Jump to content

ชาติหน้ามีจริงหรือไม่ คุณจะเกิดเป็นอะไร ทำไมถึงคิดเเละเชื่อเช่นนั้น

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
63 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 มุซาชิ

มุซาชิ

น้องเก่า

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

ชาติหน้ามีจริงหรือไม่ ?

คุณจะเกิดเป็นอะไร ?

ทำไมถึงคิดเเละเชื่อเช่นนั้น ?

คำถามง่ายมาก อย่าพยายามแถ :angry:

#2 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:22

ถ้าไม่ใช่พระโพธิสัตว์ และเทวดาตั้งแต่ชั้นดาวดึงส์ขึ้นไป เลือกเกิดไม่ได้หรอกครับ...

ทำกรรมอะไรมาก็ไปตามนั้น

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#3 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

อยากรู้ก็ลองตายดูสิครับ :P
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#4 มุซาชิ

มุซาชิ

น้องเก่า

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

ไม่ได้ถามเลือกเกิดได้หรือไม่ เข้ามาแถเต็มๆ

ถามหมู ตอบหมา ถามกา ตอบไก่ :mellow:

#5 Grimmy

Grimmy

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

นี่ห้องการเมืองนะครับ ถ้าจะถามเรื่องบ้า บอ เชิญบอร์ดตาย่านเครับ :P

#6 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ถ้าไม่กลัวบาป.... ก็ไม่ต้องกลัวครับ....
ทำเลวให้เต็มที่เลยครับ....
:lol:
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#7 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

อยากรู้ก็ลองตายดูสิครับ :P

เหมือนรู้ใจ กำลังจะเข้ามาบอกนายเวรว่า ช่วยลองให้ดูก่อน :D
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#8 David_GinoLa

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

ไม่ได้ถามเลือกเกิดได้หรือไม่ เข้ามาแถเต็มๆ

ถามหมู ตอบหมา ถามกา ตอบไก่ :mellow:

แล้วหมาตัวไหนถาม

คำถามง่ายมาก อย่าพยายามแถ :angry:

Edited by David_GinoLa, 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:32.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#9 Morgan

Morgan

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:29

ข้าว่าชาติหน้าเอ็งคงอยากเกิดเป็นโลนในกระโปกไอ้แม้วแหงๆ
ในบ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดีไม่มีใครที่จะทำให้ทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมดการทำให้บ้านเมืองมีความปกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช้การทำให้ทุกคนเป็นคนดีหากแต่อยู่ที่การส่งเสริมความดีให้คนดีปกครองบ้านเมืองและคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

#10 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

อย่าเกิดเป็นเมิงก็พอ

กลัวจะรกโลก
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#11 Master Chief

Master Chief

น้องเก่า

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

เห็นไอ้นี่โพสแบบนี้มาเยอะแล้ว
สรุปจากที่มันโพสครั้งก่อนๆ มันไม่เชื่อเรื่องตายแล้วเกิดใหม่ครับ

ท่าจะโรคจิต แบบเมริงเชื่ออะไรก็เชื่อไปเถอะ มาถามคนอื่นเพื่อ?

ที่เห็นพวกคอมหลงยุคมาเรียกร้องประชาธิปไตยได้ที่ไทยเพราะตามตำราที่ผมเรียนมาสอนว่า
ทั้ง คอมมิวนิส และ ประชาธิปไตย ก็มีเป้าหมายเดียวกันคือ ล้ม Feudalism เลยสงวนจุดต่างมาได้

#12 David_GinoLa

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

เชื่อ

เป็นอะไรก็ได้แล้วแต่บุญกรรม แต่ขอไม่เกิดเป็นเมิงก็พอ

ต้องเวียนว่าย ตายเกิด ตามบุญบา่ป ตราบใดที่กรรม กิเลสยังไม่หมด ก็ต้องชดใช้ต่อไป

#13 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

มีจริง เพราะมนุษย์เราเกิดมาพร้อมกับกรรม คนเราทำกรรมอะไรไว้ต้องชดใช้กรรมจนกว่าชีวิตจะสิ้นไป หากกรรมของเรายังไม่หมดหรือยังไม่ไปสู่สวรรค์ ก็ต้องไปลงในภพภูมิใดภูมิหนึ่ง หรืออาจจะเกิดมาเป็นมนุษย์มาใช้กรรมให้หมดไปเรื่อยๆ ตัวอย่างก็มีให้เห็นว่ามีคนสามารถระลึกชาติได้

เด็กหญิงสำเนียง
http://www.mindcyber...a/7/0014-1.html

http://knowledge.edu...-2-3-51453.html

อ่านเองละกันครับ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#14 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

ปรกติของสาวกคอมมิวนิสต์อย่างธิดาแดง-เหวง จะไม่เชื่อเรื่องชาติหน้านะ คิดพวกนี้เชื่อว่าตายแล้วศูนย์

นายเวรมาถามอย่างนี้ต้องการอะไร?
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#15 มุซาชิ

มุซาชิ

น้องเก่า

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:49

ประกาศ หาคนอวดฉลาดหายหัว :huh:

#16 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:51

มุซาชิจะ สมเพชปนเวทนาที่มีคนกลุ่มหนึ่งเชื่อว่า ทักษิณอดีตชาติเคยเป็นเจ้ามูลเมืองไหมครับ :D
We love fender.

#17 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:54

อันนี้สุดยอดพิธีกรรม ท่านมุซาชิเห็นว่ายังไงครับ

We love fender.

#18 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:10

หัดหาคำตอบเองบ้างซิ
อยากรู้ว่าชาติหน้ามีจริงหรือไม่

เอ็งก็ลอง

"ไปตายซะ"

จะได้รู้คำตอบด้วยตัวเองนะเวร
ตรงคำถามสุดๆแล้ว :)

Edited by MIRO, 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:10.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#19 Frankie

Frankie

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:30

ปัญหา ชาติหน้ามีจริงหรือไม่ ? ผลแห่งกรรมดีกรรมชั่วมีจริงหรือไม่ ?

พุทธดำรัสตอบ "อริยสาวกนั้น มีจิตหาเวรมิได้อย่างนี้ มีจิตหาความเบียดเบียนมิได้อย่างนี้ มีจิตไม่เศร้าหมองแล้วอย่างนี้ มีจิตหมดจดแล้วอย่างนี้ เธอย่อมได้ความอุ่นใจ ๔ ประการในชาตินี้

"ความอุ่นใจที่หนึ่งว่า ถ้าโลกเบื้องหน้ามีอยู่ ผลแห่งกรรมที่สัตว์ทำดีทำชั่วมีอยู่ ข้อนี้ย่อมเป็นฐานะซึ่งจะเป็นไปได้ คือเบื้องหน้าแต่กายแตกตายไปแล้ว เราจะได้เข้าไปถึงสุคติโลกสวรรค์ ดังนี้ ความอุ่นใจนี้ อริยสาวกได้แล้วเป็นที่หนึ่ง

"ความอุ่นใจที่สองว่า ถ้าโลกเบื้องหน้าไม่มี ผลแห่งกรรมที่สัตว์ทำดีทำชั่วไม่มี เราก็จะรักษาตนเป็นคนไม่มีเวร ไม่มีความลำบาก ไม่มีทุกข์ มีแต่สุขในชาตินี้ ดังนี้ ความอุ่นใจนี้ อริยสาวกได้แล้วเป็นที่สอง

"ความอุ่นใจที่สามว่า ถ้าเมื่อบุคคลทำบาป บาปชื่อว่าเป็นอันทำแล้ว (และจะนำผลคือทุกข์มาให้เรา) เราไม่ได้คิดบาปให้แก่ใคร ๆ ไหนเลยทุกข์จักมาถูกต้องเรา ผู้ไม่ได้ทำบาป ดังนี้ ความอุ่นใจนี้ อริยสาวกได้แล้วเป็นที่สาม

"ความอุ่นใจที่สี่ว่า ถ้าเมื่อบุคคลทำบาป บาปไม่ชื่อว่าเป็นอันทำแล้ว (และจะไม่นำผลคือทุกข์มาให้เรา) เราก็ได้พิจารณาเห็นตนเป็นคนบริสุทธิ์แล้วทั้ง ๒ ส่วน ดังนี้ ความอุ่นใจนี้ อริยสาวกได้แล้วเป็นที่สี่

"อริยสาวกมีจิตหาเวรมิได้ -หาความเบียดเบียนมิได้ -มีจิตไม่เศร้าหมอง -มีจิตหมดจดแล้วอย่างนี้ -ย่อมได้ความอุ่นใจ ๔ ประการนี้แล ในชาตินี้ ฯ"

http://board.palungj...รจะได้พบกันอีก%E0%B9%83%E0%B8%99%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B2-6174.html

คุณมีศาสนานับถือไหมครับ ถ้านับถือพุทธ แล้วคงต้องเชื่อในหลักธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า

ถ้านับถือพุทธแล้วยังไม่เชื่อเรื่องนี้ เปรียบเหมือนคนที่เห็นค่าต้นไม้ที่เปลือก มองไม่เห็นซึ่งแก่นเนื้อแท้ข้างใน

ถ้าคุณไม่นับถือศาสนาใด ผมคิดว่ามันคงดีสำหรับคุณแล้วครับ..
การเมือง(ของทักกี้) คือ อยู่บนความทะเยอทะยานในการอยู่เติบ กินเติบ หรือความมัวเมาในความสุขทางเนื้อหนังโดยปราศจากการนึกถึงโลกหน้า พระเป็นเจ้าและความตาย และมีอำนาจเป็นความถูกต้อง และประโยชน์ของตนเป็นความยุติธรรม.. (อ. พุทธทาส สวนโมกข์)

#20 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:48

เท่าที่เค้าตั้งกระทู้มาผมก็พอเดาๆออกว่าเขาคิดยังไงอยู่ เพราะมีคนเสื้อแดงมาบอกผมเหมือนกัน แต่หลักฐานหรือเหตุที่จะทำให้เชื่อว่าเป็นคนๆนั้นจริงๆ มันต้องมีหลักฐานชี้ชัดเจน เหมือนที่ประวัติศาสตร์ชาติไทยของเรา ฉบับคนเสื้อแดงเขาเขียนไว้ ผมเคยไปอ่านแล้วก็หาหลักฐานจนแน่ใจว่าสิ่งที่เขาพูดนั้นจริงหรือไม่ แล้วก็ปรากฏแก่ใจผมแล้วครับ ว่าผมไม่เชื่อคนเสื้อแดงเด็ดขาด นอกจากจะเป็นหลักฐานเท็จแล้วยังมีผลประโยชน์แอบแฝงอีก ทำให้ผมนึกถึงคำพูดของอาจารย์สัญชัย ที่เป็นอาจารย์ของพระสารีบุตรและพระโมคคัลลานะ ที่กล่าวเรื่องคนโง่กับคนฉลาดนั่นแหละ

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#21 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:51

กลับมาแล้วครับไม่ได้หายหัวไปใหนมีธุระ
ชาติหน้าไม่รู้ว่าจะเกิดเป็นอะไร แล้วแต่มันจะได้เกิน แต่ชาตินี้ของเป็นคนดีที่ไม่คิดโกงใคร และ ไม่สนับสนุนคนโกง อย่าง ทักษิน ชินวัตร และ อืนๆ อีกมากมาย
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#22 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:51

ประกาศ หาคนอวดฉลาดหายหัว :huh:

มาแล้วอ่านด้วย หมอไม่มีปัญญา
แล้วเอารูปผมมาลง อิฉาเหรอครับ

แล้วหายหัวไปใหนหมอไม่มีปัญญาครับ มาแถต่อสิครับ

Edited by ความตาย ของผม, 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:57.

ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#23 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:59

จะรู้ใหมไม่ใช่พระพุทธเจ้าจะได้ตรัสรู้ แล้วคุณหมอคิดว่าไม่มีแปลว่าชาตินี้ หมอเลวก็ไม่สน อืม

ถามหมอใหนนะ

เรียนจบที่ใหน

ศาสนาอะไร

เป็นหมอจริงหรือเปล่า

เอาให้ละเอียดนะ กล้าตอบใหม ถ้าหมอจริง

#24 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:00

มาดิ มาดิ มาแล้ว หายหัวเลย มาๆๆๆ ถ้าอยากเกรียนนัก มาเลย รอแล้วมาตอบดิ มาๆ

#25 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

หายหัวไปใหนคุณ ซามุไร ผมว่าคุณเปลียนชื่อเถอะเสียเกียรติของซามุไรประเทศเค้าเพราะถ้า ซามุไรทำอะไรที่หน้าอับอ้ายต่อประเทศ เขาจะคว้านท้อง หรือเรียกว่า เซ็ปปุกุ หรือ ฮาราคีรี แต่คุณคงไม่กล้าหรอก หรือจะอ้างว่าศาสนาพุทธสอนว่าใครฆ่าตัวตายจะเป็นบาป ถ้าคุณไม่เชื่อในศาสนาพุทธ คุณก็ไม่ต้องกลัว หรือ ปอด

#26 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

ทิ้งกระทู้แล้วหาย อ่อนวะ อย่างน้อยก็ต้องรอตลอด24ซมดิ ถามหาผมผมก็มา เอาดิมา

Edited by ความตาย ของผม, 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:26.

#27 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

ท่านยังไม่เคยตอบผมเลย แล้วทำไมผมต้องตอบท่านด้วยละ?
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#28 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

หมอหายหัว มาดิ จะถามให้ยับเลยว่าเป็นหมอจริงหรือปลอม มาๆๆๆ ถึงว่าผมไม่รู้เดียวโทรถามเพื่อนที่ยังเรียนอยู่ก็ได้ เพราะมันก็เรียนหมอเหมือนกัน ก็คงต้องรู้ไม่ต่างกันหรอก มาๆๆๆ

#29 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:59

เห้ยไอ้หมอ มาดิมา

#30 มุซาชิ

มุซาชิ

น้องเก่า

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

#31 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:55

กระทู้ก่อน เอ็งบอกรอตกผลึกและมีข้อสรุป
ป่านนี้เอ็งยังไม่ตกผลึกอีกเหรอ
เสือกหนีมาตั้งกระทู้ใหม่หาเงินอีก

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#32 tonythebest

tonythebest

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:56

แล้วมูซาชิ คนชอบดมขี้ ล่ะ ตายโหงชาตินี้ แล้วชาติหน้าจะเกิดเป็นตัวอะไร
อย่าบอกนะ ว่าจะเกิดเป็นแมงวัน

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#33 tonythebest

tonythebest

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:58

เผื่อจะหาว่าผมแถ
ผมตอบให้ด้วยเอ้า

ผมไม่เชื่อเรื่องชาติหน้าครับ
เพราะผมยังไม่เคยเห็นชาติหน้า

ตามูซาชิตอบมั่งแล้วครับ

#34 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

กมฺมโยนิ กรรมเป็นกำเนิดให้เกิดมา
กมฺมพนฺธุ มันติดพันเรามาตลอดเวลา
กมฺมปฏิสรณา เราอาศัยกรรมอยู่เดี๋ยวนี้

ชาติหน้ามีจริง เพราะผมนับถือศาสนาพุทธ และเชื่อเรื่องกรรม
ชาติหน้า ผมคงเกิดเป็นมนุษย์อีกครั้ง
ถามว่าทำไม ก็เพราะผมรักษาศีล 5 น่ะสิครับ ศีล 5 คือ ธรรมที่ทำให้มนุษย์เป็นมนุษย์ ผู้ใดรักษาได้ครบถ้วน ก็จะนำพาให้เกิดในภพมนุษย์ต่อไป สำหรับผมก็อาจจะมีย่อหย่อนในข้อฆ่าสัตว์บ้าง มุสา้บ้าง เล็กๆ น้อยๆ แต่ไม่ลักทรัพย์ ไม่คดโกง ไม่ดื่มสุรา ไม่ผิดลูกผิดเมียใคร คงได้เกิดเป็นมนุษย์อีก แต่จะหล่อสวยรวยล่ำชาติตระกูลเป็นอย่างไร ไม่ทราบถึงขนาดนั้น

คนเราเกิดแต่กรรม อยู่ด้วยกรรม รักษาด้วยกรรม บันดาลให้แตกต่างกันไปต่างๆ นาๆ บ้างก็ดี บ้างก็ร้าย บ้างก็รวย บ้างก็จน เพราะฉะนั้นในความเห็นผมไอ้เรื่องความเท่าเทียมอะไรนั่น มันเหลวไหลทั้งเพ เป็นแค่ความคิดของพวกอ่อนแอที่ไม่ยอมรับความเป็นจริงของโลกเท่านั้นล่ะ

หึ หึ เอาล่ะ ผมตอบให้อย่างมีมารยาทและประเทืองปัญญาแล้วนะ มิสเตอร์ซามูไร แ้ล้วคุณล่ะ คำถามของตัวเอง คุณมีคำตอบว่าอย่างไร?

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#35 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:39

มาแล้วเหรอ มึงเข้าใจหลัก ของการที่ว่ามีอดีตชาติ กลับชาติหน้าใหมวะ สงสัยไม่เข้าใจ

#36 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:27

:) ถามก่อนตอบ...ท่านซามูไรนับถือศาสนาพุทธหรือไม่

:) ถามอีกที... ท่านซามูไรรู้จัก หลักปฏิจจสมุปบาทหรือไม่
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#37 tonythebest

tonythebest

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:36

และแล้ว ยอดชายนายมูซาชิ ก็หายหัวไปซุกตูดอิเม้ยอีกครั้ง
กระทู้ขยะนี่ ขยันตั้งแท้ๆ

#38 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:50

ไอ้หมอห่วย ออกมาตอบดิ ตั้งกระทู้แล้วหนี้ นิสัยเสื่องแดงยังงี้เหรอฟัด แถได้อย่างเดียว ถุย หมอ จริงๆ หมอ อา นะ

#39 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

ไอ้หมอห่วย ออกมาตอบดิ ตั้งกระทู้แล้วหนี้ นิสัยเสื่องแดงยังงี้เหรอฟัด แถได้อย่างเดียว ถุย หมอ จริงๆ หมอ อา นะ

:blink: หือ...เป็นหมอ! ตาเถร แม่เจ้า....สถาบันเหวงสอนเองแหงๆ...

-_- เลิก ไม่ไป รพ.แร๊ะงานเน๊... ไปให้พระรดน้ำมนต์น่าจะชัวร์กว่าฟ่ะ...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#40 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:11

จะเกิดเป็นอะไรก็ช่าง แล้วแต่เวรแต่กรรม
ถึงแม้เลือกเกิดไม่ได้...
ผมก็ขอเกิดใต้ร่มพระบรมโพธิสมภารของพระองค์ท่าน...
"ขอเป็นข้ารองพระบาท...ทุกชาติไป"
แล้วคุณหล่ะ...ผมขอคำตอบจากคุณด้วย

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#41 มุซาชิ

มุซาชิ

น้องเก่า

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:27

มาแล้วเหรอ มึงเข้าใจหลัก ของการที่ว่ามีอดีตชาติ กลับชาติหน้าใหมวะ สงสัยไม่เข้าใจ

เฮ่อ... โพสต์ให้ตอบใหม่ ที่ถามไว้ มันยังหน้าด้าน เข้ามาแถ ลงคูคลองอีก

คำถามแรก สุดแสนจะง่ายมากๆ แค่ตอบ มีจริง กับ ไม่มีจริง ก็เท่านั้น
หลังจากนั้นจะพล่ามบ่นหลักกากๆหลักกุดๆอะไรของแกก็ตามสบาย
นั่งอ่านที่แกเขียนมาหลาย REP ยังไม่ได้ตอบในสิ่งที่ถาม ดีแต่แถ

#42 Leonet for VENDETTA

Leonet for VENDETTA

กรูเกลียดไพร่

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

เฮ่อ... โพสต์ให้ตอบใหม่ ที่ถามไว้ มันยังหน้าด้าน เข้ามาแถ ลงคูคลองอีก

คำถามแรก สุดแสนจะง่ายมากๆ แค่ตอบ มีจริง กับ ไม่มีจริง ก็เท่านั้น
หลังจากนั้นจะพล่ามบ่นหลักกากๆหลักกุดๆอะไรของแกก็ตามสบาย
นั่งอ่านที่แกเขียนมาหลาย REP ยังไม่ได้ตอบในสิ่งที่ถาม ดีแต่แถ

สงสัยจะอ่านข้ามผมไป ผมขอตอบแบบละเอียดเลยแล้วกันนะ...

บอกตรงๆครับว่า ไม่ทราบ ไม่เคยตาย และคนที่ตายไปแล้วก็ไม่เคยติดต่อกลับมา ก็เลยบอกไม่ได้

"ขอเป็นข้ารองพระบาท...ทุกชาติไป"

ก็แค่อยากอยู่ในแผ่นดินของพระองค์ ก็แค่นั้น ผมภูมิใจในความเป็นคนไทย อันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นพระประมุข...ก็แค่นั้น
ใครจะว่างมงาย ใครจะว่าหัวโบราณ แต่ผมคิดว่า...
"ผมมีสติและปัญญา พอที่จะรู้ว่า อะไรเป็นอะไร อะไรดี อะไรชั่ว อะไรคือทอง อะไรคือขี้"

ตาคุณแล้ว...ถ้ายังมีความเป็นคนหลงเหลือกรุณาตอบคำถามด้วยครับ

Posted Image Posted Image[color=#000080;]เมื่อมั่งมี...มากมาย...มิตรหมายมอง[/color][color=#800000;] เมื่อหม่นหมอง...มิตรมอง...เหมือนหมูหมา[/color][color=#800080;]เมื่อไม่มี...หมดมิตร...มุ่งมองมา[/color][color=#ff0000;]เมื่อมอดม้วย...แม้หมูหมา...ไม่มามอง[/color]

#43 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:27

ตอบแล้วไงไม่อ่านเหรอ มันเป็นความเชื่อวะ อยาอวดโง้เลย

#44 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:39

หมอ สงสัยหมอจะไม่เข้าใจกับในการอ้างอิงว่า ชาติที่แล้ว ชาติหน้าจริง โง้เปล่านี้

#45 มุซาชิ

มุซาชิ

น้องเก่า

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:42

แค่ถาม ชาติหน้ามีจริงหรือไม่ ?

มันยังแถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถ ได้อีกเอ้า 555 เมพจริงๆ

#46 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:50

แค่ถาม ชาติหน้ามีจริงหรือไม่ ?

มันยังแถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถถ ได้อีกเอ้า 555 เมพจริงๆ

หมอ ครับ ชาติหน้ามีจริงหรือไม่ ผมไม่รู้

หมอ ลองถามไอ้คนที่บอกว่า ชาติที่แล้ว ไอ้แม้ว คือ เจ้าขี้เมือง ดูสิครับน่าจะรู้จริงมากกว่า

ถ้าเขาสามารถบอก ให้หมอ เชื่อได้ว่า ชาติที่แล้วมีจริง งั้นชาติหน้าก็มีจริงอะครับ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#47 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:00

ชาติหน้าเกิดเป็นอะไรใครจะรู้
หวยงวดหน้าออกอะไรยังไม่รู้เลย
แต่แปลกแฮะที่บางคนสร้างกระแสว่า ชาติที่แล้วเคยเป็นเจ้า
แล้วมีคนเชื่อด้วย เอ หรือไม่ใช่คน

Edited by voodoo, 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:00.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#48 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 6 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:20

คือสันดารเวรไม่เคยเปลี่ยน -*-

ถ้าอย่ากจูงจมุกคนด้วยคำถาม ต้องไปใช้กับควายแดงเท่านั้นที่นี่มีแค่คน!

แต่ถ้าเอ็งถามเพราะอยากรู้จริงๆ(ซึ่งข้าไม่เชื่อ) เอ็งก็ลองตายดูแล้วกัน

#49 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:45

เกิดเป็นคนปกติ เพราะไม่เคยทำชั่ว ไม่เคยทำเลว และทำบุญบ่อย พอมีพอกิน ไม่ต้องให้รัฐมาแจกอะไรให้
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#50 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 04:23

หมอ อา นะ

5555555555555555555

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.