Jump to content

- - - - -

ครบรอบ 1 ปี อุทกภัยในประเทศไทย

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
14 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:44

ตุลาคม - ธันวาคม 2553
มีจังหวัดประสบภัยทั้งสิ้น 39 จังหวัด 425 อำเภอ 3,098 ตำบล 26,226 หมู่บ้าน ราษฎรได้รับความเดือดร้อน 2,002,961 ครัวเรือน 7,038,248
มีนาคม - ปัจจุบัน 2554
อุทกภัยดังกล่าวทำให้พื้นดินกว่า 150 ล้านไร่ (6 ล้านเฮกตาร์) ซึ่งในจำนวนนี้เป็นทั้งพื้นที่เกษตรกรรมและอุตสาหกรรมใน 62 จังหวัด 628 อำเภอ มีผู้ได้รับผลกระทบ 2.9 ล้านครัวเรือน หรือกว่า 9.4 ล้านคน
อุทกภัยปีนี้ถูกกล่าวขานว่าเป็น "อุทกภัยครั้งร้ายแรงที่สุดทั้งในแง่ของปริมาณน้ำและจำนวนผู้ได้รับผลกระทบ"

เก็บเกี่ยวประสบการณ์ไว้เยอะๆนะครับ ปีหน้าคงต้องเกิดขึ้นอีก สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

------------------------------
คุณ Pochi
ช่วงเวลาตรงไหนผิดพลาดครับจะได้แก้ไขให้ถูกต้อง
คัดลอกมาจากเนื้อหาใน wiki ครับ
โดยก่อนหน้านี้ได้เกิดอุทกภัยและดินถล่มทางภาคใต้ของประเทศไทย ซึ่งเริ่มตั้งแต่วันที่ 23 มีนาคมแล้ว เหตุการณ์ดังกล่าวทำให้มีผู้เสียชีวิตอย่างน้อย 53 คนและสร้างความเสียหายมากกว่า 500 ล้านดอลล่าร์สหรัฐ

------------------------------
คุณดราม่า
ผมนับอุทกภัยในช่วงปี คือตั้งแต่ 1 ตุลาคม 53 - ปัจจุบันที่อยู่ในเดือนตุลาคม แล้วปี54ก็เริ่มตั้งแต่มีนาคม54 ประเทศเราก็มีอุทกภัยครับ
ถ้าไม่เคยทราบมาก่อน ก็ขอโทษด้วยครับ
อ้างอิงจาก wiki <<< กดตรงนี้ครับ
-----------------------------
คุณ Rocky_man
ชื่อกระทู้ผมบอกว่า อุทกภัยในประเทศไทย ครับ ภาคใต้อยู่ในประเทศไทยครับ ขอโทษด้วยนะครับถ้าคุณรีบตอบโดนไม่ได้อ่านหัวกระทู้
-----------------------------

ตอบคุณ เพื่อนร่วมชาติ
ในเมื่อคำว่าครั้งมีปัญหา ผมก็ใส่ปีไปเลยจะได้ไม่ต้องแยกแผ่นดินจะที่ไหนก็ไทยด้วยกัน

#2 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:22

ถ้า......
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#3 pochi

pochi

ขวัญใจพี่มาร์ค

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:24

ดูช่วงเวลาแล้วตลกดี
โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก

#4 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:27

ตอบคุณ Pochi ข้างบนแล้วครับ ^^^^^^^^^^

#5 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:30

กำ

ตุลาคม - ธันวาคม 2553
มีจังหวัดประสบภัยทั้งสิ้น 39 จังหวัด 425 อำเภอ 3,098 ตำบล 26,226 หมู่บ้าน ราษฎรได้รับความเดือดร้อน 2,002,961 ครัวเรือน 7,038,248
มีนาคม - ปัจจุบัน 2554
อุทกภัยดังกล่าวทำให้พื้นดินกว่า 150 ล้านไร่ (6 ล้านเฮกตาร์) ซึ่งในจำนวนนี้เป็นทั้งพื้นที่เกษตรกรรมและอุตสาหกรรมใน 62 จังหวัด 628 อำเภอ มีผู้ได้รับผลกระทบ 2.9 ล้านครัวเรือน หรือกว่า 9.4 ล้านคน
อุทกภัยครั้งนี้ถูกกล่าวขานว่าเป็น "อุทกภัยครั้งร้ายแรงที่สุดทั้งในแง่ของปริมาณน้ำและจำนวนผู้ได้รับผลกระทบ"

เก็บเกี่ยวประสบการณ์ไว้เยอะๆนะครับ ปีหน้าคงต้องเกิดขึ้นอีก สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

คุณ Pochi
ช่วงเวลาตรงไหนผิดพลาดครับจะได้แก้ไขให้ถูกต้อง

กำ มีนา54 ยังแล้งอยู่เลย :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#6 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:37

ตอบคุณ ดราม่า ข้างบนแล้วนะครับ ^^^^^^^

#7 pochi

pochi

ขวัญใจพี่มาร์ค

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:51

ตุลา - ธันวา 3 เดือน
มีนา - ปัจจุบัน 8 เดือน

พยายามรวมอะไรอยู่เหรอ
โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก

#8 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:03

ตอบคุณ ดราม่า ข้างบนแล้วนะครับ ^^^^^^^

มีนา ยังแผ่นดินไหวที่ญี่ปุ่นอยู่เลย จำได้ไหม ช่วงมีนาปีนี้เป็นหน้าหนาว หนาวมากๆๆอยู่เลย

ประมาณสามเดือน เกิดแผ่นดินไหวที่พม่า

รู้ไหมทำไมผู้จำได้

ผมมีคนลง คำพยากรณ์คนต่างชาติ ทำนายว่า เดือนจะเกิดแผ่นดินไหวรุนแรง แล้วต่อมาจะเกิดอีกครั้ง

หน้าจากนั้น 6 เดือน 1 ปี จะเกิดภัยบัต ทำให้คนจำนวน ตาย และ เลือกที่จะตายมากกว่า

ตอนนี้ผมจำได้แม่นเลย ผมตั้งใจไว้จะรอดูมันไอ้คำทำนายเนี้ยมันจะตรงหรือเปล่า
โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

#9 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:13

คิดว่าข้อมูลต้นทางคงจะนับตามรอบปี 2553 และ 2554 ไม่ได้นับตามฤดูกาล

รอบปี 2554 อุทกภัยเริ่มตั้งแต่มีนาจริง คือที่ภาคใต้ สาหัสไปหลายจังหวัด

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#10 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:15

ประเด็นเรื่องช่วงที่เกิดอุทกภัยในประเทศไทยตั้งแต่มีนาคม 2554 ตอบไว้ข้างบนแล้วนะครับ ^^^^^^

#11 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:20

แต่ความจริง ถ้านับตามรอบปี ก็ไม่ควรเรียกว่า "ครั้งร้ายแรงที่สุด"

เพราะที่เกิดเมื่อเดือนมีนา กับที่ประสบอยู่ตอนนี้ มันเป็นอุทกภัยคนละครั้ง คนละสาเหตุ คนละพื้้นที่อย่างสิ้นเชิง

จะเรียกว่า 2554 เป็นปีที่ประสบอุทกภัยหนักที่สุด หรืออะไรก็เรียกไป

เรื่องแค่นี้ไม่น่ายากที่จะแยกแยะนะครับ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#12 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:23

มีนา-เมษา54 ภาคใต้ภาคเดียวครับภาคอื่นฝนแทบไม่ตกเลย -_-

#13 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:48

ตอบคุณ Rocky_man แล้วนะครับข้างบนครับ ^^^^^

#14 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:30

ตอบคุณ เพื่อนร่วมชาติ แล้วนะครับ ^^^^^

#15 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:27

เก็บเกี่ยวประสบการณ์ไว้เยอะๆนะครับ ปีหน้าคงต้องเกิดขึ้นอีก

๑ ประสบการณ์ครั้งนี้คือ รัฐบาลไม่มีความรู้เรื่องคันกั้นน้ำ ทำคันกั้นน้ำที่นิคมแต่ละแห่งก็พังหมด
ที่น่าเศร้าคือ คันกั้นน้ำที่สร้างกันศูนย์บัญชาการ ศปภ. ก็พังด้วย มันน่าเศร้าตรงที่รัฐบาลไม่
เก็บเกี่ยวประสบการณ์เลย มีคนแนะนำเยอะมากเรื่องการสร้างพนังกั้นน้ำที่ถูกวิธี แต่คงคิดว่า
เอาอยู่ เหมือนทุกที่ที่พัง

๒ ประสบการณ์ครั้งนี้คือ "การพูดความจริง" นั้นสำคัญมาก เพราะเมื่อคนรู้แล้วว่าคุณไม่พูดความ
จริง ความน่าเชื่อถือก็จะหดหาย ผมยอมรับว่าตอนแรกผมฟังข่าว ศปภ. อย่างมีความหวัง ตอนนี้
ผมพบว่าข่าวเหล่านั้นแทบไม่มีประโยชน์ และแทบจะหมดความน่าเชื่อถือไปแล้ว โดยเฉพาะข่าว
จากนายวิม ที่ออกมาแล้วดูเหมือนดี แต่ไม่เป็นความจริงเลย อย่างบอกว่าจะกู้นวนคร สุดท้ายก็
ทำไม่ได้

๓ การจะพูดความจริงได้ นอกจากต้องใช้ความกล้าแล้ว ต้องรู้ด้วยว่า "ความจริง" คืออะไร ผมเห็น
รัฐบาลทำหลายอย่าง ไม่อยู่บนพื้นฐานของความจริงเลย อย่างเรือดันน้ำนี่เป็นตัวอย่างชัดๆ ว่าคุณ
ทำ ทั้งที่ไม่รู้ว่า "ความจริง" มันดันได้หรือไม่ บทเรียนครั้งนี้สอนให้รู้ว่า สิ่งสำคัญที่สุดในการรับมือ
วิกฤตคือ "ความรู้" เพื่อให้การตัดสินใจอยู่บนพื้นฐานของ "ความจริง"

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.