Jump to content

- - - - -

ดีใจกับ7.5ล้านที่จะได้ด้วยนะครับ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
18 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:30

เขาควรจะ มีชีวิต ที่สดใส อนาคต อันยาวไกล ได้สู่ฝัน มากกว่าที่จะเป็นแบบนี้ ความเสียสละที่ยิ่งใหญ่ คือ การเสียสละชีวิตเพื่อคนที่ไม่รู้จัก.....
ขอนำเสนอเรื่องราวของ พลทหารมังกรทอง ลิ่มประเสริฐสกุล น้องแชมป์ ให้ได้ทราบสักเล็กน้อย แชมป์ เป็นคนเชียงราย เป็นทหารจับได้ใบแดง เป็นพลทหารสังกัด ร. 7 พัน 1 ค่ายกาวิละ จังหวัดเชียงใหม่ ถูกส่งลงมาประจำที่ ฉก.ยะลา 13 อ.กรงปินัง จ.ยะลา
เมื่อวันที่ 28พ.ค.51 เวลาประมาณ 15.20 น. ได้เกิดเหตุคนร้ายลอบวางระเบิดเจ้าหน้าที่ทหาร ร้อย ร.753 ที่บ้านกูวา ม1 ต. ห้วยกระทิง อ. กรงปินัง จ. ยะลา ขณะที่เจ้าหน้าที่ทหารออกปฏิบัติหน้าที่ลาดตระเวนเส้นทางด้วยการเดินทางเมื่อมาถึงบริเวณที่เกิดเหตุได้มีคนร้ายไม่ทราบกลุ่มและจำนวนกดระเบิดใส่ จากนั้นก็ใช้อาวุธปืนไม่ทราบชนิด และขนาดซุ่มยิงเจ้าหน้าที่จนเป็นเหตุให้เกิดการปะทะกัน เป็นผลให้ได้รับบาดเจ็บ 5 ราย เจ้าหน้าที่ช่วยกันนำตัวส่งโรงพยาบาลศูนย์ยะลา

ทราบชื่อผู้ได้รับบาดเจ็บคือ จ่าสิบเอกสุวิทย์ บุญเพิ่มพูน (อาการสาหัสยังรักษาตัวอยู่) ,พลทหารมังกรทอง ลิ่มประเสริฐสกุล (ระเบิดถูกที่ศรีษะด้านซ้ายอาการสาหัส) ,พลทหารสุรัตน์ เชื้อเมืองพาน ,พลทหารนิพนธ์ งามผ่อง และ พลทหารสมควร ทายะ ในปีเดียวกัน
ผมในฐานะคนไทยด้วยกัน อยากขอเชิญชวนคนไทยที่เห็นแก่ความดีที่น้องเขาได้ทำเพื่อบ้านเมือง ช่วยให้เขามีเงินรักษาตัวและเลี้ยงตัวได้ จึงขอนำถ่ายรูป และเอาประวัติย่อๆน้องเขามา น้องถูกโจรร้ายซุ่มยิง ขณะขับขี่ รถจยย.รักษาความปลอดภัยครู กระสุนโดนเข้าที่ปากกรามหัก เลยเป็นอัมพาตครึ่งซีก พูดจาไม่ชัด แขนขาใช้การไม่ได้ หูเสีย 1 ข้าง ตามองเห็นภาพซ้อน ซึ่งอาการทั้งหมดเกิดมาจาก สะเก็ดระเบิดและกระสุนปืนของโจรใต้

แชมป์ปลดประจำการ ไปเมื่อ พ.ย. 52 แต่ผมก็ไม่นึกเลยว่า ชีวิตของผู้ที่ได้ชื่อว่า ทหาร ที่ทำงานอุทิศตนเพื่อชาติ ยอมเสี่ยงชีวิตมาทำงานที่ชายแดน จะลำบากขนาดนี้ เห็นรูปที่นั่งขายหวย แล้วยิ่งสงสารมากๆ ที่จริงอนาคตเขายังอีกไกล เด้กหนุ่ม มาเป้นทหารเกณฑ์ตอนอายุ 21 ปี ปลด อายุ 22 ปี ที่จริงเขายังสามารถทำอะไรได้อีกมากมาย แต่ต้องมาพิการท่านที่ใจบุญช่วยเมตตาน้องด้วยครับ

ผู้มีจิตใจเมตตา ช่วยน้องแชมป์ได้ ผ่านธนาคารทหารไทย สาขาโรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า เลขที่บัญชีออมทรัพย์ 038 – 2 – 89717 – 1 ถ้าไม่แน่ใจว่าเป็นการหลอกลวงหรือไม่ โทรศัพท์สอบถามคุณพ่อของน้องได้ที่ เบอร์ 080 – 0338488 หรือไปอุดหนุนสลากกินแบ่งของน้องได้ที่โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า น้องจะนั่งขายบนทางเดินระหว่างโรงอาหารกับอาคารเฉลิมพระเกียรตินะครับ
อย่าลืมนะครับ ว่าเขาเคยเป็นทหารรับใช้ชาติมาก่อน ไม่ใช่นักเลงอันพาลป่วนบ้านป่วนเมือง ช่วยกันตอบแทนความดีที่น้องเค้ารักษาผืนแผ่นดิน ช่วยประชาสัมพันธ์ ให้ไปช่วยน้องเค้าบ้าง เพราะน้องเค้าก็เสียสละเพื่อประเทศเรา ช่วยดูแล 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ แต่ผลที่น้องเค้าได้รับ กลายเป็นคนพิการ ต้องมานั่งขายล๊อตเตอรี่ เพราะสวัสดิการ ที่น้องเค้าได้รับแต่ละเดือน น้อยนิดมากๆๆ เมื่อเที่ยบกับที่ต้องมีร่างกายพิการอย่างนี้
https://www.facebook...38884112&type=1

มีแก้ไขข้อความให้นิดหน่อย เนื่องจากต้นฉบับ อ่านละวกวนซ้ำไปมา แถมบ้างท่อนอ่านจับใจความไม่ได้
ยังไง7.5ล้านที่หวังว่าได้ๆกันไป เอาไปซื้อล็อตเตอร์รี่น้องคนนี้บ้างนะครับ

Edited by Monhardcor, 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:32.

นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#2 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:47

สารภาพตามตรงครับ ผมอ่านแล้วน้ำตาไหล
ในฐานะที่ผมก็เคยเป็นทหารเกณฑ์เหมือนน้องเค้า
ผมเสียดายที่อนาคตของเขาต้องเสียไปเพราะความขัดแย้งที่เกิดจากการตัดสินใจชุ่ยๆของคนไม่กี่คน
แต่ก็ภูมิใจแทนน้องเขาที่ได้ปฎิบัติหน้าที่สมชายชาติทหาร
ขอบคุณครับน้อง

#3 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:05

เขาควรจะ มีชีวิต ที่สดใส อนาคต อันยาวไกล ได้สู่ฝัน มากกว่าที่จะเป็นแบบนี้ ความเสียสละที่ยิ่งใหญ่ คือ การเสียสละชีวิตเพื่อคนที่ไม่รู้จัก.....
ขอนำเสนอเรื่องราวของ พลทหารมังกรทอง ลิ่มประเสริฐสกุล น้องแชมป์ ให้ได้ทราบสักเล็กน้อย แชมป์ เป็นคนเชียงราย เป็นทหารจับได้ใบแดง เป็นพลทหารสังกัด ร. 7 พัน 1 ค่ายกาวิละ จังหวัดเชียงใหม่ ถูกส่งลงมาประจำที่ ฉก.ยะลา 13 อ.กรงปินัง จ.ยะลา
เมื่อวันที่ 28พ.ค.51 เวลาประมาณ 15.20 น. ได้เกิดเหตุคนร้ายลอบวางระเบิดเจ้าหน้าที่ทหาร ร้อย ร.753 ที่บ้านกูวา ม1 ต. ห้วยกระทิง อ. กรงปินัง จ. ยะลา ขณะที่เจ้าหน้าที่ทหารออกปฏิบัติหน้าที่ลาดตระเวนเส้นทางด้วยการเดินทางเมื่อมาถึงบริเวณที่เกิดเหตุได้มีคนร้ายไม่ทราบกลุ่มและจำนวนกดระเบิดใส่ จากนั้นก็ใช้อาวุธปืนไม่ทราบชนิด และขนาดซุ่มยิงเจ้าหน้าที่จนเป็นเหตุให้เกิดการปะทะกัน เป็นผลให้ได้รับบาดเจ็บ 5 ราย เจ้าหน้าที่ช่วยกันนำตัวส่งโรงพยาบาลศูนย์ยะลา

ทราบชื่อผู้ได้รับบาดเจ็บคือ จ่าสิบเอกสุวิทย์ บุญเพิ่มพูน (อาการสาหัสยังรักษาตัวอยู่) ,พลทหารมังกรทอง ลิ่มประเสริฐสกุล (ระเบิดถูกที่ศรีษะด้านซ้ายอาการสาหัส) ,พลทหารสุรัตน์ เชื้อเมืองพาน ,พลทหารนิพนธ์ งามผ่อง และ พลทหารสมควร ทายะ ในปีเดียวกัน
ผมในฐานะคนไทยด้วยกัน อยากขอเชิญชวนคนไทยที่เห็นแก่ความดีที่น้องเขาได้ทำเพื่อบ้านเมือง ช่วยให้เขามีเงินรักษาตัวและเลี้ยงตัวได้ จึงขอนำถ่ายรูป และเอาประวัติย่อๆน้องเขามา น้องถูกโจรร้ายซุ่มยิง ขณะขับขี่ รถจยย.รักษาความปลอดภัยครู กระสุนโดนเข้าที่ปากกรามหัก เลยเป็นอัมพาตครึ่งซีก พูดจาไม่ชัด แขนขาใช้การไม่ได้ หูเสีย 1 ข้าง ตามองเห็นภาพซ้อน ซึ่งอาการทั้งหมดเกิดมาจาก สะเก็ดระเบิดและกระสุนปืนของโจรใต้

แชมป์ปลดประจำการ ไปเมื่อ พ.ย. 52 แต่ผมก็ไม่นึกเลยว่า ชีวิตของผู้ที่ได้ชื่อว่า ทหาร ที่ทำงานอุทิศตนเพื่อชาติ ยอมเสี่ยงชีวิตมาทำงานที่ชายแดน จะลำบากขนาดนี้ เห็นรูปที่นั่งขายหวย แล้วยิ่งสงสารมากๆ ที่จริงอนาคตเขายังอีกไกล เด้กหนุ่ม มาเป้นทหารเกณฑ์ตอนอายุ 21 ปี ปลด อายุ 22 ปี ที่จริงเขายังสามารถทำอะไรได้อีกมากมาย แต่ต้องมาพิการท่านที่ใจบุญช่วยเมตตาน้องด้วยครับ

ผู้มีจิตใจเมตตา ช่วยน้องแชมป์ได้ ผ่านธนาคารทหารไทย สาขาโรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า เลขที่บัญชีออมทรัพย์ 038 – 2 – 89717 – 1 ถ้าไม่แน่ใจว่าเป็นการหลอกลวงหรือไม่ โทรศัพท์สอบถามคุณพ่อของน้องได้ที่ เบอร์ 080 – 0338488 หรือไปอุดหนุนสลากกินแบ่งของน้องได้ที่โรงพยาบาลพระมงกุฎเกล้า น้องจะนั่งขายบนทางเดินระหว่างโรงอาหารกับอาคารเฉลิมพระเกียรตินะครับ
อย่าลืมนะครับ ว่าเขาเคยเป็นทหารรับใช้ชาติมาก่อน ไม่ใช่นักเลงอันพาลป่วนบ้านป่วนเมือง ช่วยกันตอบแทนความดีที่น้องเค้ารักษาผืนแผ่นดิน ช่วยประชาสัมพันธ์ ให้ไปช่วยน้องเค้าบ้าง เพราะน้องเค้าก็เสียสละเพื่อประเทศเรา ช่วยดูแล 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ แต่ผลที่น้องเค้าได้รับ กลายเป็นคนพิการ ต้องมานั่งขายล๊อตเตอรี่ เพราะสวัสดิการ ที่น้องเค้าได้รับแต่ละเดือน น้อยนิดมากๆๆ เมื่อเที่ยบกับที่ต้องมีร่างกายพิการอย่างนี้
https://www.facebook...38884112&type=1

มีแก้ไขข้อความให้นิดหน่อย เนื่องจากต้นฉบับ อ่านละวกวนซ้ำไปมา แถมบ้างท่อนอ่านจับใจความไม่ได้
ยังไง7.5ล้านที่หวังว่าได้ๆกันไป เอาไปซื้อล็อตเตอร์รี่น้องคนนี้บ้างนะครับ

เฮ้ยเอาตังมาให้วีระบุรุษแห่งชาติยังงี้ไม่ดีกว่าเหรอ 7 ล้านนะ อ่านแล้วขึ้นเลย ทหารผ่านศึก

ปล.ทหารผ่านศึก คือ ทหารที่ไม่ได้ประจำอยู่หน่วยต้นสังกัด หรือไปทำภารกิจเป็นเวลาอย่างต่ำ 6 เดือนนะครับ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#4 sunset

sunset

น้องเก่า

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:18

อ่านแล้ว งง

ตกลงน้องเขาไม่ได้ 7.5 ล้าน ใช่ไหมครับ

ถ้าไม่ใช่ 7.5 ล้าน ไปเกี่ยวอะไร

Poo have 2 brain side.

Left brain side have nothing right.

Right brain side have nothing left.

#5 จันทร์ในน้ำ

จันทร์ในน้ำ

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:31

อาจจะหมายถึง ได้ 7.5 ล้านไปแล้วก็ช่วยอย่าลืมน้องคนนี้ อย่างน้อยก็ช่วยซื้อหวยน้องเขาหน่อยก็ยังดี เพราะถึงยังไงน้องเขาก็ทำเพื่อชาติ ไม่ได้ทำเพื่อใครหรือเพื่อตัวเอง

อ่านแล้วน้ำตาจะไหล "นี่หรือเมืองพุทธ" (TT - TT)

อำนาจก็เปรียบเหมือนคมดาบที่ไร้ด้าม ถ้าเราไม่รู้จักปล่อยวางลงเสียบ้าง สุดท้ายมันจะทำลายแม้ตัวเราเอง

ม้าดีที่ "ตายแล้ว"

หาใช่ "ม้าดี"

หากคือ "ม้าตาย"

#6 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:43

อ่านแล้ว งง

ตกลงน้องเขาไม่ได้ 7.5 ล้าน ใช่ไหมครับ

ถ้าไม่ใช่ 7.5 ล้าน ไปเกี่ยวอะไร

เขาเปรียบเทียบครับ ว่ายังมีคนที่สมควรได้รับค่าชดเชยจากการปฎิบัติหน้าที่ ไม่ใช่พวกสัตว์เซลส์เดียวสีแดงที่มาสู้เพื่อพ่อแม้ว
ปล. ไอ้หน้าไหนได้รับ 7.5 ล้านแล้วบ้างครับ ชูจั๊กแร้หน่อย เห็นฝอยมานานแล้ว

#7 busaba

busaba

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:52

ถ้าให้คนที่สมควรได้รับ 10 ล้านก็ไม่เสียดาย เพราะพวเค้าเหล่านั้นทำหน้าที่เพื่อบ้านเมือง

แต่ถ้าให้พวกแดงเผาเมือง สลึงนึงยังไม่อยากจ่ายเลย
อันชีวิตคนเราช่างสั้นนัก ต้องรู้จักทำประโยชน์ก่อนจะสายทิ้งไว้เป็นอนุสรณ์หลังความตาย มีความหมายคงอยู่ตลอดไป

#8 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:02

ประชาธิปไตยแบบแดงๆครับ เสื้อแดงมันไม่สนหรอก มันได้ตังค์แล้วก็เอาไปซื้อกระบะมาขับเล่น เอาเงินไปกินเหล้า ไปเล่นการพนัน เฮ้อ...
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#9 MissAnn

MissAnn

น้องเก่า

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:25

ที่ปัตตานี ยะลาและนรา คนที่สมควรได้ 7.5 ล้านมีมากครับ ทั้งๆที่เขาไม่เคยเผาบ้าน เผาเมือง

#10 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:26

ถ้าให้คนที่สมควรให้ จะ 7.5 หรือ 10 ล้านก็เห็นด้วยครับ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#11 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:07

สำหรับน้องคนนี้ หรือทหาญหารของชาติ สมควรได้รับครับ!!!
เห็นด้วยทุกบาท ทุกสตางค์ ไม่เคยคิดเสียดาย!!!

แต่กับคนบางจำพวก มันเหมาะแก่การสมน้ำหน้ามากกว่า!!
สู้เพื่อคนเดียว แต่เอาเงินของคนทั้งชาติ!!
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#12 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:25

ผมว่าควรให้สวัสดิการทหารให้มากกว่านี้นะครับ
เขาไปทำเพื่อชาติ แต่ผลตอบแทนคือการใช้ชีวิตที่ลำบากขนาดนี้...

มันไม่ยุติธรรมจริงๆ ผมไม่แปลกใจว่าทำไมคนหลายคนถึงหนีทหาร...

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#13 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:33

ดีใจกับ7.5ล้านที่จะได้ด้วยนะครับ

Started by Monhardcor, 18 February 12 12:30

ร้านค้าในศูนย์การค้าเซ็นทรัลเวิล์ด เซ็นเตอร์วัน และสยามสแควร์ เป็นต้นคิดว่า....
รัฐบาลนกแก้วนำเงินที่พวกเขาเสียภาษีไปจ่ายเยียวยาให้พวกเผาบ้านเผาเมือง เผาร้านค้าของเขา....!

ปุ๊กลุ๊ก แบล๊กสมิท และ'มะแอฯคนนับเลขไม่ถึงยี่สิบ'
ได้รับค่าเยียวยาด้วยหรือไม่.........ฮ่า ฮ่า ฮ่่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#14 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:40

ทหารหาญ เป็นคนที่สมควรกับคำว่า "ชีวิตคนประเมินค่ามิได้"

ส่วนไอ้พวกเผาบ้านเผาเมือง โดนหลอกให้ไปตาย ส่วนนายเสวยสุข เหมาะกับคำว่า "คนโง่ ไม่ตาย ไม่หายโง่"

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#15 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:58

ผมว่าควรให้สวัสดิการทหารให้มากกว่านี้นะครับ
เขาไปทำเพื่อชาติ แต่ผลตอบแทนคือการใช้ชีวิตที่ลำบากขนาดนี้...

มันไม่ยุติธรรมจริงๆ ผมไม่แปลกใจว่าทำไมคนหลายคนถึงหนีทหาร...

ก็คือพลทหาร จะได้รับสิทธิ์ที่ต่ำกว่านาสิบ กับ นายทหารเยอะครับ

ผมจะเล่าเรื่องอะไรให้ลองอ่านดู เชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่ท่านนะครับ
จากประสพการณ์จริง

เนื่องจาก ตอนเช้าวันหนึ่ง มีคำสั้งให้ตรวจฉี่กำลังผลตอนเช้าแบบเร่งด้วยโดยไม่มีการบอกกล่าวหลังจากที่ทำกิจกรรมเคารพธงชาติเรียบร้อยแล้ว จึงมีการจัดการตรวจฉี่อย่างเร่งด้วย ปรากฎว่า
ผมสารเสพติด ทั้งพลหาร นายสิบ โดยที่พลทหารโดน ซ่อม บวก ซ้อม เกือบตาย นายสิบ ไม่โดนลงโทษแค่ ให้ไปตรวจที่โรงบาลอีกทีโดยให้ไปตรวจเอง

พลทหารที่มีสารเสพติดผมก็ไม่ว่าอะไรหรอกที่โดนซ่อม+ซ้อม
แต่ที่ติดใจคือพลทหารที่ฉี่ไม่ออก 3 นาย โดนซ่อมและโดยซ่อม โดย นายทหารยศ ร้อยโท ลุก มอบ คาน โดนเตะหน้า ถีบ กลิ้ง ยังไงก็ฉี่ไม่ออกแล้วเพื่อนผมที่มันเป็นนายทหารเลยบอกรุ่นพี่มันที่เป็นร้อยโทว่า พี่พอก่อนเดียวเอาน้ำให้พวกมันกิน แล้ว พลทหาร3นายก็กินน้ำ แล้วก็ฉี่ออกมาซึ่งผลการตรวจไม่พบสารเสพติดอะไรเลย แล้ว ร้อยโทคนนั้นก็เดินหนีไปอย่างไม่มีการมาขอโทษพลทหาร 3 นายนั้นเลย เป็นไงครับสุดยอดใหม

อย่างไปพูดถึง สวัสดิการทางทหารเลย พลทหาร นะใช้ชีวิตไปแค่วันๆ รอแค่ปลดเท่านั้นนอกจากพวกที่ยากจะสอบนายสิบนะครับ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#16 rinrin1356

rinrin1356

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:15

ก็คือพลทหาร จะได้รับสิทธิ์ที่ต่ำกว่านาสิบ กับ นายทหารเยอะครับ

ผมจะเล่าเรื่องอะไรให้ลองอ่านดู เชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่ท่านนะครับ

เนื่องจาก ตอนเช้าวันหนึ่ง มีคำสั้งให้ตรวจฉี่กำลังผลตอนเช้าแบบเร่งด้วยโดยไม่มีการบอกกล่าวหลังจากที่ทำกิจกรรมเคารพธงชาติเรียบร้อยแล้ว จึงมีการจัดการตรวจฉี่อย่างเร่งด้วย ปรากฎว่า
ผมสารเสพติด ทั้งพลหาร นายสิบ โดยที่พลทหารโดน ซ่อม บวก ซ้อม เกือบตาย นายสิบ ไม่โดนลงโทษแค่ ให้ไปตรวจที่โรงบาลอีกทีโดยให้ไปตรวจเอง

พลทหารที่มีสารเสพติดผมก็ไม่ว่าอะไรหรอกที่โดนซ่อม+ซ้อม
แต่ที่ติดใจคือพลทหารที่ฉี่ไม่ออก 3 นาย โดนซ่อมและโดยซ่อม โดย นายทหารยศ ร้อยโท ลุก มอบ คาน โดนเตะหน้า ถีบ กลิ้ง ยังไงก็ฉี่ไม่ออกแล้วเพื่อนผมที่มันเป็นนายทหารเลยบอกรุ่นพี่มันที่เป็นร้อยโทว่า พี่พอก่อนเดียวเอาน้ำให้พวกมันกิน แล้ว พลทหาร3นายก็กินน้ำ แล้วก็ฉี่ออกมาซึ่งผลการตรวจไม่พบสารเสพติดอะไรเลย แล้ว ร้อยโทคนนั้นก็เดินหนีไปอย่างไม่มีการมาขอโทษพลทหาร 3 นายนั้นเลย เป็นไงครับสุดยอดใหม

อย่างไปพูดถึง สวัสดิการทางทหารเลย พลทหาร นะใช้ชีวิตไปแค่วันๆ รอแค่ปลดเท่านั้นนอกจากพวกที่ยากจะสอบนายสิบนะครับ

บ้าไปแล้วค่ะ นายทหารยศร้อยโทคนนั้นน่าจะเป็นโรคจิตนะคะ
ผู้มีปัญญาแพ้คนหน้าด้าน เพราะยิ่งลักษณ์ "เอาอยู่" เลยท่วมอย่างบูรณาการ

#17 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:44

สรุปคือ งบประมาณของกระทรวงกลาโหมมีมากมาย แต่มีปัญญาจ่ายสวัสดิการได้แค่นี้ใช่ไหมครับ?

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#18 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:44

บ้าไปแล้วค่ะ นายทหารยศร้อยโทคนนั้นน่าจะเป็นโรคจิตนะคะ

มันเป็นเช่นนั้นจริงครับ เพราะเค้าถือกันว่าพลทหารมันมาอยู่แค่ 2 ปีเอาให้คุ้ม

#19 HellsAngel At JBake

HellsAngel At JBake

น้องใหม่

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:04

อ่านแล้วน้ำตาจะไหลเหมือนกัน ถ้ามีโอกาสผ่านไปทางนั้นจะไปอุดหนุนน้องเค้าคะ ถึงจะไม่เคยซื้อล็อตตารี่มาก่อนเลยในชีวิต