Jump to content

โฟร์ซีซั่นส์...หวานจนซ่านลิ้น ^ ^

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
33 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:06

วันนี้ เป็นวันรวมญาติกลุ่มย่อยๆของผม เพื่อพบปะกันตามเรื่อง ไม่ได้มีงานเลี้ยง พิธีการอะไร

เลยแวะ Max Valu ว่าจะซื้อของกินแบบสำเร็จรูปไปกิน และอาจจะทำอะไรเสริมนิดหน่อย สำหรับมื้อกลางวัน

หันไปหามา ไปเจอตู้อาหารแช่แข็ง เมื่อเปิดเข้าไปก็เจอ "เป็ดย่างโฟร์ซีซั่นส์" ของ CP ราคา 109 บาท

เข้าท่าๆ ทานไว้สักหน่อยดีกว่า เอาฤกษ์เอาชัย เผื่อต่อไปจะได้เป็นเจ้าของบริษัทอสังหาฯ บุคลิกดี

จนมีคนย้ายอวัยวะมาให้ขย่มฟรีๆในโรงแรมห้าดาวกับเค้าบ้าง

เมื่อซื้อกลับมาบ้านก็จัดการใส่จานอุ่น ทำผัดกะเพราไก่สับ ทอดไข่ดาว(ซึ่งน้องทอดไม่สวยเลยวันนี้) เอาไก่ทอด ห่อหมก ข้าวผัดตับไข่ดาว ใส่จาน

เมื่ออาหารครบบนโต๊ะ ผมก็ตักเป็ดมาทานก่อน ครั้งแรกที่กินอาหารมงคล (หรือ อัปมงคล ก็ไม่แน่ใจ) ชนิดนี้

รู้สึกว่า มันคือ เป็ดพะโล้ที่เนื้อนิ่ม และมีรสหวานนำและมัน ซึ่งออกตัวแรง เอ๊ย นำหน้ามารสเดียวขนานนี้

หลายคนไม่ชอบ แต่ผมชอบแฮะ เอามาคลุกกับข้าว รสกำลังอร่อยเลยสำหรับผม

เสียดายที่ 109 บาท ได้เนื้อมาทาน ประมาณเนื้อปูตัวโตๆ ไม่กี่ตัวรวมกัน

ชอบครับ รสชาติหวานๆมันๆ แบบนี้ โอกาสหน้าจะซื้อมาแอบกินคนเดียวครับ

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

Edited by GermanManiac, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:39.

#2 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:39

เคยเห็น เป็ดย่าง เจ้านี้ในตู้แช่แข็งของ mini-mart หลายที่

แต่ไม่เคยซื้อมาลองทานสักทีเพราะ เชื่อว่า หากอยากทานเป็ดย่าง ก็ไปซื้อที่ พูลสิน มาทานได้

หรือถ้าอยากทาน เป็ดพะโล้ ก็จะไปที่ ตลาดนางเลิ้ง

แต่ถ้าอยากทาน ห่านพะโล้ ก็ไปทานที่ ท่าดินแดง ฝั่งธนฯ

ดังนั้นกับ four season จึงไม่อยู่ในสายตา ทั้งที่เมืองไทย และ London

ไม่ว่า ผู้หญิงคนนั้นจะสวยหรือไม่ ยศตำแหน่ง จะยิ่งใหญ่ สักประการใด

เออ...ว่าแต่ว่า คุณ GermanManiac ชวนคุยเรื่อง ปู หรือเรื่อง เป็ด ครับเนี่ย...

ตะนิ่นตาญี
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#3 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:09

เคยเห็น เป็ดย่าง เจ้านี้ในตู้แช่แข็งของ mini-mart หลายที่

แต่ไม่เคยซื้อมาลองทานสักทีเพราะ เชื่อว่า หากอยากทานเป็ดย่าง ก็ไปซื้อที่ พูลสิน มาทานได้

หรือถ้าอยากทาน เป็ดพะโล้ ก็จะไปที่ ตลาดนางเลิ้ง

แต่ถ้าอยากทาน ห่านพะโล้ ก็ไปทานที่ ท่าดินแดง ฝั่งธนฯ

ดังนั้นกับ four season จึงไม่อยู่ในสายตา ทั้งที่เมืองไทย และ London

ไม่ว่า ผู้หญิงคนนั้นจะสวยหรือไม่ ยศตำแหน่ง จะยิ่งใหญ่ สักประการใด

เออ...ว่าแต่ว่า คุณ GermanManiac ชวนคุยเรื่อง ปู หรือเรื่อง เป็ด ครับเนี่ย...

ตะนิ่นตาญี

ฮ่าๆๆ ทั้งปูทั้งเป็ดครับพี่ พาดไปพาดมา อย่าว่า ยังงั้น ยังงี้เลย

ที่ซื้อ ถ่ายรูป และเขียนกระทู้นี้ ไม่ได้เพราะอยากกินเป็ดอะไรนักหนาหรอกครับ กะเอาฮา(คนเดียว)เฉยๆ

พูดเรื่องเป็ด ที่ พูลสิน ผมก็ชอบนะครับ ร้านนี้อีกอย่างที่ชอบ คือ เต้าหู้ทอด เอามาต้มแบบเผ็ดๆน่ะครับ ซดน้ำ อร่อยดี

ร้านนี้เสียตรง ขายดีเกินไป จนพนักงานเหมือนจะหยิ่งๆ พูดไม่ดี ไม่สนใจบริการเท่าที่ควร และที่จอดรถครับ

ไปอาศัยจอดในวัดตรีทศเทพ เสียเงิน ไม่ว่า ถือว่าทำบุญ แต่บางทีก็หาจอดไม่ได้ง่ายๆ

แต่เป็ดที่ผมซื้อประจำ จะเป็นที่ ร้าน รสดี ปากซอย สุขุมวิท 93 ครับ ตัวนึง ห้าร้อยกว่าๆ

ทานกับผักดอง - ข้าวสวย อร่อยมาก

แล้วก็ ซี่โครงหมูรสดี เป็นซี่โครงหมูเนื้อเปื่อยๆ ทอด แล้วมาทำน้ำแดงใส่ถั่วลันเตาราดหน้า อร่อยมากกกกก ครับ

ตามภาพเลยครับ

Edited by GermanManiac, 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:14.

#4 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:17

คุณ GermanManiac พอรู้จักร้าน หมูหัน อร่อยๆบ้างไหมครับ

ร้านที่ ตะนิ่นตาญี เคยทานที่เชิงสะพานพระปิ่นฯ ก็หายไปไหนไม่รู้

อยากทาน หมูหัน อร่อยๆก็หาไม่ได้สักที ขนาดไปทานที่ นครปฐม ก็ไม่ถูกใจ

ไม่รู้เป็นอย่างไร หาไม่ได้สักที ขอบคุณครับ

ตะนิ่นตาญี
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#5 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:21

คุณ GermanManiac พอรู้จักร้าน หมูหัน อร่อยๆบ้างไหมครับ

ร้านที่ ตะนิ่นตาญี เคยทานที่เชิงสะพานพระปิ่นฯ ก็หายไปไหนไม่รู้

อยากทาน หมูหัน อร่อยๆก็หาไม่ได้สักที ขนาดไปทานที่ นครปฐม ก็ไม่ถูกใจ

ไม่รู้เป็นอย่างไร หาไม่ได้สักที ขอบคุณครับ

ตะนิ่นตาญี

เคยทานแถวๆ อตก. น่ะครับ ร้านอะไรจำชื่อไม่ได้แล้วอ่ะครับ อร่อยมาก มีพวกเป็ดปักกิ่ง ฯลฯ ด้วย

เดี๋ยวยังไง พรุ่งนี้ผมโทร.ถามแม่ให้ แม่ผมไปด้วยครับวันนั้น

#6 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:25

ตะนิ่นตาญี

เคยทานแถวๆ อตก. น่ะครับ ร้านอะไรจำชื่อไม่ได้แล้วอ่ะครับ อร่อยมาก มีพวกเป็ดปักกิ่ง ฯลฯ ด้วย

เดี๋ยวยังไง พรุ่งนี้ผมโทร.ถามแม่ให้ แม่ผมไปด้วยครับวันนั้น

ขอบพระคุณ คุณ GermanManiac มากครับ

ตะนิ่นตาญี

#7 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:32

ตะนิ่นตาญี

ขอบพระคุณ คุณ GermanManiac มากครับ

ตะนิ่นตาญี

โอ๊ย ไม่เป็นไรครับพี่ ยินดีมากครับ

เล่นขอบคุณซะเขินเลย

ขอบคุณอย่างกะผมเซ็นโอนที่ดินให้แหนะ :P

#8 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 19 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:39

เผื่อฟลุ๊คครับ :P

ตะนิ่นตาญี

#9 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:44

เป็ดพะโล้ที่เคยกินมาแล้วอร่อยที่สุด
ต้องแม่เราทำเอง

เป็นเป็ดไทย ทำพะโล้แล้ว เนื้อนิ่่มไม่เหนียว ไม่มีกลิ่นสาบ หอมพะโล้ รสชาติกลมกล่อม
ยิ่งได้แทะตรงปีกกับน่องนะ อื้อฮื้อ อร่อยจนไม่อยากกลืน
อยากอมไว้ในปากให้นานชั่วกาลปาวสานเลยเชียว

พูดถึงเรื่องเป็ด แม่เราเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านเป็ด
ที่ทำอร่อยมากกกกกกก นอกจาก เป็ดพะโล้แล้ว
ยังมีข้าวต้มเป็ด (ตาเคยเปิดร้านขายข้าวต้มเป็ด แม่เลยรับสูตรตกทอดมา)
แล้วก็ เป็ดตุ๋นมะนาวดองอีก

เสียดายที่ทำเป็ดย่างไม่เป็น
ทำได้แต่แกงเผ็ดเป็ดย่าง

ว่าแล้วพรุ่งนี้ไปตลาดซื้อเป็ดมาทำเป็ดตุ๋นมะนาวดองดีกว่า
อากาศชักเริ่มเย็น ซดน้ำแกงร้อนๆอมเปรี้ยวหน่อยๆ คล่องคอนักแล

:) :)

#10 asawinee

asawinee

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:50

น้องเราเป็นนักชิม เคยกินเป็ดย่างโฟร์ซีซั่นส์ที่ลอนดอนหลายครั้ง
บอกมาว่า เป็ดย่างของที่นี่ก็อร่อยดี
แต่ถามว่าอร่อยเลิศไหม
น้องตอบว่า ก็อร่อยกว่าหลายๆร้าน แต่ไม่ถึงขั้นสุดยอดอันดับหนึ่งในปฐพี

ส่วนใครอยากกินเป็ดย่าง รร โฟร์ซีซั่น ที่กทม.
มีให้เลือก 2 แบบ
แบบบินตรงจากลอนดอน
กับเมดอินแบ็งค็อก
ราคาต่างกันประมาณ 1000 บาท (ถ้าจำไม่ผิด)

#11 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:28

........ใครรู้บ้างทำไมมาหนาวอีก
..ป็ดตุ๋นมะนาวดอง ใส่เห็ดหอมและฟักด้วยเป็นการเพิ่มผัก (เพิ่มไฟเบอร์) ผิดกติกาเป็ดตุ๋นทำให้เสียรสมั้ยคะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#12 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 13:23

เป็ดพูนสินไม่เคยทาน ไม่ทราบว่าอร่อยเท่า "เป็ดประจักษ์" ร้านเป็ดย่างอายุ100ปี แถวๆบางรักได้หรือไม่?
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#13 asawinee

asawinee

ตอบ 20 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:19

........ใครรู้บ้างทำไมมาหนาวอีก
..ป็ดตุ๋นมะนาวดอง ใส่เห็ดหอมและฟักด้วยเป็นการเพิ่มผัก (เพิ่มไฟเบอร์) ผิดกติกาเป็ดตุ๋นทำให้เสียรสมั้ยคะ

เป็ดตุ๋นใส่ฟัก ใส่เห็ดหอมไม่ผิดกติกาอันใด ไม่เสียรสหรอกค่ะ เน้นหนักที่รสมะนาวดองต้องเข้มข้น และมะนาวไม่แตกระหว่างต้มจนทำให้ขม

ในชามนี่หน้าตาดีมีสกุลรุนชาติมากเลยค่ะ น้ำแกงใสน่ากินมากกกก....
แต่สูตรคงไม่ค่อยจะเหมือนที่แม่เราทำ เพราะของเราเนื้อเป็ดจะขาว

#14 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:30

ตะนิ่นตาญี

ถามแม่แล้วครับ ชื่อ กุ้งเกษตร แต่ว่า ตอนนี้เปลี่ยนเป็น Pub ไปแล้วครับ :(

#15 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:31

ตะนิ่นตาญี

ถามแม่แล้วครับ ชื่อ กุ้งเกษตร แต่ว่า ตอนนี้เปลี่ยนเป็น Pub ไปแล้วครับ :(

:) ขอบคุณมากครับ คุณ GermanManiac

เดี๋ยวจะลองไปดูที่ชั้นล่าง โรงภาพยนต์สกาล่า อีกที่หนึ่งครับ

ตะนิ่นตาญี

#16 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 17:39

เป็ดพูนสินไม่เคยทาน ไม่ทราบว่าอร่อยเท่า "เป็ดประจักษ์" ร้านเป็ดย่างอายุ100ปี แถวๆบางรักได้หรือไม่?

คุณ ดราม่า ถามอย่างนี้ เรียนตรงๆ ไม่กล้ายืนยันว่า ที่ไหนอร่อยกว่าที่ไหน

ภรรยาของ ตะนิ่นตาญี เคยตั้งข้อสังเกตุไว้น่าสนใจ

เธอบอกว่า เป็ดพูลสิน ดังขึ้นมาเพราะอยู่ใกล้ วัดของตำรวจ หมายถึง วัดตรีทศเทพ น่ะครับ

คน-ตำรวจ พอเสร็จจาก งานศพ ก็จะแวะหาอะไรทานก่อนกลับบ้าน

นั่นจะเป็นเหตุผลประการหนึ่ง นอกเหนือจากความรู้สึกว่า "อร่อย" อันน่าจะเกิดจากความหิว หรือ เปล่าครับ?

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๒๑ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๗.๓๘ นาฬิกา

#17 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:44

คุณ ดราม่า ถามอย่างนี้ เรียนตรงๆ ไม่กล้ายืนยันว่า ที่ไหนอร่อยกว่าที่ไหน

ภรรยาของ ตะนิ่นตาญี เคยตั้งข้อสังเกตุไว้น่าสนใจ

เธอบอกว่า เป็ดพูลสิน ดังขึ้นมาเพราะอยู่ใกล้ วัดของตำรวจ หมายถึง วัดตรีทศเทพ น่ะครับ

คน-ตำรวจ พอเสร็จจาก งานศพ ก็จะแวะหาอะไรทานก่อนกลับบ้าน

นั่นจะเป็นเหตุผลประการหนึ่ง นอกเหนือจากความรู้สึกว่า "อร่อย" อันน่าจะเกิดจากความหิว หรือ เปล่าครับ?

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๒๑ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๕

พูลสินทหารก็ชอบครับ เพราะใกล้ บก.ทบ. และ ก็ไม่ไกลจากกลาโหมเท่าไร

ร้านนี้ผมทานตั้งแต่เด็กครับ ล่าสุดไปเมื่อปี 53 รู้สึกว่า อร่อยอยู่ แต่อร่อยน้อยลง ไม่ทราบทำไมครับ

พูดถึงร้านนี้ คิดถึงคุณตาของผม ท่านเป็นทหารเรือ ตอนนี้เสียไปแล้วนะครับ

ท่านมาทานประจำกับเพื่อนๆท่าน ในวันรายงานตัวกับกลาโหมว่ายังมีชีวิตอยู่ เพื่อรับบำนาณต่อ

มันจะเหมือนงานเลี้ยงรุ่นกลายๆ เพราะนัดมารายงานตัววันเดียวกัน แล้วก็มาทานอาหาร มาดื่มกันที่พูลสิน

จากปีแรกๆหลังเกษียณใหม่ๆ มากับครึ่งค่อนร้อย แล้วก็หายหน้าไปทีละคนๆ เมื่อใครสักคนถามอีกคนว่าไปไหน คำตอบมักจะเหมือนๆกัน คือ "ตาย"

จนมาปี 52 คุณตาผม รายงานตัวเสร็จก็กลับบ้านได้เลย แล้วมาบ่นให้ลูกให้หลานฟังว่า "เกือบหมดรุ่นแล้วนะ เหลือตาคนเดียว" - "เมื่อไหร่จะถึงคิวกูน้ออออ"

สุดท้ายเมื่อปีที่แล้ว คุณตาของผม ท่านก็ตามเพื่อนๆคนอื่นๆไปครับ การเลี้ยงรุ่นกลายๆที่พูลสิน ไม่มีอีกต่อไป...

อืม จะว่าไปคุณตาผมยังไม่ตามเพื่อนๆไปซะทีเดียวหรอกครับ ยังติดค้างอยู่ที่ วิทยาลัยแพทยศาสตร์พระมงกุฎเกล้า กำลังถูกดอง รอเป็น "อาจารย์ใหญ่" ครับ

เดือนที่แล้ว ผมตอบรับคำเชิญ ให้ไปสอนที่ วพม. นึกอยากลงไปชั้น 1 เยี่ยมคุณตาสักหน่อย แต่ใจไม่ถึงครับ กลัวร้องไห้ แล้วสอนหนังสือต่อไม่ได้...

Edited by GermanManiac, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:45.

#18 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:07

ตะนิ่นตาญี

พูลสินทหารก็ชอบครับ เพราะใกล้ บก.ทบ. และ ก็ไม่ไกลจากกลาโหมเท่าไร

ร้านนี้ผมทานตั้งแต่เด็กครับ ล่าสุดไปเมื่อปี 53 รู้สึกว่า อร่อยอยู่ แต่อร่อยน้อยลง ไม่ทราบทำไมครับ

พูดถึงร้านนี้ คิดถึงคุณตาของผม ท่านเป็นทหารเรือ ตอนนี้เสียไปแล้วนะครับ

ท่านมาทานประจำกับเพื่อนๆท่าน ในวันรายงานตัวกับกลาโหมว่ายังมีชีวิตอยู่ เพื่อรับบำนาณต่อ

มันจะเหมือนงานเลี้ยงรุ่นกลายๆ เพราะนัดมารายงานตัววันเดียวกัน แล้วก็มาทานอาหาร มาดื่มกันที่พูลสิน

จากปีแรกๆหลังเกษียณใหม่ๆ มากับครึ่งค่อนร้อย แล้วก็หายหน้าไปทีละคนๆ เมื่อใครสักคนถามอีกคนว่าไปไหน คำตอบมักจะเหมือนๆกัน คือ "ตาย"

จนมาปี 52 คุณตาผม รายงานตัวเสร็จก็กลับบ้านได้เลย แล้วมาบ่นให้ลูกให้หลานฟังว่า "เกือบหมดรุ่นแล้วนะ เหลือตาคนเดียว" - "เมื่อไหร่จะถึงคิวกูน้ออออ"

สุดท้ายเมื่อปีที่แล้ว คุณตาของผม ท่านก็ตามเพื่อนๆคนอื่นๆไปครับ การเลี้ยงรุ่นกลายๆที่พูลสิน ไม่มีอีกต่อไป...

อืม จะว่าไปคุณตาผมยังไม่ตามเพื่อนๆไปซะทีเดียวหรอกครับ ยังติดค้างอยู่ที่ วิทยาลัยแพทยศาสตร์พระมงกุฎเกล้า กำลังถูกดอง รอเป็น "อาจารย์ใหญ่" ครับ

เดือนที่แล้ว ผมตอบรับคำเชิญ ให้ไปสอนที่ วพม. นึกอยากลงไปชั้น 1 เยี่ยมคุณตาสักหน่อย แต่ใจไม่ถึงครับ กลัวร้องไห้ แล้วสอนหนังสือต่อไม่ได้...

ใกล้ที่ทำงาน ตะนิ่นตาญี กับ ภรรยา เหมือนกันครับ

ตะนิ่นตาญี ทำงานอยู่แถวๆสนามหลวง ส่วน ภรรยา

"เคย" อยู่ที่ บก.ทบ. ครับ...

ใช่ครับ ส่วนมากคนที่มาทาน เป็ดพูลสิน มักจะเป็นรุ่นใหญ่

ที่ คุณ GermanManiac มีความรู้สึกว่าอร่อยน้อยลง

ใช่เป็นเพราะทางร้านเขาเปลี่ยน พ่อครัว หรือเปล่าครับ

พูลสิน นี่อยู่มานานจริงๆ แต่จะถึง ๑๐๐ ปี อย่าง ร้านประจักษ์ ที่ คุณ ดราม่า พูดถึง หรือไม่นี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ขอประทานโทษ อย่าหาว่า ตะนิ่นตาญี หยาบคาย เลย คุณ GermanManiac อยู่ที่ ร.พ.พระมงกุฎฯ หรือครับ?

ตะนิ่นตาญี กับ ภรรยา จะไปทุกๆ ๓ เดือน อาจารย์หมอสุจินต์ ท่านเป็น ผู้ตรวจ-ผู้ที่คอยดูแล ให้

หิ้วยากลับมาทีไร กลัวคนเขาว่า ตา-ยาย คู่นี้มันจะเอาไปขายหรือเปล่าวะ? :D

ตะนิ่นตาญี

#19 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:23

ตะนิ่นตาญี

ใกล้ที่ทำงาน ตะนิ่นตาญี กับ ภรรยา เหมือนกันครับ

ตะนิ่นตาญี ทำงานอยู่แถวๆสนามหลวง ส่วน ภรรยา

"เคย" อยู่ที่ บก.ทบ. ครับ...

ใช่ครับ ส่วนมากคนที่มาทาน เป็ดพูลสิน มักจะเป็นรุ่นใหญ่

ที่ คุณ GermanManiac มีความรู้สึกว่าอร่อยน้อยลง

ใช่เป็นเพราะทางร้านเขาเปลี่ยน พ่อครัว หรือเปล่าครับ

พูลสิน นี่อยู่มานานจริงๆ แต่จะถึง ๑๐๐ ปี อย่าง ร้านประจักษ์ ที่ คุณ ดราม่า พูดถึง หรือไม่นี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน

ขอประทานโทษ อย่าหาว่า ตะนิ่นตาญี หยาบคาย เลย คุณ GermanManiac อยู่ที่ ร.พ.พระมงกุฎฯ หรือครับ?

ตะนิ่นตาญี กับ ภรรยา จะไปทุกๆ ๓ เดือน อาจารย์หมอสุจินต์ ท่านเป็น ผู้ตรวจ-ผู้ที่คอยดูแล ให้

หิ้วยากลับมาทีไร กลัวคนเขาว่า ตา-ยาย คู่นี้มันจะเอาไปขายหรือเปล่าวะ? :D

ตะนิ่นตาญี

ครับ อาจจะเป็นเพราะเปลี่ยนพ่อครัว แล้วก็ต้องรีบๆทำ แข่งกับเวลาด้วยน่ะครับ

โอ๊ย ไม่ได้หยาบคายอะไรเลยครับพี่ แหม ผมเป็นอาจารย์พิเศษครับ ไม่ได้ประจำอยู่ รพ.รร.๖ หรอกครับ อาจารย์หมอสุจินต์ เคยได้ยินแต่ชื่อครับ

แต่ผู้บริหารท่านหนึ่งในหน่วยงานสังกัด กรมแพทย์ทหารบก ท่านค่อนข้างจะเชื่อมือผม เลยเชิญผมมาสอนให้หลักสูตรต่างๆ ของหน่วยงานด้านการศึกษาที่ขึ้นกับกรมแพทย์ฯครับ

เลยมีโอกาสได้สอน วพม. / รร.สร.พบ. / วิสัญญีฯ ฯลฯ

บอกตรงๆว่า ในแง่ธุรกิจ ไม่คุ้มครับ บางงานงบไม่พอ มาบอกผม ผมก็ยอมสอนฟรี ไม่ได้เงินแต่ภูมิใจที่ได้ทำงานให้ กองทัพบก ครับ

Edited by GermanManiac, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:24.

#20 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:02

ภรรยา ของ ตะนิ่นตาญี ให้บอก คุณ GermanManiac ว่า

ขาหมูเยอรมัน ของร้าน S&P ที่ ร.พ. พระมงกุฎฯ อร่อยมาก ครับ

ถ้ามีโอกาสลองไปชิมดูสิครับ ทานสองคนกำลังดีนะครับ :)

ตะนิ่นตาญี

#21 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:12

ภรรยา ของ ตะนิ่นตาญี ให้บอก คุณ GermanManiac ว่า

ขาหมูเยอรมัน ของร้าน S&P ที่ ร.พ. พระมงกุฎฯ อร่อยมาก ครับ

ถ้ามีโอกาสลองไปชิมดูสิครับ ทานสองคนกำลังดีนะครับ :)

ตะนิ่นตาญี

ฝากขอบคุณ ภรรยา พี่ ตะนิ่นฯ ด้วยครับ / แล้วจะไปลองพิสูจน์ดูครับพี่ :D

*** เอาภาพบางภาพออกครับ ถ้านักเรียนบางท่านผ่านมาเห็น ผู้ใหญ่ผ่านมาเห็น ทราบแน่ๆว่าผมเป็นใคร กลัวจะไม่งามน่ะครับ ***

Edited by GermanManiac, 22 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:55.

#22 asawinee

asawinee

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:24

ขอมอบกลอนบทนี้ให้คุณตาของคุณ GermanMaiac

พฤษภกาสร
อีกกุญชรอันปลดปลง
โททนต์เสน่งคง
สำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวาย
มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตย์ทั่วแต่ชั่วดี
ประดับไว้ในโลกา

ขอยกย่องคุณตาของคุณ GermanMaiac ว่าเป็นผู้ประเสริฐ
แม้วายชนม์ไปแล้ว ยังทำความดีด้วยการสละร่างให้เป็นวิทยาทานแก่นักศึกษาแพทย์อีก
ความดีของท่านน้อยคนนักจักกล้าหาญ
ช่างน่านับถือ น่ายกย่องยิ่งนัก

ปล ขอเดาว่า คุณ GermanMaiac ไม่ทำงานที่ มธ รังสิต ก็ที่ AIT

#23 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:34

ขอมอบกลอนบทนี้ให้คุณตาของคุณ GermanMaiac

พฤษภกาสร
อีกกุญชรอันปลดปลง
โททนต์เสน่งคง
สำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวาย
มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตย์ทั่วแต่ชั่วดี
ประดับไว้ในโลกา

ขอยกย่องคุณตาของคุณ GermanMaiac ว่าเป็นผู้ประเสริฐ
แม้วายชนม์ไปแล้ว ยังทำความดีด้วยการสละร่างให้เป็นวิทยาทานแก่นักศึกษาแพทย์อีก
ความดีของท่านน้อยคนนักจักกล้าหาญ
ช่างน่านับถือ น่ายกย่องยิ่งนัก

ปล ขอเดาว่า คุณ GermanMaiac ไม่ทำงานที่ มธ รังสิต ก็ที่ AIT

ขอบคุณมากๆครับพี่ ขอบคุณแทนคุณตาด้วยครับ

เรื่องทำงาน ผมได้งานใหม่ ย้ายไป ม.เอกชน แห่งหนึ่งครับ :P

แต่บริษัทอีกที่ก็ตกลงจะจ้าง ตอนนี้ชักลังเลว่าจะเอายังไงกับชีวิตดี แต่แฟนบอกให้เลือกที่ๆจ่ายแพงที่สุด - ไม่ต้องเจอกันทุกวันเหมือนก่อนก็ได้ :P

แต่ผมห่วงลูก... :(

Edited by GermanManiac, 21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:34.

#24 ploychanpen

ploychanpen

น้องเก่า

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 04:22

ขอบคุณทุกท่านที่นำภาพมาแชร์นะคะ อร่อยหน้าจอตามเคยเรา อิอิ อิจฉาจริ๊ง

#25 ploychanpen

ploychanpen

น้องเก่า

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 18:48

เมนูของ อ.แต่ล่ะอย่างแจ่มจริง วันหลังขอน้ำพริกปูไข่ กะ แกงคั่วหอยจุ๊บแจงใส่ชะอมนะคะอาจารย์ก..... ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 5555

#26 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:42

เมนูของ อ.แต่ล่ะอย่างแจ่มจริง วันหลังขอน้ำพริกปูไข่ กะ แกงคั่วหอยจุ๊บแจงใส่ชะอมนะคะอาจารย์ก..... ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 5555

55555 น้ำพริกปูไข่ เข้าท่าครับ แล้วจะหาโอกาสทำ / แกงคั่ว เป็นเปลี่ยนเห็ดเผาะได้ไหมครับ แล้วทานกับทอดมันหรือเนื้อเค็มทอด อร่อยมากครับ :D

#27 ploychanpen

ploychanpen

น้องเก่า

ตอบ 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 23:27

ถ้าไม่รบกวนอาจารย์จนเกินไปขอสูตรทอดมันกะเนื้อเค็มบ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ สองเมนูนี้วัตถุดิบหาง่ายค่ะ

#28 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:31

ถ้าไม่รบกวนอาจารย์จนเกินไปขอสูตรทอดมันกะเนื้อเค็มบ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ สองเมนูนี้วัตถุดิบหาง่ายค่ะ

ขอด้วยค่ะ ชอบเนื้อเค็ม เนื้อแดดเดียว อยากทราบวิธีเลือกเนื้อ ยังไงถึงไม่เหนียว อยากถนอมฟันค่ะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#29 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:59

ขอด้วยค่ะ ชอบเนื้อเค็ม เนื้อแดดเดียว อยากทราบวิธีเลือกเนื้อ ยังไงถึงไม่เหนียว อยากถนอมฟันค่ะ

แล้วจะหามาให้ครับ ขอกลับไปปรึกษาแม่ก่อนครับ แม่ผมโปร.ด้านนี้ครับ

#30 ploychanpen

ploychanpen

น้องเก่า

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 20:52

เคยลองหลายสูตรแต่ไม่แจ่มคงเป็นเพราะเลือกเนื้อไม่เป็นค่ะ อาจารย์รู้จักใบแต้วหรือเปล่าคะ เอาไว้แกงส้มกะต้มส้มค่ะไม่ได้ ทานมาหลายปีแล้ว ยังงัยถ้ามีเมนูแจ่มๆขอรูปนะคะ ขอบคุณค่ะ :) :)

#31 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 22:25

เห็น คุณ หนูอ้อย นำเอาภาพแปรอักษรมาให้ดูแล้ว

นึกถึงสมัยก่อนนู้น มีแซวกันพอ สนุกสนาน กันในอารมณ์

ถึง ตี๋-หมวย สามย่าน ในขณะเดียวกันก็ถูกอำกลับมาถึง หนุ่ม-สาว ท่าพระจันทร์

ทำเอากรี๊ดกันสนั่น สนามศุภชลาศัย :D

ตะนิ่นตาญี

:)

มีปีนึงครับพี่ มธ. แปรอักษรเล่นเค้าก่อนว่า "เจ็กสามย่าน"

แล้วโดนสวนกลับว่า "ลาวรังสิต" :D

เสียงฮา และ เสียงโห่ ดังลั่นเหมือนกัน

:D นี่คือเสน่ห์ ของ ฟุตบอลประเพณี ครับ คุณ GermanManiac

เด็กเมือวานซืนมาทำกร่างให้ความเห็นควร ยกเลิก ฟุตบอลประเพณี จึงเป็นอะไรที่น่าสมเพช

มากกว่าน่าชื่นชมกระมังครับ คุณ GermanManiac

ตะนิ่นตาญี

ไม่รู้มันกล้าดียังไง มาเสนอให้ยกเลิกประเพณีอันดี ที่มีความทรงจำ มีภาพดีๆ ของ 2 สถาบันการศึกษาชั้นนำของประเทศนี้ ซึ่งจัดกันมาตั้งแต่ปู่มันยังจำชื่อตัวเองไม่ได้

ประเพณีที่รุ่นพ่อ รุ่นลุงของผมก็ขึ้นสแตนด์เชียร์มาแล้วตั้งแต่ร้าน "อร่อย" ยังขายก๊วยเตี๋ยวเนื้อ ไม่ใช่ขายเบเกอรี่แบบเดี๋ยวนี้

และมีเรื่องเล่าดีๆที่เกี่ยวกับประเพณีนี้ทั้งที่เกี่ยวกับฟุตบอลและเกี่ยวกับการเชียร์ การเรียน ฯลฯ

มาเล่าให้ผมฟังตั้งแต่เด็กๆ พาผมเข้าไปใน มธ.ตั้งแต่เด็ก ทั้งเดินเล่น ทั้งไปงานอะไรต่างๆของ มธ. จนผมไม่เคยนึกอยากเรียนจุฬาฯเลย^^"

:D

ตะนิ่นตาญี

ว่าแล้วก็หิวครับพี่ อยากไป ร้าน แอ๊ว ท่าพระจันทร์ อีกจัง อร่อย ราคาไม่เว่อ (มากนัก) :P

ชอบทำให้หิวตอนดึกจริงนะ คุณ GermanManiac งั้นจัดคืนให้ด้วยนี่

ตะนิ่นตาญี

Attached Images

#32 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 27 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:50

โอ๊ย เห็นปลาดิบแล้วน้ำลายยืดเลยครับ :P

#33 ploychanpen

ploychanpen

น้องเก่า

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:15

เห็นใจคนอยู่ไกลบ้างเต๊อะ อยากกิ๊น อยากกิน อิอิ

#34 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 06:23

ไม่น่าเปิดมาดูตอนนี้เลย หิวข้าว - -"
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***