Jump to content

- - - - -

เครื่องต้นแบบ Tablet ป.1

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
51 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:18

ลองดูครับ..

Edited by tigermao, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:18.

#2 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:24

#3 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:24

โปรแกรมที่ว่านี้จะใช้กับเด็ก ป.๑? โดยเฉพาะกับไอ้โปรแกรมข้อสอบนี่นะ?

เด็ก ป.๑ มันอ่านหนังสือคล่องขนาดนั้นแล้วหรือ กับไอ้ประโยคยาว ๆ คำยาก ๆ

ปกติอายุขนาดนั้นยังหัดสะกดหัดอ่านกันอยู่เลย
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#4 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:31

น่าเสียดาย.............มันจะมาเทรอม 2 ไม่ใช่เทรอมหน้านี้

#5 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:34

อีกอย่าง ด้วยพัฒนาการทางร่างกายของเด็กอายุช่วงคริติคอลแบบนี้ สิ่งที่ต้องสนับสนุนสำหรับ fine motor skill ของมือ ควรจะเป็นการสร้างรูปแบบการเคลื่อนไหวของมือและข้อต่อบริเวณมือที่หลากหลาย ซึ่งไม่ว่าจะการพลิกหน้าหนังสือบ่อย ๆ การจับดินสอคัดลายมือ ล้วนแต่ตอบสนองพัฒนาการเหล่านี้ในช่วงอายุนี้ได้ทั้้งสิ้น เพราะช่วงอายุขนาดนี้จำเป็นที่จะต้องสร้างระบบเครือข่ายของรูปแบบการเคลื่อนไหว โดยเฉพาะในส่วนที่ซับซ้อนอย่างมือ ที่มีข้อต่อนับสิบข้อต่อ

การนำแทบเล็ตมาใช้ในห้องเรียน ซึ่งควรจะเป็นที่ ๆ เด็กได้ฝึกหัดทักษะและเสริมสร้างรูปแบบการเคลื่อนไหวเป็นหลัก จะทำให้รูปแบบการเคลื่อนไหวที่หลากหลาย ลดลงเหลือการลาก และจิ้มด้วยด้วยเดียว รูปแบบการสร้างการประสานงานของข้อต่อต่าง ๆ ลดลงเหลือไม่กี่รูปแบบ

นโยบายที่ไม่ดูถึงความเหมาะสมของทั้งผู้เรียน และความจำเป็นแบบนี้ คิดมาได้

ปีที่ผ่านมา อเมริกาพบว่าเด็กในประเทศตนมีความสามารถด้านคณิตศาสตร์เป็นอันดับ ๒๕ ของโลก และวิทยาศาสตร์เป็นอันดับที่ ๑๗ เค้าตระหนักถึงปัญหานี้ และเร่งแก้ปัญหาโดยการพัฒนาครู และหลักสูตรเป็นหลัก

ประเทศไทยมีอันดับความสามารถวิชาการของเยาวชนเฉลี่ยอยู่ที่อันดับที่ ๕๐ ของโลก เรามีมาตราการที่เพิ่มมาคือ แจกแทบเล็ตเด็กป.๑

หัวสมองไม่เต่าถุย คิดไม่ได้นะนั่น
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#6 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:35

SPAC

#7 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:35

ผมกลัวเรื่องเดียว

วันก่อนดูสารคดีครูเกาหลีกับการสอนผ่านเท็บเล็ต

ผมรู้เลย ถ้าครูไม่พร้อม ตายแน่ ยิ่งครูโง่ๆด้วย

การสอนแบบ อินเตอร์เรคทีพ ไม่ใช่เรื่องที่ครูทุกคนจะทำได้

Edited by sigree, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:36.

#8 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:40

คงไม่ใช่ มี Tablet แล้วดินสอ สมุด จะเลิกใช้.. ครับ

Tablet เข้ามาใช้กับวิชาภาษาอังกฤษ... ผมว่าจะได้ผลดีทีเดียว..
ให้ภาพประกอบด้วยเป็นการ์ตูน ให้เด็กๆ ค่อยจำศัพท์ ไปทีละน้อย..

#9 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:40

และถ้าจะบอกว่า แทบเล็ตจะช่วยพัฒนาการศึกษาของเด็กแล้วล่ะก็ จน ณ ปัจจุบัน ยังไม่มีงานวิจัยหรือผลการทดสอบใดในโลก ที่รองรับได้ว่า เมื่อนำแทบเล็ตมาใช้ จะเป็นปัจจัยที่ทำให้ผลการศึกษาของเด็กพัฒนา หรือเด็กมีความสนใจขึ้น แต่อย่างใด

มีที่ใกล้เคียงที่สุด คือการที่เด็กใช้แทบเล็ตแล้วมีการเข้าหาซึ่งบทเรียนในขณะเรียนมากขึ้น หากแต่เมื่อเปรียบเทียบกันกับผลจากการที่พัฒนาให้ครูมีแนวทางและวิธีการสอนที่โน้มน้าวให้เด็กมีความสนใจ ให้เนื้อหามีความน่าสนใจ มีกิจกรรม ผลที่ได้กลับแทบไม่ต่างกัน

ซื้อแทบเล็ตแจกเด็ก อย่างถูกที่สุด ๒ พัน ๔ ร้อยล้าน ระยะเวลาที่ใช้ได้เต็มที่ไม่เกิน ๓ ปี ด้วยงบขนาดเดียวกัน นำไปพัฒนาครูที่มีคุณภาพและความสามารถได้กี่คน? แต่ละคนใช้ได้กี่ปี?

#10 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:43

คงไม่ใช่ มี Tablet แล้วดินสอ สมุด จะเลิกใช้.. ครับ

Tablet เข้ามาใช้กับวิชาภาษาอังกฤษ... ผมว่าจะได้ผลดีทีเดียว..
ให้ภาพประกอบด้วยเป็นการ์ตูน ให้เด็กๆ ค่อยจำศัพท์ ไปทีละน้อย..

แล้ว ป.2 ล่ะครับ?

#11 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:45

เท่าที่เห็น มันแทบจะคลอบคลุมทุกวิชาแล้วครับ แทบจะบอกได้ว่า ใช้แทบเล็ตแทนหนังสือเกือบทุกวิชา เผลอ ๆ เนื้อหาครบ ไม่ต้องให้เด็กเขียนอีก

แล้วก็ตามสไตล์เมืองไทย แทบเล็ตมา ครูทุกคนต้องพยายามใช้แทบเล็ต สอนในแทบเล็ต ออกโปรแกรมเขียนในแทบเล็ต (ก็ไม่พ้นด้วยนิ้วเดียว)

นโยบายโง่ ๆ คิดโดยนักการเมืองโง่ ๆ ที่ไม่ดูถึงความเหมาะสม

#12 กบทอด

กบทอด

น้องเก่า

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:46

คือผมสงสัยครับว่า สมมุติแทปเลต ป.1มันใช้ได้ผลดีเด็กมีพัฒนาการดีขึ้น (ซึ่งผมไม่เชื่อ) แล้วมันจะเป็นยังไงต่อในเมื่อขึ้น ป.2 ป.3~ ก็ไม่ได้ใช้แล้ว มันขาดตอน ไม่ต่อเนื่อง
แบบนี้เอางบมาทำเป็นห้องคอมสารสนเทศประจำโรงเรียนไปเลย หมุนเวียนกันใช้ได้ทุกระดับชั้น ตามโปรแกรมที่จะติดตั้ง จะไม่ดีกว่าเหรอครับ เห็นแบบนี้แล้วทำให้อดคิดไม่ได้ว่าเป็นแค่นโยบายการตลาดเท่านั้น <_<

หญ้าไม่แพง แดงไม่ซึ้ง

#13 diablos9423

diablos9423

น้องใหม่

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:48

จะผลาญงบ ก็แค่นั้น แม่งยังจะอวยอีก

#14 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:54

ผลประโยชน์ตกอยู่กับร้านแว่น

#15 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:55

เอาอย่างนี้แค่หนังสือ อ่านสำหรับเด็ก.. ที่ใสเข้าไป.. 10 เล่ม.. ราคาเท่าใหร่ถ้าซื้อเอง..
หนังสือการ์ตูน..ความรู้ของเกาหลี... เด็กๆชอบอ่าน.. รัฐบาลก็ซื้อใส่เข้าไป... ของแบบนี้บ้านนอกไม่มีให้อ่านหรอก...

อีกอย่าง.. CD สอนภาษาอังกฤษ ตามท้องตลาด.. ราคาเท่าใหร่ บ้านนอก ไม่มีทางได้ใช้เพราะไม่มี COM
มีมาให้แล้ว...

ทำไปเลย คุ้มค่าแน่นอน

#16 sanop

sanop

น้องใหม่

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:57

ผมเชื่อมั่นมากว่า โครงการนี้จะเป็นอีกหนึ่งโครงการที่ล้มเหลวของรัฐบาลนี้

จริงๆก็ไม่ใช่ว่ามีแล้วจะไม่ดี แต่ทั้งเนื้อหา ทั้งบุคลากรไม่พร้อมสำหรับสิ่งนี้

และที่สำคัญที่สุดเด็กไทยเองก็ยังไม่พร้อมจะดูแลและรับผิดชอบในสิ่งเหล่านี้

ท้ายที่สุดมันจะเป็นขยะราคาแพงจากเงินภาษีเราๆ ให้เค้าใช้หาแจกหาเสียง

#17 Gop

Gop

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:19

เอาอย่างนี้แค่หนังสือ อ่านสำหรับเด็ก.. ที่ใสเข้าไป.. 10 เล่ม.. ราคาเท่าใหร่ถ้าซื้อเอง..
หนังสือการ์ตูน..ความรู้ของเกาหลี... เด็กๆชอบอ่าน.. รัฐบาลก็ซื้อใส่เข้าไป... ของแบบนี้บ้านนอกไม่มีให้อ่านหรอก...

อีกอย่าง.. CD สอนภาษาอังกฤษ ตามท้องตลาด.. ราคาเท่าใหร่ บ้านนอก ไม่มีทางได้ใช้เพราะไม่มี COM

๑ งงครับ ความรู้ของเกาหลีอะไรหรือครับที่เด็กๆชอบอ่าน??

๒ เด็กป.๑ นี่เรียนภาษาอังกฤษด้วยหรือครับ??

สมมุติว่ามีโปรแกรมสอนภาษาอังกฤษอย่างที่คุณบอก แล้วพอขึ้นป.๒ จะทำยังไงต่อดีครับ??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#18 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:30

๑ งงครับ ความรู้ของเกาหลีอะไรหรือครับที่เด็กๆชอบอ่าน??
หนังสือการ์ตูนความรู้ครับอ่านสนุก.... เกี่ยวกับ อวกาศ สัตว์โลก อะไรแบบนี้ เด็กๆชอบ
ตามร้าน SE-ED BOOK แต่ราคาแพงเหมือนกัน เล่มเกียบ 200
๒ เด็กป.๑ นี่เรียนภาษาอังกฤษด้วยหรือครับ??
หมายถีงโปรแกรมสอนภาษาอังกฤษ อย่าง English time ราคา สองหมื่นกว่า... แต่เป็นบน PC
นะครับ.. ถ้าภาครัฐลงทุนด้น Content ก็น่าจะทำได้ไม่ยาก
สมมุติว่ามีโปรแกรมสอนภาษาอังกฤษอย่างที่คุณบอก แล้วพอขึ้นป.๒ จะทำยังไงต่อดีครับ??
ก็ เอาของ ป.2 มาลงเพิ่มซิครับ... คงไม่ยาก..

#19 Gop

Gop

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:33

หนังสือการ์ตูนความรู้ครับอ่านสนุก.... เกี่ยวกับ อวกาศ สัตว์โลก อะไรแบบนี้ เด็กๆชอบ
ตามร้าน SE-ED BOOK แต่ราคาแพงเหมือนกัน เล่มเกียบ 200
หมายถีงโปรแกรมสอนภาษาอังกฤษ อย่าง English time ราคา สองหมื่นกว่า... แต่เป็นบน PC
นะครับ.. ถ้าภาครัฐลงทุนด้น Content ก็น่าจะทำได้ไม่ยาก
ก็ เอาของ ป.2 มาลงเพิ่มซิครับ... คงไม่ยาก..

ผมเพิ่งรู้นะเนี่ย ตกลงว่ามันแจกให้ฟรีเลยหรือครับ คือเป็นของนักเรียนไปอย่างถาวรเลยหรือ?? คุณแน่ใจนะ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#20 taecu

taecu

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:04

มันก็ดีนะ เป็นของเล่นราคาแพง สำหรับเด็กไม่กี่กลุ่ม

แต่มันจะตลกร้าย เพราะถ้ายกเลิกเรียนฟรีไปหมด

จะมีเด็กตั้งแต่ ป. 1 ม. 6 ที่ต้องจ่ายค่าเทอมค่าหนังสือ ราวๆๆ 5000 - 10000 ต่อเทอมไม่ไหว

จนต้องหมดโอกาสเรียน
โลก นี้มีทรัพยากรสำหรับคนทุกคน แต่มีทรัพยากรไม่พอสำหรับคนโลภมากคนเดียว, ประเทศก็เช่นกัน... ไม่มีประเทศไหนมีทรัพยากรมากพอสำหรับคนละโมบโลภมากที่ไม่รู้จักพอ (โกงกินจนพังทั้งประเทศ)

#21 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:12

มันก็ดีอยู่นะแต่จะแจกครบทุกคนหรือปล่าวเหอะ แล้วปีต่อไปละ ปีต่อๆไปหละ

#22 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:26

ผมมองว่ามันไม่คุ้มค่าครับ เสือเมา และพัฒนาการที่ควรจะเป็นของเด็ก ป.1 คืออะไร? อย่าสักแต่ว่าเชียร์อย่างเดียวครับ จริงๆ นะ

ไม่ได้อยากขัดไปซะทุกเรื่อง แต่ทุกเรื่องที่ รบ.ควาย มันทำ ขัดกับสิ่งที่ควรจะเป็น ตลอด...

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#23 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:35

อีกอย่าง ด้วยพัฒนาการทางร่างกายของเด็กอายุช่วงคริติคอลแบบนี้ สิ่งที่ต้องสนับสนุนสำหรับ fine motor skill ของมือ ควรจะเป็นการสร้างรูปแบบการเคลื่อนไหวของมือและข้อต่อบริเวณมือที่หลากหลาย ซึ่งไม่ว่าจะการพลิกหน้าหนังสือบ่อย ๆ การจับดินสอคัดลายมือ ล้วนแต่ตอบสนองพัฒนาการเหล่านี้ในช่วงอายุนี้ได้ทั้้งสิ้น เพราะช่วงอายุขนาดนี้จำเป็นที่จะต้องสร้างระบบเครือข่ายของรูปแบบการเคลื่อนไหว โดยเฉพาะในส่วนที่ซับซ้อนอย่างมือ ที่มีข้อต่อนับสิบข้อต่อ

การนำแทบเล็ตมาใช้ในห้องเรียน ซึ่งควรจะเป็นที่ ๆ เด็กได้ฝึกหัดทักษะและเสริมสร้างรูปแบบการเคลื่อนไหวเป็นหลัก จะทำให้รูปแบบการเคลื่อนไหวที่หลากหลาย ลดลงเหลือการลาก และจิ้มด้วยด้วยเดียว รูปแบบการสร้างการประสานงานของข้อต่อต่าง ๆ ลดลงเหลือไม่กี่รูปแบบ

นโยบายที่ไม่ดูถึงความเหมาะสมของทั้งผู้เรียน และความจำเป็นแบบนี้ คิดมาได้

ปีที่ผ่านมา อเมริกาพบว่าเด็กในประเทศตนมีความสามารถด้านคณิตศาสตร์เป็นอันดับ ๒๕ ของโลก และวิทยาศาสตร์เป็นอันดับที่ ๑๗ เค้าตระหนักถึงปัญหานี้ และเร่งแก้ปัญหาโดยการพัฒนาครู และหลักสูตรเป็นหลัก

ประเทศไทยมีอันดับความสามารถวิชาการของเยาวชนเฉลี่ยอยู่ที่อันดับที่ ๕๐ ของโลก เรามีมาตราการที่เพิ่มมาคือ แจกแทบเล็ตเด็กป.๑

หัวสมองไม่เต่าถุย คิดไม่ได้นะนั่น

เห็นด้วยครับ สู้พวก ไม่เต่าถุย ไม่ได้ ... ไม่คิดจะทำอะไรเลย... แล้วก็ ยกยอกันไปเรื่อยๆ..
ความดีของพวก ไม่เต่าถุยคือ ไม่ทำอะไร...

สมัยตัวเอง เป็นรัฐบาล ให้ อู๊ดด้า มาเป็น รมว ศึกษา .... ผลงานที่จับต้องได้ นอกจาก มีเด็กจบการศึกษาทุกปีแล้วคืออะไร???
เหอๆๆ

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#24 Gop

Gop

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:40

มีใครทราบมั้ยครับ ว่าเค้าแจกให้เลย หรือว่าให้ใช้เฉพาะเด็กป.๑ เท่านั้น ถ้าจบ ป.๑ แล้วต้องคืนเครื่องหรือเปล่า??

#25 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:43

และถ้าจะบอกว่า แทบเล็ตจะช่วยพัฒนาการศึกษาของเด็กแล้วล่ะก็ จน ณ ปัจจุบัน ยังไม่มีงานวิจัยหรือผลการทดสอบใดในโลก ที่รองรับได้ว่า เมื่อนำแทบเล็ตมาใช้ จะเป็นปัจจัยที่ทำให้ผลการศึกษาของเด็กพัฒนา หรือเด็กมีความสนใจขึ้น แต่อย่างใด

มีที่ใกล้เคียงที่สุด คือการที่เด็กใช้แทบเล็ตแล้วมีการเข้าหาซึ่งบทเรียนในขณะเรียนมากขึ้น หากแต่เมื่อเปรียบเทียบกันกับผลจากการที่พัฒนาให้ครูมีแนวทางและวิธีการสอนที่โน้มน้าวให้เด็กมีความสนใจ ให้เนื้อหามีความน่าสนใจ มีกิจกรรม ผลที่ได้กลับแทบไม่ต่างกัน

ซื้อแทบเล็ตแจกเด็ก อย่างถูกที่สุด ๒ พัน ๔ ร้อยล้าน ระยะเวลาที่ใช้ได้เต็มที่ไม่เกิน ๓ ปี ด้วยงบขนาดเดียวกัน นำไปพัฒนาครูที่มีคุณภาพและความสามารถได้กี่คน? แต่ละคนใช้ได้กี่ปี?

มันก็เหมือนกับเมื่อก่อน ซื้อ คอมพิวเตอร์ให้ลูกเล่น หาว่า เป็นเครื่องเล่นเกม ... ตอนนี้ ไอ้พวกที่หาว่าเป็นเครื่องเล่นเกมหัดใชเ touch screen กันเป็นแถว
มันก็เหมือนกับเมื่อก่อน มีสื่อการสอนเช่น TV Video ก็ หาว่า เรียนแบบนั้นมันจะไปได้อะไร ได้แค่ดูผ่านๆจะรู้เรื่องอะไร...... ตอนนี้ ผมเห็นพวกที่พูด มีแต่คนอยาก ติด true เพื่อ ดูสารคดี
มันก็เหมือนกับเมื่อก่อน จะสอนทางไกลผ่านดางเทียม ก็มีพวกขวางได้ทุกเรื่องบอกว่า ไม่คุ้ม สื่อสารทางเดียว เอาไป ปรับปรุงครูดีกว่า... ตอนนี้ เป็นอย่างไร... ต่างจังหวัด ดู เทป สอนทางไกลจาก ThaiCom กระจาย...

มันจะมี คนอยู่บางประเภทที่ ไม่ชอบ การเปลี่ยนแปลง.... โดยเฉพาะที่มาจาก พวกคนอื่น....

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#26 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:46

1) มีเยอะครับ พวก เรียน เลข วิทย์ จาก การ์ตูน... เล่มละ 100 กว่าบาน อ่านจบ มีเนื้อหา แค่ สองหน้า ที่ เหลือ การ์ตูนล้วนๆ
2) เรียนครับ ทั้ง รัฐ และเอกชน

#27 Gop

Gop

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:50

มันก็ดีอยู่นะแต่จะแจกครบทุกคนหรือปล่าวเหอะ แล้วปีต่อไปละ ปีต่อๆไปหละ

นั่นน่ะสิครับ ผมว่ามันออกได้ไม่กี่แบบนะ

๑ ถ้าทำเรื่อยๆ ก็ต้องแจกมากขึ้นเรื่อยๆทุกปีๆ อย่างนี้ไม่เปลืองงบมหาศาลเหรอ

๒ ถ้าซื้อแค่ครั้งนี้ครั้งเดียว แล้วให้ไปเลย แล้วเด็กป.๑ ปีหน้าล่ะจะว่ายังไง??

๓ ซื้อให้ครั้งนี้สำหรับป.๑ เท่านั้น ต้องเอาเครื่องมาคืนตอนจบ ป.๑ แบบนี้ฝันของคุณ tigermao ก็สลายสิครับ เรียนไปได้แค่ปีเดียวต้องคืนเครื่องแล้ว

แล้วจะให้เป็นแบบไหนดีล่ะครับอย่างนี้

edit แก้คำผิด

Edited by Gop, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:04.

#28 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:56

นั่นน่ะสิครับ ผมว่ามันออกได้ไม่กี่แบบนะ

๑ ถ้าทำเรื่อยๆ ก็ต้องแจกมากขึ้นเรื่อยๆทุกปีๆ อย่างนี้ไม่เปลืองงบหมาศาลเหรอ

๒ ถ้าซื้อแค่ครั้งนี้ครั้งเดียว แล้วให้ไปเลย แล้วเด็กป.๑ ปีหน้าล่ะจะว่ายังไง??

๓ ซื้อให้ครั้งนี้สำหรับป.๑ เท่านั้น ต้องเอาเครื่องมาคืนตอนจบ ป.๑ แบบนี้ฝันของคุณ tigermao ก็สลายสิครับ เรียนไปได้แค่ปีเดียวต้องคืนเครื่องแล้ว

แล้วจะให้เป็นแบบไหนดีล่ะครับอย่างนี้

เท่าที่ทราบต้องซื้อให้ ป.1 ใหม่ทุกปีครับ..

#29 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:02

ซื้อทุกปี !? จริงอ่ะ ซื้อทุกปีนี่กี่โรงเรียนครับ เจียดงบมาซื้อเทบเบล็ดกันทุกปีเลยเหรอ !? :blink:

แบบว่าอึ้ง คงไม่เก็บภาษีค่าเท๊บเบล็ดเพิ่มนะ หรือไม่ก็น่าจะมีช่องสมทบทุนเท็บเบล็ดในใบภาษีเหมือนพรรคการเมืองบ้างนะแบบนี้

Edited by Novice, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:06.

#30 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:04

สำหรับเสื้อแดงผู้ชื่นชอบความเท่าเทียม
สมมติคุณเชื่อว่ามันดีจริง
ไม่คิดกันหรอว่าโครงการนี้จะเป็นการสร้างความเหลื่อมล้ำทางการศึกษาแก่เด็กที่ได้รับกับไม่ได้รับ
ระหว่างเด็กชนบทที่ห่างไกล กับเด็กที่อยู่ในเมือง
ผมว่าควรพัฒนาครู และโรงเรียนชนบทให้มีมาตรฐานที่เท่าเทียมกับในเมืองดีกว่า

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#31 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:05

ซื้อทุกปี !? จริงอ่ะ ซื้อทุกปีนี่กี่โรงเรียนครับ เจียดงบมาซื้อเทบเบล็ดกันทุกปีเลยเหรอ !?

คุณว่า รัฐบาลปู อยู่ 4 ปี จะแจกปีเดียวหรือครับ... :D
เค้าเอา ภาษี คุณและผมมาแจกไปเรื่อยๆ อยู่แล้ว....

#32 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:09

ซื้อทุกปี !? จริงอ่ะ ซื้อทุกปีนี่กี่โรงเรียนครับ เจียดงบมาซื้อเทบเบล็ดกันทุกปีเลยเหรอ !?

คุณว่า รัฐบาลปู อยู่ 4 ปี จะแจกปีเดียวหรือครับ... :D
เค้าเอา ภาษี คุณและผมมาแจกไปเรื่อยๆ อยู่แล้ว....

ยังไม่ตอบเลยว่ากี่โรงเรียน แบบนี้ผมว่ามีช่องให้บริจาคแบบพรรคการเมืองดีกว่านะ ปีไหนได้น้อยก็แจกน้อยปีไหนเยอะก็แจกเยอะ มีเสื้อแดงตั้ง 15 ล้านคน น่าจะได้รับบริจาคปีละไม่ต่ำกว่า 2 พันล้าน

Edited by Novice, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:12.

#33 Gop

Gop

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:09

งบประมาณมีจำกัด คุณคิดว่ามันคุ้มมั้ยครับ และมีวิธีจะประเมินอย่างไร

#34 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:32

ก็อย่างที่ผมว่า มันคุ้มค่า จริงๆ น่ะเหรอครับ ???

ผมฟังมาเยอะแนวคิดควายแดง เป่ากะโหลกว่า ประเทศชาติล้าหลัง เพราะ... กุอยากจะเตะปากซะจริงๆ เว้นไว้ฐานเข้าใจแล้ว อย่าอ้างโน่นนี่นั่น ให้เยอะเลย

หลักๆ คือ งบประมาณที่จะต้องเสียทุกปี กับความคุ้มค่าที่ได้รับกลับมา มองยังไง ก็ไม่เห็นความคุ้มค่าเลยนอกเสียจากจะปลูกฝังแนวความคิดผิดๆ ให้กับเด็ก ผลาญงบประมาณประเทศชาติโดยใช่เหตุ

อย่าชะเลีย กันให้มากนัก เห็นแล้วมันน่ารำคาญ (จริงๆ นะ) :o

Edited by Strangerman, 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:32.

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#35 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:36

แล้วการเตรียมพร้อมครูสำหรับวิชาที่จะใช้แท็บเล็ตเป็นหลักแทนหนังสือ มีหรือยัง มีคนออกแบบกระบวนการเรียนรู้และประเมินผลหรือยัง ผมไม่อยากให้เด็กเป็นหนูทดลอง ข้อเสียที่หลายคนกังวล ผมอยากเห็นกระทรวงออกแนวทางมาให้ชัดเจน อย่าปล่อยให้ครูและเด็กไปตายเอาดาบหน้า เพราะผลเสียที่จะเกิดกับเด็ก มันไม่สามารถแก้ได้นะครับ

#36 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:43

ใครมีพวกสเปค ต่างๆ กับรายละเอียดพวกโปรแกรมที่ติดตั้งมาบ้างครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#37 Manop

Manop

น้องเก่า

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:01

การเรียนทักษะการเขียนพยัญชนะไทยมันยุ่งยากขนาดนี้เลยเหรอ ให้นักเรียนหยิบสมุด ดินสอขึ้นมาแล้วเขียนตามคำบอกดีกว่าไหม?

#38 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:20

นโยบาย tablet นี้ยังไงก็เอาใจเสื้อแดงได้แน่นอนครับ

ขอให้ได้กระดูกมาแขวนคอ ยังดีกว่าไม่มีอะไรเลย

เดี๋ยวพอปีไหนไม่ได้

"ไม่แจกเดี๋ยวกรูเผานะเว้ย"

#39 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:44

การเรียนการสอนแบบเดิมทำมา จากที่ไทยเคยนำหน้าเกาหลี จนตามก้นเขาไม่เห็นฝุ่น พอเขาจะเปลี่ยนวิธีการเรียนการสอนเล็กๆน้อย ๆ มันจะเสียหายอะไรนักหนาวะ
อ้ายพวกไดโนเสาร์ ค้านมันลูกเดียว ถ้าจะเอาแบบเดิมๆมันคงเหมือนเดิม ไปขุดรูอยู่ชะพวกเอง
ปล..ถ้ากลัวลูกหลานพวกเอ็งฉลาดก็ไม่ต้องเอา คงไม่มีใครเอาปืนจี้หัวให้เอาไปใช้ มอมอๆๆๆๆๆๆๆๆ

#40 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:56

บอกตรงๆ ครับ ในส่วนของการเป็นเครื่องกระตุ้นความสนใจ ของเด็ก ผมว่าดีนะ เมื่อเด็กมีความสนใจ สมาธิจดจ่อกับ สิ่งที่เรียน มันจะช่วยในเรื่องพัฒนาการมาก ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#41 notcomeng

notcomeng

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:00

อะตอมเมาใบกระท่อมอีกแล้วเหรอเนี้ย ^_^

#42 Baboonga

Baboonga

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:41

การเรียนการสอนแบบเดิมทำมา จากที่ไทยเคยนำหน้าเกาหลี จนตามก้นเขาไม่เห็นฝุ่น พอเขาจะเปลี่ยนวิธีการเรียนการสอนเล็กๆน้อย ๆ มันจะเสียหายอะไรนักหนาวะ
อ้ายพวกไดโนเสาร์ ค้านมันลูกเดียว ถ้าจะเอาแบบเดิมๆมันคงเหมือนเดิม ไปขุดรูอยู่ชะพวกเอง
ปล..ถ้ากลัวลูกหลานพวกเอ็งฉลาดก็ไม่ต้องเอา คงไม่มีใครเอาปืนจี้หัวให้เอาไปใช้ มอมอๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตรรกะเพี้ยนๆ นะครับ การศึกษาที่เค้านำเรากันทุกวันนี้ ไม่ใช่เพราะว่าเค้ามีเทคโนโลยีที่ดี แล้วเค้าถึงนำเรา แต่หากเค้าปรับปรุง และอุดหนุนการศึกษาบ้านเค้าไงครับ

เอาง่ายๆ เรื่องอุตสาหกรรมเกมออนไลน์ที่ตีตลาดบ้านเราจนทุกวันนี้ เค้าเริ่มจากการวิจัยและพัฒนา นั่นคือภาครัฐลงทุนอุดหนุนอย่างจริงจังในเรื่องการวิจัย ทำให้ประเทศเค้าก้าวสู่อุตสาหกรรมได้ เมื่ออุตสาหกรรมเกิด ระบบการศึกษาที่ควบคู่กับการวิจัยมันก็ตามมา...

จากกระบวนการพัฒนาประเทศเค้า ผมยังไม่เห็นว่าเค้าจะต้องแจกเทคโนโลยีให้ทั่วถึงเลย... แต่เค้ารู้จักว่า ควรจะเดินไปแบบไหน

ไม่ใช่่เน้น แจกไปเรื่อยๆ

ต่อให้มีนโยบายแบบนี้เป็นร้อยนโยบาย เอาใจประชาชนมากมาย ได้ชนะการเลือกตั้งทุกครั้งไป ประเทศไทยก็ยังเป็นประเทศ "กำลังพัฒนา" อยู่ดีครับ

#43 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:45

วันก่อนดูสารคดีครูเกาหลีกับการสอนผ่านเท็บเล็ต

ผมรู้เลย ถ้าครูไม่พร้อม ตายแน่ ยิ่งครูโง่ๆด้วย

การสอนแบบ อินเตอร์เรคทีพ ไม่ใช่เรื่องที่ครูทุกคนจะทำได้

ไม่ต้องกังวลถึงเรื่องนี้ค่ะคุณสิกรี
นัยว่าจะมีงบประมาณก้อนใหญ่!!!!
สำหรับอบรมครูเพื่อการนี้โดยเฉพาะ
เรื่องผันงบมาใช้..สำหรับรัฐบาลนี้ ชิล ชิลค่ะ

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#44 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:47

โชคดีหลายๆที่ลูกสาวเราปีการศึกษาใหม่นี้ขึ้นป.5
รอดตัวไปลูกเอ๊ย!!!

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#45 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:48

CD สอนภาษาอังกฤษ ตามท้องตลาด ต้นทุนปั๊มแผ่นนะไม่เท่าไหร่หรอกครับ ปัญหาคือค่าลิขสิทธิ์ต่างหาก

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#46 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:06

บริษัทผู้ผลิตรับประกันกี่ปีครับ เครื่องตกแตกอยู่ในเงื่อนไขหรือเปล่าครับ

#47 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:08

ไม่ต้องกังวลถึงเรื่องนี้ค่ะคุณสิกรี
นัยว่าจะมีงบประมาณก้อนใหญ่!!!!
สำหรับอบรมครูเพื่อการนี้โดยเฉพาะ
เรื่องผันงบมาใช้..สำหรับรัฐบาลนี้ ชิล ชิลค่ะ

ผมสมมุติแบบนี้นะ เอาแบบที่ผมเห็นในสารคดี

ครูสอนเรื่องผีเสื้อ โดย เท็ตเล็ตของครูซึ่งต่อกับ โปรเจคเตอร์

ขณะที่ครูสอน เด็กๆก็ดูกระดานพร้อมๆค้นข้อมูลเพิ่มจากที่ครูสอน ด้วยเท็บเล็ตตัวเองด้วย

เมื่อเจออะไรที่แย้งครูหรืออะไรที่ใหม่กว่า หรืออะไรที่แปลก ก็จะถามเดี๋ยวนั้นทันที

ครูพร้อมยังละ?

#48 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:11

ถึงตัวแทบเล็ทจะสเปคเทพยังไงหรือมีแอพฯ หรูแค่ไหนผมก็ไม่เห็นด้วยอยู่ดี
ถ้าจะนำมาใช้เป็นสื่อหลักๆ ในการเรียนการสอน เพราะกว่าจะอบรมครูให้ใช้แทบเล็ทได้
อย่างมีประสิทธิภาพและกว่าจะพัฒนาแอพฯ ต่างๆ ให้เหมาะกับเด็กบ้านเราทั้งด้าน
เนื้อหาและวัยมันคงต้องใช้เวลาอยู่ (คงไม่ใช่เซ็นแกร็กซื้อมาแล้วจะใช้เป็นกันเลยในวันสองวัน)
เราไม่สามารถกด pause หยุดเด็กให้รอจนกว่าครูจะพร้อมใช้แท็บเล็ทสอนได้นะครับ
รับรองเด็กรุ่นแรกๆ ที่ได้ใช้แท็บเล็ทในการเรียนการสอนนี่จะมีสภาพไม่ต่างจาก "หนูลองยา" แน่ๆ

อีกอย่าง..แท็บเล็ทมันก็คือจอภาพอย่างหนึ่งไม่ต่างจากโทรทัศน์หรือมอนิเตอร์ ผมไม่คิดว่า
เด็กเล็กอย่างป. 1 ควรจะใช้เวลาจ้องของอย่างนั้นเป็นเวลานานๆ (เรียนกันวันๆ คงไม่ใช่แค่ 10-20 นาทีแน่)
ถ้าคิดแบบบ้านๆ คือผมเกรงว่าก่อนเด็กจะโตสายตาจะเสียก่อนพอดี

ยังไม่รวมถึงการซ่อมบำรุง การพัฒนาแอพฯ ฯลฯ ที่จะตามมาอีก สรุป..นี่มันเมกะโปรเจคต์ของเสือนอนกินชัดๆ
ทำโปรเจคต์เดียวกินได้ยันลูกบวชเลยทีเดียว

#49 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:11

เห็นด้วยครับ สู้พวก ไม่เต่าถุย ไม่ได้ ... ไม่คิดจะทำอะไรเลย... แล้วก็ ยกยอกันไปเรื่อยๆ..
ความดีของพวก ไม่เต่าถุยคือ ไม่ทำอะไร...

สมัยตัวเอง เป็นรัฐบาล ให้ อู๊ดด้า มาเป็น รมว ศึกษา .... ผลงานที่จับต้องได้ นอกจาก มีเด็กจบการศึกษาทุกปีแล้วคืออะไร???
เหอๆๆ

Hentai เอ๊ย โง่ก็ไม่ต้องโชว์ก็ได้นะลูกนะ

เพิ่งรู้ว่า นโยบายที่ลดค่าใช้จ่ายในการศึกษา เปิดโอกาสให้เด็กสามารถเข้าเรียนได้มากขึ้น แปลว่าไม่ทำอะไร

#50 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 12 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:13

ได้ผลดีทีเดียว...กับที่ได้หาเสียงไว้
อย่างอื่น..ช่างแมร่งงงง เหมือนอีกหลายเรื่อง...
ด้วยความเคารพ
จาก ปู หน.ควายบริหาร

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"