Jump to content

- - - - -

เปิดหลักฐานปล้นประเทศไทย โดย ม.ล.กรกสิวัฒน์ เกษมศรี ดำเนินรายการโดย คุณสมลักษณ์ หุตานุวัตร

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
25 replies to this topic

#1 Pocket Silver

Pocket Silver

น้องใหม่

Posted 28 March 2012 - 11:42

http://www.youtube.com/watch?v=rYBO0MjyIwg&feature=colike
ประเด็นคือ ประเทศไทยไม่ได้รับค่าสัมปทานเท­่าที่ควรได้ ดูนาที 47.50 - 55
เรามีน้ำมันอยู่อันดับที่ 33 ของโลก แต่น้ำมันแพงโคตร
มีก๊าซอยู่อันดับที่ 24 ของโลก
สูงกว่ากลุ่มโอเปกหลายประเทศ สามารถส่งออกน้ำมันได้มากกว่าข้าว และยางพารา
แต่ดันต้องซื้อน้ำมันจากต่างประเทศอีก

นี่ประเทศไทยกำลังทำอะไรอยู่
ถ้าวีดีโอไม่ขึ้น รบกวนผู้ทำเป็นอับให้หน่อยนะครับ ผมมือใหม่ ทำไม่เป็น
การเมือง ถ้าเอาเรื่องผลประโยชน์แยกออกจากการเมืองแล้วละก็ การเมือง จะไม่เหลือแม้แต่กระดาษชำระสักแผ่น

#2 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

Posted 28 March 2012 - 11:53

กดตรง"แบ่งบัน" แล้วก๊อปมาวางได้เลยครับ มันจะขึ้นให้อัตโนมัติ

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#3 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

Posted 28 March 2012 - 15:36

เศรษฐกิจดี แปลว่านายทุนรวย คนจนจะหมดไป ข้าวจะแพง ชาวนาจะต้องไป อิสราเอล น้ำมันแพง ชาวไทยต้องยอมรับ เพราะสักแต่เลือกเสือกแต่รัก สมน้ำหน้าตัวเองจังโว้ย
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#4 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

Posted 28 March 2012 - 16:23

-_- เกิดเป็นคนไทยน่าอนาถใจยืนอยู่บนแผ่นดินทอง แต่ไม่มีสิทธิแม้แต่จะรู้ทรัพยากรจริงๆของแผ่นดิน...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#5 Pocket Silver

น้องใหม่

Posted 28 March 2012 - 23:14

เจ็บใจตรงที่โดนสูบเอาไป โดยที่ประชาชนคนไทย ไม่มีสิทธิได้ใช้

อเมริกานำเข้าน้ำมันจากไทย ยังใช้น้ำมันถูกกว่าคนไทยเสียอีก

ถ้าบางคนคิดว่ามันยาวไป ขอให้ตั้งใจฟังให้จบนะครับ คุ้มทีเดียวกับหนึ่งชั่่วโมงที่เสียไป
การเมือง ถ้าเอาเรื่องผลประโยชน์แยกออกจากการเมืองแล้วละก็ การเมือง จะไม่เหลือแม้แต่กระดาษชำระสักแผ่น

#6 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

Posted 29 March 2012 - 00:47

ตกใจกับข้อมูลที่รายได้จากการขุดเจาะน้ำมันของที่เข้ารัฐแค่ 12% กว่า

#7 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

Posted 29 March 2012 - 01:15

รัฐบาลไหน จะเห็นแก่คนไทย ทำให้ภาษีน้ำมัน เป็นผล

#8 royalist

royalist

ขาประจำ

Posted 29 March 2012 - 02:27

สรุปนักการเมืองไทย รักชาติตัวเอง น้อยกว่า พม่า และ เขมร สลดจริงๆครับ
Royal Thai Army

#9 คิคิ

คิคิ

ขาประจำ

Posted 29 March 2012 - 04:02

เฮ้อออออ มันเป็นมานานแล้ว และจะทำยังไงดีล่ะ

หรือเลือกให้มาร์คกลับมาอีก จะแก้ได้มั้ยน๊อออออ :unsure:

#10 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

Posted 29 March 2012 - 06:17

เฮ้อออออ มันเป็นมานานแล้ว และจะทำยังไงดีล่ะ

หรือเลือกให้มาร์คกลับมาอีก จะแก้ได้มั้ยน๊อออออ :unsure:

ช่วยบอกซิ..แล้วไอ้หน้าไหนที่จะมาทำ และ ทำได้
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#11 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

Posted 29 March 2012 - 07:27

ขอตามเรื่องนี้ด้วยคน

เผื่อจะรู้ชื่อคนที่มีส่วนทำให้เป็นแบบนี้

#12 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 29 March 2012 - 07:28

ยังไม่เชื่อซะทีเดียวขอเช็คข้อมูลก่อน :D
We love fender.

#13 Nong

Nong

ขาประจำ

Posted 29 March 2012 - 10:32

ตามข่าวดู ทั้งที่เรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่ แต่ฟรีทีวี เงียบบบบบบ

สงสารคนไทย สงสารประเทศไทยจริง ๆ

#14 กรกช

กรกช

สมาชิกขั้นสูง

Posted 29 March 2012 - 11:24

นักการเมืองต่างรู้จักกัน ที่ด่าว่ากัน โจมตีกัน ก็แค่ละครการเมืองช่วงชิงอำนาจ เพื่อแสวงหาผลประโยชน์ส่วนตน
แต่เรื่องไหนที่ผลประโยชน์ลงตัวกันก็จูบปากกัน

ตรงนี้คนไทยส่วนใหญ่ก็รู้ แต่ก็เหลือเชื่อที่ยังไปอินกับบทละครลวงโลกที่พวกชั่วๆแสดง

กรณีน้ำมันแพงคนไทยจะไปคาดหวังอะไรกับใครได้ ? เพราะผลประโยชน์คือเจตนาสูงสุดของพวกนักการเมืองชั่วๆ

คนไทยเลือกนักการเมืองให้มาโกงบ้านโกงเมือง โกงตัวเอง โกงพ่อแม่ โกงญาติพี่น้องตัวเอง
กดขี่ ขูดรีดตัวเอง สร้างความเดือดร้อนให้ตัวเอง
แถมยังปกป้องกันแบบหน้ามืดตามัวจนแตกแยกกันเองเละเทะกู่ไม่กลับ

นี่คือเรื่องจริงที่เหลือเชื่อ พูดแบบไม่เกรงใจผมว่าคนไทยเพี๊ยนกันค่อนประเทศแล้ว

#15 Gop

Gop

Posted 29 March 2012 - 11:52

เจ็บใจตรงที่โดนสูบเอาไป โดยที่ประชาชนคนไทย ไม่มีสิทธิได้ใช้

อเมริกานำเข้าน้ำมันจากไทย ยังใช้น้ำมันถูกกว่าคนไทยเสียอีก

ถ้าบางคนคิดว่ามันยาวไป ขอให้ตั้งใจฟังให้จบนะครับ คุ้มทีเดียวกับหนึ่งชั่่วโมงที่เสียไป

ในคลิปบอกอย่างนั้นหรือครับ?? ผมว่ามันน่าสงสัยอยู่นะครับ เค้าอ้างแหล่งข้อมูลด้วยหรือเปล่า ผมยังไม่ได้ดูเลย

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#16 swtp99

swtp99

ขาประจำ

Posted 29 March 2012 - 12:09

ช่วยกันแชร์ ไปให้เยอะๆ ในสังคมออนไลน์ ฟรีทีวี ไม่เสนอ ก็ช่างมัน เดี๋ยวพอแชร์ไปเยอะๆ เดี๋ยวก็ทนกระแสไม่ไหว.

Edited by swtp99, 29 March 2012 - 12:21.

#17 Pocket Silver

น้องใหม่

Posted 29 March 2012 - 12:17

ในคลิปบอกอย่างนั้นหรือครับ?? ผมว่ามันน่าสงสัยอยู่นะครับ เค้าอ้างแหล่งข้อมูลด้วยหรือเปล่า ผมยังไม่ได้ดูเลย

ลองดูให้จบก่อนก็ได้ครับ chavron เป็นบริษัทของอเมริกานะครับ ไทยเก็บแค่ 12 เปอร์เซนต์ ที่เหลือ บริษัทที่เป็นผู้ขุดเอาไปนะครับ ถ้าไม่เขาบริษัทแม่ แล้วจะไปที่ไหนล่ะครับ

#18 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 29 March 2012 - 12:30

ช่วยกันแชร์ ไปให้เยอะๆ ในสังคมออนไลน์ ฟรีทีวี ไม่เสนอ ก็ช่างมัน เดี๋ยวพอแชร์ไปเยอะๆ เดี๋ยวก็ทนกระแสไม่ไหว.

ในรูปใช้ความรู้สึกมากเกินไปครับ ผมเห็นด้วยตรงตัวเลขการนำเข้า 1 ล้านล้านบาท ตรงนี้ถูกต้อง
แต่ใช้ข้อความว่าคนไทยแบกภารระการนำเข้าน้ำมันตรงนี้มันจะตกไปทันที
ถ้าการนำเข้ามามันเป็นนำเข้าโดยงบบริษัทจะในรูปรัฐวิสาหกิจ หรือเอกชน
แล้วนำมากลั่นเป็นน้ามันสำเสร็จรูปขายในประเทศ และส่งออกไปต่างประเทศ
มีกำไรจากผลประกอบการ แปลว่าคนไทยไม่ได้แบกภาระตรงนี้
ถ้าจะแบกก็คือนำเข้ามากลั่นแล้วขายในราคาไม่เป็นธรรมตรงนี้มากกว่า
น้ำมันที่นำเข้าอย่าเอาไปคิดรวมกับค่าภาคหลวงปิโตเลียมนะครับ เพราะเป็นน้ำมันที่ไม่ได้มาจากการขุดเจาะ
ก็เหมือนซื้อวัตถุดิบมาแปรรูปแล้วเอาไปขาย

Edited by phoosana, 29 March 2012 - 12:32.

#19 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

Posted 29 March 2012 - 20:30

ยังไม่เชื่อซะทีเดียวขอเช็คข้อมูลก่อน :D

ได้ข้อมูลยังไงเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

ในคลิปอ้างแหล่งข้อมูลหลายแห่งครับ จากเว็บกรมเชื้อเพลิงธรรมชาติ กระทรวงพลังงาน, CIA Factbook, EIA (US. Energy information administration)

ลองๆตามไปดูครับ

https://www.cia.gov/...ok/geos/th.html

http://www.eia.gov/c...ata.cfm?fips=TH

#20 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 29 March 2012 - 22:28

petroleum (พันบาเรลต่อวัน)

Total Oil Production มีอะไรบ้าง (เอาเม้าส์ไปชี้ที่รูปตัว i)
production of crude oil (include lease condensate) ,
natural gas plant liquids, and orther liquids, and refinery procressing gain (loss).
indicates value refinery processig loss.

ที่ 401570 บาเรลต่อวัน ในปี 2009 อันดับที่ 32, 406820 บาเรลต่อวัน ในปี 2010

Crude Oil Production (include lease condensate) แยกออกมาให้ให้เห็นจากอันข้างบนนั่นแหละ
ที่ 237940 บาเรลต่อวัน ในปี 2009 อันดับที่ 39, 241800 บาเรลต่อวัน ในปี 2010

Consumption (Consumption of petroleum product and direct combustion of crude oil)
การบรฺิโภค (การบริโภคปิโตเลียม และการเผาไหม้โดยตรงของน้ำมันดิบ)
ที่ 913470 บาเรลต่อวัน ในปี 2009 อันดับที่ 22, 960210 บาเรลเรลต่อวัน ในปี 2010

Net Export/Import(-) Net Export = Total Oil Product - Consumption.
Negative Number are Net Import.
(ส่งออกสุทธิ = ผลิตภัณท์น้ำมันทั้งหมด - ลบด้วยการบริโภค ถ้าติดลบเท่ากับ นำเข้าสุทธิ)

อยู่ที่ -511900 บาเรลต่อวัน ในปี 2009 อันดับที่ 16 และ -553400 บาเรลต่อวัน ในปี 2010

แค่นี้ก่อน แปลว่าเราต้องนำเข้าให้มากกว่า ปริมาณนำเข้าสุทธินะ ถึงจะส่งออกได้
ประเด็นอื่นค่อยว่ากัน เริ่มมึนๆ อิอิ

แต่ให้จบเลยที่ประเด็นเก็บค่าภาคหลวงน้อยเกินไป ประมาณ 12% ส่วนประเทศอื่นเขาเก็บกันประมาณ 40%
อันนี้เคยรับทราบจากที่อื่นมาก่อนแล้วครับ เห็นว่าเก็บน้อยไปจริงๆ

Edited by phoosana, 29 March 2012 - 22:43.

#21 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 30 March 2012 - 00:28

ผมยกค่านี้มาคิดต่อ

Net Export/Import(-)
553,400 บาเรลส์ต่อวัน
553,400 x 365 = 201,991,000 บาเรลส์ต่อปี (ประมาณว่าความต้องการใช้ในประเทศคงที่)
น้ำมันดิบ 1 บาเรลส์ ประมาณ 100 เหรียญ
201,991,000 x 100 = 20,199,100,000 ประมาณสองหมื่นล้านเหรียญสหรัฐ
แปลงเป็นเงินไทย
20,199,100,000 x 30 = 605,973,000,000 ประมาณหกแสนล้านบาทต่อปี เพื่อการบริโภคในประเทศ

ถ้าจะส่งออกก็ต้องนำเข้าน้ำมันดิบมากว่านี้ ต้องมาแปรรูปอีก
จึงมียอดการนำเข้าน้ำมันดิบ 1 ล้านล้านบาทต่อปี
ซึ่งมาเป็นอันดับหนึ่งของสินค้านำเข้ามาในประเทศไทย
ตัวเลขสืบค้นได้ที่กรมส่งเสริมการส่งออก

คิดผิดยังไงขออภัย

Edited by phoosana, 30 March 2012 - 16:01.

#22 Gop

Gop

Posted 30 March 2012 - 00:33

ผมว่าต้องแยกประเด็นให้ดีนะครับ เราต้องแยกแยะเรื่องน้ำมัน ก๊าซธรรมชาติ และผลประโยชน์จากการให้สัมปทาน

๑ เรื่องน้ำมัน ผมคิดว่าไม่มีอะไรในกอไผ่หรอกครับ ผมดูในเว็บของ CIA เราต้องนำเข้าน้ำมันอย่างมหาศาล เพราะการบริโภคในประเทศนั้นเยอะมาก แต่ที่น่าแปลกใจคือ เราส่งออกไปให้ใคร?? และทำไม??

๒ เรื่องก๊าซนี่ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ ดูเหมือนประเทศเราจะผลิตได้เยอะจริงๆ แล้วทำไมเราถึงขาดแคลนได้ แถมยังต้องนำเข้าจากพม่าด้วย เรื่องราคานี่ยิ่งน่าสงสัยใหญ่ ว่ามันยังไงกันแน่ ผมได้ยินคนทำงาน ปตท.บอกว่า ที่ขายอยู่ตอนนี้นั้นราคาถูกกว่าความเป็นจริง แต่ฝ่ายค้านก็บอกว่าแพงกว่า คงต้องค้นดูอีกเยอะล่ะครับ

๓ เรื่องการแบ่งผลประโยชน์ ถ้าเป็นอย่างในคลิปจริง ผมก็รู้สึกว่ามันน้อยไป แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเราสามารถเรียกร้องให้เปลี่ยนส่วนแบ่งได้หรือไม่?? เพราะคงทำสัญญากันไว้แล้ว ถ้าอยู่ๆเปลี่ยนแปลง ก็คงกระทบกับการลงทุนในอนาคต แต่ผมก็ยังสนับสนุนให้เปลี่ยนอยู่ดีนะ ผมรู้สึกว่าได้มากกว่าเสียถ้าเราขอส่วนแบ่งมากขึ้น ในเมื่อประเทศไทยเป็นเจ้าของทรัพยากร เราก็น่าจะมีสิทธิมากกว่านี้

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#23 Animal Farm

Animal Farm

ขาประจำ

Posted 30 March 2012 - 00:36

เขมร และพม่า ยังเรียกเก็บผลประโยชน์จากน้ำมันเข้าแผ่นดินมากกว่าประเทศไทย
ของไทย แมร่งแทบจะยกให้บริษัทขุดเจาะน้ำมันกันไปฟรีๆเลย มิน่า ไอ้แม้วมันถึงหันมาสนใจลงทุนเกี่ยวกับพลังงาน
บริษัทขุดเจาะน้ำมัน เพิร์ลออยล์ ที่ตึกชินนั่น คงไม่พ้นหุ้นส่วนนอมินีไอ้แม้ว ได้สัมปทานไปเพียบ ไม่นับหุ้นใน ปตท ของมันอีกเกือบทั้งหมด
Thugsin ชื่อภาษาอังกฤษแบบเท่ๆของทักษิณ Thug = อันธพาล ผู้ก่อการร้าย Sin = บาปกรรม สิ่งเลวร้าย

#24 Animal Farm

Animal Farm

ขาประจำ

Posted 30 March 2012 - 00:40

ผมว่าต้องแยกประเด็นให้ดีนะครับ เราต้องแยกแยะเรื่องน้ำมัน ก๊าซธรรมชาติ และผลประโยชน์จากการให้สัมปทาน

๑ เรื่องน้ำมัน ผมคิดว่าไม่มีอะไรในกอไผ่หรอกครับ ผมดูในเว็บของ CIA เราต้องนำเข้าน้ำมันอย่างมหาศาล เพราะการบริโภคในประเทศนั้นเยอะมาก แต่ที่น่าแปลกใจคือ เราส่งออกไปให้ใคร?? และทำไม??

เราส่งออกเพื่อให้ ปตท.มีกำไร และไอ้คนที่ถือหุ้นใหญ่ได้กำไรมหาศาลด้วยนะสิ คงไม่ต้องบอกนะว่าภาคเอกชนบ.นอมินีใครถือหุ้นใหญ่ใน ปตท.
Thugsin ชื่อภาษาอังกฤษแบบเท่ๆของทักษิณ Thug = อันธพาล ผู้ก่อการร้าย Sin = บาปกรรม สิ่งเลวร้าย

#25 phoosana

phoosana

เมพ

Posted 30 March 2012 - 01:05

ส่วนแก๊สยังไม่ได้ดู เคยเห็นแผนที่สัมปทานในอ่าวไทยของ บ.เชฟรอน ส่วนมากเป็นบ่อแก๊ส น้ำมันมีน้อยมาก

Edited by phoosana, 30 March 2012 - 01:08.

#26 Gop

Gop

Posted 30 March 2012 - 08:23

ส่วนแก๊สยังไม่ได้ดู เคยเห็นแผนที่สัมปทานในอ่าวไทยของ บ.เชฟรอน ส่วนมากเป็นบ่อแก๊ส น้ำมันมีน้อยมาก

ผมอ่านรายงานประจำปี 2010 ของเชฟรอน ผลิต น้ำมันดิบ + condensate ได้ 145,000 barel ต่อวัน ผมว่าก็ไม่น้อยนะ ปีนึงประมาณ 50 ล้านบาเรล แต่ก็ยังน้อยกว่าปริมาณการนำเข้าเยอะอยู่ดี