Jump to content

- - - - -

คำทำนายของหลวงตามหาบัว

• Please log in to reply
240 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:49

*
POPULAR

Tukta Pearce
เราเองก็ลูกศิษย์หลวงตามหาบัว เคยไปตั้งกองทานที่วัดป่าบ้านตาด... ขอคำทำนายของหลวงตา ช่วยชาติอีกสักครั้งเถอะค่ะ ขอให้เป็นจริงเร็วขึ้น เร็ววัน....
3. แม้แต่ชีวิตก็จะรักษาเอาไว้ไม่ได้

คำทำนายข้อที่1เป็นจริงตามที่หลวงตาทำนายไว้แล้ว
อีก2ข้อจะต้องรออีกนานแค่ไหน :huh:

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#2 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:54

ข้ามไปข้อ 3 เลยได้มั๊ย <_<

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#3 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:54

ข้อ 2. กำลังดำเนินการ

ส่วนข้อ 3. รอท่านผู้ใจบุญสงเคราะห์
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#4 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:01

ทรัพย์สินที่มีที่ครอบครองอยู่ส่วนใหญ่ได้มาโดยไม่ถูกต้อง
เพราะฉะนั้นก็สมควรให้มันหมดไปด้วยไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง
ลูกหลานมันจะได้จดจำใส่กระโหลกไว้ว่า..
เงินทองทรัพย์สินที่ได้มาโดยการคดโกงแผ่นดินนั้น
ครอบครองไว้ก็ได้ไม่นาน
ทั้งยังนำมาซึ่งความ ฉิ บ หายสู่วงศ์ตระกูลของมัน :angry:

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#5 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:07

ข้อ 2 แปรผันตามจำนวนอีเวนท์ที่ลิ่วล้อจัด และการเลี้ยงไข้ของแกนนำ
และเพราะข้อ 3 ทำให้เราเห็นการเดินสายแก้กรรมบ่อยๆ

#6 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:25

ถ้าไปปรามาสพระอริยะเจ้าแบบหลวงตามหาบัว.... ไปแก้กรรมสักล้านวัดก็ยังไม่พ้นครับ...

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#7 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:30

ใครๆก็ต้องตายทั้งนั้น ไม่มีใครหนีพ้น ต่อให้รวยล้นฟ้า ก็หนีไม่พ้น

#8 TH_BorderBoy

TH_BorderBoy

สมาชิกใหม่มาก

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:42

ใครๆก็ต้องตายทั้งนั้น ไม่มีใครหนีพ้น ต่อให้รวยล้นฟ้า ก็หนีไม่พ้น

แต่การตาย เป็นการตายแบบไหน

แบบที่คงจดจำ และกล่าวถึงคุณงามความดี

หรือ

เป็นการตายพร้อมเสียงสาปแช่งก่นด่า ...
ข้าวของแค่ขึ้นราคา อย่าเรียกว่าของแพง เดี๋ยวเสื้อแดงเขาเคืองเอา

#9 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:12

ไม่เชื่อครับ ถ้าทำนายได้จริง
คงไม่อุ้มทักษิณตอนคดีซุกหุ้นภาคแรกหรอก

#10 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:14

นึกถึงคุณชวนอีกคนหนึ่ง ที่เคยบอกว่าระวังไม่มีแผ่นดินจะอยู่

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#11 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:55

ใจร้อนจัง 5555

#12 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:56

ใจร้อนจัง 5555

ขอข้อ 3 เลยด้วยคน
ตอนนี้มันกำลังสะสมเงินใหม่อยู่

#13 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:45

ไม่เชื่อครับ ถ้าทำนายได้จริง
คงไม่อุ้มทักษิณตอนคดีซุกหุ้นภาคแรกหรอก

ผมเห็นเหมือนคุณ eAT ครับ

จะว่าไป อย่าหาว่าผมมองโลกแง่ร้ายเลยนะ

ไอ้เหลี่ยมชนะแน่นอนครับ ผมเชื่อ มันเป็นยุคผู้ดีเดินตรอกแล้วแหละครับ

รักษาเนื้อรักษาตัว รอวันที่มันตาย ค่อยกลับมายังไม่สายครับ มันเหมือน อองมัง สมัย ราชวงศ์ฮั่น พอมันตาย ฮั่นก็กลับมาได้

#14 sun

sun

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:02

ยังเชื่อว่าต้องมีหน่วยใดหน่วยหนึ่งจัดหนักให้ไอ้เเม้วเเบบเต็มๆครับ รอวันเวลาน.ที่เหมาะสมเท่านั้นเเหล่ะ ผมว่ามันก็รู้ตัวเองนะคนที่เรียนอาชญาวิทยามาถึงระดับนี้รู้ว่าทำอะไรกะใครไว้ระดับไหนในมุมกลับเขาก็ตอบโต้ได้เช่นกัน กุนซือบนตึกชินสี่ห้าตัวเท่าที่รู้ก็คิดไม่ออกว่าถ้าไอ้เเม้วกลับมาจะเดินไปไหนมาไหนได้อย่างไร

#15 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:42

นึกถึงคุณชวนอีกคนหนึ่ง ที่เคยบอกว่าระวังไม่มีแผ่นดินจะอยู่

คุณชวนเคยพูดไว้

Edited by voodoo, 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:44.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#16 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 14 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:51

ถ้าไม่นับข้อแรก ที่เหลือ ก็เป็น สัจจธรรม ทั้งหมดเลยนะครับ ช้า หรือ เร็ว แค่นั้นเอง

#17 น้ำหวาน

น้ำหวาน

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:57

ด้วยความเคารพหลวงตาท่านพูดเองหรือ หรือว่า เอาคำพูดตัวเองใส่ปากพระ
นักการเมืองต้องกราบกรูซิ ไม่ใช่ให้กรูไปกราบนักการเมือง

#18 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:27

ข้อสองนี่ท่าจะเป็นจริง เพราะมีแต่พวกลิ่วล้อเหลือบคอยดูดเงิน
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#19 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:15

อย่าเลยครับ ไม่อยากให้ท่านตายบนกองเงินกองทอง
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#20 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:28

อดใจรอหน่อยนะค่ะ..ทุกอย่างกำลังขมวดเกลี่ยวทุกทีแล้ว
ยิ่งเร่งมากเท่าไหร่..เกลียวก็ยิ่งแน่นขึ้นเท่านั้น

ยิ่งแน่น ก็ยิ่งดิ้นไม่หลุด ยิ่งหายใจลำบาก..ก็จะยิ่งทุรนทุราย
แล้วก็.....ถึงบทสรุป...

#21 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:51

ลงชื่อ

รอ

รอ
และ
รอ

#22 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:04

ข้อ2 จะเป็นการทรมาน(เป็นกรรมของเขา) ครับ ... เงินหมด ก็กลายเป็นหมา ตัวหนึ่ง ... แล้วค่อยตายอย่างทรมาน ... -_-

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#23 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:54

เชื่อเรื่องมีลางไหมครับ

เวลาใครจะจากไปมักจะพูดอะไรเป็นลางเสมอ

รอบนี้ ทักษิณบอกให้ช่วย"เอา"เค้ากลับบ้านด้วย

ปรกติเราพาเพื่อนพี่น้องกลับบ้าน แต่ "เอา"ศพกลับไปทำพิธีนะ

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#24 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:13

*
POPULAR

- หลวงตาบัวเป็นพระอรหันต์ กระดูกก็เป็นพระธาตุ ผมเชื่อในญาณทัศนะของท่านครับ
- คุณ eAT ที่บอกหลวงตาอุ้มทักษิณตอนคดีซุกหุ้นคือยังไงครับช่วยชี้แจงด้วย (ศาลเป็นผู้ตัดสิน หลวงตาเกี่ยวอะไร หลวงตาไม่ได้มีอำนาจเหนือศาล)
ผมก็ไม่ได้ติดตามข่าวช่วงนั้น รู้แต่ว่าทักษิณก็เคยไปทำบุญกับท่าน แต่หลังๆพอทักษิณเปลี่ยนไปท่านก็ทักด้วยความหวังดีแต่ทักษิณกลับเคียดแค้นท่าน ยังไงก็อยากเตือนว่าการปรามาสพระอรหันต์เป็นบาปนะครับ ขอขมาท่านได้ แต่ต้องมีความสำนึกจริง ถ้าแค่ทำไปงั้นๆ หรือแก้กรรมแต่ใจยังปรามาสไม่เคารพก็ไม่ช่วยอะไร
- เรื่องบาปกรรมมีจริง ทักษิณรวยทุกวันนี้เพราะเป็นบุญที่บรรพบุรุษเคยได้อุปัฏฐากดูแลพระอรหันต์อย่างหลวงปู่มั่น แต่เมื่อหลงผิด คดโกงประเทศ โกงเงินภาษี (ถือว่าเป็นเงินของผู้มีศีลมีธรรม เพราะคนไม่มีศีลเค้าไม่จ่ายหรือเลี่ยงภาษีกัน) ซึ่งเป็นบาปอย่างมาก รวมถึงคิดไม่ดีกับในหลวงซึ่งเป็นพระโพธิสัตว์อีก ผมเชื่อว่าบาปกรรมนั้นหนักหนาเอาการ คงไม่แปลกหากไม่ได้ตายดี (พระเทวทัตกว่ากรรมจะส่งผลก็ใช้เวลาอยู่นะ แต่ไม่อยากให้คิดว่าทำไมคนไม่ดีกลับได้ดี กฏแห่งกรรมมีจริงแน่นอนอย่าทำเป็นเล่นไป ดูอย่างสมัครเป็นยังไง เสธแดงเป็นยังไง แม้แต่ผู้นำชาติอื่นที่คดโกง ฮิตเลอร์เป็นยังไง ดังนั้นใจเย็นๆ อย่าไปคิดอาฆาตอะไรนัก เราเองจะทุกข์ใจเปล่าๆ ปล่อยวาง แผ่เมตตา รักษาจิตใจให้ดีไว้จะได้ดำเนินชีวิตอย่างเป็นสุข ผู้มีศีลมีธรรมแม้โลกวุ่นวายแค่ไหนเราก็อยู่อย่างสงบสุขได้ครับ)

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:15.

#25 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:17

วิบาก..กำลังจัดสรร ปั้นแต่ง อยู่ทุกเวลานาทีครับ

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#26 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:03

ทรัพย์สินที่มีที่ครอบครองอยู่ส่วนใหญ่ได้มาโดยไม่ถูกต้อง
เพราะฉะนั้นก็สมควรให้มันหมดไปด้วยไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง
ลูกหลานมันจะได้จดจำใส่กระโหลกไว้ว่า..
เงินทองทรัพย์สินที่ได้มาโดยการคดโกงแผ่นดินนั้น
ครอบครองไว้ก็ได้ไม่นาน
ทั้งยังนำมาซึ่งความ ฉิ บ หายสู่วงศ์ตระกูลของมัน :angry:

ปตท.ขึ้นราคาน้ำมัน ขึ้นเอา ขึ้นเอา.....
ผู้ถือหุ้น ปตท.รวยเอา รวยเอา.....!

วันนี้'นอมินี'นำเงินปันผลไปให้ไม่ขาดสาย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:03.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#27 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 04:33

แต่การตาย เป็นการตายแบบไหน

แบบที่คงจดจำ และกล่าวถึงคุณงามความดี

หรือ

เป็นการตายพร้อมเสียงสาปแช่งก่นด่า ...

เห็นด้วยกับคำนี้เป็นอย่างยิ่ง

อาจจะเหมือนกับคน ๆ นี้ก็ได้ ที่ยังถูกประณามหยามเหยียดจนถึงปัจจุบัน

http://en.wikipedia...._(Song_Dynasty)
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#28 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:56

เห็นว่าการด่าว่าพระอริยะนั้นกรรมหนักถึงขั้นปิดนิพพานในชาตินั้นๆ เลยทีเดียว
สมัยนี้เราไม่รู้ว่าองค์ไหนใช่ไม่ใช่เพราะไม่มีพระพุทธเจ้ามารับรองแล้ว
บางคราวกว่าจะรู้ก็สายเกินไป ต้องรับโทษรับกรรม และนี่ก็เป็นอีกโทษภัยของสังสารวัฎ

#29 eAT

eAT

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:28

- หลวงตาบัวเป็นพระอรหันต์ กระดูกก็เป็นพระธาตุ ผมเชื่อในญาณทัศนะของท่านครับ

แต่ผมไม่เชื่อครับ ผมไม่เชื่อลัทธินอกศาสนาพุทธครับ อย่างลัทธิจานบิน
ลัทธิพระธาตุ พระอาจารย์ผม (พระพุทธเจ้า)ไม่เคยสอนว่าพระอรหันต์
ต้องพิสูจน์ด้วยการเผาศพให้เป็นพระธาตุ เป็นพระอรหันต์ต้องมีคุณสมบัติครบ
ไม่ใช่ให้ตัวเองแต่งตั้ง หรือให้ลูกศิษย์ยกยอปอปัน

- คุณ eAT ที่บอกหลวงตาอุ้มทักษิณตอนคดีซุกหุ้นคือยังไงครับช่วยชี้แจงด้วย (ศาลเป็นผู้ตัดสิน หลวงตาเกี่ยวอะไร หลวงตาไม่ได้มีอำนาจเหนือศาล)
ผมก็ไม่ได้ติดตามข่าวช่วงนั้น รู้แต่ว่าทักษิณก็เคยไปทำบุญกับท่าน แต่หลังๆพอทักษิณเปลี่ยนไปท่านก็ทักด้วยความหวังดีแต่ทักษิณกลับเคียดแค้นท่าน ยังไงก็อยากเตือนว่าการปรามาสพระอรหันต์เป็นบาปนะครับ ขอขมาท่านได้ แต่ต้องมีความสำนึกจริง ถ้าแค่ทำไปงั้นๆ หรือแก้กรรมแต่ใจยังปรามาสไม่เคารพก็ไม่ช่วยอะไร

ชี้แจงแล้วทำไม คุณจะเชื่อผมเรอะ
http://www.oknation....rint.php?id=671
ถ้าตั้งตัวเองเป็นพระอรหันต์ได้ ผมก็ตั้งตัวเป็นได้เหมือนกัน

ผมฝากคำอาจารย์ผมไว้ด้วย
"ผู้ใดสรรเสริญคนที่ควรติ ติคนที่ควรสรรเสริญ
ผู้นั้น ชื่อว่าใช้ปากเลือกเก็บความชั่วไว้
จะไม่ได้ประสบความสุข เพราะความชั่วนั้น."

- เรื่องบาปกรรมมีจริง ทักษิณรวยทุกวันนี้เพราะเป็นบุญที่บรรพบุรุษเคยได้อุปัฏฐากดูแลพระอรหันต์อย่างหลวงปู่มั่น แต่เมื่อหลงผิด คดโกงประเทศ โกงเงินภาษี (ถือว่าเป็นเงินของผู้มีศีลมีธรรม เพราะคนไม่มีศีลเค้าไม่จ่ายหรือเลี่ยงภาษีกัน) ซึ่งเป็นบาปอย่างมาก รวมถึงคิดไม่ดีกับในหลวงซึ่งเป็นพระโพธิสัตว์อีก ผมเชื่อว่าบาปกรรมนั้นหนักหนาเอาการ คงไม่แปลกหากไม่ได้ตายดี (พระเทวทัตกว่ากรรมจะส่งผลก็ใช้เวลาอยู่นะ แต่ไม่อยากให้คิดว่าทำไมคนไม่ดีกลับได้ดี กฏแห่งกรรมมีจริงแน่นอนอย่าทำเป็นเล่นไป ดูอย่างสมัครเป็นยังไง เสธแดงเป็นยังไง แม้แต่ผู้นำชาติอื่นที่คดโกง ฮิตเลอร์เป็นยังไง ดังนั้นใจเย็นๆ อย่าไปคิดอาฆาตอะไรนัก เราเองจะทุกข์ใจเปล่าๆ ปล่อยวาง แผ่เมตตา รักษาจิตใจให้ดีไว้จะได้ดำเนินชีวิตอย่างเป็นสุข ผู้มีศีลมีธรรมแม้โลกวุ่นวายแค่ไหนเราก็อยู่อย่างสงบสุขได้ครับ)

อันนี้ก็ไม่อยู่ในลัทธิผมเช่นกัน
กรรมติดตัวเฉพาะตน ไม่มีใครสร้างกรรมให้กับผู้อื่นได้
ไม่สามารถสืบทอดได้ กรรมของใคร กรรมของมัน
แบ่งปันกันไม่ได้

----------------------------------------------

เห็นว่าการด่าว่าพระอริยะนั้นกรรมหนักถึงขั้นปิดนิพพานในชาตินั้นๆ เลยทีเดียว
สมัยนี้เราไม่รู้ว่าองค์ไหนใช่ไม่ใช่เพราะไม่มีพระพุทธเจ้ามารับรองแล้ว
บางคราวกว่าจะรู้ก็สายเกินไป ต้องรับโทษรับกรรม และนี่ก็เป็นอีกโทษภัยของสังสารวัฎ

ใครบอกครับ หรือจินตการเอาเอง?

Edited by eAT, 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:29.

#30 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:29

พระธาตุหลวงตามหาบัว

http://www.cmadong.c...hp?topic=4879.0

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#31 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:48

เทวทัตยังรู้โทษ หลวงตามหาบัว 1/3

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#32 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:58

ถ้าพระอริยสงฆ์แช่ง หรือพูดถึงละก็ ...น่าจะเป้นจริงนะครับ
เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

#33 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:33

ขอบคุณอากู๋ บอกได้ทุกเรื่อง

การกล่าวล่วงละเมิด บริภาษ ต้ังแต่พระโสดาบัน ก็มีโทษปิดกั้นธรรม (ขอบคุณ คุณสมภพ สัตตบุรุษ)

พระพุทธเจ้าตรัสว่า ดูก่อนอานนท์ ธรรมบรรยายที่เป็นธรรมทส คือกระจกส่องธรรมดังนี้แล ซึ่งอริยสาวกพึงใช้พยากรณ์ด้วยตนเองท่านกล่าวไว้ว่า

บุคคลที่เป็นพระโสดาบันแล้ว ถ้าปรากฎว่ามีผู้อื่นผู้ใดประมาทพลาดพลั้งหรือคะนองปาก กล่าวคำตำหนิติเตียนหรือนินทาว่าร้าย (อริยุปวาท) ด่า บริภาษ โดยที่สุดอริยบุคคลโสดาบันที่เป็นคฤหัส

ท่านกล่าวว่าห้ามมรรค ผล นิพพาน แม้บุคคลนั้นจะพากเพียรปฏิบัติธรรมอย่างไรก็มิอาจสามารถบรรลุมรรคผลได้ การติเตียน ด่า บริภาษพระอริยเจ้าจึงมีโทษมาก เกิดความฉิบหาย 10อย่างคือ
บุคคลผู้นั้นจะยังไม่บรรลุธรรมที่ยังไม่บรรลุ 1
เสื่อมจากธรรมที่บรรลุแล้ว 1
สัทธรรมของบุคคลน่ั้นย่อมไม่ผ่องแผ้ว 1
เป็นผู้หลงคิดว่าตนเป็นผู้บรรลุสัทธรรม 1
ไม่ยินดีในการประพฤติพรหมจรรย์ 1
ถ้าเป็นภิกษุต้องอาบัติเศร้าหมองอย่างใดอย่างหนึ่ง 1
ย่อมถูกโรคเบียดเบียนอย่างหนัก 1
ถึงความเป็นบ้า มีจิตฟุ้งซ่าน 1
หลงตามกาละ คือตายไม่มีสติ 1
เมื่อตายย่อมเข้าถึงอบาย ทุคติ อันิบาตนรก

กรรมที่บิภาษ ด่าทอพระอริยะบุคคลนี้เป็นกรรมตัดรอนมรรคผลนิพพาน มิใช่กรรมเก่า แต่เป็นกรรมที่สร้างขึ้นใหม่ และมีผลรุนแรงมาก มีอำนาจตัดรอนกรรมดีอื่น ๆ ทันที

#34 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:41

ทรัพย์สินที่มีที่ครอบครองอยู่ส่วนใหญ่ได้มาโดยไม่ถูกต้อง เพราะฉะนั้นก็สมควรให้มันหมดไปด้วยไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่ง ลูกหลานมันจะได้จดจำใส่กระโหลกไว้ว่า.. เงินทองทรัพย์สินที่ได้มาโดยการคดโกงแผ่นดินนั้น ครอบครองไว้ก็ได้ไม่นาน ทั้งยังนำมาซึ่งความ ฉิ บ หายสู่วงศ์ตระกูลของมัน :angry:

ปตท.ขึ้นราคาน้ำมัน ขึ้นเอา ขึ้นเอา..... ผู้ถือหุ้น ปตท.รวยเอา รวยเอา.....! วันนี้'นอมินี'นำเงินปันผลไปให้ไม่ขาดสาย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

นั่นซิครับลุงปุ .. ผมเกรงว่ารอบนี้ มันจะรวยกว่าเก่า :(

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#35 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:47

วิธีแก้กรรมนี้ ต้องกล่าวขอขมาโทษแก่พระอริยเจ้า เมื่อพระอริยเจ้าอดโทษไม่เอาโทษแล้ว ก็ไม่ห้ามมรรคผลนิพพาน กลับคืนเป็นปรกติดังเดิมโดยการขอขมาโทษ

#36 suratation

suratation

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:46

ผมสงสัยว่าเงินของมันจะหมดลงได้ยังไง ในเมื่อปตท.ก็ยังปั๊มเงินให้มันอยู่

#37 eAT

eAT

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:34

ขอบคุณอากู๋ บอกได้ทุกเรื่อง

การกล่าวล่วงละเมิด บริภาษ ต้ังแต่พระโสดาบัน ก็มีโทษปิดกั้นธรรม (ขอบคุณ คุณสมภพ สัตตบุรุษ)

พระพุทธเจ้าตรัสว่า ดูก่อนอานนท์ ธรรมบรรยายที่เป็นธรรมทส คือกระจกส่องธรรมดังนี้แล ซึ่งอริยสาวกพึงใช้พยากรณ์ด้วยตนเองท่านกล่าวไว้ว่า

บุคคลที่เป็นพระโสดาบันแล้ว ถ้าปรากฎว่ามีผู้อื่นผู้ใดประมาทพลาดพลั้งหรือคะนองปาก กล่าวคำตำหนิติเตียนหรือนินทาว่าร้าย (อริยุปวาท) ด่า บริภาษ โดยที่สุดอริยบุคคลโสดาบันที่เป็นคฤหัส

ท่านกล่าวว่าห้ามมรรค ผล นิพพาน แม้บุคคลนั้นจะพากเพียรปฏิบัติธรรมอย่างไรก็มิอาจสามารถบรรลุมรรคผลได้ การติเตียน ด่า บริภาษพระอริยเจ้าจึงมีโทษมาก เกิดความฉิบหาย 10อย่างคือ
บุคคลผู้นั้นจะยังไม่บรรลุธรรมที่ยังไม่บรรลุ 1
เสื่อมจากธรรมที่บรรลุแล้ว 1
สัทธรรมของบุคคลน่ั้นย่อมไม่ผ่องแผ้ว 1
เป็นผู้หลงคิดว่าตนเป็นผู้บรรลุสัทธรรม 1
ไม่ยินดีในการประพฤติพรหมจรรย์ 1
ถ้าเป็นภิกษุต้องอาบัติเศร้าหมองอย่างใดอย่างหนึ่ง 1
ย่อมถูกโรคเบียดเบียนอย่างหนัก 1
ถึงความเป็นบ้า มีจิตฟุ้งซ่าน 1
หลงตามกาละ คือตายไม่มีสติ 1
เมื่อตายย่อมเข้าถึงอบาย ทุคติ อันิบาตนรก

กรรมที่บิภาษ ด่าทอพระอริยะบุคคลนี้เป็นกรรมตัดรอนมรรคผลนิพพาน มิใช่กรรมเก่า แต่เป็นกรรมที่สร้างขึ้นใหม่ และมีผลรุนแรงมาก มีอำนาจตัดรอนกรรมดีอื่น ๆ ทันที

ผมยังหาไม่เจอเลย อยู่เล่มไหน หน้าไหน?
ที่ถามอากู๋เจอแต่ที่เขายกขึ้นมาลอยๆ หาที่อ้างอิงไม่เจอ
ที่เจอคล้ายๆ กัน

ข้อนี้มิใช่ฐานะ มิใช่โอกาส ความฉิบหาย ๑๐ อย่างเป็นไฉน คือ ภิกษุนั้นไม่
บรรลุธรรมที่ยังไม่บรรลุ ๑ เสื่อมจากธรรมที่บรรลุแล้ว ๑ สัทธรรมของภิกษุนั้น
ย่อมไม่ผ่องแผ้ว ๑ เป็นผู้เข้าใจว่าตนได้บรรลุในสัทธรรมทั้งหลาย ๑ เป็นผู้ไม่
ยินดีประพฤติพรหมจรรย์ ๑ ต้องอาบัติเศร้าหมองอย่างใดอย่างหนึ่ง ๑ ย่อมถูกโรค
อย่างหนัก ๑ ถึงความเป็นบ้า มีจิตฟุ้งซ่าน ๑ เป็นผู้หลงใหลกระทำกาละ ๑ เมื่อ
ตายไปย่อมเข้าถึงอบาย ทุคติ วินิบาต นรก ๑ ดูกรภิกษุทั้งหลาย ภิกษุใดด่าบริภาษ
เพื่อนพรหมจรรย์ทั้งหลาย กล่าวโทษพระอริยะ ภิกษุนั้นจะไม่พึงถึงความฉิบหาย
๑๐ อย่างนี้ อย่างใดอย่างหนึ่ง ข้อนี้มิใช่ฐานะ มิใช่โอกาส ฯ

บังเอิญผมไม่ได้บวชเสียด้วย และที่สำคัญ แล้วที่หลวงตาบัวด่า
"ท่านพุทธทาส" ธรรมของท่านจะเสื่อมด้วยไหม ยังเป็นภิกษุด้วย
หรือว่าหลวงตาบัวขาดจากความเป็นภิกษุแล้ว

#38 Nong

Nong

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:27

ส่วนตัวไม่ได้มีความรู้อะไรมากนัก แต่ชอบอ่านประวัติครูบาอาจารย์และพระอรหันตสาวกว่าท่านบรรลุธรรมได้อย่างไร สิ่งใดถูกจริตก็น้อมนำคำสอนมาปฏิบัติบ้างตามสมควร

อย่างประวัติพระนาคเสน
และคำสอนของพระธรรมรักขิตเถระกล่าวกับพระนาคเสนก็จับจิตจับใจ. "ธรรมดาคนเลี้ยงโครีดนมโคขายแต่ไม่รู้รสโคฉันใด บุคคลผู้เป็นปุถุชนแม้จะเชี่ยวชาญพระไตรปิฎก แต่ไม่รู้รสแห่งมรรคผลอันสมควรแก่สมณะก็เช่นนั้น"

ตัวอย่างผลกรรมผู้บริภาษพระอริยะก็สามารถหาอ่านได้เช่น
กรรมของวัสสการพราหมณ์, สุปปพุทธกุฏฐิ, จูฬปันถก ภิกษุปัญญาทึบ, ภิกษุณีอัมปาลี

และข้อถามของบางท่านที่ถามว่าทำไมพระฉันนะด่าพระอัครสาวก ทำไมจึงสำเร็จอรหันต์ได้ ต่างกับพระโกกาลิกะ ก็มีผู้มาตอบไว้อย่างน่าฟังถึงเรื่อง "อริยุปวาท" อันเป็นธรรมที่เป็นเครื่องกั้นต่อการบรรลุธรรม (วิสุทธิมรรคแปลภาค2 ตอน2 - หน้า216)
เวปมูลนิธิศึกษาและเผยแพร่พระพุทธศาสนา

ถ้าจะให้ตอบแบบฟันธงโชะเชะก็กลัวจะพาเข้ารกเข้าพงเสียหมด เพราะเป็นมือใหม่หัดศึกษาจริงๆ ยิ่งเรื่องละเอียดอ่อนเฉียดนรกไปมาอย่างนี้ตัวเองต้องขอบาย กลับไปเพ่งโทษตัวเองให้มากอย่าเพ่งโทษผู่้อื่น จะดีกว่า

ต้องรอให้ผู้มีความรู้จริงๆ มาตอบจะเหมะสมกว่า

#39 eAT

eAT

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:28

ถ้าคุณไม่เชื่ออย่างจริงใจ ก็อย่ายกมาเลยครับ
หรือถ้าอยากยกมา ก็ควรจะบอกกล่าวว่าคุณก็ไม่เชื่อเช่นกัน

การที่ออกมาต่อว่าเรื่องปรามาสพระระดับโสดาบันขึ้นไป ทำให้ชาตินี้
ปิดกั้นพระนิพพาน ถ้าคุณเชื่อว่าเป็นเรื่องจริง หลวงตาบัวเป็นอรหันต์
ไม่ได้ เพราะได้ปรามาสพระภิกษุไปทั่ว โดยเฉพาะผู้ที่จดจำ จดรารึก
พระไตรปิฎก และพระคำภีร์ต่างๆ รวมทั้งพระภิกษุผู้อธิบายพระธรรม
จากพระไตรปิฎก อย่างน้อยๆ ถึงแม้ว่าไม่พูดชื่อชัดๆ (คงไม่กล้าหาญพอ)
แต่ดูแล้ว มีพระที่เข้าข่ายกับที่กล่าวคือ ท่านพุทธทาส และท่านปยุต
(กรณีนิพพานเป็นอนัตตา)

ผมไม่รู้หรอกว่าเป็นพระอรหันต์หรือไม่ แต่ผมเชื่อ (ขอเอาบ้าง) ว่าท่านทั้งสอง
บรรลุอย่างต่ำก็ "โสดาบัน" แน่ๆ ครับ เพราะท่านทั้งสอง ยึดพระพุทธ พระธรรม
และพระสงฆ์ เป็นสรณะอย่างมั่นคงไม่สั่นคลอน และมีศีลครบ 5 ข้อ คุณสมบัติ
ครบที่บรรลุโสดาบัน

#40 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:09

อย่าลืมว่า บางทีก็อาจจะเป็นแค่ อุบาย อาจจะไม่จริงทั้งหมด แต่แค่เตือนสติมัน

ระดับนั้นแล้ว ท่านคงรู้ว่าทำแบบนี้ต่อไป มันจะไปจบที่จุดใด
ก่อกรรมเวรขนาดนี้ ยังหวังว่าจะได้ใช้ชีวิตสุขสบายอีกหรือ
ก็โชคดีที่เวรกรรมไม่หล่นสู่ลูก ไม่งั้นคงเร่ร่อนกันทั้งตระกูล

#41 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:18

แล้วแต่ใครจะเชื่ออย่างไร ผมเองเชื่อองค์หลวงตาท่านครับ คำพูดที่จขกท.บอกไว้ ผมเคยได้ยินแต่ข้อที่ 1 นะ เพราะมีเทปที่ท่านเคยพูดเตือนทักษิณไว้ก่อนที่จะมีเรื่องของการซุกหุ้น หลังจากนั้นก็มีมือดีมาป้วนเปี้ยนคล้ายๆกับว่าจะขู่ท่าน อันนี้ผมไม่รู้หรอกนะว่าใครสั่งมา ถ้าอยากรู้ว่าจริงหรือไม่ก็ไปวัดป่าบ้านตาดดู แล้วดูที่โปสเตอร์หน้าวัดเอาเองละกัน

ส่วนเรื่องที่ว่าทรัพย์สินจะหมดนั้นก็ไม่แน่ เพราะถ้าเป็นโรคร้ายแรงก็คงต้องใช้เงินรักษามากๆ สำหรับใครจะสรุปว่าอย่างไรไม่เชื่ออย่างไร ก็แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลของท่าน แล้วก็ไม่ต้องมาถามผมเพราะผมเคยตอบไปแล้วมันไม่มีประโยชน์ เหมือนที่พระพุทธเจ้าพระองค์ท่านไม่เคยอธิบายเรื่องของขอบเขตของจักรวาลว่ามีเท่าไร ทั้งๆที่ท่านรู้ เนื่องจากสิ่งเหล่านั้นถึงรู้ไปแล้วมันก็ไม่ช่วยให้คนเรามีระดับจิตที่สูงขึ้น จนถึงบรรลุธรรมขั้นสูงสุดหรอกครับ

Edited by ชาบู ชาบู, 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:21.

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#42 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:35

- ก่อนอื่นอยากให้คุณ eAT ตั้งสติก่อน ผมไม่ได้ต้องการจะมาสร้างความขัดแย้งใดๆ แค่เป็นห่วงอยากเตือนสติเท่านั้น ผมไม่อยากให้เกิดความเข้าใจผิด อันจะเป็นบาปมหันต์
คุณ eAT คงเป็นคนใต้ ไม่เคยได้สัมผัสท่าน อาจจะไม่เคยสนใจธรรมะที่ท่านสอน ก็คงไม่แปลกหากจะไม่เชื่อ เพราะพระอรหันต์จริงๆแล้วดูไม่ต่างจากคนธรรมดาเลยในสายตาปุถุชนทั่วไป
- แต่อย่างน้อยเรื่องพระบรมสารีริกธาตุมีจริง พระอรหันตธาตุมีจริง นี่ไม่ใช่ความเชื่อนอกรีตแต่อย่างใด และเป็นประจักษ์พยานที่เป็นรูปธรรมที่สุดแล้วที่ปุถุชนอย่างเราจะรับรู้ได้ว่าใครเป็นอรหันต์หรือไม่ ประเทศเรายังมีพระอรหันต์อยู่มากครับ อย่าคิดว่าพระอรหันต์จะมีแต่ยุคพุทธกาลเพียงแค่นั้นนะครับ
- ส่วนเรื่องหลวงตาบัวว่าท่านพุทธทาสคือยังไง รู้แต่ว่าท่านพุทธทาสไม่ได้เป็นอรหันต์ แต่ก็ไม่ได้แปลว่าท่านไม่ดี ผมคิดว่าท่านก็เป็นอริยสงฆ์องค์หนึ่ง แต่คงไม่ถึงขั้นอรหันต์ ซึ่่งก็ไม่แปลกที่อาจไม่ได้เข้าใจธรรมอย่างถ่องแท้
- ส่วนข้อความที่ยกมาใช้คำว่า "แนวร่วมทักษิณ จากวัดป่าบ้านตาด" ผมมองว่าน่าจะเป็นเพียงพวกฆราวาสที่เป็นลูกศิษย์อ้างชื่อวัดซะมากกว่า ซึ่งมีปัญหาขัดแย้งกับวัดธรรมกาย ผมไม่คิดว่าหลวงตาบัวจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับจดหมายนี้ (แม้จะมีเทศน์ที่ท่านเห้นต่างกับหลักคำสอนของธรรมกาย แต่การจะมาเขียนจดหมายโต้อะไรแบบนี้คงไม่ใช่) ถ้าคลุกคลีกับวัดก็จะเข้าใจดีว่าจริงๆแล้วพระท่านไม่ได้เข้ามายุ่งเกี่ยว มีแต่พวกญาติโยมนี่แหละเอากิเลสส่วนตนมาโจมตีกัน
- ส่วนการที่หลวงตาช่วยหาทองเข้าคลังหลวงถามว่ายุ่งการเมืองมั้ย จริงอยู่ว่าเป็นเรื่องการเมือง แต่ไม่ได้ยุ่ง กลับทำให้การเมืองดีขึ้นต่างหาก ท่านยังบริจาคเงินให้แก่สาธารณประโยชน์ต่างๆมากมาย นั่นเกิดจากความเมตตาของท่าน
เรื่องการเมืองน่ะตัดไม่ขาดหรอก แม้แต่ในวัดก็มีการเมือง
(ลูกศิษย์ท่านก็มีทั้งแดงทั้งไม่แดงนั่นแหละ แม้แต่พวกเหลืองก็มีเพราะสนธิก็มาทำบุญที่นี่ คล้ายกับธรรมศาสตร์เรื่องม.112 นั่นแหละ ใครตะโกนดังกว่าเท่านั้นเอง)
- ส่วนเรื่องที่บอกว่าท่านไม่มีญาณหยั่งทราบหรืออย่างไรเรื่องทักษิณ ผมยกตัวอย่างสมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้ารู้ว่าพระเจ้าอชาติศัตรูจะฆ่าพ่อ รู้ว่าเทวทัตเมื่อบวชแล้วจะมาบิดเบือนคำสอนให้สงฆ์แตกแยก หรือจะมาทำร้ายท่านสารพัด แต่พระพุทธเจ้าก็ยินยอมให้บวช นั่นไม่ใช่เพราะท่านไม่มีญาณหยั่งทราบแต่เป็เรื่องเวรกรรม หรือความเมตตาของท่านที่บางอย่างก็ยากที่คนมีกิเลสจะเข้าใจ
ส่วนทักษิณ หลวงตาบัวท่านก็เมตตาในฐานะคนที่ไปทำบุญกับท่าน เมื่อทำผิดท่านก็เตือน ทักษิณและเสื้อแดงต่างหากที่เคียดแค้นท่าน ถึงกับมาสร้างความวุ่นวายที่วัด
- ยังไงซะ เกิดเป็นชาวพุทธทั้งทีน่าจะได้ไปพบพระอรหันต์ดูสักครั้งนะครับ (ประเทศไทยยังมีอีกมากครับ ทั้งที่มีชื่อเสียงและไม่มีชื่อเสียง ทั้งที่แจ้งและตามป่าเขา ลองเสาะแสวงหาดู คงไม่ยากเกินไป)
ปล.
1. แม้แต่ในหลวงท่านก็ยังหาโอกาสไปกราบนมัสการแลกเปลี่ยนธรรมกับพระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ พวกเราก็ควรดูเป็นตัวอย่างนะครับ
2. พรรคประชาธิปัตย์เองก็มีคนดี มีอุดมการณ์ แต่ส่วนหนึ่งที่มักมีปัญหาอุปสรรคนั่นก็เพราะขาดบุญบารมี ยิ่งถ้าได้มีโอกาสทำบุญกับพระอรหันต์ยิ่งมีอานิสงฆ์มาก การจะชนะคนด้วยความดีนั้นยากอยู่แล้ว จึงควรสร้างบุญบารมีให้มากๆด้วย
3. ผมเองไม่ได้เป็นพวกวงในหรือสนใจการเมืองในวัดสักเท่าไหร่ และก็ไม่ได้ติดตามด้วย เรื่องท่านพูด ไม่พูด ลูกศิษย์แอบอ้างท่านหรือไม่ ก็สุดแล้วแต่จะพิจารณา อย่างนายทองก้อนคือใคร(ลอง search ดูเจอว่าหลวงตาเคยไล่ออกจากวัด เล่ห์กลนายทองก้อน ... -*- เช่น http://www.larndham....o.pl/008920.htm เป็นต้น ไม่รู้จริงมั้ย อย่างที่บอก กิเลสอยู่ไหนก็วุ่นวายที่นั่น แม้พระอรหันต์ก็หนีไม่พ้นวิบากกรรมให้ต้องมาเกี่ยวข้องกับเรื่องแบบนี้) ถ้าใครมีข้อมูลก็นำมาแลกเปลี่ยนกันได้
ยังไงซะสิ่งที่เป็นประจักษ์พยานคือคุณงามความดีที่ท่านสร้างไว้ ธรรมมะของท่าน ลูกศิษย์ท่านที่สำเร็จอรหันต์ นั่นน่าจะมากพอที่ทำให้เราต้องระมัดระวังและทบทวนตัวเองให้มากๆว่ากระทำการใดล่วงเกินท่านหรือไม่ ไม่ใช่เพื่อหลวงตาแต่เพื่อตัวเราเองนี่แหละ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 17 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:42.

#43 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:52

แก้กรรม ? เลอะเทอะมาก
ผมรู้จักแต่ใครก่อกรรมคนนั้นต้องชดใช้กรรม

มีทักษิณนี่แหละขยันแก้กรรม
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#44 ant

ant

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:02

ผมก็มีความเลื่อมใสศรัทธาในหลวงตาท่านเช่นเดียวกับคุณครับ
วัดป่าบ้านตาดผมไปประจำ และช่วยงานผ้าป่าของหลวงตาท่านมาตลอดจนท่านละสังขาร และปัจจุบันผมก็ไปทำบุญที่วัดทุกสัปดาห์
เข้าให้ถึงท่านหลวงตาครับ แล้วจะรู้ว่าหลวงตาท่านเป็นผู้ "ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ"
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#45 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:08

ไม่ว่าใครที่ทำตัวแบบแม้วก็มีจุดจบไม่ต่างกันครับ ไม่เหลือความดีไว้ให้คนชื่มชม สุดท้ายตายไปลูกหลานก็ได้รับกรรมนั้นต่อไปอีก

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#46 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:23

วิบาก..กำลังจัดสรร ปั้นแต่ง อยู่ทุกเวลานาทีครับ

ไปเจออันนี้มา....ผมอ่านแล้ว...หน้าไอ้แม้วลอยมาเลย
"สงบใจบอกไม่ถูกครับ" ;)
gladiator 1.jpg

#47 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:26

มีคำนายอีกอันนึงครับว่ารัฐบาลหน้าอาจจะมีทหารเข้ามาเกี่ยวข้องมากขึ้น ไม่รู้หมายถึงอะไร แต่ถ้าล้มแล้วล้างเสน็ด***ออกไปผมก็รับได้

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#48 HardmaN

HardmaN

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:33

ในฐานะที่ผมเคยบวชสายเดียวกะท่านหลวงตาบัว คือสายธรรมยุต
ผมเชื่อท่านหลวงตาครับ

#49 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:09

:) พระสุปฏิปัณโน ไม่จำเป็นต้องมีญาณหยั่งถึงความดี ความชั่วของผู้คนไปซะหมดนี่ครับ แค่ท่านปฏิบัติดี, ปฏิบัติชอบในพระธรรมวินัย เป็นที่รับรู้ได้แค่พุทธศาสนิกชนก็เพียงพอแล้วนี่ครับ...ในส่วนความเห็นของท่านต่อบุคคลนั้น บุคคลนี้มันก็ความเห็นส่วนตัวในมุมมองของท่าน...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#50 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 17 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:41

งืม...แม้วเหรอ ตายเร็วตายช้าผมไม่ค่อยจะเท่าไหร่กับคนๆนี้น่ะ ปลงแล้วมั้ง 5555+
แต่ผมสนใจหลังจากที่เค้าตายแล้วมากกว่า ว่าเค้ามีแดนเกิด ณ ที่ใด (ถ้าเค้าตายเมื่อไหร่ ว่างๆจะตามไปดู อะล้อเล่นคร๊าบบบ)

ส่วนเรื่องพระสงฆ์องค์เจ้า หลีกเลี่ยงที่จะคุยดีกว่าไหม ผมกลัวน่ะ
ถึงแม้จะเป็นพระอริยะเจ้าหรือไม่เป็น ยังไงเสียก้อไม่ควร.....น่ะ
หลังจากที่อ่านๆดูของเพื่อนๆสมาชิกแล้วผมก้อกลัวว่าจะบานปลายไป

เอาเป็นว่าเราท่านทำให้ถึงทำให้เห็นในสิ่งที่ครูบาอาจารย์ท่านสอนดีกว่าเนอะ....

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน