Jump to content

- - - - -

10 เมษา อีกครั้ง

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
34 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:14

คิดแล้ว เราต้องกลับมาพูดถึงวันที่ 10 เมษาอีกสักครั้ง
แต่อยากให้คิดในมุมของทักษิณ

เป้าหมาย
เป้าหมายหลัก
ไม่ว่าจะทำอย่างไร ทำให้มีคนตายให้ได้

เป้าหมายรอง
ทำให้ทหาร แตกกับรัฐบาล

วิธีการ
สร้างความรุนแรงให้ถึงจุดแตกหัก ตามทฤษฎีของพันลบ
"ถ้าประชาชนตาย รัฐบาลแพ้"

หน่วยงานที่รับผิดชอบ

งบประมาณ

วัน น. เวลา ว.

บล่าๆๆๆๆๆ

เว้นไว้ให้พวกเราช่วยกันคิดครับ

สิ่งหนึ่ง ที่ผมมั่นใจที่สุดคือ
ทักษิณรู้ตารางงานของศอฉ. ทะลุปรุโปร่ง
ผมยังไม่อยากเอ่ยฃื่อธาริตหรอกนะ
แต่มันต้องเป็นคนระดับนี้เท่านั้น ข้อมูลจึงจะแม่นยำและมีค่า

Edited by amplepoor, 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:15.

#2 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:23

ปรากฏการณ์ ผึ้งแตกรัง เริ่มเห็นแล้ว.

แบ่งแยกแล้วปกครอง ยังฝังหัวทักษิน.

ไม่มีวันที่มันจะกลับ มีแต่ตีผึ้งแล้วเอาน้ำหวาน...

#3 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:31

ที่ผมมั่นใจว่ามีหนอนบ่อนไส้ก็คือ

ตอนที่ขวัญชัย ไปรำป้อล่อทหารออกมา
ขณะนั้น มันต้องรู้แล้วว่า ทหารจะออกมาเคลียร์ผ่านฟ้า
หมายความว่า มีภาระกิจที่แน่ชัด

เมื่อรู้แน่อย่างนี้ การวางกับดักก็ง่าย

และถ้ารู้ว่าเป็นกับดัก ก็น่าจะสางต่อว่า ทำไมเลือกสี่แยกคอกวัว
ทำไมไม่เลือกแยกผ่านฟ้า ซึ่งมีมุมถ่ายรูป ทำข่าวกว้างขวางกว่า

ผมเดาว่า ที่สี่แยกคอกวัว ทักษิณจะต้องมีตึกที่ขึ้นซุ่มยิงจากที่สูงได้
แค่นี่ก็ปักเป้า หาตึก หาวิถีกระสุน และหาผู้เกี่ยวข้องได้

Edited by amplepoor, 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:33.

#4 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:11

ความน่าสนใจอีกประเด็น คือเหตุการณ์ที่ต่อเนื่องจากวันที่ 10

ทำไมทักษิณจึงมั่นใจที่จะดึงการชุมนุมออกไปเรื่อยๆ ทั้งๆที่ฝ่ายตัวเองไม่ได้เปรียบอย่างที่คิด
และยังเร่งสร้างความรุนแรงต่อไปเรื่อยๆ

ผมคิดว่าเป้าของเขาคือเพื่อให้สถาบันออกมายุติความรุนแรง
ซึ่งจะทำให้เขายื่นเงื่อนไข นิรโทษกรรมเข้ามาได้

อาจจะบอกได้ว่า สิ่งที่ทักษิณต้องการที่สุด ก็คือการล้างความผิด
เรื่องอื่น เป็นฉากบังหน้าทั้งนั้น

#5 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:13

ความน่าสนใจอีกประเด็น คือเหตุการณ์ที่ต่อเนื่องจากวันที่ 10

ทำไมทักษิณจึงมั่นใจที่จะดึงการชุมนุมออกไปเรื่อยๆ ทั้งๆที่ฝ่ายตัวเองไม่ได้เปรียบอย่างที่คิด
และยังเร่งสร้างความรุนแรงต่อไปเรื่อยๆ

ผมคิดว่าเป้าของเขาคือเพื่อให้สถาบันออกมายุติความรุนแรง
ซึ่งจะทำให้เขายื่นเงื่อนไข นิรโทษกรรมเข้ามาได้

อาจจะบอกได้ว่า สิ่งที่ทักษิณต้องการที่สุด ก็คือการล้างความผิด
เรื่องอื่น เป็นฉากบังหน้าทั้งนั้น

ผมคิดเหมือนท่านเลยครับ...

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#6 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:15

ณ.ปัจจุบัน ทักษิณน่าจะรู้ตัวแล้วหนะครับ กลับมาสถานะไหนก็น่ากลัวสำหรับเขา.

สู้สร้างความแตกแยกไปอย่างนี้ดีกว่า. เห็นมั๊ยหละ รอบๆประเทศเพื่อนบ้านเรา มันไปกราบแผ่นดินมาหมดแล้ว

#7 สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:22

ผิดอะไรครับ ทักษิณเคยพูดที่ไหนว่าตัวเองผิด. ไม่มี๊

หมู่บ้านเสื้อแดงคือสิ่งที่ผมพยายามคิด ว่าทักษิณต้องการอะไร.

เป้าหมายของนายคนนี้ก็คือล้มทุกอย่าง แล้วก็นับวันกลับมายิ่งใหญ่ หรือไม่ก็สร้างความแตกแยกไปเรื่อยๆ เงินหนานี่.

#8 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:07

ตอนนี้ทักษิณกำลังเล่นไพ่ชีวิต

สมมติว่า ที่เราคิดคือ ทักษิณต้องการล้างผิดและกลับมาครองอำนาจอย่างเดิม
ทุกอย่างที่ทำ ก็คือหน้าไพ่ที่ค่อยๆ ตีออกมาทีละใบ
หน้าไพ่แต่ละใบนั้นสวยหรู สุดแท้แต่จะให้ใครมอง หรือตีเพื่อกินใคร
หมู่บ้านเสื้อแดงนี้ก็คือหน้าไพ่หนึ่ง มันบอกว่า ถ้าไม่ปรองดอง ข้ายังมีคนให้ตายอีกแยะ

แต่เมื่อเล่นเกมส์มวลชนอย่างนี้ อภิสิทธิ์ก็เป็นก้างขวางคอชิ้นใหญ่
วัดกำลังกันแล้ว ในสภาพที่ทักษิณจ่ายไม่อ้ัน ได้มาเกือบสิบหกล้าน
เทียบกับฝ่ายตรงข้าม ได้มาเกือบสิบสองล้าน และอาจจะมากขึ้นถ้าไม่ถูกเตะตัดขา
และคนที่ไม่ยอมออกมาเลือกตั้ง ยอมออกมา

คิดตัวเลขแล้ว ทักษิณเจอเพดานที่เกือบจะเต็มแล้ว
แต่อภิสิทธิ์ยังเหลือให้ตีเพิ่ม อีกมากกว่า
คิดอีกทีคือ ทักษิณเคยทำคะแนนได้ถึง 19 ล้านมาแล้ว ครั้งนี้กลับทำไม่ได้
อภิสิทธิ์ ก็เคยได้มากกว่านี้ ครั้งนี้ก็ทำไม่ได้เหมือนกัน

การเมือง ถ้ามองวันต่อวัน ก็จะได้หน้าไพ่แบบหนึ่ง
แต่ถ้ามองเป็นปี เป็ยเทอม ก็จะได้หน้าไพ่ที่ต่างออกไปครับ

#9 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:22

ลำพังเอี่ยแม้วคิดคนเดียวไม่ได้หรอก
รายการนี้ต้องกุนซือและทีมงานที่ทำในเมืองไทย
อยากถามท่าน ampplepoor
ว่า ณ ตอนนั้น ท่านคิดว่าใคร เป็นผู้สั่งการใหญ่

#10 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:37

ใครในไทย อยู่เบื้องหลัง
1. กรณีทักขี้
2. กรณีไฟใต้

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#11 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:01

เสื้อแดงที่บอกว่า ก้าวข้ามทักษิณแล้ว แต่จริงๆแล้วเปล่าเลย พวกเขาถูกทักษิณเหยียบเอาไว้ต่างหาก

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#12 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:08

ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงเร็ว ใกล้หน้าฝน ระวังเป็นไข้กันนะ
จามไกลๆ จามแรงๆ เสียงดังๆ ห่างเพื่อนๆหน่อยเด๋วเขาจะโดนลูกหลง(ติดหวัดนะ)

#13 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:24

ลำพังเอี่ยแม้วคิดคนเดียวไม่ได้หรอก
รายการนี้ต้องกุนซือและทีมงานที่ทำในเมืองไทย
อยากถามท่าน ampplepoor
ว่า ณ ตอนนั้น ท่านคิดว่าใคร เป็นผู้สั่งการใหญ่

ถ้ามองจากสันดานทักษิณ เขาไม่ชอบเป็นรองใคร ชอบเป็นพี่ใหญ่
ผมจึงค่อนข้างมั่นใจว่า ส่วนใหญ่ที่ทำ มาจากความริยำส่วนตัว

อ่านเจอในกระทู้หนึ่ง ที่นายเวรมาทำตัวเป็นขอทาน
ขอเงินบริจาคที่สรท. ได้จากสมาชิก โดยอ้างว่ามันเป็นคนทำให้เว็บคึกคัก
ผมชอบวิธีคิดนี้มาก เพราะมันคือศาสนาชินวัตร...กรูทำ กรูต้องได้
กรูมาบริหารประเทศ กรูต้องได้
จากนั้น มันก็ดำเนินการ ทำทุกอย่างที่จะได้เงินส่วนกลางมาเข้ากระเป๋าตัวเอง
นายเวรนี่ เป็นชินวัตรศาสนิกของแท้ คือคิดแต่ได้ ไม่เคยคิดว่าคนอื่นได้

คนที่มีสันดานอย่างนี้ จะไม่ยอมรับนับถือใครทั้งนั้น
อาจจะเสแสร้งเพื่อผลเฉพาะหน้า เช่นเลียจำลองเพราะอยากได้พรรคพลังธรรม
เลียประเวศกับเสมเพราะอยากได้การกดดันจากสังคมชั้นสูง
อิอิ...ที่ไม่ลืมก็คือเลียตรีนสุตุ๋ยเต้จ๊อด เพื่อดาวเทียมอันเป็นยอดปราถนา แล้วก็เขี่ยทิ้ง

ผมจึงคิดว่า ทักษิณจะใช้ระบบบริหารแบบที่เขาชำนาญ ในการบริหารการเมือง
คือจ้างคนที่สมควรจ้าง แล้ววางหน้าที่เป็นส่วนๆ ต่างคนต่างทำ ทุกหน่วยขึ้นตรงกับตัวเอง
ถ้าหากจะมีคนที่เหนือกว่า ก็อาจจะปัดเป็นทีมที่ปรึกษา ซึ่งหนึ่งในนั้น น่าจะเป็นเมียมัน
อีกหนึ่ง เป็นบุคคลต้องสงสัยที่ผมระบุชื่อไม่ได้

ถ้าอยากรู้ว่า ระบบบริหารของทักษิณเป็นอย่างไร เราอาจจะเขียนผังออกมาได้ด้วยซ้ำ
ในส่วนของการเมืองนั้น ที่เห็นชัดก็มีเป็นมุ้งๆ ต่างก็ถูกสลายขั้วให้มาพึ่งทักษิณจนเกือบจะเบ็ดเสร็จ
เช่น กลุ่มป๋าเหนาะ จาก 4-50 เหลือแค่นับนิ้วมือเดียว กลุ่มเนวิน เหลือครึ่งเดียว ราวๆ 30
กลุ่มพลังธรรม ขโมยจากจำลองมาเป็นสิบๆ คน....พวกนี้ เป็นมือเป็นตีนทั้งนั้น

กลุ่มที่น่าสนใจ คือกลุ่มเพื่อนร่วมรุ่น ทั้งจปร. และสามพราน
พวกนี้ ไม่มีตัวเด่น แต่ฝังรากเข้าในระบบราชการลึกซึ้ง

กลุ่มไฮโซ และเครือข่ายธุรกิจ

กลุ่มซ้ายเก่า ที่เราเรียกว่าตึกชิน

กลุ่มนักบริหารมืออาชีพ
มีตัวอย่างกลุ่มนี้ที่น่าสนใจคือนิวัฒน์ บุญทรง เดิมเป็นมือบริหาร
แต่ต้องถอนออกมาทำการเมือง ผมสนใจกรณีนี้มาก
เพราะเป็นครั้งแรกที่พบว่าทักษิณต้องขยับเบี้ยข้ามกระดาน มันส่อว่า คนขาดมือแล้ว

สรุปว่า
ขอตอบสั้นๆ ว่า ส่องเครื่องในแล้ว
ไม่พบว่ามีคนเหนือกว่าทักษิณปรากฏออกมาครับ

#14 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:10

อีกหนึ่ง เป็นบุคคลต้องสงสัยที่ผมระบุชื่อไม่ได้

ระบุไม่ได้ เป็นคนเดียวกับที่ ใครๆ ก็สงสัยมานาน แน่ๆเลย
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#15 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:12

ระบุไม่ได้ เป็นคนเดียวกับที่ ใครๆ ก็สงสัยมานาน แน่ๆเลย

ใบ้หน่อยดิครับ

#16 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:29

ส่วนตัวผมเชื่อว่าการตายที่เกิดขึ้นในวันที่ 10 เมษานั้น เสธ.แดง มีส่วนอย่างมากครับ

และเชื่อด้วยว่าเป็นแผนที่ทักษิณบัญชาให้มือตีนเขียนบทและกำกับ

เขาเชื่อมาตลอดครับว่ามีคนตายรัฐบาลต้องอยู่ไม่ได้

เผาเมืองมารอบนึงไม่ยอมมีคนตายเลยต้องเผารอบสอง

ใครเป็นคนไทยก็ต้องมองเห็นแผนชั่วๆแบบนี้ของทักษิณ แบบไม่ต้องฉลาดมาก

แต่ที่นี้พอเลือกตั้งแล้วทักษิณยังชนะก็เพราะสังคมไทยมีคนชั่วมากกว่าคนดีเท่านั้นเอง

คือชั่วพอที่คิดว่าเราชอบใครคนนั้นก็ไม่ผิด เราเลือกใครตามใจโดยไม่ต้องรับผิดชอบต่อประเทศ

ผมยืนยันนะครับว่าไม่ใช่ความโง่เป็นส่วนสำคัญเลย เป็นความชั่วต่างหาก

ใครอย่ามาเถียงแทนเลยครับคนไทยเรามีความชั่วอยู่ในพื้นฐานของจิตใจจริงๆ

ดูได้จากเรามีการเกณฑ์ทหารแต่เราก็มีการยัดเงินเพื่อไม่ต้องเกณฑ์กันเป็นปรกติ

เรามีตำรวจตั้งด่านไถเงินกันบนถนนหลวงได้เป็นปรกติ

เราคอรัปชั่นกันทุกเรื่องกันจนเป็นปรกติ

ความผิดของทักษิณถ้าไปอยู่ในประเทศที่เจริญแล้วนี่คงติดคุกกันแบบขังลืมแบบหมดอนาคตทางการเมือง

แต่พอเป็นบ้านเรา เขาหนีคุกไปเชิดน้องสาวอยู่ต่างประเทศก็ยังได้เป็นนายกฯ

คนไทยเรารับเรื่องแบบนี้ได้ครับ คงมีชาติเดียวในโลก ขนาดยุผู้มาชุมนุมให้เผาเมือง ขโมยข้าวของ ยังได้เป็นรัฐมนตรี

แบบนี้จะไม่บอกว่าประชาชนไทยส่วนใหญ่ชั่วก็ไม่รู้จะพูดยังไงครับ

ผมเสียดายจริงที่เรามีศาสนาพุทธที่แสนประเสริฐเป็นศาสนาหลักในประเทศไทย

เพราะขนาดมีศาสนาพุทธหล่อหลอมจิตใจคนไทยก็ยังบ้าหวย มวยตู้ เล่นยาบ้า นักเรียนชายตีกัน นักเรียนหญิงก็ท้องก่อนวัย

เข้าใจพระศาสนากันสักกีคนก็ไม่ทราบครับ

ยิ่งถ้าลองสังเกตให้ดีๆ ความชั่วของคนไทยก่อนและหลังทักษิณเข้าสู่วงการเมืองนี่มีระดับแตกต่างกันชัดเจน

เราชั่วกันอย่างไร้ยางอายมากขึ้นครับ

พฤติกรรมของผู้นำนี่ส่งผลต่อสังคมมหาศาล

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#17 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:49

ใบ้หน่อยดิครับ

ใบ้ก็ไม่ได้ครับ

#18 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:56

ที่ทักษิณชนะเลือกตั้งครั้งนี้ ผมมองว่าประชาชนต้องการลงโทษอภิสิทธิ์

เมื่อมีอำนาจ ยังไม่สามารถจัดการกับเสื้อแดงได้ ก็ต้องลองปล่อยให้เสื้อแดงครองเมืองดูที

คะแนนเสียงที่ได้นั้น ในภาคใต้ตัดทิ้งได้
แม้แต่วันที่ทักษิณฟัน 19 ล้านเสียง ภาคใต้ก็ยังเหนียวแน่นกับปชป.
เช่นเดียวกัน อีสานทักษิณก็กวาดหมด ด้วยเหตุผลคล้ายๆกัน

มาดูที่คะแนนคนกลาง
กรุงเทพนั้น เห็นชัดว่า โดนผลกระทบเต็มๆ แต่คะแนนก็ไม่ทิ้งกันขาด
แสดงว่า คนลงคะแนน มีการคิดทบทวนก่อนจะส่งคะแนนให้ใครเหมือนกัน

ผมเชื่อว่า 15.7 ล้านเสียงที่เพื่อไทยได้ไป
มีไม่ต่ำกว่า 4 ล้านเสียง ที่กาเพื่อลงโทษปชป.

#19 18Bottle

18Bottle

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:58

ส่วนตัวผมเชื่อว่าการตายที่เกิดขึ้นในวันที่ 10 เมษานั้น เสธ.แดง มีส่วนอย่างมากครับ

และเชื่อด้วยว่าเป็นแผนที่ทักษิณบัญชาให้มือตีนเขียนบทและกำกับ

เขาเชื่อมาตลอดครับว่ามีคนตายรัฐบาลต้องอยู่ไม่ได้

เผาเมืองมารอบนึงไม่ยอมมีคนตายเลยต้องเผารอบสอง

ใครเป็นคนไทยก็ต้องมองเห็นแผนชั่วๆแบบนี้ของทักษิณ แบบไม่ต้องฉลาดมาก

แต่ที่นี้พอเลือกตั้งแล้วทักษิณยังชนะก็เพราะสังคมไทยมีคนชั่วมากกว่าคนดีเท่านั้นเอง

คือชั่วพอที่คิดว่าเราชอบใครคนนั้นก็ไม่ผิด เราเลือกใครตามใจโดยไม่ต้องรับผิดชอบต่อประเทศ

ผมยืนยันนะครับว่าไม่ใช่ความโง่เป็นส่วนสำคัญเลย เป็นความชั่วต่างหาก

ใครอย่ามาเถียงแทนเลยครับคนไทยเรามีความชั่วอยู่ในพื้นฐานของจิตใจจริงๆ

ดูได้จากเรามีการเกณฑ์ทหารแต่เราก็มีการยัดเงินเพื่อไม่ต้องเกณฑ์กันเป็นปรกติ

เรามีตำรวจตั้งด่านไถเงินกันบนถนนหลวงได้เป็นปรกติ

เราคอรัปชั่นกันทุกเรื่องกันจนเป็นปรกติ

ความผิดของทักษิณถ้าไปอยู่ในประเทศที่เจริญแล้วนี่คงติดคุกกันแบบขังลืมแบบหมดอนาคตทางการเมือง

แต่พอเป็นบ้านเรา เขาหนีคุกไปเชิดน้องสาวอยู่ต่างประเทศก็ยังได้เป็นนายกฯ

คนไทยเรารับเรื่องแบบนี้ได้ครับ คงมีชาติเดียวในโลก ขนาดยุผู้มาชุมนุมให้เผาเมือง ขโมยข้าวของ ยังได้เป็นรัฐมนตรี

แบบนี้จะไม่บอกว่าประชาชนไทยส่วนใหญ่ชั่วก็ไม่รู้จะพูดยังไงครับ

ผมเสียดายจริงที่เรามีศาสนาพุทธที่แสนประเสริฐเป็นศาสนาหลักในประเทศไทย

เพราะขนาดมีศาสนาพุทธหล่อหลอมจิตใจคนไทยก็ยังบ้าหวย มวยตู้ เล่นยาบ้า นักเรียนชายตีกัน นักเรียนหญิงก็ท้องก่อนวัย

เข้าใจพระศาสนากันสักกีคนก็ไม่ทราบครับ

ยิ่งถ้าลองสังเกตให้ดีๆ ความชั่วของคนไทยก่อนและหลังทักษิณเข้าสู่วงการเมืองนี่มีระดับแตกต่างกันชัดเจน

เราชั่วกันอย่างไร้ยางอายมากขึ้นครับ

พฤติกรรมของผู้นำนี่ส่งผลต่อสังคมมหาศาล

เจ็บจี๊ดๆๆ เลยครับ

แต่ก็ต้องยอมรับความจริง :(

#20 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:16

เมื่อวานเพิ่งเอา DVD แฮรี่ พอตเตอร์ ภาคสุดท้ายมาดู เห็นความคล้ายคลึงกันของ ทักษิณ และ you know who " ลอร์ด โวลเดอร์มอร์ " อย่างน่าประหลาด จนคิดว่าเจ เค
โรลลิ่งอาจจะเอาพล๊อตเรื่องไปจากการเมืองไทยรึเปล่า 555
ลอร์ด โวลเดอร์มอร์ ก็เป็นคนที่ไม่เชื่อใจใคร ไม่ยอมให้ใครใหญ่ใครเด่นกว่าตัวเหมือนทักษิณ...... เห็นแฮรี่ พอตเตอร์ กับเพื่อนที่ดูเหมือน"เด็ก 2-3 คน " ต้องสู้ทั้งๆที่พวกน้อยกว่ามาก แต่ก็ไม่ยอมแพ้ ยอมตายเพื่อให้คนส่วนใหญ่รอดพ้น และที่สำคัญ ไม่หวั่นไหว ไม่ละทิ้งอุดมการณ์ แม้จะต้องเผชิญกับปัญหาและความท้าทายนานับประการ
.... ไม่อยากคิดว่าสุดท้ายประเทศไทยจะเหมือน ฮอกวอต ที่ต้องพังทลายเพราะการแตกแยกและห้ำหั่นของคนไทยกันเอง แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ขอจบแบบในหนังนะคะ ยังอยากเห็น ธรรมะชนะอธรรม

#21 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:21

ยังอยากเห็น ธรรมะชนะอธรรม

เราต้องเชื่อคำนี้ครับ ความเลวจะชนะไม่ได้

ตอนนี้ก็ให้นังเลวมันครองเมืองไป
ทำให้สุดทางให้เป็นที่ประจักษ์ชัด ปราศจากข้อสงสัยว่า

คนเลว ทำเรื่องดีไม่ได้

ทักษิณได้โอกาสไปแล้ว แล้วมันก็ทำตัวเอง
นังยิ่ง ก็ไม่ได้มีอะไรต่าง

#22 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:23

สั้นๆ

ชุมนุมเพื่อเจตนาให้มีคนตาย อำมหิตเกินมนุษย์

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#23 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:32

หลังจากได้เงิน7.5ล้าน ไม่ว่าวันไหนๆ ผู้ชุมนุมก็จะแกล้งลืมเพื่อคำว่า "ปรองดอง"
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#24 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:33

ข้อสรุปนี้ชัดเจน ไม่ต้องปฎิเสธ

และเพื่อให้ได้ข้อสรุปนี้ ทักษิณต้องทำอะไรบ้าง
เราคงต้องสรุปเหตุรุนแรงที่เกิดขึ้นก่อน 10 เมษาขึ้นมาก่อน

แล้วก็ดูบทบาทของพวกกระหายเลือดที่ไปพบมันที่ดูไบ
รุ่นเสธ.แดง พันลบ กี้ แรมโบ้.....
รวมถึงการปลุกระดมของแก้งค์เสธแดงอีกด้วย

มีใครเก็บข้อมูลเสธแดงดอทคอมไว้บ้างเนี่ยะ

#25 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:19

ข้อสรุปนี้ชัดเจน ไม่ต้องปฎิเสธ

และเพื่อให้ได้ข้อสรุปนี้ ทักษิณต้องทำอะไรบ้าง
เราคงต้องสรุปเหตุรุนแรงที่เกิดขึ้นก่อน 10 เมษาขึ้นมาก่อน

แล้วก็ดูบทบาทของพวกกระหายเลือดที่ไปพบมันที่ดูไบ
รุ่นเสธ.แดง พันลบ กี้ แรมโบ้.....
รวมถึงการปลุกระดมของแก้งค์เสธแดงอีกด้วย

มีใครเก็บข้อมูลเสธแดงดอทคอมไว้บ้างเนี่ยะ

สมัยไอ้แดงเปิด เว็ป
เข้าไปท่องเว็ปบ่อย
พอมันถูกส่องกะบาล
เว็ปมันปิดไป
เคยแต่เก็บรูปที่มันชอบเอามาอวด
ถ้าใครเคยท่องเว็ปมัน
จะรู้ว่ามัน บ้า
สามก๊ก เหมือนกัน
มันเลยตั้งชื่อ "ยะยีเอ๋ง"

Edited by metaleka, 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:25.

#26 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:29

คุณ amp ทำให้อยากแล้วจากไปง่ะ

เคยคิดว่าทักษิณมันชั่ว แต่ไม่คิดว่าจะชั่วได้ขนาด หลอกคนมาตาย เผาบ้านเผาเมือง แผ่นดินที่มันเคยอยู่มาได้

#27 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:32

คุณพี่แอม..มาแก้ข่าวหน่ิอยค่ะ :D

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#28 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:34

คุณพี่แอม..มาแก้ข่าวหน่ิอยค่ะ :D

เป็นผู้หญิง ชอบจังพวกคำสองแง่งสองง้าม นะ ไม่งามเลย :lol:

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#29 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:43

เป็นผู้หญิง ชอบจังพวกคำสองแง่งสองง้าม นะ ไม่งามเลย :lol:

อุ้ย ไม่ใช่นะคะ อยากรู้ว่าเป็นใครเฉย ๆ ง่ะ

#30 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:46

ผมเชื่อว่า 15.7 ล้านเสียงที่เพื่อไทยได้ไป มีไม่ต่ำกว่า 4 ล้านเสียง ที่กาเพื่อลงโทษปชป.

อันนี้ต้องถามคนกลางครับว่าจริงหรือไม่ แต่เขาบอกอย่างนั้นมาตลอด
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#31 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:55

อุ้ย ไม่ใช่นะคะ อยากรู้ว่าเป็นใครเฉย ๆ ง่ะ

แฮ่!ล้อเล่นน่ะค่ะ :P
คุณเคน ที่ถูกต้องเป็น
สองแง่สามง่าม ไม่ใช่รึคะ :huh:

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#32 คืนหมาหอน

คืนหมาหอน

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:56

มีเงินก็สามารถจ้างผีโม่แป้งได้......ทั้งเศษแดง พันลบ ไอ้กีร์ แรมโบ้ หรือขวัญชัย.....พร้อมจะลงมืออยู่ตลอดอยู่แล้ว

กองกำลังถูกจัดตั้งขึ้นอย่างเงียบๆ.......ไอ้เศษแดงห้าวสุดๆ กินดีหมี หัวใจเสือ....ปะชะดะ สร้างศัตรูไปทั่ว....ด่าแม้กระทั้ง ผบ ทบ

รู้และคาดเดาเหตุการณ์เหมือนตาเห็นทุกเรื่อง.....กองกำลังไม่ทราบฝ่าย ชายชุดดำ.....รู้แม้กระทั่ง M 79 จะลงตรงไหน

แต่ตอนนั้นยังขาดจิ๊กซอว์อยู่อีก 1 ชิ้น ที่ยังทำให้ลงมือไม่ได้นั่นคือ....... ข้ออ้างที่ใช้จะลงมือปฎิบัติการ .....ไฟที่จะจุดชนวน

ทั้งการล้มโต๊ะเจรจา .....ให้รัฐบาลยุบสภาภายใน 15 วัน......หรือปฎิเสธแผนปรองดอง 5 ข้อ....ใช้เป็นข้ออ้างปลุกระดมทั้งสิ้น

ตัวชนวนที่จะจุดให้เกิดความรุนแรง......พวกฮาร์ดคอร์มันวางไว้หลายเส้น.....ตอนนั้นยังไงมันก็ต้องระเบิด ตามที่ไอ้แม้วได้เตรียมการไว้

แต่......พวกมันดันเล่นเลยเถิด.....ทหารคนสำคัญๆ โดนเก็บ ......โดยเฉพาะ พล.อ.ร่มเกล้าฯ .....นายทหารคนกล้าแห่งบูรพาพยัคฆ์

ฟางเส้นสุดท้ายจึงขาด และต่อไม่ติดมาจนถึงวันนี้.....และเหตุการณ์เอาคืนอย่างสาสม .....ชนิดแม่นเหมือนจับวางกลางกะบาล...ล้มทั้งยืน
"คนดีนั้นก็เหมือนคนบ้า หากไม่มีปัญญา"

#33 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:59

จากเฟส
http://www.facebook....&type=3

#34 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:29

เพราะอาจจะมีบางคนคิดว่าลัทธิบางลัทธิ เป็นพุทธศาสนา ลัทธิที่สอนให้บริจาค ยิ่งบริจาคมากยิ่งได้บุญ
หากทุกคนคิดแบบนี้แล้วใช้วิธีการบริจาคเพื่อหวังผลตอบแทนในทางสังคม ... สุดท้ายเรื่องยัดเงินโดยอ้างว่าบริจาคก็กลายเป็นเรื่องปกติไป
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#35 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:06

แฮ่!ล้อเล่นน่ะค่ะ :P
คุณเคน ที่ถูกต้องเป็น
สองแง่สามง่าม ไม่ใช่รึคะ :huh:

แหะ ๆ ทราบค่ะ