Jump to content

พี่ๆครับใครเก่งเรื่อง wep app หรือ ใครเป็น web developers ช่วยบอกที่

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
7 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:42

พี่ครับขอแอดมินก็ได้ หรือใครก็ได้ครับ เรื่องมีอยู่ว่า ถ้าผมจะทำเครื่องsever และจะให้มันออนไลน์ ทำไมต้องไปว่างเครื่อง หรือ เช่าเครื่องที่cat ครับ เราว่างที่บ้าน หรื่อห้องเราไม่ได้เหรอ หรือเป็นเพราะเราต้องใช้สายใยแก้วในการส่งข้อมูล งงครับ เหอๆๆๆ ขออธิบายเกี่ยวกับเรื่อง นี้อย่างละเอียดด้วยนะครับของขอบคุณไว้ก่อนหน้าด้วย ช่วยที่นะพี่เริ่มจะงงละ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#2 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:01

พี่ครับขอแอดมินก็ได้ หรือใครก็ได้ครับ เรื่องมีอยู่ว่า ถ้าผมจะทำเครื่องsever และจะให้มันออนไลน์ ทำไมต้องไปว่างเครื่อง หรือ เช่าเครื่องที่cat ครับ เราว่างที่บ้าน หรื่อห้องเราไม่ได้เหรอ หรือเป็นเพราะเราต้องใช้สายใยแก้วในการส่งข้อมูล งงครับ เหอๆๆๆ ขออธิบายเกี่ยวกับเรื่อง นี้อย่างละเอียดด้วยนะครับของขอบคุณไว้ก่อนหน้าด้วย ช่วยที่นะพี่เริ่มจะงงละ

คือ ต้องเป็น IP fix อะครับ ไปวางเครื่อง ที่ cat เขาจะให้ IP มาหนึ่งหมายเลข

แล้วเอา IP นั้นมากำหนดให้กับ โดเมน server ของเรา

ใน server จะมีกี่ website ก็ได้ ใช้วิธีแตก IP เอา มีสามแบบ หาดูตามตำราได้เลย ขึ้นอยู่กับใช้ OS อะไร

ส่วน ADSL ตามบ้านที่เราใช้อยู่จะมีการสุ่ม IP ส่งมาให้ในแต่ละครั้งไม่เหมือนกันอะครับ

ทำให้เรากำหนด IP ให้กับโดเมน ไม่ได้ เพราะพอเปลี่ยนก็ต้องกำหนดใหม่อีก

แต่เมื่อก่อนเคยทดลองใช้ My ip กับ ADSL ในการกำหนด IP ให้กับ โดเมน แต่นานมากแล้วผมจำบ่ ได้ก๋า

ส่วนความเร็วไม่ต้องพูดถึงอะ ถ้าทำใช้เองในกลุ่มเพื่อนๆ คงไม่เป็นไร

แต่ถ้ามีขาแจมเยอะๆ ไปเช่า cat แล้วหาเครื่อง server ดีๆ สักเครื่อง ดีกว่า

Edited by เพลิงสีนิล, 9 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:19.

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#3 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:11

หาอ้างอิง เจอแล้ว มี การสมัครใช้งาน Dynamic DNS เรียบร้อยเลย เอาไปลองดูนะ ดูมาหลายอันแล้ว อันนี้น่าจะผ่าน

http://ryuozero.exte...0612/web-server

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#4 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 9 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:26

เอาไปเปิดเซิฟเกมรึ
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#5 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:06

เอาไปเปิดเซิฟเกมรึ

ไม่ครับจะทำ network solution ^^
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#6 inet222

inet222

น้องใหม่

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:36

ขอบคุณครับ อ่านได้ความรู้ดี
การละเล่นพื้นเมืองของคนภาคใต้ที่น่าสนใจ เรามาช่วยกันอนุรักษ์วัฒนธรรมของเมืองไทย อ่านต่อ..... การละเล่นพื้นเมือง

#7 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:33

ตามข้างบน นั่นแหละ
ต้องเป็น static ip และเป็น Public IP
ส่วน IP ที่ได้จาก ADSL ส่วนมากจะเป็น
Dynamic IP มันเปลี่ยนไปเรื่อย
แล้ว Dynamic IP ทำได้ไหม
คิดว่าทำได้ คือต้องไปขอโดเมนกับบริษัทที่รับทำโดนเมนให้เรา
แม้ IP จะเปลี่ยนตลอด ก็จะไปรีจีสที่นั่นก่อน มีคนใช้เยอะเหมือนกันแบบนี้
เช่นพวกที่ติดตั้ง IP Camera คือติดกล้องไว้ที่บ้าน
แล้วดูภาพจากกล้องผ่านอินเตอร์เน็ท

คิดว่าน่าจะแนวๆ นี้
ส่วนที่ทำงานผมมี Public IP อยู่หนึ่งเบอร์
เครื่องเซิฟเวอร์ไม่ต้องไปตั้งที่ ISP เพราะอยู่ไม่ไกลกันเท่าไหร่ ข้ามตึกกันเท่านั้น
ก็ลากสายมาเป็น Optic 2 core อิอิ
We love fender.

#8 ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:21

หาอ้างอิง เจอแล้ว มี การสมัครใช้งาน Dynamic DNS เรียบร้อยเลย เอาไปลองดูนะ ดูมาหลายอันแล้ว อันนี้น่าจะผ่าน

http://ryuozero.exte...0612/web-server

ขอบคุณพี่ชาย