Jump to content

- - - - -

พระพยอมการันตี"วัน อยู่บำรุง"กลับตัวเป็นคนดี

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
78 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:09

พระพยอมการันตี"วัน อยู่บำรุง"กลับตัวเป็นคนดี

พระพยอมบรรยายธรรมชีวิตเปี่ยมสุข ยก"วัน อยู่บำรุง"ทำดีกลับใจได้แนะทำงานการเมืองขอให้นึกถึงคนรอบข้าง

ที่ ศูนย์การค้าอยุธยาพาร์ค จ.พระนครศรีอยุธยา มีการจัดกิจกรรมชีวิตเปี่ยมสุข โดยนิมนต์พระพยอม กัลยาโณ เจ้าอาวาสวัดสวนแก้ว จ.นนทบุรี มาบรรยายธรรมให้กับประชาชนโดยมีประชาชนจำนวนมากเข้าร่วมรับฟังธรรมจำนวนมาก อีกทั้งญาติโยมยังมีการบริจาคสิ่งของทั้งที่ยังใช้งานได้และชำรุดจำนวนมาก เพื่อให้ทางวัดสวนแก้วนำกลับไปเนส่วนหนึ่งฝึกอาชีพสร้างรายได้แก่ผู้ยากไร้ ต่อไป

พระพยอม กล่าวตอนหนึ่งว่า การกลับตัวกลับใจและหันมาปฏิบัติตนเป็นคนดีถือเป็นเรื่องที่ดีและไม่สายหาก จะกลับตัวเป็นคนดี และต้องขอชม นายวันอยู่บำรุง บุตรชาย ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกรัฐมนตรี ที่กลับตัวได้ เพราะก่อนหน้านี้ นายวัน เคยขึ้นชื่อเป็นเด็กเกเร และถูกนำตัวมาเข้าวัดบำเพ็ญประโยชน์ 48 ชั่วโมง
ในช่วงที่นายวัน อยู่บำรุง อยู่ในวัดนั้นจะต้องช่วยงานวัดทุกอย่าง และอาตมาได้แนะนำคำสอน กระทั่งวันสุดท้ายนายวัน จะต้องเดินทางกลับอาตมาได้เซ็นรับรองและสอนทิ้งท้ายไว้นิดเดียวโดยบอก ว่า"วัน เรานามสกุล อยู่บำรุง นะไม่ใช่ อยู่ทำลาย"ทำให้นายวัน ร้องให้ และกราบเท้าอาตมา ซึ่งนั่นหมายความว่าเขาสำนึกได้กับสิ่งที่เขาทำลงไป จนทำให้พ่อแม่และคนที่รักเขาเดือดร้อน

ปัจจุบันนี้ นายวันได้กลับตัวเป็นคนดีของครอบครัว ของสังคม และตั้งหน้าทำความดี และหันมาทำงานการเมืองเพื่อรับใช้ประเทศชาติ และสังคม โดยได้รับตำแหน่งเป็นที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคม จึงอยากให้ทุกคนโดยเฉพาะวัยรุ่นและคนที่หลงผิด ได้ดูเป็นตัวอย่างเพื่อปรับพฤติกรรมของตนเอง พร้อมกลับตัวกลับใจ และไม่มีคำว่าสาย และที่สำคัญสังคมจะต้องให้อภัย และให้โอกาส คนที่กลับตัวเป็นคนดี เพราะเป็นการส่งเสริมให้คนมีโอกาส และไม่อยากให้สังคมมองในภาพเดิมๆ
นอกจากนี้ พระพยอม ยังแสดงธรรมเรื่องธรรมะกับการครองคู่ ให้กับประชาชนทั่วไปได้ฟังด้วยโดยขอให้เด็กๆ และเยาวชนมีสติในการครองรักกัน อย่าชิงสุกก่อนห่าม และหากจะรักกันขอให้รักกันเหมือนคนสมัยก่อน คือ ถือไม้เท้ายอดทอง กระบองยอดเพชร และยกตัวอย่างดาราที่รักกันไม่เท่าไรก็เลิกกันแล้ว.

http://www.posttoday...%B8%94%E0%B8%B5
--------------------------------------------------------------------------------------------------

คนลูกกลายเป็นคนดีแล้ว ชวนคนพ่อไปเป็นคนดีบ้างสิ
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#2 หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงาครับ

หาเพื่อนหยิงคุยแก้เหงาครับ

น้องใหม่

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:14

งั้น ท่านก็การันตีให้เหมือนกันหละสิ ว่าก่อนนี้ก็เลวจริง 555

#3 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:19

เป็นคนเลวมาทั้งชีวิต เข้าอบรมกับพระ 48 ชม. กลับตัวได้?

บวชเรียนมาขนาดนี้ถ้าไม่โลกสวยจนโดนหลอก ก็เพราะต้องการคอนเนคชั่นสิท่า
gladiator 1.jpg

#4 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:20

แค่อยู่ฝ่ายแดง ก็หาดียากแล้ว..

เว้นแต่คนโง่ให้เขาจูงนั่นแหละ :(
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#5 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:23

งั้น ท่านก็การันตีให้เหมือนกันหละสิ ว่าก่อนนี้ก็เลวจริง 555

แบบนั้นไม่ต้องการันตีครับ เพราะใครๆก็รู้
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#6 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 00:47

กราบ มนันการ พระพยอม วัดสวนแก้ว วัน อยู่บำรุง ได้ดิบได้ดีมีตำแหน่งหน้าที่ทางการเมือง เพราะมีพ่อชื่อ รตอ เฉลิม อยู่บำรุง (ตำรวจนอกราชการ) ต่างหาก

#7 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:03

สังคมที่เป็นอารยะแล้วจะให้โอกาสคนที่กลับตัวเป็นคนดี ถ้าใครไม่เห็นด้วย คิดว่า"วัน อยู่บำรุง"ยังเลวอยู่ ก็ช่วยเอาข่าวที่เขาทำเลวในช่วงนี้มาให้ดูทีสิครับ ผมคิดว่าคนที่เรียนรู้จากความผิดพลาดของตัวเองในอดีต จนกลับตัวกลับใจเป็นคนดีได้ ถือว่าเป็น 'ยอดคน' และหาได้ยากยิ่งในสังคมไทย

#8 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:10

แหมๆๆ..ถ้าท่านการันตีซะขนาดนั้นหนูจะว่าอะไรท่านได้ละคะ หนูก็คงได้แค่คอยเงี่ยหูฟังข่าวฉาวจากคนดีที่ท่านรับประกันเป็นมั่นเป็นเหมาะ

แต่รบกวนท่านช่วยอบรมนังคำผกาทีเถิดคะ เห็นนางชอบพาดพิงถึงพระถึงเจ้าว่า "อมxxxพระมาพูดก็ไม่เชื่อ" ให้คนที่มีสมบัติผู้ดีส่ายหัวเพราะรับไม่ได้ ส่วนอิพวกไพร่ชอบใจก็ตามประสาสันดาuของคนนะคะท่าน คนแบบไหนก็อวยคนแบบนั้น ไม่ได้เกี่ยวกับที่ท่านอวยลูกเหลิมนะคะ หนูไม่ได้หลอกด่า บาปกรรมเปล่าๆ

ที่หนูฝากนังคำผกาเพราะอินี้ไม่มีใครเอามันอยู่ และก็คงไม่มีใครอยากจะเอามันด้วย แต่คิดว่าท่านน่าจะจัดการได้ เพราะนังนี้น่าจะนิยมและเชื่อฟังพระแบบท่านนะึคะ ทำไมนะหรอ เรื่องแบบนี้ ใครๆก็รู้ เสื้อแดงเขาว่ากัน ตาสว่างกันหมดแล้วแหระ แถมขนาดลูกเป็ดท่านยังปราบอยู่หมัดเลย ฝากนังคำอีกสักตัวเพื่อที่ศักดิศรีหญิงไทยจะได้กลับคืนมาไม่ต้องเสียเวลาให้คนระดับนายกต้องหนีงาน ว.5เพื่อไปอัพเฟสบุ๊คให้บ่าวไพร่กด like เรียกร้องโยนขี้ใส่หญิงไทยทั้งประเทศต้องมาเป็นธุระหาศักดิศรีคืนมาให้
หล่อนได้อย่างน่าสมเพชเวทนาขายขี้หน้าไทยแลนด์แบบนี้

ท่านช่วยลดตัณหาราคะหญิงแก่มีหัวนมที่คางรายนี้มันลงบ้างเถิดนะเจ้าคะ ถือซะว่าโปรดสัตว์ เวลามันตายไปมันจะได้ไม่ต้องเป็นผีแม่หม้ายหิวผู้ชายหลอกหลอนจนเมืองไทยต้องมาทำปลัดขิกปลอมอันเท่าเสาเข็มล่อนางไว้หน้าบ้านทั้งประเทศกันผีแหกถุงกาแฟอย่างหล่อนมาเอาวิญญาณผู้ชายไปเป็นผัวปรนเปรอในปรโลกตามความเชื่อพื้นบ้านนะคะ และถ้านางตายไปท่าจะ***นนะคะท่าน เวลานั้นท่านก็คงเอาไม่อยู่ (ยกเว้นอิปู) ขนาดมันยังไม่ตายยังนึกว่าศพมานั่งขอส่วนบุญหน้าทีวีเลยเชียว สามส่อนดีว่าหรือคนอวดผีก็ไม่ทราบได้

ปล. จริงๆก็อยากจะฝากเพิ่มอีกสัก 1 นางที่เป็นข่าวอยู่ แต่ก็เกรงจะรบกวนเวลาพับถุงกล้วยแขกท่าน สรุปเอาอิคำผกาให้รอดก่อนนะคะ

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#9 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:14

โห..ชกชาย ตบหญิง กระทืบเด็ก มีคดีมาแล้วมากมายจะมากลับใจเพราะเข้าวัดบำเพ็ญประโยชน์แค่ 48 ชม. เนี่ยนะ
พูดให้ใครฟัง (ถ้าสติปัญญาไม่บกพร่องเกินไป) ก็ไม่มีใครเชื่อหรอก

แต่ถ้ามันได้ผลจริง รบกวนพระพยอมออกเดินสายเวิร์คช็อปตามเรือนจำทั่วประเทศเลยครับ โจรทุกคนจะได้กลับใจตาม
ลูกวันของเป็ดเหลิมซักทีตำหนวดจะได้ไมใ่ต้องทำงานหนักไง อ้อ..ก่อนอื่นรบกวนเวิร์คช็อปกับเป็ดเหลิมก่อนเลยนะ
พักหลังชักจะเอาอยู่ใหญ่ละหมั่นไส้

#10 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:28

สังคมที่เป็นอารยะแล้วจะให้โอกาสคนที่กลับตัวเป็นคนดี ถ้าใครไม่เห็นด้วย คิดว่า"วัน อยู่บำรุง"ยังเลวอยู่ ก็ช่วยเอาข่าวที่เขาทำเลวในช่วงนี้มาให้ดูทีสิครับ ผมคิดว่าคนที่เรียนรู้จากความผิดพลาดของตัวเองในอดีต จนกลับตัวกลับใจเป็นคนดีได้ ถือว่าเป็น 'ยอดคน' และหาได้ยากยิ่งในสังคมไทย

ก่อนกลับตัวเป็นคนดี เขาเป็นอะไรครับ
ลองนึกเล่นๆ ถ้าประเทศไทยมี "ยอดคน" แบบที่คุณว่า ซัก 40 ล้านคน ประเทศจะเป็นยังไง?

#11 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:29

โปกเมื่อไหร่จะกลับตัวบ้างล่ะ :ph34r:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#12 MissAnn

MissAnn

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:36

วัน อยู่บำรุง ไม่ใช่องคุลีมาล

#13 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:50

ยังดีที่บอกว่าในช่วงนี้
นึกว่าจะต้องให้เอาข่าวภายใน 3 วันนี้ซะแล้ว :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#14 PiginthePot

PiginthePot

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:11

ชื่อเสียงพระคุณเจ้าจะสูญหายก็คราวนี้แหละ

#15 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:30

ส่วนวัน อยู่บำรุงก็การันตีว่า "พระพยอม" ยังเป็นพระเลวอยู่
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#16 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:39

โปกไม่คิดจะเป็น "ยอดคน" กับเขาบ้างหรือโปก

#17 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:41

พระเฮี่ยๆ ไม่อยากจะด่าให้เสียปาก

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#18 หำน้อย

หำน้อย

น้องเก่า

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:42

ชื่อเสียงพระคุณเจ้าจะสูญหายก็คราวนี้แหละ

ผมว่าเสียมานานแล้วตั้งแต่ให้สถานที่เสื้อแดงปราศัย
"เสียงส่วนน้อยอย่ามายุ่ง เพราะถ้าเสียงส่วนใหญ่บอกว่าถูกมันก็ต้องถูก"

#19 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:42

รบกวนพระพยอมไปเทศน์ที่ดูไบทีครับ เผื่อคนทางนั้นจะกลับตัวได้บ้าง

#20 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:46

...

แสดงให้เห็นอย่างชัดเจนว่าก่อนหน้านี้ เลว
และอนาคตก็ไม่แน่
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#21 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:48

เถิกงามถ่อ

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#22 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 08:54

โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า ทั้งโกรธและโมโห คือทั้งโง่และบ้า นั่นแหละพระพยอม
จากกรณีโฉนดที่ดินเก๊ไปพับเป็นถุงกล้วยแขก ฮ่าๆๆ
We love fender.

#23 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:22

พระก็เล่นการเมืองเหมือนกันนะเนี่ย
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#24 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:23

เอ่อ ผมหมดศรัทธาไปนานแล้วครับ

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#25 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:32

สันดอนน่ะ ขุดง่าย

แต่สันดานน่ะ ขุดยาก นะหลวงพ่อ :lol:

#26 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:39

คนบางกลุ่มบางพวก ไม่เข้าใจคำว่า ให้อภัย
คนบางกลุ่มบางพวก เอาถืออดีต เป็น สาระมากกว่าปัจจุบัน
คนบางกลุ่มบางพวก ใจแคบ ใครที่ไม่ใช่พวกตัวเองไม่มีวันเป็นคนดี ไม่มีวันกลับใจ และไม่เคยทำดี
คนบางกลุ่มบางพวก มีนามแปลว่าประชาธิปไตยแต่กลับ กลัวเสียงประชาชน แต่ กลับยอมรับ เสียงที่มองไม่เห็น
คนบางกลุ่มบางพวก หยาบคาย ต่ำ เสื่อม วันๆคิดแต่เรื่อง ฟลัดเวย์

คนบางกลุ่มบางพวก เป็นแมลงแต่คิดว่าเป็นคน.... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#27 Aiakos

Aiakos

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:54

หลักกาลามสูตร

1. อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ฟังๆ กันมา
2. อย่าเพิ่งเชื่อตามที่ทำต่อๆ กันมา
3. อย่าเพิ่งเชื่อตามคำเล่าลือ
4. อย่าเพิ่งเชื่อโดยอ้างตำรา
5. อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกเดา
6. อย่าเพิ่งเชื่อโดยคาดคะเนเอา
7. อย่าเพิ่งเชื่อโดยนึกคิดตามแนวเหตุผล
8. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะถูกกับทฤษฎีของตน
9. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะมีรูปลักษณ์ที่ควรเชื่อได้
10. อย่าเพิ่งเชื่อเพราะผู้พูดเป็นครูบาอาจารย์ของตน

ด้วยความเคารพ ผมไม่เห็นด้วยกับท่าน โดยเฉพาะคนในตระกูลนี้(บางคน)
"I'm gonna make him an offer he can't refuse." Don Corleone to Johnny Fontane about Woltz

#28 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:09

ขอบคุณ PookLook ครับ ที่มาช่วยยืนยันว่า "เมื่อก่อนมันเลว" :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#29 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:16

แหม ทำอย่างกับหลวงพ่อไม่เคยดูคนพลาด

ถ้าหลวงพ่อดูคนได้ว่าดี-ชั่วประการใด คงไม่โดนหลอกขายที่ดินหรอกครับ

#30 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:18

คราวก่อนมีคนมาเอาสีมาทาบ้านผม เอาไฟมาเผาบ้านผม ด่าผมด่าพ่อผม เอายางรถมาปิดบ้านผม จนผมทำงานไม่ได้ บอกคนอื่นว่าผมใช้ความรุนแรงกับเขาทำร้ายเขา จนเมื่อเขาได้ดิบได้ดี มีหน้าที่การงาน วันนี้ก็มาด่าผมอีกว่าผมไม่รู้จักให้อภัย
อยากถามว่าเคยย้อนมองดูตัวเองบ้างมั้ย

Edited by บุคคลทั่วไป, 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:19.

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#31 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:23

และถ้าดีจริงต้องกล้ายอมรับกับอดีตที่ทำไป ก็หาทางไถ่บาปซะ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#32 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:59

แสดงว่ามันเคยเป็นคนเลวมาก่อนเหรอครับ? :mellow:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#33 HellsAngel At JBake

HellsAngel At JBake

น้องใหม่

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:59

แล้วคนการันตีนั้นมีค่าหรือเชื่อถือได้แค่ไหนคะ

#34 Ballbk

Ballbk

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:01

เมื่อก่อน แสดงว่าเป็นคนชั่ว ทำไม ไม่ออกมาพูดล่ะ
อย่างนี้เค้าเรียกว่าอะไรเหรอ ท่านพระพยอม

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#35 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:03

คนบางกลุ่มบางพวก ไม่เข้าใจคำว่า ให้อภัย
เหมือนเสื้อแดงที่ไม่เข้าใจเรื่องหลักการขอพระราชทานอภัยโทษ

คนบางกลุ่มบางพวก เอาถืออดีต เป็น สาระมากกว่าปัจจุบัน
มาร์กชั่งไข่

คนบางกลุ่มบางพวก ใจแคบ ใครที่ไม่ใช่พวกตัวเองไม่มีวันเป็นคนดี ไม่มีวันกลับใจ และไม่เคยทำดี
เหมือนเสื้อแดงที่เห็นเนวินใอ้สัญชาติงูเห่าใครไม่ใช่พวกกรูเป็นคนเลว

คนบางกลุ่มบางพวก มีนามแปลว่าประชาธิปไตยแต่กลับ กลัวเสียงประชาชน แต่ กลับยอมรับ เสียงที่มองไม่เห็น
คนบางกลุ่มมีนามว่าเพื่อไทยแต่ชอบเลียไข่ผู้นำเขมร

คนบางกลุ่มบางพวก หยาบคาย ต่ำ เสื่อม วันๆคิดแต่เรื่อง ฟลัดเวย์
คนบางกลุ่มบางพวก หยาบคาย ต่ำ เสื่อม ถ่อย สถุล วันๆคิดแต่ อำมาตย์กักน้ำวางยา

คนบางกลุ่มบางพวก เป็นแมลงแต่คิดว่าเป็นคน.... :D
คนบางกลุ่มบางพวก เป็นแมง บางพวกเป็นควายแต่คิดว่าเป็นคน....หึหึ

Edited by phoosana, 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:45.

#36 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:11

เพราะก่อนหน้านี้ นายวัน เคยขึ้นชื่อเป็นเด็กเกเร และถูกนำตัวมาเข้าวัดบำเพ็ญประโยชน์ 48 ชั่วโมง
ในช่วงที่นายวัน อยู่บำรุง อยู่ในวัดนั้นจะต้องช่วยงานวัดทุกอย่าง และอาตมาได้แนะนำคำสอน กระทั่งวันสุดท้ายนายวัน จะต้องเดินทางกลับอาตมาได้เซ็นรับรองและสอนทิ้งท้ายไว้นิดเดียวโดยบอก ว่า"วัน เรานามสกุล อยู่บำรุง นะไม่ใช่ อยู่ทำลาย"ทำให้นายวัน ร้องให้ และกราบเท้าอาตมา ซึ่งนั่นหมายความว่าเขาสำนึกได้กับสิ่งที่เขาทำลงไป จนทำให้พ่อแม่และคนที่รักเขาเดือดร้อน

ก่อนหน้านี้ นายวันเป็นคนเลว จนได้มาเข้าวัดบำเพ็ญประโยชน์ ถ้าพระท่านไม่เมตตารับมาดูแล คนอย่างนายวันก็อาจจะเป็นคนเกเรเหมือนเดิม เรื่องนีใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าครับ พระที่สั่งสอนคนให้กลับตัวกลับใจได้ ยังไงก็ดีกว่าพระที่แอบอ้างตนว่าเป็นผู้วิเศษครับ

#37 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:21

เพราะก่อนหน้านี้ นายวัน เคยขึ้นชื่อเป็นเด็กเกเร และถูกนำตัวมาเข้าวัดบำเพ็ญประโยชน์ 48 ชั่วโมง

ก่อนหน้านี้ นายวันเป็นคนเลว จนได้มาเข้าวัดบำเพ็ญประโยชน์ ถ้าพระท่านไม่เมตตารับมาดูแล คนอย่างนายวันก็อาจจะเป็นคนเกเรเหมือนเดิม เรื่องนีใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่าครับ พระที่สั่งสอนคนให้กลับตัวกลับใจได้ ยังไงก็ดีกว่าพระที่แอบอ้างตนว่าเป็นผู้วิเศษครับ

ต้องพระแบบนี้ ชาบูๆ

#38 ryukendo

ryukendo

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:26

อืม ถ้าเหล่าแกนนำเสื้อแดงเข้าไปบำเพ็ญประโยชน์ในวัดก็เป็นคนดีแล้วสิ

ขากกกกกกกกกกกกกกกกกกก....ถุยยยยยยย(ขออภัยในความหยาบคาย)
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#39 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:37

เเสดงว่ายอมรับเเล้วสิว่าเมื่อก่อนมัน "เลว" จริง ถ้าอย่างนี้ผมฆ่าคนเเล้วไปเข้าวัด ผมก็กลายเป็นคนดีได้ใช่ไหม
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#40 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:45

ผมไม่นับถือพระรูปนี้แล้วครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#41 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 11:50

สมมุติว่า คุณเฮนทราบทีหลังว่าแฟนคุณเฮนเคยเป็นกะหรี่มาก่อน คุณเฮนจะยังคิดแต่งงานกะเค้ามั๊ยครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#42 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:06

สมมุติว่า คุณเฮนทราบทีหลังว่าแฟนคุณเฮนเคยเป็นกะหรี่มาก่อน คุณเฮนจะยังคิดแต่งงานกะเค้ามั๊ยครับ

แรงไปครับ กะหรี่ก็มีหัวใจ บางคนก็ไม่อยากเป็น บางคนก็จำเป็น
ลดหน่อยนึงเอาเป็นว่า
สมมุติว่า คุณเฮนทราบทีหลังว่าแฟนคุณเฮนเคยขายตัวแลกBlackBerryมาก่อน คุณเฮนจะยังคิดแต่งงานกะเค้ามั๊ยครับ

#43 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:09

สาธุ

#44 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:28

วันอาทิตย์ที่ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2543
  • สยองเทปวีดิโอ ผีเปรต! ถ่ายได้จากป่าลึก

ผู้สื่อข่าวรายงาน ความลี้ลับสยดสยองของเรื่องนี้ เมื่อวันที่ 13 พ.ค. ว่า เมื่อวันศุกร์ที่ 11 พ.ค. ที่ผ่านมา ที่ท้องสนามหลวง ได้มีการจัดงานสัปดาห์ส่งเสริมพระพุทธศาสนา ซึ่งมีเหล่าองค์กรชาวพุทธ ตลอดจนวัดวาอารามร่วมกิจกรรมกันคับคั่ง ปรากฏว่า ได้เกิดเรื่องราวชวนขนหัวลุก ที่สร้างความฮือฮาในหมู่พุทธศาสนิกชน ที่เดินทางมาร่วมชมงาน เมื่อเต็นท์จัดแสดงกิจกรรม ของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ที่มีการจัดงานสนทนาธรรมะถ่ายทอดสด ทางสถานีวิทยุแห่งหนึ่ง โดยนิมนต์พระพิศาลธรรมพาที หรือพระพยอม กัลยาโณ ประธานมูลนิธิวัดสวนแก้ว จ.นนทบุรี มาเทศนา ท่ามกลางพุทธศาสนิกชนที่มาร่วมรับฟัง กว่า 100 คน
พระพยอมเทศต่อหน้าญาติโยมว่า ขณะนี้ เรื่องของบาปกรรม เป็นสิ่งที่หลายคนมองข้าม ไม่รู้ว่าตายไปแล้ว หากทำบาปมากๆ จะต้องกลายเป็นเปรตอสุรกาย เปรตนั้นมีจริง เพราะอาตมาได้เห็นมาแล้ว ก่อนหน้านี้ มีนักพูดชื่อดังคนหนึ่ง ได้เดินทางพร้อมคณะ ไปถ่ายภาพเปรตอสุรกายกลางป่า และประสบความสำเร็จสามารถบันทึกภาพได้ ทั้งภาพถ่ายและวีดิโอ จึงนำมาเปิดให้อาตมาดูที่วัดสวนแก้ว เมื่อได้ดูวีดิโอม้วนนี้แล้ว ชวนขนหัวลุกถึงกับต้องตะลึง เมื่อเห็นว่ามีภาพเปรตอยู่ในจอทีวีจริง รูปร่างคล้ายคน แต่แขนยาวมือยาว ซึ่งในวันที่ 17 พ.ค. อันเป็นวันวิสาขบูชา จะนำมาเปิดที่ท้องสนามหลวง ขอให้ ผู้สนใจมาดูได้ ความยาวประมาณ 30 วินาที
ผู้สื่อข่าวสังเกตว่า ประชาชนที่มานั่งฟัง แสดงอาการสนใจ กับเรื่องภาพถ่ายเปรตอสุรกาย เป็นอย่างมาก บางคนทำท่าขนสยองพองเกล้าไปตามๆ กัน ผู้สื่อข่าว ได้สอบถามข้อเท็จจริงกับพระพยอม ซึ่งได้ยืนยันว่า เห็นภาพเปรตจริง ผู้ที่ถ่ายมาได้คือ พ.อ.นพ.พงษ์ศักดิ์ ตั้งคณา อดีตเคยเป็นแพทย์ ระดับผู้บริหารโรงพยาบาลหลายแห่ง แต่ปัจจุบัน วางมีดหมอ มาทำงานเป็นนักพูด ซึ่งท่านได้นำวีดิโอม้วนนี้ มาเปิดให้อาตมาดูที่วัด เชื่อว่าเป็นเปรตจริงๆ เพราะคนอย่าง พ.อ.นพ.พงษ์ศักดิ์ ไม่เอาเรื่องเหลวไหลมาหลอกคนแน่นอน ที่สำคัญ วัตถุประสงค์ของผู้ที่เดินทางไปพิสูจน์ความจริงเรื่องเปรต เพราะต้องการทำให้ประชาชนชาวพุทธเห็นว่า บาปบุญนั้นมีจริง ผู้ที่ทำกรรมไว้มาก ตายไปจะต้องตกนรก หรือวิญญาณวนเวียน ไม่สามารถไปสู่ภพภูมิใดได้ กลายเป็นเปรตอสุรกายปรากฏขึ้นกลางป่าเขา ล่าสุดมีการนำวีดิโอออกไปเผยแพร่บรรยายตามที่ต่างๆ แล้ว
ด้าน พ.อ.นพ.พงษ์ศักดิ์ ตั้งคณา อดีตแพทย์ชื่อดังกล่าวว่า ภาพเปรตที่ถ่ายมาด้วยกล้องวีดิโอนั้น เป็นความจริง ที่มาของเรื่องนี้ ตนได้รับการบอกเล่าจาก พระภิกษุรูปหนึ่ง ให้เดินทางไปพิสูจน์ที่กลางป่าลึก จ.อุดรธานี จึงนำคณะพร้อมกล้องถ่ายรูป และวีดิโอไปบันทึกภาพเอาไว้ได้ เรื่องนี้เป็นความลี้ลับ ที่ไม่อาจจะพิสูจน์ และตนไม่อยากที่จะออกมาขยายความมาก เกรงคนจะหาว่าเพี้ยน แต่ยืนยันว่า จะนำไปเปิดฉาย ที่ท้องสนามหลวง ในงานส่งเสริมพระพุทธศาสนา วันวิสาขบูชานี้อย่างแน่นอน และขณะนี้กำลังหาหลักฐานเพิ่มเติมให้แน่น ก่อนที่จะมีการนำสื่อต่างๆ ไปร่วมถ่ายภาพพิสูจน์อีกครั้ง โดยตนติดต่อเชิญอธิบดีกรมสุขภาพจิต ให้เดินทางไปด้วย
คราวเหตุการณ์นั้นพระรูปนี้เก็บเศษหน้าที่แตกกระจายหมดรึยัง
ถึงได้กล้ามายืนยันว่าวัน อยู่บำรุง กลับตัวเป็นคนดีแล้ว
ยิ่งเห็นพ่อของนายวันอภิปรายในสภาเมือวานนี้แล้ว
บอกตรงๆไม่เชื่อค่ะ
วัน อยู่บำรุง ลูกไม้หล่นใต้ต้นของเฉลิม อยู่บำรุง
พ่อชั่วยังไง
ลุกก็ไม่ต่างกัน

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#45 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:42

แรงไปครับ กะหรี่ก็มีหัวใจ บางคนก็ไม่อยากเป็น บางคนก็จำเป็น
ลดหน่อยนึงเอาเป็นว่า
สมมุติว่า คุณเฮนทราบทีหลังว่าแฟนคุณเฮนเคยขายตัวแลกBlackBerryมาก่อน คุณเฮนจะยังคิดแต่งงานกะเค้ามั๊ยครับ

ขออภัยครับ ไม่ได้มีเจตนาจะให้ร้ายสาวประเภทนั้น
แค่อยากทราบว่า หากเป็นหญิงมีประวัติ คุณเฮนท่านจะยังยินดียกเธอเป็นภรรยาหรือไม่เท่านั้นครับ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#46 tu249cm

tu249cm

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:46

ดูเหมือนพระพยอมเลือกฝ่ายเลือกสีนานแล้ว เหลือแต่ว่าเมื่อไหร่จะไปเดินนำม๊อบแดงเหมือนสมีตนนั้นเท่านั้น

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#47 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:51

เป็นคนดีเหมือนท่านล่ะว่างั้น?
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#48 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:55

กลับตัวเป็นคนดีแล้ว

มีแต่คนเลวเท่านั้น

ที่จะกลับตัวเป็นคนดีได้
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#49 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:02

หลวงพ่อต้องสร้างอนุสาวรีย์นายวัน เพื่อเป็นแบบอย่างของคนที่กลับตัวเป็นคนดี
เพราะท่านชำนาญในเรื่องการสร้างอนุสาวรีย์ อาจจะมีความงามเฉกเช่นอนุสาวรีย์ถุงกล้วยแขกก็เป็นได้

#50 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:04

ในช่วงที่นายวัน อยู่บำรุง อยู่ในวัดนั้นจะต้องช่วยงานวัดทุกอย่าง และอาตมาได้แนะนำคำสอน กระทั่งวันสุดท้ายนายวัน จะต้องเดินทางกลับอาตมาได้เซ็นรับรองและสอนทิ้งท้ายไว้นิดเดียวโดยบอก ว่า"วัน เรานามสกุล อยู่บำรุง นะไม่ใช่ อยู่ทำลาย"ทำให้นายวัน ร้องให้ และกราบเท้าอาตมา ซึ่งนั่นหมายความว่าเขาสำนึกได้กับสิ่งที่เขาทำลงไป จนทำให้พ่อแม่และคนที่รักเขาเดือดร้อน.....

พระพยอมน่าจะเอาเจ้าของ'อยุ่บำรุง'ตัวพ่อมาอบรมด้วย.....
พฤติกรรมของ'ตัวพ่อ'คงไม่เคยถูกอบรมมาก่อน
ว่าแต่พระพยอมจะกล้าหรือไม่.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.1.ถ้า'วัน'เป็นคนดีเพราะการอบรมของพระพยอม บุญย่อมตกกับพระพยอมด้วย
ถ้า'วัน'ยังเป็น'วัน'คนเดิม ทั้งยืน ทั่งนั่งและนอน บาปย่อมตกกับพระพยอมเช่นกัน......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ปล.2.หลวงพ่อคูณวัดบ้านไร่ โครเคยพูดเสียงดังในฟิลม์ผ่านจอทีวีว่า 'อย่าเอามาปล่อยวัดกู....'
เมื่อได้ยินว่าจะมีคนนำ'ดวง'มาปล่อยวัดบ้านไร่.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...