Jump to content

- - - - -

ขอถามความเห็นเรื่องปัญหาระหว่างแฟนเพจ สมาคมreportแห่งประเทศไทย กับ โหดสัส หน่อยครับ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
44 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

มีใครพอทราบเรื่องนี้กันบ้าง แล้วอยากถามว่าท่านรู้สึกกันอย่างไรบ้าง ส่วนตัวผมผมว่าทางสมาคมreportนั้นเจตนาดี แต่ว่าเจตนาดีเกินไปเลยเกิดการเข้าใจผิด ส่วนทางโหดสัส ผมว่าเค้าไม่ผิด เพราะเค้าไม่ได้หมิ่นศาสนา แต่ผมถือว่าไม่สมควรทำเพราะรูปที่เค้าเอามาลงเป็นรูปจากคนอื่นแต่ตัวเองทำหน้าที่เหมือนช่วยเผยแพร่ เหมือนหมิ่นศาสนาตัวเองไปด้วย ขนาดมาเลเซียยังแบนเอริกาห์ บาดู ไม่ให้เล่นคอนเสิร์ตในมาเลเซัย เพราะดันไปสักรูปที่เกี่ยวกับศาสนาอิสลาม ตัวนักร้องบอกว่าเป็นศิลป์ แต่ทางเจ้าของศาสนาเค้าไม่มองยังงั้น เหมือนกับที่ศิลปินที่สร้างงานเสียดสีศาสนา เพราะเค้ามองว่าเป็นงานศิลป์ แต่เค้าไม่เข้าใจศาสนา แต่โหดสัสอยู่เมืองไทย ถือว่าเป็นคนที่น่าจจะเข้าใจศาสนาพุทธ ดันเอารูปมาลงช่วยเผยแพร่ ผมว่าไม่ถูกต้องอย่างแรง ตอนนี้คนกดไลค์ สมาคมreport น้อยลงอย่างมาก ขณะที่ทางโหดสัสเพิ่มขึ้น เพราะคนจากทางโหดสัสไปรุมด่ากันที่เพจสมาคม ผมสงสารครับ แค่เรื่องเข้าใจผิดเรื่องเดียวกลับทำกันขนาดนี้ ผมอยากรู้เหมือนกัน ว่าทางโหดสัสนี่จริงๆแล้วจิตใจโหด***มขนาดนั้นเลยเหรอ

#2 เด็กอีโน

เด็กอีโน

น้องเก่า

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

เขาร่วมมือกับ เพจ ศาสดา มาถล่ม อะครับ คงทราบนะครับ ว่า ศาสดามันพวกไหน แต่ถ้าถามว่าใครผิดใครถูก มันก็ผิดทั้งคู่ล่ครับ

#3 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

ดูจากที่เพจดราม่าพูดถึงก็พอจะรู้ว่าศาสดาพวกไหนครับ

#4 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

ไม่รู้เรื่องเลย เล่าให้ฟังด้วยจิ :huh:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#5 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

ยาวมากอะครับ ลองไปหาโดยสรุปที่ drama-addict ได้ครับ แต่ผมจะสรุปให้ฟังคือ สมาคมรีพอร์ตไปกดรายงานเพจโหดสัส ศาสดา เบื่อว.วชิรเมธี ดราม่า เพราะเห็นภาพจากโหดสัสว่าหมิ่นศาสนา ส่วนเพจอื่นน่าจะหมิ่นศาสนาเหมือนกัน ซึ่งดูแล้วเกิดจากความเข้าใจผิด เพราะเพจโหดสัสไปเอารูปมาจากที่อื่นซึ่งเป็นรูปของศิลปินท่านนึงที่เสนอผลงานแนวเสียดสีสังคม การเมือง ศาสนา แต่ว่ารูปที่ว่าเป็นรูปที่เสียดสีพระพุทธเจ้านี่สิครับ ทางสมาคมนั้นก็โดนเพจ3-4เพจนี้โจมตีกลับเหมือนกัน ตอนนี้ทางสมาคมได้ออกมาขอโทษเพจทั้ง4แล้ว แต่ดูแล้วคนของเพจโหดสัสยังเล่นไม่ยอมจบ ผมก็พอเข้าใจว่าอันที่จริงสมาคมทำหน้าที่เรื่องเพจหมิ่นในหลวงก็พอ ไม่น่าไปเพจหมิ่นศาสนา เพราะทำให้โดนว่าว่าเป็นศาลเตี้ยครับ ตรงนี้สมาคมทำไม่ถูก แต่ผมว่าทางโหดสัสก็ไม่ควรเอารูปที่เกียวกับการล้อเลียนพระพุทธเจ้ามาเล่นเช่นกัน ถึงไม่มีใครมาแจ้งลบก็ไม่เหมาะสมมาก เพราะเรานับถือศาสนาพุทธกัน ส่วนเพจอื่นผมว่าไม่สมควรไปแจ้งลบครับ เพราะเค้าไม่ได้หมิ่นอะไรเลย แอดมินของเพจสมาคมก็ผิดเต็มๆเหมือนกัน

#6 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:10

สมาคม report มีเพื่อนผม like 10 คน
ส่วนโหดสัส มีคนเดียว แล้วไอ้คนเดียวที่ว่านี่ก็ like มันทั้งสองเพจนั่นแหละ
ผมเข้าไปดู รูปที่เห็นโพสๆ กันก็ไม่ได้มีประเด็นอะไรมากมาย
แค่ว่าออกจะเน้นเรื่องต่ำๆ ไปแค่นั้นแหละ
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#7 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

สมาคม report มีเพื่อนผม like 10 คน
ส่วนโหดสัส มีคนเดียว แล้วไอ้คนเดียวที่ว่านี่ก็ like มันทั้งสองเพจนั่นแหละ
ผมเข้าไปดู รูปที่เห็นโพสๆ กันก็ไม่ได้มีประเด็นอะไรมากมาย
แค่ว่าออกจะเน้นเรื่องต่ำๆ ไปแค่นั้นแหละ

ใช่ครับ แต่ผมไม่เข้าใจว่าทางสมาคมก็ขอโทษแล้ว แต่ทำไมคนในโหดสัสถึงเล่นไม่เลิก แจ้งจะลบเพจสมาคมซะให้ได้

#8 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:21

รูปที่เป็นปัญหาคือรูปพระพุทธเจ้าที่นั่งอยู่ใต้ต้นไม้มือถืออาหารฟาสท์ฟู้ดครับ แต่ดูแล้วน่าจะโดนลบออกไปแล้ว

Edited by suratation, 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:21.

#9 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:22

รูปที่เป็นปัญหาคือรูปพระพุทธเจ้าที่นั่งอยู่ใต้ต้นไม้มือถืออาหารฟาสท์ฟู้ดครับ แต่ดูแล้วน่าจะโดนลบออกไปแล้ว

รูปล้อเลียนพิธีฮัจจ์ของมุสลิมด้วยครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#10 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:37

รูปล้อเลียนพิธีฮัจจ์ของมุสลิมด้วยครับ

เพจสมาคมอันที่จริงหลังๆก็ไปยุ่งเรื่องคนอื่นเยอะไป ควรทำหน้าที่รายงานเพจหมิ่นในหลวงอย่างเดียวก็พอ แต่ผมเห็นเพจโหดสัสแล้ว ไม่เหมาะสมแล้วก็รุนแรงด้วย ถ้าเป็นรูปฮาๆแปลกๆอะไรก็ว่าไปอย่าง ไม่ควรเอารูปเสียดสีดูหมิ่นล้อเลียนคนอื่นมาเล่น อันที่จริงไม่ต้องรอให้ใครมาแจ้งหรอกครับ คนทัั่วไปผ่านมาถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมก็แจ้งได้หากเพจโหดสัสยังเป็นแบบนี้อยู่

#11 David_GinoLa

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

เพจสมาคมอันที่จริงหลังๆก็ไปยุ่งเรื่องคนอื่นเยอะไป ควรทำหน้าที่รายงานเพจหมิ่นในหลวงอย่างเดียวก็พอ แต่ผมเห็นเพจโหดสัสแล้ว ไม่เหมาะสมแล้วก็รุนแรงด้วย ถ้าเป็นรูปฮาๆแปลกๆอะไรก็ว่าไปอย่าง ไม่ควรเอารูปเสียดสีดูหมิ่นล้อเลียนคนอื่นมาเล่น อันที่จริงไม่ต้องรอให้ใครมาแจ้งหรอกครับ คนทัั่วไปผ่านมาถ้าเห็นว่าไม่เหมาะสมก็แจ้งได้หากเพจโหดสัสยังเป็นแบบนี้อยู่

เขาคิดว่าตัวเองเท่มั้งครับ ที่จริงแล้วมันเหมือนพวกขนพึ่งขึ้นเรียกความสนใจมากกว่าแบบนี้

Edited by David_GinoLa, 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:39.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#12 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

ผมคิดว่าในบางอย่าง ถ้าไม่ชอบก็แค่ไม่ต้องเข้าไปดูครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับเขา
การล้อเลียนเสียดสี ถ้าใน facebook ก็ไม่ถือว่าเป็นเหตุให้ต้องรายงานอะไร
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

#13 David_GinoLa

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:52

ผมคิดว่าในบางอย่าง ถ้าไม่ชอบก็แค่ไม่ต้องเข้าไปดูครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับเขา
การล้อเลียนเสียดสี ถ้าใน facebook ก็ไม่ถือว่าเป็นเหตุให้ต้องรายงานอะไร

แต่ที่ป่วยการไปกว่านั้นคือ สาวกในเพจนี้คนหนึ่งบอกว่า การด่าทอถือว่าเป็นเสรีภาพอย่างนึง

#14 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:03

แต่ที่ป่วยการไปกว่านั้นคือ สาวกในเพจนี้คนหนึ่งบอกว่า การด่าทอถือว่าเป็นเสรีภาพอย่างนึง

แต่ละสถานที่และเวลา ก็มีกฎที่แตกต่างกันไป
จะอ้างเอาคำว่าเสรีภาพไปใช้ทุกที่ทุกเวลาไม่ได้หรอกครับ

#15 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

แต่ละสถานที่และเวลา ก็มีกฎที่แตกต่างกันไป
จะอ้างเอาคำว่าเสรีภาพไปใช้ทุกที่ทุกเวลาไม่ได้หรอกครับ

เห็นด้วยครับ แล้วที่ว่าสาวกในเพจนี้บอกว่าการด่าทอเป็นเสรีภาพอย่างนึงนี่ หมายถึงสาวกของเพจไหนครับ

#16 David_GinoLa

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

เห็นด้วยครับ แล้วที่ว่าสาวกในเพจนี้บอกว่าการด่าทอเป็นเสรีภาพอย่างนึงนี่ หมายถึงสาวกของเพจไหนครับ

เพจโหดสัสกับเพจศาสดาครับ

#17 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:31

เพจโหดสัสกับเพจศาสดาครับ

เออเนอะก็เพิ่งเจอเรื่องแบบนี้ แล้วคนกดไลค์2เพจนี้เยอะซะด้วย แต่ที่ผมไม่เชื่ออยู่อย่างนึงคือจากบทสัมภาษณ์ของมติชนกับแอดมินของศาสดาที่ว่ามีการนัดเพื่อไปทำอะไรกันกับคนในแฟนเพจหรือไม่แล้วแอดมินตอบว่าไม่ ผมว่าถ้าเป็นแบบนั้นจริงนี่แอดมินนี่แมนมากอะ

#18 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

ตอนแรก แอดมินเพจรีพอร์ทไปเจอรูปบางอย่างในเพจโหดสัส เพราะแฟนเพจมันแชร์มา เลยจะระดมคนไปรีพอร์ท แฟนโหดสัสเอาไปฟ้อง มันเลยใช้วิชามารตัดต่อภาพให้เห็นว่าเพจรีพอร์ทบ้าอำนาจ จะไปรายงานเพจอื่นๆ แล้วส่งไปให้เพจอื่น อ้างว่าแคปเจอร์มาได้
เพจศาสดา ซึ่งไม่อยู่ในข่ายของเพจที่ควรโดนรายงานก็เข้ามาแจมตอนนี้ และเวบดราม่าเอาไปลง
หลังจากนั้น เพจที่ส่วนมากนิยมเสื้อแดง นิติราษ ครก ( ที่ผมรู้เพราะคลิกเข้าไปดู ) ก็เข้าถล่มเพจรีพอร์ท
ตอนนี้เวบพวกนั้นก็รวมตัวกัน กะจะถล่มให้ได้
ถ้าได้เข้าไปดูในแต่ละเพจแล้ว ผมว่าคนที่เล่นเวบนี้ มีวุฒิภาวะพอที่จะดูออกว่าเป็นอย่างไร
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#19 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:28

จะเห็นว่า ไม่มีหลักฐานว่าสมาคมรีพอร์ทจะรีพอร์ทเพจศาสดา นอกจากอ้างแค่ มีแฟนเพจมาบอก
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#20 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:35

ฟังๆแล้วเหมือนเว็บจ่าเกย์ดราม่า มันยุแยงตะแคงรั่วไงไม่รู้

ใครอ่านของเว็บจ่าเกย์ต้องกรองดีๆ ใส่สีไปเยอะมาก
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#21 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:37

เพจของสมาคนรีพอร์ต ตั้งขึ้นเพื่อรายงานเพจหมิ่น หากโดนรายงานจนต้องปิดไป ไม่ดีแน่ๆ
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#22 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

ตัวอย่า รูปที่โหดสัสเอาไปเสี้ยมเพจต่างๆ มันแปลกตรง คำว่า เอาคืน คือ เขาไปมีเรื่องกันเมื่อไรถึงต้องไปเอาคืน
และสัเกตุตัวหนังสือขนาดไม่เท่ากัน เพจที่เขาจะรายงานนั้นเขาจะทำเป็นลิงค์ไป ไม่พิมพ์แต่ชื่อ
http://a4.sphotos.ak...125788538_n.jpgPosted Image

#23 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

ข้อสังเกตุอีกอย่าง พวกมันเรียกเพจรีพอร์ทว่า พวกล่าแม่มด
และนี่เป็นตัวอย่างการรีพอร์ทของเพจรีพอร์ท
เพจที่8ยังไม่ถูกปิด ทั้งๆที่รีพอร์ทไปแล้ว
http://www.facebook....236691243081823

Edited by voodoo, 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:52.

#24 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

ตอนนี้เค้าหาว่าผมเป็นแอดมินแล้ว 555 แต่ที่รู้ๆแอดมินโดนด่าเละไปเลย ซึ่งเอาจริงๆผมว่าแอดมินก็ผิดเต็มๆนะครับ ที่ดันไปสร้างเพจปลอมแล้วตัดต่อรูปภาพ ตอนนั้นผมก็ไม่รู้เรื่องด้วย อาศัยอ่านเรื่องราวจากดราม่าเอา ซึ่งพออ่านดูแล้วแอดมินของสมาคมผิดอย่างที่เว็บดราม่าพูด

#25 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:33

ตอนแรก แอดมินเพจรีพอร์ทไปเจอรูปบางอย่างในเพจโหดสัส เพราะแฟนเพจมันแชร์มา เลยจะระดมคนไปรีพอร์ท แฟนโหดสัสเอาไปฟ้อง มันเลยใช้วิชามารตัดต่อภาพให้เห็นว่าเพจรีพอร์ทบ้าอำนาจ จะไปรายงานเพจอื่นๆ แล้วส่งไปให้เพจอื่น อ้างว่าแคปเจอร์มาได้
เพจศาสดา ซึ่งไม่อยู่ในข่ายของเพจที่ควรโดนรายงานก็เข้ามาแจมตอนนี้ และเวบดราม่าเอาไปลง
หลังจากนั้น เพจที่ส่วนมากนิยมเสื้อแดง นิติราษ ครก ( ที่ผมรู้เพราะคลิกเข้าไปดู ) ก็เข้าถล่มเพจรีพอร์ท
ตอนนี้เวบพวกนั้นก็รวมตัวกัน กะจะถล่มให้ได้
ถ้าได้เข้าไปดูในแต่ละเพจแล้ว ผมว่าคนที่เล่นเวบนี้ มีวุฒิภาวะพอที่จะดูออกว่าเป็นอย่างไร

ผมไม่รู้ว่าเป็นเช่นนั้นจริงมั้ย เพราะผมเพิ่งเข้าเพจรีพอร์ตเมื่อวานเลยไม่รู้ว่าอันไหนจริงอันไหนเท็จ เพราะหากอิงตามดราม่าพูด แอดมินรีพอร์ตก็ผิด แต่หากอิงที่คุณพูด แอดมินของรีพอร์ตก็ไม่ได้ผิด แต่โหดสัสผิด แต่ตอนนี้พวกนั้นหาว่าผมเป็นแอดมินสิ เพราะผมดันไปห้ามว่าหยุดด่าน้องเค้าหน่อย อ่วมเลยผม

#26 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:35

เว็ปจ่าผมว่ามันแดงแบบมีเหตุผลพอสมควรนะ จะด้วยสปอนเซอร์ค้ำคอ
ไหนจะหาแดร่กกับขายเสื้ออีก เลยทำให้เวลามีเรื่องจะพยายามใช้เหตุผล

แต่เพจศาสดานี่แมร่งมันเต่าถุยมาก ลองเข้าไปอ่านแล้วจะอึ้ง
เหตุผลโคตรยาวเวลาจะอ้างอิงอะไร แต่เวลามันเลียeโง่ แมร่งสวนทางกับเหตุผลที่มันใส่คนอื่น

โหดสัสจะเข้าไปดูรูปฮาๆแต่ก็งั้นๆ ซ้ำๆ แถมเว็ป พธม.ก็เห็นๆกันว่าพวกล้มเจ้า
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#27 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:37

ตัวอย่า รูปที่โหดสัสเอาไปเสี้ยมเพจต่างๆ มันแปลกตรง คำว่า เอาคืน คือ เขาไปมีเรื่องกันเมื่อไรถึงต้องไปเอาคืน
และสัเกตุตัวหนังสือขนาดไม่เท่ากัน เพจที่เขาจะรายงานนั้นเขาจะทำเป็นลิงค์ไป ไม่พิมพ์แต่ชื่อ
http://a4.sphotos.ak...125788538_n.jpgPosted Image

ตอนนี้จะพูดว่าฟ้อนไม่เหมือนกันก็ไม่ได้แล้ว เดี๋ยวหาว่าแก้ตัวอีก คนเราก็ไม่สังเกตให้ดีกันเลยแฮะ

#28 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 8 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 05:09

ผมว่าทั้ง เพจศาสดาและโหดสัส มันเป็นเพจเกรียนเรียกร้องความสนใจทั้งสองเพจอะ ผมเชื่อว่าคนเข้าไปดูหลายคน เข้าไปดูแบบแก้เบื่อ
เพจศาสดานี่ออกแดงระเรื่อๆ + เหมือนมาแนวแดงล้มเจ้า(ดูจากลิ้งค์)
ส่วนโหดสัส นี่แรกๆคนที่เข้ามาเม้นท์ขำนะผมเห็นหลายคน แต่หลายคนพวกนั้นตอนหลังชักรับไม่ได้เพราะชักเอาเรื่องศาสนามาเล่นแบบเสียๆหายๆ แอดมินเพจนี้กล้าเล่นเรื่องศาสนา(ทุกศาสนา) สงสัยคงไม่เคยเจอกับคนที่เค้าเคร่งศาสนาตัวเป็นๆแหงๆ

ส่วนเพจรีพอร์ท เพจแบบนี้ผมว่าเข้าท่านะ เหมือนเป็นคนช่วยดูแลสังคม(แต่สิ่งที่เพจศาสดาติงมาผมว่าเค้าก็พูดแล้วฟังขึ้นเหมือนกัน) แต่เมื่อคิดจะทำสงครามกับบางเรื่องก็น่าจะจำกัดแนวรบหน่อย ไม่งั้นก็ไม่ต่างกับญี่ปุ่นสมัยสงครามโลก

#29 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:48

แล้วตกลงสมาคม report แห่งประเทศไทยโดนลบไปยัง?

#30 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

เห็นข่าวสดมันเอาไปลง แสดงว่างานนี้เสื้อแดงอยู่เบื้องหลัง?

http://www.khaosod.c...PQ==&sectionid=

อ่านข่าวก็ขำดี เพจโหดสัด....

โหดสัส001 - มีหลายคนมาก แต่ที่เล่นหลักจริงๆ จะเป็น 001 002 003 005 แต่ส่วนตัวผมทำงานฝ่ายศิลป์เกี่ยวกับหนังสือ ผมอายุก็ยี่สิบปลายๆ จะสามสิบละ และก็กำลังเรียนต่อให้จบป.ตรี ฟังเพลงก็ฟังไปเรื่อยแหละตั้งแต่เฮฟวี่ยันสุนทราภรณ์

อายุ30ยังไม่จบ ป.ตรี ผมว่าไม่ต้องลงต้องเรียนมันแล้ว :lol:

Edited by ดราม่า, 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:53.

#31 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:56

การรีพอร์ทนั้น จะทำให้มีการตรวจสอบเพจครับ
ไม่ใช่รีพอร์ทแล้วเพจจะโดนปิดทันที
ถ้าคนมารีพอร์ทมากก็จะทำให้เป็นที่สังเกตุให้ตรวจสอบก่อน
ถ้าตรวจสอบแล้วไม่ผิด คนรีพอร์ทจะโดนซะเองเพราะไปแกล้งเขา
สมาคมรีพอร์ทโดนรุมไปเป็นหมื่นแอคเคาท์แล้วมั้ง แต่ยังไม่โดนปิด
ผมหมั่นไส้บางคนที่ทำเป็นมีคุณธรรม หาว่าเพจรีพอร์ทบ้าอำนาจ
แต่เสือกไปเข้าข้างเพจ***ๆอย่าง โหดสัส ซึ่งเป็นเครือข่ายพวกหมิ่นเจ้า

#32 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:58

สรุปมันแดงเนียนนี่แหละไม่ต้องคิดไรมาก

โหดสัส001 - ก็มันโหดสัสไหมละ ผมเห็นมันโหดสัสก็เลยเอามาลง บางคนแม่งยังไม่รู้เลยว่าคือเหตุการณ์ในประเทศไทย แต่ก็ช่างมันเหอะถ้าสงสัยก็ถาม หรือหาคำตอบกันเอาเองว่ะ ผมไม่มีความรู้มากมายพอที่จะมาอธิบายและก็มีตอนช่วง "อากง" ผมก็ลงรูปอากงไปเยอะนะแต่ก็ไม่ได้คิดอะไรมากมายหรอก เพราะบางภาพโหดสัสจริงๆ เช่นเขียนคำว่าปล่อยอากงไว้ที่กระดาษ แล้วเอามาแปะบัง (อวัยวะเพศ) ไว้ คุณว่าแม่งโหดสัสไหมละ นั่นแหละ ก็เท่านั้นเอง

พวกแดง สมศักดิ์ เจียมฯ มันจะเป็นแดงที่ตั้งคำถามกับศาสนา และวัฒนธรรม

#33 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:59

จริงแล้ว facebook จะปิดพวกเอาศาสนามาหมิ่นนี่ ถ้าเล่นประเด็นนี้ตรงไปที่เฟสบุ๊คน่าจะได้

#34 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:02

ต่อด้วยมติชน กับเว็บศาสดา ผมว่ามันแปลก สื่อแดง...

เปิดใจแอดมินเพจ"ศาสดา" ผู้ตั้งคำถามเรื่องSEX-การเมือง-ศาสนา หลังยุติศึกออนไลน์กับ"สมาคม Report

http://www.matichon....pid=01&catid=02

#35 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:07

สรุปเพจ ศาสดามันก็เป็นแดง

@ ความสัมพันธ์กับ "ธเนศ วงศ์ยานนาวา" อาจารย์คณะรัฐศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

ผมเป็นลูกศิษย์ อาจารย์ธเนศ ชอบลีลาการสอนที่นำ "ความรู้ยากๆ" มาอธิบายแล้วใช้ภาษาชาวบ้านยกตัวอย่าง ผมว่ามันเข้าในง่าย จึงเริ่มทำเพจ "ธเนศ เขตยานนาวา" ก็มีคนชอบสไตล์นี้ มีคนคลิกไลค์แฟนเพจถึง 5,000 คน ภายใน 10 วัน โดยเริ่มมีนักวิชาการ นักศึกษา นักเรียน เข้ามาอ่านด้วย แล้วจำนวนมากก็เข้าใจผิด คิดว่าเป็น "ธเนศ วงศ์ยานนาวา" ตัวจริงมาเป็นแอดมิน

ผมก็เลยปิดเพจ "ธเนศ เขตยานนาวา" เพราะกลัวว่าอาจารย์จะเสียหาย

แม้อาจารย์ธเนศ (ตัวจริง) จะบอกว่าไม่เป็นไร "ถ้าเรื่องเสียดสี เรื่องล้อเลียน ไม่สามารถมีได้ ประเทศนี้ก็แม่งไม่มี freedom of speech ซึ่ง freedom of speech ก็คือ หัวใจสำคัญที่สุดของเสรีประชาธิปไตย" นี่คือ คำพูด อาจารย์ธเนศครับ

จากนั้น ผมมาตั้งเพจใหม่เป็น "ศาสดา" ที่ใช้ชื่อนี้ เพราะก่อนปิดเพจเก่า มีคนบอกว่า ถ้าเพจนั้นปิดแล้วเขาจะอยู่ยังไง ในเมื่อ "ธเนศ วงศ์ยานนาวา" เป็น "ศาสดา" ของเขา ผมชอบคำนี้ ก็เลยเอามาตั้งชื่อเพจ "ศาสดา" คนก็ตามมาจากเพจเดิม ประมาณ 2,000 คน กระทั่ง เหตุการณ์น้ำท่วมปลายปี 2554 มีคนวิพากษ์วิจารณ์รัฐบาลเยอะมาก ว่าแก้ปัญหาไม่ได้

เพจ "ศาสดา" จึงตั้งคำถามว่า ปัญหาน้ำท่วมแก้ได้ง่ายงั้นหรือ การจัดการน้ำท่วมมันง่ายเหมือนที่ด่าเขาหรือเปล่า ปรากฏว่า หลายๆ คอมเมนท์ในสเตตัสของ "ศาสดา" มีความเห็นสวนกระแสสังคมเป็นจำนวนมาก จนทำให้เป็นที่พูดถึงและเริ่มมีคนเข้ามาไลค์จนทะลุ 5,000 คน

@ เห็นถามไปที่เพจของ ท่านว.วชิรเมธี บ่อยๆ ท่านเคยตอบหรือเปล่า แล้วทำไมจึงไปถามท่าน

ที่ถามท่านว. ไม่ใช่ว่าอยากสนุก หรือจะไปล้อท่าน แต่เพราะ ท่าน ว. เป็นเหมือนเซเลบ พระผู้มีชื่อเสียง ในสังคมไทย เวลามีอะไรก็จะไปสัมภาษณ์ท่าน ว. หรือ โคว้ทคำของท่าน ว. กลายเป็นมีอะไรก็จะนึกถึงท่านคนเดียว โฟกัสมากแบบนี้จะเป็นการ "ผูกขาด" การตีความธรรมะ เหมือนถ้าเราเรียนหนังสือกับครูคนเดียว ก็จะคิดว่า ความถูกต้องมีแต่แบบนั้นสิ่งเดียว ซึ่งเป็นเรื่องอันตราย เพราะพุทธศาสนาเผยแผ่มาไม่ต่ำกว่า 2,500 ปี พระสงฆ์ แต่ละรูป อาจจะไม่ได้พูดถูกต้องทั้งหมด

ถ้าเราเชื่อว่าท่านพูดถูกทั้งหมด แล้วเกิดกรณีมีความขัดแย้ง สักวันท่านอาจจะถูกตีความเข้าข้างใดข้างหนึ่ง ซึ่งเมื่อนั้น ฝ่ายตรงข้ามที่ถูกตีความว่าท่านไม่ได้เข้าข้าง ก็อาจโดนทำร้ายได้เลยทีเดียว

สิ่งที่ผมทำทั้งหมดคือ การตั้งคำถามกับการผูกขาดการตีความเรื่องธรรมะของท่าน ว.วชิรเมธี และพยายามลดความศักดิ์สิทธิ์ของท่าน ว. ลง เพราะความศักดิ์สิทธิ์มันอันตราย ผมขอยกตัวอย่างเรื่อง ศาลพระพรหม ตรงแยกราชประสงค์ ที่มีคนบ้าไปทุบ สุดท้ายคนบ้านั้นโดนรุมกระทืบจนตาย พระพรหมเป็นปูน แต่คนบ้านั่นมีชีวิต นี่ละคือตัวอย่างว่าอะไรก็ตามที่มันศักดิ์สิทธิ์มากไป มันอันตรายเสมอ

ทั้งโหดสัส และ ศาสดา สองเฟจนี้แดงทั้งคู่ แต่เขาก็เก่งนำเสนอแนวคิดแบบแดงๆ (แต่เขาเป็นแดงแบบสมศักดิ์ เจียมฯ) โดนเนียนไปกับเรื่องเถื่อนๆได้

ก็หวังว่าคนจะเหอตามดู เหมือนดูตัว***ผสมพันธุ์เพราะมันแปลกดี แต่อย่าไปเชื่อเสียทีเดียว...

#36 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:30

ผมอ่านในดราม่าแล้วเหมือนพวกรีพอร์ตจะบ้าอำนาจนะ แล้วที่ศาสดาพูดก็ค่อนข้างมีเหตุผลอยู่เหมือนกัน คือจะมารีพอร์ตอะไรกันทุกเรื่อง แต่พอฟังในนี้ทำไมมันดูเหมือนออกไปอีกทางหนึ่ง งงเหมือนกัน

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#37 Ja-Ded

Ja-Ded

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:44

ส่วนตัวของผมเองก็ได้อ่านผ่านๆตามาบ้าง

เวปดราม่าเอาไว้อ่านขำขำ ไม่ได้เอามาเป็นสาระอะไร
เพจโหดสัส ถ้าไม่เกี่ยวกับเรื่องการเมืองก็เปิดดูขำขำได้

เพจ report ตั้งขึ้นมาด้วยเจตนาดี แต่บางทีก็ออกนอกจุดยืนไปบ้าง อาจจะเพราะสมาชิกเยอะขึ้น
เท่าที่อ่านมา แอดมินคนนึงของเพจ report ไปต่อความกับคนจากเพจโหดสัส
จนทำให้เรื่องราวบานปลาย ขนาดแอดมินขอโทษแล้วทางเพจโหดสัสก็ไม่จบง่ายๆ

พาคนมาถล่มเพจ report จนเต็มหน้า พฤติกรรมคล้ายๆควายแดงที่แห่กันไปเผาศาลากลางยังไงยังงั้น
คือไม่มีความพอดี ไม่ต้องแยกแยะ แกนนำว่าไงกูก็ทำตามนั้น

ทั้งหมดเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะ ..

** แก้ไขสะกดผิด

Edited by Ja-Ded, 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:44.

#38 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:45

ขอมองต่างกับหลายๆท่านนะ

ผมว่าเรื่องนี้ต้องเลิกสนใจก่อนว่าใครอยู่้างไหน

แล้วต้องย้อนมาดูที่สมาคมรีพอร์ทว่า ทำการอะไรลงไปแล้วตัวเองเป็นอะไร

ถึงจุดๆนึงเมื่อมีผู้ตามเยอะๆ ย่อมมีอำนาจตามมา (ไม่ว่าจะเป็นอำนาจอย่างเป็นทางการหรือไม่ก็ตาม) การจะทำอะไรยิ่งต้องระวัง

แล้วเท่าที่ได้อ่าน หลายๆประเด็น ผมว่าสมาคม แถ มากๆ

ถ้ามีอำนาจแล้วทำไรไม่ระวัง ไม่ฟังคนอื่น โดนถล่มกลับ ผมว่าก็สมควรนะ

ตั้งกลุ่มมาตอนแรกเพื่ออะไรก็จงยึดติดกับสิ่งนั้นไปดีกว่า อย่าไปนอกประเด็นเลย

การล่าแม่มดเริ่มต้นก็แบบนี้แหละ

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#39 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:47

ส่วนตัวของผมเองก็ได้อ่านผ่านๆตามาบ้าง

เวปดราม่าเอาไว้อ่านขำขำ ไม่ได้เอามาเป็นสาระอะไร
เพจโหดสัส ถ้าไม่เกี่ยวกับเรื่องการเมืองก็เปิดดูขำขำได้

เพจ report ตั้งขึ้นมาด้วยเจตนาดี แต่บางทีก็ออกนอกจุดยืนไปบ้าง อาจจะเพราะสมาชิกเยอะขึ้น
เท่าที่อ่านมา แอดมินคนนึงของเพจ report ไปต่อความกับคนจากเพจโหดสัส
จนทำให้เรื่องราวบานปลาย ขนาดแอดมินขอโทษแล้วทางเพจโหดสัสก็ไม่จบง่ายๆ

พาคนมาถล่มเพจ report จนเต็มหน้า พฤติกรรมคล้ายๆควายแดงที่แห่กันไปเผาศาลากลางยังไงยังงั้น
คือไม่มีความพอดี ไม่ต้องแยกแยะ แกนนำว่าไงกูก็ทำตามนั้น

ทั้งหมดเป็นความรู้สึกส่วนตัวนะ ..

** แก้ไขสะกดผิด

ผมสมมุติง่ายๆ อยู่ดีๆมีกุ๊ยมาเปิดก่อน พอเราอัดกลับแม่งขอโทษแล้วบอกให้จบๆกันไป

แต่ผมยังไม่หายโมโห จะเล่นมันคืน

ถามว่าผมผิดไหม ผมไม่ได้เริ่มก่อนด้วยนะเออ

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#40 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:49

ขอมองต่างกับหลายๆท่านนะ

ผมว่าเรื่องนี้ต้องเลิกสนใจก่อนว่าใครอยู่้างไหน

แล้วต้องย้อนมาดูที่สมาคมรีพอร์ทว่า ทำการอะไรลงไปแล้วตัวเองเป็นอะไร

ถึงจุดๆนึงเมื่อมีผู้ตามเยอะๆ ย่อมมีอำนาจตามมา (ไม่ว่าจะเป็นอำนาจอย่างเป็นทางการหรือไม่ก็ตาม) การจะทำอะไรยิ่งต้องระวัง

แล้วเท่าที่ได้อ่าน หลายๆประเด็น ผมว่าสมาคม แถ มากๆ

ถ้ามีอำนาจแล้วทำไรไม่ระวัง ไม่ฟังคนอื่น โดนถล่มกลับ ผมว่าก็สมควรนะ

ตั้งกลุ่มมาตอนแรกเพื่ออะไรก็จงยึดติดกับสิ่งนั้นไปดีกว่า อย่าไปนอกประเด็นเลย

การล่าแม่มดเริ่มต้นก็แบบนี้แหละ

ผมไม่เคยรู้จัก reportนะ เพราะเล่นเฟสบุ๊คไม่ได้นานแล้ว (พอดีโดนเสื้อแดงรายงานจนโดนลบไปเลยขี้เกียจสมัครใหม่)

แค่อยากจะนำเสนอว่า เว็บจ่าเกย์-โหดสัส-ศาสดา มันเป็นพวกแนวร่วมเสื้อแดง

และมันเผยแพร่แนวคิดแบบ เจียมฯๆ ด้วยวิธีที่เนียนมากๆ คือมันกะล้มทั้งวัฒนธรรม และศาสนาไปพร้อมๆกันเลย โดยไม่แตะต้องสถาบัน(เพราะผิดกฎหมาย)

#41 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:55

ผมเข้าใจคับ และก็ได้ยินเรื่องจ่ามาพอสมควร

เพียงแต่จะติงว่ายังไงเราก็ต้องมองด้วยว่าฝั่งสมาคมทำตัวอย่างไร เพราะบางคนพอแบ่ง้างแล้ว ก็จะไม่ฟังเหตุผลถูกผิดแล้ว ผมเลยติงไว้แค่นั้นอะคับ

#42 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

มีอีกเพจทำนองนี้นึงเพิ่มขึ้นมาอีกแล้ว

https://www.facebook.com/#!/TrollGodX

คุณคิดว่า TrollGod มีแนวโน้วจะไปได้ไกลแบบ ศาสดา กับ โหดสัส หรือเปล่า

#43 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:34

จะเห็นว่า ไม่มีหลักฐานว่าสมาคมรีพอร์ทจะรีพอร์ทเพจศาสดา นอกจากอ้างแค่ มีแฟนเพจมาบอก

ผมเข้าใจคับ และก็ได้ยินเรื่องจ่ามาพอสมควร

เพียงแต่จะติงว่ายังไงเราก็ต้องมองด้วยว่าฝั่งสมาคมทำตัวอย่างไร เพราะบางคนพอแบ่ง้างแล้ว ก็จะไม่ฟังเหตุผลถูกผิดแล้ว ผมเลยติงไว้แค่นั้นอะคับ

น้าเย็นใจเย็นๆ แล้วลองดูไอ้เว็บศาสดาตัวดีก่อน :lol:

ถ้าไอ้เว็บ report มันบ้าอำนาจ ไอ้เว็บศาสดามันก็โรคจิตหูเบา (หรือแกล้งหูเบา แต่หาเรื่องเอาคืนมานานแล้ว?)

เว็บ สาด-สะ-ดา มันแค่ฟังสมาชิก 2 คนมายุ มันก็เฮโลพาพวกไปถล่ม?

#44 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:39

มีอีกเพจทำนองนี้นึงเพิ่มขึ้นมาอีกแล้ว

https://www.facebook...om/#!/TrollGodX

คุณคิดว่า TrollGod มีแนวโน้วจะไปได้ไกลแบบ ศาสดา กับ โหดสัส หรือเปล่า

เห็นเฟสนี้กดสนับสนุนนิติราษฎร์ มันก็ได้กลิ่นแปลกๆ :lol:

ผมว่าน่าจะหาศัพท์เรียกชื่อกลุ่มคนพวกนี้ใหม่ดีกว่า

เนื่องจากพวกมันอกหักจากรัฐบาลเผาไทย ที่ไม่หนุนพวกมัน ล้มเจ้าล้ม มาตรา112 มันจึงไม่ใช้เสื้อแดงแล้ว

ผมว่าไอ้คนพวกนี้มันวิวัฒนาการมาจากคอมมิวนิสต์เก่า อยู่รอดมาและแตกตัวได้เพราะ มธ. ให้ที่ชุบเลี้ยง

ตอนนี้มาอาศัยเฟสบุ๊คแพร่พันธุ์ต่อ ไม่รู้เรียกตัวอะไรดี?

#45 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 14 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:59

อะไรทำให้คิดว่าพท.ไม่สนับสนุนมัน
ที่มันอยู่ได้เพราะมันสนับสนุนทางลับ
หน้าฉากก็บอกไม่สนับสนุน
แต่ดูคำพูดพ่อมันสิ พิมพ์เดียวกันกับจักรภพเลย