Jump to content

- - - - -

สาเหตุที่สมศักดิ์ เจียมฯ อยากแก้ม.112เพราะ"อยากด่า" (มันพูดในคลิป)

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
55 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:09

ชื่อคลิปในยูทูป"อ สมศักดิ์ เจียมฯช็อตเด็ด"

สรุปคือมันอยากแก้มาตรา112เพราะมันอยากด่าครับ มันพูดเองในขลิบ

ในขลิบนี่มันคลั่งมากมาย ไม่รู้มันโกรธใครมาต้องตะโกนขนาดนั้น คลั่งเหมือนหมาบ้าเลย ในขลิบมันไปงานสัมนาที่ไหนไม่รู้ แต่รู้สึกพูดเรื่องการปรองดองอยู่ ไม่รู้ไอ้หมาบ้ามันโยงไปเรื่องมาตรา112ได้ยังไง คลั่งโครตๆ

Edited by ดราม่า, 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:17.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#2 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

จิตใต้สำนึกมันคงรู้สึกว่าตัวเองใกล้ตายอยู่รอมร่อ

และตายในฐานะผู้แพ้ ตายในฐานะขยะ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#3 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

รู้แล้วครับมันไปงานเปิดตัวหนังสือเขานี่เอง ไอ้หมาบ้านี่เกรียนแก่จริงๆ

สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล วิพากษ์ เกษียร เตชะพีระงานเปิดตัวหนังสือ "สงครามระหว่างสี"เขียนโดย อ.เกษียร เตชะพีระคณะรัฐศาสตร์ ม.ธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิตวันที่ 23 ธันวาคม 255

แต่สรุปทั้งงานมีแต่***หางแดง :(

Edited by ดราม่า, 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:23.

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#4 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:19

หน้าตาเค้าอุบาทว์ดีเนอะ

#5 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:21

ขอพิกัดเวลาครับ

เห็นใจคนขวัญอ่อน
ฟังหมาเห่าภาษาคนนานๆ มันจะตายเอา

#6 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

ฟังหมาเห่าภาษาคนนานๆ มันจะตายเอา

http://deangchiangma...g-post_977.html

ส่วนคลิปที่มันพูดอยู่ด้านบนแล้วครับ

#7 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

มีตำแหน่งเป็นครูบาอาจารย์ แ่ต่พล่ามออกมาแต่เหตุผลวิบัติ

กฎหมายเปิดเสรีให้ด่านักการเมืองตั้งแต่เมื่อไหร่ นักการเมืองก็ฟ้องหมิ่นประมาทได้ทั้งนั้น ถ้าโดนละเมิด

ไอ้ที่ไม่โดนฟ้อง ก็มีทั้งที่เป็นเป็นรายเล็ก ๆ ไม่ได้ออกสื่อวงกว้าง หรือเจ้าทุกข์ไม่รู้ก็เลยไม่ฟ้อง

แต่นั่นไม่ได้หมายความว่ากฎหมายเปิดเสรีให้ด่านักการเมืองยังไงก็ได้

ในทางกลับกัน มันทำดราม่ายังกับคนนินทาเจ้าหรือคนด่าเจ้าตอนนี้อยู่ในคุกกันหมดทุกคน

ไอ้พวกตัวเล็ก ๆ ที่นินทากันในวงแคบ ๆ หรือในเว็บล้มเ้จ้า แต่ไม่มีใครไปฟ้องร้องเอาผิด ก็มีอีกถมไป

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#8 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

http://deangchiangma...g-post_977.html

ส่วนคลิปที่มันพูดอยู่ด้านบนแล้วครับ

ถ้าหมายถึงเวลาในคลิป อยู่ราว ๆ นาทีที่ 2:18-4:00 ครับ

#9 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

โดยส่วนตัวแล้ว ตะนิ่นตาญี คิดว่า สิ่งที่เรียกกันว่า อุดมการณ์อันสวยงาม ของ สมศักดิ์ฯ เหลืออยู่ไม่มากแล้ว

เขาถูกกลืนกินไปแล้วด้วย สิ่งที่เขาเคยเกลียดชัง ซึ่งนั่นก็คือ ระบบทุนนิยมสามานย์ สมศักดิ์ฯ ในปัจจุบันนี้

มีความยินดีอยู่ใน ลาภ ยศ สรรเสริญ ติดจมปลักอยู่กับ กระแสโลกาภิวัตน์ โดยสิ้นเชิง...

หากจะถามกันว่า แล้ว สมศักดิ์ฯ มันทำไปเพื่ออะไร? ตรงนี้ตอบได้ไม่ต้องคิด

แก้แค้น-ล้างแค้น สถาบันพระมหากษัตริย์ไทย โดยเฉพาะ ในหลวงรัชกาลปัจจุบัน ครับ ส่วนผลอื่นๆที่มีกลับมานั้น

ถือว่าเป็น ประโยชน์พลอยได้ เท่านั้นเอง เขาไม่ได้หวังไปไกลถึงขนาดที่จะเปลี่ยนแปลง สังคม นี้ได้ทุกภาคส่วน

ตัวเขาเองก็รู้ดี ว่าเป็นไปไม่ได้ในการเปลี่ยนแปลง สังคมไทย ให้กลับกลายเป็นอย่างอื่น

ดังนั้นวิธีการที่ดีที่สุดคือทำอย่างไรก็ได้ ให้ดูเสมือนว่า สถาบันพระมหากษัตริย์ไทย นั้นได้เสื่อมลงแล้ว

หลงเหลือแต่เพียง รูปแบบ และสัญลักษณ์ โดยเริ่มจาก การเปลี่ยนแปลง-แก้ไข มาตรา ๑๑๒

ถามต่อเปลี่ยนแปลง-แก้ไข มาตรา ๑๑๒ จะได้อะไรกลับมา สำหรับการ ล้างแค้น ในครั้งนี้...ความสะใจครับ

โปรดอย่าลืม สังคมไทย นั้นชอบ นินทา โดยเฉพาะ นินทา เจ้าฟ้า-เจ้าแผ่นดิน

ทุกคนจะพูดเหมือนกับตัวเองได้อยู่ใน เหตุการณ์ นั้นนั้น...หากเป็นเพียงแค่ บริบทของการนินทา เพียงเท่านี้ก็จบ

เจ้าฟ้า-เจ้าแผ่นดิน ทุกพระองค์ นั้น น้ำพระทัยท่านยิ่งใหญ่นัก ไม่ถือ-ไม่สา กับคำนินทา เหล่านี้อยู่แล้ว

แต่หากสามารถใส่ชุดความคิดลงไปในสมองของคน และ/หรือ สมองกล คอมพิวเตอร์ ให้มันกระจายออกไป

ไกลเท่าไกล ได้มากเท่าไหร่ยิ่งดี โดยชุดความคิดที่พูดถึงนี้ จะใส่ไปที่ เยาวชน คนที่กำลังเรียน เด็กพวกนี้ก่อน

ให้เด็กพวกนี้ เป็นแนวร่วม ในการกระทำ นั่นจะทำให้เกิดความเสื่อมถอยของประชาชนส่วนใหญ่ โดยเฉพาะชนชั้นกลาง

ที่ศรัทธา ในสถาบันพระมหากษัตริย์ ในขณะที่คนรุ่นเก่าเก่าที่ยังคงจงรักภักดีต่อสถาบัน นับวันก็จะร่วงโรยลงไปทุกวัน

เมื่อถึงจุดนั้นแล้ว ก็ถือว่า ประสบผลสำเร็จแล้ว สุดท้ายแล้วสังคมไทยจะเป็นอย่างไร สมศักดิ์ เจียมฯ มันไม่สนหรอกครับ

ตะนิ่นตาญี
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#10 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

หลักการยูนิเวอเซล

ยูนิเวอเซลอยู่ในกะลาของมรึงไง <_<

It's us against the world

#11 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:43

แถวบ้านเรียกคนหน้าตา กริยา แบบนี้ว่า "เจ๊กกบฎ" ครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#12 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:37

แถวบ้านเรียกคนหน้าตา กริยา แบบนี้ว่า "เจ๊กกบฎ" ครับ

เห็นน้าเช นึกถึงกระทู้เก่าๆที่มันมาด่าพ่อแม่ตัวเองโชว์

เรื่องในจักรวาลนี้ มีสถาบันฯอย่างเดียวเท่านั้นที่สำหรับพวกจงรักภักดี ห้ามรู้สึกอย่างอื่น ผมว่า เป็นอะไรบางอย่างที่ผิดปกติ หากใช้เหตุผลคิดกันดูหน่อย ประหลาดแน่นอน ไม่มีจักรวาลไหน มีอย่างนี้หรอกครับ

ประเด็นที่ผมอยากพูดมานาน คือที่ยกมานี้

ที่พวกจงรักภักดีชอบยกเรือ่ง ถ้าด่า พ่อ ด่าแม่ผม ก็ต้องโกรธ เป็นธรรมดา

ดังนั้น จึงเหมือนกับกรณีห้ามวิพากษ์วิจารณ์สถาบันฯ

คิดให้ดีๆครับ เหมือนกันอย่างไร

ก่อนอื่นเลยนะครับ ที่วา ด่าพ่อ ด่าแม่ ผม นี่ก็ด่ากันอยู่เป็นประจำนี่คับ ผมเฉยๆนะ

ผมแสดงให้ดูเอง "ด่าเอง" ให้ดูก็ได้ครับ

ไอ้สมศักดิ์ ไอ้หัวหงอก ไอ้ลูกกะหรี่ แม่มึงเป็นกระหรี่ พ่อมึงเป็นสัตว์...

http://forum.seritha...=4411&start=180

ไอ้นี้ไม่รู้เป็นไง ชอบอ้างจักรวาล :mellow:

และถ้าดูจากกระทู้เก่ามันก็ชัดเจนว่า ไอ้สมสัตว์ เจียม มันคันปากอยากด่า มิได้อยากวิจารณ์(เพราะมันก็วิจารณ์ทุกเวทีที่มันขึ้นอยู่แล้ว)

Edited by ดราม่า, 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:40.

#13 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:46

เค้ามีปมด้อยอะไรหรือครับ ดูเหมือนนายคนนี้ทำตัวเหมือนเด็กครอบครัวแตกแยกยังไงยังงั้นแหละ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#14 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:51

แจ้งความดำเนินคดีได้ไม๊เนี่ยถ้าคลิปชัดเจน

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#15 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 21 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:52

เค้ามีปมด้อยอะไรหรือครับ ดูเหมือนนายคนนี้ทำตัวเหมือนเด็กครอบครัวแตกแยกยังไงยังงั้นแหละ

หัวหงอกแต่ทำตัวเหมือนเด็ก ดูทุเรศทีเดียว :wacko:

It's us against the world

#16 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:12

ผมว่ามันโรคจิตนะ คิดดูคนธรรมดารู้อะไรมาอ่านอะไรมา ยังต้อฟังหูไว้หูถ้าสืบหาต้นตอข่าวลือไม่ได้

แต่ดูจากในคลิป มันอ้างไปถึงวิกีลีกส์ แล้วพูดซะเชื่อเต็มหัวใจ มันโรคจิตจริงๆ (มันลงทุนขนาดแปลเอกสารมาเป็นภาษาไทยเลยนะ โรคจิตมากๆ)

กระทู้เก่าพูดถึงเรื่องนี้กันแล้ว ไอ้โป๊กเจ้าเก่าเอามาแปะ

http://forum.seritha...php?f=2&t=33667

Edited by ดราม่า, 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:13.

#17 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:15

อืม...
ผมดูคลิปวีดีโอนี้แล้วครับ ผมว่าสถาบันพระมหากษัตริย์ไม่ได้เป็นปัญหาทางการเมืองในปัจจุบันอย่างแท้จริงหรอกครับ...
เหตุผลของผมคือ

1. ความวุ่นวายทางการเมืองในยุคกีฬาสี ไม่เกี่ยวกับสถาบันพระมหากษัตริย์ตั้งแต่เริ่มแรก...
เพราะเริ่มแรก คนบางคนใช้ "สถาบันพระมหาษัตริย์เพื่อมาเป็นผลประโยชน์ของกลุ่มตนเอง"
จนกระทั่งลามมาถึงองคมนตรี (อำมาตย์) ซึ่งเสื้อแดงโหมกระแสเรื่องนี้อย่างหนักหลังจากเกิดเหตุการณ์รัฐประหารในประเทศไทย
อาจทำให้หลายคนคิดว่า สถาบันพระมหากษัตริย์มาเกี่ยวข้องกับการเมือง? แต่ผมคิดว่าเรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องจริงครับ เพราะไม่มีหลักฐานอะไรที่ยืนยันเรื่องนี้ได้เลย

2. หลังจากเปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ. 2475 ช่วงเวลาหนึ่ง พระมหากษัตริย์ทรงเกี่ยวข้องกับการเมืองในยุคของเผด็จการทหาร (ผมแนะนำให้อ่านในเว็บ Wikipedia ครับเพราะสรุปข้อมูลสั้นและเข้าใจง่าย)
แต่พระองค์ทรงไม่มีพระราชอำนาจเท่าใดนัก เพราะการปกครองขณะนั้นมิใช่เป็นระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชแต่เป็นการปกครองประชาธิไตย(ทุนนิยม)
ถึงกระนั้น เมื่อเกิดภัยใหญ่หลวงของประเทศ พระองค์ทรงช่วยลดความขัดแย้งความวุ่นวายภายในประเทศ ยกตัวอย่างเช่น ทหารและตำรวจไล่ปราบนักศึกษา พระองค์ทรงออกโทรทัศน์เพื่อหยุดความขัดแย้งนั้น เป็นต้น

ส่วนเรื่องที่พระองค์ทรงช่วยเหลือราษฎรในพื้นที่เขตสีแดง (คือเขตที่คอมมิวนิสต์แห่งประเทศไทยคุมพื้นที่อยู่ในช่วงเวลานั้น)
ตามความจริงแล้ว พระองค์ทรงมีโครงการช่วยเหลือราษฎรทุกพื้นที่ในประเทศไทย เพียงแต่ว่าปัญหาในเขตสีแดงมันเป็นจุดที่อันตรายที่สุดของประเทศไทยในขณะนั้น...
แม้ว่าจะมีบางตำราสันนิฐานว่าพระองค์ต้องการที่จะลดบทบาทของพรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศลง ซึ่งผมมองว่าอาจเป็นจริง แต่คำถามคือ พระองค์ทรงมีบทบาทมากขนาดนั้นหรือไม่?
ผมว่าไม่! เพราะตัวแปรที่ทำให้เกิดการล่มสลายของพรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศไทยคือ ความขัดแย้งที่เกิดขึ้นภายในพรรคคอมมิวนิสต์แห่งประเทศไทย
ดังนั้น ผมคิดว่าเรื่องนี้เป็น "ผลพลอยได้" มากกว่าที่จะเป็นจุดมุ่งหมายของพระองค์

สรุป 1-2 ผมคิดว่าพระองค์ทรงอยู่เหนือการเมือง เพราะผมมองไม่เห็นประโยชน์อื่นใดในการที่พระองค์เกี่ยวข้องกับการเมืองเลย...

3. เรื่องข่าวพระราชสำนัก หรือข่าวพระราชกรณีกิจ ผมมองว่ามีความสำคัญทางด้านประวัติศาสตร์
คุณสมศักดิ์ เป็นนักประวัติศาสตร์(?) เหตุใดทำไมไม่มองจุดนี้??
เพราะผมคิดว่ามันเป็นสิ่งที่สำคัญมากที่ราชวงศ์ทำงานเพื่อสร้างชื่อเสียงให้แก่ประเทศ
บางเรื่องเราก็ได้ความรู้ว่า ประเทศนี้มีศิลปะแบบไหน? เทคโนโลยีในขณะนี้เป็นเช่นใด? และมีโครงการที่ราชวงศ์ช่วยเหลือประเทศต่างๆ คืออะไรบ้าง? เป็นต้น...
ข้อมูลเหล่านี้จะถูกเก็บไว้หลายๆ ที่ ซึ่งที่แน่ๆ หอจดหมายเหตุแห่งชาติ ต้องเก็บข้อมูลนี้ไว้อย่างแน่นอน
มันเป็นข้อมูลที่สำคัญในการศึกษาประวัติศาสตร์สยามและไทยเลยทีเดียว

ส่วนเรื่องบังคับให้ดู...เออ...ถ้าหมายถึงว่าเปลี่ยนช่องทีวีไหนและจะเจอข่าวพระราชกรณีกิจ...
ตอนนี้ไม่ใช่แล้วนะครับ เป็นละครบ้าง เป็นข่าวกีฬาบ้าง ผมไม่ค่อยเห็นเวลาตรงกันแล้ว
(ส่วนใหญ่ที่เวลาตรงกัน เพราะเป็นเวลาช่วงข่าวตอนเย็นตรงกันหมดทุกช่องครับ)

4. เรื่องมาตรา 8 ที่บอกว่า ให้สักการะ และไม่ละเมิดมิได้ ประมาณนั้น...
ผมมองว่าเป็นหลักฐานที่แสดงว่า ประเทศไทยเคารพรักพระมหากษัตริย์ครับ
และผมคิดว่าไม่ได้เป็นการบังคับอะไรเท่าไรหรอกครับ ไม่งั้นพวกหมิ่นไม่เต็ม Facebook หรอกครับ ไม่โดนจับเข้าคุกด้วย...

สรุป...ผมไม่่เห็นด้วยกับคุณสมศักดิ์ครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#18 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:25

สั้นๆ "เลว"

#19 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:40

ถ้ามีคนตบไหมอนี่ซักฉาด คงมีคนสมน้ำหน้าเยอะเลย อาจจะมากกว่าคนสะใจวรเจตน์ถูกตบซะอีก

#20 พายุ

พายุ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:45

ประชาธิปไตยของเจียม คือการได้ใช้วาทกรรมจาบจ้วง หมิ่นประมาท งั้นเหรอ พ่องตายค่ะ

" คนที่พูดคำว่า จงรักภักดี คำที่ดีที่สุดคือ สติ เหนือสิ่งอื่นใด ทุกวันนี้สติหด หาย ขาด ถ้ามีสติ มีศีล มีปัญญา ฉลาดรอบคอบ ก็ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน เพราะฉะนั้น คนในสังคมต้องมีสติ อย่าขาดสติ จะให้เราเข้าใจที่สุด"ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล

#21 HuiHui

HuiHui

น้องใหม่

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:33

จริงเหรอ
อยากด่าอะไร
ทำไมไม่ด่า
เกี่ยวอะไรด้วย

#22 ryukendo

ryukendo

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 06:13

เสียง+บุคลิคเอี้ยมากครับ

แล้วมันกำลังทำอะไร วิจารณ์ใช่ไหม ไหนบอกว่าประชาชนไม่สามารถวิจารณ์ได้จึงต้องแก้ 112

ไอ้ตอแหล
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#23 Gearn

Gearn

น้องเก่า

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 06:40

คิดได้บัดซบมากเลยครับ..ใครเป็นลูกศิษย์คงภูมิใจน่าดูมีอาจารย์***ได้ใจขนาดนี้
เห็นปรบมือกันเกรียวกราว....

Edited by Gearn, 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 06:41.

#24 Classic

Classic

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:03

เห็นเน้นความถูกต้องทางวิชาการเรื่องหลักนิติรัฐบ้าบอคอแตก จริงๆแล้วพวกเค้าไม้ได้สนใจตรงนั้นหรอก

ในแง่ชีวิตประจำวัน สังคมเราบังคับใช้กฏหมายล้มเหลวหลายๆด้าน พวกนี้ไม่เคยเดือดร้อน
นักการเมืองแทรกแซงกระบวนการยุติธรรม พวกนี้ออกมาดิ้นมั้ย
ในแง่การเมือง การที่รัฐบาลออกนโยบายที่มีผลประโยชน์ทับซ้อนแต่ระบบรัฐสภาแก้ปัญหาไม่ได้. ไอ้พวกนี้ไปอยู่ที่ไหนหมด
บอกว่าด่านักการเมืองได้ แล้วมันแก้ปัญหาบ้าอะไรได้บ้าง
คตส. เกิดจากเผด็ขการก็จริง แต่กระบวนการตัดสินก็ไปสิ้นสุดที่ศาลทำไมไอ้พวกนี้ไม่ยอมรับ ไหนล่ะนิติรัฐ

มันก็มือถือสากปากถือศีลด้วยกันทั้งนั้น

#25 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 09:01

หัวหงอกแต่ทำตัวเหมือนเด็ก ดูทุเรศทีเดียว :wacko:

เด็กครอบครัวแตกแยกเค้ายังทำตัวดีกว่านี้เลยครับ :D
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#26 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:10

3. เรื่องข่าวพระราชสำนัก หรือข่าวพระราชกรณีกิจ ผมมองว่ามีความสำคัญทางด้านประวัติศาสตร์
คุณสมศักดิ์ เป็นนักประวัติศาสตร์(?) เหตุใดทำไมไม่มองจุดนี้??
เพราะผมคิดว่ามันเป็นสิ่งที่สำคัญมากที่ราชวงศ์ทำงานเพื่อสร้างชื่อเสียงให้แก่ประเทศ
บางเรื่องเราก็ได้ความรู้ว่า ประเทศนี้มีศิลปะแบบไหน? เทคโนโลยีในขณะนี้เป็นเช่นใด? และมีโครงการที่ราชวงศ์ช่วยเหลือประเทศต่างๆ คืออะไรบ้าง? เป็นต้น...
ข้อมูลเหล่านี้จะถูกเก็บไว้หลายๆ ที่ ซึ่งที่แน่ๆ หอจดหมายเหตุแห่งชาติ ต้องเก็บข้อมูลนี้ไว้อย่างแน่นอน
มันเป็นข้อมูลที่สำคัญในการศึกษาประวัติศาสตร์สยามและไทยเลยทีเดียว

สมศักดิ์เป็นนักประวัติศาสร์สอนประวัติศาสร์ แต่เวลามันได้หลักฐานมาไม่เคยคิดตรวจสอบ อย่าวิกีลีกส์ มันเชื่อซะหมดใจขนาดนั้น

เพราะผมไม่เข้าใจว่า คนอย่างป๋าเปรม พล.อ.สิทธิ์ จะไปพูดความลับและความรู้สึกนึกคิดลึกๆกับฑูตต่างชาติทำไม! พูดให้ฝรั่งฟังแล้วมันจะได้ประโยชน์อะไร? ผมว่ามันไม่เป็นตรรกะ ส่วนความเห็นอื่นๆในโทรเลยก็เข้าทำนองเขาเล่าว่า ฟังมาอีกที ผมไม่เข้าใจว่านักประวัติศาสตร์ทำไมไปเชื่อหลักฐานที่หาแหล่งอ้างอิงแทบไม่ได้?

และท้ายๆคลิปมันก็แสดงอาการเหมือนหมาบ้า มองว่าการด่าสถาบันเป็นงานหลัก แต่แก้ไขนักการเมืองโกงกินเป็นเรื่องรอง คนมันบ้าจริงๆ :(

Edited by ดราม่า, 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:10.

#27 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

ช่วยกันเซฟคลืิปไว้นะครับ เพราะคนเสื้อแดง มักจะลบคลิปเก่าๆที่เป็นความจริงประจานตนเอง

#28 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

ตอนเด็กๆหงอกคงมีปมด้อย อาจจะโดนบิดาแท้ๆของตัวเองบุกทะลวงทางประตูหลังก็เป็นได้ :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#29 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

สมศักดิ์เป็นนักประวัติศาสร์สอนประวัติศาสร์ แต่เวลามันได้หลักฐานมาไม่เคยคิดตรวจสอบ อย่าวิกีลีกส์ มันเชื่อซะหมดใจขนาดนั้น

เพราะผมไม่เข้าใจว่า คนอย่างป๋าเปรม พล.อ.สิทธิ์ จะไปพูดความลับและความรู้สึกนึกคิดลึกๆกับฑูตต่างชาติทำไม! พูดให้ฝรั่งฟังแล้วมันจะได้ประโยชน์อะไร? ผมว่ามันไม่เป็นตรรกะ ส่วนความเห็นอื่นๆในโทรเลยก็เข้าทำนองเขาเล่าว่า ฟังมาอีกที ผมไม่เข้าใจว่านักประวัติศาสตร์ทำไมไปเชื่อหลักฐานที่หาแหล่งอ้างอิงแทบไม่ได้?

และท้ายๆคลิปมันก็แสดงอาการเหมือนหมาบ้า มองว่าการด่าสถาบันเป็นงานหลัก แต่แก้ไขนักการเมืองโกงกินเป็นเรื่องรอง คนมันบ้าจริงๆ :(

ผมว่าคุณสมศักดิ์มีความรู้นะ แต่พอเอาความคิดและอคติของตนมาใส่ในคำพูดด้วยเนี่ย...กลายเป็นตรรกะประหลาดทันทีเลย (ออกทะเลไกลมาก)
อันที่จริง ผมว่าเขามีตรรกะประหลาดมานานแล้วล่ะ ผมว่าเขาน่าจะเอาเวลาว่างไปทำอย่างอื่นมากกว่า...เพื่อลดตรรกะประหลาดลง...

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#30 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:40

พูดถึงเรื่องคอมมิวนิส จำได้ว่าเคยมีนักข่าวต่างประเทศเข้าเฝ้าและถามในหลวงว่าเหตุใดพระองค์ถึงทรงงานหนัก ทรงหวังให้ประชาชนเลิกเป็นคอมมิวนิสเหรอ ซึ่งพระองค์ตรัสตอบว่า ไม่ได้หวังให้ประชาชนเลิกเป็นคอมมิวนิส แต่ทรงหวังให้ประชาชนไม่ต้องหิวอีกต่อไปมากกว่า (คำอาจไม่เป๊ะ เพราะเขียนจากความทรงจำ ต้นฉบับอยู่ในหนังสือชื่อ ครองใจคน ถ้าจำไม่ผิดน่าจะตีพิมพ์เมื่อปีที่ทรงครองราชย์ 60 ปี)

ในหลวงทำเพื่อประชาชนของพระองค์ แต่ไอ้พวกกเรวราฬมันคิดแต่... (เซ็นเซอร์ตัวเอง) ผึ้งล่ะโกรธจนไม่รู้จะโกรธยังไง

#31 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:03

พูดถึงเรื่องคอมมิวนิส จำได้ว่าเคยมีนักข่าวต่างประเทศเข้าเฝ้าและถามในหลวงว่าเหตุใดพระองค์ถึงทรงงานหนัก ทรงหวังให้ประชาชนเลิกเป็นคอมมิวนิสเหรอ ซึ่งพระองค์ตรัสตอบว่า ไม่ได้หวังให้ประชาชนเลิกเป็นคอมมิวนิส แต่ทรงหวังให้ประชาชนไม่ต้องหิวอีกต่อไปมากกว่า (คำอาจไม่เป๊ะ เพราะเขียนจากความทรงจำ ต้นฉบับอยู่ในหนังสือชื่อ ครองใจคน ถ้าจำไม่ผิดน่าจะตีพิมพ์เมื่อปีที่ทรงครองราชย์ 60 ปี)

ในหลวงทำเพื่อประชาชนของพระองค์ แต่ไอ้พวกกเรวราฬมันคิดแต่... (เซ็นเซอร์ตัวเอง) ผึ้งล่ะโกรธจนไม่รู้จะโกรธยังไง

เห็นด้วยครับ แทนที่จะแข่งกันทำความดี แข่งกันกำจัดความจน แข่งกันช่วยเหลือชาติบ้านเมือง

ในเมืองไทยมีหลายองค์กร และหลายคนที่ทำความดีเพราะมีในหลวงเป็นแรงบันดาลใจ ทั้งๆที่ถ้าเห็นสภาพการโกงกินของนักการเมืองแล้วมันน่าท้อใจมาก

ผมไม่เข้าใจว่าไอ้พวกอาจารย์กลุ่มหนึ่งใน มธ.และในจุฬา มันจะจองเวรอะไรในหลวงนักหนา คิดแล้วแค้นจริงๆ

#32 K&P

K&P

น้องเก่า

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:16

ขอยืมคำพูดพี่อ๊อฟ พงพัฒน์หน่อยค่ะ " ไม่รักพ่อ ก็ออกจากบ้านพ่อไปซะ " เข้าใจป่ะเจ๊ก...... <_<
ขอเป็นคนปิดทองหลังพระ

#33 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

ความโกรธไม่ช่วยให้ผ่านพ้นยุคสมัยของคนเลวครองเมืองไปได้

มีแต่ต้องชี้แจง ต้องถาม ต้องคุยกับคนที่ไม่รู้อย่างมีสติครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#34 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

ความโกรธไม่ช่วยให้ผ่านพ้นยุคสมัยของคนเลวครองเมืองไปได้

มีแต่ต้องชี้แจง ต้องถาม ต้องคุยกับคนที่ไม่รู้อย่างมีสติครับ

คนไม่รู้นั่นยังคุยกันได้ค่ะ ที่น่าเหยียบคือไอ้พวกที่รู้แต่ไม่ยอมรับฟังต่างหาก ใจบอดแต่อวดอ้างว่าตาสว่าง สว่างกะผีอ่ะสิ

#35 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:36

ฟังไอ้เจียมแล้วรู้สึกว่ามันบ้าไงไม่รู้ว่ะ สู้เพื่อสร้างบรรทัดฐานเดียวกันทั้งสถาบันฯและนักการเมือง

มันคนละเรื่องหรือเปล่า จับแพะชนแกะ บอกว่าด่าคนนั้นไม่ได้เลยต้องลากมาให้ด่าได้ก่อน

เอา ซ่ น ต รี น ข้างไหนคิดวะ ที่ผ่านมานักการเมืองทำผิด แ ม ร่ ง โยนขี้ให้มั่วทั้งนั้น สถาบันก็โดน

แต่ชอบไอ้เจียมอย่าง มันพูดแบบไม่หยุดให้คนได้คิดเลยว่ะ เก่งสะกดจิตนะเนี่ยะ :lol:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#36 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:43

ฟังไอ้เจียมแล้วรู้สึกว่ามันบ้าไงไม่รู้ว่ะ สู้เพื่อสร้างบรรทัดฐานเดียวกันทั้งสถาบันฯและนักการเมือง

มันคนละเรื่องหรือเปล่า จับแพะชนแกะ บอกว่าด่าคนนั้นไม่ได้เลยต้องลากมาให้ด่าได้ก่อน

เอา ซ่ น ต รี น ข้างไหนคิดวะ ที่ผ่านมานักการเมืองทำผิด แ ม ร่ ง โยนขี้ให้มั่วทั้งนั้น สถาบันก็โดน

แต่ชอบไอ้เจียมอย่าง มันพูดแบบไม่หยุดให้คนได้คิดเลยว่ะ เก่งสะกดจิตนะเนี่ยะ :lol:

นี่ก็เป็นเรื่องที่ผม งง กับระบบสมองของมันจริงๆ ไหนมันบอกอยากวิจารณ์สถาบัน แต่ไปๆมาๆบอกอยากด่าซะงั้น

ส่วนที่มันพูดเร็วๆตะโกนพูด ผมเชื่อว่ามันเชื่อของมันจริงๆ
อาจารย์ผมเคยสอนว่ามีคำบางจำพวก "จิตหลอกจิต" คือสะกดจิตตัวเองจนเชื่อในสิ่งที่ตัวเองปรุงแต่งขึ้นมาเอง (ดูอย่างมันเชื่อวิกีลีกส์และเชื่อว่า 6 ต.ค. มีเบื้องหลัง...นั่นแหละ)

Edited by ดราม่า, 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:43.

#37 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

นี่ก็เป็นเรื่องที่ผม งง กับระบบสมองของมันจริงๆ ไหนมันบอกอยากวิจารณ์สถาบัน แต่ไปๆมาๆบอกอยากด่าซะงั้น

ส่วนที่มันพูดเร็วๆตะโกนพูด ผมเชื่อว่ามันเชื่อของมันจริงๆ
อาจารย์ผมเคยสอนว่ามีคำบางจำพวก "จิตหลอกจิต" คือสะกดจิตตัวเองจนเชื่อในสิ่งที่ตัวเองปรุงแต่งขึ้นมาเอง (ดูอย่างมันเชื่อวิกีลีกส์และเชื่อว่า 6 ต.ค. มีเบื้องหลัง...นั่นแหละ)

ไอ้เจียมนี่ผมว่าเข้าข่ายหลอน ย้ำคิดย้ำทำเกินไป พยายามจ้องหาแต่ข้อผิดเพื่อใส่ร้ายเท่านั้น

ข้อดีเยอะแยะของในหลวงกลับไม่พูดถึงเลย แต่ผมเชื่อว่าถ้ามันเผลอหลุดข้อดีของในหลวงมาละก็

วิชาสะกดจิตมันไม่ขลังแน่ :lol:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#38 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:58

ถ้า่ใช้ตรรกะนี้ ผมก็อยากด่าสมศักดิ์เจียมเหมือนกัน

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#39 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

ผมยืมความเห็นดีๆ ไปประกบไว้ในบล็อคโอเคเนชั่นนะครับ...

วันพฤหัสบดี ที่ 22 มีนาคม 2555
คลิปอาจารย์ธรรมศาสตร์คลั่ง

http://www.oknation....2/03/22/entry-2

#40 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

ผมยืมความเห็นดีๆ ไปประกบไว้ในบล็อคโอเคเนชั่นนะครับ...

วันพฤหัสบดี ที่ 22 มีนาคม 2555

http://www.oknation....2/03/22/entry-2

ตั้งชื่อบทความได้เร้าใจมากๆครับ :lol:

#41 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:09

โหย....พี่ดราม่าครับ

ผมอยากรู้ว่า ประโยคนั้น อยู่ตรงนาทีที่เท่าไหร่ ผมจะได้ฟังตรงนั้น
พี่เล่นโยนสวะกองเท่าภูเขามาให้ผมคุ้ยดมกลิ่นเน่าเหม็น

ยอมแพ้ครับ

#42 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:24

ตั้งชื่อบทความได้เร้าใจมากๆครับ :lol:

ก็สรุปทั้งหมดแล้ว มันเป็นเรื่องคลั่งอยากด่าเจ้าฯ เท่านั้นเอง

ทุนสามานย์ไม่ว่า ฉ้อโกงไม่ว่า แต่ทำไมไม่ลองเปรียบเทียบกันดูแบบไม่มีอคติ

อะไรดี อะไรไม่ดี คนอ่านหรือลูกศิษย์จะได้รับรู้ผลงานในพระราชดำริกว่า 4,100 โครงการ

ไอ้หัวโตควรเปรียบเทียบด้วยตัวเองออกมาเลยครับ

ในฐานะประชาชนที่มีอายุใกล้เคียงไอ้หัวโต ผมก็อยากทราบว่า สมศักดิ์จะเปรียบเทียบนักการเมืองกับสถาบันพระมหากษัตริย์ในแง่ไหน?

อยากให้ลองเปรียบเทียบจริงๆ นะครับ คนไทยจะได้หูตาสว่างจริง ๆ

เพราะพระองค์ท่านก็เคยมีพระราชดำรัส King can do wrong

พระองค์ท่านทรงเป็นนักประชาธิปไตยที่พร้อมให้พิสูจน์อยู่แล้ว

ยิ่งการวิพากษ์วิจารณ์ในฐานะนักวิชาการ ปกติก็ได้รับการยกเว้นอยู่แล้ว

ทำไมไม่ทำงานวิชาการที่ปราศจากอคติจริงๆ ซะที เปรียบเทียบกันออกมา ตั้งแต่ 2489 มาเลยก็ได้

ทำซีครับ...อย่าเอาแต่หน้ามืดตามัว อยากด่า อยากวิจารณ์แต่แง่เสียหาย

มันน่าสังเวชใจที่ว่า หากแก้ไขป.อาญา มาตรา 112 หรือรัฐธรรมนูญ มาตรา 8 แล้วจะกลับมาด่าทักษิณ ระบอบทักษิณ

นี่แสดงว่าเอ็งบ้าไปแล้ว ไอ้หัวโต

#43 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:31

ปล่อยมันบ้าไปคนเดียวเหอะ คนแบบนี้ไม่ควรค่าแก่การใส่ใจ ถ้าไม่มีใครเอาด้วย มันจะทำอะไรได้
ให้มันตายไปกับความคิดต่ำทรามของมัน อีกไ่่ม่นานคงไปอยู่ในนรกกับพรรคพวกมัน

#44 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

ถ้าหมายถึงเวลาในคลิป อยู่ราว ๆ นาทีที่ 2:18-4:00 ครับ

ผมอยากรู้ว่า ประโยคนั้น อยู่ตรงนาทีที่เท่าไหร่ ผมจะได้ฟังตรงนั้น
พี่เล่นโยนสวะกองเท่าภูเขามาให้ผมคุ้ยดมกลิ่นเน่าเหม็น

ยอมแพ้ครับ

ขออภับที่เข้าใจคำถามผิดครับ พอดีเห็นคุณเพื่อนร่วมชาติตอบตรงคำถามไปแล้วจึงไม่ได้ตอบ

#45 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:37

ยอมแพ้ครับ

ขออภับที่เข้าใจคำถามผิดครับ พอดีเห็นคุณเพื่อนร่วมชาติตอบตรงคำถามไปแล้วจึงไม่ได้ตอบ

ตายละ

ผมอ่านแต่คำตอบบน ข้ามคำตอบล่างของคุณเพือนร่วมชาติ

ขอบพระคุณที่สองท่านครับ
จะได้ไปปักหมุดฟัง

#46 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:52

ฟังแล้วก็ขอออกความเห็นสักหน่อย

สมศักดิ์กำลังไฮแจ้คประเด็นครับ
ขอยืมศัพท์ของไอ้เจ๊กหื่น นิธิมาใช้หน่อย

เขากำลังพูดถึงการแตกแยกระหว่างสี คือแดงกับเหลือง
ระหว่างคนเกลียดแม้ว กับคนรักแม้ว

สมศักดิ์เอาประเด็นล้มเจ้าเข้ามาใส่อย่างน่าด้านที่สุด
คือมันจะป้ายลัทธิเกลียดเจ้าใส่คนเสื้อแดง ด้วยวิธีสารพัด
จะเรียกว่าสวมตอก็คงได้

การที่คนด่านักการเมือง กับการที่คนด่าสถาบันมันคนละเรื่องกัน
เราด่านักการเมือง เพราะมันมาหลอกเสียงเราไป แล้วเอาไปโกงกิน
แต่คนด่าสถาบันเพราะต้องการเปลี่ยนระบอบ

คนที่ตอต้านการด่าแม้ว ก็ยังด่านักการเมือง เช่นด่าอภิสิทธิ์
แต่ไม่มีความจำเป็นต้องด่าสถาบัน

เว้นแต่พวกสมศักดิ์นี่แหละ สวมตอ สวมเขาเสื้อแดงว่า ด่าสถาบันแล้วเท่ากับทำให้แม้วชนะ
โดยสร้างเรื่องว่า แม้วถูกโค่นเพราะสถาบันสั่ง

เห็นความหน้าด้านของไอ้คอมมิวนิสต์ขี้แพ้หรือยังครับ

ตอนต้นๆ มันด่าว่า แกนนำกับอภิสอทธิ ชั่วเหมือนกันคือไม่สนใจว่าใครจะตาย
ผมนึกแว๊บบบบทันทีว่า ตัวมันเองแหละ ที่ไม่สนใจว่าใครจะตาย
มันถึงได้กักมวลชนไว้ในธรรมศาสตร์ ทั้งๆ ที่รู้แล้วว่าเขาจะบุกกวาดล้าง

เห็นคนเป็นผักปลาจริงๆ ไอ้โรคจิตคนนี้

#47 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

เรื่องสำคัญที่สุดสำหรับมันคือการแก้แค้น มันแค้น มันคลั่งจนหน้ามืดตามัว หายใจเข้าออกมีแต่เรื่องอดีต

ถือว่าเป็นนักวิชาการที่ไม่ควรเรียกว่านักวิชาการ เพราะข้อคิดมีแต่อคิต ไม่มองภาพรวม จับจด ล้มเจ้าแล้วไงต่อ ไม่ได้เสนอทางออกให้สังคม นักการเมืองปัจจุบันก็โกงกินหวังพึ่งไม่ได้ ถ้าบอกเจ้าไม่ดี แล้วจะให้ประชาชนหันไปหานักการเมืองชั่วๆหรือ

อยากถามคำเดียว ล้มเจ้าได้แล้วไงต่อ??? ประชาชนคุณภาพชีวิตดีขึ้นได้ยังไง นักการเมืองชั่วๆดีกว่าเจ้าตรงไหน? ถ้าตอบไม่ได้ ช่วยหยุดเห่า อย่าเอาความกระสันส่วนตัวมาล้างสมองเยาวชนเลยคุณไม่ควรค่าจะมาเป็นอาจารย์เลย ไม่ให้ราคาว่ะ

#48 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 21:33

นายสมศักดิ์ เจียม นี้ ไม่มีอะไรเหลืออีกแล้วที่จะหาญกล้าไปด่าใครๆได้ นอกจากความบ้าคลั่งในตัว

หวังจะด่าเจ้าเหรอ ฝันไปเถอะ ตัวมันเองยังไร้ค่าแม้จะด่าเห็บหมัดของคุณทองแดงยังไม่ได้เลย

#49 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 23 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:58

เห็นน้าเช นึกถึงกระทู้เก่าๆที่มันมาด่าพ่อแม่ตัวเองโชว์

เรื่องในจักรวาลนี้ มีสถาบันฯอย่างเดียวเท่านั้นที่สำหรับพวกจงรักภักดี ห้ามรู้สึกอย่างอื่น ผมว่า เป็นอะไรบางอย่างที่ผิดปกติ หากใช้เหตุผลคิดกันดูหน่อย ประหลาดแน่นอน ไม่มีจักรวาลไหน มีอย่างนี้หรอกครับ

ประเด็นที่ผมอยากพูดมานาน คือที่ยกมานี้

ที่พวกจงรักภักดีชอบยกเรือ่ง ถ้าด่า พ่อ ด่าแม่ผม ก็ต้องโกรธ เป็นธรรมดา

ดังนั้น จึงเหมือนกับกรณีห้ามวิพากษ์วิจารณ์สถาบันฯ

คิดให้ดีๆครับ เหมือนกันอย่างไร

ก่อนอื่นเลยนะครับ ที่วา ด่าพ่อ ด่าแม่ ผม นี่ก็ด่ากันอยู่เป็นประจำนี่คับ ผมเฉยๆนะ

ผมแสดงให้ดูเอง "ด่าเอง" ให้ดูก็ได้ครับ

ไอ้สมศักดิ์ ไอ้หัวหงอก ไอ้ลูกกะหรี่ แม่มึงเป็นกระหรี่ พ่อมึงเป็นสัตว์...

http://forum.seritha...=4411&start=180

ไอ้นี้ไม่รู้เป็นไง ชอบอ้างจักรวาล :mellow:

และถ้าดูจากกระทู้เก่ามันก็ชัดเจนว่า ไอ้สมสัตว์ เจียม มันคันปากอยากด่า มิได้อยากวิจารณ์(เพราะมันก็วิจารณ์ทุกเวทีที่มันขึ้นอยู่แล้ว)

ไ้อ้พวกมีปมด้อยประเภทนี้มักคิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาล :D

#50 Huligan

Huligan

ดาวพยศนภา

ตอบ 2 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:16

ฟังแล้วก็ขอออกความเห็นสักหน่อย

สมศักดิ์กำลังไฮแจ้คประเด็นครับ
ขอยืมศัพท์ของไอ้เจ๊กหื่น นิธิมาใช้หน่อย

เขากำลังพูดถึงการแตกแยกระหว่างสี คือแดงกับเหลือง
ระหว่างคนเกลียดแม้ว กับคนรักแม้ว

สมศักดิ์เอาประเด็นล้มเจ้าเข้ามาใส่อย่างน่าด้านที่สุด
คือมันจะป้ายลัทธิเกลียดเจ้าใส่คนเสื้อแดง ด้วยวิธีสารพัด
จะเรียกว่าสวมตอก็คงได้

การที่คนด่านักการเมือง กับการที่คนด่าสถาบันมันคนละเรื่องกัน
เราด่านักการเมือง เพราะมันมาหลอกเสียงเราไป แล้วเอาไปโกงกิน
แต่คนด่าสถาบันเพราะต้องการเปลี่ยนระบอบ

คนที่ต่อต้านการด่าแม้ว ก็ยังด่านักการเมือง เช่นด่าอภิสิทธิ์
แต่ไม่มีความจำเป็นต้องด่าสถาบัน

เว้นแต่พวกสมศักดิ์นี่แหละ สวมตอ สวมเขาเสื้อแดงว่า ด่าสถาบันแล้วเท่ากับทำให้แม้วชนะ
โดยสร้างเรื่องว่า แม้วถูกโค่นเพราะสถาบันสั่ง

เห็นความหน้าด้านของไอ้คอมมิวนิสต์ขี้แพ้หรือยังครับ

ตอนต้นๆ มันด่าว่า แกนนำกับอภิสิทธิ ชั่วเหมือนกันคือไม่สนใจว่าใครจะตาย
ผมนึกแว๊บบบบทันทีว่า ตัวมันเองแหละ ที่ไม่สนใจว่าใครจะตาย
มันถึงได้กักมวลชนไว้ในธรรมศาสตร์ ทั้งๆ ที่รู้แล้วว่าเขาจะบุกกวาดล้าง

เห็นคนเป็นผักปลาจริงๆ ไอ้โรคจิตคนนี้

เข้าตำรา เกลือจิ้มเกลือ/หนามยอกเอาหนามบ่ง เลยครับท่านแอมป์ฯ
ตบเกรียนไอ้หงอก ด้วยตรรกะทางวิชาการที่พวกมันชอบใช้กัน :wub:
ทฤษฎีของ เดล คาเนกี ใช้กับเหิ้ยหางแดงไม่ได้*สิ่งที่มองไม่เห็นใช่ว่าจะไม่มีอยู่จริง แต่สิ่งที่มองเห็นได้นั้นน่าเชื่อถือมากกว่า*