Jump to content

- - - - -

การขึ้นเงินเดือนที่ดีที่สุด

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
8 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 chiiii

chiiii

น้องเก่า

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:36

เท่าที่ผมสังเกตุมา การขึ้นเงินเดือนแต่ละครั้ง ข้าวของขึ้นตามตลอด เวลามีข่าวเงินเดือนจะขึ้นพ่อชอบบอกว่าอย่าดีใจเพราะ ของก็แพงตามแต่ถ้าอยากได้เงินเดือนแบบที่สินค้าไม่แพงตาม ก็คือ ทำงานดี แล้วเจ้านายขึ้นให้เอง อันนี้ เหลือตังเก็บแน่นอน เพราะ สินค้าไม่ได้ขยับตาม คิดว่าจริงไหมครับหรือไม่จริงซะทีเดียว

#2 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:56

ทำงานดี เอาอะไรวัดครับ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#3 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:02

เท่าที่ผมสังเกตุมา การขึ้นเงินเดือนแต่ละครั้ง ข้าวของขึ้นตามตลอด เวลามีข่าวเงินเดือนจะขึ้นพ่อชอบบอกว่าอย่าดีใจเพราะ ของก็แพงตามแต่ถ้าอยากได้เงินเดือนแบบที่สินค้าไม่แพงตาม ก็คือ ทำงานดี แล้วเจ้านายขึ้นให้เอง อันนี้ เหลือตังเก็บแน่นอน เพราะ สินค้าไม่ได้ขยับตาม คิดว่าจริงไหมครับหรือไม่จริงซะทีเดียว

ตามหลักมันก็ควรเป็นอย่างนั้นแหละครับ

การขึ้นค่าแรงแบบนี้มันแทบไม่ได้ช่วยอะไรจริงๆ

ในทางตรงกันข้าม กลุ่มคนที่ได้รับรายได้จากการประกอบอาชีพส่วนตัว หรือ เกษตรกรในต่างจังหวัดจะยิ่งลำบากขึ้นไปอีก

เนื่องจากค่าครองชีพสูงขึ้น แต่รายได้ของพวกเค้ากลับเท่าเดิม

ผมคิดว่าตราบใดที่อุตสหกรรมในบ้านเรายังเป็นแค่ โรงงานผลิตของต่างชาติ + ผลิตภัณท์มีมูลค่าต่อหน่วยน้อย

การที่จะให้แรงงานมี ค่าแรงขั้นต่ำที่สุงโดยไม่กระทบต่อเจ้าของกิจการและเศรษฐกิจด้วยรวมของประเทศมันเป็นไปได้ยากครับ

#4 chiiii

chiiii

น้องเก่า

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:17

ทำงานดี เอาอะไรวัดครับ

เข้างานตรงเวลา ทำงานที่ได้รับมอบหมายเสร็จตามเวลาและไม่ชุ่ยๆๆส่ง ก็ถือว่าทำงานดีแล้วนะ

#5 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:09

ที่แย่คือ คนอื่นได้ขึ้นแต่ข้าราชการรอ มกรา57 ของขึ้นอีกรอบ

#6 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:37

ที่แย่คือ คนอื่นได้ขึ้นแต่ข้าราชการรอ มกรา57 ของขึ้นอีกรอบ

แล้วแบบนี้ได้ตกเบิกด้วยไหมครับ
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#7 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

ไม่อยากจะออกความเห็นอะไร.....

การขึ้นเงินเดือน..ส่วนใหญ่แล้ว....

มักจะเป็นเรื่องของ ( นายจ้าง...กับ..รัฐบาล ) ?????

#8 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

สมัยก่อนผมทำงานบริษัท เงินเดือนขึ้นทุกปี มากน้อยตามการประเมินผลงานแต่ละปี
ส่วนฐานเงินเดือนก็จะปรับตามอัตราเงินเดือนที่ไปทำสำรวจมาในตลาด และตามกำลังตัวเอง
ทุกบริษัท ก็ทำในลักษณะนี้ ที่สำคัญทำแบบเงียบ ๆ ไม่โฉ่งฉ่าง
แต่ผม งง ครับว่า เวลาข้าราชการขึ้นเงินเดือน ทำไมต้องป่าวประกาศให้รู้กันไปทั้งสามโลก ประกาศให้สินค้าราคามันขึ้นซะยังงั้น
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#9 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

แล้วแบบนี้ได้ตกเบิกด้วยไหมครับ

ไม่มีค่ะ รู้สึกว่าพวกป.ตรี 15000 จะเริ่มให้ เดือนมกรา 57 คนเก่าทำงานใกล้เกษียณ รอดูโครงสร้างเงินเดือนก่อน