Jump to content

- - - - -

ออก พรบ.อุทกภัยเพิ่มเติมห้ามใส่ชื่อ / โลโก้ / เครื่องหมายใดๆ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
63 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:25

เครดิต กูโคตรมั่นใจคนไทยทำดีแล้วโดนด่า แต่พวกไม่ทำ "ห่า" ***ชอบนั่งด่าคน
บางทีประเทศไทยควรออก พรบ.อุทกภัยเพิ่มเติมสักข้อนะครับ

ว่าด้วยถุงยังชีพที่มาจากการบริจาคโดยใครก็ตาม
ห้ามใส่ชื่อ / โลโก้ / เครื่องหมายใดๆก็ตามที่แสดงให้เห็นว่ามาจากใคร ที่ไหน อย่างไร

- บนถุงยังชีพ
- บนสิ่งของยังชีพ
- บนเรือ
- บนรถบรรทุก
- บนกล่อง
- บนที่ใดๆก็ตามที่*** ตาคนจะมองเห็นได้ว่ามาจากใคร

ผู้กระทำผิด ต้องระวาง จำคุกไม่เกิน 10 ปี เนื่องจากถือว่า ทำให้สังคมเดือดร้อน
ว่าเอาหน้า เอาตา หาเสียงตอนของบริจาค

ความผิดนี้รวมไปถึง อเมริกา ยุโรป จีน และประเทศอื่นๆ
ที่ส่งยุทธภัณฑ์เข้ามาช่วยเหลือ หากเข้าอาณาเขตไทย
จักต้องใช้กฏหมายข้อนี้ ให้เป็นมาตรฐานเดียวกันทั้งหมด

แบบนี้ พอใจรึยังครับ ท่าน "ปัญญาชน"

นักการเมือง เดินดูน้ำท่วม บริจาคของ --- โดนด่าเอาหน้า
นักการเมือง ไม่ทำอะไรอยู่เฉยๆ --- โดนด่าไม่มาช่วยพี่น้องประชาชน

แล้วท่าน "ปัญญาชน" จะเอายังไงครับ ?

http://www.youtube.com/watch?v=H-66OFD16VI

ใครๆเค้าก็ทำ ... อยู่เราจะมองเห็นหรือไม่

เห็นแล้วเราจะเชื่ออะไร... ถ้าคิดว่าทำดี จงทำไปครับ

อย่าไปแคร์ว่า ... ทำดีแล้วได้อะไร ...

ถึงแม้พวกไม่ทำห่า จะชอบด่าคนอื่น

แต่ประเทศเรายังต้องการคนดีทำงานต่อไปครับ

กดไปที่ 0.35 นะครับ

ขอบคุณ คุณPhotchara Angchevanon ครับผม

ขอตอบประเด็นข้าวของที่ประชาชนบริจาก
รัฐบาล ได้เงินสนับสนุนจาก ประชาชนและภาคเอกชนรวมถึงต่างประเทศให้การสนับสนุน
คุณอภิสิทธ์ ได้เงินสนับสนุนจาก ประชาชนและภาคเอกชนรวมถึงต่างประเทศให้การสนับสนุน
ช่อง 3 ได้เงินสนับสนุนจาก ประชาชนและภาคเอกชน

ไม่ว่าจะ รัฐบาล คุณอภิสิทธ์ หรือช่อง 3 ก็ ทำแบบเดียวกันหมด ผมถึงจึงเอาบทความนี้มานำเสนอให้ทุกท่านดู
แล้ววิเคราะว่า เราควรสนับสนุนการทำดี ไม่ว่าจะเป็น รัฐบาล หรือ คุณอภิสิทธ์ หรือช่อง 3 ที่นำของบริจากแจกจ่ายให้ผู้เดือดร้อนอยู่ขณะนี้
ไม่ใช่ไปว่าพวกเค้า ว่าเอาหน้า หรือ ขโมยของประชาชนไปแจก คนทำงานเค้าเหนื่อยกายแล้ว อย่าให้ผู้อาสา หรือเจ้าหน้าที่เหนื่อยใจเลยครับ
รู้รักสามัคคี อย่าตกเป็นเครื่องมือของนักการเมืองครับ ขอบคุณครับ

-------------------------------------------------------------------------------
ตอบคุณ Mr.baby ก่อนอื่นกลับขึ้นไปดูคลิปก่อนครับ อาสาคนไทยช่วยน้ำท่วมมันปี 53 แล้ว ส่วนช่อง3ช่วยหาสิ่งที่คุณบอกว่า เงินบริจาคของประชาชนบนถุงมีไหม กดที่นี้
คุณ MuuSang
คนที่ชอบรัฐบาล เค้าก็ไม่ชอบที่เอาของบริจากจากประชาชนไปใส่ชื่อ นักการเมือง หรือพรรคฝ่ายค้านเหมือนกัน
คนที่ชอบฝ่ายค้าน เค้าก็ไม่ชอบที่เอาของบริจากจากประชาชนไปใส่ชื่อ นักการเมือง หรืออดีตนายก เหมือนกัน
(ให้ผมหารูปชื่อคุณอภิสิทธ์บนถุงพรรคปชป. อีกก็ไม่ใช่เรื่องเพราะเต็ม net ไปหมดลองหาดูเองครับ)

แต่มันไม่ใช่เวลามาทะเลาะหรือ พยายามบอกว่าอีกฝ่ายเอาหน้า ในเวลาที่น้ำท่วมกลางเมืองหลวงแบบนี้
ขอแค่พยายามช่วยเหลือผู้ประสบภัยให้ได้มากที่สุดสำคัญกว่า หยุดตกเป็นเครื่องมือของนักการเมืองครับ

----------------------------------------------------------------------------------

ตอบคุณ Anubitz
#เหมาะสมหรือไม่ถ้าเป็นผมก็บอกว่าไม่เหมาะสม เพราะต่อให้นักการเมืองมอบสิ่งใดให้ผมมันแฝงด้วยผลประโยชน์อยู่แล้วครับ
#ที่บอกผมเป็น แดง ผมไม่รับนะครับ เพราะผมไม่ได้เลือกเพื่อไทย ทั้งแบบ เขต และตัวบุคคล ในทางกลับกันถ้าผมบอกว่าคุณเป็นพวก แดงบ้างคุณพอใจไหมครับขอให้โปรดเข้าใจไว้ด้วยครับ และที่บอกผมว่าไม่ได้รักความถูกต้องจริงคงเป็นเพราะเข้าใจผิด โปรดขึ้นไปอ่านข้างบนใหม่ว่าเจตนาของผมคือ รู้รักสามัคคี อย่าตกเป็นเครื่องมือของนักการเมืองครับ ขอบคุณครับ
#เรื่องประชาธิปไตย ผมก็ยอมรับเสียงข้างมากปกครองประเทศนี้ครับ และจะไม่รวมกับสนับสนุนกลุ่มการเมืองใด เพื่อสร้างความวุ่นวายให้ประเทศไทย เพราะอดีตได้สอนผมว่าสิ่งที่ทำลงไปนั้นไม่เคยถึงประชาชนเลยซักครั้ง
#เรื่องการตรวจสอบนักการเมือง สิ่งที่คุณทำที่ชี้แจงว่า การที่เสื้อแดงติดป้ายชื่อแม้วก็เป็นการตรวจสอบ อย่างนึงเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่มันสร้างความแตกแยกในสังคมมากขึ้น ถ้าความเกรียดชังมันมากขึ้นซักวันก็จะกลายเป็นการเมืองข้างถนน และรัฐบาลก็ใช้ พรบ.ควบคุมฝูงชน คนตายเลือกตั้งใหม่ ได้ถ้าปูตัวเดิมเหมือนเดิมแล้ว คนที่ตาย ตายเพื่อใคร นักการเมืองหรือก็เปล่า ตายเพื่อประชาชนหรือ ก็เปล่า ตายเพราะขาดสติ ขาดการวิเคราห์แยกแยะ จนทำให้เสียชีวิตไปฟรีๆ กว่าพ่อแม่จะเลี้ยงเราโตมาได้ ท่านใช่ความรักและทุ่มเทให้แค่ไหน แล้วตายเพื่อใครปกป้องใคร

ขอโทษครับที่ใช้อารมณ์ผมยังหลอนมากกับเรื่องพวกนี้ สิ่งที่ผมเตือนไปนั้น ครั้งนึงผมก็เหมือนพวกคุณที่ตกเป็นเครื่องมือทำลายประเทศนี้ และผมก็ไม่หมดหวังที่จะบอกช่วยพาพวกคุณออกจากวังวนนี้

--------------------------------------------------------------------------

ตอบคุณ johnyot
ผมขอยกตัวอย่างที่แสดงถึงการตรวจสอบภาคประชาชนที่ ทรงพลังมากที่สุดครั้งนึงและทำได้สำเร็จ คือเรื่อง GT-200 อจ.เจษฏา ที่พิสูจน์ว่ามันใช้งานไม่ได้และช่วยปกป้องชีวิตทหารที่เสี่ยงภัยและให้กองทัพไม่ถูกฝรั่งขี้นกหลอกขายแท่งพลังจิตครับ ลองคิดดูนะครับถ้าวันนึงคุณใส่เสื้อสีฝั่งตรงข้ามรัฐบาล แล้วเดินผ่าน จนท.ที่ถือแท่งพลังจิตนี้แล้วมันชี้มาทางคุณ ต่อให้คุณไม่มีระเบิดคุณก็ถูกคุมตัวไปสอบสวนเลยครับ อุปกรณ์แบบนี้ ไม่ดีสำหรับประชาชนตาดำๆครับ ในเมื่อจะซื้อทั้งทีเอาที่ใช้งานได้จริงไปเลยครับ

ตอบคุณ kyocool
การที่ให้ขึ้นไปอ่านนะดีแล้วครับเราควรอ่านให้ครบถ้วนก่อนที่จะออกความคิดเห็น จากประสบการณ์ของผมเคยเจอบ่อยครั้งที่เค้าคุยกันจนจบกระทู้ไปแล้ว ก็มีคนมาเริ่มต้นใหม่เพราะอ่าน แต่ข้อความจขกท แล้วอ่านทุกความคิดเห็น มาจนเข้าใจว่าเข้าคุยเรื่องอะไรกันอยู่ สถานการณ์ตอนนี้ไปถึงไหนแล้ว ก่อนที่จะตั้งคำถามที่แตกต่างกับผู้อื่นครับ ผมเข้าใจตอนนี้มันดูง่ายๆ เกิดวันหลังเจอ 100 ความคิดเห็น คนใหม่คงไม่นั้งอ่านทุกข้อความครับ

------------------------------------------------

#ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน การที่คุณแยกแยะไม่ออกระหว่างคนที่เป็นกลาง กับคนที่ไม่ได้อยู่ฝั่งเดียวกับคุณ มันเป็นปัญหาของคุณครับ จำนวนคนที่อยู่ตรงกลางนี้ละจะเป็นตัวตัดสินประเทศนี้ ไม่ใช่สีใด
#เรื่องที่บอกว่าผมควรแยกแยกระหว่างเรื่อง ความถูกต้อง และการสร้างความแตกแยก ข้อนี้ผมถามกลับว่า การที่ตรวจสอบความถูกต้องเรื่องนี้มีประโยชน์ยังไง จับนักการเมืองติดคุกได้ไหม ตัดคะแนนนิยมได้ไหม ไล่มันออกจากสภาได้ไหม เวลานี้ประชาชนเดือดร้อน ฝ่ายรัฐบาล ฝ่ายค้าน หน่วยงานของประเทศ ต้องทำงานช่วยเหลือประชาชนให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ แล้วไอ้กีฬาสีนี้ ถ้าจัดเพื่อถามหาความถูกต้องของคุณมันหาไม่ได้จากนักการเมืองครับ ไม่ว่าจะอ้างเรื่องอะไรฝั่งตรงข้ามก็อ้างเรื่องเดียวกันแล้วให้ตัวเองถูกได้หมด เพราะอะไร.....ถึงปกป้องนักการเมือง.....
#รู้ถึงผลดีของการติดป้ายหรือไม่ ถ้าของที่ส่งไปไม่มีประสิทธิหรือ บูด เน่า เสีย จะหาคนรับผิดชอบได้หรือไม่ ขอตอบว่าต่อให้กินแล้วตาย ก็ไม่มีผู้รับผิดชอบและเอาผิดอะไรนักการเมืองไม่ได้ด้วย มันก็อ้างผู้นำมาบริจาก ไม่ได้จัดหามาผมถูกใส่ร้าย มันแถสดจะทำอะไรมันได้ เข้าใจไหมว่า ทำเพื่อความถูกต้องแต่ผลที่ได้ไม่ใช่ความรับผิดขอบแต่กลับมาลงที่ประชาชนเสพความแตกแยกไปพร้อมกับความถูกต้องที่พวกคุณต้องการไง คุ้มรึ.....
#ผมก็เข้าทุก fanpage ถึงได้รู้จักความถูกต้องของทั้ง 2 สีที่สู้กันแล้วสังคมความแตกแยกมาเป็นรางวัลอยู่นี้ไง

หากมีตรงไหนที่ทำให้คุณไม่พอใจก็ขอให้โปรดรับฟังเปิดใจกันแบบนี้ต่อไปอีกหน่อยคุณก็จะค่อยๆดีขึ้นไม่ถูกนักการเมืองหลอกใช้ <---เมื่อก่อนคำนี้ก็แรงมากตอนที่พ่อด่าผม แต่ผมก็ไม่เชื่อท่าน จนผมต้องเรียนรู้ด้วยตัวเองถึงจะเข้าใจ
--------------------------------------------------
ตอบทุกท่านวันศุกร์ เวลา 21:06
ยังหาคนที่มีความคิดบ้างเทียบเคียงคุณ Anubitz ไม่ได้ เลยเสนอว่าพวกที่โพสหลังจากที่ผมชี้แจ้งไว้ก่อนหน้าที่คือคำตอบนะครับถ้าไม่อ่านก็เรื่องของพวกคุณครับ

#2 อึ่งอ่างไชโย

อึ่งอ่างไชโย

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:31

มันก็ดีนะ จะได้ไม่ต้องมานั่งรอแปะชื่อ ยัดใบเสนอหน้าทั้งหลาย ไม่งั้นคนรอก็รอไป คนแจกแม่ม ขอเอาหน้าก่อน แปะไม่เสร็จไม่แจก

#3 pochi

pochi

ขวัญใจพี่มาร์ค

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:32

พวกแดงโลกสวย
โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก

#4 sweet chin music

sweet chin music

Let It Be

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:35

ปัญหาคือ เอาของที่คนอื่นเข้าบริจาคมา แล้วติดชื่อตัวเองลงไป มันเป็นเรื่องทีสมควรทำหรือเปล่า?
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว

#5 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:36

บางทีการที่เขียนชื่อนักการเมืองบางคนลงไปในของบริจาค
ผู้ประสบภัยบางคนอาจจะกินไม่ลงบางคนที่ทนกินก็อาจเกิดอาการผิดสำแดงได้นะครับ อันนี้พึงระวัง
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#6 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:36

เข้าใจว่าการที่ต้องติดนั่น สามารถยืนยันย้อนหลังได้ว่ามาจากไหน หากเกิดสิ่งเลวร้ายเป็นพิษในถุงนั้นจะได้สืบค้นย้อนหลังได้ครับว่ามาจากใครที่ไหน แต่ไม่ควรสวมรอยกันเพราะหากมีสิ่งเป็นพิษในถุงนั้น คนสวมรอยนั่นแหละมันจะตายเอง

ประเด็นนี้ผมไม่ยากอธิบายมากกว่านี้ครับ เดี๋ยวมันจะย้อนไปแถกเหงือกพวกกันเอง
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง

#7 RED MORON

RED MORON

ขาประจำ

มีการบอกว่า แน่จริงอย่า unlike
เชื้อโรคแดงจริงๆ :lol:

#8 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:38

คนบริจาคกันหลายล้านคนไม่มีปัญหา มีตัว...ตัวเดียวที่สร้างปัญหา

#9 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:42

ถ้าผมจะเขียนว่า "ของบริจาคจากคนไทยเพื่อคนไทยทุกคน ไม่ได้มาจาก ส.ส.เอาหน้า" จะผิดไหม
ทำอย่างจริงใจกับทำเพื่อสร้างภาพ มันคนละอย่าง ต้องดูกันนานๆ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#10 Maruay

Maruay

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 19:50

ก็เป็นการแถ อีกแบบของเสื้อแดง มีหลักฐานชัดเจนว่าไปเอาของที่ประชาชนบริจาคมาแอบอ้างชื่อตนเอง
ก็เลยประชดว่าควรออกกฎหมายห้าม

ยอมรับว่า การติดชื่อของที่บริจาค ก็เป็นเรื่องปกติ แต่ว่าการยักยอกเอาของคนอื่นมาเป็นของตนเองนั้นถือว่าผิดอย่างมาก
ของแบบนี้ ถ้านักการเมืองมีสามัญสำนึกซะบ้าง คงเกิดปัญหาน้อยกว่า ออกกฎหมายให้ตายยังไง ถ้าไม่มีสามัญสำนึก ก็เปล่าประโยชน์ (ลองดูกฎจราจรก็ได้ครับ กฎหมายห้ามไว้หลายอย่าง แต่ก็มีคนขาดสามัญสำนึก ฝ่าฝืนอยู่ดี มีหน้าบอกว่า กฎมีไว้ให้ฝ่าอีกต่างหาก)
"To every man upon this earth, Death cometh soon or lateAnd how can man die better Than facing fearful odds."มนุษย์ทุกคนบนโลก ล้วนต้องพบกับความตายไม่ว่าช้าหรือเร็วจะมีอะไรดีไปกว่าการตายที่ห้าวหาญ

#11 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:06

บริจาคให้รัฐบาลแล้วเอาแจกในนามนักโทษหนีคุกกรณีนี้เหมือนกันรึนี่

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#12 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:09

เจ้าของกระทู้กำลังหลงประเดนนะครับประเดนคือที่มาของสิ่งบริจากนั้นว่ามาเช่นใดต่างหากครับ

#13 sweet chin music

sweet chin music

Let It Be

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:11

ก็ถ้าของมันส่งไปที่พรรคเพื่อไทย แล้วพรรคเพื่อไทยติดชื่อ มันจะมีปัญหาเมืองกรณีที่ดอนเมืองไหม?
ของที่ดอนเมือง มาจากคนทั้วประเทศ อยู่ๆมีนักการเมืองเอาไปติดชื่อตัวเองเป็นผู้บริจาค อันนี้ เลว ชัดเจนครับ

แล้วอย่าเอากรณีพรรคปชป. มาเทียบ คนละเรื่องเลย
ทำดีได้ทำดี ทำชั่วได้ทำชั่ว

#14 thanong

thanong

เมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:12

แถ...

#15 rtong

rtong

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:15

ซื้อวิมขัดส้วนเเจกสิ ไม่ต้องติดชื่อเลย โปรโมทไปในตัวเอง

#16 คนบ้านนอก

คนบ้านนอก

ร้านเก่า เจ้าเดิม

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:20

ดี นะมันไม่แจก ในนาม ฮุนเซ็น เหมือนที่มันเคยชูป้าย

อยากให้เมืองไทย เป็นเหมือนเดิม 

#17 แตงดุ๊ด

แตงดุ๊ด

แsดอย่างสงบตบเมื่อจำเป็นสะตออย่างเยือกเย็นเพราะน้องเป็นไฮโซ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:34

สิ่งที่จขกท.ต้องไปคิดดูคือ ที่เขาด่านะเรื่องจริงมั้ยคะ

แล้วถ้าคุณจะใช้ตรรกะประหลาดๆว่า คนไหนด่าคนไหนวิจารณ์การทำงานของรัฐบาลแปลว่าคนไม่ช่วยทำอะไรเลย ??? ตรรกะแบบนี้อิฉันไม่เก็ทคะว่ามันเกี่ยวกันยังไง

คนที่ช่วยเหลือผู้ประสบภัยคือคนไม่พูดอะไรเท่านั้นอย่างนั้นหรือ ?? หรือมันก็แค่คำอ้างที่ดูหรูเพื่อไม่ให้คนพูดความจริงอันแสนสกปรกกันแน่คะ แล้วคนที่มันห้ามพูดความจริงนั้นละ ทำอะไรบ้าง

และที่เห็นคนที่ออกมาพูดก่อนใครก็คือคนที่ออกไปช่วยเหลือแล้วพบเจอความทู่เรดของคนบางกลุ่มที่ฉวยโอกาสเพื่อผลประโยชน์ตัวเองเขาจึงพูดให้โลกรู้ว่ามีคนแบบนี้แม้ในขณะที่ประเทศเป็นแบบนี้ก็ไม่เว้น กรณีนี้ใครกันแน่ที่คือปัญหา

ปิดปากคนในยุคประชาธิปไตยเบ่งบาน ไม่งามเลยนะคะ

ต่อต้านนังเพศแม่เสื้อแดงมือเปื้อนเลือดแถมเปื้อนน้ำกาม

#18 Mr.baby

Mr.baby

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 20:49

คิดง่ายๆถ้ามันไปขนหน้าพรรคเพื่อไทย ใครจะว่ามัน
baby

#19 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:16

ขอตอบประเด็นข้าวของที่ประชาชนบริจาก ไว้ด้านบนแล้วครับ ^^^^

#20 Mr.baby

Mr.baby

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:38

อภิสิทธิ์ บริจาคในนามของมูลนิธิ ไม่ใช่เหรอ อาสา อะไรสักอย่างหนะ
ช่อง 3 แม้เขาจะรับบริจาคมา แต่ทุกถุงเขาเขียนกำกับว่า มาจากเงินบริจาคของประชาชน
เขาไม่ได้เขียนว่ามาจาก สรยุทธ หรือ ประวิทย์เลย

รัฐบาล ถ้าของบริจาคมาจาก ศปภ แล้วเป็นในนาม ทักษิน สส เพื่อไทย มันมีคนด่าแน่ๆ
แล้วถ้าติด ข้างรถ ว่ามาจาก ศปภ ผมว่าไม่มีคนว่าแน่นอน
และ ถ้า ติดแบบนี้ ไปขนของขึ้นจาก พรรคเพื่อไทย ไม่มีคนว่าแน่นอนเช่นกัน

มันเทียบกันได้จริงๆเหรอ
baby

#21 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:42

อืม น่าคิด

ว่า ทำไมต้องใส่ชื่อนักโทษจากแดนไกล
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#22 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:42

ถ้าเป็นของตัวเองจริงก็ติดไปครับไม่มีใครว่า
แต่ถ้าเอาชื่อไปติดของที่ประชาชนบริจาค หรือของที่มาจากภาษีประชาชน
ผมขอให้ไม่ตายดีครับ รวมถึงพวกที่สนับสนุนด้วย :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#23 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:47

Bangkok drift B)

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#24 citizenofrakky

citizenofrakky

น้องใหม่

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:47

ดั้น...รีบติดป้ายเร็วไปหน่อย...รอลับตาคนก่อนซิ

#25 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:05

คุณ Mr.baby
คุณ MuuSang

ผมตอบให้แล้วนะครับอยู่ข้างบน ^^^

#26 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:32

ขอตอบประเด็นข้าวของที่ประชาชนบริจาก ไว้ด้านบนแล้วครับ ^^^^

ผมว่าโลโก้ไม่ต้องเอาออก
แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ตอนที่เขาบริจาคนะ เขารู้หรือไม่ว่า ใครจะเป็นคนแจกหรือรับไป เช่น

บริจาคให้พรรคประชาธิปัตย์ และไปรับ บริจาค ที่พรรค ประชาธิปัตย์ อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ เป็นคนไปมอบให้ประชาชนเอง
เพราะในคลิปที่คุณแนบ มามันของวันที่ เมื่อวันที่ 21 สิงหาคม พ.ศ. 2554 ใครเป็นนายก แล้วข้างรถเขาเขียนว่า บริจาคผู้ประสบภัยน้ําท่วม ด้วยรักและห่วงใยจาก อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ
น่าจะโดนด่าอย่างแรง แต่ข้างรถเขาเขียนว่า พรรคประชาธิปัตย์ ช่วยเหลือผู้ประสบภัย ก็ไม่แปลก

กับบริจาค ศปภ แต่มีรถติดว่า บริจาคช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม ด้วยรักและห่วงใย จาก ทักษิณ ชินวัตร ข้างรถอย่างในคลิปข้างล่างนี้ มารับของ
เมื่อถึงที่หมาย เขาจะ เข้าใจว่า ศปภ เป็นผู้แจกจ่าย ไหมล่ะ ด้านได้ใจ แล้วพากันแถมาตั้งกระทู้นี้ใหม่
แต่ถ้ารถคันเดียวกันนี้ ไปรับของที่ พรรค เพื่อไทย หรือ ที่บ้านแกนนำคนเสื้อคนใดคนหนึ่งและที่ตรงนั้นเป็นจุดรับบริจาค ก็ไม่แปลก ใครก็ว่าคุณไม่ได้

แล้วอย่ามาแถ
กับของเอกชน รายอื่นล่ะ เช่น ช่อง3
อยากถามว่า ช่อง3 เอารถติดโลโก้ช่อง 3 ไปเอาของที่ ศปภ หรือไม่
ช่อง3ก็ต้อง มาจาก สถานีช่อง3 ที่เขารับ บริจาค ที่สถานี ช่อง3
แล้วคนที่ไปบริจาค เขาก็เข้าใจว่านี้ คือ ช่อง3 ไม่ใช่ ศปภ อยู่แล้ว
ถ้าลองบริจาค ช่อง 3 แล้วมีรถ ติดป้าย *** ตัวนั้น ที่ดูไบ มาเอาของที่ ช่อง 3
เขาก็ด่ามัน เหมือนกัน

รถทหาร ที่ไปเอาของที่ ศปภ
เขาก็ติดข้างรถเหมือนกัน แต่ติดว่ากองทัพบก กองทัพเรือ กองทัพอากาศ
แต่ไม่ได้ติดชื่อบุคคล นี้จ๊ะ หรือว่า กองทัพ ลง สมัครรับเลือกตั้งได้

ดีแต่พูด ยังดีกว่า ปูพูดยังไม่ดีเลย

แดงประชาธิปไตยแต่ปาก แดงประชาธิปไตยแต่ปาก แดงประชาธิปไตยแต่ปาก
:D :D :D :D :D

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#27 Mr.baby

Mr.baby

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:43

คุณ Mr.baby
คุณ MuuSang

ผมตอบให้แล้วนะครับอยู่ข้างบน ^^^

คือคุณเข้าใจเปล่าครับ ว่า เขาปรับตัว ปีก่อน มีเสียงบ่น แบบนี้ เขาก็เขียนไว้บนถุง แล้วทุกๆการรายงานเรื่องเงินบริจาค ช่อง
3 เขาจะบอกว่าเป็นเงินของท่านผู้ชม ตลอด ผมไม่รู้ว่าจะยกของปีเก่าไปทำไม ไม่รู้เพื่ออะไร?? เขาปรับตัวถูกแล้วครับ
ศปภ โดนด่า ตั้งแต่ ถุงใส่ทราย แล้วเอาไปเขียนว่าบริจาคโดยรมตแล้วไงครับ แต่ก็เป็นเหมือนเดิม
จน รมต กลาโหม บอกจะเข้ามาดูแลแทนไง

คุณไม่ต้องพยายามไปเถียงแทนเขาหรอกครับ ผมว่าเขาก็สารภาพมาเองแล้วไง
ว่า มันเป็นของบริจาคจริง แต่ไม่ได้เป็นรถคนคุณทักษินส่งมา

เขาพูดเองว่า

รถเป็นของเขาไม่ได้เป็นของคุณทักษิน
ศปภ เรียกให้มาช่วย ?( สงสัยจะคนสำคัญ)
ขนของที่ ศปภ นั้นก็คือ ของบริจาคอย่างไม่ต้องสงสัย

แล้วเดียวก็เอาไปแจก ตามที่ คนใน ศปภ สั่ง ตามระเบียบ
ก็คือเอาไปแจก แต่เขตที่มี สส เพื่อไทย
จน กลาโหม ทนไม่ได้อย่างที่เห็น
baby

#28 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:50

ถ้ามันติดว่า ศปภ ก็จบเรื่องไปแล้ว รัฐบาลโง่ๆ แต่มีลูกน้องช่วยแถก็ดีงี้หละ

#29 pochi

pochi

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:54

โง่แล้วขยันเลยพากันลงเหว
โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก

#30 PeterPan

PeterPan

Moderator

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:00

คนเดียวทำยุ่ง ลำบากคนที่เขาช่วยปชช.ด้วยความบริสุทธิ์ใจ และโปร่งใส ของสิ่งไหนไม่ใช่ของตน ก็ไม่กล้าไปอ้าง เอาไปแจกใคร
"การมีสิทธิและเสรีภาพนั้นเป็นสิ่งดี แต่ควรระมัดระวังว่าการใช้สิทธิและเสรีภาพนั้น ได้ไปละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่นหรือไม่" พระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

#31 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:03

ยักยอกของบริจาคเป็นของตัวเองแล้วเอาไปแจกในชื่อส่วนบุคคลของตัวเอง

แบบนี้มันเลวไหมละ

#32 rinrin1356

rinrin1356

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:14

แถจนตัวถลอก
ผู้มีปัญญาแพ้คนหน้าด้าน เพราะยิ่งลักษณ์ "เอาอยู่" เลยท่วมอย่างบูรณาการ

#33 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:22

เวน ตะไล ป้ายที่ติดนั้นเขาเอาไว้กันน้ำกระเด็นใส่ต่างหาก ใช่ไหม เต้น!

..... ต้องให้แม้วนักโทษหนีคุก เอาใบเสร็จ พร้อมกับหลักฐานการบริจาคมายืนยันว่า บริจาคจริง จิ๊งงง..

ตรูถึงจะเชื่อ ใช่ไหมตู่!

#34 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:30

จากที่อ่านๆมาหลายๆท่านมีความตรงกันที่ ไม่พอใจที่มีชื่อแม้วบนรถแล้วนำของไปที่ประชาชนไปบริจากให้ประชาชนทำให้ผู้รับคิดว่าแม้วมาโปรด คำตอบผมก็เลยเหมือนที่ตอบคุณ MuuSang
อ่านได้จากข้างบนครับ ^^^^^^^

หากมีประเด็นใหม่จะสอบถามก็ถามได้ตลอดครับผม

#35 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:02

รู้สึกเรื่องนี้ ถึงกับทำให้แดง กระอักเลือดกันเลยทีเดียวนะครับ ใช้มั๊ย Xmas

วิธีที่คุณเสนอมามันไม่ได้แก้ปัญหาที่ถูกจุดนะครับ ปัญหาไม่ใช่เพราะติดป้าย แต่ปัญหาอยู่ป้ายที่ติดมันเหมาะสมหรือไม่ ต่างหาก

แดงแบบ Xmas ก็เป็นซะอย่างนี้แหละครับ ไม่ได้รักความถูกต้องจริง เรื่องนี้มันผิดกันเห็น แม้แต่เสื้อแดงหลายคนยังยอมรับกันไม่ได้ เพราะมันไม่เหมาะสมจริงๆ

ฝาก Xmas พิจารณาตัวเองด้วยนะครับ ถ้าเสื้อแดงยังมีแบบนี้ Xmas อยู่แบบนี้ อย่าตั้งกลุ่มเสื้อแดงแล้วเรียกร้องประชาธิปไตยเลยครับ เพราะมันจะเป็น

ประชาธิปไตยแต่ปาก เพราะไม่เคยยอมรับการตรวจสอบอะไรเลย -_- จัดตั้งกลุ่มเพื่อทักษิณเต็มๆไปเลยดีกว่า

#36 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:10

ใครจะติดชื่อบนของที่ตัวเอง ออกเงินซื้อคงไม่มีใครว่าอะไร

แต่มีคนหน้าด้าน ไม่ออกเงิน แต่ออกหน้า มันต้องโดนด่า :angry:

แต่ไอ้ถุงทรายที่ติดตราของกทม.นี่สิ เสื้อแดงจะตอบยังไง
ณ.จันทร์ส่อง... บ้านที่แม้แต่ถุงทรายยังเอาของกทม.มาใช้ฮ้วย http://www.matichon....atid=&subcatid=
(รูปนี้อ๊ากโชว์เก๋า โพสเองด้วย สงสัยอยากโชว์ว่าของกทม.ตูก็ตบมาได้ :lol: )

"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#37 Mr.baby

Mr.baby

น้องเก่า

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:18

ผมว่า น่าจะตรงกันที่ว่า เอาของประชาชน แล้วเอาไปให้ สส หาเสียงมากกว่าครับ และยิ่งเป็นชื่อคุณทักษิน แสดงว่า เขาไม่ได้หาเสียงครับ เขาหามวลชน ไว้ก่อการจราจลต่อไปมากกว่า

และที่ผมได้หาข้อมูลเพิ่มเติมมา

ถุงที่ติดพรรคประชาธิบปัตย์ในตอนนี้ เป็นของนายชวนหลีกภัยเป็นคนจัดทำ โดยใช้ชื่อพรรค ไม่ได้ชื่อคน
โดยเอาทุนมาจาก สส ของพรรค ตัวเองมาซื้อของ ไม่แน่ใจว่า 3หรือ 4 ล้านนี่หละ ( ถ้า สส เพื่อไทย ทำแบบนี้ ผมก็จะร่วมชื่นชมครับ
ผมก็ กาเพื่อไทยนะครับ แต่เขตลาดพร้าวที่ผมอยู่ปีนี้ไม่ได้ แต่เมื่อก่อน เป็น คุณหาญ + คุณบรู้ก ทำงานดีมากจริงๆ
ผมดูที่ ตัว ส.ส ไม่ได้ชอบเสื้อแดง แล้วเน้นเหตุและผลมาก่อน )
และ ถุง ที่ นาย อภิสิทธิ์ แจกในตอนนี้ เป็นถุงของ โครงการอาสา ๆคนไทยช่วยน้ำท่วมโดย มูลนิธิ ม.ร.ว.เสนีย์ปราโมช
โดยใช้ศูษย์ ของประชาธิบปัตย์เป็นที่ช่วยรับของบริจาค ของและ เงินมาจากคนบริจาค

ผมไม่รู้ว่า มันจะเหมือนกับเหตุการณ์ ของ สส เพื่อไทย ตรงใหน

แม้แต่เห็นการณ์ของช่อง 3 ผมว่า ถ้ามันไปเป็นชื่อ สรยุทธ หรือ ประวิทย์ มาลีนน นั้นหละครับ
ถึงจะเหมือนของเหตุการนี้
baby

#38 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:36

ฉลาด

แต่เรื่องโง่ๆ แถหาโล่ห์ หน้าด้านชิบ ห าย ไม่ใช่ทักษิณ แต่หน้าด้านมาเถียง
เหมือนกับว่าทักษิณมาเถียงเอง เสื้อแดงหน้าด้านทั้งแผ่นดินจริงๆ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#39 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:36

คุณ Mr.baby
คุณ MuuSang

คือคุณเข้าใจเปล่าครับ ว่า เขาปรับตัว ปีก่อน มีเสียงบ่น แบบนี้ เขาก็เขียนไว้บนถุง แล้วทุกๆการรายงานเรื่องเงินบริจาค ช่อง
3 เขาจะบอกว่าเป็นเงินของท่านผู้ชม ตลอด ผมไม่รู้ว่าจะยกของปีเก่าไปทำไม ไม่รู้เพื่ออะไร?? เขาปรับตัวถูกแล้วครับ
ศปภ โดนด่า ตั้งแต่ ถุงใส่ทราย แล้วเอาไปเขียนว่าบริจาคโดยรมตแล้วไงครับ แต่ก็เป็นเหมือนเดิม
จน รมต กลาโหม บอกจะเข้ามาดูแลแทนไง

คุณไม่ต้องพยายามไปเถียงแทนเขาหรอกครับ ผมว่าเขาก็สารภาพมาเองแล้วไง
ว่า มันเป็นของบริจาคจริง แต่ไม่ได้เป็นรถคนคุณทักษินส่งมา

รถเป็นของเขาไม่ได้เป็นของคุณทักษิน
ศปภ เรียกให้มาช่วย ?( สงสัยจะคนสำคัญ)
ขนของที่ ศปภ นั้นก็คือ ของบริจาคอย่างไม่ต้องสงสัย

แล้วเดียวก็เอาไปแจก ตามที่ คนใน ศปภ สั่ง ตามระเบียบ
ก็คือเอาไปแจก แต่เขตที่มี สส เพื่อไทย
จน กลาโหม ทนไม่ได้อย่างที่เห็น

การอ้างว่าเคยส่งคนที่.... นั้น ฟังขึ้นครับ
แต่ปัจจุบัน รถคันดังกล่าวติดป้ายโดยมีข้อความว่า บริจาค.... โดย ....
แสดงว่าเปลี่ยนภารกิจแล้ว ป้ายเดิมน่าจะโดนปลด แล้วขึ้นป้ายนี้แทน
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#40 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:14

ตอบคุณ Anubitz แล้วนะครับ อยู่ข้างบนครับ ^^^^^^

#41 สมชัย พิชัย

สมชัย พิชัย

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:30

ตรวจสอบได้แต่อย่าสร้างความแตกแยกนี่ทำยังไงครับ

ถ้าอีกฝ่ายไม่ยอมรับการตรวจสอบแต่ใช้มวลชนข้างตัวเองกดดันแทน ไม่ใช้เหตุผลแต่ใช้การตะโกนให้เสียงดังกว่า

ส่วนเรื่องการเมืองข้างถนนเราควรเรียนรู้ที่จะไม่นำความเดือดร้อนของผู้อื่นมาเป็นตัวประกัน ทำตามหลักประชาธิบไตยไม่ใช่หลักพวกกู

รัฐบาลจะมีเหตุผลอะไรมาใช้กำลังปราบปราม

#42 kyocool

kyocool

น้องใหม่

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:50

จะตอบอะไรทำไมไม่มาpsot ใหม่เลยอ่ะ จะไปedit ข้อความเก่าทำไม คนอื่นจะได้อ่านกัน รู้เรื่อง

#43 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:22

ตอบคุณ johnyot
ตอบคุณ kyocool
แล้วนะครับอยู่ข้างบน ^^^^^^^^^^

ใครที่ถามแล้วไม่ได้คำตอบ ผมหมายถึงถามซ้ำไม่ตรงประเด็น หรือไม่สนใจจะตอบนะเครับ :lol:

#44 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:41

----------------------------------------------------------------------------------

#เหมาะสมหรือไม่ถ้าเป็นผมก็บอกว่าไม่เหมาะสม เพราะต่อให้นักการเมืองมอบสิ่งใดให้ผมมันแฝงด้วยผลประโยชน์อยู่แล้วครับ

แล้วถ้ามันเขียนว่า ศปภ. ของบริจาคจากประชาชน แบบนี้มันจะได้ประโยชน์ต่อนักการเมืองหรือเปล่า
ถ้าเขียนแบบนั่น ไม่มีใครเค้าออกมาตำหนิหรอกครับ

#ที่บอกผมเป็น แดง ผมไม่รับนะครับ เพราะผมไม่ได้เลือกเพื่อไทย ทั้งแบบ เขต และตัวบุคคล ในทางกลับกันถ้าผมบอกว่าคุณเป็นพวก แดงบ้างคุณพอใจไหมครับขอให้โปรดเข้าใจไว้ด้วยครับ และที่บอกผมว่าไม่ได้รักความถูกต้องจริงคงเป็นเพราะเข้าใจผิด โปรดขึ้นไปอ่านข้างบนใหม่ว่าเจตนาของผมคือ รู้รักสามัคคี อย่าตกเป็นเครื่องมือของนักการเมืองครับ ขอบคุณครับ

ถ้าไม่ใช่แดงจริงดังที่คุณกล่าว ผมต้อง ขอโทษ คุณ Xmas ด้วย แต่... นี่มันเป็นหนึ่งในพฤติกรรมในการเบี่ยงประเด็นที่คนเสื้อแดงมักทำกันคน ถ้าคุณ Xmas ไม่เชื่อ แนะนำให้ไปดูตามเวปบอร์ดที่ถกกันประเด็นนี้ก็ได้ ซึ่งในทางกลับกัน คุณ Xmas อาจโดนใช้เป็นเครืองมือของกลุ่มนั้นไปแล้วโดยไม่ตั้งใจ

#เรื่องประชาธิปไตย ผมก็ยอมรับเสียงข้างมากปกครองประเทศนี้ครับ และจะไม่รวมกับสนับสนุนกลุ่มการเมืองใด เพื่อสร้างความวุ่นวายให้ประเทศไทย เพราะอดีตได้สอนผมว่าสิ่งที่ทำลงไปนั้นไม่เคยถึงประชาชนเลยซักครั้ง

ประชาธิปไตย ที่คุณ Xmas กล่าวมาก็ถูก ที่ยึดตามหลักเสียงข้างมาก ซึ่งผมก็ยอมรับการเลือกตั้ง แต่ขณะเดียวกัน ประชาธิปไตยก็เป็นระบบที่ พร้อมที่จะให้ประชาชนมาตรวจสอบการทำงานของ รบ.

#เรื่องการตรวจสอบนักการเมือง สิ่งที่คุณทำที่ชี้แจงว่า การที่เสื้อแดงติดป้ายชื่อแม้วก็เป็นการตรวจสอบ อย่างนึงเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่มันสร้างความแตกแยกในสังคมมากขึ้น ถ้าความเกรียดชังมันมากขึ้นซักวันก็จะกลายเป็นการเมืองข้างถนน และรัฐบาลก็ใช้ พรบ.ควบคุมฝูงชน คนตายเลือกตั้งใหม่ ได้ถ้าปูตัวเดิมเหมือนเดิมแล้ว คนที่ตาย ตายเพื่อใคร นักการเมืองหรือก็เปล่า ตายเพื่อประชาชนหรือ ก็เปล่า ตายเพราะขาดสติ ขาดการวิเคราห์แยกแยะ จนทำให้เสียชีวิตไปฟรีๆ กว่าพ่อแม่จะเลี้ยงเราโตมาได้ ท่านใช่ความรักและทุ่มเทให้แค่ไหน แล้วตายเพื่อใครปกป้องใคร

กรณีนี้ผมแนะนำว่า Xmas ควรแยกแยะระหว่างเรื่อง ความถูกต้อง และ การสร้างความแตกแยก
เพราะหากไม่แยกแยะ สิ่งที่จะเกิดขึ้นกับคุณ Xmas คือความสับสนแล้วนำเรื่องทุกเรื่องมาผูกกัน อย่างที่คุณกำลังเป็นอยู่อย่างเห็นได้ชัด เช่น ที่คุณนำเรื่อง พรบ.ควบคุมฝูงชนมาพูดในเรื่องนี้ มันคนละเรื่องกันครับ
ซึ่งเหตุการณ์ในตอนนี้ เรืองป้ายติดข้างรถ ที่มีการตรวจสอบกันนั้น ทุกคนต่างต้องการความถูกและเหมาะสม ไม่ได้ต้องการให้เกิดความแตกแยก เพราะ ป้ายที่เขียนมันไม่ควรเขียนแบบนั้น

ส่วนความคิดของคุณที่ว่า ห้ามไม่ให้มีการติดป้าย..ผมต้องถาม Xmas ก่อนว่า รู้ถึงผลดีของการติดป้ายหรือไม่ ถ้าของที่ส่งไปไม่มีประสิทธิภาพหรือ บูด เน่า เสีย จะหาคนรับผิดชอบได้หรือไม่ ในการเดินทางขนส่งของ ติดป้ายกับไม่ติดป้าย คิดว่า เจ้าหน้าที่จะให้ความสะดวกกับอย่างไหนมากกว่ากัน ฝากให้ลองพิจารณาดูด้วยนะครับ Xmas

ขอโทษครับที่ใช้อารมณ์ผมยังหลอนมากกับเรื่องพวกนี้ สิ่งที่ผมเตือนไปนั้น ครั้งนึงผมก็เหมือนพวกคุณที่ตกเป็นเครื่องมือทำลายประเทศนี้ และผมก็ไม่หมดหวังที่จะบอกช่วยพาพวกคุณออกจากวังวนนี้

ไม่เป็นไรครับ เพราะหากผมมองอย่างที่ Xmas คิด ผมหรือใครๆ ก็มีอารมณ์ด้วยเหมือนกัน แต่ประเด็นคือ กรณีนี้มันไม่ใช่ หวังว่า Xmas จะลองกลับไปคิดดู
แต่ขณะเดียวกัน การสร้างความแตกแยกในสังคม ณ ตอนนี้มีมีหรือไม่ ตอบได้อย่างเดียวว่ามีแน่นอน แต่ฝ่ายไหน Xmas ไปหาดูเอาเอง แต่หวังไว้อย่างเดียว ก่อนไปหา ให้ทำใจเป็นกลางก่อน (นี่คือกรณีที่ Xmas เป็นกลางจริงนะ)

อ่อ เพจนั้นหน่ะ เจ้าของเพจผมไม่แน่ใจว่าเป็นยังไงนะ แต่ระวังทีมงานเสี้ยมเข้ามาในการแสดงความเห็นละกันแค่มีคำว่า สลิ่ม อยู่ในความเห็นหลายๆอัน ก็ทำใจไว้ได้เลยว่าไม่ใช่กลางหรอก เพราะคำนี้ คนกลางๆ ไม่มีใครเค้ารู้จักหรอกครับ

ปล. การตรวจสอบ เป็นหน้าที่หนึ่งของประชาชนคนไทยทุกคน ที่อยู่ใช้ระบบประชาธิปไตยเป็นการปกครองประเทศ หากขาดสิ่งนี้ไปแล้ว นั้นก็หมายถึง คนคนนั้นก็ขาดความรับผิดชอบในการเป็นประชาชนด้วยเช่นกัน

ผมหวังว่าคุณ Xmas จะเป็นคนที่รู้จักหน้่าที่และ ไม่ใช่เสื้อแดงจริงดังที่กล่าวเอาไว้

#45 pochi

pochi

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 02:59

พวกแดงโลกสวยน่ะ จริงๆแล้วเป็นแดง แต่ไม่กล้าบอกคนอื่น เพราะลึกๆแล้วอับอายที่เป็นแดง กลัวเพื่อนล้อ

#46 xmas

xmas

น้องเก่า

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:11

ตอบคุณ Anubitz แล้วนะครับ ^^^^^
หากใครยังสงสัยในตัวผม ว่าในหัวของผม มี ปูแดง สีขี้ หรือสลิ่ม อาศัยอยู่
โปรดจงเข้าใจว่า ผมอยู่ตรงข้ามกับพวกคุณครับ และจะมาแถเชียร์ว่าพวกนักการเมืองทำถูก ก็จะมาชุบสมองพวกคุณให้เข็มแข็งพอที่จะ คิด วิเคราห์ แยกแยะ และเหมาะสมตามสถานการณ์
อย่าเอาสมองไปคิดเถียงแทนพวกมัน ชนะแล้วได้อะไรภูมิใจหรอที่เห็นม๋าแมวพวกนั้นเห่าในสภาพ อยู่ข้างนักการเมืองมีแต่จะแพ้เพราะสุดท้ายมันจะโทษพวกคนที่ถูกพวกมันจูง

แบบ pochi นี้ละครับมรดกความถูกต้อง ที่พวกคุณสร้างขึ้น ซอมบี้ที่ไร้สมองมากที่สุด มีสีสันดีครับ ไม่พูดไม่มากสมองมันน้อย เคสนี้ชุบสมองไม่ทันแล้ว ต้องรอจุติอย่างเดียว :D

#47 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:24

เพราะอะไร.....ถึงปกป้องนักการเมือง.....

คนที่เค้าสนใจการเมือง ไม่ใช่ทั้งหมดหรอกครับ ที่เอะอะก็ อวยให้นักการเมืองฝ่ายตัวเองหมด หลายคนเห็นอะไรผิดก็ว่าไปตามผิด ปชป ทำไม่ดีผมก็ไม่อวยให้ครับ อย่ามีอคติครับ

ตอนที่พ่อด่าผม แต่ผมก็ไม่เชื่อท่าน จนผมต้องเรียนรู้ด้วยตัวเองถึงจะเข้าใจ

หลายๆคน รวมทั้งผม ได้บอกเหตุผลให้ Xmas ฟังไปแล้ว จะเข้าใจยังไงก็สุดแท้แต่ Xmas ละครับ

แต่อย่างไรก็ตาม อย่าลืมสิ่งที่ Xmas ได้เขียนมาเองก็แล้วกันครับ

#48 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 05:37

คุณ Mr.baby
คุณ MuuSang

การอ้างว่าเคยส่งคนที่.... นั้น ฟังขึ้นครับ
แต่ปัจจุบัน รถคันดังกล่าวติดป้ายโดยมีข้อความว่า บริจาค.... โดย ....
แสดงว่าเปลี่ยนภารกิจแล้ว ป้ายเดิมน่าจะโดนปลด แล้วขึ้นป้ายนี้แทน

รถคันนี้
ถ้ามองในมุมคนทั่วไปเป็นเรื่องมี่ไม่ควรทำเลย
ถ้ามองในมุมคนเสื้อแดงเป็นเรื่องที่ควรทำเป็นอย่างยิ่ง
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#49 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:01

ดี นะมันไม่แจก ในนาม ฮุนเซ็น เหมือนที่มันเคยชูป้าย

:D :D :D :D
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#50 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 07:42

ไอ้ที่น่าโมโหคือลิ่วล้อปมันเอาของที่คนอื่นมาบริจาคใส่รถแล้วปิดประกาศ

ว่าเป็นของทักษิณบริจาคน่ะสิ คิดไหมว่าคนบริจาคจะรู้สึกยังไง

อย่านึกว่าคนไทยโง่เฟ้ย
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ