Jump to content

- - - - -

ชั่วดีอย่างไรเราต้องรักกัน...คติชาวบานเย็น >แสดงว่าเราต้องฝืนใจรักคนเลวด้วยใช่ป่ะ???

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
25 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 05:08

ชั่วดีอย่างไรเราต้องรักกัน...คติชาวบานเย็น
Dong Limsawas LOL
ภาณุพงค์ วีรตันตยาภรณ์ ผมลูกยุพราช ชาวบานเย็นครับ ชั่วดีอย่างไรเราต้องรักกัน แต่เค้าไม่รักเราเค้ารักพี่เค้ามากว่า เป็นกรณียกเว้นครับ
ลุงหนึ่ง ไรเดอร์ เห็น เนคไท แดง แล้วรักไม่ลง
จางวาง ดำ บ้านเมืองถึงบรรลัยงัย
Panuthep M Pinyo แสดงว่าเราต้องฝืนใจรักคนเลวด้วยใช่ป่ะ ประเทศไทย
Vuittong WithTong ทำไมต้องรักคนชั่วเหรอจ้ะ?
Baiyoc Tow คุณต้องบอกว่า ชั่วดีอย่างไร ก็อย่าทำร้ายกัน เพราะ คนดี กับ คนชั่ว คงรักกันนั้นเป็นไปไม่ได้
Pe Pacha ยุพราชฯกำลังหลงทาง ถามศิษย์เก่าคนอื่นรึยังว่าเขาเอาด้วยไหม??
Chirawut Kraisreevattana ผมคิดว่าพวกเขาเข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับที่ขึ้นชื่อวันงานแบบนั้น ทั้งๆที่ทุกคนก็โตกันหมดแล้ว อับอายนะครับสำหรับศิษย์เก่าทุกคน ยังไงก็ต้องมีสำนึกของความดีมากกว่า ถ้าเป็นผมไม่กล้าไปงานหรอกครับ เพราะทำให้ภาพลักษณ์ของร.ร.เสีย เฮ้อเจ็บปวดกับคำงานร.ร.นี้มากๆครับ

#2 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 05:55

ก็ไอ้ทัศนคติแบบนี้นี่แหละ ที่ทำให้บ้านเมืองยุ่งยาก
แทนที่จะ "กำจัดคนชั่ว" ออกไปทำให้สถาบันหรือองค์กรของตนดีขึ้น
กลับอุ้มชูดูแลกันต่อไป...ฉุดภาพลักษณ์กันต่อไป

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#3 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 06:08

อืม...

เป็นพวกเล่นเพื่อน เอ๊ยเล่นพวกนี่เอง

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#4 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 06:11

ใครก็ตามที่มีส่วนร่วมในการคิดชื่องานนี้
มีส่วนสนับสนุนงานนี้
นั่นหมายความว่า
คุณได้มีส่วนนำความอัปมงคลมาสู่สถาบันอย่างอภัยไม่ได้
คุณไม่ได้แยกแยะชั่วดี
เพียงแต่เป็นสีเดียวกัน
โดนเฉพาะบุคคลผู้นำฝ่ายบริหารที่ไปยืนอยู่กับป้ายนี้
เท่ากับเป็นการสนับสนุนอย่างสุดลิ่มทิ่มลูกตา

คุณกำลังสนับสนุนความชั่ว
และเป็นตัวอย่างของความชั่ว
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#5 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 06:34

แต่ชั่วไม่มีดีอย่างไอ้แม้ว กุรักไม่ลงว่ะ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#6 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 06:38

มีแต่หมาขี้เรื้อนเท่านั้นแหละ ที่จะมองว่าการเป็นหมาขี้เรื้อนเหมือนกัน เป็นเรื่องดี

ป่าวนะ ไม่ได้นินทาใครนะ ฮา ฮา ฮา เอิ้ก เอิ้ก ....

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#7 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 06:39

มองโลกในแง่ดี ก็ยังดีครับที่ยังรู้ตัวครับว่า ..ชั่วจริงอะไรจริง :wub:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#8 เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 06:43

มองโลกในแง่ดี ก็ยังดีครับที่ยังรู้ตัวครับว่า ..ชั่วจริงอะไรจริง :wub:

แต่ผมมองข้ามช็อตไปแล้ว ถ้ารูปมันออกมาแบบนี้ ก็อาจจะทำให้มองได้ว่า "นี่มันสำส่อนกันทั้งสถาบันการศึกษาเลยหรือเปล่า"

หรือ "สถาบันนี้สอนคนให้ออกมา มักมาก โมรา กากี วันทอง ทุกคน" หรือป่าว?? ผมไม่ทราบ ฮา ฮา ฮา เอิ้ก เอิ้ก ....

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#9 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:23

งั้นอย่าเกิดเป็นคนเลย เสียดายทรัพยากรโลกว่ะบอกตามตรง แยกแยะชั่วดีไม่ได้ แบบนี้มันไม่ต่างจากสัตว์เลย
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#10 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:39

ใครก็ตามที่มีส่วนร่วมในการคิดชื่องานนี้
คุณได้มีส่วนนำความอัปมงคลมาสู่สถาบันอย่างอภัยไม่ได้
โดนเฉพาะบุคคลผู้นำฝ่ายบริหารที่ไปยืนอยู่กับป้ายนี้
เท่ากับเป็นการสนับสนุนอย่างสุดลิ่มทิ่มลูกตา

เพื่อไม่ให้เกิดความเข้าใจผิดนะครับ วลีที่ว่า "ชั่วดีอย่างไร เราต้องรักกัน" เป็น ท่อนหนึ่งของ เพลง มาร์ชประจำโรงเรียนครับ
ซึ่งผมคิดว่า เจตนา ของคนแต่งเพลง ก็คงไม่ได้หมายถึง ขนาด ให้รักกันกับคนชั่วขายชาติหรอกครับ ท่อนนั้น เค้าต้องการบอกให้ นักเรียนในโรงเรียน สามัคคีกันเท่านั้นครับ

ในฐานะ ศิษย์เก่า ก็ไม่ได้ ภูมิใจกับ นายกคนนี้เท่าไหร่ ออกไปทาง อายมากกว่า ที่ สถาบันดำเนินการแบบนี้ เอาอกเอาใจออกนอกหน้า ทั้งๆที่ เค้าก็ไม่ได้มีความสามารถอะไร เลย ฝีมือในการ บริหาร ก็บอกตรงๆครับ สำหรับผม ไม่ผ่านครับ ผิดหวังในผู้บริหารจริงๆ

#11 swtp99

swtp99

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:42

ชั่วดีอย่างไรเราต้องรักกัน...เป็น ค่านิยม ที่ไม่น่าจะมีอยู่ในสังคมไทย

ยังไงๆ เราก็ไม่รักคนชั่ว และได้สั่งสอนลูกหลานไว้ว่า จงทำดี จงเป็นคนดี รักคนดี อย่าทำชั่ว อย่าเป็นคนชั่ว และอย่ารักคนชั่ว

#12 redfrog53

redfrog53

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:53

เพื่อไม่ให้เกิดความเข้าใจผิดนะครับ วลีที่ว่า "ชั่วดีอย่างไร เราต้องรักกัน" เป็น ท่อนหนึ่งของ เพลง มาร์ชประจำโรงเรียนครับ
ซึ่งผมคิดว่า เจตนา ของคนแต่งเพลง ก็คงไม่ได้หมายถึง ขนาด ให้รักกันกับคนชั่วขายชาติหรอกครับ ท่อนนั้น เค้าต้องการบอกให้ นักเรียนในโรงเรียน สามัคคีกันเท่านั้นครับ

ในฐานะ ศิษย์เก่า ก็ไม่ได้ ภูมิใจกับ นายกคนนี้เท่าไหร่ ออกไปทาง อายมากกว่า ที่ สถาบันดำเนินการแบบนี้ เอาอกเอาใจออกนอกหน้า ทั้งๆที่ เค้าก็ไม่ได้มีความสามารถอะไร เลย ฝีมือในการ บริหาร ก็บอกตรงๆครับ สำหรับผม ไม่ผ่านครับ ผิดหวังในผู้บริหารจริงๆ

หมายความว่า เขายกเหมารวมมา เอาขึ้นมาเชียร์นางยก โดยไม่แยกแยะ คนคิดแย่มากๆๆๆ

#13 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:02

หมายความว่า เขายกเหมารวมมา เอาขึ้นมาเชียร์นางยก โดยไม่แยกแยะ คนคิดแย่มากๆๆๆ

ผมว่า มันแย่ตั้งแต่ ตัวงานเลยครับ งานคืนสู่เหย้า กลับกลายเป็น งานเชลียร์ นางยก ครั้งใหญ่

#14 เช never die

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:09

ชั่วดีอย่างไรเราต้องรักกัน...เป็น ค่านิยม ที่ไม่น่าจะมีอยู่ในสังคมไทย

ยังไงๆ เราก็ไม่รักคนชั่ว และได้สั่งสอนลูกหลานไว้ว่า จงทำดี จงเป็นคนดี รักคนดี อย่าทำชั่ว อย่าเป็นคนชั่ว และอย่ารักคนชั่ว

ต้องไปทำลายระบบซีเนียร์ของประเทศนี้ครับ ต้องยกเลิกระบบรับน้องเข้าสถาบันการศึกษาของประเทศนี้

แล้วก็ต้องเปิดให้รุ่นน้องชี้หน้าด่ากราดรุ่นพี่ที่ทำไม่ถูกต้องได้ ปัญหาเรื่องผู้น้อยยืนกุมกระโปรกต่อหน้าผู้ใหญ่จะหมดไป จะเหลือแต่ผู้ใหญ่ที่ทำไม่ถูกโดนผู้น้อยตบกระบาลหัวทิ่มครับ แล้วประเทศเราจะกลายเป้นประเทศพัฒนาแล้ว อย่างรวดเร็ว

ผมเป็นคนหนึ่งในประเทศนี้ที่ต่อต้านระบบซีเนียร์

#15 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:14

สนับสนุนให้ตำรวจรักผู้ร้ายครับ
อย่าไปจับเค้าเลย แม้เค้าจะขายยาบ้า ปล้นชิงวิ่งราว
จะชั่วจะดีรักกันไว้ครับ
ไอ้ฟายยยยยยยย
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#16 redfrog53

redfrog53

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:28

ผมว่า มันแย่ตั้งแต่ ตัวงานเลยครับ งานคืนสู่เหย้า กลับกลายเป็น งานเชลียร์ นางยก ครั้งใหญ่

คงต้องหาแนวร่วมฟื้นฟู องค์กรสถาบันการศึกษาให้ดี เพื่อให้ลูกหลานสือทอดสิ่งที่ถูกต้องดีงามไว้ อย่าให้หลงผิดไปตาม ผู้บริหารฯเลวเยี่ยงนี้

#17 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:28

เสียดายงาน เสียดายคอนเซ็ปต์ของงาน เสียดายบรรยากาศของงาน เสียดายจริง ๆ

#18 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:48

คนชั่วเคยรับหรือเปล่า ว่าตัวเองชั่ว <_<

#19 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:59

รักกันไว้มากๆ

รักกันตอนกลางวัน ต้อง ว.5 ราชการลับที่โฟร์ซีซั่น
รักกันตอนกลางคืน ต้อง ว.5 ราชการลับที่บ้าน

รักกันแบบ ลับ ลวง พราง

เติมไม้โทที่ "ลวง"
เปลี่ยน "พ" เป็น "ค" ที่พราง
ก็จะเข้าใจ ว.5 ราชการลับ

Edited by ssa, 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:03.

#20 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:03

การปรองดองคือ การทำให้คิดผิดได้รับโทษ ส่วนคนที่ไม่ผิดต้องไม่โดนรังแก
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#21 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:38

การปรองดองกับความชั่ว ก็ไม่ต่างจากการกินข้าวผสมขี้
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#22 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:42

ชั่วดีอย่างไรเราต้องรักกัน

เป็นคำที่แม่ผมได้สั่งสอนเอาไว้ ให้รักและดูแลน้องๆ ไม่ว่าเขาจะสุขหรือทุกข์ยังไงก็ตาม

แต่ไม่ใช่ในกรณีนี้ครับ และถ้าสมมุติผมเป็นชาวบานเย็นด้วย ผมมีสิทธิที่จะเลือก รัก และ เกลียด ตามเหตุและผล

ไม่ใช่ว่า จบจากที่เดียวกัน แล้วไปทำชั่ว โกงชาติบ้านเมือง บริหารแบบโง่ๆ ปล่อยน้ำท่วมทำคนตายไปเป็นพัน

จะให้ผมก้มหน้าก้มตามารักมันอีกหรือ เลือดเนื้อเชื้อไขหรือพี่น้องคลานตามกันมาก็ไม่ใช่ ดังนั้น ผมไม่รักมัน แถมเกลียดด้วย

แล้วอีกอย่าง ถึงคนจะรักมันมากมาย มีใครกล้าถามมันว่า มันรักประชาชนเหล่านั้นหรือเปล่า ซึ่งคำตอบก็แสดงออกมาให้เห็นแล้ว ว่า

มันรักแต่ตัวมันเองและญาติพี่น้องมัน คนอื่นเป็นได้แค่ลิ่วล้อที่ต้องเกาะหลังมันเป็นวอลเปเปอร์ออกทีวี ส่วนประชาชนก็แค่ควาย

มันหิวก็ยัดหญ้าให้ไป แค่นั้น

#23 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:33

ขอบคุณความคิดเห็นครับ
แยกแยะชั่วดี อย่างนี้ไม่เหมาเข่ง น่าคุย น่าคบ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#24 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:38

คล้ายๆ กับ โกงแต่ทำงาน :D ประเทศไทย ถึงได้มีรัฐบาลที่หวังเข้ามาคอรัปชั่นอยางเดียว ทำงานนิดหน่อย ก็ซื้อสื่อ แจกเงินชาวบ้าน ก็สามารถทำให้เห็นว่าทำงานแล้้ว
ผมเจอควายแดงแต่ละตัว ทั้งขี้โกง และขี้เกียจ แต่เก่งเรื่องตอแหล เป็นทีุ่สุด

#25 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:38

มันเป็นคำพูดที่พ่อแม่ สั่ง หรือ สั่งเสีย ลูก ๆ ที่เป็นพี่น้องกันเท่านั้น
เพราะพี่น้องที่คลานตามกันมา แม้จะรู้ว่า พี่หรือน้อง ชั่ว โกงชาติ
ก็ยังตัดกันไม่ขาดเพราะความเป็นพี่เป็นน้องกัน คำพูดนี้จึงใช้เฉพาะ
กับพี่น้องที่คลานตามกันมาเท่านั้น ส่วนคนที่ไม่ใช่พี่ใช่น้องเขา แต่
ทะลึ่งไปยึดถือคำพูดแบบนี้กับเขาด้วย ก็เรียกว่า ไอ้พวกไม่รู้อะไรดี
อะไรชั่ว ครับ

#26 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:30

อ่า... ผมว่าต้องแยกให้ออกครับ "รัก" ก็คือ "รัก" ครับ ซึ่งความรักเป็นสิ่งที่ดี... แต่ควรรู้จัก "รักอย่างเหมาะสม" ด้วย

ถ้า "รักกันจริง" ต้องช่วยกันหนุนนำไปในทางเจริญ เห็นทำดี ทำกุศลก็ช่วยสนับสนุน ในทางกลับกันก็ช่วยตักเตือน ช่วยฉุด ช่วยหยุด ช่วยรั้งไม่ให้คนที่เรารักต้องไปทางเสื่อมจากการกระทำชั่ว...

ไม่ใช่เห็นคนที่เรารักทำผิด ทำชั่ว เพียงอ้างว่า "ต้องรักกัน" แล้วไปสนับสนุนการทำชั่ว ช่วยทำชั่ว กอดคอพากันเสื่อม... ผมว่าไม่น่าเรียกว่า "รัก" กันหรอก... -_-