Jump to content

- - - - -

สิ่งผิดปกติ เกี่ยวกับเรื่องน้ำท่วมใหญ่ครั้งนี้

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
44 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:39

คัดลอกมาจากบทความเสื้อแดงคนหนึ่ง ใน FB (ใช้ชื่อว่า Nat สหายใครหนอ) :blink:

โดย Nat สหายใครหนอ เมื่อ 23 ตุลาคม 2011 เวลา 3:01 .

อันดับแรก- ขอหมุนเวลาย้อนไปนิดหน่อย
ต้องทบทวนความจำกันก่อน น้ำได้ท่วมตั้งแต่รัฐบาลก่อนแล้ว ถ้ายังไม่ลืมเลือนกันไป
จะเห็นภาพ อภิสิทธิ์ และ ยิ่งลักษณ์ ลุยน้ำหาเสียง ช่วยชาวบ้านกันอยู่
ลำดับที่2- หยุดโทษกัน แล้วมามองความเป็นจริงกันก่อน
อยากให้ทุกคนดูภาพที่เกิดขึ้นกันก่อน จะเห็นได้ว่า ครั้งนี้ มันหนัก เข้าขั้นสาหัสจริงๆ
บริเวณที่น้ำท่วมขนาดนี้ถ้ามันไหลมาที่ กทม ต่อให้เป็นเทวดา ก็ไม่อาจช่วยอะไรได้มากไปกว่านี้

ลำดับที่3 - มีการสั่งทำฝนเทียมตั้งแต่เดือน เมษายน 2554 จนถึงเดือน ตุลาคม 2554
หลักฐานตามภาพแนบท้าย มาลองดูความเป็นจริง หน้าฝนเริ่มตั้งแต่เดือน มิถุนายน (แต่จริงๆ
ฝนก็ตกมาก่อนหน้านี้แล้ว) นอกจากนี้ นักวิจัยจากศูนย์พยากรณ์อากาศทั่วโลกต่าง ได้พยากร
เอาไว้ว่า ให้ระวังพายุที่จะเข้ามาในช่วงปี 2554 นี้ คัดมาบางส่วน
Link อ้างอิง http://guru.google.c...52a3c8d9973822d
"วิเคราะห์จากข้อมูลตอนนี้เห็นชัดว่า หน้าร้อนปีนี้เป็นสภาพเผาหลอก แต่ช่วงฤดูร้อนของปีหน้า
หรือปี 2554 จะเจอหน้าแล้งแบบเผาจริง เพราะปีนี้ยังมีน้ำเหลือในเขื่อนหรือแหล่งน้ำธรรมชาติ
จากปี 2552 ที่ยังพอมีฝนตก แต่เริ่มปี 2553 ฝนจะตกน้อย น้ำถูกดึงมาใช้อุปโภคบริโภคแทบหมด
เมื่อไม่มีน้ำธรรมชาติมาเติมลงไป แหล่งน้ำทั่วประเทศก็จะแห้งจนถึงหน้าร้อนปี 2554 จะเผชิญ
ทั้งอากาศร้อนและสภาพขาดแคลนน้ำ เหมือนในปี 2541 ไทยเจอ 'เอลนีโญ่' ขั้นรุนแรง
ยิ่งไปกว่านั้นหลังจากหมดฤดูร้อนของปี 2554 ก็จะเข้าสู่ฤดูฝนที่ฝนจะตกหนัก คาดว่า
ต้องเจอพายุกระหน่ำหลายลูก เพราะเมื่อเกิดกระแสน้ำอุ่นจัดก็จะเกิดความชื้นมาก แล้วก่อตัว
เป็นพายุฝน หน่วยงานรัฐที่เกี่ยวข้องต้องสนใจการคาดการณ์ปัญหานี้อย่างจริงจัง และ
เริ่มวางแผนใช้ทรัพยากรน้ำให้มีประสิทธิภาพสูงสุด เพราะปีหน้าจะเจอทั้งภัยแล้งและน้ำท่วม"
หนังสือพิมพ์ คม ชัด ลึก
11 กุมภาพันธ์ 2553
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#2 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:44

สรุปของสรุป ก็คือว่า รู้ทั้งรู้ว่าพายุจะเข้า หลังจาก เมษายน 2554 แล้ว จะทำฝนเทียม เติมน้ำ
ในเขื่อน ภูมิพล ทำไมกัน และจากคำสั่งให้ทำฝนเทียม (ตามภาพแนบ2) ดันให้ทำปลายฤดูร้อน
(เมษายน) เป็นต้นไปจนถึงเดือน ตุลาคม จุดนี้ต่างหาก ที่ประชาชนต้องการคำตอบ
4) สำหรับคนที่โจมตีรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ต่างๆ ว่าบริหารจัดการน้ำไม่ดี
ได้โปรดพิจารณาดูข้อมูล และรูปภาพนี้ก่อน จะลำดับเวลาให้เห็นเพื่อความชัดเจน
4.1 วันจันทร์ ที่ 8/8/54 รัฐบาลพรรคเพื่อไทย ได้รับการโปรดเกล้าจาก พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ตาม LINK นี้ http://www.suthichai...om/detail/13253
4.2 วันที่ 23-25 สิงหาคม รัฐบาลแถลงนโยบาย ตามกฎหมายรัฐธรรมนูญ (ถ้าไม่แถลงก่อนทำงาน
ก็ไม่ได้ผิดกฎหมายอีก)
ตาม Link นี้ http://www.manager.c...D=9540000105602
ถ้าดูจากระยะเวลารัฐบาลเข้ามาทำงาน แค่ 1เดือนครึ่งเท่านั้น
อ่ะ จากนั้นลองมาดูภาพนี้

ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*

#3 caveman

caveman

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:45

ปัญญาอ่อน.....พายุเข้สตั้งกี่ลูก..ยังไปทำฝนเทียมทำอะไรครับ
อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#4 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:46

สรุปของสรุป ก็คือว่า ลองดูจากระยะเวลาที่รัฐบาลเริ่มทำงานครับ น้ำจากเขื่อนสิริกิตต์
และเขื่อนภูมิพล ไปถึงใหนกันแล้ว จากภาพจะเห็นได้ว่า ต้นเดือน กันยายน ความวินาศ
ของประเทศมันรออยู่แล้ว ใช่หรือไม่ ?

5) ผมไม่ได้บอกว่าใครผิด แต่ผมอยากให้เราทุกคน ทั้งเสื้อเหลือง เสื้อแดง หรือเสื้อขาว
มาลองคิดกันหน่อยได้หรือเปล่าว่า การที่ มีเขื่อนเอาไว้ แต่ไม่ยอมปล่อยน้ำ ให้ประชาชน
เอาไปทำนาทำไร่ ช่วงฤดูร้อน แต่มาปล่อยซ้ำเติมประชาชนในฤดูฝน
มันสมควรแล้วหรือ เรามาช่วยหาคำตอบกันดีกว่า เพราะสาเหตุก็ทราบๆกันดีอยู่แล้ว ว่า
ปริมาณน้ำฝนในปีนี้ไม่ได้มากไปกว่าปีก่อนๆเท่่าไรเลย แต่ ประเทศเราถึงกับต้องสูญเสีย
อย่างที่ไม่ควรจะเป็นไม่ได้กล่าวลอยๆ หลักฐาน ตาม Link เลยครับ
http://www.google.co...gc.r_pw.,cf.osb

หรือให้เข้าไปที่ google แล้วพิมพ์คำว่า เขื่อนภูมิพล งดทำนาปรัง ความจริงจะปรากฎ
กับท่านทันที มีข่าวมากมายดูจากวันที่ก็ยิ่งชัด
เช่น http://www.komchadlu...นาปรังรอบ2.html

สุดท้ายนี้อยากบอกว่า พวกเราทุกคน คือผู้เสียหาย พวกเราทุกคนคือผู้เดือดร้อน
ความจริง และหลักฐานมันชัดขนาดนี้แล้ว เอาเป็นว่าหลังจากน้ำลดลงแล้ว ทุกๆสี
มาช่วยกันค้นหาคำตอบกันดีกว่ามั้ย ว่า
-ทำไมไม่ปล่อยน้ำให้ประชาชนใช้ ตอนฤดูร้อน
-ทำไมไม่ทำฝนเทียมตอนฤดูร้อน
-ทำไมถึงมาทำฝนเทียมตอนฤดูฝน
-สถิติเก่าก็มีบอกเรื่องการเก็บกักน้ำ ทำไมไม่รีบปล่อย
-ศูนย์พยากรอากาศ ทั้งไทยและทั่วโลก ต่างก็บอกว่าจะแล้วว่าหลังจาก หมดหน้าแล้ง
แล้วจะมีพายุเข้ามา ทำไมไม่รีบปล่อยน้ำออกมา แถมยังทำฝนเติมเข้าไปในเขื่อนอีก?
สิ่งเหล่านี้คือต้นเหตุทั้สิ้นแต่สื่อกระแสหลักไม่เล่นเลย มาเล่นแต่ข่าวให้คนทะเลาะกัน

สรุป คือต้องยอมรับกันทุกคนว่า ถ้าดูจากการเก็บน้ำของเขื่อน + พายุที่เข้ามาสารพัดลูก
ยังงัยก็ต้องท่วมแน่ เทวดาก็เอาไม่อยู่ และ รัฐบาลนี้มารับงานปลายสิงหาคม หรือ ต้นเดือน
กันยายน น้ำก็วิกฤติไปแล้ว แล้วพวกคุณจะไปฟังสื่อ ที่มันมายุให้คนไทยทะเลาะกันทำไม
มาช่วยกันแก้ไขวิกฤติให้มันผ่านพ้นไปก่อน และมาช่วยๆกัน ค้นหาคำตอยดีกว่า ว่ามีใคร
อยู่เบื้องหลังเรื่องนี้หรือไม่ และปีต่อไปเราจะป้องกันไม่ให้สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นอีก ได้อย่างไร!

#5 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:48

ผมอยากได้ข้อมูลโต้แย้งงัยครับ...จริงหรือเปล่าที่มันบอกว่ามีการทำฝนเทียมในเดือนมิถุนายน?

นอกจากนกกระเต็นแล้ว มาพายุอะไรอีกบ้างครับ?

#6 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:53

http://www.pantip.co.../X11238716.html

http://www.pantip.co.../X11205664.html

2กระทู้นี้ ข้อมูลคล้ายๆกับที่คุณถามครับ
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#7 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:56

ผมอยากได้ข้อมูลโต้แย้งงัยครับ...จริงหรือเปล่าที่มันบอกว่ามีการทำฝนเทียมในเดือนมิถุนายน?

นอกจากนกกระเต็นแล้ว มาพายุอะไรอีกบ้างครับ?

ไหหม่า นกเต็น ไห่ถาง เนสาด
http://www.dmc.tv/pa...มหนัก-พายุ.html

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#8 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:05

เรื่องกักน้ำรู้สึกจบไปแล้วนะ
http://www.pantip.co.../X11205664.html
กระทู้นี้เราเถียงกันเรื่อง ยิ่งลักษณ์ทำงานวันแรกวันที่เท่าไหร่

ผมจำไม่ผิดคือ ยิ่งลักษณ์ทำงานวันแรก วันที่ 11 สิงหาคม (ผมว่าผมจำไม่ผิดนะ)
ลิ้งค์หลักฐาน http://news.voicetv....land/16155.html
เพราะงั้นกราฟนี้มั่วแน่ๆ ใครว่างช่วยทำตารางให้ถูกที จะได้ไม่มีคนแถ

#9 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:11

ส่วนอันนี้เรื่องดันน้ำ กระทู้หว้ากอในรอบหลายเดือที่ พวกลาดดำนาไม่กล้ามายุ่ง

http://www.pantip.co.../X11233349.html
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#10 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:23

ส่วนอันนี้เรื่องดันน้ำ กระทู้หว้ากอในรอบหลายเดือที่ พวกลาดดำนาไม่กล้ามายุ่ง

http://www.pantip.co.../X11233349.html

ไม่ได้กลัวอะไรหรอก กลัวโดนอุ้ม อุ้ม+แบน บ่อยมาก

#11 p.prasom

p.prasom

น้องเก่า

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:27

ผมว่าอันนี้น่าจะครบถ้วนและเข้าใจง่ายนะ

อันนี้ของผู้รู้ท่านนึง

เอ้ามาดูเหตุการณ์จริงกันครับ

กลางเดือน พค. เริ่มต้นฤดูฝน ตามประกาศของกรมอุตุ
มีร่องฝน เข้ามาทางภาคเหนือ ตอนบน
เชียงใหม่ เชียงราย ลำพูน ลำปาง มีฝนตก
บางแห่ง เกิดน้ำท่วม ลำปาง มีน้ำท่วม วันที่ 10 พค. 2554
น้ำจากลำปาง ไหลลงภาคกลาง ไม่ลงเขื่อนภูมิพล
(เขื่อนเล็กๆ ก็ อยู่เหนือ จังหวัด)

ไหม่า 25 มิย. เป็น D ที่ทางเหนือของลาว
ส่งผลให้ภาคเหนือมีฝนมากขึ้น นี่ครับ ไหม่า นี่แหละ
ทำให้พี่น้อง ที่น่าน น้ำตาตก ทำให้ พี่น้องสุโขทัยระทมครับ
ปริมาณ น้ำท่า สาขา ของเจ้าพระยา เริ่มยกระดับขึ้นแล้วครับ

นกเตน 30 กค. – 3 สิงหาคม
ลูกนี้ หนักหนาสาหัสมาก ทำให้น้ำท่วม 24 จังหวัด 288 อำเภอ
ที่สำคัญ คือ ภาคเหนือ ตอนล่าง ภาคกลางตอนบน
ดังนี้ อุตรดิตถ์ พิจิตร พิษณุโลก ตาก นครสวรรค์

ตรงนี้ เป็นเวลาที่ คุณ แนะนำว่า เขื่อน ภูมิพลมีระดับ 50 %
ต้องรีบปล่อยน้ำนะครับ ข้อเท็จจริง คือ ปล่อยไม่ไ่ด้ครับ

เขื่อนสิริกิต น้ำเกิน 100 % ต้องปล่อยน้ำแล้วครับ
เลี่ยงไม่ได้จริงๆ

ซึ่ง วันนี้ มีคน บอกว่าให้เขื่อนภูมิพล ปล่อยน้ำซะ ขณะกราฟ ของเขื่อนมีน้ำเข้ามามาก
ข้อเท็จ จริง คือ ปล่อยไม่ได้ครับ ก้อข้างล่างกำลังอ่วมอยู่ 24 จังหวัด 288 อำเภอไงคับ

ไหถ่าง 27 กันยายน เป็น L ในเวียตนามเหนือแต่ส่งผลถึงไทยคือ
29 กันยายน เชียงใหม่น้ำท่วม
เกิดจาก มีฝนตกหนัก แถว ต้นน้ำแม่แตง มวลน้ำก้อนนี้ ไหลลง เขื่อน ภูมิพล
ตรงนี้ อีก 7 วัน จะทำให้ น้ำเข้าเขื่อน
มีกราฟที่เขื่อน สูงขึ้น ขณะเดียวกัน
สุโขทัย โดนอีกแล้วครับ น้ำยม ไม่มีเขื่อน แล้ว ก็มาสมทบกันที่ นครสววรค์

NALGAE เข้าประชิดชายฝั่งวียตนาม วันที่ 5 ตุลมคม
สลายตัวที่ชายฝั่งเวียตนาม ในวันที่ 6 -7 ตุลาคม
แต่ยังคง ดึง ความชื้น จาก ทะเลอันดามัน
เข้าภาคกลาง ทำให้ภาคกลางมีฝนตก

เอา หละนี่คือ เหตุการณ์ จริง

แล้ว ท่าน จะบริหารจัดการอย่างไรครับ

พค. ร่องฝน เข้าทางเหนือ ผลคือ ลำปาง น้ำท่วม
มิถุนา ไหม่าเข้า น่านน้ำท่วม สุโขทัย อุตรดิตถ์ อ่วม
น่านน้ำท่วม เฉพาะน่านน้ำไหลลง เขื่อนสิริกิต
กรกฏาคม ปลอดน้ำท่วม แต่ฝน ก็ตกแทบทุกวัน ปลายเดือนฝนชุกขึ้น
1 สิงหา มาแล้ว นกเต็น ท่วม 24 จังหวัด 288 อำเภอ
ปลายกันยา ไหถ่าง ทำให้เชียงใหม่น้ำท่วม
2 ตุลาคม ลำปาง น้ำท่วม รอบสอง น้ำไหลลงภาคกลางอีกคับ
5 ตุลาคม NALGAE ดึงเมฆฝนเข้ามา ซ้ำเติม พี่น้องภาคกลางอีก

แล้วจะบริหารจัดการน้ำตอนไหนครับ

จากที่ว่า มา นั้น มีเขื่อน อยู่ สองเขื่อนใหญ่ ของสาขา เจ้าพระยาตอนต้น
ส่วนอีก สองสาขา ไม่มีนะครับ ถึงมีก้อน้อยมาก เมื่อเทียบกับปริมาณน้ำที่เข้ามา
กับ ปริมาณน้ำที่กักเก็บ

คือลุ่มน้ำวัง มีสองเขื่อนคือ กิ่วคอหมา มีน้ำไหลเข้ามา 2 เท่า ของปริมาณที่กักเก็บได้
และ เื่ขื่อนกิวลม มีน้ำไหลเข้ามา 4 เท่า ของปริมาณที่กักเก็บได้

สุดท้ายสองเขื่อนนี้ จำต้องปล่อยไหลลงน้ำปิงครับ
ส่วนแม่น้ำยม ไม่มีเขื่อน น้ำมาเท่าใด ก้อลงเจ้าพระยาเท่านั้น

สองสาขา ก็มีส่วน อย่างมาก ทำให้น้ำในแม่น้ำ เจ้าพระยา เอ่อครับ

เราจะดู เฉพาะ เขื่อนภูมิพลอย่างเดียวไม่ไ่ด้
แม้นดูแล้วก็ แก้ไข อะไรยากมาก เพราะ ระบายน้ำไม่ได้
เนื่อง จาก มีน้ำท่วม อยู่แล้ว ในพื้นที่ เจ้าพระยาตอนต้น
ดังนั้นที่ท่านเสอนมาว่า ให้พร่องน้ำนั้น ในปีนี้ ทำไม่ได้

ที่ท่านสงสัย หรือให้ความเห็นมา คงรู้แล้วหละ ว่าเรื่องจริงเป็นอย่างไร
ส่วนจะรับหรือ อยากจะเบี่ยงไปทางใด ก็สุดแท้แต่ท่านครับ

วันนี้ เรารู้ว่า "หวย" ออก อะไร

ข้อเท็จจริงเมื่อ ต้นปีคือเดือน 4 เรามีน้ำในเขื่อน ประมาณ 45 %
ปีที่แล้ว เรามีน้ำประมาณ 52 % ทั้งปีนะครับ
แล้วเราก็ บอกว่า ฉันจะปล่อยน้ำให้ไม่เกิน 50 %

ทำอย่างนี้ทุกเขื่อน

แล้ว หวยออก ว่าปีนี้ แล้งกว่าปีที่แล้วอีก

-------------------------------------------------------------

ชาวนา จะขาดน้ำ พี่น้องภาคเหนือตอนล่าง ไม่มีน้ำทำนาปรัง
พี่น้องภาคกลางตอนบน ไม่มีน้ำทำนาปี
ก็ร้องให้เขื่อนปล่อยน้ำ เขื่อนก็ปล่อยน้ำ กระทั่งเหลือ ต่ำกว่าระดับที่ จะปล่อยไ้ดีอีก

เป็นอย่างนี้ สองปีติดกัน

-------------------------------------------------------------

คน ก็จะบอกว่า Iอ้-here *คุณ* ปล่อยน้ำทำซาก อะไรฟะ
ก็รู้ๆ อยู่ ว่า มันแล้ง ข้อมูลปี 53 น้ำในเขื่อนมี 52 %

พอปี 54 เจือก ดันปล่อยน้ำอีก รัฐบาลเอาคะวาย มาเป็นรัฐมนตรีหรืออย่างไร
E-Pu แดง มันโง่ ไม่รู้จัก บริหารให้ดี ออกไป ออกไป ออกไป

ผมเชื่อว่า ท่าน ที่เข้ามา ให้ความเห็นว่า ต้องปล่อยน้ำเขื่อนก่อนให้เหลือไม่กิน 50 %
ในวันนี้ ก็จะกลับมาพูดแบบข้างบน

หรือว่าไม่จริง

แล้ว ท่านก้อจะเสนอว่า เรามีเขื่อนไว้เก็บน้ำ
เราต้องเก็บน้ำ เอาไ้วใช้ยามขลาดแคลน
อย่างน้อย เราควรเก็บน้ำไว้ มากที่สุด เท่าที่จะมากได้

เห็นไหม ครับ พอหวยออก บน เราก็ บอกว่า อย่าแทงล่าง

พอหวยออกล่าง เราก็บอกว่า อย่าแทงบน

--------------------------------------------------------

พูดอย่างนี้ใครๆ ก็พูดได้ครับ

คืออยากให้คิดให้รอบด้านเสียก่อน
ให้ดูภาพรวม ดูว่า น้ำฝน หน้าเขื่อน ท้ายเขื่อนเป็นเท่าใด
ฝนมีมากมีน้อยเท่าใด

ปีนี้ หาก ใจไม่มืดบอดจนเกินไป ย่อมมองเห็นว่า
น้ำท่วมอยู่ในเวลานี้ มาจากปริมาณฝน มาก ทั้งประเทศ
ทั้ง เหนือเขื่อนและท้ายเขื่อน

เรื่องนี้ เป็นอุบัติภัยทางธรรมชาติ และเราโดนมากจริงๆ

ถ้า ไม่มาก จีน อเมริกา ญี่ปุ่น ไม่ยื่นมือเข้ามาช่วยดอกครับ

คนที่เขาเข้ามาช่วย ยังไม่พูดสักแอะ เลย ว่า เราบริหารน้ำไม่เป็น
เพราะเขา รู้ ว่ามันเป็นภัยธรรมชาติ

-----------------------------------------------------------

เช่นกัน ในเขมร ก้อท่วมมาก มากเสียจน นายกเขา ต้องเรียกพวกโรงสีมาคุย
ว่า อย่าขายข้าวแพงนะ

แล้วจีน ก็ควักเงินออกมา 240 ล้านให้เขมรไป

เขมร เอง ไม่มีเขื่อน แล้วทำไมน้ำท่วมล่ะคับ
หาก เห็นว่าเขื่อน เป็นตัวที่ทำให้น้ำท่วม

ลองกลับไปคิดดูนะครับ

แทนที่จะหาเหตุให้มาลงที่ คน หรือหน่วยงาน
เราควร จะหาทาง ช่วยกัน ไม่ทางใด ก้อทางหนึ่ง
ไม่ดีกว่าเหรอ

ส่วนอันนี้ของผม

ค่อยๆ ปล่อยของคุณหนะ มันเท่าไหร่ บอกหลักคิด/วิธีคิดของคุณ หนะ

ตัวอย่างนะ

เพิ่มวันละ 2 ล้าน ลบ.ม.ละกัน แล้วก็ค่อยดูว่าน้ำที่ท้ายเขื่อนจะขึ้นเท่าไหร่ ถ้ายังไม่ท่วม งั้นก็เพิ่มเป็นวันละ 5 ล้านละกัน อุ๊ย ยังไม่ท่วมอีำก งั้น 10 ล้านแล้วกัน อุ๊ยดีๆ ยังไม่่ท่วม

คุณคิดว่าการคิดและวางแผนปล่อยน้ำ มันง่ายขนาดนั้นเหรอ ???? แล้วมันจะทันกับน้ำในเขื่อนที่เพิ่มขึ้นเหรอครับ ???

OK ใต้เขื่อนระยะใกล้ๆ ขอบตลิ่งแม่น้ำสูง ไม่ท่วม แล้วจะแน่ใจได้อย่างไรว่า ห่างจากเขื่อนลงไปเรื่อยๆ ระดับตลิ่งซึ่งมันจะต่ำลงๆกว่าใกล้ๆเขื่อน แล้วมันจะไม่ท่วม ???? ต้องใช้เวลากี่วันดูว่าไม่ท่วมตลอด 2 ฝั่งแม่น้ำที่อยู่ท้ายเขื่อน ??? จนออกทะเล

ถ้าผมบอกว่าลองปล่อยย้ำเพิ่มซักอีกวันละ 5 ล้าน ลบ.ม. แล้วดูว่าน้ำจะท่วมหรือเปล่า ตลอดท้ายเขื่อนช่วงต้น ถึงช่วงปลาย มันใช้ เวลา 7 วัน แล้วคุณคิดว่า จะรอดูก่อนซัก 7 วัน เพื่อดูว่าน้ำจะท่วม/ไม่ท่วม เพื่อเอามาประเมิณการปล่อยน้ำเนี่ย รอบต่อไป

เกิดมันท่วมที่ท้ายน้ำวันที่ 5 ที่ 6 นี่ ใครถูกด่าครับ ??? ปล่อยไปแล้วมันดึึงกลับได้ที่ไหน

ถ้ัาจะบอกว่าปล่อยน้อยๆ เพิ่มขึ้นวันละ 1 แสน ลบ.ม. ละกัน กว่าจะไล่ระดับการปล่อยเป็น 1 ล้าน ลบ.ม./วัน ก็ 10 วันแล้ว ถ้าน้ำมันไหลเข้ามากกว่าที่ปล่อยออก ซักวันละ 10 ล้าน ลบ.ม. ไม่ต้องไล่ระดับไป 3 เดือนเลยเหรอ ????? แล้วจะทันกับน้ำที่มันเข้ามาในวันที่หลังหรือเปล่า

หลักคิดหนะได้ แต่มันต้องอยู่ข้อเท็จจริงด้วย

หรือคุณคิดว่าเค้าจะค่อยปล่อยน้ำด้วยวิธีอื่นก็ลอง อธิบายมา ผมอาจจะเข้าผิดก็ได้

#12 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:27

ปัญญาอ่อน.....พายุเข้สตั้งกี่ลูก..ยังไปทำฝนเทียมทำอะไรครับ

ตกลงอ้ายข้อความข้างล่างนี้ เป็นแค่แผนการดำเนินงานล่วงหน้าใช่ไหมครับ?
เพราะผมก็สงสัยเหมือนกันว่า ช่วงพายุเข้า(ช่วงสิงหา-ตุลา) เค้าจะไปบ้าทำฝนเทียมทำไม?

แล้วหน่วยงานที่เกี่ยวกับฝนเทียม เป็นอำนาจจากกรมอะไรบ้างครับ?

#13 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:28

เท่าที่ดูมันเป็นเรื่องของการบริหารจัดการน้ำที่ผิดพลาดแน่นอนครับ แต่ก็ไม่สามารถคาดคะเนได้ว่าจะมีพายุเข้ามาช่วงฤดูฝน
ส่วนเรื่องการทำฝนเทียมหน้าแล้งนั้นเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ เพราะการทำฝนเทียมจะทำได้เมื่อสภาวะอากาศเหมาะสม(ดูจากรายการกบนอกกะลา)

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#14 โคนัน

โคนัน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:38

ถ้าเพียงแค่ปริมาณฝนเทียม หรือฝนหลวง สามารถทำให้เกิดน้ำท่วมได้ขนาดนี้ กลางประเทศออสเตเรียที่สามารถเปลี่ยนจากทะเลทราย ไปเป็นแหล่งน้ำขนาดใหญ่ได้ และเชื่อว่าหลายๆประเทศในตะวันออกกลาง ก็คงเตรียมเปลี่ยนทะเลทราย ให้เป็นทะเลน้ำจืดได้ด้วยฝนเทียม

สงสารฝายแดง โง่ไม่รู้จะโง่ยังไง และที่ยิ่งโง่กว่าไอ้พวกที่คิดไม่เป็น

#15 โคนัน

โคนัน

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:40

เรื่องกักน้ำรู้สึกจบไปแล้วนะ
กระทู้นี้เราเถียงกันเรื่อง ยิ่งลักษณ์ทำงานวันแรกวันที่เท่าไหร่

ผมจำไม่ผิดคือ ยิ่งลักษณ์ทำงานวันแรก วันที่ 11 สิงหาคม (ผมว่าผมจำไม่ผิดนะ)
ลิ้งค์หลักฐาน http://news.voicetv....land/16155.html
เพราะงั้นกราฟนี้มั่วแน่ๆ ใครว่างช่วยทำตารางให้ถูกที จะได้ไม่มีคนแถ

คิดไรมาก สส ฝายแดง ไปเตะบอลกับเขมรเมื่อไร จำได้ตอนนั้นช่วงเวลานั้น ยังมีน้ำท่วมอยู่เลย แต่ไม่ทำอะไรครับ ไปวางแผน ไม่รู้จักเตรียมการ ไปเล่นบอลเฉย

ส่วนฝ่ายค้าน ไม่มีอำนาจอะไร ก็จำได้วันเดียวกันเตะบอลเหมือนกัน แต่เตรียมการแล้ว เอาเงินมาบริจาคน้ำท่วม

#16 rakchart thai

rakchart thai

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:41

ถ้าผมมีข้อมูลว่าไม่มีการทำฝนเทียมทางหลังเขื่อนภูมิพลฯ หลังจากพายุนกเต็นเข้า ..
คุณจะกราบตีน ขอโทษต่อทุกคนที่คุณกล่าวหา หรือไม่ .. โดยเฉพาะอำมาตย์ที่คุณกล่าวหา ..

ผมท้าทายนะครับ .. ถ้าอยากได้ข้อมูลจริงขอโต้แบบสาธารณะนะครับ ...

#17 โคนัน

โคนัน

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:44

ตกลงอ้ายข้อความข้างล่างนี้ เป็นแค่แผนการดำเนินงานล่วงหน้าใช่ไหมครับ?
เพราะผมก็สงสัยเหมือนกันว่า ช่วงพายุเข้า(ช่วงสิงหา-ตุลา) เค้าจะไปบ้าทำฝนเทียมทำไม?

แล้วหน่วยงานที่เกี่ยวกับฝนเทียม เป็นอำนาจจากกรมอะไรบ้างครับ?

ลองหาข้อมูลบ้างอะไรบ้าง บอร์ดนี้มีคนมาโพสต์แล้วเกี่ยวกับฝนหลวง กำหนดช่วงเวลาแต่ไม่ได้ทำตลอด ทำแล้วก็มีทั้งพลาด ได้และไม่ได้ ทำแต่ละครั้งก็ต้องวัดผลสำเร็จและปริมาณน้ำฝนเก็บเป็นสถิติ ทำแล้วบ้างจุดก็เลิกทำ ไม่ได้ทำทุกจุด ถ้ามีปริมาณน้ำฝน เพียงพอ และช่วยๆเป็นแหกตาดูปริมาณน้ำฝนรวม ที่มาจากฝนหลวงด้วยว่า ปริมาณน้ำฝนแค่นั้น เพียงพอ ที่จะทำให้ เกิดวิกฤติน้ำท่วมประเทศไทย ขนาดนี้เชียวหรือ

#18 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:49

จากกระทู้ที่เราเคยไปตั้งไว้ ก็ได้รับความช่วยเหลือจากคุณ rakchat thai ค่ะ

เจอเสื้อแดงเกรียนๆ หาว่าที่ฝนเยอะผิดปกติปีนี้เพราะมีการทำฝนหลวงค่ะ ตามlink นี้

http://thainews.prd....%B5.%A4.%202554

ใครพอมีข้อมูลการทำฝนหลวงบ้างคะ เข้าไปหาเวบกรมอุตุแล้วไม่เจอเลยค่ะ

หรือข่าวที่ว่ามีการงดทำฝนหลวงก็ได้ค่ะ

ผมหาได้แค่นี้ครับ แต่น่าจะพอช่วยได้
ผลปฏิบัติการฯประจำสัปดาห์ 29 ก.ค.-4 ส.ค.54
http://202.129.15.92...10808170857.pdf

อันนี้เป็นการปฏิบัติการฝนหลวง
http://202.129.15.92/rpt_m/rpt_m.php

เข้าไปดูเลยค่ะ จะมีรายละเอียดการทำฝนหลวงค่ะ หลายจังหวัดมีการยกเลิกทำเพราะปริมาณฝนเยอะกว่าที่คาดค่ะ ลองเข้าไปดูตั้งแต่เดือนเมษาลงมาเลยก็ได้ค่ะ เค้าบอกหมดเลยว่าทำไปเท่าไหร่ สำเร็จเท่าไหร่ ยกเลิกเพราะอะไรด้วยค่ะ ดีมากๆ
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#19 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:52

ถ้าผมมีข้อมูลว่าไม่มีการทำฝนเทียมทางหลังเขื่อนภูมิพลฯ หลังจากพายุนกเต็นเข้า ..
คุณจะกราบตีน ขอโทษต่อทุกคนที่คุณกล่าวหา หรือไม่ .. โดยเฉพาะอำมาตย์ที่คุณกล่าวหา ..

ผมท้าทายนะครับ .. ถ้าอยากได้ข้อมูลจริงขอโต้แบบสาธารณะนะครับ ...

เราว่า จขกท เค้ามาหาข้อมูลไปตอบโต้พวกเสื้อแดงนะคะ เหมือนเราที่เข้ามาถามก่อนหน้านี้อ่าค่ะ
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#20 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:04

แหม ปริมาณฝนเทียม มันจะเทียบได้กับ ฝนจากมรสุมหรือ

ไปหาข้อมูลแยกแยะ มาก่อนว่า ปริมาณน้ำที่เกิดจากฝนเทียมนั้น เป็นกี่ เปอร์เซ็นต์ เทียบกับ ฝนมรสุม แล้วค่อยมาคุยกันใหม่
ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#21 ryukendo

ryukendo

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:13

ความตอแหลกับพวกเสื้อแดงแยกกันไม่ออกหรอกครับ :huh:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#22 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:30

เราว่า จขกท เค้ามาหาข้อมูลไปตอบโต้พวกเสื้อแดงนะคะ เหมือนเราที่เข้ามาถามก่อนหน้านี้อ่าค่ะ

ขอบคุณที่เข้าใจครับ
ถ้าผมไม่ตั้งชื่อกระทู้ให้มันล่อเป้า กวนซ่งติง แบบนี้ รับรองกระทู้แป้ก ไม่มีใครเข้ามาตอบครับ... :unsure:
ประเภท ขอความเห็น ขอมุมมองโต้แย้ง จากบทความนี่หน่อย...ฯลฯ

แต่ผมแสร้งแอ๊บแดงตลอดทั้งกระทู้แบบป๋า Yenฯ ไม่เป็นหรอกครับ :ph34r:

#23 แมวน้อยสีน้ำเงิน

แมวน้อยสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:36

ถ้าลองใช้สติ และวิจารณญาณดูก็รู้ครับ...

ว่าการทำฝนเทียมไม่กี่ครั้ง จำนวนน้ำถล่มมันไม่ได้ขนาดนี้หรอก
และเรา ๆ ท่าน ๆ ก็รู้ว่าน้ำที่มีจำนวนมากในครั้งนี้มาจากพายุกระหน่ำ
และด้วยความฉะล่าใจของรัฐบาล ที่มิได้แยแสต่อภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้น
จึงได้มีโมเดลต่าง ๆ พุดขึ้นให้แค่เป็นคำพูดสวยหรูเท่านั้น
แต่ประชาชนยังคงลอยคออยู่เหมือนเดิม

เชียงใหม่ก็น้ำท่วม บางระกำก็ท่วม น่านก็ท่วม น้ำก็ยังคงไม่ได้ไปไหน
แล้วไหนจะมีพายุกระหน่ำอีกล่ะ ก็ยังคงเห็นรัฐบาลนำคนไปเตะบอลเขมรสบายใจเฉิบ
สุดท้ายมวลน้ำก็ไหลลงมาที่แม่น้ำปิง ลงสู่เจ้าพระยาอยู่ดี

พอแก้ไขสถานการณ์ไม่ได้ก็สร้างวาทะกรรมตามความถนัด
เช่น มาร์ค/อำมารต์ แก้เก็บน้ำไว้บ้างล่ะ น้ำฝน(หลวง)พระราชทานบ้างล่ะ
ถ้าไม่ชั่วจริงคงคิดเรื่องอย่างงี้ไม่ได้หรอกครับ

"เสียงข้างมากเพียงหนึ่งวัน ใช้อ้างความชอบธรรม 4 ปี"

#24 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:47

ไว้พรุ่งนี้จะลองไปหาข้อมูลดูครับ เน็ตช้าหาไม่ได้ เห็นมีฝ่ายรัฐบาลออกมาอธิบาย ฟังดูก็มีเหตุผล(เป็นครั้งแรกตั้งแต่รู้จัก) ลองเข้าไปอ่านดูครับ
http://webboard.seri...ข้อมูลเท็จ-ตอน/ ตอนนี้ผมไม่มีข้อมูล
จะจริงหรืออย่างไรเรื่องน้ำนั้น ต้องเปิดใจให้กว้างก่อนอ่านหน่อยนะครับ

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องความถูกต้อง แม้ว่าจะเกิดเหตุการณ์วิกฤต รัฐบาลก็ต้องมีความจริงใจต่อประเทศชาติ
เพราะเหตุการณ์น้ำท่วมนี้ไม่ว่าเกิดจากอะไรก็ตาม ควรเตรียมแผนรับมือให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้
ไม่ใช่เอามาเล่นเกมส์การเมืองอย่างที่เห็นกันอยู่....

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#25 NAJ

NAJ

น้องเก่า

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:51

ข่าวเรื่องฝนเทียมออกมาตอนต้นเดือนเมษาบอกว่าจะทำไปจนถึงเดือนตุลา
ถ้าดูจากปริมาณน้ำในเขื่อนเดือนเมษา(เอาของเค้ามาใช้จะได้เถียงไม่ได้ว่าไม่น่าเชื่อถือ)จะเห็นว่าระดับน้ำยังเป็นปรกติดีอยู่
จึงไม่แปลกที่จะมีการวางแผนทำฝนเทียมในเวลานั้นเพราะใครจะไปคาดเดาพายุได้ล่ะว่าจะเข้ามากี่ลูกและเข้ามาเดือนไหน
ฉะนั้นข่าวเรื่องฝนเทียมที่เอามาอ้างจึงเป็นหลักฐานที่ใช้ไม่ได้ที่จะนำมากล่าวหาว่ามีการทำฝนเทียมทั้งๆที่น้ำท่วมแล้ว
ต้องไปดูตัวเลขและรายงานการทำฝนเทียมที่เกิดขึ้นจริงในแต่ละเดือนว่าเป็นยังไงกันแน่
ซึ่งก็คาดว่าเค้าคงเลือกที่จะไม่ไปหามาดูหรือเอามาให้อ่าน เพราะความเป็นจริงมันจะแย้งกับธงที่เสื้อแดงตั้งหลอกกันเองเอาไว้อยู่แล้ว

#26 sunwu354

sunwu354

น้องใหม่

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:51

ผมว่า คนโพสกระทู้นี้ตะหากที่่ผิดปกติ

#27 คนขับสิบล้อ

คนขับสิบล้อ

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:56

พวกเหิ้ยหางแดงมันก็หาทางโยนขี้ หาเรื่องด่าอมาตย์ กระทบสถาบัน

#28 PeterPan

PeterPan

Moderator

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:21

ตารางการทำฝนเทียม คิดว่าเป็นแผนงานในแต่ละปี แต่ในภาคปฎิบัติต้องดูสภาพภูมิอากาศ ท้องฟ้าเป็นใจหรือไม่อีกต่างหาก
บางช่วงเวลา โปรยผงเคมีไปก็เปล่าประโยชน์ เรียกเมฆมารวมตัวกันไม่ได้ ในช่วงที่แล้งมากๆ อากาศร้อนผิดปกติ
ส่วนในหน้าน้ำหลาก ช่วงฝนตก ไม่ต้องไปทำฝนเทียม แต่ฝนจริงก็ตกอยู่แล้ว เป็นหลักการเป็นวัฎจักรของธรรมชาติ
น้ำบนพื้นดินมีเท่าไหร่ ก็ละเหย หอบกันขึ้นไปแล้วกลั่นตัวเป็นหยดน้ำ เรียกว่าฝน ยิ่งน้ำมาก ฝนก็ยิ่งตกมาก ใครจะไปทำฝนเทียมให้เปลือง
เอาเครื่องบินขึ้นยังยากในช่วงที่มีฝนฟ้า ช่วงฤดูฝน และธรรมดาของทุกๆปี ราวๆเดือนตุลาคมไปถึงช่วงวันลอยกระทง เป็นช่วงที่ฝนมักตกมากเป็นพิเศษ ธรรมชาติควบคุมยาก โดยเฉพาะถ้ามนุษย์ช่วยกันทำลายมากกว่าช่วยกันดูแล ถ้าไม่เริ่มที่ตัวเราเอง
เช่น บางบ้านยังคงใช้ดีดีทีไล่ยุงไล่แมลงอยู่เลย สารพิษ และบรรดากระป๋องสเปรย์ที่ทิ้งไป ดูเล็กน้อย , พวกชอบเผาอีก เผาขยะ เอาถุง เอากระป๋องที่เคยบรรจุสารเคมีมาเผา ปล่อยมลภาวะ ฯลฯ พูดไปก็คงโต้ว่าแหม แค่นี้ไม่เป็นไรหรอก หากทุกคนบอกแค่นี้ แค่นั้น ก็เป็นอย่างทุกวันนี้ ที่มีการเตือนกันเรื่องโลกร้อน ภาวะเรือนกระจก ไปจนถึง ป่าไม้ ทรัพยากรธรรมชาติถูกทำลาย ภัยธรรมชาติก็มาอย่างที่ใครๆก็ตั้งรับกันยาก คงต้องย้อนกลับไปดูแลรักษาธรรมชาติ ถนอม ช่วยกันอย่างจริงจัง ปลูกป่า ปลูกต้นไม้ ให้เมืองกับป่าอยู่คู่กันไปให้ได้ เหมือนบ้านเมืองที่เขาพัฒนาแล้ว มีการใช้กม.เข้มงวดเรื่องรักษาดูแลเพื่อสิ่งแวดล้อมดี ธรรมชาติยังคงดังเดิมให้ได้มากที่สุดเพื่อชีวิตมนุษย์ด้วยกันเอง
"การมีสิทธิและเสรีภาพนั้นเป็นสิ่งดี แต่ควรระมัดระวังว่าการใช้สิทธิและเสรีภาพนั้น ได้ไปละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่นหรือไม่" พระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

#29 Mr.baby

Mr.baby

น้องเก่า

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:58

พี่น้องเสื้อแดงเขาคิดว่าทำฝนหลวง แค่เทสารมันฝนก็ตกแน่นอนเหรอครับ
ถึงเอาฝนหลวงมาอ้างเนี่ยย :( :( :(

ผมว่าเรื่องกราฟ แทบไม่ต้องไปยกมาให้ลำบากหรอก
อธิบดีคนเดียวกัน ยังไง บอกว่าไม่รู้ว่าน้ำเยอะคงไม่ได้หรอก
เรียกมาสอบทีเดียวก็จบ

:wub: :wub: :wub:
baby

#30 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:45

ผมว่าตรรกะแบบเน่าๆ ครับ
เอาเป็นว่า ผมสมมติว่า นายกของคุณ โดนข่มขืน (โดยคนที่คุณกล่าวหาว่าใส่เสื้อสีฟ้าก็ได้)
คุณก็รู้ว่า มีโอกาสท้อง แต่คุณก็เฉยๆ ไม่กินยาคุมฉุกเฉิน
ไม่หาหมอ ไม่อะไรทั้งนั้น ปล่อยจนนาน คนก็ทักว่า ท้องโตแล้วนะ ท้องหรือเปล่า
นายกของคุณก็เฉยๆ
จนวันนี้ เด็กโผล่หัวออกมาทางช่องคลอดแล้ว ก็ยังนั่งยิ้ม ไม่รู้ร้อนรู้หนาว
ให้คนอื่นวิ่งหาเปล ผ้าอ้อม กันจนหัวขวิด

ดังนั้น ถามหน่อยเหอะ จะยกอดีตมาทำเหียกอะไร ในเมื่อตะก่อนมีเวลาตั้งเยอะไม่จัดการ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:10

คนที่กุข่าวว่ามีฝนหลวงนี่...เลวชาติเหลือที่จะกล่าว
แต่ไอ้พวกคนเชื่อนี่สิ... derajshan ยิ่งกว่า

ขอด่าหน่อยเถอะ
gladiator 1.jpg

#32 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:56

คนแถวนี้เบื่อออกหาข้อมูลกันแล้วมั้งครับ เอาไปโต้มันหน้าหงายได้ เดี๋ยวมันก็กุข่าวอื่นมาเล่นต่อ :lol:

#33 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:41

เอาแค่ป้องกันนิคมไม่ได้ ผิดผลาดซ่ำเดิม 7 ครั้ง
ก็แสดงให้เห็นแล้วครับว่าบริหารจัดการน้ำไม่เป็น
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#34 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:23

โง่ได้โล่เลยนะครับ

เขาวางแผนงานไว้ตั้งแต่ต้นปี

ถ้าฝนตกเยอะแล้ว ควายที่ไหนจะไปทำฝนครับ

มีแต่ควายแดงเท่านั้นแหละครับ

#35 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:16

สรุปของสรุป ก็คือว่า ลองดูจากระยะเวลาที่รัฐบาลเริ่มทำงานครับ น้ำจากเขื่อนสิริกิตต์
และเขื่อนภูมิพล ไปถึงใหนกันแล้ว จากภาพจะเห็นได้ว่า ต้นเดือน กันยายน ความวินาศ
ของประเทศมันรออยู่แล้ว ใช่หรือไม่ ?

5) ผมไม่ได้บอกว่าใครผิด แต่ผมอยากให้เราทุกคน ทั้งเสื้อเหลือง เสื้อแดง หรือเสื้อขาว
มาลองคิดกันหน่อยได้หรือเปล่าว่า การที่ มีเขื่อนเอาไว้ แต่ไม่ยอมปล่อยน้ำ ให้ประชาชน
เอาไปทำนาทำไร่ ช่วงฤดูร้อน แต่มาปล่อยซ้ำเติมประชาชนในฤดูฝน
มันสมควรแล้วหรือ เรามาช่วยหาคำตอบกันดีกว่า เพราะสาเหตุก็ทราบๆกันดีอยู่แล้ว ว่า
ปริมาณน้ำฝนในปีนี้ไม่ได้มากไปกว่าปีก่อนๆเท่่าไรเลย แต่ ประเทศเราถึงกับต้องสูญเสีย
อย่างที่ไม่ควรจะเป็นไม่ได้กล่าวลอยๆ หลักฐาน ตาม Link เลยครับ
http://www.google.co...gc.r_pw.,cf.osb

หรือให้เข้าไปที่ google แล้วพิมพ์คำว่า เขื่อนภูมิพล งดทำนาปรัง ความจริงจะปรากฎ
กับท่านทันที มีข่าวมากมายดูจากวันที่ก็ยิ่งชัด
เช่น http://www.komchadlu...%E0%B8%9A2.html

สุดท้ายนี้อยากบอกว่า พวกเราทุกคน คือผู้เสียหาย พวกเราทุกคนคือผู้เดือดร้อน
ความจริง และหลักฐานมันชัดขนาดนี้แล้ว เอาเป็นว่าหลังจากน้ำลดลงแล้ว ทุกๆสี
มาช่วยกันค้นหาคำตอบกันดีกว่ามั้ย ว่า
-ทำไมไม่ปล่อยน้ำให้ประชาชนใช้ ตอนฤดูร้อน
-ทำไมไม่ทำฝนเทียมตอนฤดูร้อน
-ทำไมถึงมาทำฝนเทียมตอนฤดูฝน
-สถิติเก่าก็มีบอกเรื่องการเก็บกักน้ำ ทำไมไม่รีบปล่อย
-ศูนย์พยากรอากาศ ทั้งไทยและทั่วโลก ต่างก็บอกว่าจะแล้วว่าหลังจาก หมดหน้าแล้ง
แล้วจะมีพายุเข้ามา ทำไมไม่รีบปล่อยน้ำออกมา แถมยังทำฝนเติมเข้าไปในเขื่อนอีก?
สิ่งเหล่านี้คือต้นเหตุทั้สิ้นแต่สื่อกระแสหลักไม่เล่นเลย มาเล่นแต่ข่าวให้คนทะเลาะกัน

สรุป คือต้องยอมรับกันทุกคนว่า ถ้าดูจากการเก็บน้ำของเขื่อน + พายุที่เข้ามาสารพัดลูก
ยังงัยก็ต้องท่วมแน่ เทวดาก็เอาไม่อยู่ และ รัฐบาลนี้มารับงานปลายสิงหาคม หรือ ต้นเดือน
กันยายน น้ำก็วิกฤติไปแล้ว แล้วพวกคุณจะไปฟังสื่อ ที่มันมายุให้คนไทยทะเลาะกันทำไม
มาช่วยกันแก้ไขวิกฤติให้มันผ่านพ้นไปก่อน และมาช่วยๆกัน ค้นหาคำตอยดีกว่า ว่ามีใคร
อยู่เบื้องหลังเรื่องนี้หรือไม่ และปีต่อไปเราจะป้องกันไม่ให้สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นอีก ได้อย่างไร!

ก่อนอื่นขอเปลี่ยนนายกฯก่อนได้ไม๊แล้วค่อยมาคุยกัน

#36 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:00

มีตารางปริมาณของแต่ละเขือน ในช่วงของทุกเดือนไหมครับ

จะได้เปรียบเทียบถูก ว่าการปล่อยน้ำของกรมชลฯ ในแต่ละช่วงเวลาเป็นยังไง

ปล. กราฟดูมั่วๆไงไม่รู้ครับ คหสต.
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#37 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:09

ไม่ต้องอ้างหรอก บริหารไม่ได้ก็ออกไป จะมาอ้างแถลงนโยบายบ้าบออะไร ระหว่างน้ำท่วมกลับไม่ดำเนินการ แต่ทะลึ่งไปขอให้ทักษิณเดินทางเข้าญี่ปุ่นทั้งที่ยังไม่ได้แถลงต่อสภาฯ พวกไม่อยู่กับร่องกับรอยมันเป็นกันทั้งหมดเชี่ยวรึ ตั้งแต่หัวจรดหาง

ถ้าจะผิดปรกติก็พวกเพื่อไทยกับนายกปูนั่นแหละ หลักฐานมันชัดเจนกว่า ดูตามกราฟของคุณแล้วก็ชัดอยู่ในตัว นายกปูไม่สั่งการน้ำ แต่รัฐมนตรีต่างประเทศกลับทำหนังสือขอให้ทักษิณเข้าญี่ปุ่น อันไหนมันชัดกว่ากัน เอาหลักฐานมาฆ่าตัวเองในเว็บเสรีไทยอีกแล้วครับท่าน
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#38 Gop

Gop

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:11

ผมจำได้ว่า ช่วงเดือนสิงหาถึงต้นกันยา อุทกภัยเกิดขึ้นแล้วหลายจังหวัด ฟังข่าวสรยุทธมันบอกว่า เขื่อนภูมิพล
จะลดการปล่อยน้ำลงเพื่อบรรเทาอุทกภัย ผมว่าตอนนี้แหละครับที่ผิดพลาด เพราะในเวลานั้นและไม่นานต่อมา
น้ำก็เข้ามาอีกมากมายจนล้น และต้องทำให้ปล่อยออกมาทีเดียวมากๆ และเกิดความเสียหายจนถึงทุกวันนี้ ผมก็
ไม่รู้ว่าจะโทษใครเหมือนกัน อาจเป็นเพราะการตัดสินใจบนพื้นฐานข้อมูลที่ไม่รอบด้าน คิดง่ายๆว่าลดการปล่อย
น้ำก่อน หลังจากนั้นค่อยดูอีกที ซึ่งเป็นการตัดสินใจที่เสี่ยงมาก และผลที่เกิดขึ้นก็เป็นอย่างทุกวันนี้ เดือดร้อนกัน
ถ้วนหน้า

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#39 odyssey

odyssey

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:25

ผมจำได้ว่า ช่วงเดือนสิงหาถึงต้นกันยา อุทกภัยเกิดขึ้นแล้วหลายจังหวัด ฟังข่าวสรยุทธมันบอกว่า เขื่อนภูมิพล
จะลดการปล่อยน้ำลงเพื่อบรรเทาอุทกภัย ผมว่าตอนนี้แหละครับที่ผิดพลาด เพราะในเวลานั้นและไม่นานต่อมา
น้ำก็เข้ามาอีกมากมายจนล้น และต้องทำให้ปล่อยออกมาทีเดียวมากๆ และเกิดความเสียหายจนถึงทุกวันนี้ ผมก็
ไม่รู้ว่าจะโทษใครเหมือนกัน อาจเป็นเพราะการตัดสินใจบนพื้นฐานข้อมูลที่ไม่รอบด้าน คิดง่ายๆว่าลดการปล่อย
น้ำก่อน หลังจากนั้นค่อยดูอีกที ซึ่งเป็นการตัดสินใจที่เสี่ยงมาก และผลที่เกิดขึ้นก็เป็นอย่างทุกวันนี้ เดือดร้อนกัน
ถ้วนหน้า

ตอนนั้นก็ควายแดงก็โวยวายแล้วครับว่าเขื่อนอำมาตย์ปล่อยน้ำทำไฟฟ้า ทำไมไม่ปิด

ตอนนี้ละเจือกทำตัวมาเป็นกุรุ ทำไมไม่ปล่อยน้ำ หึ

#40 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:27

ถ้วนหน้า

ผมเห็นด้วยกับคุณครับ เพราะว่าช่วงที่ฝนกำลังตกหนักนั้นนะ การตัดสินใจและการคาดเรื่องของปริมาณน้ำฝนนั้นอาจจะผิดพลาดได้
แต่ไม่แน่ใจว่าตอนที่มาร์คเป็นนายกรักษาการช่วงนั้น ไม่รู้ว่าใครคุมเรื่องน้ำบ้าง ผมอยากให้ทE38กคนลองเปิดใจกว้างหาข้อเท็จจริงมากกว่าจะโจมตีเพียงอย่างเดียวครับ
ผมเองก็ไม่ได้โทษว่าน้ำท่วมทั้งหมดเป็นเพราะรัฐบาลเพียงอย่างเดียว แต่ที่ผมไม่พอใจก็คือเรื่องความจริงใจในการจัดการมากกว่า ถึงแม้ว่าสถานการณ์ที่เกิดขึ้นจะเกิดจาก
สาเหตุใดก็ตาม เท่าที่ดูช่วงที่เกิดภาวะน้ำท่วม รัฐบาลไม่มีความตั้งใจเลย มาตั้งแต่เรื่องการขอให้ญี่ปุ่นให้ทักษิณเข้าประเทศ การไปเตะฟุตบอลกระชับมิตร ซึ่งตอนนั้นน้ำเริ่มท่วมแล้ว นางยกเองก็ดูงานเหมือนกันจนเกิดบางระกำโมเดล(บางระทมมากกว่า) ตอนนั้นผมไม่เข้าใจหรอกว่ามันคืออะไรการบริหารแบบบูรณาการ หลังจากนั้นก็มาเรื่องของการไปแจกหม้อที่ประเทศอื่นๆ ไปพม่าอีก ถ้านางยกตั้งใจทำจริงๆ ทำไมไม่วางแผนตั้งแต่แรกจนมันบานปลายมาถึงขนาดนี้ ถ้าวางแผนดี ผมว่ามันไม่เสียหายมากขนาดนี้หรอก แต่นี่ไม่สนใจเรื่องของประเทศ สนใจแต่เรื่องของตัวเองมากกว่า รวมถึงสาวกแดงอีกที่คอยแต่จะเล่นการเมือง ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ช่วงที่น้ำท่วมฝ่ายค้านก็พยายามช่วยเหลืออย่างสร้างสรรค์แล้ว กลับมีพวกเหลือบทักษิณว่าออกมาสร้างภาพอีก พอมาร์คไปต่างประเทศก็กลับมาแขวะอีก แบบนี้ไม่ให้เกลียดได้ไง นักการเมืองห่วยๆแบบนี้ทำไมมันไม่ไหลไปกับสายน้ำให้หมดเลย รกประเทศจริงๆ

#41 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:30

พระโคกินข้าวกับเหล้า ทำนายว่า น้ำมาก แล้วนายกปูไม่รู้รึ แม้ไม่เชื่อแต่ไม่ควรเพิกเฉยประมาท เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ แต่ไม่ดูน้ำดูโคลน เลยจมน้ำจมโคลน
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#42 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:59

ล่าสุดเสื้อแดงมีมุกใหม่ค่ะ เค้าบอกการเปิดปิดเขื่อนเป็นแผนมาตั้งแต่ต้นปีค่ะ - -' คนพูดนี่ระดับ จบ ปริญญาโท ม รัฐ ชื่อดังเลยนะคะ เพลียที่จะคุยค่ะ

#43 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:03

ตั้งแต่มิถุนายน ถึงกลางเดือนกันยายน ที่พัฒนานิคม ลพบุรี ฝนยังแล้งอยู่เลยครับ
ชาวบ้านที่ทำนาปี แล้วรอน้ำฝนเพื่อจะได้หว่านปุ๋ย ได้แต่อิจฉาที่ฝนที่ภูมิภาคอื่่น
ที่มีข่าวฝนตกหนักตลอด ภาวนาเอย ขอร้องเอย ให้ฝนตก แม้แต่ขอให้ทำฝนเทียม
ซึ่งเล่าให้ใครฟัง ก็กลายเป็นเรื่องน่าขัน
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#44 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 26 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:07

มีผิดปกติอีกอย่างไม่ยอมผันน้ำไปทางสุพรรณฯเลย

#45 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:05

เมื่อวาน ผมเพิ่งคิดประเด็นโต้แย้งบทความนี้ได้อีกอย่าง
นอกเหนือจากประเด็นแรก ที่หลายๆท่านกล่าวมาว่า ฝนจากพายุพยากรณ์ได้ยาก ไม่เหมือนฝนจากลมมรสุมทั่วไป

*พรรคร่วมรัฐบาลที่แล้ว รู้ล่วงหน้าด้วยหรือ? ว่าการเลือกตั้งเมื่อเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา ใครจะได้เป็นฝ่ายค้าน ใครจะได้เป็นรัฐบาล?
ถ้าเป็นการวางยาจากรัฐบาลเก่า อย่างที่ ควายแดง Nat กล่าวมาจริงๆ เกิดจับพลัดจับผลู เลือกตั้งแล้ว ปชป.ได้เป็นรัฐบาลขึ้นมา ก็เท่ากับโดนกับดักของตัวเองเข้าตัว?
ดูยังไงก็เป็นการกระทำที่ไม่คุ้ม อีกอย่าง ถ้า ปชป.จงใจมาเป็นฝ่ายค้านจริงๆ คงไม่ลงทุนไปหาเสียงในพื้นที่สีแดงบางจุดหรอก -_-