Jump to content

- - - - -

[ต่อจากบอร์ดเก่า] จะมีโอกาสมั้ยที่จะทำให้คนเสื้อแดงเข้าใจ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
39 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 nopantaman_agian

nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:27

จากกระทู้ http://forum.seritha...40082&start=480 ที่สนทนาค้างอยู่ ขอต่อที่กระทู้นี้นะครับ

#2 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:32

ไม่มีประโยชน์ที่จะพูดกับคนพวกนี้หรอก ทุก ๆ ท่านที่อยู่ในบอร์ดก็น่าจะทราบดี พวกนี้ถูกปลูกฝังให้เชื่อแต่พวกเดียวกันจนไม่รู้สึกถึงความผิดปกติที่เกิดขึ้น

เหมือนกับเราไปคุยกับคนที่ตั้งธงไว้ในใจแล้วนั่นแหละ
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#3 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:44

จากคุณก๊อป

๑ ผมมองว่าประเด็นแรกนั้นสำคัญ เพราะมันทำให้เห็นชัดว่า เดิมทำอะไรได้ แล้วกฎหมายใหม่ทำอะไรได้ โดยส่วนตัวผมเห็นว่าอาคารแต่ละแบบมีศักยภาพของมัน
อยู่นะครับ คุณลองคิดเล่นๆว่า กฏหมายเก่าห้ามสร้างอาคารสูงนั้น อาคารหน้าตามันเป็นอย่างไรครับ จะดึงดูดลูกค้าได้แค่ไหน ถ้าคุณต้องการใช้พื้นที่ให้เต็มประ
สิทธิภาพ คุณก็ต้องทำชั้นเตี้ยๆ จะได้มีจำนวนชั้นเยอะๆ ขณะที่แบบใหม่นั้นสามารถสร้างโดยไม่ต้องกลัวเรื่องความสูงเลย คุณลองจินตนาการถึงที่ดินผืนนั้น มีพื้น
ที่ถึง ๓๓ ไร่ คุณสามารถสร้างอาคารที่มีพื้นที่รวมกันได้ 33 x 4.5 = 148.5 ไร่ = 1600 X 148.5 = 237600 ตารางเมตร คุณลองจินตนาการต่อว่า คุณสามารถ
สร้างตึกที่มีพื้นที่อาคารรวมไม่เกิน 10000 ตารางเมตร แทบจะกี่หลังก็ได้ โดยไม่ต้องกังวลเรื่องความสูงอีกต่อไป อย่างเช่น คุณสามารถสร้างตึกที่มีพื้นที่ชั้นละ
400 ตารางเมตร สูง 25 ชั้นได้ โดยที่ของเก่าไม่มีทางทำได้เลย โดยส่วนตัวผมยังเห็นว่ากฏหมายใหม่นั้นเพิ่มศักยภาพที่ดินผืนนี้นะครับ แต่ก็แล้วแต่มุมมองของ
แต่ละคน ผมเองก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ใครมีความรู้ก็ลองพิจารณาดูนะครับ

๒ เรื่องตัวเลข ผมเอาจากที่คุณให้มานั่นแหละครับ ผมเองไม่ทราบว่าของเก่าสร้างอะไรได้บ้าง เลยสมมุติเอาจากฏกระทรวงที่คุณให้มา โดยใช้ระเบียบของอาคารสูง
แล้วสมมุติว่ามันสร้างสูงเกิน 23 เมตรไม่ได้ จึงสมมุติว่าเป็นอาคาร 8 ชั้น และในกฏกระทรวงระบุว่าต้องมีพื้นที่ว่าง ร้อยละ 30 ดังนั้นในหนึ่งไร่ = 1600 ตารางเมตร
จะเหลือพื่นที่อาคารหนึ่งชั้น = 0.7X1600 = 1120 ตารางเมตร ถ้าทำตึก 8 ชั้น พื้นที่อาคารรวมคือ 1120x8= 8960 ตารางเมตร ขณะที่กฏหมายใหม่ ไม่ถูกจำกัดความ
สูง แต่จำกัดอัตรส่วนพื้นที่อาคารต่อพื้นที่สร้างอาคารไว้ที่ 4.5 ต่อ 1 ดังนั้น พื้นที่ก่อสร้าง 1600 ตารางเมตร จะมีพื้นที่อาคารรวมได้ 1600x4.5 = 7200 ตารางเมตร
เปรียบเทียบของใหม่/ของเก่า = 7200/8960 = 0.8036 หรือประมาณ 80 เปอร์เซนต์ อย่าลืมว่าตัวเลขของแบบเก่า ผมคิดแบบยัดมันเต็มที่ตามกฏหมาย ไม่ได้คิดถึง
เรื่องความสวยงาม หรือเรื่องอื่นๆเลย ขณะที่แบบใหม่ ผมเพียงแค่ต้องระวังเรื่องพื้นที่ โดยสร้างไม่ให้เกินก็พอ แต่เรื่องอื่นๆ ผมไม่ต้องกังวล

1. ถ้าตีความตามกฎหมาย กฎ 4.5 ต่อ 1 นั้นบังคับพื้นที่รวมของอาคารทุกหลังบนพื้นที่ครับ ดังนั้นจะบอกว่าสร้างกี่หลัง พ.ท. รวมก็ต้องไม่เกิน

4.5 ต่อ 1 อยู่ดี คือต้องเข้าใจว่าถึงไม่ได้จำกัดความสูง แต่จำกัดด้วย FAR มันก็เหมือนบังคับว่าถ้าสร้างเต็มพื้นที่ได้ไม่เกิน 4.5 ชั้นนั่นแหละครับ

2.ผมเข้าใจว่าคุณเอากฎ พื้นที่ว่างร้อยละ 30 จากกฎกระทรวงฉบับที่ 50 นะครับ ซึ่งตามความเข้าใจของผม ถ้าผังเมืองปี 49 ไม่ได้ยกเลิก

หรือกำหนดเป็นอื่น กฎนี้ก็น่าจะมีผลบังคับเช่นเดียวกัน ดังนั้น กฎใหม่ต้องได้ 0.7x1600x4.5 = 5400 คิดเป็น 5400/8960 = 0.603 ครับ

(ไม่ว่ากฎหมายเก่าหรือใหม่ ถ้าจะคิดเรื่องความสวยงามหรือเรื่องอื่นๆ ก็ต้องตั้งบนพื้นฐานเดียวกันไม่ใช่หรือครับ)

ปล. บอร์ดใหม่ทำให้เว้นบรรทัด 1.5 เท่าหรือ 2 เท่าได้ไหมเนี่ย บนเบราเซอร์ผมติดกันเป็นพรืดเลย

ปล.2 ไม่ว่าจะ 0.8 ของคณ หรือ 0.6 ของผม มันก็หมายความว่ากฎหมายใหม่ทำให้ใช้ประโยชน์ได้น้อยลง ไม่ใช่หรือครับ !!!

ปล. 3 จากข่าวที่บุ้คมาร์คเอามาในกระทู้สุดท้ายบอร์ดเก่า เขาให้ตั้ง 9 ชั้นนะ ไม่ใช่ 8 ชั้น ;-)

#4 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:52

ตอบบุ้คมาร์ค

หลงประเด็นอะไรรึเปล่า ก็คุณเองเป็นคนกล่าวหาว่าทักษิณเป็นคนสั่่งแก้กฎหมายสร้างตึกสูง แล้วไอ้ข่าวที่คุณยกมา ลองอ่านจับใจความหน่อยนะ

มีตรงไหนที่บอกเหรอว่าทักษิณมันสั่งให้แก้ อย่าใช้หลักพวกเสื้อเหลืองทำไฮไลท์บางส่วนแล้วตีขลุมเอาสิ

(ส่วนประเด็นห้ามสร้างตึก ผมก็กำลังคุยกับคุณก๊อปอยู่นี่ไง ไม่ได้อ่านเลยหรือ)

อย่าใช้อคติในการตัดสินสิครับ หัดใช้หลักความจริงซะบ้าง

(มาแนวเดียวกับที่บอกว่าพจมานไม่รู้ว่ามีการยืดกฎหมายลดค่าธรรมเนียมโอนที่ดินเลย -_-" )

#5 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:56

ไม่มีประโยชน์ที่จะพูดกับคนพวกนี้หรอก ทุก ๆ ท่านที่อยู่ในบอร์ดก็น่าจะทราบดี พวกนี้ถูกปลูกฝังให้เชื่อแต่พวกเดียวกันจนไม่รู้สึกถึงความผิดปกติที่เกิดขึ้น

เหมือนกับเราไปคุยกับคนที่ตั้งธงไว้ในใจแล้วนั่นแหละ

โถพ่อเกรียนบอร์ด มาบ่อยๆเลยนะ แต่ไม่ต้องไปบอกใครหรอก คนมีสติ เขาตัดสินได้เองว่าใครถูกปลูกฝังให้เชื่อแต่พวกเดียวกัน ใครหาข้อมูลมาคุยกัน

หลักฐานมันก็เห็นอยู่ทนโท่นี่เนาะ :D :D :D

ปล. อ๋อ เสนอให้แบนยูสเซอร์ด้วย :D :D :D :D :D เกรียนได้จิตได้ใจจริงๆ

#6 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:32

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#7 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:45

มารอะเกน จะให้เป็นการออกคำสั่งจากไอ้แม้วเลย มันจะประกาศออกมาทำไม ตลกว่ะ โจรมันคงตะโกนบอกหรอกนะ ว่า ตอนนี้จะปล้นบ้านนั้นบ้านนี้แล้ว

สรุปแล้ว มารอะเกน คิดว่า ที่ดินรัชดา สร้างตึกสูงได้ยัง

#8 yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:36

โถพ่อเกรียนบอร์ด มาบ่อยๆเลยนะ แต่ไม่ต้องไปบอกใครหรอก คนมีสติ เขาตัดสินได้เองว่าใครถูกปลูกฝังให้เชื่อแต่พวกเดียวกัน ใครหาข้อมูลมาคุยกัน

หลักฐานมันก็เห็นอยู่ทนโท่นี่เนาะ :D :D :D

ปล. อ๋อ เสนอให้แบนยูสเซอร์ด้วย :D :D :D :D :D เกรียนได้จิตได้ใจจริงๆ

ก็สมควรอยู่แล้วนี่ กับพวกที่ชอบกลับผิดเป็นถูกน่ะ ไม่จำเป็นต้องไว้หน้าหรอก ถ้าไม่พอใจก็เชิญไปที่อื่นสิ มาแถวนี้ทำไม

หรือว่ามีใบสั่งจากใครให้มา ก่อนจะว่าใครเป็นเกรียนน่ะ เชิญก้มดูตัวเองก่อดีกว่ามั้ยว่าทำอะไรที่มันผิดจากสามัญสำนึกหรือความถูกต้องหรือเปล่า

ปล.คราวก่อนประกาศออกมาเองใม่ใช่รึว่าจะไม่ยุ่งน่ะ กลืนน้ำลายตัวเองมากี่ครั้งแล้วล่ะ เพราะแบบนี้แหละถึงไม่มีใครเขาเชื่อ นอกจากพวกอยู่ในปลักเดียวกัน

ผมก็เบื่อความเกรียนจนน่าลักไปหมกป่าช้าของคุณเหลือเกิน ทำตัวเป็นพวกหุ่นยนต์ที่มีแต่ rom ไม่รับข้อมูลอื่น ๆ

ประเด็นที่ดินรัชดาของคุณน่ะ วนมากี่รอบแล้ว ใครเขาอธิบายก็เฉย แถมยังเถียงแบบไหลไปน้ำขุ่น ๆ เนี่ย แล้วซักพักก็กลับเข้ามาตีประเด็นอีกรอบ

ไม่ทราบเป็นโรคย้ำคิดย้ำทำรึไง ถ้าแก้ไม่ได้ก็เลิกใช้อินเตอร์เน็ตเถอะ หรือไม่ก็ไปโดดน้ำตายไปซะ จะได้ไม่มารบกวนผู้คนเขาอีก

ถ้าตายแล้วจะได้สวดส่งวิญญานให้ แต่จะไปที่ไหนมันก็แล้วแต่กรรมของคุณ เชิญ

และหวังว่าจะไม่ได้เห็นชื่อนี้หรือ login ที่มีพฤติกรรมแบบคุณอีกตลอดกาล
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#9 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:25

ก็สมควรอยู่แล้วนี่ กับพวกที่ชอบกลับผิดเป็นถูกน่ะ ไม่จำเป็นต้องไว้หน้าหรอก ถ้าไม่พอใจก็เชิญไปที่อื่นสิ มาแถวนี้ทำไม

หรือว่ามีใบสั่งจากใครให้มา ก่อนจะว่าใครเป็นเกรียนน่ะ เชิญก้มดูตัวเองก่อดีกว่ามั้ยว่าทำอะไรที่มันผิดจากสามัญสำนึกหรือความถูกต้องหรือเปล่า

ปล.คราวก่อนประกาศออกมาเองใม่ใช่รึว่าจะไม่ยุ่งน่ะ กลืนน้ำลายตัวเองมากี่ครั้งแล้วล่ะ เพราะแบบนี้แหละถึงไม่มีใครเขาเชื่อ นอกจากพวกอยู่ในปลักเดียวกัน

ผมก็เบื่อความเกรียนจนน่าลักไปหมกป่าช้าของคุณเหลือเกิน ทำตัวเป็นพวกหุ่นยนต์ที่มีแต่ rom ไม่รับข้อมูลอื่น ๆ

ประเด็นที่ดินรัชดาของคุณน่ะ วนมากี่รอบแล้ว ใครเขาอธิบายก็เฉย แถมยังเถียงแบบไหลไปน้ำขุ่น ๆ เนี่ย แล้วซักพักก็กลับเข้ามาตีประเด็นอีกรอบ

ไม่ทราบเป็นโรคย้ำคิดย้ำทำรึไง ถ้าแก้ไม่ได้ก็เลิกใช้อินเตอร์เน็ตเถอะ หรือไม่ก็ไปโดดน้ำตายไปซะ จะได้ไม่มารบกวนผู้คนเขาอีก

ถ้าตายแล้วจะได้สวดส่งวิญญานให้ แต่จะไปที่ไหนมันก็แล้วแต่กรรมของคุณ เชิญ

และหวังว่าจะไม่ได้เห็นชื่อนี้หรือ login ที่มีพฤติกรรมแบบคุณอีกตลอดกาล

ไม่ไป มีไรอะป่าว :D :D :D เผอิญดูแล้ว ไม่เห็น แต่บางคนไม่รู้ว่าเห็นหรือเปล่า ขนาดไอ้ที่พิมพ์ๆ มาเนี่ยเข้าตัวเองเต็มๆ ยังไม่รู้สำนึกเลย :D :D :D

ปล. ตอนแรกก็ว่าจะไม่ยุ่งหรอก แต่สงสารนะ เคยเห็นไหมเวลาหมามันไล่เห่า ผมก็ไม่อยากยุ่งหรอก แต่มันเห่ามากก็เตะมันซะทีนึง

เอ้ะ หรือว่าไม่เข้าจายยยย :D :D :D

#10 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:28

ยากครับทุกวันนี้น้ำท่วมจะตายห่านหมดยังบอกเลยว่าทำงานดี ต้องโดนนานๆแบบมากอสถึงจะรู้สึกตัว

#11 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:58

ต่อให้ไอ้แม้วหมั่นไส้พ่อแม่มันขับรถชนพ่อแม่มันตาย แล้วเอาเงินสัก 1 ล้าน อุดปากมัน ก็คงแม้วเทพพระเจ้าดีที่สุด แล้วก็คงด่าพ่อแม่มันที่ขว้างทางรถไอ้แม้ว

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#12 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:01

มารอะเกน จะให้เป็นการออกคำสั่งจากไอ้แม้วเลย มันจะประกาศออกมาทำไม ตลกว่ะ โจรมันคงตะโกนบอกหรอกนะ ว่า ตอนนี้จะปล้นบ้านนั้นบ้านนี้แล้ว

สรุปแล้ว มารอะเกน คิดว่า ที่ดินรัชดา สร้างตึกสูงได้ยัง

ตลกดีนะ กล่าวหาได้ไม่ต้องมีหลักฐาน ก็เพราะสมองมันบิดเบี้ยวอย่างนี้ ประเทศถึงไม่ไปไหนไงครับ

ถ้ายังพอมีสติอยู่บ้าง ก็หัดย้อนกลับมาถึงความจริงบ้างเถอะ อันไหนทักษิณมันผิดจริง มีหลักฐาน ก็ด่ามันไปเลย

แต่อันไหนที่มันเป็นข่าวลือ หัดฉลาดๆ หน่อย เดี๋ยวไอ้ที่ด่าพวกควายแดงให้เขาจูงจมูกไปเรื่อยเนี่ยมันจะเข้าตัวเองนะ

ส่วนข้อสรุปที่ดินรัชดา สร้างตึกสูงได้นั้่น ก็คุยกับคุณก๊อปอยู่นั่นไง ไม่เห็นเหรอ

แล้วก็ขอโทษไปแล้วในบอร์ดเก่า ไปอ่านดูหน่อยนะ

แล้วคุณละ สรุปแล้วมีหลักฐานหรือยังว่า

1. ทักษิณสั่งให้แก้กฎหมาย

2. แก้กฎหมายแล้วทำให้ที่ดินมีราคาแพงขึ้น

#13 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:08

โดนจานดาวเทียมกรอกหูจนคิดไม่เป็นแล้ว

เห็นแล้วก็ทำใจ

#14 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:19

อ่านดูแต่แรกๆแล้วก็รู้สึกว่าต้องรอให้โจรมันทิ้งหลักฐานให้ชัดก่อน ถึงจะยอมรับครับ อันนักการเมืองโกงไม่เคยมีใบเสร็จ
จริงผมว่าประเด็นปลีกย่อยที่แต่ละฝ่ายเอามานำเสนอ ก็คือเรื่องการแก้กฎหมายที่เอื้อต่อราคาที่ดินเกิดในสมัยไหน
เป็นเรื่องของแรงจูงใจครับ สำหรับผมเชื่อว่าโจรทำแน่นอน (นิสัยพ่อค้านะครับไม่กำไรจะไปซื้อทำไม ไม่จ่ายภาษียังทำได้เลย) ผมไม่สนใจเลย
แต่ผมคิดว่ามันมีเจตนาจะซื้อที่ดินตรงนั้นมันผิดกฎหมายแต่แรกอยู่แล้ว กฎหมายก็บอกไว้ชัดเจน
สำหรับผม การจะล้วงลูกทำได้ง่ายมากในสมัยทักษิน แค่เปลี่ยนกฏเกณท์บางประการในการประมูลเพื่อกีดกันผู้อื่นก็เห็นมาแล้ว
ไม่ได้ว่ากล่าวเกินจริงด้วย อันนี้ศาลก็ตัดสินไปแล้ว ถ้าเราวิจารณด้วยเจตนาบริสุทธิก็ดีครับ

ผมหวังว่าจะได้อ่านเรื่องข้อกฎหมายที่คุณเห็นตรงกับศาลและเป็นประโยชน์ของประเทศชาติบ้างนะครับ nopantaman_agian
แค่นี้ที่ผมสงสัยมากกว่าตั้งแต่แรก

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:58

ตลกดีนะ กล่าวหาได้ไม่ต้องมีหลักฐาน ก็เพราะสมองมันบิดเบี้ยวอย่างนี้ ประเทศถึงไม่ไปไหนไงครับ

ถ้ายังพอมีสติอยู่บ้าง ก็หัดย้อนกลับมาถึงความจริงบ้างเถอะ อันไหนทักษิณมันผิดจริง มีหลักฐาน ก็ด่ามันไปเลย

แต่อันไหนที่มันเป็นข่าวลือ หัดฉลาดๆ หน่อย เดี๋ยวไอ้ที่ด่าพวกควายแดงให้เขาจูงจมูกไปเรื่อยเนี่ยมันจะเข้าตัวเองนะ

ส่วนข้อสรุปที่ดินรัชดา สร้างตึกสูงได้นั้่น ก็คุยกับคุณก๊อปอยู่นั่นไง ไม่เห็นเหรอ

แล้วก็ขอโทษไปแล้วในบอร์ดเก่า ไปอ่านดูหน่อยนะ

แล้วคุณละ สรุปแล้วมีหลักฐานหรือยังว่า

1. ทักษิณสั่งให้แก้กฎหมาย

2. แก้กฎหมายแล้วทำให้ที่ดินมีราคาแพงขึ้น

ฮาว่ะ ต้องมีใบเสร็จถึงจะบอกว่า แม้วสั่ง ถ้าลูกน้องทำเพื่อแม้ว ก็ไม่เกี่ยวกับแม้ว
คุณดราม่า เค้าเอาหลักฐาน คำพูด นพเหล่มา ว่าที่ดินราคาถูก เพราะตอนแรก สร้างตึกสูงไม่ได้ แต่ รอง ผอ ผังเมือง ให้การต่อศาลว่าภายหลังมีการแก้กฎหมายให้สร้างตึกสูงได้ แล้วมันไม่ได้ทำให้ที่ดินมีราคาแพงขึ้นหรือ
ว่าคนอื่นเค้าใส่ร้ายไอ้แม้ว แต่ที มารอะเกน ไปว่า ที่ดินรัชดาที่ขายล่าสุด ราคาแพงขึ้น เพราะกำลังจะแก้กฎหมายสร้างตึกสูง ของ กทม ซึ่งมันคนละพื้นที่กัน ที่ กทม จะแก้กฎหมาย มันเป็นบริเวณศูนย์วัฒนธรรมต่างหาก ทีงี้ ทำไมไปกล่าวหา ปชป เพื่อจะแก้ตัวให้ไอ้แม้ว

ส่วนเรื่องอันไหน มันผิดจริงๆ ก็ด่ามันไป ก็เพราะเอามาประมวลหลายๆ คดี ของไอ้แม้ว ถึงได้รู้สันดาn มันไง

#16 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:00

ขนาดหลักฐานมี ศาลตัดสินยังไม่เชื่อเลย
แก้ 112 รู้จริงหรือเปล่าว่ากฎหมายอะไร

#17 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 14:12

ขอเอ่ยนิดนึง เรื่องสีเทา มันหาหลักฐานไม่ได้หรอกครับ แต่มันใช้ความรู้สึกกันได้

ยกตัวอย่างง่ายๆ สมมติผมเป็นลูกของคนใหญ่คนโต วันนึงอยากประมูลที่ดินซักแปลงโดยการต้องไปประมูล

ผมเดินเข้าไปทุกคนก็รู้จักหมดแล้วว่าพ่อผมเป็นใคร ใหญ่แค่ไหน แล้วมันก็ลือกันไป สุดท้ายใครจะกล้าแหยม

มันต้องหาหลักฐานอัดเทปบันทึกภาพมั้ยเรื่องพวกนี้ ต้องหาบิลใบเสร็จหรือไม่ ก็พิจารณาเอาเองครับ

เพราะเรื่องพวกนี้ศาลตัดสินลำบากจริง แต่คนทั่วไปรู้ซึ่งอยู่แก่ใจ ก็เหมือนคำที่เสื้อแดงว่าอำมาตย์นั่นหละ

ทุกคนรู้อยู่แก่ใจว่าใคร แต่ก็พยายามถามเสื้อแดงว่า "อำมาตย์คือใคร ชื่ออะไร"

เสื้อแดงจะตอบเหมือนกันว่า "พูดไม่ได้เดี๋ยวติดคุก" มันหมายถึงใครล่ะครับ คุณคงรู้อยู่แกใจสำหรับเรื่องพวกนี้

แต่ก็ยังพยายามจะโยงเอาหลักฐาน หาหลักฐาน เพื่อ? ถ้าเพื่อแก้ต่างให้ทักษิณก็เอาเถอะครับ

ผมไม่ได้บอกว่า ปชป เป็นคนดี มีหลายอย่างที่ผมอยากรู้ แต่ที่เว็บนี้ไม่ได้เอามาเล่น

เช่นเครื่อง GT200 หรือบอลลูน หรืออะไรที่บินไม่ได้ของทหาร แต่กระนั้นที่ทำให้ผมแปลกใจคือ

เสื้อแดงเป็นคนปลุกกระแส แต่กลับไม่สืบสาวเอาเรื่อง? ผมเลยไม่แปลกใจเลยครับที่ ปชป จะรอดพ้นหลายๆ อย่าง

เพราะความไร้แก่นสารของพวกสนับสนุนทักษิณเอง จับโน้นที หยิบนี่ที ไม่ได้เป็นชิ้นเป็นอันแบบพวกสนับสนุน ปชป เลย

ดังจากที่เห็นหลักฐานจากคุณ ดราม่า ที่ตอบออกมา มีความพร้อมมูลในหลายๆ ด้าน แล้วคนที่แก้ต่างให้ทักษิณก็เห็นมีแค่คุณ

อะเกน เพียงคนเดียวที่ค่อนข้างมีหลักเกณฑ์ แต่ผมก็ไม่ได้คิดว่าคุณผิดนะ เพียงแต่อยากให้เข้าใจด้วยว่าเรื่องบางเรื่อง

มันหาหลักฐานไม่ได้หรอกครับ แค่แสดงตน บอกชื่อ คนก็รู้แล้วว่าต้องทำตัวอย่างไร

#18 blanksak

blanksak

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:31

<_< ตรรกต่างกันเถียงกันได้จนลิงออกลูกเป็นฟายแหละครับ

#19 nokkrapood

nokkrapood

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:35

ยากครับ เพราะเขามีสื่อล้างสมองทุกวัน มีกลุ่มทุนสนับสนุน ไม่รู้ผิด รู้ถูก

ฟันว่าผู้มีอำนาจจะหยิบยื่นทรัพย์สินเงินทองให้แบบง่ายๆ
"...ใน บ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คน ทุกคนเป็นดีได้ทั้งหมด การทำให้ บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ ทุกคนเป็นคนดี หาก แต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ ปกครองบ้านเมืองและควบคุมคนไม่ดีไม่ให้ มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่ยวายได้..."พระบรมราโชวาท ในพิธีเปิดงานชุมชุมลูกเสือแห่งชาติ ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

#20 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:52

ยากครับ

คงต้องรอให้น้ำท่วมพวกนี้ตายไปเยอะๆก่อนครับ ถึงจะเริ่มรู้สึกกัน

"เอาไหมคร้าาาาาาาาาาาาาาาาาา"
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#21 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:16

บอร์ดเก่า ก็ล่อกันไป 18 หน้าแล้ว ไม่นึกว่ายังมีภาคต่อ แต่ก็เอาเถอะ เอาสาระมาเถียงกันผมก็ได้ความรู้ไปด้วย แวบเ้ข้ามาอ่านเรื่อยๆ ครับ ^ ^

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#22 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:38

ฮาว่ะ ต้องมีใบเสร็จถึงจะบอกว่า แม้วสั่ง ถ้าลูกน้องทำเพื่อแม้ว ก็ไม่เกี่ยวกับแม้ว
คุณดราม่า เค้าเอาหลักฐาน คำพูด นพเหล่มา ว่าที่ดินราคาถูก เพราะตอนแรก สร้างตึกสูงไม่ได้ แต่ รอง ผอ ผังเมือง ให้การต่อศาลว่าภายหลังมีการแก้กฎหมายให้สร้างตึกสูงได้ แล้วมันไม่ได้ทำให้ที่ดินมีราคาแพงขึ้นหรือ
ว่าคนอื่นเค้าใส่ร้ายไอ้แม้ว แต่ที มารอะเกน ไปว่า ที่ดินรัชดาที่ขายล่าสุด ราคาแพงขึ้น เพราะกำลังจะแก้กฎหมายสร้างตึกสูง ของ กทม ซึ่งมันคนละพื้นที่กัน ที่ กทม จะแก้กฎหมาย มันเป็นบริเวณศูนย์วัฒนธรรมต่างหาก ทีงี้ ทำไมไปกล่าวหา ปชป เพื่อจะแก้ตัวให้ไอ้แม้ว

ส่วนเรื่องอันไหน มันผิดจริงๆ ก็ด่ามันไป ก็เพราะเอามาประมวลหลายๆ คดี ของไอ้แม้ว ถึงได้รู้สันดาn มันไง

เอ้า แสดงว่าไม่ได้อ่าน ย้อนกลับไปอ่านดูสิ เอามาให้ดูแล้ว หลักฐานกฎหมายเห็นๆ ทั้งก่อนแก้และหลังแก้ วิเคราะห์ให้ดูแล้ว จะแถอะไรก็อ่านหน่อยได้ไหม

ไม่งั้นมันเหนื่อยใจ เหมือนไม่ได้คุยกับคน เพราะอ่านภาษาคนไม่รู้เรื่องเลย

ส่วนกรณีกฎหมายห้ามสร้างตึกสูงข้างศูนย์วัฒนธรรม ก็ขอโทษไปแล้วว่าเข้าใจผิด ตอนนี้ไม่เกี่ยวแล้ว ว่ากันที่กฎหมายที่ว่าแก้ให้สร้างตึกสูงตัวจริงนั้นแหละ

แต่ไอ้กฎหมายนี้ อ่านให้ตายก็ยังไม่เห็นว่ามันเอื้อประโยชน์มากขึ้น แล้วถ้าบุ้คมาร์ครู้ ก็ยกมาสิ ว่าตรงไหนที่แก้แล้วเอื้อประโยชน์มากขึ้นนะ

ไม่ใช่เอาแต่แถ ยกคำพูดเหล่มาที ยกคำพูดคนโน้นมาที จับโน่นชนนี่ แล้วสรุปเอาเอง นี่มันนิสัยควายเหลืองควายแดงชัดๆ จะเป็นควายฝั่งไหนละ

ปล. ชาติมันล่มจมก็เพราะไอ้ความคิดประเภท รู้***คนโน้นคนนี้ไง แต่ไม่ได้รู้เลยว่าตัวเองโดนสวมเขา

ถ้าใช้ตรรกะเดียวกัน ก็อย่าไปด่าไอ้พวกแดงที่มันยังเชื่ออยู่เลยว่าคลิปตัดต่อเสียงอภิสิทธิ์เป็นของจริง เพราะมันก็ใช้ตรรกะเดียวกับคุณนั่นแหละ

และก็รู้ไว้ด้วยว่าตัวคุณเองก็ไม่ได้ต่างจากพวกเหลืองปิดสนามบิน หรือแดงเผาเมืองเลย เพราะไม่ได้เลือกเชื่่อจากหลักฐาน แต่เชื่อจากอคติ

หัดไปหาอ่าน 5 step to tyranny แล้วเปิดตาดูบ้าง ว่าตัวเองโดนไปกี่สเต็ปแล้ว

#23 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:57

ตอบ oragoros

ไม่เคยได้อ่านเลยเหรอครับ บอกจนปากเปียกปากแฉะแล้วว่าไม่ได้สนใจทักษิณ ไม่ได้แก้ต่างให้ทักษิณ ทักษิณมันผิดกฎหมายจริงก็สมควรติดคุก

ประเด็นคืออยากให้พวกคุณรู้จักใช้เหตุผลวิเคราะห์ข่าว, หรือคำกล่าวหาทั้งหลายของทุกฝ่ายโดยใช้เหตุผล มองให้ออกว่าอันไหนของจริง อันไหนถูกกระพือเพื่อหวังผลทางการเมือง

เหมือนๆ กับควรหาความจริงเรื่องคลิปอภิสิทธิ์, เรื่อง m79, เรื่องจีที 200, เรื่องกล้อง, ฯลฯ ไม่ว่าสีไหนนั่นแหละ เพียงแต่ที่เลือกเรื่องนี้ เพราะผมสนใจ และมันเป็นช่วงใกล้เคียงกันกับ

การกล่าวหาสนามบินสุวรรณภูมิเพื่อเปิดดอนเมือง(ไม่ต้องแตกประเด็นนะครับเรื่องนี้ คุณเชือ่ไม่เชื่อช่างคุณ หรืออยากถก ไปเปิดกระทู้ใหม่ก็ได้)

ปล. เรื่องจีที 200 เรื่องบอลลูน ผมไม่ค่อยสนใจพวกแดงหรอกครับ เพราะเดาได้อยุ่แล้วว่าระดับแกนนำมันไม่กล้าเล่นมากหรอก เพราะมันก็กลัวโดนเปิดโปงตัวเองเหมือนกัน

แต่สิ่งที่ผมถือืว่าจีที 200 ประสบผลคือ ทำให้ประชาชนไทยส่วนใหญ่รู้ว่ามันลวงโลก ดังนั้นถ้าสีไหนมันคิดสั่่งซื้้อ ก็จะได้ด่ามันได้เลย

ประเด็นคดีที่ดินก็เหมือนกัน ผมอยากให้คนไทยได้รู้ว่าทักษิณมันผิดเพราะอะไร อะไรที่ทักษิณผิดจริง อะไรที่เป็นข่าวที่อีกกลุ่มปล่อยเพื่่อหวังผลมวลชน

เพื่อเราจะได้รู้ว่าถ้าใครมันยกประเด็นนี้มาเล่น จะได้รู้ว่ามันโกหก แค่นั้นเองครับ (จะเห็นได้ว่าประเด็นเพิ่มเงินประกันที่ผมก็เห็นว่าเป็นสีเทา ผมไม่เถียงเลย เพราะมันไม่ชัดเจน

แถมยังถามด้วยว่ามีหลักฐานไหม จะได้เป็นการเพิ่มน้ำหนักคำกล่าวหา จะได้เก็บไว้ตอบได้ว่าทักษิณมันโกงตรงไหน)

#24 nokkrapood

nokkrapood

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:08

ตอบ oragoros

ไม่เคยได้อ่านเลยเหรอครับ บอกจนปากเปียกปากแฉะแล้วว่าไม่ได้สนใจทักษิณ ไม่ได้แก้ต่างให้ทักษิณ ทักษิณมันผิดกฎหมายจริงก็สมควรติดคุก

ประเด็นคืออยากให้พวกคุณรู้จักใช้เหตุผลวิเคราะห์ข่าว, หรือคำกล่าวหาทั้งหลายของทุกฝ่ายโดยใช้เหตุผล มองให้ออกว่าอันไหนของจริง อันไหนถูกกระพือเพื่อหวังผลทางการเมือง

เหมือนๆ กับควรหาความจริงเรื่องคลิปอภิสิทธิ์, เรื่อง m79, เรื่องจีที 200, เรื่องกล้อง, ฯลฯ ไม่ว่าสีไหนนั่นแหละ เพียงแต่ที่เลือกเรื่องนี้ เพราะผมสนใจ และมันเป็นช่วงใกล้เคียงกันกับ

การกล่าวหาสนามบินสุวรรณภูมิเพื่อเปิดดอนเมือง(ไม่ต้องแตกประเด็นนะครับเรื่องนี้ คุณเชือ่ไม่เชื่อช่างคุณ หรืออยากถก ไปเปิดกระทู้ใหม่ก็ได้)

ปล. เรื่องจีที 200 เรื่องบอลลูน ผมไม่ค่อยสนใจพวกแดงหรอกครับ เพราะเดาได้อยุ่แล้วว่าระดับแกนนำมันไม่กล้าเล่นมากหรอก เพราะมันก็กลัวโดนเปิดโปงตัวเองเหมือนกัน

แต่สิ่งที่ผมถือืว่าจีที 200 ประสบผลคือ ทำให้ประชาชนไทยส่วนใหญ่รู้ว่ามันลวงโลก ดังนั้นถ้าสีไหนมันคิดสั่่งซื้้อ ก็จะได้ด่ามันได้เลย

ประเด็นคดีที่ดินก็เหมือนกัน ผมอยากให้คนไทยได้รู้ว่าทักษิณมันผิดเพราะอะไร อะไรที่ทักษิณผิดจริง อะไรที่เป็นข่าวที่อีกกลุ่มปล่อยเพื่่อหวังผลมวลชน

เพื่อเราจะได้รู้ว่าถ้าใครมันยกประเด็นนี้มาเล่น จะได้รู้ว่ามันโกหก แค่นั้นเองครับ (จะเห็นได้ว่าประเด็นเพิ่มเงินประกันที่ผมก็เห็นว่าเป็นสีเทา ผมไม่เถียงเลย เพราะมันไม่ชัดเจน

แถมยังถามด้วยว่ามีหลักฐานไหม จะได้เป็นการเพิ่มน้ำหนักคำกล่าวหา จะได้เก็บไว้ตอบได้ว่าทักษิณมันโกงตรงไหน)

ช่วยใช้ตรรกะอันชาญฉลาดของคุณวิเคราะห์ความโง่ของควายแดงหน่อยครับ จะเป็นพระคุณมาก

คุณยังไม่รู้อีกหรือว่าใครกันแน่ที่เป็นปัญหาของประเทศ แล้วใครเป็นกลุ่มที่ทำให้ประเทศไทยเป็นแบบนี้ ถ้าไม่รู้ถามผม เดี๋ยวผมจะตอบให้เป็นข้อๆ
"...ใน บ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คน ทุกคนเป็นดีได้ทั้งหมด การทำให้ บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ ทุกคนเป็นคนดี หาก แต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ ปกครองบ้านเมืองและควบคุมคนไม่ดีไม่ให้ มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่ยวายได้..."พระบรมราโชวาท ในพิธีเปิดงานชุมชุมลูกเสือแห่งชาติ ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

#25 montree

montree

น้องเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:27

ยากมากครับ

#26 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:47

คุณนกกระปูด ถ้าอยากอธิบายแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ช่วยไปเปิดกระทู้ใหม่ทีครับ แล้วผมจะตามไปคุยด้วย (ส่งลิงค์มาด้วยก็ดีนะ)

เพราะกระทู้นี้ยังคุยไม่จบเรื่องข้อกล่าวหาแก้กฎหมายเลยครับ คือผมไม่อยากคุยหลายเรื่องในกระทู้เดียว เดี๋ยวงงครับ

#27 yoshikiryuichiro

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:09

ไม่ไป มีไรอะป่าว :D :D :D เผอิญดูแล้ว ไม่เห็น แต่บางคนไม่รู้ว่าเห็นหรือเปล่า ขนาดไอ้ที่พิมพ์ๆ มาเนี่ยเข้าตัวเองเต็มๆ ยังไม่รู้สำนึกเลย :D :D :D

ปล. ตอนแรกก็ว่าจะไม่ยุ่งหรอก แต่สงสารนะ เคยเห็นไหมเวลาหมามันไล่เห่า ผมก็ไม่อยากยุ่งหรอก แต่มันเห่ามากก็เตะมันซะทีนึง

เอ้ะ หรือว่าไม่เข้าจายยยย :D :D :D

สุดท้ายก็แค่***ประเภทนึง ที่ไม่มีอะไรเลยนอกจากเข้ามาตามใบบอก

คุณจะเถียงโง่ ๆ แบบไหนก็ช่าง แต่ทุกอย่างมันชี้ออกมาเองว่าคุณเป็นแบบนี้ แบบนี้แหละเกรียน

อย่างที่คุณดราม่าพูดนั่นแหละ คนเป็นเกรียนแบบคุณไม่มีทางยอมรับว่าเป็นแน่ แต่จะเถียงแบบไม่ได้ยึดหลักความจริง หรือไม่ก็พูดจริงครึ่งเดียว

แล้วใครเข้ามาป่วนที่นี่กันแน่ ป่วนจนserverเขามีปัญหา แล้วยังซ่ามาเกรียนต่อในนี้อีก ก็อย่าให้ถึงคราวซวยของคุณก็แล้วกัน

เดี่ยวจะให้เกรียนแบบคุณได้เห็นว่านรกบนดินเป็นยังไง

#28 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:19

เอ้า แสดงว่าไม่ได้อ่าน ย้อนกลับไปอ่านดูสิ เอามาให้ดูแล้ว หลักฐานกฎหมายเห็นๆ ทั้งก่อนแก้และหลังแก้ วิเคราะห์ให้ดูแล้ว จะแถอะไรก็อ่านหน่อยได้ไหม

ไม่งั้นมันเหนื่อยใจ เหมือนไม่ได้คุยกับคน เพราะอ่านภาษาคนไม่รู้เรื่องเลย

ส่วนกรณีกฎหมายห้ามสร้างตึกสูงข้างศูนย์วัฒนธรรม ก็ขอโทษไปแล้วว่าเข้าใจผิด ตอนนี้ไม่เกี่ยวแล้ว ว่ากันที่กฎหมายที่ว่าแก้ให้สร้างตึกสูงตัวจริงนั้นแหละ

แต่ไอ้กฎหมายนี้ อ่านให้ตายก็ยังไม่เห็นว่ามันเอื้อประโยชน์มากขึ้น แล้วถ้าบุ้คมาร์ครู้ ก็ยกมาสิ ว่าตรงไหนที่แก้แล้วเอื้อประโยชน์มากขึ้นนะ

ไม่ใช่เอาแต่แถ ยกคำพูดเหล่มาที ยกคำพูดคนโน้นมาที จับโน่นชนนี่ แล้วสรุปเอาเอง นี่มันนิสัยควายเหลืองควายแดงชัดๆ จะเป็นควายฝั่งไหนละ

ปล. ชาติมันล่มจมก็เพราะไอ้ความคิดประเภท รู้***คนโน้นคนนี้ไง แต่ไม่ได้รู้เลยว่าตัวเองโดนสวมเขา

ถ้าใช้ตรรกะเดียวกัน ก็อย่าไปด่าไอ้พวกแดงที่มันยังเชื่ออยู่เลยว่าคลิปตัดต่อเสียงอภิสิทธิ์เป็นของจริง เพราะมันก็ใช้ตรรกะเดียวกับคุณนั่นแหละ

และก็รู้ไว้ด้วยว่าตัวคุณเองก็ไม่ได้ต่างจากพวกเหลืองปิดสนามบิน หรือแดงเผาเมืองเลย เพราะไม่ได้เลือกเชื่่อจากหลักฐาน แต่เชื่อจากอคติ

หัดไปหาอ่าน 5 step to tyranny แล้วเปิดตาดูบ้าง ว่าตัวเองโดนไปกี่สเต็ปแล้ว

เออ มารอะเกน เสือk รู้ดีกว่า รอง ผอ.ผังเมือง อีก :huh:

#29 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:46

คุณ orogaros ลองดูตัวอย่างจากโยกับบุ้คมาร์คใน คคห. บน 2 คคห. นี้ได้ คนประเภทนี้แหละ ที่ตกเป็นเหยื่อของโฆษณาชวนเชื่่อเรื่องทักษิณ

อย่างเจ้าโย คิดว่าคงไม่เคยอ่านหรอกว่าผมโพสต์อะไรบ้าง เพราะโดนฝังหัวไปแล้วว่าใครที่เถียงเรื่องทักษิณเป็นข้ารับใช้ทักษิณ และปิดการรับรู้

ส่วนบุ้คมาร์คอาการอาจจะเบาหน่อย แต่ก็ยังยึดติดกับโฆษณาชวนเชื่อ (เช่นเชื่อว่าคำให้การของรอง ผอ.ผังเมือง เรื่องการแก้ตึกสูง + จินตนาการ

ต่อเองตามที่ถูกล้างสมองว่าทักษิณสั่ง และแก้เพื่อเอื้อประโยชน์)

สองคนนี้เป็นตัวอย่างที่ดีในการรับรู้แต่ชุดข้อมูลที่ตนเองอยากเห็น แต่จะละเลยและไม่เคยตอบในชุดข้อมูลที่ค้านจากมโนทัศน์ของตนเอง

ไม่ว่าข้อมูลนั้นจะมีที่มาที่ไปที่ตรวจสอบได้อย่างไรก็ตาม (เช่นกฎหมายที่ผมยกมาให้ดู)

นี่แหละคือคนไทยที่ตกเป็นเหยื่่อการเมือง เพียงแต่เป็นการเมืองฝั่งตรงข้ามทักษิณ บอร์ดนี้เลยไม่ค่อยยอมรับว่ามีจริง

ก็เพราะถูกโฆษณามวลชนกรอกหูเหมือนกันว่าคนที่เกลียดทักษิณเป็นคนฉลาด (เหมือนใน 5 step to tyranny เป้ะ!!!)

แต่ข้อดีของคนแบบ 2 คนนี้ก็ยังมี คือเป็นตัวอย่างให้คนอื่นในบอร์ดนี้ที่มีสติอยู่บ้างได้เห็นอำนาจของสิ่่งที่เรียกว่าจิตวิทยามวลชนของฝั่งนี้

(ฝั่งแดงคงไม่ต้องอธิบาย เพราะมีตัวอย่างเกลื่อนบอร์ดเลย)

#30 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:47

1. ถ้าตีความตามกฎหมาย กฎ 4.5 ต่อ 1 นั้นบังคับพื้นที่รวมของอาคารทุกหลังบนพื้นที่ครับ ดังนั้นจะบอกว่าสร้างกี่หลัง พ.ท. รวมก็ต้องไม่เกิน 4.5 ต่อ 1 อยู่ดี คือต้องเข้าใจว่าถึงไม่ได้จำกัดความสูง แต่จำกัดด้วย FAR มันก็เหมือนบังคับว่าถ้าสร้างเต็มพื้นที่ได้ไม่เกิน 4.5 ชั้นนั่นแหละครับ
2.ผมเข้าใจว่าคุณเอากฎ พื้นที่ว่างร้อยละ 30 จากกฎกระทรวงฉบับที่ 50 นะครับ ซึ่งตามความเข้าใจของผม ถ้าผังเมืองปี 49 ไม่ได้ยกเลิก หรือกำหนดเป็นอื่น กฎนี้ก็น่าจะมีผลบังคับเช่นเดียวกัน ดังนั้น กฎใหม่ต้องได้ 0.7x1600x4.5 = 5400 คิดเป็น 5400/8960 = 0.603 ครับ (ไม่ว่ากฎหมายเก่าหรือใหม่ ถ้าจะคิดเรื่องความสวยงามหรือเรื่องอื่นๆ ก็ต้องตั้งบนพื้นฐานเดียวกันไม่ใช่หรือครับ)

ผมขอเชิญชวนผู้มีความรู้เรื่องกฎหมายที่ดิน การออกแบบอาคาร มาสนทนาเรื่องนี้กันนะครับ ผมว่าคุยกันได้
ตอนนี้ผมอยากให้จำกัดประเด็นอยู่ที่ว่า กฏหมายใหม่หลังการประมูลทีดินของคุณหญิงพจมานนั้น ได้เอื้อ
ประโยชน์ให้แก่ผู้เป็นเจ้าของหรือไม่ ซึ่งคุณ nopantaman_again ก็ได้ให้ข้อมูลไว้พอสมควร ผมเห็นว่าเรื่อง
นี้ถ้าว่ากันตามหลักฐานและการวิเคราะห์อย่างมีเหตุผล ผู้อ่านจะสามารถวิเคราะห์และได้ข้อสรุปเอง ผมเห็น
ว่าการคุยด้วยหลักฐานนั้นไม่มีใครเสียครับ มีแต่ได้ ผมขอแสดงความเห็นต่อนะครับ

๑ ผมค่อนข้างมั่นใจว่าคุณ nopantaman_again น่าจะเข้าใจความหมายของกฏหมายผิดไป เพราะสิ่งที่ผม
เห็นนั้นมันขัดแย้งกับที่คุณบอก ถ้าคุณอ่านตัวกฎหมายนั้น อัตราส่วนพื้นที่อาคาร ต่อพื้นที่ดิน 4.5 ต่อ 1 นั้น
พื้นที่อาคารหมายถึงพื้นที่อาคารทุกหลัง ทุกชั้นรวมกัน ส่วนพื้นที่ดินนั้นหมายถึงพื้นที่ของที่ดินทั้งแปลง ผม
ถึงได้บอกว่า ที่ดินนี้สามารถสร้างตึกสูงแทบจะกี่หลังก็ได้ ขอเพียงแค่พื้นที่ไม่เกินหมื่นตารางเมตรต่อหลังก็
พอ เพราะข้อจำกัดเรื่องความสูงนั้นได้ถูกแก้ไปแล้ว

ตัวอย่างที่เห็นได้ชัดคือคอนโดแถวพระรามเก้า ซึงตั้งอยู่ในพื้นที่ ย.๖ เหมือนกัน อาจจะต่างหน่อยตรงที่สร้าง
อาคารขนาดใหญ่พิเศษได้ เพราะถนนพระรามเก้านั้นกว้างพอ ถ้าคิดแบบที่คุณ nopantaman_again บอก
คอนโดแถวนั้นไม่น่าสร้างได้สูงเกิน 4.5 ชั้น เพราะ FAR นั้นเหมือนกัน แต่เพื่อนผมอยู่ชั้น 30 ครับ คุณลอ
คิดดีๆครับ ถ้าเป็นอย่างที่คุณบอก ผมว่ามันตลกนะครับ ผมกลับมองว่าค่า FAR ตัวใหม่นัน สนับสนุนให้สร้าง
ตึกสูงครับ แต่ต้องสร้างบนที่ดินแปลงใหญ่ และทำให้มีพื้นที่ว่างมากขึ้น ไม่แออัดเหมือนค่า 10 ต่อ 1 เหมือน
อย่างเก่า

๒ ของใหม่กฎเปลี่ยนไปครับ ของเก่าบังคับว่าต้องมีที่ว่างร้อยละ 30 ของที่ดิน ขณะที่ของใหม่ใช้ OSR แทน
ครับ ของใหม่ระบุว่า "มีอัตราส่วนของที่ว่างต่อพื้นที่อาคารรวมไม่น้อยกว่าร้อยละหกจุดห้า" อย่าลืมว่ากฏใหม่
ไม่จำกัดความสูงนะครับ จำกัดแค่พื้นที่ ลองคิดง่ายๆว่า คุณอยากจะสร้างตึกมีพื้นที่ 10000 ตารางเมตร คุณก็
เว้นที่ว่างไว้ 650 ตารางเมตร แล้วคุณก็สร้างตึกให้มันสูงพอที่จะมีพื้นที่อาคารรวม 10000 ตารางเมตรได้แล้ว
โดยไม่ต้องกังวลเรื่องความสูงเหมือนของเก่าเลย ดังนั้นผมจึงยืนยันว่าอัตราส่วน ใหม่เทียบกับเก่านั้นยังเป็น
ร้อยละแปดสิบเหมือนเดิม

ความจริงจากตัวอย่างที่ผมให้ไป คุณจะเห็นข้อจำกัดที่สำคัญอีกอย่างนะครับ อาคารที่ผมสมมุตินั้นตั้งอยู่บนพื้น
ที่ ๑ ไร่ ลองคิดว่าคุณมีพื้นที่มากขึ้น อย่างที่ดินรัชดานั้น 33 ไร่นะครับ อาคารในตัวอย่างนั้นใช้พื้นที่ไปเกือบ
เก้าพันตารางเมตรแล้วนะครับ ตรงนี้คิดให้ดีนะครับ นี่แปลว่าตามกฏหมายเก่า คุณสร้างตึกที่แปดชั้นที่กินพื้น
ที่มากกว่าหนึ่งไร่ไม่ได้นะครับ เพราะมันจะกลายเป็นอาคารขนาดใหญ่พิเศษไปในทันที!!!! เห็นข้อจำกัดเพิ่ม
อีกหรือยังครับ คุณ nopantaman_again

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#31 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:51

สุดท้ายก็แค่***ประเภทนึง ที่ไม่มีอะไรเลยนอกจากเข้ามาตามใบบอก

คุณจะเถียงโง่ ๆ แบบไหนก็ช่าง แต่ทุกอย่างมันชี้ออกมาเองว่าคุณเป็นแบบนี้ แบบนี้แหละเกรียน

อย่างที่คุณดราม่าพูดนั่นแหละ คนเป็นเกรียนแบบคุณไม่มีทางยอมรับว่าเป็นแน่ แต่จะเถียงแบบไม่ได้ยึดหลักความจริง หรือไม่ก็พูดจริงครึ่งเดียว

แล้วใครเข้ามาป่วนที่นี่กันแน่ ป่วนจนserverเขามีปัญหา แล้วยังซ่ามาเกรียนต่อในนี้อีก ก็อย่าให้ถึงคราวซวยของคุณก็แล้วกัน

เดี่ยวจะให้เกรียนแบบคุณได้เห็นว่านรกบนดินเป็นยังไง

อ้าว ด่าตัวเองก็เป็นแฮะ ก็กำลังเถียงโง่ๆ อยู่ไม่ใช่เหรอหนูโย :D :D :D

โอ้วๆๆ แถมยกให้ผมเป็นคนป่วน server จนมีปัญหาด้วย ก๊ากกกกกก รีบแจ้นไปฟ้องเว็ปมาสเตอร์เลยนะว่าเจอตัวการป่วนเว็บแล้ว

แต่ถ้าเว็ปมาสเตอร์เขาปฏิเสธมาเนี่ย อย่าไปด่าเขาว่าเข้าข้างผมนะ มันจะเหมือนหมาบ้านะ :D :D :D

ส่วนนรกบนดินเป็นยังไงไม่รู้ รู้แต่ว่าตอนนี้บางคนน่าจะมีนรกอยู่ในใจนะ :D :D :D

#32 yoshikiryuichiro

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:57

อ้าว ด่าตัวเองก็เป็นแฮะ ก็กำลังเถียงโง่ๆ อยู่ไม่ใช่เหรอหนูโย :D :D :D

โอ้วๆๆ แถมยกให้ผมเป็นคนป่วน server จนมีปัญหาด้วย ก๊ากกกกกก รีบแจ้นไปฟ้องเว็ปมาสเตอร์เลยนะว่าเจอตัวการป่วนเว็บแล้ว

แต่ถ้าเว็ปมาสเตอร์เขาปฏิเสธมาเนี่ย อย่าไปด่าเขาว่าเข้าข้างผมนะ มันจะเหมือนหมาบ้านะ :D :D :D

ส่วนนรกบนดินเป็นยังไงไม่รู้ รู้แต่ว่าตอนนี้บางคนน่าจะมีนรกอยู่ในใจนะ :D :D :D

อ้าว ๆ ไหงร้อนตัวแล้วล่ะ ยังไม่เอ่ยนามเลย (แต่ก็ไม่แปลก พวกป่วนทั้งหมดที่เข้ามานี่ก็พวกเดียวกันไม่ใช่รึ)

แล้วเจ้าของเขารู้มานานแล้ว ไม่ต้องเสร่อมาสอนคนอื่นหรอก เอาเวลาไปคิดว่าตัวเองทำถูกหรือไม่จะดีกว่า

งั้นจะลองดูมั้ยล่ะ ถ้าไม่รู้จักนรกบนดิน :P

#33 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:01

กลัวๆๆๆ กลัวจังเลย :D :D :D

#34 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:02

คุณ orogaros ลองดูตัวอย่างจากโยกับบุ้คมาร์คใน คคห. บน 2 คคห. นี้ได้ คนประเภทนี้แหละ ที่ตกเป็นเหยื่อของโฆษณาชวนเชื่่อเรื่องทักษิณ

อย่างเจ้าโย คิดว่าคงไม่เคยอ่านหรอกว่าผมโพสต์อะไรบ้าง เพราะโดนฝังหัวไปแล้วว่าใครที่เถียงเรื่องทักษิณเป็นข้ารับใช้ทักษิณ และปิดการรับรู้

ส่วนบุ้คมาร์คอาการอาจจะเบาหน่อย แต่ก็ยังยึดติดกับโฆษณาชวนเชื่อ (เช่นเชื่อว่าคำให้การของรอง ผอ.ผังเมือง เรื่องการแก้ตึกสูง + จินตนาการ

ต่อเองตามที่ถูกล้างสมองว่าทักษิณสั่ง และแก้เพื่อเอื้อประโยชน์)

สองคนนี้เป็นตัวอย่างที่ดีในการรับรู้แต่ชุดข้อมูลที่ตนเองอยากเห็น แต่จะละเลยและไม่เคยตอบในชุดข้อมูลที่ค้านจากมโนทัศน์ของตนเอง

ไม่ว่าข้อมูลนั้นจะมีที่มาที่ไปที่ตรวจสอบได้อย่างไรก็ตาม (เช่นกฎหมายที่ผมยกมาให้ดู)

นี่แหละคือคนไทยที่ตกเป็นเหยื่่อการเมือง เพียงแต่เป็นการเมืองฝั่งตรงข้ามทักษิณ บอร์ดนี้เลยไม่ค่อยยอมรับว่ามีจริง

ก็เพราะถูกโฆษณามวลชนกรอกหูเหมือนกันว่าคนที่เกลียดทักษิณเป็นคนฉลาด (เหมือนใน 5 step to tyranny เป้ะ!!!)

แต่ข้อดีของคนแบบ 2 คนนี้ก็ยังมี คือเป็นตัวอย่างให้คนอื่นในบอร์ดนี้ที่มีสติอยู่บ้างได้เห็นอำนาจของสิ่่งที่เรียกว่าจิตวิทยามวลชนของฝั่งนี้

(ฝั่งแดงคงไม่ต้องอธิบาย เพราะมีตัวอย่างเกลื่อนบอร์ดเลย)

:lol: :lol: :lol: นิสัยเสือ้แดงเลยนะเนี่ย ไอ้ที่ว่าๆ เค้ามา ส่องกระจกดูตัวเองบ้างเถอะ แก้ตัวให้ไอ้แม้ว แล้วผิดไปกี่เรื่องแล้ว บอกจริงๆ มีแต่คน งง กับคุณ แต่คุณกับไม่รู้ตัว เฮ้อ

#35 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:34

ตอบคุณก๊อป

1. คุณก๊อปช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ ผมค่อนข้างงงกับคำอธิบายของคุณ ที่คุณบอกว่าสร้างตึกสูงกี่หลังก็ได้

ขอเพียงพ.ท. ไม่เกิน 10000 ตร.ม. (เพื่อไม่ให้เป็นอาคารขนาดใหญ่พิเศษใช่ไหมครับ) แต่ตามกฎหมาย ไม่ว่าจะเป็นอาคารแบบใด

ก็ต้องทำตาม FAR ไม่ใช่เหรอครับ ยกตัวอย่างเช่นคุณมีที่ 10000 ตร.ม. ตาม FAR คุณสร้างอาคารได้พ.ท. ไม่เกิน 45000 ตร.ม.(สมมุติยังไม่คิดพ.ท.ว่างนะ)

ดังนั้นถึงคุณจะสร้างตึกสูงหรือไม่สูง เป็นอาคารขนาดใหญ่พิเศษหรือไม่ ก็ไม่สามารถมี พ.ท. รวมได้เกิน 45000 ตร.ม. ได้

เช่นคุณอาจสร้างตึกสูง 100 ชั้นๆ ละ 45 ตร.ม. ก็สร้างได้ 10 ตึก, สร้างตึกสูง 100 ชัั้นๆละ 450 ตร.ม. ได้ตึกเดียว, หรือสร้างตึกสูง 1000 ชั้นๆละ 45 ตร.ม. ได้ตึกเดียว

ส่วนที่คุณยกตัวอย่างคอนโดเพื่อนคุณนั้นตอบได้ง่ายมากเลยครับว่าคอนโดนั้นไม่ได้สร้างเต็มพ.ท.ที่ดิน ครับ ยิ่งสร้างคอนโดที่มี พ.ท. ต่อชั้นน้อย ยิ่งสร้างได้สูง

ถ้าสร้างคอนโดที่มี พ.ท. ต่อชั้นมาก ก็สร้างได้เตี้ย เหมือนอย่างที่ยกตัวอย่างนั่นแหละครับ

2. กฎหมายใหม่ใช่ที่อยู่หน้า 30 ข้อ 2 รึเปล่าครับ ถ้าใช่ ต้องดูด้วยนะว่ามันมีต่อว่า แต่อั่ตราส่วนของที่ว่างต้องไม่ต่ำกว่าเกณฑ์ขั้นต่ำของที่ว่างอันปราศจากสิ่งปกคลุม

ตามกฎหมายควบคุมอาคาร ซึ่งเท่าที่ผมหาเจอ อัตราส่วนตรงนี้ที่บรรจุอยู่ในกฎหมายควบคุมอาคารตัวล่าสุดก็คือ กฎกระทรวงฉบับที่ 50 พ.ศ. 2540 ซึ่งคือตัวเดียวกับ

ก่อนประมูลนั่นแหละครับ คือตามความเข้าใจของผม ถ้ากฎหมายนั้นไม่ได้ถูกยกเลิก ก็ต้องปฏิบัติตาม หรือคุณพบกฎหมายตัวอื่่นที่มีการเปลี่ยนแปลงข้อนี้ครับ

ส่วนเสริมที่คุณยกมาเพิ่มผมก็ยังงงครับ คือผมไม่สามารถสร้างตึก 8 ชั้น 1 ตึกได้ แต่สร้างหลายตึกได้ ไม่ใช่เหรอครับ มันก็ไม่ใช่อาคารขนาดใหญ่พิเศษนี่นา

#36 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:39

บุ้คมาร์ค เท่าที่จำได้ ก็มีเรื่อง

1. กองทุนหมู่บ้าน กับสถิติแบบบ้าๆ บวมๆ
2. การเลื่อนวันหยุดปีใหม่ กับ ความคิดว่าการต่ออายุกฎกระทรวง ใช้เวลาวันเดียว!!!
3. ล่าสุด ถามหลายทีแล้ว ตอบไม่ได้สักทีว่าหลักฐานที่แม้วมันสั่งเนี่ย มีไหม และไอ้ที่แก้แล้วเอื้อประโยชน์นี่ ตรงไหน!!!
4. เถียงสู้ไม่ได้ บอกไม่ได้สนใจ แต่สุดท้ายก็เอาข่าวมาเถียงต่อ 555

มากพอป่ะ :D :D :D

#37 Gop

Gop

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:47

ผมอยากให้ทุกท่านลองอ่าน แล้ววิเคราะห์ข้อมูลเหล่านี้ดู เป็นข้อมูลทางกฏหมายโดยตรงจากคุณ nopantaman_again

ก่อนประมูล :
1.1 กฎกระทรวงฉบับที่ 414 พ.ศ. 2542 ผังเมืองรวมกรุงเทพมหานคร (ปรับปรุงครั้งที่ 1) http://www.bma-cpd.go.th/me1.html
1.2 กฎกระทรวงฉบับที่ 50 พ.ศ. 2540 ออกตามความในพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร พ.ศ. 2522
http://www.archthai....w/decree/50.pdf

หลังประมูล :
2.1 กฎกระทรวงให้ใช้บังคับผังเมืองรวมกรุงเทพมหานคร พ.ศ. ๒๕๔๙ (ปรับปรุงครั้งที่ 2) http://www.bma-cpd.g.../001/DOC_01.pdf

หลักฐานประกอบอื่นๆ
3.1 นิยามศัพท์ต่างๆ เช่น อาคารสูง อาคารขนาดใหญ่พิเศษ http://www.archthai....building/43.pdf
3.2 ความรู้เรื่อง FAR http://www.oknation....0/12/22/entry-1

คราวนี้มาดูข้อเท็จจริงที่วิเคราะห์จากกฎหมาย โดยขอแยกเป็นก่อนประมูล และหลังประมูลเช่นเดียวกัน

ก่อนประมูล :
ก.1 ที่ดินรัชดาจัดอยู่ในกลุ่ม 2.30 (จากแผนที่ประกอบใน 1.1) เป็นกลุ่มสีส้ม ที่อยู่อาศัยหนาแน่นปานกลาง
ก.2 ตัวที่ดินห้ามสร้างอาคารสูงหรืออาคารขนาดใหญ่พิเศษ (จาก 1.1 ส่วนของกฎกระทรวง 414 ที่เป็น pdf หน้า 8 ข้อ 12)
ก.3 อาคารที่สร้างได้ต้องมีอัตราส่วนพ.ท. อาคารรวมต่อพื้นที่ดินไม่เกิน 10 ต่อ 1 (จาก 1.2 หน้า 59 ข้อ 7)

หลังประมูล :
ข.1 ที่ดินรัชดาจัดอยู่ในกลุ่ม ย.6 (จากแผนที่ประกอบใน 2.1) เป็นกลุ่มสีส้ม ที่อยู่อาศัยหนาแน่นปานกลาง
ข.2 ตัวที่ดินห้ามสร้างอาคารขนาดใหญ่พิเศษ (จาก 2.1 หน้า 27 ข้อ 17 เรื่องข้อห้าม ข้อที่ 9,10,11)
ข.3 อาคารที่สร้างได้ต้องมีอัตราส่วนพ.ท. อาคารรวมต่อพื้นที่ดินไม่เกิน 4.5 ต่อ 1 (จาก 2.1 หน้า 59 เรื่องการใช้ประโยชน์ ข้อที่ 1)

สิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นข้อเท็จจริงทั้งสิ้น แต่ข้อเท็จจริงเหล่านี้ก็ต้องอาศัยการตีความ และใช้เหตุผลวิเคราะห์ร่วมด้วย
ผมเห็นว่าข้อมูลเหล่านี้ สามารถทำให้เราเข้าถึงคำตอบว่า กฏหมายหลังการประมูลที่ดินรัชดานั้น ได้เอื้อประโยชน์
ให้แก่ผู้ถือครองที่ดินผืนนี้หรือไม่ ??

ประเด็นมีเท่านี้เองครับ ผมอยากให้ทุกท่านลองอ่านดู ถ้าท่านไดมีข้อมูลเสริมก็เอามาวางให้ดูให้พิจารณากันเพิ่มเติม
ตอนนี้ผมเห็นว่ามันเป็นประโยชน์แก่ผู้ถือครอง ส่วนคุณ nopantaman_again เห็นอีกอย่าง เรามาช่วยกันวิเคราะห์สิครับ
ว่ากฏหมายว่าอย่างนี้ มันน่าจะหมายความว่าอย่างไร ทำให้ที่ดินราคาเพิ่มขึ้นหรือไม่ เอากันที่เนื้อหาตรงนี้เป็นหลัก ผม
ว่ามันไม่ได้เหลือบ่ากว่าแรงเลยนะครับ มาช่วยกันวิเคราะห์และตีความหลักกฐานเหล่านี้ดีกว่ามั้ยครับทุกท่าน ???

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#38 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:55

ส่วนผมขอลงชื่อเก็บข้อมูลครับ

#39 nopantaman_agian

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:01

เห็นด้วยที่ควรมาช่วยตีความกันเยอะๆ จะได้เพิ่มพูนความรู้ตัวเองด้วยครับ

แต่ผมคงจะเข้ามาตอบได้อีกทีคืนวันจันทร์นู่นนะครับ เพราะหยุดยาวมีหลายอย่างต้องทำ คงไม่ได้เล่น

แต่ยินดีตอบทุกความเห็นที่ตั้งใจสนทนาครับ

#40 Gop

Gop

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:14

ตอบคุณก๊อป 1. คุณก๊อปช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ ผมค่อนข้างงงกับคำอธิบายของคุณ ที่คุณบอกว่าสร้างตึกสูงกี่หลังก็ได้ ขอเพียงพ.ท. ไม่เกิน 10000 ตร.ม. (เพื่อไม่ให้เป็นอาคารขนาดใหญ่พิเศษใช่ไหมครับ) แต่ตามกฎหมาย ไม่ว่าจะเป็นอาคารแบบใด ก็ต้องทำตาม FAR ไม่ใช่เหรอครับ ยกตัวอย่างเช่นคุณมีที่ 10000 ตร.ม. ตาม FAR คุณสร้างอาคารได้พ.ท. ไม่เกิน 45000 ตร.ม.(สมมุติยังไม่คิดพ.ท.ว่างนะ) ดังนั้นถึงคุณจะสร้างตึกสูงหรือไม่สูง เป็นอาคารขนาดใหญ่พิเศษหรือไม่ ก็ไม่สามารถมี พ.ท. รวมได้เกิน 45000 ตร.ม. ได้ เช่นคุณอาจสร้างตึกสูง 100 ชั้นๆ ละ 45 ตร.ม. ก็สร้างได้ 10 ตึก, สร้างตึกสูง 100 ชัั้นๆละ 450 ตร.ม. ได้ตึกเดียว, หรือสร้างตึกสูง 1000 ชั้นๆละ 45 ตร.ม. ได้ตึกเดียว ส่วนที่คุณยกตัวอย่างคอนโดเพื่อนคุณนั้นตอบได้ง่ายมากเลยครับว่าคอนโดนั้นไม่ได้สร้างเต็มพ.ท.ที่ดิน ครับ ยิ่งสร้างคอนโดที่มี พ.ท. ต่อชั้นน้อย ยิ่งสร้างได้สูง ถ้าสร้างคอนโดที่มี พ.ท. ต่อชั้นมาก ก็สร้างได้เตี้ย เหมือนอย่างที่ยกตัวอย่างนั่นแหละครับ 2. กฎหมายใหม่ใช่ที่อยู่หน้า 30 ข้อ 2 รึเปล่าครับ ถ้าใช่ ต้องดูด้วยนะว่ามันมีต่อว่า แต่อั่ตราส่วนของที่ว่างต้องไม่ต่ำกว่าเกณฑ์ขั้นต่ำของที่ว่างอันปราศจากสิ่งปกคลุม ตามกฎหมายควบคุมอาคาร ซึ่งเท่าที่ผมหาเจอ อัตราส่วนตรงนี้ที่บรรจุอยู่ในกฎหมายควบคุมอาคารตัวล่าสุดก็คือ กฎกระทรวงฉบับที่ 50 พ.ศ. 2540 ซึ่งคือตัวเดียวกับ ก่อนประมูลนั่นแหละครับ คือตามความเข้าใจของผม ถ้ากฎหมายนั้นไม่ได้ถูกยกเลิก ก็ต้องปฏิบัติตาม หรือคุณพบกฎหมายตัวอื่่นที่มีการเปลี่ยนแปลงข้อนี้ครับ ส่วนเสริมที่คุณยกมาเพิ่มผมก็ยังงงครับ คือผมไม่สามารถสร้างตึก 8 ชั้น 1 ตึกได้ แต่สร้างหลายตึกได้ ไม่ใช่เหรอครับ มันก็ไม่ใช่อาคารขนาดใหญ่พิเศษนี่นา

ที่คุณเข้าใจนั้นถูกต้องแล้วครับ ผมว่าต่อจากนี้จ่าจะต้องพึ่งผู้รู้เรื่องการออกแบบอาคาร และการประเมินราคาซะแล้ว
เพราะผมเห็นแล้วว่าประเด็นของผมและคุณ ขัดแย้งกันตรงไหน ในมุมองของคุณ nopantaman_again นั้น ราคาที่
ดินจะถูกประเมินจากพื้นที่ใช้สอยเท่านั้น แต่ผมเห็นแย้งตรงนี้ ผมมองว่า รูปแบบของอาคารที่สามารถสร้างได้นั้น ก็
มีผลไม่แพ้กัน

เอาที่ดินผืนนี้เป็นตัวอย่างเลย ตามกฎหมายเก่า สิ่งที่คุณสร้างได้นั้น คืออาคารที่อยู่อาศัยที่สูงประมาณแปดชั้น โดย
อาคารหนึ่งหลังต้องกินพื้นที่(รวมที่ว่างด้วย) ประมาณหนึ่งไร่เท่านั้น คุณไม่สามารถสร้างใหญ่กว่านั้นได้ ถ้าคุณอยาก
ใช้พื้นที่ให้คุ้มค่าในกรณีที่ดินรัชดา คุณต้องสร้างอาคารเหล่านี้ 33 หลัง !! ซึ่งผมมองว่ามันตลกมาก รูปแบบของอาคาร
นั้นถูกจำกัดมากๆเลยครับ

ขณะที่กฏหมายใหม่นั้น ถึงแม้พื้นที่ในการสร้างจะลดลง(ผมยังยืนยันว่าร้อยละแปดสิบนะครับ เพราะที่ว่างนั้นไม่สำคัญ
เลย ถ้าไม่ถูกจำกัดความสูง) แต่คุณมีอิสระในการออกแบบขึ้นเยอะ หน้าตาของโครงการก็เปลี่ยนไปได้เลย ถึงแม้พื้นที่จะ
น้อยกว่า แต่คุณสามารถออกแบบให้หรูหรากว่า สูงกว่า สวยกว่า มันมีความเป็นไปได้เยอะขึ้นมาก ซึ่งส่วนตัวแล้วผม
เชื่อว่าดีกว่าแบบเก่า อย่างเก่านั้น แต่ละชั้นก็เตี้ยๆ ตึกก็ไม่สูง ผมไม่เชื่อว่าตามข้อจำกัดแบบเก่านั้น จะทำโครงการอะไร
ที่ขายราคาแพงๆ ได้หรอกครับ

ก็อยากฝากให้ท่านอื่นๆลองคิดดู กฏหมายเก่า ถ้าจะสร้างให้คุ้ม ต้องสร้างตึกที่พื้นที่ไม่เกินหนึ่งไร่ 33 หลัง ขณะที่กฎหมาย
ใหม่นั้น ข้อจำกัดนี้หายไป คุณสร้างตึกสูงแค่ไหนก็ได้ แต่มีข้อแม้ว่า แต่ละตึกพื้นที่รวมกันต้องไม่เกิน 10000 ตารางเมตร
และพื้นที่อาคารรวมของกฏหมายใหม่นั้น น้อยกว่าแบบเก่าไปประมาณ 20% ทุกท่านคิดว่าแบบไหนจะทำประโยชน์ได้
มากกว่ากัน ท่านอยากมีที่ดินแบบไหนไว้ครอบครองมากกว่ากัน อันนี้ฝากให้พิจารณากันเอาเองครับ