Jump to content

- - - - -

Jaidee20 อยู่ไหมครับ...ยื่นแบบแสดงภาษีหรือยัง อย่าลืมบริจาคให้พรรคการเมืองด้วยนะครับ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
7 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:48

สำหรับท่านๆที่ยังไม่ได้ยื่นแบบแสดงภาษีก็สามารถยื่นออนไลน์ได้แล้วครับที่นี่เลย
www.rd.go.th
ก่อนวันที่ 2 เมษายนนี้ นะครับ
ยื่นก่อนได้คืนก่อนนะครับ...
สำหรับผม...ใช้สิทธิ์ในการลดหย่อนไปเต็มๆ
1.ภรรยา ไม่มีรายได้ 30000 บาท
2.บุตร 1 คน 15000 บาท
3.บิดา อายุเกิน 60 ปี 30000 บาท
4.เบี้ยประกันชีวิต ภรรยา 3264 บาท (ตอนแรกจะยื่นไม่ได้นึกว่าไม่ได้)
5.ดอกเบี้ยบ้าน 37290 บาท
6.กองทุนสำรอง + ประกันสังคม 19000 บาท

ลดได้บานเลยครับ
ขอคืนมาได้ เกือบ 3000 บาท

สำหรับ ใจดี20 ไม่ทราบว่ายื่นแบบไปหรือยังครับ จ่ายไปเท่าไหร่หรือ
และอย่าลืม บริจาคให้พรรคการเมืองนะครับ

Edited by Leonet, 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:54.

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#2 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:27

ถามหน่อยจิครับคุณ Leonet
ตอนนี้ผมยังต้องผ่านชำระค่าบ้านอยู่ ถ้าเกิดว่าปีหน้าหมดแล้ว LTF นี่มันจะช่วยได้ไหมอะ
แล้วต้องซื้อ 10% ของรายได้ต่อปีนี่ จะได้คืนหมดไหมอะ
ต้องระวังด้วยนะครับปีนี้สรรพากรมันมีหลอก
ด้านขวามือของแบบฟอร์ม ถ้าท่านไม่เลือกว่าขอคืน ก็จะได้ไม่ได้คืนนะ
ระบบมันจะ auto ไม่เฃลือ
ระบบมันจะ auto ไว้ไม่มีเลือก ปีที่แล้วผมกรอดไม่มีให้เลือกตรงนี้นะ
คืนตลอด

Edited by ฝ่าดงกุ้ย, 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:29.

#3 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:53

ถามหน่อยจิครับคุณ Leonet
ตอนนี้ผมยังต้องผ่านชำระค่าบ้านอยู่ ถ้าเกิดว่าปีหน้าหมดแล้ว LTF นี่มันจะช่วยได้ไหมอะ
แล้วต้องซื้อ 10% ของรายได้ต่อปีนี่ จะได้คืนหมดไหมอะ
ต้องระวังด้วยนะครับปีนี้สรรพากรมันมีหลอก
ด้านขวามือของแบบฟอร์ม ถ้าท่านไม่เลือกว่าขอคืน ก็จะได้ไม่ได้คืนนะ
ระบบมันจะ auto ไม่เฃลือ
ระบบมันจะ auto ไว้ไม่มีเลือก ปีที่แล้วผมกรอดไม่มีให้เลือกตรงนี้นะ
คืนตลอด

อันนี้ผมไม่ทราบนะครับ เพราะว่าผมไม่ได้ซื้อหน่วยลงทุนเหล่านี้ไว้ครับ แต่ผมหาข้อมูลจาก เว็บ สรรพากรมาได้ตามด้านล่างนี้เลยครับ

86. เงินได้เท่าที่จ่ายเป็น ค่าซื้อหน่วยลงทุน ในกองทุนรวมหุ้นระยะยาว ตามกฎหมาย ว่าด้วยหลักทรัพย์ และตลาดหลักทรัพย์ ที่ได้มีการจดทะเบียน กองทรัพย์สิน เป็นกองทุนรวม ภายในวันที่ 30 มิถุนายน พ.ศ. 2550 ในอัตราไม่เกินร้อยละ 15 ของเงินได้พึงประเมิน เฉพาะส่วนที่ไม่เกิน 500,000 บาท สำหรับปีภาษีนั้น และเงินได้ดังกล่าว ต้องเป็นเงินได้ ของผู้มีเงินได้ ซึ่งเป็นบุคคลธรรมดา แต่ไม่รวมถึง ห้างหุ้นส่วนสามัญ หรือคณะบุคคลที่มิใช่นิติบุคคล และกองมรดก ที่ยังไม่ได้แบ่ง ทั้งนี้ สำหรับเงินได้ พึงประเมิน ที่ได้รับตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2551 เป็นต้นไป
เงินได้ที่ได้รับยกเว้น ตามวรรคหนึ่ง และการถือหน่วยลงทุน ในกองทุนรวมหุ้น ระยะยาว ให้เป็นไปตาม หลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขที่อธิบดีกำหนด

ในกรณีที่ผู้มีเงินได้ ไม่ปฏิบัติตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขที่กำหนดใน วรรคสอง ให้ผู้มีเงินได้นั้น หมดสิทธิได้รับยกเว้น ตามวรรคหนึ่ง และต้องเสียภาษีเงินได้สำหรับเงินได้ ที่ได้รับยกเว้นภาษี ตามวรรคหนึ่งมาแล้วด้วย (ดูประกาศอธิบดีกรมสรรพากร เกี่ยวกับภาษีเงินได้ (ฉบับที่ 169))

ในปีภาษี 2551 หากผู้มีเงินได้ มีการซื้อหน่วยลงทุน ในกองทุนรวมหุ้นระยะยาว ระหว่างวันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2551 ถึงวันที่ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2551 ให้เงินได้ตามวรรคหนึ่ง เท่ากับส่วนที่ไม่เกิน 700,000 บาท แต่ไม่เกินร้อยละ 15 ของเงินได้พึงประเมิน ทั้งนี้ เงินได้ที่ได้รับยกเว้น และการถือหน่วยลงทุน ดังกล่าว ให้เป็นไป ตามหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขที่อธิบดีกำหนด และให้นำความในวรรค สามมาใช้บังคับด้วย (ดูประกาศอธิบดีกรมสรรพากร เกี่ยวกับภาษีเงินได้ (ฉบับที่ 175))

http://www.rd.go.th/publish/554.0.html

อีกอย่าง...จริงอย่างที่คุณว่านะครับ
หลังจากเรากด คำนวนภาษีแล้ว ทางระบบ มันจะให้เราใส่เลขประจำตัว 13 หลักครับ
แล้วมันจะขึ้นหน้ายื่นแบบมาให้ครับ อันนี้แหละครับ ด้านขวามือ เหนือชื่อของเรา จะเห็นช่องให้ ใส่เครื่องหมายถูก ต้องใส่นะครับ
ปีที่แล้วเพื่อนผมหลายคน ไม่ได้เลือกขอคืน ก็ไม่ได้คืนนะครับ

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#4 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:55

อย่าลืม...

- เงินประกันสังคม
- เงินบริจาคด้วยนะค่ะ บางกรณีจะใช้ได้ 2 เท่าน่ะค่ะ
- บุตรเรียนหนังสือรับไปเลย 17,000
- ถ้ามีเงินปันผล ทุก ๆ กรณี ลองนำมาคำนวณดูก่อนน่ะค่ะ
อาจจะได้รับภาษีคืนมากขึ้นก็ได้ บางท่านพลาดไปอย่างน่าเสียดายค่ะ

#5 ubol boy

ubol boy

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:44

ปีกลายใจดีรายได้ไม่ถึง..ไม่ต้องเสียภาษีครับ...ว่าแต่เอาเงินจากไหนมาออกรถหว่า

#6 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:52

ราชาเงินผ่อน ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#7 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:53

ปีกลายใจดีรายได้ไม่ถึง..ไม่ต้องเสียภาษีครับ...ว่าแต่เอาเงินจากไหนมาออกรถหว่า

เขาบอกไปแล้ว ไม่ใช่รึ

ว่าพ่อรวย
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#8 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 16:57

เขาจะยื่นปลายปีครับ :lol: :lol: :lol:

ทำไม พวกเอ็งเข้าใจกันยากกันเย็นจังว่ะ ก็ปีนี้ตูเงินเดือนขึ้นเป็น 15000 รวมโอทงโอทีและค่าอื่นๆ ก็ร่วม 20000 ปลายปีก็ต้องเสียภาษีสิว่ะ ไอ้ฟายยยยย (ไม่อยากจะหยาบคายนะ แต่เห็นแต่ละเม้นแล้วอดไม่ได้จริงๆ)

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556