Jump to content

- - - - -

จากใจ..ชายชาติทหาร พลตรี วลิต โรจนภักดี

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
51 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:09

สียงสะท้อน
ผ่านเฟซ บุ๊ค:พล.ต.วลิต “ไม่แน่ใจว่า
เรายังต้องเป็นผู้รับผิดในการตายของพวกเขาอีกหรือเปล่า”

“ผมไม่โกรธ ไม่คับแค้นใจหรอกครับ
เพราะมันเป็นหน้าที่ของเรา
ผมอยากให้พวกเขาคุยกันมากกว่า…ถ้าผมยิงสวนไปก็อาจถูกพลเรือน
ที่มาร่วมชุมนุมธรรมดา ผมไม่ยิงคนไทยด้วยกันเองครับ”

Adam Fox ขอนำเรื่องราวของเหล่าทหารหาญ ที่ได้เสียสละเมื่อ 10 เม.ย. 53
มาฝากเพื่อนๆ ช่วยส่งต่อนะครับ
——————————————–
(ขอประมวลถ้อยคำเหล่านี้
ที่ได้มีโอกาสได้ยินจากปากของนายทหารและพลทหารที่นอนรักษาตัวอยู่ในโรง
พยาบาล อันเนื่องมาจากเหตุการณ์ปะทะกันกับผู้ชุมนุมเสื้อแดง ในคืนวันที่
10 เมษายน 2553)

ในเช้าวันที่ 11 เมษายน 2553….ได้มีโอกาสติดตามคุณน้า พี่เขยและพี่สาว
ซึ่งเป็นทหาร เข้าไปเยี่ยมนายทหารและพลทหาร ที่ได้รับบาดเจ็บ
เนื่องจากเป็นหน่วยเดิมของพี่เขย

ห้องแรกที่ได้เข้าไปเยี่ยมคือนายทหารระดับพลตรี (พล.ต.วลิต โรจนภักดี ผบ.พล.ร.2 รอ.)ท่าน
นอนอยู่บนเตียง ที่ขามีเหล็กเสียบเพื่อดามขา ที่หักสองท่อน
ร่องรอยสะเก็ดระเบิดตามร่างกายของท่าน
เราเห็นรถของกลุ่มคนเสื้อแดงโบกธงแดงขับอยู่บนทางด่วนแถวช่วงถนนพระรามหก
คนที่มาเยี่ยมก่อนหน้าเราชี้ ไปนอกหน้าต่างและเปรยออกมาว่า
”พวกนี้มันเหิมเกริมได้ขนาดนี้…มันทำได้ยังไง”

ท่านนายพลซึ่งนอนอยู่บนเตียงกลับเป็นผู้บอกว่า “เราอย่าไปโมโหพวกเขา
พวกเขาแค่โดนหลอกมาด้วยความไม่รู้เท่านั้น”

ใช่… เป็นคำพูดของนายพลคนเดียวกันกับ ที่โดนระเบิด M79
จากการชุมนุมของกลุ่มเสื้อแดงในคืนที่ผ่านมาและนอนอยู่บนเตียงของโรงพยาบาล
สายตาที่ทอดยาวตามรถของคนเสื้อ แดง ทอดถอนใจ

“ผมเองยังไม่แน่ใจว่าเป็นถึงขนาดนี้
แล้ว เรายังคงต้องเป็นผู้รับผิดในการตายของพวกเขาอีกหรือเปล่า”

“ผมส่งข้าวแล้วกลับออกมาได้สามนาที เสียงระเบิดดังสนั่นหวั่นไหว ลูกน้องผมโทรมาบอกว่า โดนไล่ยิงเข้าไปในโรงแรม
พี่ช่วยผมด้วย ผมก็พยายามขับฝ่าเข้าไปมันก็ ฝ่าไม่ได้
ลูกน้องผมได้รับความช่วยเหลือ จากพนักงานโรงแรมให้ใส่ชุด พลเรือนหนีออกทางข้างหลัง
ตั้งแต่เมื่อคืน พวกผมก็ยังไม่ได้นอน ขนทุกคนมาไว้ที่นี่”
ผู้พันอีกท่านเล่าห้องที่สอง สาม สี่ ห้า
หก…..ไล่เรียงลำดับยศกันลงมา….

“เราถูกยิงมาจากบนตึก..พวกเขา เริ่มระดม
ยิงและปาระเบิดใส่เราจากบนตึก” ทหารหาญเหล่านี้ยังพยายามหาคำ
ตอบว่าฝ่ายไหนที่ลอบทำร้าย พวกเข า“ผมยังไม่มี
โอกาสไปเยี่ยมพี่ๆน้องๆที่โดนระเบิดด้วยกันเลย….
เราร่วมทุกข์ร่วมสุข…สะเก็ด ระเบิดเราก็แบ่งกันรับ”

สีหน้าท่านเศร้าเมื่อกล่าวถึง พี่เปา หรือผู้พันร่มเกล้า…. “ไม่น่าเป็นเขา ไม่น่าเป็นใครเลย”
ในห้องผู้ป่วยทุกห้องเปิดดูข่าว ภาพครอบครัวผู้ชุมนุมร่ำไห้จาก
การสูญเสีย ภาพนักข่าวเรียกร้องหาผู้รับผิดชอบ
เสียงใครคนนึงถามออกไปยังผู้พันที่นั่งอยู่บนเตียง…
“รู้สึกคับแค้นใจบ้างไหมที่เห็น แบบนี้”

คำตอบที่ได้จากชายชาติทหารที่ อยู่ในชุดผู้ป่วยโรงพยาบาล กลับตอบว่า
“ผมไม่คับแค้นใจหรอกครับ
เพราะมันเป็นหน้าที่ของเรา ผมอยากให้พวกเขาได้คุยกันมากกว่า…
หากผมยิงออกไปก็โดนพลเรือน ผมไม่ยิงคนไทยด้วยกัน”

ใบหน้าที่หมองคล้ำจากแสงแดดของ ทหารที่อยู่ประจำการยิ้มบาง ๆ
พร้อมคำพูดที่คุยกันเองระหว่าง นายทหารด้วยกัน…..เหมือนคำสัญญาว่าพวกเขา
ไม่มีวันทำร้ายพลเรือน

“พวกผมประจำการอยู่หลายวัน ลูกน้องเราก็ล้า”
เสียงของท่านผู้พันท่านหนึ่งเล่าถึงเหตุการณ์ในค่ำคืนที่ผ่านมา
“หลังจากที่เราโดนโจมตี เราเอาทหารที่บาดเจ็บขึ้นรถ โบกมือแล้วว่า
เราขอเอาทหารบาดเจ็บออกไป พวกเขาไม่ยอม เราจะเลี้ยวออกทางใต้สะพานพระราม 8
พวกเขาก็ไม่ให้ จะไปข้างหน้าเราก็ไปไม่ได้ ทหารบาดเจ็บเต็มรถ
เสียงร้องระงมทั้งรถ เขาลากลูกน้องผมที่บาดเจ็บลง จากรถไปซ้อม ไปกระทืบซ้ำ…… เจ้าไก่ (ผู้พันไก่) ก็โดน…ผมทำอะไรไม่ได้
เพราะขาผมเจ็บสะเก็ดระเบิดมันฝังอยู่…”

แล้วน้ำตาท่านก็ไหลออกมาลงไป ชั้นห้อง ICU พบภรรยาพี่ไก่
(ผู้พันไก่-พ.ท.เกรียงศักดิ์ นันทโพธิ์เดช
ผู้บังคับกองพันทหารราบที่ 2 กรมทหารราบที่ 12 รักษาพระองค์

) พอเห็นหน้าเธอก็ร้องไห้ เธอบอกว่า พี่ไก่พยายามลืมตา “หนูรู้
หนูต้องเข้มแข็ง เพราะพี่เค้ายังเข้มแข็งอยู่ ยังพยายามอยู่” พี่ไก่ หรือ
ผู้พันไก่ ถูกยิงกระสุนฝังในสมอง
ตอนที่ช่วยออกมายังโดนลากลงไปกระทืบและทำร้ายซ้ำโดยกลุ่มคนเสื้อแดง
ในคืนวันที่ 10 เมษานั้น พี่ไก่ได้รับการผ่าตัดเรียบร้อย แล้ว
แต่ขณะนี้ยังไม่ฟื้นและหมอเอง ก็บอกว่า ถึงฟื้นก็อาจพิการ ตลอดชีวิต

ณ ตรงนี้ ขออ้อนวอนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วสากลโลกปกปักรักษาพี่ไก่และ
ครอบครัวนี้อย่าให้สูญเสียผู้นำครอบครัวไปเลยค่ะทหารระดับพลทหารอีกหลายท่านที่ได้รับบาด
เจ็บต่างก็ดีใจที่มีคนไปเยี่ยม หลายคนติดต่อทางบ้านไม่ได้เนื่
องจากไม่มีโทรศัพท์
ครอบครัวเราได้ช่วยใช้โทรศัพท์มือถือโทรไปให้พวกเขาได้คุย เสียงหัวเราะ
น้ำตาที่เกิดจากกำลังใจ อย่าทอดทิ้งพวกเขาเพียงเพราะ
เห็นว่าพวกเขาแค่มาทำหน้าที่ ตามอาชีพของพวกเขาเลยค่ะ

การเอาเงินใส่ซองไปมอบให้ แม้เพียงเล็กน้อย มันหมายถึงกำลังใจมหาศาล
พลทหารบางท่านยากจน ที่บ้านไม่มีโทรศัพท์ ครอบครัวเราก็ใช้วิธีหาคนรู้
จักให้ขับรถไปหาไปบอก

ช่วยให้กำลังใจพวกเขาด้วยนะคะ ช่วยกันคนละนิดละหน่อย
ภายใต้หมวกเหล็ก ภายใต้เครื่องแบบทหาร นั่นคือคนไทยค่ะ

ตอนที่เดินอยู่ในตึกโรงพยาบาล ความคิดอื้ออึงไปด้วยความรู้
สึกสะเทือนใจและเสียใจ ดิฉันนึกถึงถ้อยคำที่ใครหลายคนใช้เรียกทหาร
บ้างก็กล่าวว่า ทหารมีสองฝ่าย ทหารแตงโม ผ่าสีเขียวออกมาเป็นสีแดง
ทหารสับประรด ผ่าสีเขียวมาเจอสีเหลือง

หากแต่วันนี้ ผ่าสีเขียวออกมา เราเจอร่างคนไทยค่ะ
คนไทยมีเลือดเนื้อ มีหน้าที่ ความรับผิดชอบ มีครอบครัว มีลูก มีเมีย
มีพ่อแม่ที่ต้องเลี้ยงดูเหมือนเราทุกคน

ผ่าเสื้อแดงออกมาเราก็เจอร่าง คนไทย
ผ่าเสื้อเหลืองออกมาเราก็เจอร่าง คนไทย

จากที่ดิฉันได้เจอ
อยากบอกทุกท่านที่อ่านว่าทหารไทยกองพลที่ได้รับบาดเจ็บนี้ไม่ใช่ผลไม้ค่ะ
ผ่าเครื่องแบบสีเขียวออกมาสิ่ง ที่คุณจะเจอคือ สุภาพบุรุษชาติทหาร
นักรบที่ไม่เคยกล่าวโทษรัฐบาล หรือกลุ่มผู้ชุมนุม
นักรบที่ไม่เคยอยากยิงปืนใส่ คนไทยด้วยกัน ทหารกองพลนี้คือคนค่ะ
พวกเขาคือคนไทยที่ร้องเพลงชาติเดียวกันกับเรา มีพ่อหลวงองค์เดียวกันกับเรา
มีหน้าที่ปกป้องดูแลประเทศชา ติของเราที่จังหวัดชายแดน
เขามีหน้าที่ดูแลแผ่นดินของเรา

วันนี้พวกเขาหลายคนอยู่ในชุด ผู้ป่วยสีฟ้าของโรงพยาบาล
พวกเขาบางคนอยู่บนรถเข็น พวกเขาบางคนอยู่ในกล่องที่โอบ ล้อมด้วยธงชาติไทย
ชาติไทยที่พวกเขามีใจมุ่งมั่นที่จะปกป้องและรักษา

ไม่เคยคิดอยากเข้าข้างใคร ค่ะ
ไม่มีใครขอร้องให้ออกมานั่งเขียนอะไรอย่างนี้ และ
ดิฉันเองไม่ใช่ผู้สื่อข่าว ที่เข้าไปพูดคุยแล้วทุกคนจะ ต้องมานั่งปรุงแต่ง
คำพูด
เพียงแต่ขอติดตามไปเพื่อให้กำลังใจเท่านั้น

หากแต่คำพูดง่ายๆ ของการพูดคุยกันระหว่างทหารด้วยกัน ห้องแล้วห้องเล่า
ในเช้าถัดจากกลางคืนที่ยาวนานของพวกเขา มันยืนยันได้
หนักแน่นมากกว่าแถลงการณ์จากฝ่ายไหนว่าทหารไทยกองพลนี้เป็นนายทหารของประเทศไทยจริงๆ ไม่มีวัตถุประสงค์ปลุกปั่นให้ ทุกคนต่อสู้
แต่อยากขอโอกาสอธิบายจากมุมของพวกเขาบ้าง

ทหารทุกท่านที่ดิฉันได้มีโอกาส เข้าเยี่ยมไม่
มีคนไหนแสดงอา การอาฆาตมาดร้าย กับกลุ่มใดในสิ่งที่เกิดขึ้น
ไม่มีสรรพนามอื่นใดใช้เรียกผู้ชุมนุมเสื้อแดง
นอกจากคำว่า “พวกเขา”

ทหารไทยที่เสียน้อง เพื่อน พี่ ที่อยู่ในหน่วยบังคับบัญชาเดีย วกัน
พวกเขากลับบอกว่า อยากให้เราคนไทยพูดคุยกัน อยากให้เรารักษาความสงบของบ้าน
เมือง แล้วพวกเขาจะได้ทำหน้าที่ระวัง ภัยจากนอกประเทศอย่างที่พวก
เขาควรทำวันนี้

เราทุกคนช่วยกันได้ค่ะ วันนี้เรารวมน้ำใจกันเป็นหนึ่งเดียวได้
ประชาธิปไตย คำคำนี้เป็นคำที่ทุกคนพอใจที่ จะปกป้องถูกไหมคะ
เป็นคำที่มาจากคำว่า “ประชา (ประชาชน) + อธิปไตย
(อำนาจสูงสุดในการปกครองประเทศ)” ตอนนี้เราต้องทำความเข้าใจกับ
คำๆนี้ให้ถ่องแท้

เรามีค่ะ ประชาธิปไตยก็อยู่ในมือเรา
ไม่จำเป็นต้องแลกมาด้วยเลือดเนื้อของคนไทยด้วยกันเลยค่ะ
เรามีเวทีทางการเมืองให้แสดงออกอย่างสันติ

เรามีการเลือกตั้ง เรามีระบบการปกครองที่ประกอบ ไปด้วยฝ่ายบริหาร
ฝ่ายนิติบัญญัติและฝ่ายตุลาการ เรามีพ่อหลวงเป็นศูนย์รวมจิตใจ
เรายืนอยู่บนแผ่นดินเดียวกัน เราเป็นประเทศที่พิเศษ
เป็นประเทศที่เราทุกคนเรียกกัน และกันเสมือนเป็นคนในครอบ ครัว เป็นพี่ ป้า
น้า อา กันทั่วประเทศ
เหมือนที่ใครหลายคนกล่าวว่าประเทศไทยน่าอยู่เพราะคนไทยค่ะ

อย่าให้คนบางคนมาปลุกปั่นให้
เราทะเลาะกันเพื่อผลประโยชน์ ของพวกพ้องเขา เท่านั้นเลยนะคะ
ประชาธิปไตยที่ดี น่าจะเป็นการที่เราทุกคนต้อง
เคารพในสิทธิและหน้าที่ของพลเมือง ที่ดีด้วยเช่นกันค่ะ

มาช่วยกันทำให้ประเทศนี้น่าอยู่ กันทุกวัน
ทำดีให้กันและกันทุกวันนะคะ คนละนิดคนละหน่อย
ทำกันวันละหนึ่งความดีก็ได้ค่ะ
ขอให้ทุกคนเป็นคนดีให้สมกับที่มีใครหลายคนเสียสละเวลาและชีวิตเพื่อปกป้อง
ทั้งที่ชายแดนออก ตก เหนือ ใต้ และที่โดนเรียกมารักษาความสงบ
ในกรุงเทพมหานครในเหตุการณ์ นี้ด้วยค่ะ

สุดท้าย นี้
ขอขอบพระคุณทหารหาญทุกท่านที่ได้ร่วมปฏิบัติการโดยสันติวิธีและได้รับบาด
เจ็บและเสียชีวิตในระหว่างปฏิบัติ หน้าที่จากการปะทะกับกลุ่มผู้ชุมนุมเสื้อ แดงในคืนวันที่ 10 เมษายน 2553

ขอขอบพระคุณครอบครัวของท่านที่มอบสุภาพบุรุษชาติทหารให้กับประเทศไทยและ
ขอร่วมไว้อาลัยและแสดงความเสีย ใจอย่างสุดซึ้งกับการสูญเสีย
ของทุกครอบครัวมา ณ ที่นี้

ที่มา http://www.facebook....19588509#post96

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#2 juemmy

juemmy

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:21

นี่คือน้ำใจของเหล่าทหารหาญที่มีต่อคนเสื้อแดง
แล้วสิ่งที่คนเสื้อแดงแสดงกับพวกเขาเหล่านั้นล่่ะ
มันคุ้มค่ามั้ยที่ประเทศของเราต้องสูญเสียบุคลากรดีๆ
เพียงเพื่อแลกกับ การปรองดองที่มีจุดมุ่งหมายเพื่อทักษิณคนเดียว

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#3 audy-007

audy-007

น้องเก่า

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:31

ผมชอบบทความนี้นะ..มันสท้อนให้เห็นถึงอะไนหลายๆอย่าง....ผมรักเมืองไทย ผมรักในหลวง

#4 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:32

ครั้งแรกตอนผมได้เห็นภาพข่าวทหารถูกยิง แล้วต้องไปรักษาตัวที่ รพ. พระมงกุฎ

ตอนนั้นผมโทรไป ปรึกษา(ขออนุมัติ) กับภรรยาทันที เพื่อบริจาคเงินช่วยเหลือ

บางครั้งต้องทิ้งรถยนต์เพื่อขึ้นรถไฟฟ้าก็พบเห็นทหารมาประจำการบนรถไฟฟ้า

ก็ยังไม่เคยลืมที่จะซื้อน้ำสักขวดให้ทหารเหล่านี้

จากวันนั้นถึงวันนี้ผมก็รู้สึกว่าถึงเราไปช่วยอะไรเขาไม่ได้ ไม่ได้รวยล้นฟ้า

แต่เราก็ยังเคยได้ช่วยเหลือ "ทหารของพระมหากษัตริย์"
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#5 i-am-thai

i-am-thai

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:38

ขอคารวะหัวใจท่านนายพล

จากแนวความคิดของท่าน แสดงให้เห็นอย่างแจ่มชัดในความเป็นมืออาชีพ
และความเป็นคนที่มีหัวใจสูงส่ง

มีเจ็บ มีตาย มีเศร้าเสียใจ แต่ไร้ซึ่ง ความแค้น

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:42

ผมพยายามจะไม่แค้นใจ ไม่เสียใจ
แม้เวลาที่มีใครพยายามบอกว่ามวลชนเสื้อแดงที่ไปร่วมชุมนุมไม่ได้เป็นคนเลวหมดทุกคน
แต่ผมก็ "ทำใจไม่ได้"

ยิ่งมาอ่านข้อเขียนนี้ ยิ่งทำใจไม่ได้

มันรู้สึกเจ็บปวดแทนทหาร เจ็บปวดแทนตัวเองและเพื่อนร่วมชาติ เจ็บปวดแทนประเทศชาติจริงๆ
ยิ่งพวกนี้ออกมาปาวๆถึงเรื่องปรองดองบ้าง ออกมาเย้วๆโห่ไล่คนโน้นคนนี้บ้าง ออกมากระ***นกระหือรือจะไป "กราบท่านทักษิณ"บ้าง
ผมก็อยากบอกว่า...ยิ่งทำสันด-นแบบนี้มากๆ ผมยิ่งไม่อาจปรองดองได้
ผมอยากให้มีความยุติธรรมเกิดขึ้น

ผมว่าความยุติธรรมเท่านั้นที่จะช่วยเยียวยาบาดแผลในใจของทุกคนได้จริงๆ
gladiator 1.jpg

#7 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:49

อ่านจบแล้ว สิ่งที่อยากจะพูด พูดไม่ออก เพราะ พูดไปก็เท่านั้น....

ผมรู้แค่ว่า งานนี้มีคนผิด สองกลุ่ม...

ที่น่าเสียใจคือ ทั้งสองกลุ่มยังไม่รู้ว่าตัวเองผิดตรงไหน....

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#8 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:50

ผู้เป็นกลางออกมาตอบ ตอบได้ลึกซึ้งมาก
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#9 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:52

อ่านจบแล้ว สิ่งที่อยากจะพูด พูดไม่ออก เพราะ พูดไปก็เท่านั้น....

ผมรู้แค่ว่า งานนี้มีคนผิด สองกลุ่ม...

ที่น่าเสียใจคือ ทั้งสองกลุ่มยังไม่รู้ว่าตัวเองผิดตรงไหน....

โอ้ววววว ผู้เป็นกลางที่สุด ตอบได้ลึกซึ้งที่สุดในสามโลก

ขอคารวะ หนึ่งจอก
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#10 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:57

โอ้ววววว ผู้เป็นกลางที่สุด ตอบได้ลึกซึ้งที่สุดในสามโลก

ขอคารวะ หนึ่งจอก

ทั้งสองกลุ่มไม่รู้ แต่สงสัยคนกลางสุด ๆ จะรู้แน่ ๆ

ถามนิดนึงน้องวิตถาร ไอ้ที่รู้นี่ศาลรับรองรึยัง :D

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#11 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:57

หวังว่าสองกลุ่มที่ท่านว่าคงไม่ได้หมายถึงแค่ กลุ่มอำมาตย์ กับ กลุ่ม ปชป+เนวิน. น่ะครับ ^_^

กลุ่มกองกำลังติดอาวุธของทักษินและเสื้อแดง ต้องรับผิดชอบด้วยหรือไม่ครับ

Edited by คนกวาดขยะ, 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:08.

#12 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:03

^
^
^
^
^
^
^

นานๆ Mod คนกวาดขยะ จะมามีความเห็นด้วยที

หวังว่าคนกลางที่สุดในสามโลก จะตอบให้ฟังไม่ยากนะครับ

#13 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:20

ตัวผม ณ ตอนนั้นปี52-53 ตอนนั้นผมยังเป็นทหาร(เป็นเหล่าเทคนิค)อยู่ ตอนปี52 ผมเข้าเวรอยุ่ตรงข้ามกับกระทรวงมหาดไทย วันที่แดงบุกไปทุบรถคุณอภิสิทธิ์นั่นแหล่ะ เห็นการปุกระดม ได้ยินคำพูดปลุกระดม ที่บอกว่าฆ่ามัน หาอภิสิทธิ์ให้พบ แล้วก็ใส่ร้าย ว่าทหารยิงประชาชน มีกองเลือด มีคนเจ็บแล้วทหารลากไปเก็บ ผู้ชุมนุมก็โห่ร้องอย่างบ้าคลั่ง ผมไปยืนดูอยู่ริมรั้ว เห็นเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยของนายก ณ ตอนนั้นหนีจากการรุมทำร้ายของผู้ชุมนุมข้ามสะพานมา เห็นพวกผู้ชุมนุนเข้าทำร้ายอย่างบ้าเลือด แต่ก็ยังมีพวกแดงบางคนที่เข้าไปห้ามปราม
ณ ตอนนั้นความรู้สึกผม อึ้งที่คนไทยทำไมถึงเป็นได้ขนาดนี้ ฟังการปลุกระดมกันจนบ้าคลั่ง ตอนนั้นผมจะช่วยเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยยังทำไม่ได้เลย ยืนดูในรั้วโดยที่ไม่มีอาวุธใดๆ จะตะโกนบอกให้เค้าหยุดกันก็ไม่มีเสียงจะตะโกนออกมา จะทำอะไรก็ทำไม่ได้ (มีคำสั่งออกมาให้ป้องกันหน่วย คือแค่ห้ามปรามไม่ให้ผู้ชุมนุมเข้ามาในหน่วย ห้ามยั่วยุใดๆกับผู้ชุมนุม) มันเจ็บปวดมากกับการที่เห็นคนไทยบ้าคลั่งกันขนาดนี้
มาเหตุการณ์ปี 53 ก็เจออีก ที่ราชดำเนิน ต้องไปเข้าเวรที่หน่วยข้างที่เค้าชุมนุมกัน ได้เห็นสภาพผู้ชุมนุม(ตรงแยก จปร.) คือตอนกลางวันนั่งฟังปราศรัยโห่ร้องกัน พอตกค่ำ ตั้งวงกินเหล้า ร้องรำทำเพลงกันสนุกสนาน พอ5ทุ่ม ไปดูใหม่ ทุกอย่างเงียบ วงเหล้าเลิกแล้ว ที่ตั้งวงกันมีขยะ กองขวด รอยอ้วก เห็นแต่พวกนั้นนอนหลับกันอยุ่บนฟุตบาทข้างกำแพง หลับกันอย่างอนาถ ก็คิดว่าเขาจะมากันทำไม มาเรียกร้องให้มีประชาธิปไตย มีชีวิตที่ดีเหรอ ถ้าได้มาแล้วมันจะดีขึ้นจริงๆเหรอ ขนาดตอนมาเรียกร้องพวกนี้ยังกินเหล้า นอนกันหมดสภาพขนาดนี้ ตอนนั้นก็ได้แต่ปลง
มาวันที่10 เม.ย.53 วันนั้นต้องไปเข้าเวรเฝ้าหน่วยที่คลองหลอด ตอนไปนั่นเค้าเริ่มปะทะกันตรงสะพานมัฆวาน ผมต้องไปเดินขึ้นเรือที่ท่าเทเวศน์ ตอนนั้นก็ได้ยินเค้าพูดกันว่าปะทะกันแล้วๆ วันนี้ยาวแน่ๆ แล้วก็ทำท่าทางคึกครื้นกัน พอตกกลางคืน ตอนอยุ่ในหน่วยก็ดูข่าวเห็นเหตุการณ์รุนแรงมาก ตรงนั้นได้ยินแต่เสียงปืน เสียงระเบิด เสียงรถพยาบาลวิ่ง เกือบจะทั้งคืน
วันที่เผาบ้านเผาเมืองนั่นอีก ผมต้องออกไปเข้าเวรเหมือนกัน วันนั้นนั่งเรือจากจังหวัดนนทบุรี มองไปก็เห็นควันไฟที่พวกเผาบ้านเผาเมืองกัน มันเจ็บปวดมากนะครับ ที่เห็นคนไทยเป็นกันอย่างนี้
แม้วันนั้นจะไม่ได้เห็นเหตุการณ์ใกล้ชิด แต่สิ่งที่เห็นได้คือเปลวไฟที่คืนนั้นมันลุกขึ้นไหม้ตึกcentral world ที่มองเห็นได้จากที่ไกลๆ
ความรู้สึกของคนไทยตอนนั้นเป็นยังไงบ้างครับ รู้สึกเจ็บปวดกันบ้างมั้ยครับ
ปล.เขียนมาจากความทรงจำ ณ ตอนนั้นครับ อาจจะไม่ค่อยรู้เรื่องบ้าง

#14 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:33

ปรองดองแบบควายแดง

"ถ้าไม่อยากถูกเผาบ้าน ต้องแบ่งทรัพย์สินให้ข้าครึ่งหนึ่ง"

ใครจะปรองดองกับโจรก็เชิญ ผมและเชื่อว่าคนไทยอีกมากไม่ปรองดองด้วย

#15 พวกมาร์คลากไถ

พวกมาร์คลากไถ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:33

ชายชายทหาร ไล่ยิงคนมือเปล่า สมเพช
"ชาติ" คือ ประชาชน ......... "ประชาชน" คือ ชาติ

#16 nnnn43

nnnn43

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:46

ชายชายทหาร ไล่ยิงคนมือเปล่า สมเพช

:o
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#17 พวกมาร์คลากไถ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:47

จับแพะชนแกะ นำรูปต่างกรรมต่างวาระมาปนกัน สมเพช
"ชาติ" คือ ประชาชน ......... "ประชาชน" คือ ชาติ

#18 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:51

กลุมที่1 คือกลุ่มเสื้อแดงไม่รู้ว่าทำผิดเพราะโดนหลอกมาทำผิด
กลุ่มที่2 คือกลุ่มคนชุดดำที่แฝงตัวเข้ามาตั้งใจทำผิด
แต่ที่แนๆคือทั้ง2กลุ่มรับงานมาจากทักสินเพราะฉะนั้นคนที่ต้องรับผิดชอบเต็มๆก็คือทักสิน
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#19 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:51

อยู่ตรงนั้นด้วยเหรอ ถึงรู้ แอบได้แล้วก็จงแอบต่อไปอย่าโผล่หาง

#20 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:53

ถ้าคนมือเปล่าจริงใครจะไปยิงวะ แต่พวกที่มือถือM79 ถือระเบิดขวด ถือคบเพลิง มันน่ายิงให้ตายทั้งตระกูล
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#21 nnnn43

nnnn43

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:57

จับแพะชนแกะ นำรูปต่างกรรมต่างวาระมาปนกัน สมเพช

สมเพชตัวเองเถอะ ไหนบอกไม่มีอาวุธไง :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#22 พวกมาร์คลากไถ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:57

อยู่ตรงนั้นด้วยเหรอ ถึงรู้ แอบได้แล้วก็จงแอบต่อไปอย่าโผล่หาง

สมเพช :P

#23 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:58

ผมเชื่อมั่นอย่างที่สุดว่าสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

ผู้ก่อกรรมและผู้สนับสนุนย่อมได้รับผลกรรมมากน้อยลดหลั่นกันไป

คนไทยเราอยู่ในสังคมร่วมกับคนเหล่านี้ก็ย่อมได้รับผลกรรมตามไปด้วย

ดั่งมีคนวางเพลิงเผาบ้าน ผู้อยู่อาศัยก็ย่อมได้รับผลกรรมด้วยฉันนั้นครับ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#24 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:00

สมเพช ตัวเองที่คอยแต่เป็นนักเลงคีย์บอร์ด

ไม่ได้ไปร่วมหัวจมท้ายกับพี่น้องเสื้อแดงใช่ไหม

55555 หลบอยู่ในบ้านได้ก็หลบต่อไป

พวกแดงเผาบ้านเผาเมือง :P

#25 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:10

ทำไมถึงหน้าด้านกล่าวคำใส่รายไม่สิ้นสุด
คำถามข้างบน รู้ว่าถามไปก็ไม่มีประโยชน์สำหรับอมนุษยืสีแดงหน้าด้าน ถ่อย ดิบ เถื่อน
รอให้ฟ้ามีตา ทำกับครอบครัวคุณ คนที่คุณรักมากที่สุด บ้านคุณถูกเผาเหมือนที่เผาที่ทำกินของคนอื่น
วันนั้น...ทุกอย่างคงกระจ่างกลางใจคุณ

#26 juemmy

juemmy

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:16

สมเพชความคิดของตัวเองให้มากๆเถอะเวร
ดวงตาจะได้เห็นธรรมซักที

#27 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:18

ถ้ามือเปล่าแล้วจะมีทหารตายเหรอวะ
ถ้ามือเปล่าแล้ว พวกผู้ชุมนุมมันจะคลั่งได้ขนาดนั้นเหรอวะ
แล้วเมิงก็พึงรู้ไว้ด้วยนะ ทหารที่ตายตอนวันที่10 เม.ย. น่ะ มีเพื่อนกรูอยุ่ด้วย
ว่าจะไม่โมโหแล้วเชียวนะ

#28 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:25

ทักษิณ ซุกหุ้นจริงไหมครับ ^_^???

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#29 พวกมาร์คลากไถ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:01

ทักษิณ ซุกหุ้นจริงไหมครับ ^_^???

ไปถามศาลเอานะ นู๋ ซุกหรือไม่ซุก -_-

#30 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:07

ไปถามศาลเอานะ นู๋ ซุกหรือไม่ซุก -_-

ศาลเขาว่าซุก เวรว่าไง

#31 พวกมาร์คลากไถ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:08

หลักฐาน หลักฐาน <_<

#32 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:10

ก็เวรบอกให้ถามศาล ไปถามแล้ว เวรอยากหาหลักฐานก็ไปถามศาลเองมั่งฮี่

#33 NightMare

NightMare

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:18

ไม่เล่นด้วยล่ะ งิงิ :lol:

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

#34 juemmy

juemmy

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:21

ไม่เล่นด้วยล่ะ งิงิ :lol:

ถูกแล้วค่ะ..
เหมือนเอาไม้ไปรันขี้
เหม็นมือเปล่าๆ :o

#35 NightMare

NightMare

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:29

เหมือนเอาไม้ไปรันขี้
เหม็นมือเปล่าๆ :o

ฮ่าๆ คุณ juemmy คู่รักคู่แค้น คุณเวรเลยนะเนี่ย ขำๆ ครับ ^_^

#36 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:36

สงสารคุณจังเลย...."โง่" ได้ใจ

ถ้ารู้จักกัน และเจอกัน ขอ...."ตบซักฉาด"

ได้มั้ยขอรับ.....

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#37 จันทร์ในน้ำ

จันทร์ในน้ำ

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:39

ถ้ารู้จักกัน และเจอกัน ขอ...."ตบซักฉาด"

ขันตินะคับขันติ

คุณ juemmy ก็บอกไว้ละนิคับ ว่าอย่าเอาไม้สั้น ไปรันขี้

^_________^

อำนาจก็เปรียบเหมือนคมดาบที่ไร้ด้าม ถ้าเราไม่รู้จักปล่อยวางลงเสียบ้าง สุดท้ายมันจะทำลายแม้ตัวเราเอง

ม้าดีที่ "ตายแล้ว"

หาใช่ "ม้าดี"

หากคือ "ม้าตาย"

#38 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:41

อย่าให้คนบางคนมาปลุกปั่นให้เราทะเลาะกัน
เพื่อผลประโยชน์ ของพวกพ้องเขา เท่านั้นเลยนะคะ
ประชาธิปไตยที่ดี น่าจะเป็นการที่เราทุกคน
ต้องเคารพในสิทธิและหน้าที่ของพลเมือง ที่ดีด้วยเช่นกันค่ะ

Edited by Baboonga, 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:42.

#39 namtanbood

namtanbood

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:49

ขันตินะคับขันติ

คุณ juemmy ก็บอกไว้ละนิคับ ว่าอย่าเอาไม้สั้น ไปรันขี้

^_________^

อุ้ย....ขอโทษขอรับ ลืมตัวไปนิด ..... :)

"เพื่อชาติ เพื่อศาสน์ เพื่อกษัตริย์"

#40 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:55

กรูก็ สมเพช สำหรับไอ สัDที่ยิงระเบิดไปที่ BTS ประชาชนผู้บริสุทธิ์ หนีตายกันจ้าระหวั่น

พวกมรึงยังมีจิตใจเป็นคนอยู่อีกหรือไม่ :angry: :angry:

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#41 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:31

ก่อนอื่นถามหน่อย
M79 ที่เขามายิงทหารนี่
เป็นปืนเด็กเล่นหรือคะ

#42 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:49

ถ้าเอ็งบบอกไม่ซุก ก็เอาหลักฐานว่าไม่ซุกมาสู้ดิว้า กล้าๆหน่อย

หลักฐานเท็จก็ได้ คนที่นี่เค้าไม่ถือ เค้าชินกันแล้วกับหลักฐานที่พวกควายเอาเข้ามาแสดง

กล้าๆหน่อยเว้ยๆ

Edited by Jaimah20, 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:49.

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#43 LittleMoon

LittleMoon

น้องใหม่

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:36

ผมว่ามรึงอ่ะ....น่าเวทนาหว่ะ 555 อุ๊ยหยาบอ่ะ !!!

#44 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:47

สียงสะท้อน
ผ่านเฟซ บุ๊ค:พล.ต.วลิต “ไม่แน่ใจว่า
เรายังต้องเป็นผู้รับผิดในการตายของพวกเขาอีกหรือเปล่า”

“ผมไม่โกรธ ไม่คับแค้นใจหรอกครับ
เพราะมันเป็นหน้าที่ของเรา
ผมอยากให้พวกเขาคุยกันมากกว่า…ถ้าผมยิงสวนไปก็อาจถูกพลเรือน
ที่มาร่วมชุมนุมธรรมดา ผมไม่ยิงคนไทยด้วยกันเองครับ”

Adam Fox ขอนำเรื่องราวของเหล่าทหารหาญ ที่ได้เสียสละเมื่อ 10 เม.ย. 53
มาฝากเพื่อนๆ ช่วยส่งต่อนะครับ
——————————————–
(ขอประมวลถ้อยคำเหล่านี้
ที่ได้มีโอกาสได้ยินจากปากของนายทหารและพลทหารที่นอนรักษาตัวอยู่ในโรง
พยาบาล อันเนื่องมาจากเหตุการณ์ปะทะกันกับผู้ชุมนุมเสื้อแดง ในคืนวันที่
10 เมษายน 2553)

ในเช้าวันที่ 11 เมษายน 2553….ได้มีโอกาสติดตามคุณน้า พี่เขยและพี่สาว
ซึ่งเป็นทหาร เข้าไปเยี่ยมนายทหารและพลทหาร ที่ได้รับบาดเจ็บ
เนื่องจากเป็นหน่วยเดิมของพี่เขย

ห้องแรกที่ได้เข้าไปเยี่ยมคือนายทหารระดับพลตรี (พล.ต.วลิต โรจนภักดี ผบ.พล.ร.2 รอ.)ท่าน
นอนอยู่บนเตียง ที่ขามีเหล็กเสียบเพื่อดามขา ที่หักสองท่อน
ร่องรอยสะเก็ดระเบิดตามร่างกายของท่าน
เราเห็นรถของกลุ่มคนเสื้อแดงโบกธงแดงขับอยู่บนทางด่วนแถวช่วงถนนพระรามหก
คนที่มาเยี่ยมก่อนหน้าเราชี้ ไปนอกหน้าต่างและเปรยออกมาว่า
”พวกนี้มันเหิมเกริมได้ขนาดนี้…มันทำได้ยังไง”

ท่านนายพลซึ่งนอนอยู่บนเตียงกลับเป็นผู้บอกว่า “เราอย่าไปโมโหพวกเขา
พวกเขาแค่โดนหลอกมาด้วยความไม่รู้เท่านั้น”

ใช่… เป็นคำพูดของนายพลคนเดียวกันกับ ที่โดนระเบิด M79
จากการชุมนุมของกลุ่มเสื้อแดงในคืนที่ผ่านมาและนอนอยู่บนเตียงของโรงพยาบาล
สายตาที่ทอดยาวตามรถของคนเสื้อ แดง ทอดถอนใจ

“ผมเองยังไม่แน่ใจว่าเป็นถึงขนาดนี้
แล้ว เรายังคงต้องเป็นผู้รับผิดในการตายของพวกเขาอีกหรือเปล่า”

“ผมส่งข้าวแล้วกลับออกมาได้สามนาที เสียงระเบิดดังสนั่นหวั่นไหว ลูกน้องผมโทรมาบอกว่า โดนไล่ยิงเข้าไปในโรงแรม
พี่ช่วยผมด้วย ผมก็พยายามขับฝ่าเข้าไปมันก็ ฝ่าไม่ได้
ลูกน้องผมได้รับความช่วยเหลือ จากพนักงานโรงแรมให้ใส่ชุด พลเรือนหนีออกทางข้างหลัง
ตั้งแต่เมื่อคืน พวกผมก็ยังไม่ได้นอน ขนทุกคนมาไว้ที่นี่”
ผู้พันอีกท่านเล่าห้องที่สอง สาม สี่ ห้า
หก…..ไล่เรียงลำดับยศกันลงมา….

“เราถูกยิงมาจากบนตึก..พวกเขา เริ่มระดม
ยิงและปาระเบิดใส่เราจากบนตึก” ทหารหาญเหล่านี้ยังพยายามหาคำ
ตอบว่าฝ่ายไหนที่ลอบทำร้าย พวกเข า“ผมยังไม่มี
โอกาสไปเยี่ยมพี่ๆน้องๆที่โดนระเบิดด้วยกันเลย….
เราร่วมทุกข์ร่วมสุข…สะเก็ด ระเบิดเราก็แบ่งกันรับ”

สีหน้าท่านเศร้าเมื่อกล่าวถึง พี่เปา หรือผู้พันร่มเกล้า…. “ไม่น่าเป็นเขา ไม่น่าเป็นใครเลย”
ในห้องผู้ป่วยทุกห้องเปิดดูข่าว ภาพครอบครัวผู้ชุมนุมร่ำไห้จาก
การสูญเสีย ภาพนักข่าวเรียกร้องหาผู้รับผิดชอบ
เสียงใครคนนึงถามออกไปยังผู้พันที่นั่งอยู่บนเตียง…
“รู้สึกคับแค้นใจบ้างไหมที่เห็น แบบนี้”

คำตอบที่ได้จากชายชาติทหารที่ อยู่ในชุดผู้ป่วยโรงพยาบาล กลับตอบว่า
“ผมไม่คับแค้นใจหรอกครับ
เพราะมันเป็นหน้าที่ของเรา ผมอยากให้พวกเขาได้คุยกันมากกว่า…
หากผมยิงออกไปก็โดนพลเรือน ผมไม่ยิงคนไทยด้วยกัน”

ใบหน้าที่หมองคล้ำจากแสงแดดของ ทหารที่อยู่ประจำการยิ้มบาง ๆ
พร้อมคำพูดที่คุยกันเองระหว่าง นายทหารด้วยกัน…..เหมือนคำสัญญาว่าพวกเขา
ไม่มีวันทำร้ายพลเรือน

“พวกผมประจำการอยู่หลายวัน ลูกน้องเราก็ล้า”
เสียงของท่านผู้พันท่านหนึ่งเล่าถึงเหตุการณ์ในค่ำคืนที่ผ่านมา
“หลังจากที่เราโดนโจมตี เราเอาทหารที่บาดเจ็บขึ้นรถ โบกมือแล้วว่า
เราขอเอาทหารบาดเจ็บออกไป พวกเขาไม่ยอม เราจะเลี้ยวออกทางใต้สะพานพระราม 8
พวกเขาก็ไม่ให้ จะไปข้างหน้าเราก็ไปไม่ได้ ทหารบาดเจ็บเต็มรถ
เสียงร้องระงมทั้งรถ เขาลากลูกน้องผมที่บาดเจ็บลง จากรถไปซ้อม ไปกระทืบซ้ำ…… เจ้าไก่ (ผู้พันไก่) ก็โดน…ผมทำอะไรไม่ได้
เพราะขาผมเจ็บสะเก็ดระเบิดมันฝังอยู่…”

แล้วน้ำตาท่านก็ไหลออกมาลงไป ชั้นห้อง ICU พบภรรยาพี่ไก่
(ผู้พันไก่-พ.ท.เกรียงศักดิ์ นันทโพธิ์เดช
ผู้บังคับกองพันทหารราบที่ 2 กรมทหารราบที่ 12 รักษาพระองค์

) พอเห็นหน้าเธอก็ร้องไห้ เธอบอกว่า พี่ไก่พยายามลืมตา “หนูรู้
หนูต้องเข้มแข็ง เพราะพี่เค้ายังเข้มแข็งอยู่ ยังพยายามอยู่” พี่ไก่ หรือ
ผู้พันไก่ ถูกยิงกระสุนฝังในสมอง
ตอนที่ช่วยออกมายังโดนลากลงไปกระทืบและทำร้ายซ้ำโดยกลุ่มคนเสื้อแดง
ในคืนวันที่ 10 เมษานั้น พี่ไก่ได้รับการผ่าตัดเรียบร้อย แล้ว
แต่ขณะนี้ยังไม่ฟื้นและหมอเอง ก็บอกว่า ถึงฟื้นก็อาจพิการ ตลอดชีวิต

ณ ตรงนี้ ขออ้อนวอนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วสากลโลกปกปักรักษาพี่ไก่และ
ครอบครัวนี้อย่าให้สูญเสียผู้นำครอบครัวไปเลยค่ะทหารระดับพลทหารอีกหลายท่านที่ได้รับบาด
เจ็บต่างก็ดีใจที่มีคนไปเยี่ยม หลายคนติดต่อทางบ้านไม่ได้เนื่
องจากไม่มีโทรศัพท์
ครอบครัวเราได้ช่วยใช้โทรศัพท์มือถือโทรไปให้พวกเขาได้คุย เสียงหัวเราะ
น้ำตาที่เกิดจากกำลังใจ อย่าทอดทิ้งพวกเขาเพียงเพราะ
เห็นว่าพวกเขาแค่มาทำหน้าที่ ตามอาชีพของพวกเขาเลยค่ะ

การเอาเงินใส่ซองไปมอบให้ แม้เพียงเล็กน้อย มันหมายถึงกำลังใจมหาศาล
พลทหารบางท่านยากจน ที่บ้านไม่มีโทรศัพท์ ครอบครัวเราก็ใช้วิธีหาคนรู้
จักให้ขับรถไปหาไปบอก

ช่วยให้กำลังใจพวกเขาด้วยนะคะ ช่วยกันคนละนิดละหน่อย
ภายใต้หมวกเหล็ก ภายใต้เครื่องแบบทหาร นั่นคือคนไทยค่ะ

ตอนที่เดินอยู่ในตึกโรงพยาบาล ความคิดอื้ออึงไปด้วยความรู้
สึกสะเทือนใจและเสียใจ ดิฉันนึกถึงถ้อยคำที่ใครหลายคนใช้เรียกทหาร
บ้างก็กล่าวว่า ทหารมีสองฝ่าย ทหารแตงโม ผ่าสีเขียวออกมาเป็นสีแดง
ทหารสับประรด ผ่าสีเขียวมาเจอสีเหลือง

หากแต่วันนี้ ผ่าสีเขียวออกมา เราเจอร่างคนไทยค่ะ
คนไทยมีเลือดเนื้อ มีหน้าที่ ความรับผิดชอบ มีครอบครัว มีลูก มีเมีย
มีพ่อแม่ที่ต้องเลี้ยงดูเหมือนเราทุกคน

ผ่าเสื้อแดงออกมาเราก็เจอร่าง คนไทย
ผ่าเสื้อเหลืองออกมาเราก็เจอร่าง คนไทย

จากที่ดิฉันได้เจอ
อยากบอกทุกท่านที่อ่านว่าทหารไทยกองพลที่ได้รับบาดเจ็บนี้ไม่ใช่ผลไม้ค่ะ
ผ่าเครื่องแบบสีเขียวออกมาสิ่ง ที่คุณจะเจอคือ สุภาพบุรุษชาติทหาร
นักรบที่ไม่เคยกล่าวโทษรัฐบาล หรือกลุ่มผู้ชุมนุม
นักรบที่ไม่เคยอยากยิงปืนใส่ คนไทยด้วยกัน ทหารกองพลนี้คือคนค่ะ
พวกเขาคือคนไทยที่ร้องเพลงชาติเดียวกันกับเรา มีพ่อหลวงองค์เดียวกันกับเรา
มีหน้าที่ปกป้องดูแลประเทศชา ติของเราที่จังหวัดชายแดน
เขามีหน้าที่ดูแลแผ่นดินของเรา

วันนี้พวกเขาหลายคนอยู่ในชุด ผู้ป่วยสีฟ้าของโรงพยาบาล
พวกเขาบางคนอยู่บนรถเข็น พวกเขาบางคนอยู่ในกล่องที่โอบ ล้อมด้วยธงชาติไทย
ชาติไทยที่พวกเขามีใจมุ่งมั่นที่จะปกป้องและรักษา

ไม่เคยคิดอยากเข้าข้างใคร ค่ะ
ไม่มีใครขอร้องให้ออกมานั่งเขียนอะไรอย่างนี้ และ
ดิฉันเองไม่ใช่ผู้สื่อข่าว ที่เข้าไปพูดคุยแล้วทุกคนจะ ต้องมานั่งปรุงแต่ง
คำพูด
เพียงแต่ขอติดตามไปเพื่อให้กำลังใจเท่านั้น

หากแต่คำพูดง่ายๆ ของการพูดคุยกันระหว่างทหารด้วยกัน ห้องแล้วห้องเล่า
ในเช้าถัดจากกลางคืนที่ยาวนานของพวกเขา มันยืนยันได้
หนักแน่นมากกว่าแถลงการณ์จากฝ่ายไหนว่าทหารไทยกองพลนี้เป็นนายทหารของประเทศไทยจริงๆ ไม่มีวัตถุประสงค์ปลุกปั่นให้ ทุกคนต่อสู้
แต่อยากขอโอกาสอธิบายจากมุมของพวกเขาบ้าง

ทหารทุกท่านที่ดิฉันได้มีโอกาส เข้าเยี่ยมไม่
มีคนไหนแสดงอา การอาฆาตมาดร้าย กับกลุ่มใดในสิ่งที่เกิดขึ้น
ไม่มีสรรพนามอื่นใดใช้เรียกผู้ชุมนุมเสื้อแดง
นอกจากคำว่า “พวกเขา”

ทหารไทยที่เสียน้อง เพื่อน พี่ ที่อยู่ในหน่วยบังคับบัญชาเดีย วกัน
พวกเขากลับบอกว่า อยากให้เราคนไทยพูดคุยกัน อยากให้เรารักษาความสงบของบ้าน
เมือง แล้วพวกเขาจะได้ทำหน้าที่ระวัง ภัยจากนอกประเทศอย่างที่พวก
เขาควรทำวันนี้

เราทุกคนช่วยกันได้ค่ะ วันนี้เรารวมน้ำใจกันเป็นหนึ่งเดียวได้
ประชาธิปไตย คำคำนี้เป็นคำที่ทุกคนพอใจที่ จะปกป้องถูกไหมคะ
เป็นคำที่มาจากคำว่า “ประชา (ประชาชน) + อธิปไตย
(อำนาจสูงสุดในการปกครองประเทศ)” ตอนนี้เราต้องทำความเข้าใจกับ
คำๆนี้ให้ถ่องแท้

เรามีค่ะ ประชาธิปไตยก็อยู่ในมือเรา
ไม่จำเป็นต้องแลกมาด้วยเลือดเนื้อของคนไทยด้วยกันเลยค่ะ
เรามีเวทีทางการเมืองให้แสดงออกอย่างสันติ

เรามีการเลือกตั้ง เรามีระบบการปกครองที่ประกอบ ไปด้วยฝ่ายบริหาร
ฝ่ายนิติบัญญัติและฝ่ายตุลาการ เรามีพ่อหลวงเป็นศูนย์รวมจิตใจ
เรายืนอยู่บนแผ่นดินเดียวกัน เราเป็นประเทศที่พิเศษ
เป็นประเทศที่เราทุกคนเรียกกัน และกันเสมือนเป็นคนในครอบ ครัว เป็นพี่ ป้า
น้า อา กันทั่วประเทศ
เหมือนที่ใครหลายคนกล่าวว่าประเทศไทยน่าอยู่เพราะคนไทยค่ะ

อย่าให้คนบางคนมาปลุกปั่นให้
เราทะเลาะกันเพื่อผลประโยชน์ ของพวกพ้องเขา เท่านั้นเลยนะคะ
ประชาธิปไตยที่ดี น่าจะเป็นการที่เราทุกคนต้อง
เคารพในสิทธิและหน้าที่ของพลเมือง ที่ดีด้วยเช่นกันค่ะ

มาช่วยกันทำให้ประเทศนี้น่าอยู่ กันทุกวัน
ทำดีให้กันและกันทุกวันนะคะ คนละนิดคนละหน่อย
ทำกันวันละหนึ่งความดีก็ได้ค่ะ
ขอให้ทุกคนเป็นคนดีให้สมกับที่มีใครหลายคนเสียสละเวลาและชีวิตเพื่อปกป้อง
ทั้งที่ชายแดนออก ตก เหนือ ใต้ และที่โดนเรียกมารักษาความสงบ
ในกรุงเทพมหานครในเหตุการณ์ นี้ด้วยค่ะ

สุดท้าย นี้
ขอขอบพระคุณทหารหาญทุกท่านที่ได้ร่วมปฏิบัติการโดยสันติวิธีและได้รับบาด
เจ็บและเสียชีวิตในระหว่างปฏิบัติ หน้าที่จากการปะทะกับกลุ่มผู้ชุมนุมเสื้อ แดงในคืนวันที่ 10 เมษายน 2553

ขอขอบพระคุณครอบครัวของท่านที่มอบสุภาพบุรุษชาติทหารให้กับประเทศไทยและ
ขอร่วมไว้อาลัยและแสดงความเสีย ใจอย่างสุดซึ้งกับการสูญเสีย
ของทุกครอบครัวมา ณ ที่นี้

ที่มา http://www.facebook....19588509#post96

อ่านแล้วเหมือนความรู้สึกวันนั้นมันกลับคืนมาอีก ทั้งๆที่มันเลือนไปบ้างแล้ว มันเจ็บแค้น มันจุกจนพูดไม่ออก
ที่เจ็บมากไปกว่า คือการยังต้องได้ฟังกลุ่มคนหนึ่งใช้วาทะกรรม"สั่งฆ่า" 91 ศพเพื่อประโยชน์ทางการเมืองของตัวเองล้วนๆ

รอคอยให้ "กรรม" สนองมัน ไม่ช้าก็เร็ว ต้องมาถึงสักวัน
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#45 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:59

อ่านแล้วไม่รู้ว่าเป็นหมาหรือแมว...
หรือควายกับ'ตัวเปรียบเทียบจรเข้'....

อ่าน'สามบรรทัด'ไม่เข้าใจว่ะ.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#46 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:01

หลักฐานหน้าด้าน หลักฐานใจด้าน......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#47 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:07

:) คลิป, ข่าวสารออกมาเต็มบ้านเต็มเมือง ถ้าปัญญาไม่อ่อนหรือไร้สติสตังก็ดูออก มีแค่ปัญญาจากหัวแม่ตีนตรองแล้วพิมพ์ๆๆ อยากเห็นหน้ามันจังว่ะ ควายบ้านกรูยังน่าจะหล่อกว่าเยอะเลยนะเนี่ย...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#48 Animal Farm

Animal Farm

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:11

ชอบที่ท่านพลตรีวลิตตอบว่า “ผมไม่คับแค้นใจหรอกครับ

ท่านสมกับเป็นทหารมืออาชีพจริงๆ ขอคารวะ

Edited by Alien007, 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:11.

Thugsin ชื่อภาษาอังกฤษแบบเท่ๆของทักษิณ Thug = อันธพาล ผู้ก่อการร้าย Sin = บาปกรรม สิ่งเลวร้าย

#49 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:36

มึงหุบปากไปเลย

#50 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 11 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:53

อ่านแล้วรู้สึกเห็นใจทหาร พวกท่านคิดอยู่เสมอว่าที่ประจันหน้ากันอยู่คือ "คนไทยด้วยกัน"
ในขณะที่พวกที่ท่านเห็นว่าเป็น "คนไทยด้วยกัน" กลับไม่ได้คิดเช่นนั้น เพราะเขาคิดแค่ว่า
พวกทหารคือศัตรู และเขาคือ "คนรัฐไทยใหม่ของเจ้ามูลแม้ว" เขาเลยกล้าประหัตประหารพวกท่าน
เพราะเห็นว่าพวกท่านไม่ใช่คนชาติเดียวกันแล้ว

ก็ได้แต่หวังว่า "คนรัฐไทยใหม่" จะกลับตัวกลับใจมาเป็น "คนไทย" เหมือนเดิมซักวัน