Jump to content

- - - - -

"ว.วชิรเมธี" เชื่อคนสมัยก่อนเหาะได้ สอนอย่างมงายในวิทยาศาสตร์

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
162 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 PookLook

PookLook

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

งัดคลิปเก่าวิจารณ์สนั่นเน็ต-อัด "ว.วชิรเมธี" เชื่อคนสมัยก่อนเหาะได้ สอนอย่างมงายในวิทยาศาสตร์

เว็บไซต์ชื่อดัง กระปุก ดอต คอม รายงานว่า

กลายเป็นประเด็นฮอตฮือฮาทั่วโลกอินเทอร์เน็ต รวมไปถึงวงการศาสนา สำหรับคลิปรายการ ๆ หนึ่ง ที่ถูกตัดช่วงมาโพสต์ลงยูทูบ เป็นเนื้อหาการสัมภาษณ์ระหว่างพิธีกร "วู้ดดี้" กับ "ว.วชิรเมธี" เป็นคลิปที่มีชื่อว่า

"ว.วชิรเมธี อย่างมงายในวิทยาศาสตร์"

และมีข้อความระบุใต้คลิปว่า ...

"ว.วชิรเมธีเกรียนแตก เพ้อเจ้อว่า "คนสมัยก่อนเหาะได้" ทั้ง ๆ ที่ไม่มีข้อพิสูจน์ใด ๆ แต่กลับอ้างว่า "สิ่งที่พิสูจน์ไม่ได้ ไม่ได้แปลว่าไม่มี" แบบนี้ใครจะโม้อะไรก็ได้งั้นสิ แล้วใช้เหตุผลกากเกรียนแบบนี้มาอ้าง แล้วยังบอกอีกว่า "อย่างมงายในวิทยาศาสตร์" ใครกันแน่ที่งมงายในศาสนาจนหัวปักหัวปำ จนไร้เหตุผล จนเชื่อว่าคนเหาะได้โดยไม่ต้องมีหลักฐานข้อพิสูจน์"

... ซึ่งคลิปดังกล่าวในยูทูบมีความยาว 2.21 นาที โพสต์โดยผู้ใช้ชื่อว่า prachathipatuay อัพโหลดลงเมื่อ 16 มีนาคม 2012

ทั้งนี้ คลิปดังกล่าวได้บันทึกการสนทนาระหว่าง พิธีกรและท่าน ว.วชิรเมธี โดยพิธีกรได้ถามว่า"จริงหรือไม่ ถ้ามนุษย์นั่งสมาธิขั้นสูงแล้ว จะเหาะได้ ลอยได้" ทางท่าน ว.วชิรเมธี ตอบว่า เป็นเรื่องธรรมดาที่สุดในแวดวงศาสนา แต่เขาไม่พูดกันเพราะมันไม่มีราคา เมื่อสมัยก่อนมนุษย์ไม่ได้เดินเท้า หรือใช้เครื่องบิน แต่อย่างใด เขาใช้วิธีเหาะเหินเดินหาว เพราะจิตเขามีวิวัฒนาสูงสุด เขาไม่ได้มีวัตถุมารองรับกาย เพราะเป็นที่รู้ดีกันอยู่แล้วว่า จิตมีอำนาจมากขนาดนั้น

ทั้งนี้ ทางพิธีกรถามแทรกขึ้นมาอย่างไม่เชื่อว่า แต่ตามหลักวิทยาศาสตร์เรื่องดังกล่าวมันเป็นไปไม่ได้ ท่าน ว.วชิรเมธี กล่าวว่า "คุณคิดว่าวิทยาศาสตร์เป็นใคร ถ้าวิทยาศาสตร์บอกว่าไม่ได้ก็แปลว่าไม่ได้ใช่ไหม วิทยาศาสตร์ยิ่งใหญ่ขนาดนั้นเลยหรอ"

ทางพิธีกร จึงกล่าวต่อว่า ก็ในเมื่อมันไม่มีข้อพิสูจน์ และไม่เคยมีใครเหาะได้เลยในอดีต ท่าน ว.วชิรเมธี กล่าวตอบว่า ถ้ามันไม่มีข้อพิสูจน์ เราจะบอกว่ามันไม่มีได้หรือไม่ เพราะฉะนั้น "อย่างมงายในวิทยาศาสตร์"

เกี่ยวกับเรื่องนี้ พิธีกรเลยกล่าวถามว่า ตามหลักความเป็นจริงแล้ว มีแต่คนบอกว่า อย่างมงายในศาสนา หรือไม่ก็บอกว่า อย่างมงายในไสยศาสตร์ แต่ท่านกลับบอกว่า อย่างมงายในวิทยาศาสตร์ แล้วความเป็นจริงควรจะยึดหลักอะไร

ทาง ว.วชิรเมธี กล่าวตอบว่า มีแต่คนบอกว่า "ศาสนาพุทธนี้ดีนะ เข้ากับวิทยาศาสตร์ได้ด้วย" แต่ความเป็นจริงแล้ว เขาไม่ได้ต้องการสื่อความหมายว่า ศาสนาพุทธนั้นดี เพราะมีหลักคำสอนที่โยงเข้ากับวิทยาศาสตร์ ซึ่งจริง ๆ แล้วเขาศรัทธาในวิทยาศาสตร์จนหัวปักหัวปำ เลยยกย่องพระพุทธศาสนาไปด้วย ถ้าเขาศรัทธาในพุทธศาสนาจริง ๆ เขาจะไม่พูดอะไรเช่นนี้ เนื่องจจากพุทธศาสนามีดีโดยที่ไม่ต้องกล่าวอ้างอะไรเลย

อย่างไรก็ตาม เมื่อคลิปดังกล่าวได้เผยแพร่ในอินเทอร์เน็ต บรรดาชาวเน็ตต่างก็พากันกดโหวตไม่ชอบ และวิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมากมาย อาทิ

Posted Image พระพุทธเจ้า ไม่ได้สอนให้งมงายในสิ่งใด ๆ ไม่ควรเชื่ออะไร เพียงผิวเผิน แต่ให้ฟัง ให้ดู ด้วย เหตุและผล ศาสนา กับ วิทยาศาสตร์ ต้องเดินไปด้วย ส่วนในคลิป ขอไม่พูดถึง

Posted Image เรื่องสิ่งมีชีวิตนอกโลก ในทางทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์ เชื่อว่ามีได้ครับ ถ้ามีไฮโดรเจน ออกซิเจน ไนโตรเจน คาร์บอน ในปริมาณที่ใกล้ ๆ กับโลกเรา และมีอุณหภูมิที่เหมาะสม ไม่ใช่เรื่องแปลกสำหรับยุคนี้แล้วครับ ที่จะเชื่อว่า นอกโลกมีสิ่งมีชีวิต แต่สำหรับคลิปนี้ เพี้ยนสุด ๆ ครับ

Posted Image เข้าข่าย อวดอุตริมนุสสธรรม...เพ้อเจ้อ!

Posted Image หมดศรัทราในทันที เคยเชื่อมาตลอดว่าเป็นสายนักปราชญ์

Posted Image ความดี ปฏิบัติดี ทำดี ด้วยเหตุและผลเท่านั้น ที่ บุคคลที่เรียกกันว่า พระพุทธเจ้า ท่านไม่ได้สอนให้เชื่อเรื่องอภินิหารใดเลย แค่สอนแนวทางความคิดเรื่องการใช้เหตุผล เท่านั้น ในการอยู่ร่วมกันของมนุษย์โลก ที่ศึกษาในศาสนาพุทธ

เฮ้อ....... :(

#2 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

ไม่เชื่อก็ไม่ต้องนับถือสิครับ แทบทุกศาสนามักจะมีเรื่องอิทธิฤทธิ์ปาฎิหารแทรกอยู่เสมอ
We love fender.

#3 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

เฮ้อ....... :(

1. ปุ๊กลุ๊กมักจะโพสแนวทางเดียวกับ"อีนมดำ"

2. ปุ๊กลุ๊กมักจะโพสสนับสนุนแก้ 112

3. ปุ๊กลุ๊กด่าท่าน ว.

สรุป ปุ๊กลุ๊กเป็นพวกเหวงล้มเจ้าเกรียนแตก
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#4 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:52

ที่ผมสงสัยคือ ทำไมเสื้อแดงล้มเจ้าเกลียดท่าน ว. นัก?
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#5 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

:lol: พระเจ้าตากกลับชาติมาเกิดเป็นแม้วถึงจะเชื่อ
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#6 antiseptic

antiseptic

น้องใหม่และซิง

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:56

ปุ๊กรู้จักไอ้ธัมมี่วัดจานบินมะ?
มันอ้างว่ามันเก่งกว่าพระพุทธเจ้าอีกนะเออ
"We all make choices. But in the end, our choices make us."Andrew Ryan

#7 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

ที่ผมสงสัยคือ ทำไมเสื้อแดงล้มเจ้าเกลียดท่าน ว. นัก?

คอมมิวนิสต์ เกลียดศาสนาครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#8 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:59

ไม่ได้เหาะ แบบซุปเปอร์แมน แต่ไปด้วย ญาณ 4 เรื่องญาณ ไม่มีในพระธรรมหรือ
จะด่าให้ได้ ก็ ยกกันมามั่วๆ วิทยาศาสตร์ มันยัง บอกถึงเรื่องจิตได้หรือยัง
แค่บั้งไฟพระยานาค ยังไม่มีปัญญา พิสูจน์ได้เลย จะเป็นพูดถึงเรื่องจิต

Edited by ter162525, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:00.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#9 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:04

ท่าน ว. พูดสิ่งที่มีอยู่ในพระไตรปิฎก Pooklook บอกไม่จริง แล้วไอ้แม้วและแก๊งมันทำอย่างนี้ พวกไสดำชัดๆPooklookกลับชื่นชม ต่ำวะไอ้ควาย

#10 David_GinoLa

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

ท่าน ว. พูดสิ่งที่มีอยู่ในพระไตรปิฎก Pooklook บอกไม่จริง แล้วไอ้แม้วและแก๊งมันทำอย่างนี้ พวกไสดำชัดๆPooklookกลับชื่นชม ต่ำวะไอ้ควาย

http://www.youtube.com/watch?v=A5zRQe0l5F0
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#11 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:07

ในพระไตรปิฎกก็เขียนไว้ เรื่องนรก สวรรค์ มนุษย์ นาค
เทคโนโลยีไม่ช่วยทำให้คนดีขึ้น จิตใจต่ำลง

#12 David_GinoLa

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:09

ถามว่าผมศรัทธา ท่าน ว.มากมั้ย ผมไม่ได้ศรัทธาท่าน ว. มากกว่าพระสงฆ์ทั่วไปที่ไม่ได้ประพฤติเสื่อมเสียเท่าใดนัก และผมก็ไม่ได้เชื่อทุกเรื่องเรื่องที่ท่าน ว. พูด

แต่คำสอนหลายๆเรื่องของท่าน ถ้านำมาประยุกต์ใช้ ชีวิตจะมีความสุขขึ้นเยอะเลยครับ

Edited by David_GinoLa, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:30.

#13 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

ผมรู้สึกว่ามันจะเริ่มจากตอนที่ท่านว.แสดงความไม่เห็นด้วยกับการเผาบ้านเผาเมือง ผมจำไม่ได้แล้วว่าท่านว.ให้สัมภาษณ์ว่ายังไง แต่ที่จำได้แน่ๆท่านว.ไม่ได้ว่าอะไรให้เสื้อแดงเลย แต่ตั้งแต่นั้นมาเสื้อแดงก็เริ่มโจมตีท่านว. โดยเฉพาะแขกคำผกา ก็เหมือนกรณีพี่ออฟพงษ์พัฒน์ กับ บิณฑ์ ที่เสื้อแดงเกลียด

ถามว่าเสื้อแดงตามจองล้างจองผลาญท่านว.ทำไม ? ทำไปแล้วได้อะไรนอกจากความสะใจส่วนตัว ? ตามจองล้างจองผลาญได้แม้กระทั่งพระ ถามจริงๆไม่ละอายบ้างเหรอ ?

ปล.ผมเฉยๆกับท่านว.นะครับ ไม่ได้ดูรายการของท่านว. ไม่ได้อ่านหนังสือของท่าน

Edited by Moo3storey, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:15.

#14 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:12

เพราะพระรูปนี้ ไม่ใช่เสื้อแดง ไม่เหมือนหลงพี่นะจ๊ะ นั่นไม่ปาฏิหารย์เร๊อะ ? แม่ชีปัดระเบิด !!!!!!!! :huh:
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#15 David_GinoLa

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:14

ผมรู้สึกว่ามันจะเริ่มจากตอนที่ท่านว.แสดงความไม่เห็นด้วยกับการเผาบ้านเผาเมือง ผมจำไม่ได้แล้วว่าท่านว.ให้สัมภาษณ์ว่ายังไง แต่ที่จำได้แน่ๆท่านว.ไม่ได้ว่าอะไรให้เสื้อแดงเลย แต่ตั้งแต่นั้นมาเสื้อแดงก็เริ่มโจมตีท่านว. โดยเฉพาะแขกคำผกา ก็เหมือนกรณีพี่ออฟพงษ์พัฒน์ กับ บิณฑ์

กินปูนร้อนท้อง นี่เอง :huh:

#16 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

แต่ผมเชื่อว่า.....ไอ้โปกตายไปตกนรกแน่นอน.....ชั่วๆแบบนี้ <_<

"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#17 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

แล้วไงปุ๊กโหลก

ชีวิตผมไม่ได้ตัดสินใจเชื่ออะไรเพราะพระรูปนั้นรูปนี้พูดอย่างนั้นอย่างนี้อยู่แล้ว

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#18 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:19

คนพวกนี้กำลัง กระเถิบเข้ามาที่สถาบันศาสนา เริ่มจากยายนมดำ

เชื่อจริงๆ ว่ามีการวางแผนมาแน่นอน

#19 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:19

"อย่าเชื่อว่าสิ่งนั้นจริง สิ่งอื่นเปล่า"
คำสอนจากพระพุทธโอษฐ์

ผมก็ไม่เชื่อ เพราะผมยังไม่เคยเห็น เช่นเงินพันล้าน ผมก็ยังไม่เชื่อว่ามีอยู่จริง เพราะผมก็ไม่เคยเห็นเงินจำนวนนั้นจริงๆ
มันอาจจะอยู่ในรูปธรรมอื่นๆ ที่อ้างได้ว่ามันมีอยู่จริง และมนุษย์ก็ยอมรับในรูปธรรมนั้นๆไป

เช่นเดียวกัน ผมก็ไม่เคยเห็นคนเหาะเหิน เดินอากาศได้ ผมจึงไม่เชื่อ.. แต่ก็มีครูบาอาจารย์สายวัดป่า ก็เคยเทศนาถึงการเข้าญาณให้ได้ปาฎิหารย์ คือ ญาณ 4 หรือสูงกว่า
แต่ละบุคคลจะได้ปาฎิหารย์ในลักษณะแตกต่างกันไป บางคนอ่านจิตได้ บางคนพรางกายได้ บางคนเพลิดเพลินไปกับปาฎิหารย์จนหลงและมัวเมาไป ก็ต้องกลับมาเริ่มต้นกำหนดรู้ใหม่ทั้งหมด ..

เช่นเดียวกัน ผมก็ไม่เชื่อในความศักดิ์สิทธิ์ ของพระเครื่อง ผมก็มองว่าเป็นแค่เหรียญหนึ่ง ที่ผู้คนไปให้ราคาจนมีมูลค่าเป็นแสน เป็นล้าน บางคนเป็นใหญ่เป็นโตก็หยิบมาห้อยคอ ขอโชคลาภก็มี แต่ผมไม่เคยเห็นอิทธิลิทธิ์เช่นเดียวกัน

เช่นเดียวกัน ผมก็ไม่เชื่อเรื่องดวง เรื่องวาสนา บางคนลุ่มหลงทำพิธีต่างๆนาๆ เพราะเชื่อว่า ชีวิตตัวไปผูกกับ หิน ดิน ทราย บนอวกาศนู่นแหนะ

เช่นเดียวกัน เรื่องบุญผมก็ไม่เชื่อ ผมไปวัดเพราะศรัทธาในคำสอน หวังว่าจะช่วยเป็นปัจจัยสนับสนุนการเผยแพร่คำสอนของพระพุทธเจ้า ไม่ได้คิดว่าจะต้องได้บุญกลับมา ไม่เคยขออะไรในการไปทำบุญหรือทำทาน เพราะผมจะรู้สึกเหมือน บุญ เป็นสินค้าแลกเปลี่ยน

ทั้งหมดนี้เป็น ทัศนะคติของตัวผมเอง
ส่วนท่าน ว. ท่านก็บอกไว้แล้วว่า เป็นทัศนะคติของท่านเอง
ไม่ได้สอนให้ใครเชื่อ ถามท่าน ท่านก็ตอบ

"อย่าคิดว่าสิ่งนั้นจริง สิ่งอื่นเปล่า"
เป็นมรดกทางคำสอน ที่ดีจริงๆครับ

มีหลายเรื่องที่ผมได้ฟังพระอาจารย์ท่านเล่า อย่าง ท่านพระอาจารย์คึกฤทธิ์ ท่านสอนธรรมตามพระพุทธโอษฐ์
มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับอิทธิลิทธิ์ ปาฎิหารย์ในช่วงที่พระพุทธเจ้าเผยแพร่ธรรมะ ทั้งเรื่องพระอรหันต์ มากมาย
มันมีบอกเล่าไว้ตั้งแต่สมัยพัทธกาลนู่นแหละ ส่วนใครจะเชื่อ หรือ ไม่ ก็เป็นสิทธิ์ของแต่ละคนไปครับ

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#20 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:20

สองประเด็น
1. เรื่องการเหาะเหินเดินอากาศ ... ผมไม่รู้ ถ้าท่าน ว. หมายถึงการกำหนดจิต ก็อาจเป็นได้ ถ้าเป็นการเหาะด้วยกายเนื้อ อันนี้ก็จนด้วยเกล้า
2. เรื่องวิทยาศาสตร์ เห็นด้วยกับท่าน ว. .... ปัจจุบัน วิทยาศาสตร์ยังมีข้อจำกัดมาก คือกระบวนการศึกษาทางวิทยาศาสตร์ใช้หลักฐานและการพิสูจน์ซ้ำ ทำให้ไม่สามารถใช้ในการศึกษาบางเรื่อง เช่น เรื่องจิตได้ ด้วยข้อจำกัดของมนุษย์เองที่เข้าถึงจิตได้ไม่เท่ากันจึงไม่สามารถพิสูจน์ให้เห็นด้วยสัมผัสทางกายภาพหรือการจำลองทางความคิดโดยมนุษย์ทั่วไป

Edited by HWD, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:16.

#21 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:22

กัมมัฏฐาน 40 คุณศึกษาหมดหรือยัง แล้วปฏิบัติครบหรือยัง ถ้ายัง..ก้อไม่ขออธิบายอะไรอีก

พระอรหันต์มี 4 ระดับ แต่ตัดกิเลสได้เสมอเท่ากันหมด
1.สุขวิปัสสโก สำเร็จแบบที่ไม่รู้ไม่เห็น ไม่สนใจเรื่องอื่นเลย มุ่งตัดกิเลสอย่างเดียว
2.วิชชา3 เห็นสวรรค์ พรหม นิพพาน นรก...หรืออะไรอื่นๆอีกเยอะ แต่ไม่สามารถแสดงฤทธิ์ได้
3.อภิญญา 6 เล่นฤทธิ์ได้ทุกอย่าง
4.ปฏิสัมภิทาญาณ คลุมทั้งหมด 3 ข้อบน และเป็นผู้แตกฉานในพระไตรปิฎก

เอาแค่นั่งสมาธิถึงขั้นปิติ ก้อสามารถลอยตัวได้แล้วครับ
แล้วเรื่องฤทธิ์สำหรับพระ/หรือฆราวาส(บางคน)ที่เค้าทำถึงปฏิบัติถึง มันไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย

คนเหาะได้ ไม่ใช่มีแค่สมัยก่อน สมัยปัจจุบันก้อมี ที่ท่าน ว. พูด ก้อถูก แล้วยังไงอ่ะ งง...กับโปกจริงๆ
(ไม่ได้ยกตนข่มใคร เพียงแต่เคยเห็นมาน่ะครับ)

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#22 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:25

ผมเฉยๆ ผมเชื่อในสิ่งที่เห็นว่าถูกต้อง แต่ไม่ได้งมงาย

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#23 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:26

ใช้วิทยาศาสตร์รักษานมดำซะสิ ^_^

It's us against the world

#24 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

กระจอกจริงๆ แค่เหาะ เจอวัดจานบิน
ปัดระเบิดปรมาณูไปฆ่าคนญ๊่ปุ่นเป็นแสนๆ คนยังได้เลย :P

#25 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:37

โธ่เอ๊ยเสื้อแดง มาตรฐานคนอื่นละสูงนักแต่มาตรฐานตัวเองต่ำตม โจมตีท่านยังไงเสื้อแดงก็ไม่ได้ดูเป็นคนดีหรือว่าดูฉลาดขึ้นมาหรอกนะคะ ท่านกล่าวแต่สิ่งดีๆ ในคลิปนั้นถ้าฟังดีๆท่านสอนการละการยึดติดวัถุด้วยซ้ำ ท่านทำแต่สิ่งดีๆมีประโยชน์

แล้วเสื้อแดงละ ทำตัวเป็นประโยชน์ต่อสังคมหรือก็เปล่า พูดสิ่งที่เป็นประโยชน์ต่อสังคมหรือก็เปล่า ฉลาดเป็นวิทยาศาสตร์หรือก็เปล่า มีเหตุผลหรือ ก็เปล่าอีก เอาความจริงมาพูด ก็เปล่าอีก

ก่อนจะไปโจมตีใครเหมือนเรื่องใหญ่โตด้วยเรื่องเล็กน้อยเพียงเท่านี้ บอกตัวเองให้ได้ก่อนเถอะคะว่าตัวคุณมีดีอะไร ไม่ต่างอะไรกับอึ่งอ่างคางคกพยายามพองลมเพื่อให้คุณดูตัวใหญ่ขึ้นมาหรอกคะ สัญชาติคางคกก็อยู่แค่นั้น

กราบไหว้พระที่ถือไม้ไปไล่ตีชาวบ้านจุดไฟเผาเมืองต่อไปเถอะคะ มันบ่งบอกอยู่ในตัวอยู่แล้วว่าคุณเป็นคนยังไง คู่ควรกับอะไร สิ่งที่ท่าน ว. ทำบ่งบอกถึงคุณค่าของท่านอยู่แล้ว สิ่งที่คุณเสื้อแดงและพระเสื้อแดงทำกับบ้านกับเมืองก็บ่งบอกคุณค่าของตัวคุณเองอยู่แล้ว คงไม่ต้องให้คนในนี้ไปเอารูปผลงานพระแดงมาลงหรอกนะคะ

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#26 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:39

นักวิทยาศาสตร์สมัย โรมันบอกโลกแบน และโลกเป็นศูนย์กลางจักรวาล

วันนี้ละ

ทุกอย่างไม่คงที่ ที่คงเดิมคือสัจะธรรม

Edited by sigree, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:35.

#27 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:42

การด่วนสรุปในเรื่องที่อธิบายไม่ได้หรือพิสูจน์ไม่ได้ ก็ไม่ใช่กระบวณการทางวิทยาศาสตรเหมือนกันครับ

#28 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:44

ไม่รู้ดิ

ผมมองว่าการตีความ ของคนที่นำท่านมาโจมตี จะเข้าใจความหมายท่านแค่ใหน
เพราะท่านนึงอยู่ทางธรรม อีกคนอยู่ทางโลก
คนทางโลกปัจจุบัน เชื่อในสิ่งที่มองเห็น เชื่อถือแต่สิ่งที่จับต้องได้ และพิสูจน์ได้ ที่เรียกว่าวิทยาศาสตร์
คนทางธรรม เชื่อถือวิปัสสนา คือปรมัตถ์ และบัญญัติ ที่ละเอียดกว่าสิ่งที่มองเห็น สิ่งที่พิสูจน์ได้
พระสงฆ์ที่เคร่งครัดต้องใช้กิจปฏิบัติ คนที่ลุ่มหลงใช้กิเลสปฏิบัติ
สมัยก่อนพระสงฆ์ต้องมีหลักในการปฏิบัติ ซึ่งละเอียดกว่า การมองเห็น จับต้อง เช่น
อุคคหะ การเรียนพระธรรม ปริปุจฉา การสอบสวนทวนถามทำความเข้าใจในอรรถะของพระธรรมให้ชัดเจน ธาตา การทรงจำพระธรรมได้ วจสาปริจิตา สวดท่องจนมีความคล่องแคล่วชำนาญคล่องปาก มนสานุเปกขิตา ใคร่ครวญค้นคิดตรวจสอบจนขึ้นใจเข้าใจ ปฏิปัตติ หมั่นเอาพระธรรมมาใช้ในชีวิตจนสามารถจะเห็นอะไรๆ เป็นพระธรรมได้ โดยเฉพาะการปฏิบัติศีลและสมาธิที่ต้องใช้จนระงับกิเลสได้ถึงระดับหนึ่ง จึงจะทำวิปัสสนาได้
พื้นฐานเหล่านี้ ในพระไตรปิฎกบางแห่ง พระพุทธองค์ถึงกับกล่าวให้คนที่ไม่ทำตามลำดับ ตามขั้นตอนพื้นฐานให้เป็น "โมฆบุรุษ" เลยทีเดียว ซึ่งคำนี้ถือว่าเป็นคำตำหนิที่รุนแรงมากในสมัยนั้น.

ต้องถามว่าคนที่นำท่านมาโจมตี เคยปฏิบัติกิจใดแห่งคำสอนเหล่านี้สำเร็จบ้างไหม
แต่ผมเชื่อว่ามีพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบเคยทำสำเร็จ

Edited by kaidum, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:45.

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#29 numdee

numdee

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:46

ตราบใดที่เราไม่รู้ ผมว่าอย่าไปวิจารณ์เลยดีกว่าครับ แต่ควรลองศึกษาให้แตกฉาน ถ้าอยากรู้จริงๆนะ
"หนึ่งเสียงที่จริงใจ ดังกว่าเสียงมหาชน"

#30 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:56

ถ้าเป็นเรื่องการกราบไหว้สิ่งมีชีวิตผิดธรรมชาติ แบบนี้เรียกว่างมงายมั้ย

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#31 nnnn43

nnnn43

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:57

สำหรับปุ๊กลุ๊คเชื่ออยู่อย่างเดี่ยว :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#32 Frankie

Frankie

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:02

จขกท. เคยอ่าน พระสุตตันตปิฏก ไหมครับ ที่อยู่ในพระไตรปิฏกน่ะครับ

ท่าน ว.วชิรเมธี แค่อ้างในพระสุตันตปิฏกเท่านั้น หาใช่กล่าวอ้างลอยๆไม่

ถ้าไม่เคยอ่านก็ลองอ่านประดับความรู้ไว้บ้างก็ดีนะครับ บางสิ่งบางอย่างจะได้เข้าใจอะไรมากขึ้น
การเมือง(ของทักกี้) คือ อยู่บนความทะเยอทะยานในการอยู่เติบ กินเติบ หรือความมัวเมาในความสุขทางเนื้อหนังโดยปราศจากการนึกถึงโลกหน้า พระเป็นเจ้าและความตาย และมีอำนาจเป็นความถูกต้อง และประโยชน์ของตนเป็นความยุติธรรม.. (อ. พุทธทาส สวนโมกข์)

#33 ท่าษายติณหัก

ท่าษายติณหัก

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

ท่านบอกว่าอย่างมงายในวิทยาศาสตร์แต่ไม่ได้บอกว่าห้ามเชื่อนี่หว่า
กรูก็บอกคนรู้จักว่าอย่างมงายในไสยศาสตร์แต่กรูไม่ได้บอกว่าผีไม่มีจริงเพราะมันยังพิสูจน์ไม่ได้

มรึงเข้าใจคำว่า "ทางสายกลาง"หรือเปล่าวะโปก

ท่านไม่ได้บอกว่ามนุษย์เหาะได้ทุกคน คนที่เหาะได้ต้องฝึกสมาธิถึงระดับสูง

มรึงไม่ได้ยินท่านบอกเหรอว่า"เพราะจิตเขามีวิวัฒนาสูงสุด "

แต่กรูเชื่อว่าจิตใจสามานย์แบบโปกทำยังไงก็เหาะไม่ได้ว่ะ

มรึงตั้งกระทู้ให้ศาสนาเสื่อมแบบนี้นรกแดรกกระบาลชั่วลูกชั่วหลานนะมรึง :lol: :lol: :lol:
ท่าษายติณหัก= ท่า สาย ติน หักมาเล่นผวนคำกันไหม

#34 t045

t045

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

บางคนยังเชื่อว่าแก้ปัญหาจราจรภายใน 6 เดือนเลย

#35 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:16

ล่าเป้า....
ลดกระแส...
วีระบุรุษอาชญากรรม...
7.5 ล้าน...
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#36 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

สาวกไม่เชื่อคำสอนศาสดาจะได้ชื่อเป็นสาวกรึ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#37 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

"อย่าเชื่อว่าสิ่งนั้นจริง สิ่งอื่นเปล่า"

ผมก็ไม่เชื่อ เพราะผมยังไม่เคยเห็น เช่นเงินพันล้าน ผมก็ยังไม่เชื่อว่ามีอยู่จริง เพราะผมก็ไม่เคยเห็นเงินจำนวนนั้นจริงๆ
มันอาจจะอยู่ในรูปธรรมอื่นๆ ที่อ้างได้ว่ามันมีอยู่จริง และมนุษย์ก็ยอมรับในรูปธรรมนั้นๆไป

เช่นเดียวกัน ผมก็ไม่เคยเห็นคนเหาะเหิน เดินอากาศได้ ผมจึงไม่เชื่อ.. แต่ก็มีครูบาอาจารย์สายวัดป่า ก็เคยเทศนาถึงการเข้าญาณให้ได้ปาฎิหารย์ คือ ญาณ 4 หรือสูงกว่า
แต่ละบุคคลจะได้ปาฎิหารย์ในลักษณะแตกต่างกันไป บางคนอ่านจิตได้ บางคนพรางกายได้ บางคนเพลิดเพลินไปกับปาฎิหารย์จนหลงและมัวเมาไป ก็ต้องกลับมาเริ่มต้นกำหนดรู้ใหม่ทั้งหมด ..

เช่นเดียวกัน ผมก็ไม่เชื่อในความศักดิ์สิทธิ์ ของพระเครื่อง ผมก็มองว่าเป็นแค่เหรียญหนึ่ง ที่ผู้คนไปให้ราคาจนมีมูลค่าเป็นแสน เป็นล้าน บางคนเป็นใหญ่เป็นโตก็หยิบมาห้อยคอ ขอโชคลาภก็มี แต่ผมไม่เคยเห็นอิทธิลิทธิ์เช่นเดียวกัน

เช่นเดียวกัน ผมก็ไม่เชื่อเรื่องดวง เรื่องวาสนา บางคนลุ่มหลงทำพิธีต่างๆนาๆ เพราะเชื่อว่า ชีวิตตัวไปผูกกับ หิน ดิน ทราย บนอวกาศนู่นแหนะ

เช่นเดียวกัน เรื่องบุญผมก็ไม่เชื่อ ผมไปวัดเพราะศรัทธาในคำสอน หวังว่าจะช่วยเป็นปัจจัยสนับสนุนการเผยแพร่คำสอนของพระพุทธเจ้า ไม่ได้คิดว่าจะต้องได้บุญกลับมา ไม่เคยขออะไรในการไปทำบุญหรือทำทาน เพราะผมจะรู้สึกเหมือน บุญ เป็นสินค้าแลกเปลี่ยน

ทั้งหมดนี้เป็น ทัศนะคติของตัวผมเอง
ส่วนท่าน ว. ท่านก็บอกไว้แล้วว่า เป็นทัศนะคติของท่านเอง
ไม่ได้สอนให้ใครเชื่อ ถามท่าน ท่านก็ตอบ

"อย่าคิดว่าสิ่งนั้นจริง สิ่งอื่นเปล่า"
เป็นมรดกทางคำสอน ที่ดีจริงๆครับ

มีหลายเรื่องที่ผมได้ฟังพระอาจารย์ท่านเล่า อย่าง ท่านพระอาจารย์คึกฤทธิ์ ท่านสอนธรรมตามพระพุทธโอษฐ์
มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับอิทธิลิทธิ์ ปาฎิหารย์ในช่วงที่พระพุทธเจ้าเผยแพร่ธรรมะ ทั้งเรื่องพระอรหันต์ มากมาย
มันมีบอกเล่าไว้ตั้งแต่สมัยพัทธกาลนู่นแหละ ส่วนใครจะเชื่อ หรือ ไม่ ก็เป็นสิทธิ์ของแต่ละคนไปครับ

:) สายเดียวกันเลยครับ "พุทธวจนะ" พระอาจารย์คึกฤทธิ์ ที่ต่อยอดมาจากของท่านพุทธทาส

:) ในพระไตรปิฎกในส่วนที่เป็นพุทธวจนะจริงๆ ก็กล่าวถึงปาฏิหารย์ทั้งหลายของผู้ที่บรรลุฌาณขั้นสูงสุด แต่ไม่ใช่ทุกคนที่ถึงฌาณจะทำได้ จากบทความดังกล่าวเชื่อว่าท่าน ว. น่าจะศึกษาจากพระไตรปิฎกดังกล่าวเหมือนพระอาจารย์คึกฤทธิ์ การกล่าวถึงปาฏิหารย์ตามพระไตรปิฎก หรือกล่าวอ้างพุทธวจนะไม่ใช่การแสดงอวดอุตริมนุสสธรรม น่าจะเป็นดังคำกล่าวของพระพุทธองค์ด้วยซ้ำ "ให้ยึดมั่นตามคำสอนของพระพุทธองค์เท่านั้น ของผู้อื่นปรุงแต่งให้ไพเราะสละสลวยเช่นใด หากไม่ใช่ธรรมที่พระพุทธองค์เคยตรัสไว้ ก็อย่าไปสนใจฟัง"

:) แต่อย่างว่า เรื่องราวในพระไตรปิฎกมันก็สองพันกว่าปีล่วงมาแล้ว เหาะได้จริง ไม่จริงก็คงจะหาคนยืนยันลำบาก แต่อำนาจพุทธคุณ ธรรมคุณ ที่ดำรงอยู่มาจนวันนี้ หรือพระสุปฏิปันโนที่ได้เคยแสดงฤทธิปาฏิหารย์ก็มีอยู่ในร้อยปีล่วงมานี่ ฉะนั้นสิ่งที่ท่าน ว. อ้างถึงก็ไม่น่าจะเกินไปนัก

Edited by wat, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:21.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#38 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:24

เห็นPooklookไปโพสหน้าสถานะสมาชิก น่าหมั่นใส้มาก ผมเลยอยากถามกลับว่า

แล้วคนสมัยนี้ทำสมาธิเป็นหรือไม่ครับ "แค่พื้นฐาน รู้ลมหายใจเข้า ออก โดยไม่คิดเรื่องอื่น ทำได้หรือไม่?"

#39 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:40

แค่ความพยายามของพวกหนอนในอาจม ที่พยายามทำให้ปราชญ์อย่างท่าน ว.เปรอะเปื้อน
มันไม่มีทางหรอก..เรื่องตื้นๆ อื่นมันไม่เคยเข้าใจซักนิด แล้วมันจะเข้าถึงเรื่องแบบนี้ได้ยังไง
อ่านเกินสามบรรทัด มันก็คงร้อนแทบไหม้แล้วมั๊ง

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#40 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

http://vdo.palungjit...Angel-คนเหาะได้

คนเหาะได้ อิอิ

#41 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:42

ปล่อย Pooklook คอยทำพิธีตัดกรรมให้ชายดูไบ
เพราะดาวเสาร์วางสนุกดาวอังคาร บลาๆๆ ต่อไปเถอะ
พิธีกรรมในลัทธิความเชื่อ ที่ Pooklook เขาศรัทธา :)

:) สายเดียวกันเลยครับ "พุทธวจนะ" พระอาจารย์คึกฤทธิ์ ที่ต่อยอดมาจากของท่านพุทธทาส

:) ในพระไตรปิฎกในส่วนที่เป็นพุทธวจนะจริงๆ ก็กล่าวถึงปาฏิหารย์ทั้งหลายของผู้ที่บรรลุฌาณขั้นสูงสุด แต่ไม่ใช่ทุกคนที่ถึงฌาณจะทำได้ จากบทความดังกล่าวเชื่อว่าท่าน ว. น่าจะศึกษาจากพระไตรปิฎกดังกล่าวเหมือนพระอาจารย์คึกฤทธิ์ การกล่าวถึงปาฏิหารย์ตามพระไตรปิฎก หรือกล่าวอ้างพุทธวจนะไม่ใช่การแสดงอวดอุตริมนุสสธรรม น่าจะเป็นดังคำกล่าวของพระพุทธองค์ด้วยซ้ำ "ให้ยึดมั่นตามคำสอนของพระพุทธองค์เท่านั้น ของผู้อื่นปรุงแต่งให้ไพเราะสละสลวยเช่นใด หากไม่ใช่ธรรมที่พระพุทธองค์เคยตรัสไว้ ก็อย่าไปสนใจฟัง"

:) แต่อย่างว่า เรื่องราวในพระไตรปิฎกมันก็สองพันกว่าปีล่วงมาแล้ว เหาะได้จริง ไม่จริงก็คงจะหาคนยืนยันลำบาก แต่อำนาจพุทธคุณ ธรรมคุณ ที่ดำรงอยู่มาจนวันนี้ หรือพระสุปฏิปันโนที่ได้เคยแสดงฤทธิปาฏิหารย์ก็มีอยู่ในร้อยปีล่วงมานี่ ฉะนั้นสิ่งที่ท่าน ว. อ้างถึงก็ไม่น่าจะเกินไปนัก

ผมฟังอยู่ 2 ท่าน พระอาจารย์คึกฤทธิ์ กับ ท่าน ป.อ.ปยุตโต
ซีดีเต็มโต๊ะ ปีใหม่ทีนึงก็ไรท์แจกพี่ๆน้องๆ คนในอ๊อฟฟิศทีนึง

ปกติผมไม่ชอบฟังบรรยายธรรม เพราะ ภาษาบาลีเยอะ ผมไม่ชอบภาษาบาลีฟังยาก
แต่ พุทธวจนะ ทำให้ผมเปลี่ยนไปเลย คำสอนจากพระพุทธโอษฐฐ์ล้วนๆ
และพระอาจารย์คึกฤทธิ์ ก็ใช้คำง่ายตรงตัวไม่ต้องไปปรุงแต่งให้สวยหรู ฟังแล้วเข้าใจโดยธรรมชาติ

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#42 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:48

ส่วนตัวยึดถือ "ท่านพุทธทาส" "ท่านปัญญานันทภิกขุ"
ส่วนท่าน ว. เป็นพระนักสอน สมัยใหม่ เข้าใจง่าย ทำให้คลายเครียดไปได้บ้าง ที่บ้านนิยมชมชอบมาก

แล้วสิ่งที่ท่านว.พูด งมงาย ยังไร เพราะขนาดแค่พระอริยสงฆ์ บางรูปมรณภาพ ยังไม่สามารถเผาได้ ยังคงสภาพเดิมจนถึงปัจจุบัน
อันนี้วิทยาศาสตร์ สามารถตอบได้ไหม ?

การเกิดพระธาตุ สามารถอธิบายตามหลักวิทยาศาตร์ได้หรือไม่ ?

พระอรหันต์มีจริง ?
นิพพานมีจริง ?
คนที่ไม่เชื่อ และไม่ปฏิบัติตามแนวทางที่ถูกต้องที่พระพุทธเจ้าสอน
ก็เฉยๆไว้ดีกว่า แต่อย่าลบหลู่

ช่วงนี้สงสัยจริง เสื้อแดงเบี่ยงประเด็นมาเล่นกับศาสนาเพื่อ ?

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#43 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

ปล่อย Pooklook คอยทำพิธีตัดกรรมให้ชายดูไบ
เพราะดาวเสาร์วางสนุกดาวอังคาร บลาๆๆ ต่อไปเถอะ
พิธีกรรมในลัทธิความเชื่อ ที่ Pooklook เขาศรัทธา :)

ผมฟังอยู่ 2 ท่าน พระอาจารย์คึกฤทธิ์ กับ ท่าน ป.อ.ปยุตโต
ซีดีเต็มโต๊ะ ปีใหม่ทีนึงก็ไรท์แจกพี่ๆน้องๆ คนในอ๊อฟฟิศทีนึง

ปกติผมไม่ชอบฟังบรรยายธรรม เพราะ ภาษาบาลีเยอะ ผมไม่ชอบภาษาบาลีฟังยาก
แต่ พุทธวจนะ ทำให้ผมเปลี่ยนไปเลย คำสอนจากพระพุทธโอษฐฐ์ล้วนๆ
และพระอาจารย์คึกฤทธิ์ ก็ใช้คำง่ายตรงตัวไม่ต้องไปปรุงแต่งให้สวยหรู ฟังแล้วเข้าใจโดยธรรมชาติ

:) เช่นกันครับ เดี๋ยวนี้ผมจะฟังสุตตะฯที่พระอาจารย์คึกฤทธิ์นำมาสนทนาธรรมทางอินเตอร์เนททุกวันเสาร์ แล้วถ้ามีเวลาก็จะไปที่วัดเลยครับ ชอบที่พระอาจารย์จะชี้แจงธรรมะอย่างง่ายๆไม่ซับซ้อน และมีความรู้เรื่องพุทธวจนะอย่างลึกซึ้งมาก ญาติโยมถามอะไรตอบได้อย่างคล่องแคล่ว ชี้บทพุทธวจนะมาแจงได้อย่างถูกต้องครับ
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#44 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:51

ควาย ... ยังไงก็ยังเ็ป็นควาย

:D :D :D
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#45 wat

wat

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:52

ส่วนตัวยึดถือ "ท่านพุทธทาส" "ท่านปัญญานันทภิกขุ"
ส่วนท่าน ว. เป็นพระนักสอน สมัยใหม่ เข้าใจง่าย ทำให้คลายเครียดไปได้บ้าง ที่บ้านนิยมชมชอบมาก

แล้วสิ่งที่ท่านว.พูด งมงาย ยังไร เพราะขนาดแค่พระอริยสงฆ์ บางรูปมรณภาพ ยังไม่สามารถเผาได้ ยังคงสภาพเดิมจนถึงปัจจุบัน
อันนี้วิทยาศาสตร์ สามารถตอบได้ไหม ?

การเกิดพระธาตุ สามารถอธิบายตามหลักวิทยาศาตร์ได้หรือไม่ ?

พระอรหันต์มีจริง ?
นิพพานมีจริง ?
คนที่ไม่เชื่อ และไม่ปฏิบัติตามแนวทางที่ถูกต้องที่พระพุทธเจ้าสอน
ก็เฉยๆไว้ดีกว่า แต่อย่าลบหลู่

ช่วงนี้สงสัยจริง เสื้อแดงเบี่ยงประเด็นมาเล่นกับศาสนาเพื่อ ?

:) นิกายทุนนิยม สถูปจานบินไงครับ ดูผู้บริหารนิกายนี้ซะก่อน ไม่ธรรมดาทั้งนั้นครับ เห็นเกี่ยวโยงกันตั้งแต่ทักษิณยังไม่เป็นนายกเลยครับ

#46 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

คุณโปกเอา ตุ๊กแก กลับหัวไปซื้อหวยไหม ... <_<

คุณโปกเชื่อไหม พระธาตุที่เกิดจากการเผา สรีระสังขาร ของพระอริยะสงฆ์ มีจริง ..

คุณโปกเชื่อไหม ผู้ที่ฝึกสมาธิมาเป็นเวลานาน สามารถเข้าฌาญ ได้ข้ามวัน ข้ามคืน จนหลายๆเดือนได้ ทั้งที่นักวิทยาศาสตร์ บอกมนุษย์นั่งอยู่ท่าเดียวเกิน8ชม.จะเป็นอัมพาต ...

คุณโปกรู้ไหม พระอรหันต์ เคยปรารภไว้ ทกสิ่งอย่างในจักรวาล ประกอบด้วยธา่ตุทั้ง4 ซึ่งนักวิทยาศาสตร์ ไม่สามารถหาข้อพิสูจน์ด้วยหลักการทางวิทยาศาสตร์ได้ แต่เถียงไม่ออก ..

คุณโปกอย่างมงายในวิทยาศาสตร์ ครับ ..

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#47 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

การที่คุณจะเป็นเสื้อแดงไม่ได้แปลว่าคุณต้องเห็นด้วยกับเรื่องเลวๆของเสื้อแดงทุกเรื่องนะครับ ไม่ใช่ว่า ฝ่ายแดงหลายหัวหลายแบบจุดอะไรขึ้นมาคุณก็คล้อยตามไปหมด
แม้เป็นเรื่องตกยุคไปหลายปี หรือด่าพระสงฆ์องค์เจ้าใช้สรรพนามกักขละหยาบคาย เขาปลุกจุดกันขึ้นมาใหม่คุณก็ต้องไปเต้นตามเขา

#48 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:24

ผมเคยอ่าน ขอวัดนาป่าพง ครับ พระพุทธธวจน แปลตรงๆไม่มีอรรถะ มาอธิบาย บ้างครั้งไม่เข้าใจบ้างครั้งก็เข้าใจชัดแจ้งดี ไม่เหมือนพวกที่มีอรรถธิบาย อันนี้ มีแต่สงสัย พุทธวจนะ ฟังยากเข้าใจง่าย อรรถธิบายฟังง่ายเข้าใจยาก

Edited by ter162525, 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:29.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#49 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

ตามกระแสจากคำผกากันเป็นพรวน ไม่หัดคิดเองกันบ้าง จูงซ้ายก็ไปซ้ายจูงขวาก็ไปขวา

ปากก็แอบอ้างว่าเอาการถกเถียงเหตุผลบังหน้า แต่ความจริง ในเฟซบุ๊ค ทวิตเตอร์พวกนี้ แสดงความถ่อยหยาบคายกันเลอะเทอะเต็มไปหมด
ขัดแย้งกับการเอาเหตุผลมาบังหน้าอย่างสิ้นเชิง

ซ้ำยังเป็นเรื่องที่ตกกระแสไปนานมาก ขุดแบบนี้ได้แสดงว่าทำกันเป็นขบวนการ เวบกระปุกด้วย

อกหักจากทางการเมืองก็ไปหาที่ระบายใส่ สะเปะสะปะโทษนั่นโทษนี่ ไม่เคยมองตนเอง

คิดว่าการทำการด่าสิ่งที่คนส่วนใหญ่เคารพนับถือมันดูแนว ดูโก๋เก๋ ไม่รู้รากเหง้าของตนเอง แห่แหนตามกันไปลงนรก คนตาบอดจูงคนตาบอด

ย้ำอีกทีว่าเห็นการรวมตัวกันพูดจาถ่อยๆ ของคนอกหักทางการเมือง พวกนี้แล้ว ไม่ต้องมาเสเแสร้งว่าพูดถกเหตุผล ข้อเท็จจริงหรอก

เอาเรื่องการเมืองไปโยง เอาเรื่อง คนประท้วงโกนหัว อดข้าวที่จะให้คนทำผิดได้ประกันตัวไปโยง โยงโทษไปหมด ไม่โทษไม่พิจารณาพวกตนเองว่าทำเลวทำผิดจริงไหม

สมัยเสื้อแดงลงชื่อมีพระต่างๆมา ทำอะไรหลายอย่าง คนพวกนี้ไม่กล้าโผล่

เขาสั่งเขาจูงให้มุดตอนไหนก็มุด เขาสั่งเขาจูงให้โผล่ตอนไหนก็โผล่แห่แหนตามกันไป ไม่ต้องมีความคิดวิจารณญาณของตน

#50 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 19 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:43

ความจริงท่าน ว ท่านก็ไม่ได้พูด เพื่อที่จะให้ใครมาเชื่อถือนะครับ เมื่อพิธีกรไปถามท่าน
ท่านก็ตอบ เมื่อพิธีกรเอาวิทยาศาสตร์ไปถามแย้งท่านอีก ท่านก็ย้อนวิทยาศาสตร์บ้าง
เท่านั้น

ผมอ่านความเห็นที่โจมตีท่าน ว ที่ปุ๊กลุ๊ก เอามาโพส แล้วผมนึกถึงคนตาบอดแต่กำเนิด
เพราะคนตาบอดแต่กำเนิดนี่เขาไม่มีโอกาสเห็นสิ่งต่าง ๆ ที่คนตาดีเห็น แม้แต่เราบอกว่า
บนท้องฟ้ามีดวงจันทร์ลอยอยู่ เขาก็จะไม่รู้ ไม่เชื่อ เพราะเขาไม่เคยเห็น บางครั้งเขาอาจ
บอกว่าเราโกหกด้วยซ้ำ

เรื่องของศาสนาพุทธ คนที่ไม่ศึกษา ไม่หมั่นปฏิบัติ ก็เหมือนคนตาบอดนั่นแหละครับ อ่าน
คัมภีร์จบหมดทุกเล่ม ก็ได้แต่รู้ครับ แต่ไม่ได้ความจริง เพราะความจริงต้องปฏิบัติเอง ถ้า
เมื่อใดแค่เคยอ่าน หรือเคยศึกษามาบ้าง การวิพากษ์วิจารณ์มันก็จะออกมาแค่ที่ตนเคยอ่าน
เคยศึกษา แบบเป็นท่อน ๆ นั่้นแหละ สุดท้ายก็สรุปง่าย ๆ ว่าพระพุทธเจ้าไม่ได้สอนให้งมงาย
โดยไม่ได้พิจารณาว่า ที่เขาพูดนั้น เขาพูดให้งมงาย หรือเขาพูดเพราะตอบคำถาม