Jump to content

- - - - -

ผมขออนุญาตใช้พื้นที่ของเสรีไทยขอบคุณผู้ว่ากรุงเทพมหานคร สุขุมพันธ์ บริพัตร

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
37 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:09

ผมเข้าใจว่าน่าจะมีคนของประชาธิปัตย์เข้ามาอ่านในเสรีไทย

เพราะเคยเห็นคุณ ศิริโชค โสภา เคยเอากระทู้หนึ่งในเสรีไทยไปอ้างอิง

ในรายการสายล่อฟ้า ทางช่องบลูสกาย เลยอยากขอฝากไปขอบคุณ

ผู้ว่ากรุงเทพมหานคร สุขุมพันธ์ บริพัตร

เนื่องจากวันนี้ท่านทำให้ผม และ คนกรุงเทพอีกจำนวนไม่น้อย

มีความสุขกับ "สนามหลวง" ความจริงผมได้ยินข่าวเกี่ยวกับการปรับปรุง

ภูมิทัศน์ กั้นรั้วรอบสนามหลวง วางกฎการใช้พื้นที่ เวลาเปิดปิด มานานพอสมควร

และอาจไม่ใช่เรื่องใหม่ของใครหลายๆคน ถ้าวันนี้ผมไม่ไปชมความงดงาม

ของพระเมรุที่สร้างขึ้นเพื่อสมเด็จเจ้าฟ้าเพชรรัตน์ ผู้ทรงเสด็จสู่สวรรคาลัย

ผม คงไม่เจอความสุขเหมือนที่เจอในวันนี้ ผมมองไปฝั่งตรงข้ามพระเมรุ

เห็นผู้คนจำนวนมากมีความสุข มีรอยยิ้มกับ ท้องสนามหลวง

ทั้งคนมาเล่นว่าว ทั้งผู้สูงอายุมากันเป็นคู่ๆนั่งตามเก้าอี้ที่จัดไว้

และครอบครัวที่มาปิคนิค ออกกำลังกาย ไม่นึกว่าจะมีที่ดีๆแบบนี้กลับคืนมาให้

คนกรุงเทพอีก ผมนึกถึงเมื่อครั้งผมยังเยาว์วัยทันที ที่ชอบมาเล่นว่าวลม

ที่ท้องสนามหลวง ครั้งนั้นกับวันนี้ความสุขไม่แพ้กันเลย

ขยะไม่มีให้เห็น ราวกับว่าทุกคนที่เข้ามาอยากจะให้สวยงามแบบนี้

เลยช่วยกันทิ้งลงถัง คนที่ไร้ที่อยู่ก็พอมีให้เห็นบ้าง แต่ก็ไม่เยอะ

วันนี้ผมมองไปรอบๆและมีความสุข จนอยากจะกลับมาพักผ่อนที่นี่อีกครั้งแน่นอน

ถ้าเป็นไปได้ผมอยากขอให้ "เลิกใช้" พื้นที่ท้องสนามหลวงต่อ

กิจกรรมการเมืองทุกชนิดที่จะมีขึ้นต่อไปจากนี้ ทั้งปราศรัย ก่อม๊อบทุกสีทุกกลุ่ม

ขอขอบคุณท่านผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานครตลอดจนเจ้าหน้าที่ทุกท่าน

ที่ช่วยกันคืน "สนามหลวง" ให้คนกรุงเทพมหานคร

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:11

ยังไม่ได้เห็นสนามหลวงยุคใหม่เลยค่ะ
แต่ฟังที่หลายคนมาเล่าให้ฟังก็ประทับใจทั้งนั้น :wub:

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#3 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:15

ยังไม่ได้เห็นสนามหลวงยุคใหม่เลยค่ะ
แต่ฟังที่หลายคนมาเล่าให้ฟังก็ประทับใจทั้งนั้น :wub:

http://www.youtube.com/watch?v=L-SWYY_O2qo

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#4 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:20

ยังไม่ได้ผ่านไปแถวนั้นเลยครับ เอาไว้พรุ่งนี้ว่างๆจะขับรถไปวนสัก 2-3 รอบ

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:24

ผมก็เห็นมาตั้งแต่ปรับปรุงเสร็จ สวยงามมาก
ผมได้ถ่ายรูปมาด้วย อยากอัพโหลดรูปมาให้ดู แต่ไม่รู้ว่าจะทำยังไง

กระทู้นี้ผมเคยตั้งไว้เมื่อปีที่แล้ว

แม้แต่สนามหลวงก็เอาไปเป็นประเด็นทางการเมือง

http://webboard.seri...งก็เอาไปเป็นปร/

Edited by มะเขือเทศเน่า, 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:27.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:25

ยังไม่ได้ผ่านไปแถวนั้นเลยครับ เอาไว้พรุ่งนี้ว่างๆจะขับรถไปวนสัก 2-3 รอบ

ขับวน 2-3 รอบ ยังไม่เจอของดีเลย ถ้าอยากเจอของดี ลองหาที่จอดรถลงมาสัมผัสเลย
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#7 juemmy

juemmy

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:26

ขอบคุณค่ะ..คุณsolidus :wub:

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#8 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:27

ผมก็เห็นมาตั้งแต่ปรับปรุงเสร็จ สวยงามมาก
ผมได้ถ่ายรูปมาด้วย อยากอัพโหลดรูปมาให้ดู แต่ไม่รู้ว่าจะทำยังไง

พอดีผมก็พอมีถ่ายเก็บไว้อวดชาวเสรีไทยอยู่บ้าง แต่ขอติดเอาไว้ก่อนนะครับ

ดึกมากแล้ววันนี้

#9 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:27

ทำได้ดีมากเลยครับ

#10 juemmy

juemmy

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:33

กระทู้นี้ผมเคยตั้งไว้เมื่อปีที่แล้ว

แม้แต่สนามหลวงก็เอาไปเป็นประเด็นทางการเมือง

http://webboard.seri...B8%9B%E0%B8%A3/

เข้าไปใช้บริการฝากรูปของhttp://www.up-th.com/สิคะ

#11 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:39

http://webboard.seri...B8%9B%E0%B8%A3/

เข้าไปใช้บริการฝากรูปของhttp://www.up-th.com/สิคะ

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

รูปพวกนี้ผมถ่ายก่อนงาน 84 พรรษา ในหลวงนะครับ

Edited by มะเขือเทศเน่า, 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:40.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#12 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:44

กุ้งเคยเห็นแล้วค่ะ สะอาดตาดี

ตอนพาแม่กะไอ้กาดไปไหว้เจ้าพ่อหลักเมือง

เพียงแต่ให้ต้นไม้แผ่กิ่งก้านสาขามากกว่านี้ นิดหนึ่ง 5555 ถือว่าโอเคเลยค่ะ ทางเดิน ม้านั่งพัก เป็นจุดๆ ลมพัดพอคลายร้อนได้บ้าง

#13 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:45

อีกรูปครับ :)

Edited by มะเขือเทศเน่า, 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:45.

#14 koong

koong

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:46

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

รูปพวกนี้ผมถ่ายก่อนงาน 84 พรรษา ในหลวงนะครับ

กุ้งไปเมื่อ ก่อนน้ำท่วมช่วงตุลาคมมั้งค่ะ รู้สึกว่าจะหลัง ที่ท่านผู้ว่าทำพิธีไล่น้ำ สัก วัน -2 วันค่ะ เป็นภาพที่เห็นตามรูปนี้เลยค่ะ ไม่เปลี่ยน

#15 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:50

ดูรูปสนามหลวงนิวลุคของคุณมะเขือเทศแล้วเปลี่ยนไปเยอะเลยแฮะ
แตก่อนหญ้าโกร๋นๆ คนจรจัดเพียบยิ่งดึกยิ่งไม่น่าเดิน แต่เดี๋ยวนี้ปรับซะสวยเช้งเลยนะเนี่ย

มีโอกาสต้องไปเดินเล่นแถวนั้นบ้างซะแล้ว :wub:

#16 koong

koong

ตอบ 15 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:53

ดูรูปสนามหลวงนิวลุคของคุณมะเขือเทศแล้วเปลี่ยนไปเยอะเลยแฮะ
แตก่อนหญ้าโกร๋นๆ คนจรจัดเพียบยิ่งดึกยิ่งไม่น่าเดิน แต่เดี๋ยวนี้ปรับซะสวยเช้งเลยนะเนี่ย

มีโอกาสต้องไปเดินเล่นแถวนั้นบ้างซะแล้ว :wub:

ต้องเตรียมอาหารเครื่องดื่มไปด้วยนะคะ หาทานยากค่ะ เดินแย่งขนมหลานกับน้ำของแม่กิน กว่าจะไปถึงศาลหลักเมือง

#17 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:05

ช่วงนี้คงได้ชื่นชมความสวยงามของสนามหลวงอีกมุมหนึ่ง คือสนามหญ้าฝั่งวัดพระแก้วยังตั้งพระเมรุงานเจ้าฟ้าเพชรรัตนฯ ให้คนเข้าไปดู
พื้นที่ตรงนั้นจะมีสวนหย่อมและทำพื้นด้วยการถมทรายและอิฐตัวหนอนในมณฑลพิธี

หลังวันที่ 25 เมษาจะรื้อพระเมรุแล้วครับ เพราะเดือนหน้าก็จะจัดพระราชพิธีในวันพืชมงคล
กว่าจะปรับพื้นที่สนามให้เป็นหญ้าเขียวทั้งสนามคงต้องใช้เวลา

อีกฝั่ง แถวๆ ม.ธรรมศาสตร์ จะเป็นหญ้าเขียว ดูดีสะอาดตา

#18 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:06

เห็นรูปจากคุณมะเขือเทศเน่าแล้วชักคันไม้คันมือ ขอลงรูปจากกล้อง

โทรศัพท์มือถือ sony ericsson active

(ไม่ได้พกกล้องไป พกแต่โทรศัพท์ที่กันน้ำได้ไป)

ภาพอาจไม่สวยแต่รับรองของจริงยิ่งกว่าใครบางคนไปเที่ยวเกาะพีพีซะอีก

แถมไม่ต้องไปไกลถึงโน้นด้วย ถ้าจะจริงใจถ่ายภาพให้ชม

#19 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:07

#20 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:09

#21 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:12

รับรองภาพผมทุกภาพตรวจสอบย้อนหลังได้ ไม่มีที่อื่นให้ขุ่นเคืองใจแน่นอน

แถมเป็นภาพถ่ายแค่กรุงเทพไม่ต้องไกลถึงพีพี

#22 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:20

เห็นว่าวเต็มท้องฟ้าแล้วรู้สึกดีครับ ผมว่าว่าวนี่นับเป็นสัญลัษณ์ของหน้าร้อนเลย

#23 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:52

เห็นภาพสนามหลวงของคุณโจโฉแล้ว อยากเล่นว่าวครับ.... :rolleyes:

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#24 gumpang

gumpang

น้องเก่า

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:56

มาปลุกเอ๋อเค้าทำไม เอ๋อง่วงนอนนะ

#25 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:02

มาปลุกเอ๋อเค้าทำไม เอ๋อง่วงนอนนะ

กลางคืนต้องนอนก็ถูกแล้ว ใครจะไปนอนที่ 4SS กลางวันแสกๆเหมือนนางโพยล่ะ :ph34r:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#26 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:03

ปลุกกระหรี่ปูมากกว่า

มัวแต่นอน ไม่ออกทำงานที่ต้นขนุนล่ะ

#27 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:22

น่าไปเดินเล่นดีนะคะ ผึ้งเคยไปตอนมีงานแล้วเป็นลมเพราะสู้แดดไม่ไหว ก็เลยไม่ค่อยได้ไปเยือน

#28 dec9h

dec9h

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:03

ผมเรียกว่าไป เกาะ พีพี มาได้ไหมครับ พอดีรูปถ่ายไว้แล้ว อัพไปฝากไว้ที่ Server Google นะครับ

http://www.google.co...,r:0,s:20,i:119

Edited by dec9h, 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:03.

#29 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 05:49

เชื่อเหอะว่าเดี๋ยวต้องมีพวกซ้ายนิยมอย่างพวกเกย์นทีออกมาจิกกัดว่าเอาสนามหลวงไปใช้บำเรอความสุขให้คนเมือง
แย่งชิงพื้นที่จากคนชายขอบหรืออะไรทำนองนี้อีกแน่นอน

#30 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:52

หลายคนอาจจะยังไม่รู้ว่ากรุงเทพ ได้รับรางวัล Asian Townscape Awards 2011 จาก UN-HABITAT นะครับจากโครงการปรับปรุงภูมิทัศน์บริเวณรอบเกาะรัตนโกสินทร์

#31 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:22

เมื่อก่อนตอนเรียนมหาลัย เคยไปเดินเล่น และก็นอนที่สนามหลวงถึงเช้าเลยครับ แหะๆๆ เสียดายจังที่เค้าไม่ให้นอนได้อีกแล้ว
เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

#32 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:05

ผมจำได้ว่าในงานพระราชพิธี ผมก็ไม่ได้เดินเข้าไปปลุกปูเอ๋อนะ ได้แต่นั่งชมโทรทัศน์อยู่กับบ้าน

สงสัยจะเข้าใจผิด ผมก็ปล่อยให้ปูเอ๋อหลับสบายไป ไม่ได้ว่าอะไรเลย

#33 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:01

สวยจริงๆครับว่าแล้วเย็นนี้ไปเลยดีกว่า :rolleyes:

#34 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:15

นอกเรื่องนิดนะคะ พระเมรุ ยิ่งดูยิ่งสวย คือมันเป็นศิลปะ มันเป็นความภูมิใจของไทย ไม่เข้าใจ ทำไมสมศักดิ์เจียมถึงจิกกัดอยู่ได้
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:27

กำแพงคือตัวอย่างที่มาคอนเฟิร์มได้แม่นยำมากว่า
สาวกแดงโง่ทุกตัว

จะชงมุกอะไรไม่ดูตาม้าตาเรือ เข้าตัวนางโง่ได้ทุกดอกสิน่า
:huh:
gladiator 1.jpg

#36 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:09

นอกเรื่องนิดนะคะ พระเมรุ ยิ่งดูยิ่งสวย คือมันเป็นศิลปะ มันเป็นความภูมิใจของไทย ไม่เข้าใจ ทำไมสมศักดิ์เจียมถึงจิกกัดอยู่ได้

อะไรที่เกี่ยวข้องสถาบันฯ แกก็จิกทุกเรื่อง ไม่รู้ว่าเคียดแค้นอะไร

พระเมรุเป็นสิ่งปลูกสร้า้งชั่วคราว ใช้ถวายพระเพลิง/พระราชทานเพลิงเจ้านาย เมื่อก่อนสร้างแบบใหญ่โตมโหฬาร เคยอ่านเจอว่าพระเมรุมาศสูงร้อยเมตรกว่าๆ อย่างพระเมรุมาศ ร.4

แต่ตั้งแต่สมัย ร.6 เป็นต้นมา มีการลดขนาดพระเมรุและสิ่งปลูกสร้างลงไปมาก อันเนื่องมาจากพระราชดำริของ ร.5 ที่ต้องการให้ปลูกพระเมรุมาศแต่พอถวายพระเพลิง เพราะถ้าสร้า้งใหญ่โตจะสิ้นเปลืองงบประมาณ

พระเมรุมาศ ร.5

Edited by มะเขือเทศเน่า, 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:42.

#37 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:24

กำแพงคือตัวอย่างที่มาคอนเฟิร์มได้แม่นยำมากว่า
สาวกแดงโง่ทุกตัว

จะชงมุกอะไรไม่ดูตาม้าตาเรือ เข้าตัวนางโง่ได้ทุกดอกสิน่า
:huh:

ว่าอย่างนั้นแหละครับ บางทีคนที่เป็นสาวกก็พลอยทำให้ผู้เป็นนายตกต่ำตามไปด้วยมีถมไป

#38 อ่อนโลก

อ่อนโลก

ขาประจำ

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:57

เพิ่มเติมอีกนิดครับ มีรถสุขาจอดบริการอยู่ตีนสะพานปิ่นเกล้าครับ หรือแถวถนนที่จะไปท่าเรือท่าพระจันทร์ครับ