Jump to content

- - - - -

ค่าแรง 300 บาท มาแล้วววว ครับ ทำทันที

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
37 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:44

เมื่อเวลา 10.30 น. วันที่ 27 กุมภาพันธ์ ผู้สื่อข่าวรายงานว่า พนักงานบริษัท ซิลเวอร์ไอซ์ จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทผลิตเครื่องประดับส่งออกต่างประเทศ ตั้งอยู่เขตประเวศ กทม. และพนักงาน บริษัทธนบุรีประกอบรถยนต์ จำกัด อ.เมือง จ.สมุทรปราการ ซึ่งประกอบรถยนต์ยี่ห้อเบนซ์ รวมทั้งหมดประมาณ 1 พันคน มาปักหลักชุมนุมด้านข้าง กระทรวงแรงงาน เพื่อขอให้กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน(กสร.) ช่วยเหลือเจรจา กับนายจ้าง เนื่องจากได้รับผลกระทบจากการ ปรับขึ้นค่าจ้างเป็นวันละ 300 บาท แต่ถูกตัด สวัสดิการต่างๆ เช่น ค่าอาหาร ค่าครองชีพ เพื่อนำสวัสดิการไปรวมเป็นรายได้รายเดือนเพื่อปรับเพิ่มค่าจ้างขั้นต่ำเป็นวันละ 300 บาท ตามนโยบายของรัฐบาล

นายวิโรจน์ ปรีชา รองประธานสหภาพแรงงานธนบุรีประกอบรถยนต์ กล่าวว่า เมื่อวันที่ 23 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา บริษัท ได้สั่งหยุดงานเฉพาะในส่วนของพนักงาน ที่เป็นสมาชิกของสหภาพแรงงาน เนื่องจากพนักงานไม่เห็นด้วยกับการดำเนินการของบริษัท ซึ่งจะปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำเป็นวันละ 300 บาท ให้เฉพาะพนักงานที่เข้าทำงานใหม่ และพนักงานที่อายุทำงานมานาน ทางบริษัทก็ได้นำสวัสดิการค่าครองชีพ ซึ่งได้คนละ 1,200 บาทต่อเดือน และค่าอาหารวันละ 50 บาท ของพนักงานที่มีอยู่ทั้งหมด 1,200 คน มารวมเป็นรายได้เพื่อปรับค่าจ้างขั้นต่ำ เป็นวันละ 300 บาท

เราไม่ต้องการให้นำสวัสดิการค่าครองชีพ และค่าอาหารมารวมเป็นรายได้ให้ได้เดือนละ 9,000 บาท จึงเรียกร้องให้บริษัทคืนสวัสดิการ ทั้งสองส่วนนี้ และดำเนินการปรับค่าจ้างขั้นต่ำ เป็นวันละ 300 บาท โดยไม่นำสวัสดิการส่วนอื่นๆ มารวมเป็นรายได้รายเดือน นายวิโรจน์ กล่าว

ด้าน น.ส.สุวิมล ฉันทศรีวิโรจน์ ประธานสหภาพแรงงานซิลเวอร์ไอซ์ กล่าวว่า บริษัทสั่งให้พนักงานหยุดงานโดยก่อนหน้านี้พนักงานที่มีทั้งหมด 530 คน รวมตัวกัน ยื่นข้อเรียกร้องขอเพิ่มสวัสดิการต่างๆ กับบริษัท แต่บริษัทกลับไม่ยอมเจรจาและยื่นข้อเรียกร้องสวนกลับพนักงาน เช่น ลดวันลากิจ จาก 7 วัน เหลือ 3 วัน ลาพักร้อนจาก 12 วัน เหลือ 6 วัน และไม่คืนเงินค่าพักร้อนเมื่อ มีวันลาพักร้อนเหลือ แต่ถ้าลาพักร้อนเกินกำหนด ก็จะหักเงินเดือนและขอลดเงินเดือน ลงคนละ 10 เปอร์เซ็นต์ เนื่องจากบริษัท เตรียมปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำเป็นวันละ 300 บาท

Edited by serithai11, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:59.

#2 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:46

สามร้อยบาท กับก๋วยเตี๋ยวชามละ ห้าสิบ เอามั้ยๆๆๆ

#3 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:48

ใส่เสื้อฟ้ามา พวกแมงสาบแน่นอน...

15 ล้านเสียงเลือกมากระชากค่าครองชีพแล้ว
กลับไปชั่งไข่... แล้วหาทางชนะเลือกตั้งให้ได้ดีกว่า 555+

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#4 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:48

ก๋วยจั๊บแถวคอนโดผมชามละ 30 บาทครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#5 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:51

ก๋วยจั๊บแถวคอนโดผมชามละ 30 บาทครับ

ผมซื้อข้าวในโรงเรียนยังอ่วมเลย :huh: จานละ 25
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#6 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:52

แพงนะ นั่น แถวบ้านผมชาม 15 บางเอง

(ต้องกิน 3 ชามถึงจะิิอิ่ม)

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#7 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:54

สามสิบบาทมีอะไรอยู่ในชามมั่ง มี่แต่หญ้าหรือเปล่า

#8 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 14:55

พี่น้องรอเดี่ยว เอาอยู่ค๊ะ :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#9 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:11

ก๋วยเตี๋ยวเรือถูกกว่าครับ 15 บาทเอง

#10 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:13

ซ้ำ ***

Edited by หนูอ้อย, 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:14.

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#11 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:13

ทำทันที แต่เริ่มจริง 1 เมษา 55
แถมที่โม้มาทำได้แค่ 7 จังหวัด
ย้ายไปสวรรค์ชั้น 7 กันดีกว่า แบบยายปู 5555

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#12 YELLOW SHIRT

YELLOW SHIRT

ห้ามรบกวน กำลังเอาอยู่

แพงนะ นั่น แถวบ้านผมชาม 15 บางเอง

ก๋วยเตี๋ยวเรือ ในซ. โพธิ์แก้ว 12 บาท 4ชามแถม1 สรุปต้องกิน 48บาทถึงอิ่ม

#13 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:19

ก๋วยจั๊บกินได้ทุกมื้อทุกวันตลอดกาลทุกคนเหรอ?

ถ้าขาย 30 แต่มีกระจุกเดียวก็ไม่นับว่าขายถูกนะ

ข้าวผัดกะเพราล่ะ? ข้าวราดแกงล่ะ? อาหารอีสานล่ะ?

ลองตอบหน่อยสิ

#14 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:06

บริษัทส่วนใหญ่ก็ทำแบบนี้ครับ ตัดสวัสดิการแล้วเอาเงินมาโปะให้เป็น 300 บาท

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#15 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:25

อือ แล้วมึงจะกินก๋วยจั๊บทุกมื้อเลยเหรอ ไอ่ ไอ่ ......

#16 หนูอ้อย

หนูอ้อย

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:38

บริษัทส่วนใหญ่ก็ทำแบบนี้ครับ ตัดสวัสดิการแล้วเอาเงินมาโปะให้เป็น 300 บาท

มีบริษัทหนึ่ง
ให้ลูกจ้างจ่ายประกันสังคมทั้งส่วนของลูกจ้างเอง และส่วนของนายจ้าง
ทั้งยังบังคับให้หยุดวันอาทิตย์ เพราะถ้ามาทำต้องจ่าย 2 แรง
สรุป รับจริง 7,000 กว่าบาท ไม่ใช่ 9,000

#17 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:46

ข้อดีของการเอาเงินสวัสดิการมารวมกับเงินเดือน คือ ตอนปรับขึ้นเงินเดือน หรือคำนวณโบนัส (กรณีประเมินโบนัส)
ส่วนข้อเสีย คือ โดนหักเยอะ เช่น หักประกันสังคม 5% และหักส่งกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ 3-5%

สมมติว่า เงินเดือน 15000 บาท
หักประกันสังคม 750 บาท
หักส่งกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (5%) 750 บาท
รับสุทธิ แค่ 13,500 บาท
--------------------------------------------------------------*-*-------------------------------------

แต่หากรับเป็นสวัสดิการ ลูกจ้างจะชอบเพราะได้รับเต็มๆ ไม่โดนหัก เช่น ค่ากะ ค่ารถ เบี้ยขยัน โอที เป็นต้น
แต่หากบริษัทเอกชนต้องดำเนินตามนโยบายรัฐบาลที่ 15,000 บาท เพื่อไม่ให้กระทบกับรายจ่ายของบริษัท
บริษัทเอกชนจึงเลือกใช้วิธี นำเงินสวัสดิการต่างๆ มารวมกับเงินเดือน เพื่อให้ได้ฐานเงินเดือน 15,000 บาท ....
แต่วิธีนี้ ลูกจ้างจะเสียประโยชน์ เพราะบางทีบางเดือนอาจได้รับเงินสวัสดิการ รวมเงินเดือนแล้ว เกินกว่า
15,000 บาท ....

ทีนี้ละซึ้งหรือยัง กับนโยบายค่าแรง 300 บาทต่อวัน หรือปริญญาตรี 15,000 บาท!!!
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#18 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:20

ข้อดีของการเอาเงินสวัสดิการมารวมกับเงินเดือน คือ ตอนปรับขึ้นเงินเดือน หรือคำนวณโบนัส (กรณีประเมินโบนัส)
ส่วนข้อเสีย คือ โดนหักเยอะ เช่น หักประกันสังคม 5% และหักส่งกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ 3-5%

สมมติว่า เงินเดือน 15000 บาท
หักประกันสังคม 750 บาท
หักส่งกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (5%) 750 บาท
รับสุทธิ แค่ 13,500 บาท
--------------------------------------------------------------*-*-------------------------------------

แต่หากรับเป็นสวัสดิการ ลูกจ้างจะชอบเพราะได้รับเต็มๆ ไม่โดนหัก เช่น ค่ากะ ค่ารถ เบี้ยขยัน โอที เป็นต้น
แต่หากบริษัทเอกชนต้องดำเนินตามนโยบายรัฐบาลที่ 15,000 บาท เพื่อไม่ให้กระทบกับรายจ่ายของบริษัท
บริษัทเอกชนจึงเลือกใช้วิธี นำเงินสวัสดิการต่างๆ มารวมกับเงินเดือน เพื่อให้ได้ฐานเงินเดือน 15,000 บาท ....
แต่วิธีนี้ ลูกจ้างจะเสียประโยชน์ เพราะบางทีบางเดือนอาจได้รับเงินสวัสดิการ รวมเงินเดือนแล้ว เกินกว่า
15,000 บาท ....

ทีนี้ละซึ้งหรือยัง กับนโยบายค่าแรง 300 บาทต่อวัน หรือปริญญาตรี 15,000 บาท!!!

ก็เค้าเตือนแล้วนี่ครับ ว่ามันต้องโดนก้านหู เอ๊ย ก้านคอด้วยลูกเตะนี้แน่นอน แต่คนมันโลภ ก็เหมือนกับผ่าท้องห่านเพราะอยากได้ไข่ทองคำนั่นแหละ
สุดท้ายก็เจ๊ง <_<

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#19 i-am-thai

i-am-thai

ขาประจำ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:31

ผมจำได้ว่าตอนนโยบาย รัฐบาลนี้ออกมา

มีพี่ๆ น้าๆ ที่นี่หลายท่าน

บอกว่าเดียวโรงงาน / บริษัท จะต้องตัดโน่น ตัดนี่ เพื่อไปโปะ ให้ได้ออกมาเป็นค่าแรง 300 บาท

เวลาผ่านไป เป็นอย่างที่พี่ๆพูดกันจริงๆ

#20 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:35

ผมเชื่อคุณครับ ... -_-

แต่กินก๋วยจั๊บ เจ้านี้เจ้าเดียวไปให้ตลอดชีวิตนะครับ ถูกดี ... :lol:

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#21 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 28 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 21:57

อี๋ แล้วกระแดะ ดื่ม สตาร์บัค
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:26

โถ... แบบนี้เขาเรียก "ก๋วยเตี๋ยวมีดอกจัน"

คอนโดหรือแฟลตกันแน่ครับ เอาให้มันแน่ๆ

เงินเดือน 9000 มาหลายปี เพิ่งได้ขึ้นเป็นหมื่นห้าเดือนที่แล้ว มีปัญญาผ่อนคอนโดด้วยหรือครับ
แค่จ่ายค่าเช่าห้องก็ตายห่านแล้ว เจอก๋วยจั๊บชามละ 30 บาทเข้าไปอีก เงินเดือนพอแดรก เอ๊ย พอใช้หรือครับนี่
เป็นห่วงนะ

Edited by little bee, 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:30.

gladiator 1.jpg

#23 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:32

พวกเอ็งไม่เข้าใจข้อดีของค่าแรง 300 หรอก

พวกเอ็งต้องให้ศาสดาเฮนไต มาบรรยายสรรพคุณ

ถึงจะเข้าถึง ไอ้พวกแมลงสาป
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#24 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:39

หึหึ ข้าละขำอ้ายพวกแมงสาป แพ้เลือกตั้งแล้วชักดิ้นชักงอกันใหญ่
เพิ่มค่าแรงเป็น 300 แม้แต่ชาวบ้านจบ ป. 4 ฟังแล้วก็เข้าใจทันที
ว่ามันจะต้องเป็นประโยชน์กับคนส่วนใหญ่ ผู้ใช้แรงงานจะได้ลืมตาอ้าปาก

พวกที่ออกมาต่อต้านค่าแรง 300 บาท ก็แค่พวกเสียผลประโยชน์
พวกอำมาตย์ พวกแมงสาป พวกรับจ้างเขามาก่อม็อบ

ใครๆ ก็รู้ทั้งนั้น
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#25 มัจฉาร่วมข้อง

มัจฉาร่วมข้อง

ขาประจำ

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:43

เพิ่มค่าแรง มันดีเห็นด้วย

แต่เพิ่มเป็นค่อยเป็นค่อยไป พูดกันด้วยความจริง

ไม่ใช่หาเสียง พ่นน้ำลายเน่าๆ หลอกควายไปวันๆ

แล้วจริงๆก็ขึ้นไม่ได้อย่างที่พูด เพราะดีแต่โม้

นี่ไปบังคับให้ บริษัท เค้าขึ้น เค้าก็ขึ้น แต่หมกเม็ดเอาสวัสดิการต่างๆมารวมด้วย

บางราย ก็ย้ายฐานหนีไปแล้ว

แถมมาโดน นโยบาย เอาอยู่ ในการจัดการน้ำท่วม ยิ่งไปใหญ่

เห็นข่าว เลิกกิจการ ลอยแพ พนักงาน ไปหลายหมื่นคนแล้ว

นี่คือ นโยบายหาเสียง ที่พล่ามหลอกควายแดง ไง

ตอนนี้ ชัดหรือยังหละ

#26 เทพเปโตร

เทพเปโตร

น้องเก่า

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:47

หึหึ ข้าละขำอ้ายพวกแมงสาป แพ้เลือกตั้งแล้วชักดิ้นชักงอกันใหญ่
เพิ่มค่าแรงเป็น 300 แม้แต่ชาวบ้านจบ ป. 4 ฟังแล้วก็เข้าใจทันที
ว่ามันจะต้องเป็นประโยชน์กับคนส่วนใหญ่ ผู้ใช้แรงงานจะได้ลืมตาอ้าปาก

พวกที่ออกมาต่อต้านค่าแรง 300 บาท ก็แค่พวกเสียผลประโยชน์
พวกอำมาตย์ พวกแมงสาป พวกรับจ้างเขามาก่อม็อบ

ใครๆ ก็รู้ทั้งนั้น

ถ้ารัฐบาลเผาไทย ไม่กะล่อนจริง ก็เป็นสิ่งดี แต่อย่าลืมว่า อะไรที่มันไม่เป็นไปตามกลไกของค่าจ้าง พวกนายจ้างเค้าคงโง่ ยอมหรอก สุดท้ายรายรับของพนักงานก็เท่าเดิมหรือน้อยลงกว่าเดิม แต่ค่าอาหาร ค่าสินค้ามันขึ้นไปล่วงหน้าแล้ว อย่างที่บริษัทผม รู้มั้ยว่าเค้ามีปฏิกิริยาอย่างไรต่อ 300 บาทของคุณ เค้าจะเปลี่ยนเป็นทำงาน 3 กะแทน โดยไม่มีโอที เพื่อทำตามกฏหมาย 300 ของคุณ แต่สุดท้ายพนักงานก็ไม่ได้รวยขึ้นเลย อย่างนี้เรียกว่า หลอกประชาชนที่คิดไม่ทันหรือปล่าว หรือ เราโง่เอง

#27 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:55

ถ้ารัฐบาลเผาไทย ไม่กะล่อนจริง ก็เป็นสิ่งดี แต่อย่าลืมว่า อะไรที่มันไม่เป็นไปตามกลไกของค่าจ้าง พวกนายจ้างเค้าคงโง่ ยอมหรอก สุดท้ายรายรับของพนักงานก็เท่าเดิมหรือน้อยลงกว่าเดิม แต่ค่าอาหาร ค่าสินค้ามันขึ้นไปล่วงหน้าแล้ว อย่างที่บริษัทผม รู้มั้ยว่าเค้ามีปฏิกิริยาอย่างไรต่อ 300 บาทของคุณ เค้าจะเปลี่ยนเป็นทำงาน 3 กะแทน โดยไม่มีโอที เพื่อทำตามกฏหมาย 300 ของคุณ แต่สุดท้ายพนักงานก็ไม่ได้รวยขึ้นเลย อย่างนี้เรียกว่า หลอกประชาชนที่คิดไม่ทันหรือปล่าว หรือ เราโง่เอง

ตรงนี้เลยครับ ที่ท่านเทพเปโตรบอกนี่แหละ... คือจุดบอดประเทศไทย
เราเชื่อทุกอย่างที่พรรคพวกไอ้แม้วมันกรอกหูโดยไม่ "คิดพิจารณาโดยแยบคายเสียก่อน" ว่ามันทำได้จริงไหม ถ้าทำแล้วจะเกิดผลเสียผลดีตามมาอย่างไร
ผมคิดวิเคราะห์ก่อนถึงบอกแม่ผมช่วงก่อนเลือกตั้งว่าทำไม่ได้หรอก ผลกระทบเป็นลูกโซ่มันเยอะมาก คนคิดคงคิดไม่ขาด กะ "ตีหัวเข้าบ้าน" แล้วไปตายดาบหน้าแน่ๆ
แต่แม่ผมก็เถียงทันทีว่า "ทักษิณเก่ง ทักษิณเขาต้องคิดมาดีแล้ว ไม่งั้นเขาไม่ให้สัญญาหรอก"

มาวันนี้แม่ก็จ๋อยลงไป แต่...ยังไงก็เลือกพรรคทักษิณอยู่ดี คนที่รักทักษิณจนยอมเชื่อทุกอย่าง แม้ผิดหวังก็ยังหลอกตัวเองไปเรื่อยๆ
ประเทศชาติเราจะทำยังไงกันดีครับ

ต้องให้ล่มจมกะตาเลยมั้งเนี่ย ถึงจะรู้สึก
gladiator 1.jpg

#28 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:57

ถ้าคนทำงานจริงๆเค้าจะมองออกครับ ว่าทำไม่ได้แน่ๆ
เด็กในLineหลายคนเลือกพท.ก็เพราะเหตุที่ว่าจะได้ 300
แต่สุดท้ายก็โดนตัดหลายอย่าง ตอนนี้จะโดนไล่ออกกันหรือเปล่าก็ยังไม่รู้
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#29 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:06

หยุดนะๆๆ!!!........พวกแมลงวาปทั้งหลาย........หยุดใส่ร้ายบัดเดี๋ยวนี้นะ :angry:

นางยกไม่ได้หลอก ปชช. นะ........มันแค่เป็นเทคนิคการหลอกควาย เอ้ย เทคนิคหาเสียงต่างหาก....ใครๆก็รู้ <_<
"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#30 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:06

สศช. ชี้ ปี 55 แรงงานเสี่ยงต่อการถูกเลิกจ้างสูง ผู้ประกอบการสู้ค่าแรงไม่ไหว ผลจากการปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำในเมษายนนี้ เผย 45,000 คน ถูกลอยแพเรียบร้อย

วันนี้ (28 กุมภาพันธ์) นายอาคม เติมพิทยาไพสิฐ เลขาธิการสำนักงานคณะกรรมการพัฒนาการเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ (สศช.) เปิดเผยถึงผลกระทบต่อคุณภาพชีวิตแรงงานในปี 2555 ว่า ในปีนี้มีความเสี่ยงต่อการเลิกจ้างงาน โดยเฉพาะในช่วงครึ่งแรกของปี เนื่องจากผลกระทบจากน้ำท่วม และการปรับเพิ่มค่าจ้างแรงงานขึ้นต่ำ 300 บาท ใน 7 จังหวัด และจังหวัดอื่น ซึ่งจะมีการปรับเพิ่ม 39.5% ในเดือนเมษายนนี้

จากข้อมูล ณ วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2555 เปิดเผยว่า มีแรงงาน 45,000 คน ถูกสถานประกอบการ 122 แห่ง เลิกจ้างไปแล้ว และยังมีแรงงานอีกจำนวนหนึ่งยังรอจะกลับเข้าทำงาน แต่ยังไม่มีความชัดเจน และยังมีสถานประกอบการที่ยังไม่สามารถเปิดกิจการได้รวม 284 แห่ง ทำให้ลูกจ้างยังไม่ได้กลับเข้าทำงานสูงถึง 164,552 คนเลยทีเดียว

นอกจากนี้ จากนโยบายปรับค่าจ้างขั้นต่ำขึ้น 39.5% ในเดือนเมษายนนี้ อาจมีผลกระทบให้สถานประกอบการบางส่วน โดยเฉพาะอุตสาหกรรมเอสเอ็มอี ซึ่งต้องมีการทบทวนนโยบายการจ้างงานอีกครั้ง และอาจจะอาศัยเหตุการณ์น้ำท่วมเป็นเหตุผลในการประกาศปิดบริษัทเลิกจ้าง หรือไม่จ่ายค่าจ้าง และหากสู้ค่าแรงไม่ไหวจริง ๆ ทางโรงงานอาจจะหันไปใช้แรงงานต่างด้าวแทน

ทั้งนี้ อุตสาหกรรมที่มีความเสี่ยงในการเลิกจ้าง ประกอบด้วย การผลิตยานยนต์ เครื่องจักรสำนักงาน อิเล็กทรอนิกส์ สิ่งทอเครื่องแต่งกาย เครื่องจักรที่ใช้ในงานทั่วไป โทรทัศน์และวิทยุ เครื่องใช้ไฟฟ้า ยาง เคมีภัณฑ์ เม็ดพลาสติก เครื่องใช้ในบ้านเรือน และผลิตภัณฑ์ที่ได้จากการกลั่นปิโตรเลียม ปัจจุบันมีแรงงานที่รับค่าจ้างต่ำกว่าค่าจ้างขั้นต่ำอัตราใหม่อยู่ประมาณ 5.1-6.9 ล้านคน ต้องใช้เม็ดเงินเพิ่มขึ้นจากเดิมประมาณ 6,700-11,100 ล้านบาทต่อเดือน หรือเพิ่มขึ้น 6.2-10.2%
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#31 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:07

โถ... แบบนี้เขาเรียก "ก๋วยเตี๋ยวมีดอกจัน"

คอนโดหรือแฟลตกันแน่ครับ เอาให้มันแน่ๆ

เงินเดือน 9000 มาหลายปี เพิ่งได้ขึ้นเป็นหมื่นห้าเดือนที่แล้ว มีปัญญาผ่อนคอนโดด้วยหรือครับ
แค่จ่ายค่าเช่าห้องก็ตายห่านแล้ว เจอก๋วยจั๊บชามละ 30 บาทเข้าไปอีก เงินเดือนพอแดรก เอ๊ย พอใช้หรือครับนี่
เป็นห่วงนะ

ใจดีบอกว่าที่บ้านรวยค่ะ
มีทั้งคอนโด มีทั้ง รถ

เด็กที่ทำงานขนาดเงินเดือน เกือบ 20000 แล้ว
พึ่งจะทำเรื่องซื้อคอนโดผ่าน
ใจดี 9000 มีเงินซื้อคอนโดแสดงว่าที่บ้านคงไม่ใช่เล่น ๆ มั้งคะ
ส่วนตัวที่บ้านจน ค่ะ มีแค่บ้านกับที่ดิน แต่อาศัยแม่อยู่ค่ะ

#32 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 10:34

ที่ทำงานผมก็โดนครับ พนักงานโดนตัด ค่ารถ, ค่าข้าว, สารพัดจะตัดเพราะไอ้ 300 นี่แหละ

พนักงานรายวันโดนเต็มๆ นี่ยังตกลงกันไม่ได้บางเรื่องระหว่างผู้บริหารกับพนักงาน ประชุมกันหลายรอบ

แต่ราคาข้าวใน canteen ขึ้นไปรอตั้งนานแล้ว

#33 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 12:18

ใช้อย่าไปยอม ลาออกแม่มเลย ให้มันรู้ไปว่าตรูไม่ง้อ ไปเอา 300 ที่อื่นก็ได้ใช้ไหมพี่น้องงงงงงงงงงง มออออ

#34 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:31

ของมันเห็นๆอยู่แล้วว่าเป็นยังไงคนที่คิดได้แค่นี้ก็ต้องปล่อยไป ในโรงงานก็บอกแล้ว ว่ามันจะเป็นแบบนี้แต่รู้สึกไม่ค่อยสนใจ คิดว่าคงจะได้เหมือนเสี่ยงหวยได้ก็ได้ไม่ได้ก็หน้าจ๋อยเหมือนเดิม คนหนอคน

Edited by ter162525, 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 15:32.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#35 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:20

คนทำงานไม่เป็นแล้วคิดนโยบายนี้ก็เป็นเช่นนี้อยู่แล้วครับ ผมไม่แปลกใจ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#36 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:27

น่าสงสารคนที่ต้องลำบากเพราะนโยบายพวกนี้จริงๆ

ผลกระทบจากหลายๆปัญหา มันเริ่มมากขึ้น ทุกทีแล้ว

จากนี้ไปอีกกี่วัน กี่เดือน กี่ีปี จะเกิดอะไรขึ้นสุดแท้จะคาดเดาได้

คนที่สามารถเอาตัวรอดจากเหตุการณ์พวกนี้ก็โชคดีไป

คนที่เอาตัวรอดไม่ได้ ก็โดนเหยียบซ้ำให้จมดินด้วยเสียงส่วนใหญ่ที่เค้าเลือกมาเองแถมยังลากเสียงส่วนน้อยของประเทศจมลงไปด้วย

:angry: :angry: :angry: :angry:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#37 p.prasom

p.prasom

น้องเก่า

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:28

ยังไม่ซึ้ง

ต้องเจอ 15,000 อีกดอก

ต่อด้วย จำนำสินค้าเกษตร

แล้วสุดท้าย พวกมันก็จะเจอของแพงแบบไม่ต้องอั้น
เพราะต้นทุนภาคการผลิต และการขนส่งเพิ่ม

ดูซิว่าจะยังเงียบกันได้อยู่มั๊ย

ถ้ายังไม่มีเสียงอะไร ก็ ควายจริง

#38 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 19:52

ตอนแรกรัฐบาลนี้บอกว่าจะหางานให้ทำ ให้ค่าจ้างวันละ 300 บาท :lol: แต่พอเค้าออกมาเรียกร้อง ดันไปด่าว่าเค้า ทำลายชาติ
เชื่อเลยว่ะ ที่มีคนเชื่ออีปูกลวงมันพูด