Jump to content

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ "ทำในสิ่งที่กฎหมายห้ามไว้ = ทำผิดกฎหมาย" หรือเปล่าครับ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
3 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Guest_Aladin_*

Guest_Aladin_*
  • Guests

ตอบ 9 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:51

คือวันนี้ได้อ่านหนังสือพิมพ์ แล้ว ข้องใจกับคำอธิบาย ของ ป๋าเหลิม ว่า เฮีย ทักษิณ "ไม่ได้ทำผิดกฎหมาย แค่ทำในสิ่งที่กฎหมายห้ามไว้" กระผมความรู้น้อยก็เลย จี๊ดสมองนิดหน่อยครับ ขอผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ ถ้าผมเข้าใจความหมายผิด ผมจะได้ไปอธิบายกับคุณครูสอนวิชา สังคม ครับ ว่าความรู้ที่สอนใส่สมองผมมา มันผิดมาตลอด 30 กว่าปีที่ผ่านมา ว่าการทำ "สิ่งที่กฎหมายห้ามไว้" มันไม่ใช่"การทำผิดกฎหมาย" ครับผม ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านครับ

#2 Guest_ผ่านไป_*

Guest_ผ่านไป_*
  • Guests

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:45

งง กะกดหมา เมืองไทยคับ ผัวเมียทำธุรกรรม ต้องยินยอมพร้อมใจ ถ้าไม่เซ็น ก้อทำธุรกรรมไม่ได้ ถ้าเซ็นก้อผิด
เรื่องทั้งหมดเพราะกดหมา

#3 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:54

งง กะกดหมา เมืองไทยคับ ผัวเมียทำธุรกรรม ต้องยินยอมพร้อมใจ ถ้าไม่เซ็น ก้อทำธุรกรรมไม่ได้ ถ้าเซ็นก้อผิด
เรื่องทั้งหมดเพราะกดหมา

ไม่ผิดครับ

ถ้า ไอ้ผัว คนนั้นมันไม่ได้เป็น ข้าราชการอยู่ในตำแหน่งหน้าที่รับผิดชอบ

เขาออกไว้ป้องกันการโกง กรณี เมียซื้อผัวเซ็น นี่ละครับ

ถ้าอยากทำธุรกิจมาก ก็ไม่ต้องมาอยู่ในตำแหน่ง อะครับ ลาออกไปก่อน

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#4 Guest_Guest_*

Guest_Guest_*
  • Guests

ตอบ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

กฎหมายก็ไม่ได้ห้ามฆ่าคนนะครับ ถ้าผมฆ่าคน ผมก็พูดได้สิว่าผมเเค่ทำในสิ่งที่กฎหมายห้าม