฟืนเป็นไฟอีกต่างหาก :D

#21 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:46

คนเราสมัยนี้แปลก อุตส่าห์บอกอุตส่าห์สอนให้รู้จักมีคุณธรรม จริยธรรม ศีลธรรมประจำใจบ้าง

เจรือกสวนมาว่า "คุณธรรม จริยธรรม ศีลธรรมไม่มีตัวตน เป็นสิ่งทีที่มนุษย์อุปโลคขึ้น"

สอนให้รู้จักรักชาติ เจรือกตอบกลับมาว่า"ชาติคืออะไร มนุษย์เกิดมาก่อนชาติ ทำไมต้องรักชาติ"

สอนให้รู้จักทำความดี ละเว้นความชั่ว

เจรือกตอบกลับมาว่า "ความดีความชั่วไม่มีตัวตน เป็นเพียงแค่สิ่งที่มนุษย์อุปโลกขึ้นมาเองเท่านั้น"

ผมจึงไม่แปลกใจเลยว่าทำไมมันถึงมีข่าวค้ายา ปล้น ฆ่า ข่มขืน มากขึ้นทุกวัน

ปล.บอกตรงๆ ผมโคตรรำคาญคนพวกนี้จริงๆเลยครับ ใครสั่งใครสอนให้มันเป็นแบบนี้

เพราะไม่ มีใครสั่ง-ไม่มีใครสอน กระมังครับ อย่างที่โบราณเขาเรียกว่า พ่อ-แม่ ไม่สั่งสอน นั่นไงครับ

คุณ David_GinoLa เจ้าของกระทู้ เคยอ่านเรื่่อง พ่อ-แม่ รังแก ฉัน ไหมครับ คนพวกนี้จนตายยังไม่รู้เลยว่า ตัวเองนั้น เลว โทษแต่ผู้อื่นร่ำไป

ดูให้เห็นชัดๆ ในสังคมยุคปัจจุบันนี้ก็เห็นจะเป็น วรเจตน์ และเหล่าสหายนิติราษฎร์ นั่นปะไรครับ

ไอ้พวก ลูกพ่อ-แม่ ไม่สั่งสอน แต่ก็นั่นแหละครับ พ่อ-แม่ พวกเขา อาจจะสั่งสอน แต่ลูกมันเลวเองก็เป็นได้เหมือนกันนะครับ

ตะนิ่นตาญี
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:27

ความเห็นพวก "ดีชั่วไม่มี เป็นสิ่งที่มนุษย์อุปโลกขึ้น" นี้ เพิ่งทราบว่าภาษาเท๊กกะนิกเรียกว่าพวก post modern
แต่ในเชิงพุทธ ไม่เรียกโพสต์โมเดิร์นครับ เรียกว่ามิจฉาทิฐิ

มิจฉาทิฐิแปลว่า ความเห็นผิด หมายถึง ความเห็นที่ผิดจากคลองธรรม จากความเป็นจริง

ความเห็นที่จัดเป็นมิจฉาทิฐิมี ๑๐ อย่าง คือ

เห็นว่าการให้ทานไม่มีผลจริง การบูชาไม่มีผลจริง การเคารพบูชาไม่มีผลจริง

ผลวิบากของกรรมดีกรรมชั่วไม่มีจริง โลกนี้ไม่มีจริง

คุณของบิดาไม่มีจริง คุณของมารดาไม่มีจริง

พวกโอปปาติกะ(พวกเกิดทันทีเช่นเทวดา)ไม่มีจริง

สมณพราหมณ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบจนบรรลุมรรคผลนิพพาน รู้แจ้งเห็นจริงด้วยตนเองแล้วสอนให้ผู้อื่นรู้ตามได้ด้วย ไม่มีจริง

มิจฉาทิฐิจัดเป็นมโนทุจริต (ความชั่วทางใจ) มีโทษรุนแรงที่สุด ยิ่งกว่าการทำบาปกรรมอื่นๆ

เป็นเหตุให้คนที่เห็นอย่างนั้นปฏิเสธเรื่องบาปบุญ

gladiator 1.jpg

#23 Illusion

Illusion

น้องเก่า

ตอบ 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:19

แนวคิดนี้จะเป็นพวกที่เรียกตนเองว่า กลุ่มที่ไม่นับถือศาสนาใดๆทั้งนั้น หรือคนไม่มีศาสนา น่ะครับ

สิ่งที่เขายึดถือ ก็ คือ วิทยาศาสตร์ ที่สามารถพิสูจน์ให้เห็นได้ด้วยตาหรือบางคนก็ว่า นับถือแต่ความดี (นิยามความดีในมุมของเขาผมก็ไม่รู้เหมือนกัน) บางก็อาจจะเป็น วัตถุนิยม อย่างที่เคยได้ยินกันมาบ้าง

ผมไม่คิดว่าเขาแปลกหรอกครับ เพราะเขาคงมองในสิ่งที่ผมไม่ได้มอง คือเรามองจุดมุ่งหมายชีวิตไปคนละทางกัน

ผมก็จะคิดว่าเป็นปรัชญา หรือ ลัทธิ หรือ ศาสนาอีก กลุ่มไปเลย

จริงๆความดี ความชั่วมันก็มีอยู่แล้วละครับ อันนี้ปฏิเสธไม่ได้ พูดแบบกลางๆไม่อิงนรกสวรรค์ บุญ หรือบาป

ความดี คือสิ่งที่สังคมส่วนใหญ่ ยอมรับกับแนวคิดหรือพฤติกรรม นั้นๆ ว่าเป็นสิ่งที่ควรจะทำ ก่อให้เกิดประโยชน์กับคนหมู่มาก

ความชั่ว คือสิ่งตรงข้ามกับความดี

ส่วนสังคมก็จะมีหลายขนาดต่างๆกันไป ถ้าหลายๆสังคมยอมรับในความดีนั้นๆเป็นวงกว้าง ก็จะเรียกว่า ลัทธิ หรือ ศาสนา

ถ้าความดีของแต่ละกลุ่มขัดแย้งกัน การที่จะหาจุดยืนร่วมกันก็ต้องดูว่ามีอะไรที่คล้ายๆกัน

ซึ่งศาสนาส่วนใหญ่ ก็จะสอนให้รู้จัก การมีเมตตา การรู้จักให้อภัยผู้อื่น เป็นต้น สิ่งนี้ก็จะเรียกว่า "ความดีที่เป็นสากล" หรืออาจจะเรียกว่าคุณธรรมก็ได้ ถ้าไม่มีสิ่งนี้ สังคมวุ่นวายแน่นอน

ถ้าคนๆนั้นยังจะบอกว่า ความดีทำไมต้องให้คนอื่นกำหนด ฉันจะกำหนดของฉันเอง ฉันคิดของฉันแบบนี้มีไรม่ะ ไม่แคร์สื่อ หรือเป็นความดีที่ขัดกับความดีที่เป็นสากล สิ่งนี้ไม่เรียกว่าความดีแต่ เรียกว่า "เอาแต่ใจตนเอง" มากกว่า

Edited by Illusion, 4 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:20.

#24 David_GinoLa

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:31

ซึ่งศาสนาส่วนใหญ่ ก็จะสอนให้รู้จัก การมีเมตตา การรู้จักให้อภัยผู้อื่น เป็นต้น สิ่งนี้ก็จะเรียกว่า "ความดีที่เป็นสากล" หรืออาจจะเรียกว่าคุณธรรมก็ได้ ถ้าไม่มีสิ่งนี้ สังคมวุ่นวายแน่นอน

ถ้าคนๆนั้นยังจะบอกว่า ความดีทำไมต้องให้คนอื่นกำหนด ฉันจะกำหนดของฉันเอง ฉันคิดของฉันแบบนี้มีไรม่ะ ไม่แคร์สื่อ หรือเป็นความดีที่ขัดกับความดีที่เป็นสากล สิ่งนี้ไม่เรียกว่าความดีแต่ เรียกว่า "เอาแต่ใจตนเอง" มากกว่า

เห็นด้วยครับ

#25 David_GinoLa

ตอบ 5 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:42

อีกอย่างเรื่องของการเคารพผู้หลักผู้ใหญ่เดี๋ยวนี้ก็ถดถอยลง

คนระดับอาจารย์มหาวิทยาลัยยังกล้าด่าพ่อแม่ตัวเองเลยครับ

http://forum.seritha...tart=180#p73641