Jump to content

- - - - -

นักกฎหมายชี้ฟ้องรัฐบาลได้

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
10 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ชาตินี้ไม่เอาตระกูลชินวัตร

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:33

ประชาชนสามารถร่วมกันฟ้องรัฐบาลได้
1.ฟ้องทางเพ่งกรณีทรัพย์สินเสียหายเนื่องจากคำสั่งรัฐบาล
2.ฟ้องทางปกครองกรณีบริหารประเทศผิดพลาด เลินเล่อ ไร้ประสิทธิภาพก่อความเสียหายร้ายแรงแก่ประเทศชาติและประชาชน

#2 ลืมล็อกอินเก่า

ลืมล็อกอินเก่า

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:47

ฟ้องแล้วเมื่อไรศาลจะตัดสิน?

#3 อึ่งอ่างไชโย

อึ่งอ่างไชโย

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:58

ป๋มว่าถ้าฟ้องรัฐบาลนี้ ต้องโดนเก็บก่อน แน่ๆเลย... จึ๋ย... เพราะมันใช้กฏหมู่แทนกฏหมาย

#4 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:00

เราฟ้องคนปัญญาอ่อนได้เหรอครับ ผมพึ่งรู้

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#5 อสูรนิรนาม

อสูรนิรนาม

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 09:15

ยังไม่ทันได้ฟ้องหรอก เเค่เรื่องถึงหูควายแดง มันก้อวิ่งเจ้นมาทืบเราถึงที่เลยครับ

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 11:16

ผมเอาครับ

ถ้ามีช่องทางให้ฟ้อง ผมฟ้องแน่
รบกวนขอรายละเอียดด้วยนะครับ
gladiator 1.jpg

#7 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:05

ฟ้องแล้วอัยการทำสำนวนอ่อนอีก จะทำไงได้

#8 Sittitat

Sittitat

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 12:08

แล้วเขาจะโดนกี่ปีล่ะครับ

#9 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 13:10

ควรฟ้องเป็นคดีปกครองครับ การกระทำละเมิดของเจ้าหน้าที่ของรัฐอยู่ภายใต้ พ.ร.บ. ความรับผิดทางละเมิดของเจ้าหน้าที่ พ.ศ. 2539 กระบวนพิจารณาอยู่ที่ศาลปกครองซึ่งน่าจะรวดเร็วกว่าศาลทั่วไป http://legal.tu.ac.t.../statute_39.pdf

สำหรับคดีอาญาคงยากหน่อย เพราะมาตรา 157 แห่งประมวลกฎหมายอาญาต้องเป็นการปฏิบัติหน้าที่โดยทุจริตด้วย ซึ่งการพิสูจน์ว่าออกคำสั่งโดยทุจริตหรือไม่นี่ค่อนข้างยากครับ

#10 Anti bad politicians

Anti bad politicians

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 16:40

แถลงศาลครั้งแรก แค่เอา 2 รูปนี้ไปประกอบคำให้การ ศาลก็ยกฟ้องแล้ว ครับ
ผมว่าป่วยการครับ เสียเวลาเปล่า :lol: :lol: :lol:
- - - -ยุคนี้สมัยนี้ อนาถหนอ อยากเป็น สส.ไม่ต้องรอคุณสมบัติอะไรจิตจะเลวทรามแค่ไหนขอให้จุดไฟเป็นเท่าั้นั้นก็พอ เป็น สส. สภาไทย ได้- - - - ยุคนี้สมัยนี้ ช่างทุเรศสิ้นดี อยากเป็นรัฐมนตรี ก็ไม่ต้องมีคุณสมบัติอะไรแค่เก่งเรื่อง เลียหอย ***** แล้วทำโง่ บ้า ไบ้ ก็ได้เป็นรัฐมนตรี- - - -

#11 halfmoon

halfmoon

มหาเมพ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 18:20

เราฟ้องคนปัญญาอ่อนได้เหรอครับ ผมพึ่งรู้

คนปัญญาอ่อนเป็นบุคคลไร้ความสามารถ หากจะฟ้องต้องฟ้องผู้พิทักษ์คนปัญญาอ่อนครับ
ที่ปล่อยให้ออกมาทำความเดือนร้อนต่อชาวบ้าน ใครที่ยกให้เป็นนายกฯ ก็ฟ้องคนนั้นแหละ
อธิปัตย์ 5 : อิสรภาพ เสรีภาพ ภราดรภาพ มิตรภาพ สันติภาพ : คือแก่นแท้แห่งอำนาจประชาธิปไตย : ท่านมีหรือยัง ถ้าไม่ จงสร้างเอง