Jump to content

- - - - -

วิพากษ์ TFEX

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
50 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:02

ในฐานะที่ คุณ TFEX เป็นนักการเมือง ซึ่งถือว่าเป็นบุคคลสาธารณะ คงรับฟังคำวิพากษ์ และ วิจารณ์ ได้นะครับ

ผมได้ติดตาม คุณ TFEX มาตั้งแต่เริ่มเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ๆ แล้วละครับ ผมได้มีโอกาสดูการให้สัมภาษณ์ใน youtube ได้เห็นหน้าตา เห็นโหงวเฮ้ง เห็นอากัปกิริยา สังเกตเห็นลักษณะผิดปกติบางประการ แต่ไม่ได้ตัดสินใจอะไร เนื่องจากข้อมูลยังไม่เพียงพอ ผมไม่ได้คุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันอย่างจริงจัง เพียงแต่ประเมินในใจ ถึงลักษณะคุณ TFEX ว่าเข้ามาในเวปบอร์ดการเมือง เพื่อวัตถุประสงค์ใด ซึ่งมีคำตอบอยู่ในใจ เป็นสองถึงสามแนวทาง จนระยะหลังที่คุณ TFEX เริ่มแสดงความคิดเห็นออกมามากๆ ยิ่งเจอสิ่งผิดปกติ ในการตั้งกระทู้ ยิ่งสอดคล้องกับสิ่งที่ผมเห็นในครั้งแรก ผมขอวิพากษ์ ดังนี้ ครับ
1. ในครั้งแรกที่เห็นเฉพาะหน้าตา ผมว่าคุณ TFEX ไม่ได้มีพิษมีภัยอะไรหรอก ครับ

จากโหงวเฮ้ง คุณ TFEX เป็นเหมือนพวกศิลปิน กวี และนักฝันทั้งหลาย ซึ่งมีอารมณ์ละเอียดอ่อน และไวต่อความรู้สึก มีความเป็นมิตรกับทุกคน อิสระ มีความคิดสร้างสรรค์ รักความก้าวหน้า แต่มักถูกหลอกให้เชื่อได้ง่าย เป็นคนที่มีปัญญาดี ฉลาด และ ใจเย็น

“ ถ้าเป็นตามนี้ ขอให้คุณมีความสุขกับความเชื่อ และพยายามทำมันต่อไป ตราบที่ยังไม่ทำร้ายใคร ”

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#2 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:04

(แก้ไขข้อมูล เนื่องจากพิสูจน์แล้วว่าไม่เป็นไปตามสมติฐาน)

Edited by ศรอรชุน, 7 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:20.

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#3 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:06

3. worst case scenario ที่ว่าคุณ TFEX เข้ามาป่วน เข้ามาเสี้ยม เข้ามายุยงให้แตกแยก หรืออะไรก็ตาม ผมยังไม่เห็นประโยชน์ ใด ที่จะเกิดขึ้น หรือจะผลักดันให้เกิดขึ้นได้ ทั้งกับรักษ์สันติ เพื่อไทย หรือทักษิณ อาจดูเหมือน โจมตี ปชป. บ้าง ก็เล็กๆน้อยๆ แต่ก็ นั่นแหละ เพราะคุณ TFEX ไม่ได้ยึดถือความถูกต้อง หรือ อาจจะยึดถือ แต่ ไม่กล้าพูดแสดงออกมาก็ได้ ผมขอยก ข้อความที่เคยเขียนถึงคุณ อีกครั้งแล้วกันครับ

“คุณธันวาครับ กล้าเถอะ กล้าอยู่กับความถูกต้อง แล้วมันจะเป็นเกราะเพชรป้องกันคุณ และเป็นแรงผลักดันให้อาชีพนักการเมืองของคุณประสบความสำเร็จในระยะยาว... “

ต่อจากนี้ ก็เชิญ เพื่อนสมาชิกครับ

#4 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:08

เอาแบบเห็นๆเลยก็แล้วกัน

คนเค้าเตือนแล้ว ว่าอย่าตั้งกระทู้หรือแสดงความเห็นไปในเชิงสั่ง หรือสั่งสอนคนอื่น บอกว่ารับฟัง ผ่านไปไม่กี่วันก็ทำอีก ผมล่ะเซ็ง

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าอาการแบบนี้เค้าเรียกว่าอะไร

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#5 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:11

เอาแบบเห็นๆเลยก็แล้วกัน

คนเค้าเตือนแล้ว ว่าอย่าตั้งกระทู้หรือแสดงความเห็นไปในเชิงสั่ง หรือสั่งสอนคนอื่น บอกว่ารับฟัง ผ่านไปไม่กี่วันก็ทำอีก ผมล่ะเซ็ง

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าอาการแบบนี้เค้าเรียกว่าอะไร

เรียกว่า "เกรียตแตก" ครับ :D

#6 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:12

รำควาญมันอ่ะ

B) B)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#7 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:21

แมน?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#8 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:27

เรื่องของคุณ..ธันวาคม.. มันดูจะพลิกไปพลิกมา

ชาวบ้านเขาจึงได้ว่าเอา ทำจุดยืนให้มั่นคงซี

คือจะเอาอย่างไรให้มัน..ชัวร์ ๆ ไปเลย คุณ..

ก็เป็นคน ( กล้าพูด..กล้าทำ..อยู่แล้ว ) เราเชียร์.

ให้คุณ ( ฟันเสาธง ) มาเลย เราเคยบอกแล้ว

คุณไม่ต้องเป็นโซ้หรอก ทุกคนมีอิสระในความคิด

มีความเชื่อมั่นในตนเองสูง ข้อเสนอของคุณเขาก็

รับทราบกันหมดแล้ว....หรือคุณจะพยายามต่อไปก็เป็น

เรื่องของคุณนะ ความเห็นของเรามีแค่นี้.....

#9 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:28

ผมว่าถ้าเป็นนักการเมืองจริง ๆ หรือนักการเมืองอาชีพ ก็เอาเวลาไปลงพื้นที่ พบปะ สอบถามปัญหาประชาชนดีกว่าครับ มัวแต่มานั่งเล่นเว็บบอร์ด มันเไม่ใช่หน้าที่อ่ะครับ
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#10 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:29

ลักษณะเหมือนคนที่เคยรู้จัก อาการแบบนี้ เกิดจากการป่วย
ป่วยทางร่างกายก่อนเลยทำให้มีปัญหาทางจิตใจ
รักษาไม่หาย เพราะคนป่วยไม่ยอมเปลี่ยนแปลงตัวเองและไม่ยอมรับว่าตัวเองป่วยทางจิต
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#11 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:32

แมน?

นั่นสิครับ

#12 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:36

:ph34r:

#13 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:52

นักการเมืองน่าจะมีอะไรที่ดีกว่านี้นะ ถ้ามีเท่าที่เห็น ก็อย่าเสนอตัวเลยครับ ประเทศเสียโอกาส :(

#14 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:56

สั้นๆ

ซุยครับ
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#15 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:56

แมน?

นั่นสิครับ

คิดเหมือนกัน :lol:

#16 SUPER@

SUPER@

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:13

แมน?

นั่นสิครับ

คิดเหมือนกัน :lol:

ใช่...ใช่ป่ะ
นักการเมืองทั้งหลาย ผมมองดูคุณอยู่

#17 hiApai

hiApai

น้องใหม่

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:26

ขอผมบ้าง อ่านมาเยอะแล้วเลยถือโอกาสสมัครมาเพื่อวิเคราะห์โดยเฉพาะ

1.เปิดเผยตัวตั้งแต่ทู้แรกๆ
ผมว่าเค้าอ่านเกมไว้แล้วว่าการเปิดเผยตัวตนจะทำให้มีผู้สนใจหรือเชื่อถือมากกว่าที่จะใช้เพียงนามแฝงเหมือนคนอื่นๆ
2.ลักษณะการตั้งกระทู้
เป็นไปในแนวทางเดียวกันตั้งแต่กระทู้แรกยันทุ้สุดท้าย โดยพยามชูเรื่องปรองดองและให้สุภาพกันในบอร์ด
3.ไม่สนใจคำวิพากษ์วิจารณ์
ทั้งที่สมาชิกแนะนำก็แล้วด่าก็แล้ว แต่ดูเหมือนไม่สนใจ แสดงว่าต้องมีเป้าหรือประโยชน์บางอย่างที่สำคัญกว่าชื่อเสียงตัวเอง ไม่รู้ถูกจ้างมาป่าว
4.ดันทุรัง
ยืนยันหลักการเดิมตลอดแต่ต้นจนจบ
5.ระหว่างนั้นมีเคลียรายคนด้วยการส่งข้อความหลังไมค์
น่าจะคัดเลือกบุคคลจากเหตุผลบางอย่างซึ่งไม่รู้คือไร แต่ก้อส่งแค่บางคน
6.พอได้ตามเป้าแล้วก็บอกว่าสวัสดี เหมือนสำเร็จไรซักอย่าง
เห็นเพือนสมาชิกเอาข้อความหลังไมมาโพสประมาณว่าให้ห้องนี้เกลียดคนกลางแทนเสื้อแดง ประมาณนั้น

ที่นี้ขอสรุปแบบมองภาพรวมห้องมั่งคับ
การที่นายtfexหรือนายธันวาเข้ามาบอร์ดเพียงไม่กี่วันก็ทำให้เกิดกระแสความรำคาญและเกลียดชังไปทั่วทั้งบอร์ด โดยสังเกตจำนวนผู้เข้าชมในทุกกระทุ้แน่นไปหมด
และคอมเม้นแต่ละทุ้ก้อไม่น้อย แม้มองไม่เห็นประโยชที่นายtfexจะได้รับ แต่หากเป็นกรณีนักการเมืองบางกลุ่มต้องการจะปั่นหัวคนในบอร์ดไปในทิศทางไหน จากกรณี
นายtfexนี้ ถือว่าง่ายมากที่จะทำ โดยเราไม่รุ้จะมาไม้ไหนเมื่อไร มีประสงค์ใด เพราะคนเราเชื่อคนง่ายจิตไม่แข็ง ถึงโดนหลอกว่ามาร์คสั่งฆ่าประชาชนบริสุทธิ์ ตอนนี้เชื่อกันไปเกินครึ่งประเทศแล้ว
อย่าลืมมองกันครับเพื่อนๆว่าเราเรียนรู้อะไรจากกรณีนี้บ้าง

#18 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:28

ส่วนตัวแล้ว ตัวเจ๊ยังไม่อยากมองไปในแนวทาง worst case scenario ค่ะ(ที่คนคนนี้เข้ามาเพราะเจตนายุยง เสี้ยมให้คนในเสรีไทยเว็บบอร์ดแตกคอกัน หรือดิสเครดิตค่ะ) เพราะเท่าที่อ่านบาง reply ของเจ้าตัวแล้ว ยังพอดูได้ว่าเป็นคนที่พอมีความคิดที่ใช้ได้ค่อนไปทางดีบ้าง แต่เสียดายที่ความคิดที่ว่านั้นพอเจ้าตัวเอามาปรับใช้ในทางปฏิบัติมันกลับเป็นคนละเรื่องคนละราว คือเป็นความคิดที่ใช้ไม่้ได้ไปเสียทั้งหมด เนื่องมาจากว่าไม่ได้มองโลกตามความเป็นจริง ตามสิ่งที่มันเป็นอยู่จริงๆ และไม่เคยที่จะพยายามทำความเข้าใจกับมัน(แต่ปากบอกว่าเข้าใจ, จะพยายามกลับไปศึกษา แต่สุดท้ายก็เป็นแค่ประโยคที่สักแต่ว่าพูดๆไปเท่านั้น) คนแบบนี้เอาแต่ความคิดที่ติ๊่งต่างจากจินตนาการแบบผิดเพี้ยนของตัวเองเป็นตัวตั้งแล้วเอามาใช้กับคนรอบข้าง ส่งผลให้เจ้าตัวเป็นคนที่คนทั่วไปมักจะเรียกกันว่าพวกโลกสวยค่ะ

คนประเภทนี้จะสร้างความหนักใจให้กับคนรอบๆข้างเป็นอย่างมาก เพราะจะทำให้คนอื่นรู้สึกอึดอัด รำคาญ ทำให้คนอื่นรู้สึกว่าคนคนนี้มันเป็นใคร? ไม่เคยรับรู้ึความจริงของสังคมภายนอกบ้างเลยรึ? สิ่งต่างๆถึงได้ออกมาเหมือนกับอยู่ในโลกจินตนาการของตัวเอง สุดท้ายแล้วก็จะเข้ากับคนอื่นได้ยาก คนรอบๆข้างมักจะลุกหนีไม่อยากที่จะสนทนาด้วย แล้วมักจะโทษคนอื่นๆว่าไม่ยอมเข้าใจตัวเอง และไม่ยอมที่จะเปลี่ยนมุมมอง ความคิดของตัวเอง น่าเหนื่อยใจจริงๆค่ะคนแบบนี้

#19 sth sweet

sth sweet

น้องเก่า

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:40

ส่วนตัวแล้ว ตัวเจ๊ยังไม่อยากมองไปในแนวทาง worst case scenario ค่ะ(ที่คนคนนี้เข้ามาเพราะเจตนายุยง เสี้ยมให้คนในเสรีไทยเว็บบอร์ดแตกคอกัน หรือดิสเครดิตค่ะ) เพราะเท่าที่อ่านบาง reply ของเจ้าตัวแล้ว ยังพอดูได้ว่าเป็นคนที่พอมีความคิดที่ใช้ได้ค่อนไปทางดีบ้าง แต่เสียดายที่ความคิดที่ว่านั้นพอเจ้าตัวเอามาปรับใช้ในทางปฏิบัติมันกลับเป็นคนละเรื่องคนละราว คือเป็นความคิดที่ใช้ไม่้ได้ไปเสียทั้งหมด เนื่องมาจากว่าไม่ได้มองโลกตามความเป็นจริง ตามสิ่งที่มันเป็นอยู่จริงๆ และไม่เคยที่จะพยายามทำความเข้าใจกับมัน(แต่ปากบอกว่าเข้าใจ, จะพยายามกลับไปศึกษา แต่สุดท้ายก็เป็นแค่ประโยคที่สักแต่ว่าพูดๆไปเท่านั้น) คนแบบนี้เอาแต่ความคิดที่ติ๊่งต่างจากจินตนาการแบบผิดเพี้ยนของตัวเองเป็นตัวตั้งแล้วเอามาใช้กับคนรอบข้าง ส่งผลให้เจ้าตัวเป็นคนที่คนทั่วไปมักจะเรียกกันว่าพวกโลกสวยค่ะ

คนประเภทนี้จะสร้างความหนักใจให้กับคนรอบๆข้างเป็นอย่างมาก เพราะจะทำให้คนอื่นรู้สึกอึดอัด รำคาญ ทำให้คนอื่นรู้สึกว่าคนคนนี้มันเป็นใคร? ไม่เคยรับรู้ึความจริงของสังคมภายนอกบ้างเลยรึ? สิ่งต่างๆถึงได้ออกมาเหมือนกับอยู่ในโลกจินตนาการของตัวเอง สุดท้ายแล้วก็จะเข้ากับคนอื่นได้ยาก คนรอบๆข้างมักจะลุกหนีไม่อยากที่จะสนทนาด้วย แล้วมักจะโทษคนอื่นๆว่าไม่ยอมเข้าใจตัวเอง และไม่ยอมที่จะเปลี่ยนมุมมอง ความคิดของตัวเอง น่าเหนื่อยใจจริงๆค่ะคนแบบนี้

เพิ่มอีกนิด

มีอาการเหมือนคนมีปมด้อย

อยากเป็น "ใครสักคน"
อยากเป็น คนมีความหมาย
อยากให้คนอื่นชื่นชม
อยากดูฉลาด

แต่บังเอิญขาดสติ ปัญญา และความอุตสาหะในทางที่ถูกต้อง

เลยเล่นมันง่ายๆ ด้วยวิธี กูจะสวมบทคนดี คนกลาง เป็นเจ้าภาพ เจ้ากี้เจ้าการทำนู่นทำนี่ (ที่ไม่มีใครเขาขอหรือต้องการ)
กะว่า ถ้าสำเร็จ จะได้อัพเลเวลไปเป็น Somebody กับคนอื่นเขาบ้าง

เรื่องหมกมุ่นอยู่ในจินตนาการของตัวเองนี่เป็นอาการข้างเคียงของพวกมีปมด้อยเลย

พร่ำพิลาปรำพัน คร่ำครวญหวลไห้ว่าคนทั้งโลกไม่มีใครเขาเข้าใจมัน
คนทั้งโลก(บอร์ด)ที่ไม่เอาด้วยกะมันเนี่ยมันเป็นคนเลว มองโลกในแง่ร้ายกันทั้งนั้น

สุดท้าย ขอเดาว่า

ทั้งคนที่หวังดีช่วยเตือนสติและคนที่รำคาญ
คงเลิกเตือน เลิกด่ามันไปเอง

ปล่อยมันบ้าไปใน "โลก(ที่มันคิดว่า)สวย"
และโลกที่มันคิดว่ามันเท่านั้นที่เป็นคนแสนดี

จบเห่กันไป .....​ แค่เป็น "คนปกติ"​ยังเป็นไม่ได้
ประสาอะไรจะมาเป็น "นักการเมือง"

(นี่ถ้าแบบไม่สุภาพ มันน่า ขากถุย ให้กับ ไม้บรรทัดงอ คนนั้นเสียจริงๆ
มีปัญญาเลือกคนมาทำงานให้พรรคแค่นี้เองหรือ กระจอกว่ะค่ะ)

ป.ล.คืนนี้สวดมนต์เสร็จแล้ว จะแผ่เมตตาให้
เผื่อจะเป็นผู้เป็นคนกะเขาบ้าง

#20 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:42

นี่ถ้าส่งไปนายนี่ ไปเล่นลิเก สงสัยร้องลิเกได้ทันทีเลย :lol:

#21 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:43

ตามอ่านความเห็นหลายๆกระทู้
หลายๆท่านก็แนะบ้างด่าบ้าง เตะก้นบ้าง TFEXก็เฉย.
เฉยไม่เท่าไร แต่ละคอมเม้นต์ยังกะอยู่ในที่ประชุมสภา ขออภัยครับ ขอโทษครับ ผมจะนำไปพิจารณา.อะไรเงี๊ย
เลิกเล่นการเมืองเถอะ ไปทำอาชีพนักสังคมสงเคราะห์ดีที่สุด คนโลกสวยอย่างที่หลายๆท่านพูดจริงๆ

#22 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:00

ผมก็ได้แต่หวังว่าคนแบบนี้คงจะไม่ได้มามีอำนาจอะไรมาบริหารบ้านเมืองนะ ไม่งั้น Ship หาย

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#23 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:01

ดูเผินๆ หน้าตาก็คล้ายๆ นาธาน โอมาน เหมือนกันนะเนี่ย

555555+ แซวเล่นน้า

Edited by เป้_อูซี่, 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:00.

#24 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:37

เขาเป็นไผ?

#25 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:50

ผมก็ได้แต่หวังว่าคนแบบนี้คงจะไม่ได้มามีอำนาจอะไรมาบริหารบ้านเมืองนะ ไม่งั้น Ship หาย

ต้องห้องทำงานใหม่ แบบ รมต กระทรวงศึกษาด้วย ไหม
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#26 รักควายแดงทุกตัว

รักควายแดงทุกตัว

น้องใหม่

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:55

เขาเป็นไผ?

บ่ ฮู้

#27 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:56

ตั้งแต่มีตัวเห้ ในสภา เผาบ้านเผาเมืองจนได้ดี มีนางยกที่สมองกลวงที่สุดในโลก เป็นผู้นำประเทศ
ผมก็เชื่อแล้วว่า คนไทยส่วนใหญ่ ชอบของแปลก
tfex อาจจะได้เป็น รมต สักกระทรวงก็ได้ :lol: ไหว้หมู ไหว้หมา ผิดปกติ ยังไหว้กันมาแล้วเลย

#28 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:58

IMO,

I think that the reason he can’t really say or try not to say it directly how he feels is because he is a politician and he doesn’t want to close his doors of opportunities (if present) if he takes a stand firmly on something...

good or bad... you decide :ph34r:

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#29 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:58

เหวง
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#30 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 19 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:59

เหวง

เหวง 2 :lol:

#31 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:08

เพิ่มอีกนิด

มีอาการเหมือนคนมีปมด้อย

อยากเป็น "ใครสักคน"
อยากเป็น คนมีความหมาย
อยากให้คนอื่นชื่นชม
อยากดูฉลาด

แต่บังเอิญขาดสติ ปัญญา และความอุตสาหะในทางที่ถูกต้อง

เลยเล่นมันง่ายๆ ด้วยวิธี กูจะสวมบทคนดี คนกลาง เป็นเจ้าภาพ เจ้ากี้เจ้าการทำนู่นทำนี่ (ที่ไม่มีใครเขาขอหรือต้องการ)
กะว่า ถ้าสำเร็จ จะได้อัพเลเวลไปเป็น Somebody กับคนอื่นเขาบ้าง

เรื่องหมกมุ่นอยู่ในจินตนาการของตัวเองนี่เป็นอาการข้างเคียงของพวกมีปมด้อยเลย

พร่ำพิลาปรำพัน คร่ำครวญหวลไห้ว่าคนทั้งโลกไม่มีใครเขาเข้าใจมัน
คนทั้งโลก(บอร์ด)ที่ไม่เอาด้วยกะมันเนี่ยมันเป็นคนเลว มองโลกในแง่ร้ายกันทั้งนั้น

สุดท้าย ขอเดาว่า

ทั้งคนที่หวังดีช่วยเตือนสติและคนที่รำคาญ
คงเลิกเตือน เลิกด่ามันไปเอง

ปล่อยมันบ้าไปใน "โลก(ที่มันคิดว่า)สวย"
และโลกที่มันคิดว่ามันเท่านั้นที่เป็นคนแสนดี

จบเห่กันไป .....​ แค่เป็น "คนปกติ"​ยังเป็นไม่ได้
ประสาอะไรจะมาเป็น "นักการเมือง"

(นี่ถ้าแบบไม่สุภาพ มันน่า ขากถุย ให้กับ ไม้บรรทัดงอ คนนั้นเสียจริงๆ
มีปัญญาเลือกคนมาทำงานให้พรรคแค่นี้เองหรือ กระจอกว่ะค่ะ)

ป.ล.คืนนี้สวดมนต์เสร็จแล้ว จะแผ่เมตตาให้
เผื่อจะเป็นผู้เป็นคนกะเขาบ้าง

เห็นด้วยกับความเห็นนี้กับเจ้าของกระทู้ครับ พอดี Like หมด เพราะเท่าที่สังเกตมานั้นผมมองว่าเขาไม่ใช่คนมองโลกสวยหรอก เพียงแต่เข้ามาที่นี่เพื่อจุดประสงค์บางอย่าง เช่น การยอมรับจากคนในเวปบอร์ดนี้ เป็นต้น เหมือนต้องการแสดงศักยภาพทางความคิดอะไรซักอย่าง ใช่ว่าจะไม่ใช่เรื่องไม่ดีนะครับ ก็ดี แต่ถ้ามองโลกสวยแบบนี้ ผมขออยู่บนความจริงดีกว่า แม้ว่าผมจะเป็นคนมองโลกสวยก็ตาม

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:23

โห...สมมติฐานว่าเป็นสคริทซ์โซฟีเนียเลยเหรอครับ.......... หูววว์...อูวว์...อาว์..

ทุกท่านตอบกันมาดีแล้ว กระผมจึงใคร่ขอแจ้งผ่านกระทู้ไปยังคุณทีเฟคตรงนี้นะครับ

คุณทีเฟคช่วยๆไปอยู่ห้องลากดำนาถาวรเลยเถอะนะครับ
ไปจัดระเบียบบอร์ดโน้นบอร์ดเดียวไปเลย
ได้โปรดอย่ามายุ่งกับบอร์ดเราเล้ย เว้นพวกเราไว้สักพวกหนึ่งเถิด

ขอเชิญให้ไปอยู่ราชดำเนินเถอะนะ ขอร้องละ
gladiator 1.jpg

#33 แตงไทย

แตงไทย

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:30

จัดอยู่ในจำพวก เพ้อ ครับ

#34 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:32

สัพเพ สัตตา อเวรา โหนตุ

สัพเพสัตตา อัพพะยาปัชฌา โหนตุ

สัพพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ

สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ

สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ที่เป็นเพื่อนทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งสิ้น

จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย

จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย

จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย

จงมีความสุขกาย สุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#35 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:34

สุ...ภาพ น่ะดี แต่อย่า สร้าง...ภาพ

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#36 NoOaK

NoOaK

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:40

ไม่ทราบว่าคุณTFEXคนนี้ใช้คนเดียวกันกับในบ้านราชรึป่าวน่ะครับ

ถ้าไม่ใช่ก็ไม่เป็นไรนะครับ ขอโทษด้วย พอดีไปเจอคนชื่อเดียวกันมาที่บ้านราช

http://forum.banrasd...ad.php?tid=5747 ตามนี้ครับ

ถ้าลิงค์แบบนี้มาผิดกฎเว็บบอร์ด มอดลบออกได้เลยนะครับ

Edited by NoOaK, 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:53.

#37 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:39

สำหรับผมเคสนี้ไม่ถึงกับเกลียด แต่ โคตรรำคาญ

ที่จริงผมชอบฟังความเห็นแปลกๆนะ แต่กับรายนี้ขอบาย

#38 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 04:51

ประเภท น้ําท่วมทุ่ง ผักบุ้งโหรงเหรง ผักบุ้งก้อไม่มี

#39 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:23

ดูเผินๆ หน้าตาก็คล้ายๆ นาธาน โอมาน เหมือนกันนะเนี่ย

555555+ แซวเล่นน้า

เห็นด้วยที่สุดดดดดด

พอมาเห็นหน้าชัด ๆ แร้วววว ยังคิดเรยว่า เอ๊...หน้าเหมือนใครน๊า นึกไม่ออก

พอมาเจอ คห.นี้ กระจ่างเรย

:D :D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#40 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:55

เท่าที่ดูก็ถือว่าเป็นสีสันก็แล้วกัน :)

#41 IamThenaT

IamThenaT

น้องเก่า

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:16

ผมว่าอีตา TFEX นี่น่าจะออกแนว ต้องการยอมรรับอ้ะครับ อยากเป็นฮีโร่

ประมาณว่าอยากโชว์พาวว่าตัวเองเป็นนักการเมืองที่สามารถทำให้คู่ขัดแย้ง serithai & pantip (อันนี้ตามความคิดของ TFEX เขานะ ไม่ใช่ผม เพราะผมว่่า 2 ที่นี้ต่างคนต่างอยู่ไม่ได้เป็นศัตรูคู่แค้นอะไรกัน) ปรองดองกันได้ ทำให้คนไทยรักกัน รักกัน แล้วเอาไปเป็นเครดิตอ้ะครับ แต่คิดผิดที่หากตามอ่านที่นี่มานานน่าจะรู้ว่า คนในนี้ไม่ใช่คนไร้เหตุผลที่จะชักจูงกันง่าย ๆ อย่างพวกกาสรอ้ะครับ

#42 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:30

สรุปว่าเค้าคงป่วย
เหมือนที่เหวงป่วย นาธานป่วย ประมาณนั้นรึเปล่าครับ?
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#43 hiApai

hiApai

น้องใหม่

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:31

มี่สิ่งหนึ่งที่เห็นผ่านกรณีนี้้
ความเกลียดชัง/ควาามสนใจของสังคมเปลี่ยนง่ายตามสถานการต่างๆ
เช่นกรณีtfexทำให้สมาชิกไม่พูดถึงเรื่องเสื้อแดงไปพักหนึ่งซึ่งหากนาย
คนนี้ไม่หยุดหรืออยู่ตลอดไปบอร์ดนี้อาจเลิกพูดเรื่องเสื้อแดงไปเลย
เทียบกับกรณีความแตกแยกในสังคมหากต้องการให้ยุติจะต้องมีประเด็นใหม่เกิดขึ้น
ซึ่งต้องเป็นประเด็นใหญ่ แรง ต่อเนื่องและกระทบต่อทุกคนจึงจะดึงความสนใจของผู้คนให้หยุดชั่วคราวหรืออาจ
ยุติความขัดแย้งไปเลยก็เป็นได้ ผมคิดมั่วๆเอานะ

#44 butadad

butadad

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:39

TFEX น่ารำคาญมากครับ

#45 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:48

ขอผมบ้าง อ่านมาเยอะแล้วเลยถือโอกาสสมัครมาเพื่อวิเคราะห์โดยเฉพาะ

1.เปิดเผยตัวตั้งแต่ทู้แรกๆ
ผมว่าเค้าอ่านเกมไว้แล้วว่าการเปิดเผยตัวตนจะทำให้มีผู้สนใจหรือเชื่อถือมากกว่าที่จะใช้เพียงนามแฝงเหมือนคนอื่นๆ
2.ลักษณะการตั้งกระทู้
เป็นไปในแนวทางเดียวกันตั้งแต่กระทู้แรกยันทุ้สุดท้าย โดยพยามชูเรื่องปรองดองและให้สุภาพกันในบอร์ด
3.ไม่สนใจคำวิพากษ์วิจารณ์
ทั้งที่สมาชิกแนะนำก็แล้วด่าก็แล้ว แต่ดูเหมือนไม่สนใจ แสดงว่าต้องมีเป้าหรือประโยชน์บางอย่างที่สำคัญกว่าชื่อเสียงตัวเอง ไม่รู้ถูกจ้างมาป่าว
4.ดันทุรัง
ยืนยันหลักการเดิมตลอดแต่ต้นจนจบ
5.ระหว่างนั้นมีเคลียรายคนด้วยการส่งข้อความหลังไมค์
น่าจะคัดเลือกบุคคลจากเหตุผลบางอย่างซึ่งไม่รู้คือไร แต่ก้อส่งแค่บางคน
6.พอได้ตามเป้าแล้วก็บอกว่าสวัสดี เหมือนสำเร็จไรซักอย่าง
เห็นเพือนสมาชิกเอาข้อความหลังไมมาโพสประมาณว่าให้ห้องนี้เกลียดคนกลางแทนเสื้อแดง ประมาณนั้น

ที่นี้ขอสรุปแบบมองภาพรวมห้องมั่งคับ
การที่นายtfexหรือนายธันวาเข้ามาบอร์ดเพียงไม่กี่วันก็ทำให้เกิดกระแสความรำคาญและเกลียดชังไปทั่วทั้งบอร์ด โดยสังเกตจำนวนผู้เข้าชมในทุกกระทุ้แน่นไปหมด
และคอมเม้นแต่ละทุ้ก้อไม่น้อย แม้มองไม่เห็นประโยชที่นายtfexจะได้รับ แต่หากเป็นกรณีนักการเมืองบางกลุ่มต้องการจะปั่นหัวคนในบอร์ดไปในทิศทางไหน จากกรณี
นายtfexนี้ ถือว่าง่ายมากที่จะทำ โดยเราไม่รุ้จะมาไม้ไหนเมื่อไร มีประสงค์ใด เพราะคนเราเชื่อคนง่ายจิตไม่แข็ง ถึงโดนหลอกว่ามาร์คสั่งฆ่าประชาชนบริสุทธิ์ ตอนนี้เชื่อกันไปเกินครึ่งประเทศแล้ว
อย่าลืมมองกันครับเพื่อนๆว่าเราเรียนรู้อะไรจากกรณีนี้บ้าง

คุณคิดเหมือนผมเลย

เขาอาจคิดว่า เขามาจาก รักษ์สันติ ซึ่งน่าจะดู เป็นกลาง ทางการเมือง

กอปรกับการที่เป็นนักการเมือง เข้ามาเล่นในสังคมออนไลน์ น่าจะมีคนยอมรับบ้าง (ซึ่งความจริง User นั้นจะเป็นเจ้าตัวหรือแค่ทีมงาน เราก็ไม่รู้)

ผมอาจจะมองโลกในแง่ร้าย แต่เขาใช้สิ่งที่เรียกว่าเป็นกลาง พยายามเข้ามาสลายขั้วของ สรท. แบบเป็นระบบ

ผิดวิสัยน้องใหม่ในบอร์ดทั่วๆไป เพราะเขาจู่โจมอย่างกล้าหาญ ไม่แคร์สื่อ ส่งข้อความไปยัง Power User หลายๆคน เพื่อพยายามหาแนวร่วม

(อันนี้ผมไม่รู้นะว่าข้อความเขาเป็นไง เพราะไม่ได้รับ) ซึ่งก็สามารถตีน้ำกระเพื่อมได้พอสมควร เพราะสามารถทำไห้เกิดการแบ่งฝ่ายเล็กๆ ใน สรท. ได้

อันนี้แหละที่ผมคิดว่า เขาน่าจะมีขบวนการในการเก็บข้อมูลและจู่โจมตรงนี้ ลำพังเขาคนเดียวไม่น่าจะทำได้

พอเหมาะกับเป็นช่วงรัฐบาลเผาไทยต้องการปรองดองกันเต็มสูบ ทำให้คนมองโลกในแง่ร้ายอย่างผม คิดว่า

TFEX คือ หมากกลทางการเมืองตัวหนึ่งที่รับหน้าที่ในการพยายามสลายขั้วทางความคิดในโลกไซเบอร์ ทั้งแดง เหลือง สลิ่ม

เพื่อก้าวเข้าสู่การปรองดอง (เพื่อทักษิณ) อย่างเต็มรูปแแบบ โดยมีขบวนการ ทีมงานจัดการตรงนี้

แต่ขอโทษครับ สำหรับผม ยังไงๆก็ไม่เป็นกลางและไม่ปรองดองกับคนชั่วครับ

ครูของผมบอกว่า นักการเมืองในสภา มีค่าน้อยกว่าหมาในบ้านตัวเดียว ครับ

#46 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:52

ก็แค่พวกโลกสวย ต้องการเป็นที่ยอมรับ อยากเป็นฮี่โร่ หัวหน้ามันก็เหมือนกัน

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#47 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:02

ดูเผินๆ หน้าตาก็คล้ายๆ นาธาน โอมาน เหมือนกันนะเนี่ย 555555+ แซวเล่นน้า

แล้วคุณ ปานเทพ ณ.พันธมิตร ล่ะคะ คล้ายมั้ย?

#48 Ballbk

Ballbk

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:51

ไม่รู้ชีวิตจริง ๆ มีเพื่อนคบมั่งหรือเปล่า

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#49 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:56

นาธาน เลยเหรอ 555

It's us against the world

#50 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 20 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:58

มี่สิ่งหนึ่งที่เห็นผ่านกรณีนี้้ ความเกลียดชัง/ควาามสนใจของสังคมเปลี่ยนง่ายตามสถานการต่างๆ เช่นกรณีtfexทำให้สมาชิกไม่พูดถึงเรื่องเสื้อแดงไปพักหนึ่งซึ่งหากนาย คนนี้ไม่หยุดหรืออยู่ตลอดไปบอร์ดนี้อาจเลิกพูดเรื่องเสื้อแดงไปเลย เทียบกับ กรณีความแตกแยกในสังคมหากต้องการให้ยุติจะต้องมีประเด็นใหม่เกิดขึ้น ซึ่งต้องเป็นประเด็นใหญ่ แรง ต่อเนื่องและกระทบต่อทุกคน จึงจะดึงความสนใจของผู้คนให้หยุดชั่วคราวหรืออาจ ยุติความขัดแย้งไปเลยก็เป็นได้ ผมคิดมั่วๆเอานะ

ขณะนี้รัฐบาลกำลังพยายามทำอยู่ครับ ก็คือการทำลายพื้นฐานระบบเศรษฐกิจของปรเทศ ทั้งเงินเดือน 15000 ค่าแรง 300 จำนำข้าว ขึ้นราคาพลังงาน กู้มาโกง นโยบายประชานิยมต่างๆ ใช้งบประมาณอย่างสุร่ยสุร่าย ซึ่งนำไปสู่ความชิบหายทางเศรษฐกิจทั้งสิ้น ทีนี้ละ คงจะได้ปรองดอง หรือยุติความขัดแย้งกันได้ เพราะลำพังเอาตัวให้รอดจากภาวะข้าวยากหมากแพง ก็ลำบากแล้ว โดยเฉพาะพี่น้องเสื้อแดงชาวรากหญ้าของผม อืม ...!!! นางยกปูวางแผนสร้างความปรองดองครั้งนี้ ช่างลึกล้ำจริงๆๆ :D :D :D