Jump to content

- - - - -

สถานการณ์ล่าสุด สายไหม...

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
10 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 raksthaban

raksthaban

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:47

เมื่อเวลา 10.00 น. ทาง ผู้ว่า กทม. ได้ประกาศให้ประชาชนที่อยู่ในเขตสายไหม อพยพด่วน ผมเป็นหนึ่งในกลุ่มนั้น แต่ตอนนี้ ขอปักหลักสักนิดก่อนตัดสินใจ

สภาพการณ์ทั่วไป ขณะนี้ กระแสน้ำได้ไหลมาจาก สายไหม 43 โรงเรียนฤทธิยะสอง ซึ่งเป็นหน่วยก่อกระสอบทราย น่าจะทานไม่ไหว เริ่มปล่อย และน้ำก็ได้รั่วมาจากบ้านข้าง ซึ่งอาจจะไม่สามารถต้านทานแรงดันของน้ำได้ ทำให้ ถนนที่เชื่อมต่อ ร.ร. กลายเป็นทางระบายน้ำชลประทานไปเรียบร้อยแล้ว กระแสน้ำแรง ผมลองขับจักรยานไปชม ปรากฏว่า น้ำวิ่งแซงหน้าผมครับ ยังคงไหลอย่างต่อเนื่อง และเข้าท่วมถนนสายไหมตอนกลาง ต้นซอย 56 ไปจนถึง เอื้ออาทร สายไหมแล้ว คาดว่า จะไหลลงไปเรื่อยๆ สู่หมู่บ้านที่อยู่อีกฝั่งหนึ่ง และมุ่งตรงไปที่ รามอินทรา

และที่ กทม. ออกเตือน อาจจะเป็น เพราะมวลน้ำมหาศาลจากทางเหนือ ได้มาแล้ว ทำให้น้ำวนไปวนมา หาที่ลงไม่ถูก หากท่านเคยกรอกน้ำใส่กระบอกตวงน้ำมัน ท่านจะรู้ว่า ในขณะที่น้ำออกจากรูเล็ก ที่ละนิด ตอนบนจะมีการแกว่งมากมาย ซึ่งก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ บริเวณ ดอนเมือง รังสิต มีอาการทรงๆ แบบนี้ และเขาก็คงคาดการณ์ว่า น้ำจะเหวี่ยงหาที่ลง สายไหม ก็ซุ่มเสี่ยง กับปัจจัยดังกล่าว

ผมเกิดมา ก็เพิ่งจะเจอนะ ตอนแรก ๆ นึกว่า ไม่หนัก แต่ดูแล้ว ผมมีสิทธิ์อพยพ เพราะหากน้ำเหวี่ยงมาทางตะวันออกมาก ก็จะทะลักหนักแน่ๆ

คำว่า ทะเลหนุน ท่านอาจจะงงกันนะ มันจะทำให้เขื่อนกั้นน้ำแตกเหรอ พิสูจน์ได้โดยง่ายๆ เมื่อท่าน เอาน้ำใส่กาละมัง แล้วเอามือสองข้าง ผลักน้ำเข้าหากัน น้ำที่ถูกบีบมาปะทะกัน จะมีแรงเหวี่ยง แตกออกข้างๆ ทำให้เขื่อนพังครับ

ย้ำ กทม. ท่วมหมดครับ

ตอนนี้ ถ้าจะกดเงิน ก็ต้องเดินทางไปทางพงศกร ถูกบีบมาเรื่อยๆ ถนนเริ่มน้ำสูง รถราก็เริ่มร่นระยะหดสั้นลง ข้าวของในร้านเซเว่น ก็เริ่มหร่อยหร่อ เริ่มลำบาก

#2 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 15:49

ไม่ไหว ก็ออกจากพื้นที่ดีที่สุด

#3 Limmy

Limmy

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:52

ขอให้ปลอดภัยครับ

#4 MZero

MZero

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:57

ขอให้ปลอดภัยทั้งครอบครัวนะครับ

#5 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:58

เคยไปแถวนั้น
ผมว่าคุรออกมาดีกว่า ขนาดตกปกติยังเสี่ยงท่วมได้เลย เพื่อความปลอดภัยครับ

#6 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:17

raksthaban

ผมอยู่สุขาภิบาล 5 ช่วยแจ้งสถานะการณ์ ล่าสุดด้วยครับ

#7 raksthaban

raksthaban

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 17:50

ท่านอภิชัย ตอนนี้นะ น้ำมันหนีการควบคุม ที่ เราจะให้มันลงคลอง มันบอกช้าไป มันหาทางออกเอง ดังนั้น บริเวณที่อยู่ใต้ผม จะได้รับน้ำแน่นอนครับ มันทะลุตามท่อครับ มีของไว้ที่สูง ก่อน แล้ว เตรียมตัว เตรียมใจ รับสถานการณ์ อย่างมีสติ และมีสตางค์ด้วยนะ ถ้ามีสติอย่างเดียว ไม่มีสตางค์ ไปไหนไม่ได้นะครับ และตอนนี้ หนักอีก ต้องมีรถออกด้วยนะ เริ่มลำบากในการเดินทาง

#8 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:37

ดูแลตัวเองให้ดีด้วยครับ

ไม่แน่ใจก็ถอยออกมาดีกว่า

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#9 Enzo

Enzo

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:24

ขอให้ปลอดภัยนะคะ
ที่บ้านปทุมก็ย้ายออกมาแล้ว
แต่กว่าจะทำให้พ่อกะแม่ออกมาได้
เหนื่อยยิ่งกว่าทำ OT 3 วันติดกันซะอีก

#10 99 ราตรี

99 ราตรี

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:48

เพื่อนผมที่อยู่สายไหมตอนแรกว่าอยู่กับบ้านแต่ตอนนี้ไม่ไหวอพยพแล้ว เห็นว่าน้ำสูงถึงบริเวณพักบันไดแล้ว

#11 จัดหนัก?

จัดหนัก?

น้องเก่า

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:58

รักษาชีวิตก่อนดีที่สุดครับ อย่างเพิ่งไปเสียดายข้าวของอะไรมันเลย