Jump to content

- - - - -

เพื่อ "สุขภาพจิต" วอนรัฐบาลประกาศให้ประชาชนทั่วประเทศ "งดใส่เสื้อสีแดง"

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
22 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 zeed~ko

zeed~ko

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:24

สีแห่งความวิบัติ..อัป-ปรีย์..จัญ-ไร..บ้านเมือง..

ขนาดชาวบ้านจมน้ำมิดหัวเห็นหน่วยงานช่วยน้ำท่วมนั่งเรือมาใส่เสื้อสีแดง

คุณป้าบอกว่า "ไม่เป็นไรค่ะ..เดี๋ยวจะให้ญาติมารับ" ทั้งที่จริงแล้วป้าแกไม่มี

ญาติมารับจริง..แต่แกรังเกียจเสื้อสีแดงเห็นแล้วความดันพุ่งปรี้ด..เป็นเรื่องจริง

ในสังคมไทยที่ไม่รู้อยากหัวเราะหรือร้องไห้ดี..(เหตุเกิด ณ.หมู่บ้านจัดสรรแห่งหนึ่ง

ที่อำเภอบางบัวทองซึ่งผมประสบกับตัวเองต่อหน้าต่อตา).

:unsure:

#2 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:25

งงครับ
เล่ารายละเอียดเพิ่มที

#3 thanong

thanong

เมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:28

ไม่ได้ครับ หมู่บ้านแดง ไม่มีเสื้อผ้าสีอื่น นอกจากแดง ท่าประกาศ พวกนี้ต้องแก้ผ้ากันทั้งหมู่บ้านล่ะครับ ..อิอิ

#4 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:30

เลยบิ๊กซีไป มันตั้งแกงค์กล่องบริจาค ตอนนี้มันยังหน้าด้านอยู่รึเปล่าครับพี่
แล้วพี่เป็นไงบ้างครับ น้ำถึงไหนแล้ว

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#5 atheist

atheist

น้องเก่า

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:33

ผมกำลังจะเอาเสื้อสีแดงของผม ไปสกรีนว่า "เสื้อตัวนี้ไม่มีสี" เพราะผมชอบใส่เสื้อสีแดง ใส่มาตั้งแต่สีนี้ยังไม่เปื้อนอัปรีย์*** และไม่เห็นเหตุผลว่าทำไมผมถึงจะใส่ต่อไม่ได้ แต่ก็ไม่อยากให้คนอื่นเข้าใจผิด และหวาดผวา

ในห้องมืดย่อมมีความมืด

#6 noona

noona

เมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:35

ช่วยคนน้ำท่วมไม่อยากให้คิดเรื่องสี แต่บางครั้งเห็นแล้วก็อดคิดไม่ได้

#7 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:50

สีแดง เป็นสี บาดตาบาดใจ ใครใส่ไประวังควายขวิด

#8 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:53

สีแดง เป็นสี บาดตาบาดใจ ใครใส่ไประวังควายขวิด

อย่าใส่ไปที่ ศปภ สิ
ใส่ทั่วไปได้

#9 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:43

งงครับ
เล่ารายละเอียดเพิ่มที

หลายวันก่อนไปช่วยเพื่อนที่หมู่บ้านแห่งหนึ่งย่านบางบัวทองขนย้ายข้าวของหนีน้ำ
ที่ท่วมเกือบมิดหัว..ขากลับเดินลุยน้ำกลับเจอคุณป้าคนหนึ่งแกเดินลุยน้ำออกไปเหมือน
กันเลยเดินตามเป็นเพื่อนแกเพราะน้ำในหมู่บ้านบางช่วงมันลึกมาก(เป็นห่วงแกจะจมน้ำ)
ช่วงนั้นพอดีมีรถโฟวิลยกสูงขับผ่านมาพอดีภายในรถมีชาวบ้านอาศัยติดรถไปด้วยหลาย
คนและมีชายฉกรรจ์ใส่เสื้อยืดสีแดงแป๊ดใหม่เอี่ยมติดโลโก้ที่เราคุ้นเคยกันดีโผล่หน้าออก
มาถามว่าจะอาศัยติดรถออกไปหน้าหมู่บ้านไหมคร้าบ..ยังไม่ทันที่ผมก่ะเพื่อจะเอ่ยปากพูด
อะไรคุณป้าคนดังกล่าวแกตอบอย่างสุภาพว่า "ไม่เป็นไรค๊า..พอดีนัดญาติมารับที่ตรงวงเวียน
ในหมู่บ้านอีกเดี๋ยวก็มาถึงแล้ว" หลังรถโฟวิลไปแล้วคุณป้าแกก็หันมายิ้มๆบอกว่าสาเหตุที่แกไม่
ยอมอาศัยรถออกไปก็เพราะว่าแกรังเกียจคนที่ใส่เสื้อสีแดงโดยเฉพาะสีแดงสดๆเห็นทีไร
ความดันแกจะขึ้นปรี้ด..แกบอกว่ายอมลำบากเดินลุยน้ำออกไปดีกว่าไปอาศัยความช่วยเหลือ
จากคนที่แกไม่ชอบ..สรุปว่าหลังจากเดินลุยไปพักใหญ่ๆก็มีรถบรรทุกสิบล้อเข้ามาขนย้ายของ
ผ่านมาพอดีก็เลยได้อาศัยติดรถออกไปจนรอดปลอดภัยทั้งคุณป้าและกระผมอ่าครับ..

:)

#10 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:47

เสื้อแดงที่มีเก็บไว้ใส่ได้แค่ช่วงตรุษจีน

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#11 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:58

ผมสนับสนุนให้ใส่เสื้อแดงในบางกรณีครับ
คือไปช่วยตำรวจ เฝ้าระตูน้ำ และคันกั้นน้ำ ที่มีปัญหากับชาวบ้านครับ

-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#12 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:00

เลยบิ๊กซีไป มันตั้งแกงค์กล่องบริจาค ตอนนี้มันยังหน้าด้านอยู่รึเปล่าครับพี่
แล้วพี่เป็นไงบ้างครับ น้ำถึงไหนแล้ว

ที่บ้านน้ำเข้าบ้านแล้วครับ(หน้าแข้ง)
หน้าบ้านเกือบถึงเอว..ส้วมลาดไม่ลงแร๊ว..ทรมานโค-ตะ-ระ
เฮียจันทร์เจ้ามิดหัวยังครับทั่น..แก๊งค์เสื้อแดงหน้าบิ๊กซีคงเลิกแล้วมังครับ
เพราะที่ตรงนั้นน้ำลึกกว่าหน้าบ้านผม..อิ อิ

#13 Moon

Moon

เมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:04

ผมเผ่นออกมาจากที่นู้นมาสองสามวันแล้วครับ ที่นู้น เมตรกว่าแล้ว ตอนนี้มาอยู่กับแม่ที่รามอินทราครับ มีอะไรบอกได้นะครับพี่ เพื่อนฝูงยังอยู่ข้างนอก แต่ถ้าจะให้ดีที่สุด ออกมาจากพื้นที่ตรงนั้นเลยดีกว่าครับ ...

[color=#000080;]จันทร์เอ๋ย จันทร์เจ้า ขอข้าวขอแกง[/color]

ผมเป็นกลางนะครับ[color=#000080;]  :)[/color]

#14 สมชายสายชม

สมชายสายชม

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:15

ไอ้พวกเชี่ยหางแดง มันน่าจะเตรียมน้ำมันไปเทแล้วจุดไฟ .. น้ำอาจจะลดลงได้
...

ชาวนา เกษตรกร กรรมกร และประชาชน เป็นเจ้าของประเทศ
แต่ หลงจู๊ ผู้รับเหมา นายทุน และนักการเมือง เป็นเจ้าของโฉนด

คนชั่วที่ชอบใช้ประชาธิปไตยเป็นข้ออ้างว่า "มาจากการเลือกตั้ง"

ก็ไม่ต่างกับพระปลอมที่นำ "จีวร" มาห่มเพื่อหลอกชาวบ้าน

#15 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:27

เป็นผมก็ไม่ไป

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#16 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:32

เดี๋ยวนี้มันกลับกันครับ
ควายมันขวิดทุกสี ยกเว้นสีแดง
พิสูจน์ได้ที่ ศปภ. ทุกวันตลอด 24 ชม. ครับ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#17 foyfon

foyfon

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:05

ในชีวิตผมตั้งแต่จำความได้ไม่เคยใส่เสื้อสีแดงเลยครับ เป็นเห็ตุผลส่วนตัวที่ไม่อยากเป็น"อีกา". อ่ะครับ

#18 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:05

คงสั่งห้ามไม่ได้หรอก แต่ทุกอย่างต้องใช้เวลา "โลกนี้เปลี่ยนแปงตามการเวลา" สักวันหนึ่งก็จะเลิกสวมใส่เอง หากไม่เบื่อก็ฉีกขาดชำรุดไปเอง และคงไม่ซื้อมาใส่อีกหรอก
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#19 great

great

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:59

คุณคิดว่า คนใส่เสื้อแดงไปไหนทุกงาน ทุกวัน ... สุขภาพจิตปกติรึ

กระบือแดง คลั่งหน้าเหลี่ยม จนเสียสติ

#20 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:20

ผมว่าประเด็นคือ มันจะเล่นกีฬาสีช่วงน้ำท่วมทำไม?

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#21 พงษ์เพชร

พงษ์เพชร

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:20

ก่อนๆนี้ก็พอทนกับสีแดง
แต่พอนรกปล่อยพวกนี้มา ไม่แล้วครับ
ทั้งที่คือสีประจำวัน(เกิด)

#22 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:36

ที่บ้านน้ำเข้าบ้านแล้วครับ(หน้าแข้ง)
หน้าบ้านเกือบถึงเอว..ส้วมลาดไม่ลงแร๊ว..ทรมานโค-ตะ-ระ
เฮียจันทร์เจ้ามิดหัวยังครับทั่น..แก๊งค์เสื้อแดงหน้าบิ๊กซีคงเลิกแล้วมังครับ
เพราะที่ตรงนั้นน้ำลึกกว่าหน้าบ้านผม..อิ อิ

ควายมันไม่กลัวน้ำ้ครับ
เดี๋ยวจะเอาภาพมายืนยัน

#23 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:42

เมื่อวานยังอยู่