Jump to content

- - - - -

ราคาน้ำมันเทียบกับรอบๆบ้านเรา

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
82 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:23

ไร้วาจาจะเอื้อนเอ่ย.... :mellow:

กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#2 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

...ทำไมพม่าถูกกว่าเราได้?
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#3 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:27

จุกอย่างแรง เห็นแล้วน้ำตาซึม

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#4 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:27

:o :o :o

#5 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:28

http://www.facebook....&type=1

ไม่คิดว่าจะมีคนกดไลท์ ให้มันด้วย เหอๆ

Edited by Somebody, 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:45.

#6 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:30

วันก่อนผมนั่งคำนวนเล่น

ราคาน้ำมัน
-------------
ค่าแรงขั้นต่ำ

ประเทศที่น้ำมันแพงสุดแถวบ้านเราคือเขมร เวียดนาม แล้วก็ ไทย

#7 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

บ้านเขาได้ส่วนลดเฟร้ย ไอ้พวกอำมาตย์ ไม่เชื่อถามใครดูก็ได้อิโด่ใครๆก็รู้

#8 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:38

พม่าซื้อน้ำมันไทยไปขาย...
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#9 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:38

http://www.facebook....&type=1

ไม่เป็นไรหรอกครับ ยิ่งมันพ่นความโง่ความเท็จออกมา คนก็ยิ่้งเห็นสันดานพวกมัน
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#10 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:43

เหอๆๆ ถามคำเดิม

1) ตอน พ่อม้ากเป็น นายก น้ำมัน 95 เรา แถวๆ 40 มาเลเซียเท่าไรครับ....
2) ราคาที่ว่าต่างกัน มัน ต่างจาก ตอน พ่อม้ากเป็น นายก อย่างมีนัยสำคัญหรือไม่...

เหอๆๆ

คนฉลาดๆที่อ่านเกิน สามบรรทัดได้ ควรจะถามคำถามเหล่านี้.... ซะก่อนแล้วค่อยออกความเห็น
ไม่งั้น ยิ่งออกมา ยิ่งอายเค้า....

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#11 notcomeng

notcomeng

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:46

รูปภาพนี้ คนกลางมันยังดึงไปด่าแมลงสาบได้อีก ฮ่าๆๆๆ :lol: :lol: :lol:

#12 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:46

1) ตอน พ่อม้ากเป็น นายก น้ำมัน 95 เรา แถวๆ 40 มาเลเซียเท่าไรครับ....
2) ราคาที่ว่าต่างกัน มัน ต่างจาก ตอน พ่อม้ากเป็น นายก อย่างมีนัยสำคัญหรือไม่...

เหอๆๆ

คนฉลาดๆที่อ่านเกิน สามบรรทัดได้ ควรจะถามคำถามเหล่านี้.... ซะก่อนแล้วค่อยออกความเห็น
ไม่งั้น ยิ่งออกมา ยิ่งอายเค้า....

กลับไปตอบกระทู้เก่าก่อนครับ ค่อยเสนอหน้ามาถาม -_-

#13 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:47

เครดิต 9gag การเมือง

Edited by -3-, 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:48.

"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#14 SACRIFICE

SACRIFICE

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:47

ท่าน hentaiครับ ยังไม่มีใครด่ารัฐบาลเลยครับ
ยังไม่ต้องรีบด่ามาร์คก็ได้ เขาแค่อยากรู้กันว่าทำไม
น้ำมันไทยมันแพงกว่าเพื่อนบ้าน ถ้ารู้ก็ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อย
THE ONLY THING WORSE THAN LOSING, IS QUITTING.

#15 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

เหอๆๆ

เขาไม่ได้ให้ดูเพื่อว่าใครแพงกว่ากันระหว่างคนเก่าคนใหม่

ในรูปคือ ข้างบ้านขายถูกทำไมบ้านเราขายแพง

หลับหูหลับตาเชียรืน่าดูเลยนะนาย ลืมตามั่งเหอะ -_-

#16 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:51

ตรางเทียบราคาน้ำมันและค่าแรงขั้นต่ำรายประเทศ สังเกตนะครับเมื่อเทียบราคา ถูกสุดคือ กัมพูชา
แต่เมื่อเอาคาแรงมาเทียบ ว่าว่าค่าแรง 1 ปีซื่อน้ำมันได้เท่าไหร่ เขาแพงที่สุดทันที
น้ำมันญี่ปุ่น ฮ่องกงแพงกว่าเรา แต่ด้วยค่าแรงขั้นต่ำ เขาซื้อได้มากกว่าเรา
ที่น่าตกใจ อเมริกาถูกสุด ถูกกว่ามาเลย์ที่มีบ่อน้ำมันด้วย

ล่างสุดผมทำไว้ หากเราขึ้นค่าแรง 300 เราจะซื้อได้เท่าไหร่ด้วย

ข้อมูลจาก วิกิ

Edited by sigree, 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:53.

#17 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:52

งั้นผมสรุปอย่างนี้ได้หรือไม่ว่า

ไม่ว่าม้าก หรือปู เราก็ใช้น้ำมันแพงกว่าชาวบ้านนะครับ...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#18 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:55

หลังจากแปรรูปแล้วอ้างIMFก็ขึ้นน้ำมันพรวดๆๆๆ ก็แซงข้างบ้านไปหมดเลย

เฮนไตรู้หรือปล่าวว่าสมัยใหนเอ่ย ... :)

#19 ryukendo

ryukendo

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:07

หลังจากแปรรูปแล้วอ้างIMFก็ขึ้นน้ำมันพรวดๆๆๆ ก็แซงข้างบ้านไปหมดเลย

เฮนไตรู้หรือปล่าวว่าสมัยใหนเอ่ย ... :)

นัยสำคัญ :lol: :lol: :lol:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#20 bluetoffee

bluetoffee

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:25

เหอๆๆ

เบนซิน 95 มีแต่พวกรถไฮโซใช้ เพราะรถธรรมดาเขาใช้แก็สโซฮอลล์ 95 แทนได้ แต่พวกซุปเปอร์คาร์มันต้องใช้ 95 ปกติ

#21 bluetoffee

bluetoffee

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:27

ประเด็นนึงก็คือรัฐบาลนี้ไม่ส่งเสริมพลังงานทดแทนพวกแก๊สโซฮอลล์และไบโอดีเซลเลย
เพราะพัฒนาไปจะใช้น้ำมันน้อยลง ปตท.เสียประโยชน์

#22 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:38

งั้นผมสรุปอย่างนี้ได้หรือไม่ว่า

ไม่ว่าม้าก หรือปู เราก็ใช้น้ำมันแพงกว่าชาวบ้านนะครับ...

งั้นผมสรุปซ้ำให้แล้วกันว่า ขณะที่สมัยมาร์กตลาดโลกราคาน้ำมันแพงกว่า แต่มาร์กสามารถบริหารจัดการให้ขายในประเทศได้ถูกกว่ารัฐบาลปู

#23 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

ที่ตกใจ คือ พม่า(อีกหน่อยเราคงต้องซื้อ น้ำ ไฟ พลังงาน จาก หม่อง แน่ๆๆ)
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#24 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 19:42

พลังงานทดแทนกับพลังงานหมุนเวียนนี่ดูเหมือนจะกลายเป็นสิ่งที่คนกลุ่มเล็กๆเท่านั้นทำด้วยตัวเอง รัฐบาลทุกยุคดูเหมือนจะมีนโยบายเรื่องนี้ตลอด แต่ไม่มีรัฐบาลไหนที่ผลักดันอย่างจริงจัง ผมเข้าใจว่ามันเป็นยุทธศาสตร์ระยะยาวที่ไม่ได้เห็นผลทันตา เลยไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไหร่

รัฐบาลปัจจุบันนี่ยิ่งแย่ใหญ่ ชักเข้าชักออก ยิ่งแย่ลงไปอีก

#25 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

ปูจะขายแพงแค่ไหน คนกลางที่ไม่ใช่เสื้อแดงก็ไม่ทุกข์ร้อน

แต่ถ้าวันไหนไม่ได้ด่าม้าก สงสัยนอนไม่หลับ :D

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#26 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:00

เป็นข้อสรุปที่มีประโยชน์มากเลยค่ะ
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#27 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:31

ถ้าน้ำมันแพง เพราะราคาตลาดโลกมันแพง / แต่....ทำไม ประเทศเพื่อนบ้านเราน้ำมันถูกกว่าเราจังวะ

เรากำลังโดน ปตท ขูดรีด หรือปล่าวเนี่ย

#28 Critical

Critical

ขาประจำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:44

แพงเพราะม๊ากชั่งไข่ ใครๆก็รู้ ยังจะมาถาม -_- -_- -_-
"การยอมรับแนวคิดหนึ่งในวงกว้าง ไม่ได้เป็นสิ่งพิสูจน์ความถูกต้องของความคิดนั้น" - แดน บราวน์, สาส์นลับที่สาบสูญ

#29 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

งั้นผมสรุปซ้ำให้แล้วกันว่า ขณะที่สมัยมาร์กตลาดโลกราคาน้ำมันแพงกว่า แต่มาร์กสามารถบริหารจัดการให้ขายในประเทศได้ถูกกว่ารัฐบาลปู

เจ็บ จิ๊ดดดดดดดดด เลย ;) ;)

#30 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:01

แต่มาร์คไม่เคยประกาศยกเลิกกองทุนน้ำมัน และก็บริหารกองทุนน้ำมันในขณะที่ราคาน้ำมันตลาดโลกแพงกว่ายุคปู ยังทำให้กองทุนน้ำมันเป็นบวกมีเงินเหลือเก็บโดยไม่ต้องขึ้นราคาน้ำมันทำให้สินค้าราคาแพงแบบปู

แต่ทำไมปูทำไม่ได้ ตอบหน่อย

ปล.เอ็งยังไม่ได้ตอบข้านะเว้ยเฮน ที่รัฐบาลปูของเอ็งประกาศยกเลิกกองทุนน้ำมัน มันดียังไง

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#31 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:01

พม่าไม่มีน้ำมันเบนซิน 95 ครับ
Octane ต่ำมาก เครื่องไม่มีแรง และโทรมไวมาก

#32 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

ที่ตกใจ คือ พม่า(อีกหน่อยเราคงต้องซื้อ น้ำ ไฟ พลังงาน จาก หม่อง แน่ๆๆ)

ปัจจุบันก็ซื้อก๊าซจากพม่าไงครับ ส่วนไฟฟ้าก็มาจากลาว อาจจะต้องซื้อเพิ่มด้วย เพราะบ้านเราตั้งโรงไฟฟ้าแสนลำบาก

ลาวเขาประกาศตัวไว้ว่าเขาจะเป็นแบตเตอรี่ของอาเซียนครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#33 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:09

#34 greatDOG

greatDOG

น้องเก่า

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

บ้านเค้าบิดเบือนราคาน้ำมันแบบมโหฬาร

#35 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:16

บ้านเค้าได้ส่วนลดมุสลิม คนกลางบอกมา :)

#36 greatDOG

greatDOG

น้องเก่า

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:26

ต้นทุน มว๊าก 140$ + เข้ากองทุนน้ำมัน ขาย 40 กว่าบาท
ต้นทุน ปู่ปู๊ 100$ ขาย 40 กว่าบาท

#37 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

เหอๆๆ

ถ้าฉลาดก็ช่วยให้นังปู มันทำให้ถูกลงหน่อยซิครับ อันไหนไม่ดีก็ควรทำให้ดีครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#38 Gop

Gop

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

ตรางเทียบราคาน้ำมันและค่าแรงขั้นต่ำรายประเทศ สังเกตนะครับเมื่อเทียบราคา ถูกสุดคือ กัมพูชา
แต่เมื่อเอาคาแรงมาเทียบ ว่าว่าค่าแรง 1 ปีซื่อน้ำมันได้เท่าไหร่ เขาแพงที่สุดทันที
น้ำมันญี่ปุ่น ฮ่องกงแพงกว่าเรา แต่ด้วยค่าแรงขั้นต่ำ เขาซื้อได้มากกว่าเรา
ที่น่าตกใจ อเมริกาถูกสุด ถูกกว่ามาเลย์ที่มีบ่อน้ำมันด้วย

ล่างสุดผมทำไว้ หากเราขึ้นค่าแรง 300 เราจะซื้อได้เท่าไหร่ด้วย

สงสัยครับ น้ำมันอะไรหรือครับถึงได้ราคาลิตรละ 1.76 เหรียญ มันตั้ง 1.76X30 = 52.8 บาท ตอนนี้เรามีน้ำมันแพงขนาดนั้นเลยหรือครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#39 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:05

สงสัยครับ น้ำมันอะไรหรือครับถึงได้ราคาลิตรละ 1.76 เหรียญ มันตั้ง 1.76X30 = 52.8 บาท ตอนนี้เรามีน้ำมันแพงขนาดนั้นเลยหรือครับ??

เท่าที่อ่าน เขาใช่ เบนซิน 95 เป็นหลักครับ .ใช่ราคาจากเซลล์ประเทศไทย
http://en.wikipedia....age_and_pricing

#40 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:20

ยังไม่ได้ลองดูรายละเอียด.. นะครับ แต่ที่ 95 มันแพง ต้องดูที่โครงสร้างราคาน้ำมันว่า... เป็นอย่างไร.. เก็บไปอุ้มอะไรบ้าง...

http://www.eppo.go.t...rice/index.html

#41 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:03

จำได้ว่า สมัยม้าก เก็บเงินกองทุนน้ำมันไปอุดหนุนค่าก๊าซ
สมัยนี้เก็บเงินกองทุนน้ำมัน ปล่อยก๊าซลอยตัวไปอุดหนุนราคาหุ้น ปตท

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#42 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:03

เหอๆๆ

อะไรที่ไม่ดี มาร์คก็ทำ มาร์คก็เคย

เดวกระทู้ต่อไป ท่านลองคิดแค่ปัจจุบัน ไม่ต้องเอาคนที่สามมาเกี่ยว

ลองดูนะ จะได้ฝึกสมองไปในตัว

#43 Mic

Mic

น้องเก่า

อยากรู้ไหมครับทำไม น้ำมันเบนซิน ประเทศไทยถึงแพง
ลองไปหาข้อมูลราคา LPG ที่ขายในตลาดโลก และ ราคาที่ขายในตลาดไทยดูซิครับ แล้วจะเข้าใจทำไมราคาน้ำมันเบนซินถึงแพง

#44 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

เหอๆๆ

นั่งไทม์แมชชีนมาถามอีกตามเคย กระทู้นี้เค้าพูดถึงน้ำมันแพงในยุคอีปูแล้วมันเกี่ยวไรกะมาร์ควะ นี่มันยุคอีปู ชอบอวดภูมิมากจริงเลยนะเอ็ง
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#45 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:25

อยากรู้ไหมครับทำไม น้ำมันเบนซิน ประเทศไทยถึงแพง
ลองไปหาข้อมูลราคา LPG ที่ขายในตลาดโลก และ ราคาที่ขายในตลาดไทยดูซิครับ แล้วจะเข้าใจทำไมราคาน้ำมันเบนซินถึงแพง

ราคาที่ขายตลาดโลกเป็น kg นะครับอย่าลืมแปลงหน่วยด้วยถ้าจะเอามาเทียบกับบ้านเรา
อีกอย่างบ้านเราส่งออก LPG นะขอรับ ทำไมคิดว่าของที่บ้านเราทำขายเองต้องแพงกว่านำเข้าล่ะครับ

http://www.gasthai.c...tml/500009.html
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#46 Mic

Mic

น้องเก่า

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:43

ราคาที่ขายตลาดโลกเป็น kg นะครับอย่าลืมแปลงหน่วยด้วยถ้าจะเอามาเทียบกับบ้านเรา
อีกอย่างบ้านเราส่งออก LPG นะขอรับ ทำไมคิดว่าของที่บ้านเราทำขายเองต้องแพงกว่านำเข้าล่ะครับ

http://www.gasthai.c...tml/500009.html

น้ำมันเราก็ทำขายเอง และ ส่งออกด้วยนะครับ แต่ทำไมราคาน้ำมันถึงแพง ราคา LPG ถึงถูกละครับ

#47 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:48

น้ำมันเราก็ทำขายเอง และ ส่งออกด้วยนะครับ แต่ทำไมราคาน้ำมันถึงแพง ราคา LPG ถึงถูกละครับ

นั่นสิครับ ผมก็สงสัยอยู่ :D

#48 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:51

โอ้วววว อดีตอันหอมหวาน

#49 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:54

โอ้วววว อดีตอันหอมหวาน

พลันสลายลงฉับพลันเมื่อแปรรูป

#50 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:07

สมัยก่อนแปรรูปจำได้ว่า 9.43 บาท ยืนราคากันเป็นปีๆ