Jump to content

- - - - -

ยอมแพ้ในข้อมูลของ ท่าน Redshirt จริงๆ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
31 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

ไปเช็คมาแล้ว เป็น นโยบายที่หาเสียใน ปี 50 จริงๆ ไม่อิงนิยายแต่อย่างใด

ผมต้องของประกาศว่า ยอมรับความพ่ายแพ้ แล้วจริงๆ ครับ

เพราะ หลังจากท่านมาร์ค แพ้เลือกตั้ง ให้ สมัคร และ สมชาย

แล้วมาเป็นนายก ตลอดสองปีที่ ผ่านมาไม่ได้ ยกเลิก กองทุนน้ำมันจริงๆ

เสียหน้ามากครับ ท่าน เสียหน้าจริงๆ

แม้ท่านมาร์ค จะเจอขบวนประท้วง สองปีติด ทั้งเผากรุง มาแล้ว แต่รอดมาได้

แค่ ยกเลิกกองทุนน้ำมัน ดันทำไม่ได้ ผมละเซ็ง จริงๆ ที่ท่าน ไม่รู้จัก

วิธี แก้ผ้า เอาหน้ารอด อย่าง เจ๊ปู

ทั้งๆ ที่จริงแล้ว เป็นสิ่งที่ควรทำ ประเทศ ฉิบหาย ไม่ว่า ห้ามเสียหน้า

ผมขอประนาม

555555555555555555555555555555555

Edited by เพลิงสีนิล, 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:14.

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#2 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:06

จะไปปฎิบัติภาระกิจที่ไหนก็ถูกไล่ชนไล่ล่าหวังเอาชีวิต ใครหน้าไหนจะมีสมาธิทำงานเพื่อบ้านเมืองหละท่าน. :wacko:

#3 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:06

ไม่หรอกครับ ท่าน หาเสียงไว้ แม้ตายต้องทำให้ได้

เหมือน ถมทะเล ไง

Edited by เพลิงสีนิล, 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:07.

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#4 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:12

ขำ ควายแดงนะครับ ที่เอานโยบายเก่ามาทวงสัญญา ทั้งๆ ที่เค้าไม่ได้รับเลือกเป็นนายก มีงี้ด้วยว่ะ

อย่างนี้ ชาวบ้าน ก็ด่าอีปูได้สิเนอะ เรื่อง จะแก้รถติดภายใน 6 เดือน

Edited by Bookmarks, 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:12.

#5 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:14

ไม่เหมือนบางคนเน๊อะ.. เขาตามมาปรบมือให้ เฉย ๆ ๆ . ก็เผ่นแนบไป ต่างดาว

และยัง ๆ.. หรือ ๆ.. ไม่อยากจะกลับ เอ๊ะหรืออยากกลับแทบใจจะขาด :lol:

#6 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:21

ก็ไม่เลือกเขาเป็นรัฐบาล แล้วจะมาประชดประชันทวงถามอะไรล่ะครับ
ถ้าเลือกเขาเป็นรัฐบาลเขาก็คงทำตามที่หาเสียงไว้แหละ
ไปยกเอาเรื่องที่เขาเป็นรัฐบาลเพราะชนะโหวตในสภา มันเกี่ยวอะไรกับ
การหาเสียงเลือกตั้งล่ะ
ผมว่าถ้าผิดหวังรัฐบาลนกแก้ว จนคลุ้มคลั่ง หน้ามืดกันขนาดนี้ คุณนกแก้วต้องปรับปรุง
รัฐบาลขนานใหญ่แล้วล่ะครับ ก่อนที่อะไร ๆ มันจะเลอะเทอะมากกว่านี้

#7 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:23

เรื่องกองทุนน้ำมันในเวลานั้น คงลืมกันหมดแล้ว แต่ผมยังจำได้.....สถานการณ์ช่วงนั้นทักษิณบริหารกองทุนผิดพลาดจนน้ำมันราคาขึ้นสูง 50 บาทก็ยังไล่เก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันซึ่งเป็นเรื่องที่ไม่ควรทำ .... ควรงดการเก็บชั่วคราวเพื่อบรรเทาความเดือดร้อน ปชป.ก็เรียกร้องในช่วงนั้นจริง และเมื่อเลือกตั้งก็ประกาศเช่นนั้น ..... แต่ปชป.แพ้เลือกตั้ง ไม่ได้เป็นรัฐบาลจนอีก2 ปีต่อมาจึงได้เป็นซึ่งสถานการณ์เปลี่ยนไปแล้ว น้ำมันราคา 20-30 บาท ซึ่งอยู่ในเกณฑ์ที่ควรเก็บเงินข้ากองทุนน้ำมันเพื่อรักษาเสถียรภาพราคาในระยะยาว .... ปชป.ก็เก็บ

เรื่องนี้ก็เหมือนการบริหารน้ำในเขื่อน บางจังหวะควรระบายน้ำออก ครั้นเห็นว่าอนาคตจะแล้งก็เก็บน้ำไว้ ถ้าบริหารถูกกาละ ก็ช่วยบรรเทาทุกข์ให้ชาวบ้านได้

เรื่องนี้เทียบไม่ได้กับ รัฐบาลปัจจุบัน สถานการณ์ราคาน้ำมันตอนเลือกตั้งไม่ได้อยู่ในเกณฑ์ที่เดือดร้อน ควรเก็บเงินเข้ากองทุน แต่ปูดันประกาศนโยบายจะยกเลิก พอได้เป็นก็เฉไฉเป็นแค่งดเก็บ ทั้งที่สถานการณ์นั้นควรเก็บเพื่อสร้างเม็ดเงินไว้ชดเชยเมื่อเข้าหน้าหนาวซึ่งราคาพลังงานจะขึ้น ซึ่งผลก็อย่างที่เห็น ว่าปลายปี พลังงานถีบราคาขึ้่น เงินกองทุนหายวับ ราคาน้ำมันขาขึ้น ประชาชนกลับมาถูกรีดเงินเข้ากองทุนน้ำมันเบิ้ลเข้าไปอีก เดือดร้อนไปทั่ว

#8 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:23

ฝาก จขกท. ไปถามมันให้หน่อย

กองทุนน้ำมัน มีไว้พยุงราคา ราคาน้ำมันถูกเก็บเงินเข้ากองทุน น้ำมันแพงค่อยงดเก็บ ก็สมควรแล้ว

ขืนงดเก็บ ก็คงโดนด่าอีก จะให้แบบเพื่อไทยเหรอ น้ำมันราคาถูกงดเก็บ มาเก็บตอนแพงนี่นะ

ใครโง่ใครฉลาด ไม่ว่ากันนะ ครัวแล้วแต่คริต ;)

อีกอย่าง เขามีดอกจัน "สำหรับดีเซล และแก็สโซฮอล"

ดีเซลก็ไม่ได้เก็บนี่ หรือว่ายังไง(ไม่แน่ใจ)

มันทำไม่ได้ตั้งตอนแพ้แล้วนี่

เลือกตั้ง๕๐ กว่าจะเป็นรัฐบาลก็ตั้งปลาย๕๑ เกิน๙๙ วันแล้ว

สำหรับสาวกเพื่อแม้ว เราตะแบงกะมันไปโง่ๆ อย่างงี้

ก็ไม่เห็นจะเป็นไร ;)

Edited by เมาอยู่, 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:31.

#9 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

คือ ว่า ผมยอมรับนะ ว่าเถียงแพ้

แต่วันนี้ ดีใจ ยังไงไม่รู้

#10 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:26

มาร์กสัญญาว่าจะทำในปีนั้น ณ. ข้อมูลที่ทำได้ตอนนั้น กว่ามาร์กจะเป็นนายกมันก็ผ่านมา 2 ปี ซึ่งไอ้รัฐบวมสมัคร-สมชาย บริหารกองทุนน้ำมันจนติดหนี้หลายหมื่นล้าน

มีหนี้หลายหมื่นล้านไม่ต้องใช้คืนหรือ?
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#11 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 25 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:35

ที่แน่ๆ รัดทวารนี้(ขอยืม)มันมาบีบผมอีกแร๊ะ..... อุตส่าห์ติดแก๊สแล้ว มั๊น....ยัง.. ตามมาเก็บเพิ่ม. ฮ่า ฮ่า ฮิ ฮิ

#12 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 01:15

สังเกตข้อ 4 ที่เสื้อแดงชอบยกมาเปรียบเทียบ มาร์คระบุชัดเจนว่า เป็นดีเซลและโซฮอล์
ซึ่งในสมัยมาร์คถึงแม้ไม่ได้ยกเลิกส่งเงินเข้ากองทุน แต่มาร์คงดเก็บภาษีสรรพสามิตดีเซล 5.70 บาทครับ เพราะเก็บภาษีได้ทะลุเป้าแล้ว มีเงินเหลือมาอุดหนุนราคาดีเซลที่ 30 บาทได้

#13 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:29

ทวงป้านกแก้วมั่งดิ

เลิกเก็บไปแป๊บเดียวเอง

:D

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#14 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:39

มาร์กสัญญาว่าจะทำในปีนั้น ณ. ข้อมูลที่ทำได้ตอนนั้น กว่ามาร์กจะเป็นนายกมันก็ผ่านมา 2 ปี ซึ่งไอ้รัฐบวมสมัคร-สมชาย บริหารกองทุนน้ำมันจนติดหนี้หลายหมื่นล้าน

มีหนี้หลายหมื่นล้านไม่ต้องใช้คืนหรือ?

มีหนี้ไม่จำเป็นต้องใช้คืนเองหรอกครับ โยกโน่นนิดนี่หน่อย หมกเม็ดแบบแม้วนั่นหละครับ เสื้อแดง ชอบ

#15 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:46

งั้นผมขอทวงเจ๊ปูบ้างล่ะกันบอกว่าเบอนซินจะลด 7 บาท ดีเซล 2 บาท ลดตรงไหนอ่ะ :mellow:
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#16 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 07:53

งั้นผมขอทวงเจ๊ปูบ้างล่ะกันบอกว่าเบอนซินจะลด 7 บาท ดีเซล 2 บาท ลดตรงไหนอ่ะ :mellow:

ระวังเจอเถียงว่าตอนก่อนน้ำท่วมนะครับท่าน :lol:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#17 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

ผมอยากรู้เหตุผลจริงๆนะ

ว่าทำไม ตอนนั้นทำไม่ได้

แล้ว ทำไม เปลี่ยนความคิด

เรื่องนี้ผมได้ยินมาหลายครั้งแล้วครับ ไม่ใช่ครั้งแรก
เวลาเราว่าเขาเรื่องกองทุนน้ำมัน มีแดงบางคน ก็ยกเอามาอ้างตลอด

เห็นว่าท่าน wallpaper วนๆ เวียนๆ ในบอร์ด
กรุณาเอาเหตุผล มาลงหน่อย

อิอิ

#18 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:41

ฝาก จขกท. ไปถามมันให้หน่อย

กองทุนน้ำมัน มีไว้พยุงราคา ราคาน้ำมันถูกเก็บเงินเข้ากองทุน น้ำมันแพงค่อยงดเก็บ ก็สมควรแล้ว

ขืนงดเก็บ ก็คงโดนด่าอีก จะให้แบบเพื่อไทยเหรอ น้ำมันราคาถูกงดเก็บ มาเก็บตอนแพงนี่นะ

ใครโง่ใครฉลาด ไม่ว่ากันนะ ครัวแล้วแต่คริต ;)

อีกอย่าง เขามีดอกจัน "สำหรับดีเซล และแก็สโซฮอล"

ดีเซลก็ไม่ได้เก็บนี่ หรือว่ายังไง(ไม่แน่ใจ)

มันทำไม่ได้ตั้งตอนแพ้แล้วนี่

เลือกตั้ง๕๐ กว่าจะเป็นรัฐบาลก็ตั้งปลาย๕๑ เกิน๙๙ วันแล้ว

สำหรับสาวกเพื่อแม้ว เราตะแบงกะมันไปโง่ๆ อย่างงี้

ก็ไม่เห็นจะเป็นไร ;)

ดีเซล มาร์คตรึงไว้ไม่ให้เกิน 30 บาทครับ โดยไปเก็บตังค์แพงๆจากผู้ใช้เบนซินแทน เพราะผู้ใช้ดีเซลส่วนใหญ่คือเกษตรกรและภาคขนส่ง ตอนนั้นแดงบอกว่ามาร์คบิดเบือนราคา ทำให้คนใช้น้ำมันเปลือง แต่พอปูเลิกเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน กลับฃาบูๆปูกันยกใหญ่ โดยไม่บอกว่าบิดเบือนราคา ทำให้คนใช้น้ำมันเปลืองซักนิด

Edited by David_GinoLa, 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:43.

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#19 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:16

บางทีก็สงสารพวกเสื้อแดง บางครั้งก็สมเพช
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#20 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

เขาก็ทำถูกแล้วนี่เขาไม่เก็บดีเซล กับโซฮอล เสื้อแดงเอาไปบิดเบือนกันเองว่า ยกเลิกเก็บทุกชนิดเข้ากองทุน

#21 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

เขาก็ทำถูกแล้วนี่เขาไม่เก็บดีเซล กับโซฮอล เสื้อแดงเอาไปบิดเบือนกันเองว่า ยกเลิกเก็บทุกชนิดเข้ากองทุน

เอาแค่ ยกเลิกกองทุน พอท่าน จุ๊ ๆ ๆ ๆๆ ๆ

ผมทำให้เป็นตัวอย่าง สำหรับ บางคนในบอร์ด

อิอิ

#22 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:10

กำติดกับเองซะงั้น เง้อ

แต่งัยขอบคุณสำหรับรูปครับเซฟเลยข้อมูลเด็ด :P

Edited by ริวมะคุง, 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:15.

#23 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

พวกแดงก็เงี๊ยแหละ โง่แล้วอวดฉลาด+ฟังไม่ได้ศัพท์แล้วจับมากระเดียด+เชื่อแมร่งทุกเรื่องที่แกนนำพูดให้ฟัง(จูงจมูกสนตะพาย) แกนนำด่าใครมันก็ด่าตาม สมองคิดเองไม่เป็น ก็ควายดีๆนี่เอง

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#24 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 15:05

ยิ่งเห็นความฉลาด รอบคอบของ ปชป ก็ยิ่งเห็นชัดถึงความโง่ของ พท และแดง
พท ได้เสียงข้างมากมาเพราะความโกหกเก่งของปูจริงๆ

#25 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 16:06

ป้ายหาเสียงที่ใช้ข้อมูลตอนเลือกตั้ง 50 กว่าจะได้เป็นรัฐบาลก็ล่อไป 51 ข้อมูลมันเปลี่ยนแปลง แต่พวกหาเสียงเลือกตั้ง 54 แถมตัวเองก็เป็นรัฐบาลกลับบริหารเจ๊งนี่ฮากว่า

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#26 redshirt

redshirt

น้องเก่า

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

เหอๆ ท่านเพลิงสีนิล มาเปิดประเด็นใหม่ให้ผมโดนด่าฟรีอีกแระ ... :P

เรื่องมันเกิดจากกระทู้ "จตุพรด่าคนใต้โง่" ผมมาแนบลิงค์ข่าวของจตุพรที่ปฏิเสธ บอกว่าเป็นเรื่องกุ ซึ่งผมประเด็นว่าข่าวโกหก คุณเพลิงสีนิลก็โพสต์ประมาณว่าโกหกแบบนี้ใช่มั้ย พร้อมกับแนบรูปป้าย "ถมทะเล" ผมก็โต้ว่าหาเสียงแบบเว่อร์ๆมันก็เป็นกันทุกพรรค คุณเพลิงสีนิลก็บอกให้ผมไปให้ข้อมูลมา ผมก็นำภาพแนบมาเป็นข้อมูลให้ดู เมื่อถูกด่าฟรีไป ไหนๆเปิดประเด็นก็สนับสนุนข้อมูลหน่อย ...

http://hilight.kapook.com/view/40062

^ นี่คือแถลงผลงานของรัฐบาลอภิสิทธิ์ครบหกเดือน สรุปว่ายังไม่ได้ทำอะไรเลยหลังจากเป็นรัฐบาล ขออนุญาติโค๊ดบางข้อความ

"สำหรับภาพรวมของประเทศในด้านอื่นๆ ผมก็อยากจะเรียนว่า 6 เดือนที่ผ่านมา ผมก็ต้องใช้เวลาพอสมควรในการไปสื่อสารกับต่างประเทศ ที่เห็นแต่ข่าวร้ายจากประเทศไทยมาโดยตลอดระยะเวลาหลายปี และก็สามารถดำเนินการหลายเรื่องโดยเฉพาะอย่างยิ่งในฐานะประธานของอาเซียนที่จะมีบทบาทในภูมิภาค ที่จะมีบทบาทในฐานะตัวแทนของภูมิภาคในเวทีโลกด้วย แน่นอนครับมีช่วงเหตุการณ์เดือนเมษายน ที่ยังคงเป็นปัญหา แล้วก็ในส่วนของปัญหาไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ซึ่งกำลังเป็นปัญหาในกว่า 100 ประเทศในขณะนี้ ก็ยังเป็นจุดที่เราจะต้องเดินหน้าในการแก้ไขปัญหาภาพลักษณ์ในส่วนนี้ต่อไป

แต่อยากจะสรุปให้เห็นว่าภาพที่ได้ฉายออกมา 6 เดือน คือการทำงานที่มุ่งไปสู่ประชาชนด้วย และทำงานให้กับภาพรวมของประเทศ ของสังคม อย่างมีแผน อย่างมีทิศทางที่ชัดเจน ซึ่งขณะนี้ผมมั่นใจว่าจะทำให้เรามองเห็นว่าในอนาคตข้างหน้านั้น เราได้ก้าวผ่านพ้นช่วงที่เลวร้ายที่สุด และกำลังกลับเข้าสู่การฟื้นตัวอย่างแท้จริง แต่ผมอยากจะเรียนต่อไปครับว่า สิ่งที่สัญญาแล้ว ทำได้แล้ว ยังมีอีกหลายเรื่องที่เราสัญญาและจะสัญญาจะทำ แล้วก็จะทำให้เห็นให้เป็นผลอีก จะเป็นเรื่องใหญ่ๆ ที่กำลังเกิดขึ้นในประเทศไทย"

ส่วน "ปฏิบัติการเร่งด่วน 99 วัน" ในแถลงดังนี้ ...

"ในการทำงานในการกำหนดนโยบายนั้น ผมได้ยึดถือเอานโยบายที่ได้แถลงต่อรัฐสภา ซึ่งกลั่นกรองมาจากนโยบายของพรรคการเมืองร่วมรัฐบาลทุกพรรค และโดยเฉพาะอย่างยิ่งในส่วนของพรรคประชาธิปัตย์นั้นเคยมีเรื่องของแผน ปฏิบัติการเร่งด่วน 99 วันอยู่ด้วย ก็ได้ถือเอาตรงนั้นมาเป็นหลักในการกำหนดทิศทางนโยบาย พร้อมๆ ไปกับการทำความเข้าใจกับสถานการณ์ทางเศรษฐกิจ สังคม การเมือง ซึ่งอาจจะแตกต่างไปจากวันที่พรรคการเมืองทั้งหลายได้เคยกำหนดนโยบายไว้ใน ช่วงของการเลือกตั้ง 6 เดือนแรกหรือครึ่งปีแรกผ่านไป นโยบายเหล่านั้นถูกแปรสภาพมาเป็นกว่า 100 มาตรการ และผมมั่นใจว่าได้นำไปสู่อีกหลายล้านความสุขที่เกิดขึ้นในหมู่ประชาชนคนไทย ทั้งประเทศ"

มาดูกันว่าปฏิบัติการเร่งด่วน 99 วันนั้นทำได้หรือไม่?

ข้อ (1) เรียนฟรี คำถาม ฟรีหมดจริงมั้ย? และเด็กเรียนเอกชนได้เรียนฟรีเหมือนกันมั้ย?
ข้อ (2) กองทุนเศรษฐกิจพอเพียง มีมติเมื่อวันที่ 20/01/2552 ตำบลละล้านสองล้าน(อันนี้ไม่รู้)
ข้อ (3) ตั้งองค์กรแก้ปัญหาภาคใต้ ในความเป็นจริง คือมอบหมายรัฐมนตรีที่เกี่ยวข้องไปดูแล
ข้อ (4) ฟรีค่าไฟ 15 หน่วยแรก จากข่าวมั่วมาก มีเงื่อนไขลดลงตลอด ไม่แน่ใจว่าจะยังอยู่หรือไม่
ข้อ (5) เลิกส่งเงินกองทุนน้ำมันทันทีสำหรับดีเซลและแก๊สซอฮอลล์ ในความเป็นจริงก็มีการเก็บเงินเข้ากองทุนอยู่ เพียงแต่ดีเซลมีเพดานไม่ให้เกิน 30 บาท

จะยังไม่ขอพาดพิงถึง งบไทยเข้มแข็งสี่แสนล้านบาท

#27 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:30

เหอๆ ท่านเพลิงสีนิล มาเปิดประเด็นใหม่ให้ผมโดนด่าฟรีอีกแระ ... :P

เรื่องมันเกิดจากกระทู้ "จตุพรด่าคนใต้โง่" ผมมาแนบลิงค์ข่าวของจตุพรที่ปฏิเสธ บอกว่าเป็นเรื่องกุ ซึ่งผมประเด็นว่าข่าวโกหก คุณเพลิงสีนิลก็โพสต์ประมาณว่าโกหกแบบนี้ใช่มั้ย พร้อมกับแนบรูปป้าย "ถมทะเล" ผมก็โต้ว่าหาเสียงแบบเว่อร์ๆมันก็เป็นกันทุกพรรค คุณเพลิงสีนิลก็บอกให้ผมไปให้ข้อมูลมา ผมก็นำภาพแนบมาเป็นข้อมูลให้ดู เมื่อถูกด่าฟรีไป ไหนๆเปิดประเด็นก็สนับสนุนข้อมูลหน่อย ...

http://hilight.kapook.com/view/40062

^ นี่คือแถลงผลงานของรัฐบาลอภิสิทธิ์ครบหกเดือน สรุปว่ายังไม่ได้ทำอะไรเลยหลังจากเป็นรัฐบาล ขออนุญาติโค๊ดบางข้อความ

"สำหรับภาพรวมของประเทศในด้านอื่นๆ ผมก็อยากจะเรียนว่า 6 เดือนที่ผ่านมา ผมก็ต้องใช้เวลาพอสมควรในการไปสื่อสารกับต่างประเทศ ที่เห็นแต่ข่าวร้ายจากประเทศไทยมาโดยตลอดระยะเวลาหลายปี และก็สามารถดำเนินการหลายเรื่องโดยเฉพาะอย่างยิ่งในฐานะประธานของอาเซียนที่จะมีบทบาทในภูมิภาค ที่จะมีบทบาทในฐานะตัวแทนของภูมิภาคในเวทีโลกด้วย แน่นอนครับมีช่วงเหตุการณ์เดือนเมษายน ที่ยังคงเป็นปัญหา แล้วก็ในส่วนของปัญหาไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ ซึ่งกำลังเป็นปัญหาในกว่า 100 ประเทศในขณะนี้ ก็ยังเป็นจุดที่เราจะต้องเดินหน้าในการแก้ไขปัญหาภาพลักษณ์ในส่วนนี้ต่อไป

แต่อยากจะสรุปให้เห็นว่าภาพที่ได้ฉายออกมา 6 เดือน คือการทำงานที่มุ่งไปสู่ประชาชนด้วย และทำงานให้กับภาพรวมของประเทศ ของสังคม อย่างมีแผน อย่างมีทิศทางที่ชัดเจน ซึ่งขณะนี้ผมมั่นใจว่าจะทำให้เรามองเห็นว่าในอนาคตข้างหน้านั้น เราได้ก้าวผ่านพ้นช่วงที่เลวร้ายที่สุด และกำลังกลับเข้าสู่การฟื้นตัวอย่างแท้จริง แต่ผมอยากจะเรียนต่อไปครับว่า สิ่งที่สัญญาแล้ว ทำได้แล้ว ยังมีอีกหลายเรื่องที่เราสัญญาและจะสัญญาจะทำ แล้วก็จะทำให้เห็นให้เป็นผลอีก จะเป็นเรื่องใหญ่ๆ ที่กำลังเกิดขึ้นในประเทศไทย"

ส่วน "ปฏิบัติการเร่งด่วน 99 วัน" ในแถลงดังนี้ ...

"ในการทำงานในการกำหนดนโยบายนั้น ผมได้ยึดถือเอานโยบายที่ได้แถลงต่อรัฐสภา ซึ่งกลั่นกรองมาจากนโยบายของพรรคการเมืองร่วมรัฐบาลทุกพรรค และโดยเฉพาะอย่างยิ่งในส่วนของพรรคประชาธิปัตย์นั้นเคยมีเรื่องของแผน ปฏิบัติการเร่งด่วน 99 วันอยู่ด้วย ก็ได้ถือเอาตรงนั้นมาเป็นหลักในการกำหนดทิศทางนโยบาย พร้อมๆ ไปกับการทำความเข้าใจกับสถานการณ์ทางเศรษฐกิจ สังคม การเมือง ซึ่งอาจจะแตกต่างไปจากวันที่พรรคการเมืองทั้งหลายได้เคยกำหนดนโยบายไว้ใน ช่วงของการเลือกตั้ง 6 เดือนแรกหรือครึ่งปีแรกผ่านไป นโยบายเหล่านั้นถูกแปรสภาพมาเป็นกว่า 100 มาตรการ และผมมั่นใจว่าได้นำไปสู่อีกหลายล้านความสุขที่เกิดขึ้นในหมู่ประชาชนคนไทย ทั้งประเทศ"

มาดูกันว่าปฏิบัติการเร่งด่วน 99 วันนั้นทำได้หรือไม่?

ข้อ (1) เรียนฟรี คำถาม ฟรีหมดจริงมั้ย? และเด็กเรียนเอกชนได้เรียนฟรีเหมือนกันมั้ย?
ข้อ (2) กองทุนเศรษฐกิจพอเพียง มีมติเมื่อวันที่ 20/01/2552 ตำบลละล้านสองล้าน(อันนี้ไม่รู้)
ข้อ (3) ตั้งองค์กรแก้ปัญหาภาคใต้ ในความเป็นจริง คือมอบหมายรัฐมนตรีที่เกี่ยวข้องไปดูแล
ข้อ (4) ฟรีค่าไฟ 15 หน่วยแรก จากข่าวมั่วมาก มีเงื่อนไขลดลงตลอด ไม่แน่ใจว่าจะยังอยู่หรือไม่
ข้อ (5) เลิกส่งเงินกองทุนน้ำมันทันทีสำหรับดีเซลและแก๊สซอฮอลล์ ในความเป็นจริงก็มีการเก็บเงินเข้ากองทุนอยู่ เพียงแต่ดีเซลมีเพดานไม่ให้เกิน 30 บาท

จะยังไม่ขอพาดพิงถึง งบไทยเข้มแข็งสี่แสนล้านบาท

เราเถียงกันเรื่อง โม้ หรือไม่ ตอนผมยกนโยบาย ถมทะเล มา

ท่านก็บอกว่า มาร์ค ก็ โม้

ผมดูแล้ว ผมก็ยอมรับ ว่า จริง ไงครับ

ประเด็นอยู่ตรงนั้น
แต่ ผมก็ดีใจอยู่นิด หนึ่ง ตรงที่ ท่านก็ยอมรับ อะครัว ว่าที่หาเสียง แม้ว มันโม้

Edited by เพลิงสีนิล, 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:00.

#28 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 17:40

เปล่าเลย ครับ ผมเปิดกระทู้ยอมรับว่า มาร์ค โม้ เลยนะนี่

#29 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:17

เรียนฟรีนี่ทำไปแล้ว ตามที่เป็นข่าว ทำไมเอกชนไม่ฟรี เพราะ มีวิชาที่สอนเพิ่มนอกหลักสูตร อย่าง คอมพิวเตอร์ และ lab ภาษาอังกฤษ ( เรียกว่า เรียนพิเศษก็ได้)
http://www.chumchon.go.th/history.php

การกลับมาของ ศอ.บต ไงครับ
ข้อ (4) ฟรีค่าไฟ 15 หน่วยแรก จากข่าวมั่วมาก มีเงื่อนไขลดลงตลอด ไม่แน่ใจว่าจะยังอยู่หรือไม

จ่ายค่าไฟเองไหมครับ ถ้าจ่ายเองคงรู้ ของเจ๊ปูจะเหลือ 5 หน่วย

อันสุดท้ายยอมรับครับ ว่า มาร์ค โม้ไว้ไม่ได้ ยกเลิกจริงๆ

Edited by เพลิงสีนิล, 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:18.

#30 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:44

ร่างไหนจุติกันมาอีกนี่ เจ้าของบัตรเติมเงิน พยายามสรรหาทีมงานใหม่ๆให้ได้รับชมเรื่อยๆ เลยแหะ

แต่เท่าที่ผมอ่านมานี่ ท่าน เพลิงสีนิล ก็ยอมรับความพ่ายแพ้ตั้งแต่ตั้งกระทู้แล้ว ท่าน Redshirt คงไม่ทันได้อ่าน
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#31 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 20:53

ไม่ยักกะรู้ว่าคนเลือกตั้งแพ้ แล้วเป็นฝ่ายค้าน ก่อนเป็นรัฐบาลทีหลัง
ต้องทำตามนโยบายที่หาเสียงไว้ก่อน โดยไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้
ก็ในเมื่อประชาชนไม่ชอบนโยบายที่หาเสียงไว้ก่อนทำให้ไม่ได้เป็นรัฐบาล
เมื่อมาเป็นรัฐบาลแล้วไม่สามารถเปลี่ยนแปลงนโยบายใหม่ได้ แม้ว่าประชาชนจะไม่ชอบนโยบายนั้นก็ตาม
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 27 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 02:07

ตรงนี้แหละครับที่ทีมพีอาร์ของปชป.พลาดอย่างไม่น่าให้อภัย
บนป้ายก็เขียนชัดอยู่แล้ว แต่ทำไมถึงไม่ออกมาตอบโต้ว่าพท.กล่าวเท็จ
ปล่อยให้มีการพูดผิดๆปากต่อปากอยู่ได้
gladiator 1.jpg