Jump to content

ทำไมชาวบ้านส่วนใหญ่จึงเป็นแดง

• Please log in to reply
38 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Guest_wtp99a_*

Guest_wtp99a_*
  • Guests

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:52

เคยมีงานวิจัยหัวข้อนี้บ้างไหมครับ ถ้ามีนำมาเปิดเผยบ้างนะครับ ถ้ายังไม่มีน่าทำนะ ส่วนตัวขอเสนอความเห็นดังนี้
1. ผมอยู่ภาคอีสานจังหวัดหนึ่ง แดงเยอะมาก
2. ร้านผมรับติดตั้งจานดาวเทียม
3. ก่อนติดจานดาวเทียมบางบ้าน ไม่ค่อยรู้เรื่องการเมือง(เสื้อแดง)
4. หลังติดตั้งให้ดูไปได้สักพัก ต้องไปดูแล ส่วนใหญ่จะเริ่มแดงแจ๊ดแจ๋
5. มาคิดดูว่าเพราะอะไร
6. ชาวบ้านส่วนใหญ่ติดจาน C BAND (จานดำใหญ่) รับได้แต่ช่องเสื้อแดง
7. ฝ่ายตรงข้างเมื่อก่อนมีแต่ ASTV ต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายเพราะอยู่ดาวอีกดวง(NSS6)
8. ถึงแม้ปัจจุบันจะมีช่องตรงข้ามเสื้อแดงมากขึ้น (BLUSKY / T -NEWS / TVD /13 SIAM ฯลฯ) ก็ยังส่ง
ที่ดาว NSS6 เป็นส่วนใหญ่ ยกเว้น BLU มาส่ง ไทคม C แต่ยังใช้ชื้ออายุยืนอะไรก็ไม่รู้
9. การจัดรายการของเสื้อแดงโดนใจชาวบ้านมาก ด้วยพิธีกรพูดเก่งสนุก พูดเรื่องความยากจนสอดแทรก
ตลกโปกฮา เพราะเป็นนักทอกโชว์ โต้วาที มาแล้ว โดยเฉพาะ ณัฐวุฒิ (ตอนหาเสียงเลือกตั้งใหญ่
เวทีเสื้อแดง มีปูไปหาเสียงร่วมกับณัฐวุฒิ วันจริง ปูไป ณัฐวุฒิไม่ไป ชาวบ้านหายไปครึ่งหนึ่ง) นอกจากนี้
ยังมีจตุพร (พูดมัน) อดิสร(เพียงเกษ) ฯลฯ
10. ท่านก็รู้อยู่แล้วนักโต้วาที ถ้าได้หัวข้อ "กินขี้ดีกว่ากินข้าว" แล้วอยู่ข้างกินขี้ มันต้องพูดสรรหาความดี
ของขี้มาพูดให้ชนะจนเราตนฟังยังอยากจะเลิกกินข้าวไปกินขี้เลย
11. จากข้อ 10 ทีวีเสื้อแดง ก็จะพูดเรื่องความไม่เป็นธรรม ความยากจนในสังคม (ซึ่งมีมานานแล้ว) ชาวบ้าน
ก็จะซาบซึ้งเพราะเห็นว่าพวกนี้เข้าใจตัวเอง เป็นเทวดาลงมาโปรดแล้ว ถ้าได้มันมาปกครองประเทศ
ต้องอยู่ดีกินดีมีความทัดเทียมกับคนอื่น ๆ แน่
12. พวกนี้ก็เหมือนเมื่อก่อนไม่มีทีวีแพร่หลาย โฆษกสถานีวิทยุหลายคนที่อ่านข่าวตอนเช้า แล้วสอดแทรก
ความคิดเห็นของตนเองได้เป็น สส. หลายคน เห็นด้วยกับความคิดในสภากาแฟที่ว่าถ้าเลือกตั้งนายก
โดยตรง ณ วันนี้ สรยุทธ สุ ได้เป็นแน่
13. ต้องยอมรับเถอะครับว่าเมืองไทยวันนี้ ถ้าหนาวยังร้องขอผ้าห่ม หิวร้องขอข้าว ทำอะไรด้วยตนเอง
ยังไม่ได้ ต้องมีคนให้ความอนุเคราะห์ดูแล อยู่ในระบบอุปถัมภ์ ใครดูแลตนเองได้ก็จะเลือกคนนั้น
ไม่เกี่ยวกับ ดี เลว เป็นนักเลง พ่อค้ายาบ้า ก็ยังจะเลือก ไม่เคยยอมรับว่าตัวเองโง่ ใครมาว่าพวกเราโง่
พูดครง ๆ อย่างนี้ มันคนนั้นตกจากเวทีประชาธิปไตย ถูกประนามว่าดูถูกคนอื่น ทั้ง ๆ ที่มันโง่จริง ๆ
14. ทำไมเมืองไทยรณรงค์ให้คนไทยไปเลือกตั้ง 100% ผมงงมาก คน 100% โง่ รับเงินไปเลือก หรือ
ได้ข้อมูลผิด ๆ ถูกจูงจมูกให้เลือก คิดเองไม่เป็น เสีย 80% แล้วมันจะได้คนดีได้ยังไงครับ คนดี
คงไม่โง่ลงมาให้เลือก เพราะสู้คนเลวไม่ได้ ไม่ต้องรณรงค์ 100% ครับ ก่อนเข้าคูหาเลือกตั้ง
ให้ทำข้อสอบทดสอบความรู้สักหน่อยก่อน ผ่านแล้วค่อยเข้าคูหาเลือกตั้ง เหลือคนเลือกตั้งแค่
10% ทีมีคุณภาพ จะไม่ดีกว่าหรือครับ
ยังมีอีกเยอะความอัดอั้นตันใจเกี่ยวกับพรรคการเมือง ขอแค่นี้ก่อนนะครับ ผิดพลาดขออภัย

#2 audy-007

audy-007

น้องเก่า

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:01

ใช้ครับเห็นด้วยทุกประการ....

#3 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

บลูสกาย ลงไทยคมแล้วนะครับ
ส่วนใหญ่เป็นเรื่องของการประชาสัมพันธ์นะครับ ปชป ยังอ่อนมากในเรื่องนี้
ฟังความข้างเดียวยากที่จะรู้ว่าใครเป็นใคร
ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#4 Guest_คนรักชาติ_*

Guest_คนรักชาติ_*
  • Guests

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:25

คนโง่นี่มันโง่ไม่ธรรมดานะ ขนาดโฒษณามะพร้าวเป็นลูกสี่เหลี่ยมยังเชื่อว่ามีจริง(เรื่องจริงนะครับ)

คิดว่ามีพญานาค ไหว้เจลลดไข้ แล้วทักษิณเป็นพระเอกลิเกของเขา ทักษิณร้องกลอนไหน พี่น้องก็เฮ....

เวลาละครับ ที่จะพิสูจน์คน อย่าไปเร่ง อย่าไปตี เดียวมันก็แตกเอง

เค้าสะสมคนชั่วไว้เยอะ พิษมันจะต้องแสดงผล วันใดวันหนึ่ง อย่างแน่นอนครับ

รักคนไทยใจดีทุกคนนะครับ

#5 nuttida

nuttida

น้องใหม่

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:53

คนเสื้อแดง ส่วนมาก วุฒิภาวะทางสังคมต่ำ ขาดวิจรณญาณในการวิเคราะห์ ได้รับความรู้ในสิ่งที่ผิดๆจากปากต่อปาก ซึ่งถือเป็นเรื่องธรรมชาติของมนุษย์ โดยเฉพาะเรื่องที่ผิดๆชั่วๆ หากนำมาเล่าให้ฟัง 80% คนเสื้อแดงจะเชื่อหมดใจเชื่อหมดสมอง อีก 15% จะไตร่ตรอง เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง 50:50 ส่วนอีก 5% จะไม่เชื่อ รู้จักคิดแยกแยะสิ่งไหนถูกสิ่งไหนผิด ปัญหาคนเสื้อแดงจึงแพร่ขยายได้รวดเร็ว สาเหตุพื้นฐาน คนไทยยังขาดการพัฒนาทางด้านสติปัญญา การศึกษา วันไดที่ประเทศไทยไม่มีคนเห็นแก่ตัวอย่างประเทศญี่ปุ่นเมื่อไร วันนั้นประเทศไทยจะไม่มีคนเสื้อแดง

#6 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 3 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:13

อ้าว มะพร้าวลูกสี่เหลี่่ยมไม่มีจริงอะ แล้วที่น้าผมบอกว่าไปแ-ดกที่ japan ก็โม้อะดิ กรรม :D :D :D :D :D
ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#7 Sainatee

Sainatee

น้องใหม่

ตอบ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 16:36

ผมว่าปัญหาเพราะพวกเขาได้รับข้อฝ่ายเดียวมายาวนานทั้งผ่านวิทยุชุมชนและทีวีแกนนำหัวคะแนน ผู้ใหญ่บ้านกำนัน ข้าราชการประจำท้องถิ่นก็ล้วนโดนครอบงำโดยเสื้อแดง เป็นใครก็ต้องคล้อยตามละครับถ้าเข้าไปอยู่ในสภาพแบบนี้ ในขณะฝ่ายที่ประชาธิปัตย์และเสื้อเหลืองแทบไม่มีหรือกล้าแสดงตัว ข้อมูลและข่าวอีกฝ่ายเข้าไม่ถึงพวกนี้ คนไม่เห็นเป็นด้วยเป็นคนส่วนน้อยก็ต้องปิดปากตัวเอง ต้องโทษประชาธิปัตย์ครับตอนเป็นรัฐบาลไม่ทำอะไร วิทยุชุมชนเสื้อแดง หนังสือพิมพ์ อินเตอร์เน็ท หมู่บ้านเสื้อแดง เกลื่อนไปหมด ส่วนใหญ่ก็เกิดในสมัยรัฐบาลประชาธิปัตย์ครับ ไม่เห็นเขาทำอะไร พอตัวเองเป็นฝ่ายค้านแล้วมาเรียกร้องให้รัฐบาลจัดการคนของเขาเอง ฉลาดเกินไปหรือเปล่าเนีย

#8 pk88

pk88

น้องเก่า

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 18:46

เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนมาก แต่เสื้อแดงก็หาใช่ส่วนใหญ่ของประเทศเสียทีเดียวไม่ หากเอาเสื้อสีฟ้า+เสื้อเหลือง+เสื้อสีชมพู+เสื้อหลากสี+พลังเงียบ......น่าคิดนะ

#9 Guest_ไข่เค็ม_*

Guest_ไข่เค็ม_*
  • Guests

ตอบ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

ผมเป็นตรงข้ามกับแดงมา7-8ปีครับ ตอนนี้สองอกสองใจ เหนื่อย เป็นเหลือง-หรือปชป. ไม่มีอะไรดีขึ้น ยอมรับว่าท้อ ล่าสุด เมื่อวาน ผิดหวังมาก และย้อนทบทวนสิ่งที่ผ่านมา เป็นแดง ทำอะไรก็ได้ มีตำรวจเข้าข้าง ขนาดเตะรูป เมื่อวาน ตำรวจยังเฉย ปชป. /พธม จัด สัมนา โดนแดงไล่กัด ก็ไม่เป็นไรไม่มีใครกล้าตอบโต้ ดูแล้่วเป็นแดง มันง่าย ทางราบเรียบ เงินก็ได้เยอะ เมื่อตอนชุมนุมที่แล้วเพื่อนผม เป็นคนนำมวลชนไปชุมนุม บอกได้เงิน เป็นลังๆ แล้วก็จริงครับ หลังการชุมนุมผ่านมา มีรถกระบะป้ายแดงใช้ครับ ขนาดสส บ้านผม เคยอยู่ ปชป. มาตอนนี้เป็น เพื่อไทย ไปแล้ว
ผมสับสนว่าการต่อสู้ของเรา(เหลือง/ปชป) มันไร้จุดหมาย มันชนะยาก ส่วนมากพวกเราจะเป็นชนชั้นกลาง-สูง และมีไม่มาก แต่แดง เป็นชนชั้นล่าง (จน) มีมากกว่าหลอกง่าย นับวันมีมากขึ้น สู้แล้วรวย ตายได้7ล้าน แต่เหลื่อง ฟักกระเป๋า เราเอง ปชป มีอำนาจ พวกเราก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาผิดกับแดง ไอ้เหลี่ยมตอบแทนหมด ดูอย่าง จ่าประสิท เป็นสส.ได้ พระเจ้า....พี่น้อง ถัาผมลาไปเป็นแดง อย่าว่ากันนะครับ ทางมันโล่งดี

#10 Guest_Guest_*

Guest_Guest_*
  • Guests

ตอบ 20 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 22:26

"จากกรณีที่มีข่าวว่าพ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ถูกทนายความยักยอกเงินเป็นจำนวนกว่า 580ล้านบาท และมีการฟ้องร้องดำเนินคดี ก่อนศาลจะตัดสินจำคุก 3ปีกับทนายคนดังกล่าว ตามที่ได้เสนอข่าวไปแล้วนั้น
ล่าสุดนายนพดล ปัทมะ ที่ปรึกษาด้านกฎหมายของพ.ต.ท.ทักษิณ ก็ได้ออกแถลงถึงเรื่องดังกล่าวโดยยืนยันว่า พ.ต.ท.ทักษิณ ถูกยักยอกเงินจากทนายความคนดังกล่าวจริง โดยอาศัยเอกสารการเบิกเงินโดยมิชอบในการฉ้อโกง
ส่วนสาเหตุนั้น เนื่องจากพ.ต.ท.ทักษิณ ไว้ใจทนายความคนนี้มาก ในการให้จัดการซื้อขายทรัพย์สิน โดยเฉพาะการซื้อขายสโมสรแมนเชสเตอร์ ซิตี้ และการฉ้อโกงดังกล่าวก็มีคนไทยร่วมอยู่ด้วย แต่ไม่สามารถเผยชื่อได้"

จากข่าวนี้ทำให้คิดถึงข่าวเก่าๆที่เคยถกเถียงกันว่าจริงหรือไม่ แต่ถ้าคิดดูให้ดี ก็น่าจะจริง เพราะตอนนี้ก็เข้าๆออกๆได้แล้ว ไม่ต้องอาศัยคนอื่นช่วย รอแต่หาข้อตกลงดีๆมาต่อรองเท่านั้น สำหรับเงินที่ไม่ผ่านกฎหมายฟอกเงิน หาที่มาที่ไปไม่ได้ ไม่เกาะที่พังงา ก็ต้องขนาดอู่ตระเภาเป็นอย่างน้อย

กรุงเทพธุรกิจ ออนไลน์ : รายงานข่าวบทสัมภาษณ์ ของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร ซึ่งลงเป็นบทความ Thaksin Shinawatra 'Catch me if you can' โดย Anil Bhoyrul ในเว็บไซต์ www.arabianbusiness วันที่ 30 พ.ย. ระบุว่าอังกฤษอายัดทรัพย์สินที่ยังเป็นที่สงสัยของพ.ต.ท.ทักษิณ จำนวน 4 พันล้านดอลลาร์ หรือประมาณ 1.4 แสนล้านบาท ซึ่งส่งผลให้ต้องขายสโมสรแมนเชสเตอร์

นาย Anil ระบุว่า"The UK froze his reputed $4bn of assets, forcing him to sell Manchester City to Abu Dhabi 's Sheikh Mansour. To add to his troubles, his UK visa was revoked - oh, and his wife divorced him last week."

"ประเทศอังกฤษได้อายัดทรัพย์สินที่ยังเป็นที่สงสัย 4 พันล้านดอลลาร์ (ประมาณ 1.4 แสนล้านบาท ตามอัตราแลกเปลี่ยน 35 บาท/ดอลลาร์ในปัจจุบัน) ทำให้พ.ต.ท.ทักษิณต้องขายสโมสรแมนซิตี้พร้อมกับวีซ่าประเทศอังกฤษของเขาต้องถูกเพิกถอน โอ้ และภรรยาของเขาก็หย่ากับเขาเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว"
ส่วนเนื้อหาอื่น เป็นท่าทีทางการเมืองของพ.ต.ท.ทักษิณ ซึ่งได้เผยแพร่ไปแล้วก่อนหน้านั้น และเป็นความเห็นที่ไม่ต่างจากครั้งก่อนๆมากนัก

อ่านบทสัมภาษณ์ได้ที่ http://www.arabianbusiness.com/539714-catch-me-if-you-can

มีคนอยู่จำนวนหนึ่งที่เห็นแก่เงินมหาศาลก้อนนี้ ยอมทำทุกอย่างเพื่อได้เศษของมัน แต่วันหนึ่งที่เงินทั้งหมดหายวับไปกับตา วันนั้นผู้คนจะพากันเดินหนี พอตอบคำถามได้ไหม เพราะอะไรชาวย้านส่วนใหญ่จึงเป็นแดง

#11 Guest_ไข่เค็ม_*

Guest_ไข่เค็ม_*
  • Guests

ตอบ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

วันนี้ ผิดหวังอีก ไอ้คางคกรอดตามคาด ทั้งที่หลักฐาน โคตรชัด ผมว่าถุงขนม คงยังมีประสิทธิภาพ ใช้ได้ผลในหลายๆแห่ง ยกเว้น ศาล รัฐธรรมนูญ แต่ก็คงทานพวกแดงไม่ไหวไม่ไหว ใครจะไมชอบเงิน สงสารคนไทย ที่สุดคงต้องยอมพวกอันธพาลครองเมือง.......

#12 Guest_maleeta_*

Guest_maleeta_*
  • Guests

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

กลุ่มคนกลุ่มนี้ มีทั้งดีและไร้เหตุผลปนๆกันไป

#13 Guest_maleeta_*

Guest_maleeta_*
  • Guests

ตอบ 25 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

แต่ก็เกินครึ่งที่ไร้เหตุผล เครื่องมือในการจูงใจก็ หานโยบายฟรี-ได้เปล่ามาล่อ+สร้าง-ยัดเยียดความน้อยเนื้อต่ำใจให้ผู้สัมผัส และ มีการเจาะกล่มเป้าหมายไปที่รากหญ้าทั้งแท้และเทียมโดยเอาปัจจัยที่คนกลุ่มนี้ต้องการมาล่อเช่นเงิน แล้วก็หล่อหลอม(ล้างสมอง)ยุยงปลุกปั่น ให้เกียจชัง ในสิ่งที่ผู้ ล่อ ต้องการดังที่เราเห็นกันอยู่ทุกวันนี้ ที่คนกลุ่มนี้กลายเป็นเครื่องมือในการต่อรองในเรื่องของการเมืองไปแล้ว...และอนาคตนี้แหละหากในหลักของความเป็นจริง...ที่คนกลุ่มนี้ จะกลายเป็น หอกย้อนกลับไปทิ่มแทงผู้ ล่อ เอง

#14 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 06:44

อ้าว มะพร้าวลูกสี่เหลี่่ยมไม่มีจริงอะ แล้วที่น้าผมบอกว่าไปแ-ดกที่ japan ก็โม้อะดิ กรรม :D :D :D :D :D

**ไม่แน่ใจครับ แต่เคยเห็นแตงโมสี่เหลี่ยมลูกเต๋า กับตาตัวเอง ที่ไร่ในอ.ฝาง สัก30ปีที่แล้ว คนปลูกเป็นคนจีนอพยพ น่าจะเป็นกองพล93 ที่แตกหนีลงมา

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#15 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 08:06

**ไม่แน่ใจครับ แต่เคยเห็นแตงโมสี่เหลี่ยมลูกเต๋า กับตาตัวเอง ที่ไร่ในอ.ฝาง สัก30ปีที่แล้ว คนปลูกเป็นคนจีนอพยพ น่าจะเป็นกองพล93 ที่แตกหนีลงมา

คิดว่า เอาเขาอาจอำผมเล่นก็ได้ แตงโมสี่เหลี่ยมนี้เขาเอาไม้เข้าประกบหรือเปล่า

#16 Guest_เซียง_*

Guest_เซียง_*
  • Guests

ตอบ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 23:48

ผมเด็กอีสาน แต่มาใช้ชีวิตในกรุงเทพตั้งแต่เด็ก. คนภาคอื่นมักปรามาสคนอีสานหาว่าไม่มีความรู้. แต่จริงๆแล้วคนอีสานไม่ไช่คนโง่นะครับ. เพียงแต่อาจขาดองค์ความรู้บางอย่าง. และ เมื่อให้ใครให้ความช่วยเหลือ จะถือว่าเป็นผู้มีพระคุณ. ระบบอุปถัมป์จึงหยั่งรากลึกและแผ่ขยายไปทั่ว. ผมสามารถจำแนก กลุ่มคนในภาคอีสานได้เป็นกลุ่มๆดังนี้. ข้าราชการพวกนี้เป็นกลไกของรัฐ มีเงินเดือนประจำ ครู. ตำรวจ. หมอ พยาบาล ทหาร กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน . พวกนี้สร้างเงื่อนไขให้เกิดปัญหา. สอง. ชาวบ้าน. แบ่งเป็น เกษตรกร และรับจ้าง คนกลุ่มนี้เป็นกลุ่มคนส่วนใหญ่. เป็นผู้ขาดโอกาส ขาดทรัพยากร. ขาดการดูแลจากรัฐ แต่ปัญหาคือมักไม่แสดงออกว่าต้องการอะไร. นักการเมืองหลายคนมักใช้คนกลุ่มนี้เป็นบันไดไต่ไปสู่ดวงดาว. สาม กลุ่มพ่อค้า พวกนี้เป็นเชื้อสายคนจีนที่แต่งานกับคนท้องถิ่น. มีลูกหลานจบการศึกษาสูงระดับอุดมศึกษา คนพวกนี้จับจองที่นั่งในมหาลัยปิดในจังหวัดภาคอีสานทุกที่นั่งพวกผมเรียก". ลูกเจ๊ก". นี่ละครับ. มีเพียงสามกลุ่มใหญ่. ทั้งที่พื้นที่ในภาคอีสานกว้างใหญ่. แต่ม่คนกระจุกตัวในเมือง. พื้นที่อื่นจึงเป็นพื้นที่กันดาร. ไร้ทรัพยากร. การพํฒนาจากเบื้องบนจึงเป็นแบบฉาบฉวย. คนอีสานไม่มีความอดทนจึงอพยพหนีเข้ามาในเมืองหลวง. รวมทั้งจังหวัดที่ต้องการการแรงงาน.
นักการตลาดที่เข้าใจในยุทธศาสตร์เหล่านี้จึงไม่ไช่เรื่องยากที่จะใช้ระบบการตลาดแบบอุปถัมป์เข้าไปลงทุนทางการเมืองในภาคอีสาน

#17 Guest_เซียงซเยงไ_*

Guest_เซียงซเยงไ_*
  • Guests

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:09

ตอนที่รัฐบาลเขมรแดงฆ่าล้างเผ่าพันธ์ในเขมรเป็นภาพที่น่ากลัวมาก. แต่เมื่อผมลองพิจารณาเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอย่างช้าๆ. และเปรียบเทียบกับ. ชนชั้นทางสังคมในภาคอิสานที่สร้างกันขึ้นมา. ผมจึงไม่แปลกใจที่เหตุการณ์นี้จึงเกิดขึ้นในเขมร. เพราะเมื่อผมศึกษาย้อนหลังก่อนปี1975 ความแตกต่างทางชนชั้นในเขมรมีสูงมาก. ชนชั้นนำเท่านั้นที่จะได้เรียนระดับมหาลัย.ส่วนไพร่ และจันทาน. หมดสิทธิ์. เมื่อพลพตแนะนำให้เขารู้จักกับคำว่า"ปลดแอก " พวกเขาจึงเดินแถวตอนเรียงหนึ่งตามคันนา เข้าสู่พนมเปญ. และ กวาดต้อน " ลูกเจ๊ก". ให้รู้จัก ระบบนารวม. ใครไมตอบสนองโทษสถานเดียวคือความตาย. ความแตกต่างทางชนชั้น และ โอกาสทางสังคม. การเข้าถึงทรัพยากร. ถูกทำให้ลดลงแม้เป็นเพียงเรื่องจอมปลอม ในสมัยทักษินก็เพียงพอที่จะทำให้คนอีสานสะใจ. สะใจที่เขาไม่ต้องเพรี้ยงพร้ำตลอดชาติ. ดังนั้นเมื่อทักษินสูญเสียอำนาจ. เหมือนเขาก็สูญเสียโอกาส

#18 Guest_เซียงซเยงไ_*

Guest_เซียงซเยงไ_*
  • Guests

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 00:44

หันมาดูภาคใต้. ผมไปเติบโตอยู่ภาคใต้อยู่ระหว่างปี 1980 ถึง85คนใต้ไม่ขาดแคลนทรัพยากร แต่ขาดแคลนโอกาสการเข้าถึงการให้บริการจากรัฐ. แต่คนใต้ต่างจากคนอีสานตรงที่ คนใต้คิดอะไรก็พูดอย่างนั้น ไม่เกรงใจ และ การใช้ชีวิต จริงจัง ไม่ ค่อยรีแลก. ต่างจากคนอีสาน ใช้ชีวิต สนุกสนาน. คนใต้เมื่อเทียบกับคนอีสานแล้วจะรักถิ่นฐานมากกว่า แต่ด้วยลักษณะยอมหักไม่ยอมงอ. ทำให้ปักษ์ใต้จึงมีปัญหาเรื่องความขัดแย้ง. แม้เป็นเรื่องเล็กน้อยหยุมหยิม. ก็มักตัดสินด้วย. ความตาย. ความขัดแย้งระหว่างรัฐและชาวบ้านตั้งแต่ปี1977เหมือนจังหวัดสามจังหวัดชายแดนปัจจุบัน ถ้าใครไปใช้ชีวิตในภาคใต้ช่วงนั้นจะได้ยินคำว่า."ถีบลงเขา-เผาถังแดง".ปัจจุบันนีภาคใต้ได้รับการพัฒนา ประชาชนไม่เดือดร้อนเหมือนเมื่อก่อน. มีปาล์มขาย แทนทำแร่ดีบุก. คนใต้จึงไม่ต้องการนักการตลาดทางการเมืองแบบคนอีสาน

#19 Guest_wanna_*

Guest_wanna_*
  • Guests

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:29

จะเป็นสีอะไรก้ได้ครับ ขอให้คุยกันรู้เรื่อง มีเหตุผล พอและให้เกียติ กันและกันเมื่อได การพูดจา ไปกระกบ สักดิ์ศรีคนอื่น คนอื่นก็จะหมดการเคารพและยอมรับในตัวคุณ เช่นกัน
การเลือกตั้ง มันเป็น สิทธิที่ ใครจะเลือก ตามใจชอบครับ มันจับมือกันการแทนไม่ได้ เราก็ต้องยอมรับ ถือสิว่า มันเป็นเรื่องของประชาชน แล้วเราจะเอาเรืองภูมิภาคมาแบ่งแยกกันให้เราเกลี่ยกันทำไม อีก4 ปีก็เลือกตั้งใหม่แล้ว ใครทำดีเลือกต่อ ใครทำชั่ว ก็ ไม่ต้องเลือก เรื่องง่ายๆ แต่เราพากันเข้าใจยากเอง

#20 เสรี แบบไทยไทย

เสรี แบบไทยไทย

น้องใหม่

ตอบ 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:24

การเมืองสมัยนี้ ไม่เหมือนสมัย 10-20ปีก่อน
ที่ระบบการสือสารทางเดียว ได้รับความนิยม (สถานีวิทยุและทีวี สมัยก่อน)

ข้อเสียที่มีชนชั้นกลาง ได้รับข้อมูล ด้านเดียว คือ ชาวนาต้อง โลกสวย ท้องนา ในน้ำมีปลา ในนามีข้าว มีชีวิตพอเพียง
และที่ชาวนาจน เพราะโง่ ขี้เกลียด (ชนชั้นกลางสวนใหญ่ที่คิด สมัยนี้คนพวกนั้น ก็คือ สลิ่ม)

เนื่องจากชุดความคิดที่คิดให้ คนที่ขาดหรือ ด้อยกว่าตน(คนจน) ต้องพอเพียง ต้องทำงานใช้แรง(เท่านั้น) ทำให้นี้เป็นหนึ่งที่ทำให้ท่าน "สลิม" คิดว่าเสื้อแดง คือ ควาย คือคนโง่

คราบใดที่ในสังคมนี้ ยังไม่มีความเสมอภาค(ทางความคิด สิทธของคน) จากการที่ถูกกดขี้ แบบที่ท่านๆ กำลังใช้อยู่นะล่ะ คนเสื้อแดงไม่มีวันหมดไปจากสังคมแน่นอน

การที่ท่านๆได้รับข้อมูลจากสื่อ ถามว่าได้มาจากสื่อไหน?........ร้อยล่ะ90 จะดูเอเอส บูสกาย น่าตลกไหมล่ะ ที่คนที่ชอบ กดขี่ความคิด ของคนอืนไม่ยอมเปิดใจดูช่องอืนเลย 5555 คนที่อ้างว่ามีความรู้ แต่ชอบดูถูกคนอืน ท่านคิดว่าเขาจะได้รู้ทุกด้านไหม?

Edited by เสรี แบบไทยไทย, 2 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 13:27.

ไม่มีอะไรที่จะจริง ๑๐๐% และ ไม่มีอะไรที่จะเท็จ ๑๐๐% อยู่ที่ว่า คุณจะใช้อะไรมอง "ความถูกต้อง" หรือ "อคติ"ไม่มีอะไรที่จะดี ๑๐๐% และ ไม่มีอะไรที่จะเลว ๑๐๐% อยู่ที่ว่า คุณจะใช้อะไรมอง "ความเป็นจริง" หรือ "อคติ"

#21 Guest_คนใต้เบื้องพระยุคลบาท_*

Guest_คนใต้เบื้องพระยุคลบาท_*
  • Guests

ตอบ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 07:45

บลูสกาย ลงไทยคมแล้วนะครับ
ส่วนใหญ่เป็นเรื่องของการประชาสัมพันธ์นะครับ ปชป ยังอ่อนมากในเรื่องนี้
ฟังความข้างเดียวยากที่จะรู้ว่าใครเป็นใคร

ผมเป็นคนอีสาน อยากแนะนำช่องบลูสกายว่า ควรให้มีพิธีกรเป็นคนอีสานบ้างน่ะครับ หรือให้เป็นพิธีกรหลักเลยก็ได้ เพราะจะได้เข้าถึงมวลชนได้มากขึ้นครับ คือเราต้องมีวิสัยทัศกว้างไกลครับ ไม่ใช่วนเจาะกลุ่มเป้าหมาย อยู่แต่ภาคกลางแถวกรุงเทพฯ และภาคใต้ทั้งหมด คือขออนุุญาตแสดงความคิดเห็นน่ะครับ ถ้าไม่ปรับปรุง และเป็นอย่างนี้อยู่ต่อไป ประชาธิปัตย์ เลือกกี่ครั้ง ๆ ก็แพ้ เหมือน พ่อไอ้ปีดพูด และคิดดูตามหลักการง่าย ๆ น่ะครับ ผมเป็นคนอีสานไปบอกให้คนภาคใต้เลือกคนนั้นคนนี้แนะนำว่า ประชาธิปไตยต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ เขาฟังผมไม่ถึง 5 เปอร์เซ็นหรอกครับ ดีไม่ดีไม่ฟังเลยด้วยซ้ำ แต่พอผมมาพูดกับคนบ้านผมซิ อย่างน้อย ๆ ต้อง 50 เปอร์เซ็นขึ้นไป นี่ขนาดผมไม่ได้เป็นนักการเมืองน่ะครับ และไม่เกี่ยวข้องกับการเมืองด้วย ประชาธิปัตย์ควรปรับเปลี่ยนนโยบายได้แล้วครับ การเป็นพรรคการเมืองมหาชน ควรเข้าถึงมหาชนได้จริง ๆ ครับ หลาย ๆ คน ตอนนี้มองไม่เห็นใครที่พอจะเป็นทีพึ่งได้ ก็มีแต่พรรคที่ผมพูดถึงนี่แหล่ะ ที่มีภาพลักษณ์ของความสะอาดมากกว่าคนอื่นเขา และคงทนอยูู่มานานผ่านยุคสมัย ผ่านร้อนผ่านหนาวมาไม่รู้เท่าไรต่อเท่าไร มีบุคลากรที่มีความรู้ความสามารถ แต่ขอโทษเถอะยังมองตัวเองไม่ออกเลย ไม่เคยปรับเปลี่ยนยุทธศาสตร์การเมืองเคยอยู่อย่างไรก็อยู่อย่างนั้น ถ้าเป็นอย่างนี้อยูู่ต่อไป ถึงจะตัังพรรคมาตั้งแต่สมัยพระเจ้าสามหำ จนอนาคตไปถึงพระเจ้าเหา ท่านก็ไม่อาจลบคำสบประมาทของพ่อไอ้ปีดได้หรอกครับ
ถ้าจะทีหลายคนแย้งว่า เจาะเสียงคนอีสานเจาะยากมาก ผมจะบอกว่า เจาะยากหรือยังไม่เจาะ ยังไม่เข้าถึง เคยได้ยินไหมครับ เข้าใจ เข้าถึง พัฒนา
คนอีสานไม่ได้โหดร้ายเหมือน 3 จังหวัดภาคใต้ด้วยซ้ำ มีมิตรไมตรีต่อแขกที่มาเยือนทุกคน และพร้อมต้อนรับ ตั้งแต่เด็กจนโตมาจนอายุเลยเลข 4 จำได้ว่าพรรคประชาธิปัตย์ไม่เคยให้ความสำคัญกับการเลือกตั้งในภาคอีสานเลย ไม่แปลกหรอกครับ ที่คนอีสานจะเลือกพรรคเสื้อแดง เพราะอยู่ใกล้เขามากที่สุุด คอยดูแล ให้เงิน ให้ทอง ประท้วงก็ได้เงิน อีสานแห้งแล้ง อย่างที่ทุกคน เห็น และได้รับรู้ บางคน ไม่มีจะกิน อยู่บ้านนอก หน้าแล้ง รับจ้าง ถากหญ้าถอนมัน ใครเขาก็ไม่ได้ เพราะมันแล้ง พอมีคนหยิบยื่นเงินให้ ก็เอาสิครับ พาไปประท้วงก็ไป ทำอะไรก็ทำ เพื่อกันตาย เพราะฉะนัน แก้สิครับ ไม้เขาอยู่ดีกินดี เข้าถึงเขา ให้ความรู้ และอะไรอีกหลายอย่าง ที่เขายังขาดแคลน (อาจไม่ใช่เงิน) เขาจะได้รักชาติ ไม่เชื่อคนคดโกง ขอบคุุณ(จริง ๆ อยากแสดงความคิดเหนมากกว่านี้) จากคนรักชาติ

#22 nuttida

nuttida

น้องใหม่

ตอบ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:16

- ถ้าประเทศไทย ไม่มีคนขี่รถย้อนศร
- ถ้าคนไทย รู้จักต่อคิว
- ถ้าคนไทยมีจริยธรรมแบบญี่ปุ่น

ประเทศไทยไม่มีเสื้อแดง แน่นอน

#23 chet00700

chet00700

น้องใหม่

ตอบ 11 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

พวกควายแดง(โกงกินขายชาติ) พวกควายเหลืองลิ่วล้อไอ้ลิ้ม(ผู้ซึ่งหลอกลิ่วล้อให้หลงเชื่อเพื่อตัวเองจะได้แก้แค้นไอ้เหลี่ยม) พวกควาย ปชป(ฆ่าพี่น้องร่วมชาติ ฆาตกรอำมหิต ) ควายทั้งนั้น พวกมันมีผลประโยชน์ทำเพื่อตัวเองทั้งนั้น พวกมันไร้ซึ่งปัญญาทะเลาะกันทำไมประเทศชาติเสียหาย ประเทศต่างๆมันคงนั่งหัวเราะ โดยเฉพาะเขมร

#24 Pa wowrkwest

Pa wowrkwest

น้องใหม่

ตอบ 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:15

เพราะความเชื่อ และความหวัง
-เชื่อ เพราะคำบอกเล่า ว่าดี ว่าจะได้รับผลตอบแทน จะได้รับความช่วยเหลือ จะได้รับการแก้ปัญหาที่มี
-เชื่อ เพราะคำบอกเล่า มาจากคนใกล้ชิด ได้รับฟังบ่อย เห็นรูปภาพบ่อยจนชินตา ได้รับข่าวสารด้านเดียวต่อเนื่อง
-เชื่อ เพราะได้รับเชื้อเสบติด เชื้อหวัง ยกตัวอย่าง เอาเงินกองทุนหมู่บ้านให้กู้ไปก่อน เพราะวงเงินให้กู้ไม่สูง
ผู้นำในชุมชนได้บริหาร ตามด้วย SML ลงเป็นหย่อมๆเพื่อผลทางประชาสัมพันธ์ไม่ใช่ลงทุกพื้นที่อำเภอละแห่งสองแห่ง
สองแห่งเพื่อให้เป็นข่าวว่าที่โน่นได้แล้ว ที่นี่ได้แล้ว ตามมาด้วยลงทะเบียนคนจน ปลดหนี้ ใช้เทคนิกเดียวกับ SML
-เชื่อ เพราะไม่มีข้อมูลอื่นมาให้เปรีบเทียบ
-เชื่อ เพราะได้รับการกระตุ้นให้เชื่ออย่างต่อเนื่อง โดยวิธีการชวนเชื่อ
-เชื่อ เพราะในชีวิตที่เกิดมา ต้องปากกัดตีนถีบ ช่วยตัวเองมาตลอด แต่การช่วยตัวเองมันไม่ทำให้ก้าวไปถึงไหน
-เชื่อ เพราะในชีวิตผ่านมาไม่ได้รับความเป็นธรรมจากฝ่ายราชการ มีความรู้สึกว่าตัวเองเป็นพลเมืองชั้นสอง
คำว่าไพร่มันจึกฮิดติดตลาดเร็ว
-เชื่อ เพราะเห็นจากการกระทำของแกนนำ หัวหน้าแล้วทำให้รู้สึกว่า สรวมเสื้อแดงแล้วมันเหมือนกับมีพลังอำนาจ
ฮึกเหิม เป็นที่ยอมรับของกลุ่มของสังคม
-ชอบ เพราะได้พูดคุย บอกเล่าเรื่องการเมือง เรื่องบ้านเมือง ซึ่งในอดีตไม่เคยได้สัมผัส ทำให้สนุกสนาน ภูมิใจ
ว่า ข้านี่แหละเว้ยเฮ้ย เสื้อแดง จึงรักทักษิณ เหตุผลอื่นข้อมูลอื่นที่ไม่เป็นคุณกับทักษิณ จะต่อต้าน
-หวัง เชื่อแล้วทำให้ศรัทธา (แม้ชีวิตจริงมันยังปากกันตีนถีบเหมือนเดิม) เชื่อว่าทักษิณถูกใส่ร้าย ถูกรังแก
ถ้าเอาทักษิณกลับมาได้ ชีวิตจะดีขึ้น ปัญหาจะหมดไป จึงต้องต่อสู้เพื่อทักษิณ จะต้องแก้รัฐธรรมนูญ
จะต้องปรองดองล้างผิดให้ทักษิณ

ไม่เฉพาะชาวบ้านหรอกครับ นักการเมืองยังเชื่อ เชื่อว่าอยู่พรรคเพื่อไทยจะได้เป็น สส.อยู่กับทักษิณ จะได้ร่สมรัฐบาล
ก็ดูตัวอย่าง ชวลิต เสนาะ บรรหาร ปะไร ขนาดแก่จวนจะเข้าโลงแล้ว ยังตอแหล ยังไปแถกับเด็กๆ
ยิ่งบรรหารยิ่งทำตัวน่าเกลียด เป็นตำแหน่งที่ปรึกษากระทรวงเกษตร ดันไปเป็นประธานประชุมเรื่องน้ำ ประชุมเสร็จ
ออกมาให้สัมภาษณ์นทั้งทีวี หนังสือพิมพ์ ไปแย้งซีนเค้าหมด ไอ้เปรต เอ๊า...จะว่าเรื่องเสื้อแดงไหงดันมาลงบรรหารก็ไม่รู้

Edited by Pa wowrkwest, 13 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 18:16.

#25 Guest_กระทิงโทน_*

Guest_กระทิงโทน_*
  • Guests

ตอบ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 05:19

ผมไม่ใช่แดงเเละหลืองผมเกลียดนักการเมืองที่โกงกินเวลาเวลาผมโพสว่านักการเมืองเลวๆ
ถ้าเป็นพวกของข้างตนก็จะรีบมาผลักให้ผมเป็นสาวกของอีกฝ่ายทำไมก็ผมว่านักการเมืองเลวๆ
แทนที่จะมาช่วยกันด่าช่วยกันเปิดโปง ผลกลับออกมาแบบนี้
ทั้งๆที่ไอ้เงินที่มันโกงไปก็ของพวกเราเองทั้งนั้นเหมือนกับว่าต่างฝ่ายต่างเลี้ยงหมาไว้กัดกัน
ก้ดกันจนตายก็ได้แค่เศษอาหารส่วนพวกมันรวยเอารวยเอา
ลองไปดูบัญชีทรัพย์สินพวกมันแต่ละคนบ้านงี้เงินงี้โหมันไปเอามาจากใหนลองช่วยกันคิดซิ
ถ้าเอาเงินพวกมันรวมกันคงมากกว่างบประมาณแผ่นดิน2ปีมั๊ง
สงสัยจริงๆว่า ทำไมต้องโดนเขาหลอกทำไมพวกเราไม่ร่วมมือกำจัดคนเลวด้วยกัน
เอาเงินพวกนักการเมืองเลวมาแบ่งกันใช้ดีกว่า ให้มันเอาเงินหลอกใช้เรา
อยากเห็นมวลชนต่างๆร่วมมือกันทำอย่างไรก็ได้ ถ้ารู้ว่าเลวให้กำจัดทิ้งโดยไม่เกี่ยงวิธี

#26 Guest_ชาวสกล_*

Guest_ชาวสกล_*
  • Guests

ตอบ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

แม่นแท้!!!! เห็นด้วยครับ ล้างบางไปเลย ล้างบางบางคน ของแรงคนจนเป็นคนล้างบาง :angry:

#27 Guest_อนากได้แบบนี้เท่าเทียม_*

Guest_อนากได้แบบนี้เท่าเทียม_*
  • Guests

ตอบ 2 กันยายน พ.ศ. 2555 - 02:22

อยากได้กฏหมายข้อที่ว่า "เงินกู้ ที่เกิดจากรัฐบาล ชุดนั้นๆ ผู้รับผิดชอบ ในการชำระเงินกู้ คือ ผู้ที่ได้รับผลประโยชน์จากเงินกู้นั้นๆ โดยตรง"
เช่นกู้เงิน มาเพื่อ สร้างเขื่อนให้กับนิคมอุสหกรรม เงินส่วนที่ นำไปช่วยนั้นๆ ทางนิคมอุตสหกรรมนั้นๆต้องรับผิดชอบในการชำระ
อยากได้กฏหมายข้อที่ว่า "รัฐบาลนำเงินภาษีประชาชน ไปใช้ตามนโยบาย ผู้ที่ได้รับผลประโยชน์จากนโยบายนั้นๆโดยตรง ต้อง เป็นผู้รับผิดชอบในการหาคืนในจำนวนเท่ากับที่ได้รับไป"
เช่นกองทุนหมู่บ้านละ 1ล้านบาท หมู่บ้านั้นๆต้องร่วมกันรับผิดชอบ ชำระคืนเงิน จำนวนนั้นๆ
"ทุกคนต้องเสียภาษี แต่ให้ กำหนด รายได้เป็นลำดับขั้น ในการเสียภาษี"
อันนี้ก็เพื่อความเท่าเทียม ขายข้าวได้ปีละแสน ก็เสียภาษีเท่านั้นเท่านี้ (อย่าบอกว่าไม่มีเหลือต้องใช้หนี้ เพราะ คนอื่นบางทีได้เงินทั้งปีน้อยกว่า และก็มีหนี้ แต่ก็ยังต้องมาเสียภาษี)
อยากได้แบบเนี้ย จะได้เสมอภาคกัน เพราะผู้เสียภาษี ก็จะไม่สามารถจะเรียกร้องอะไรได้ เพราะทุกคนก็เสียภาษี และ เงินภาษีที่ใช้ไป ก็ยังคงกลับมาสู่คลังเพื่อนำไปพัฒนาประเทศในส่วนรวมได้ ไม่มีหายไปเหมือนกับ ให้ไปเปล่าๆ ฟรีๆ
และทีนี้สุดท้าย คนไทยก็จะอยู่กันอย่างมีความเท่าเทียม และ มีความสุข
ปล.เรียบเรียงไม่เก่ง แต่อยากได้คล้ายแบบเนี้ย

#28 Guest_คนปลายซอย_*

Guest_คนปลายซอย_*
  • Guests

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:34

มันเป็นหลักจิตวิทยาง่ายๆครับ.....ส่วนใหญ่คนยังยากจนอยู่มากเวลามีคนมาพูดโดยเฉพาะใช้คำว่าเราก็เหมือนเป็นพวกเดียวกัน พูดในแนวเห็นอกเห็นใจกัน เข้าใจหัวอกคนจนด้วยกัน พยายามกันคนมีฐานะมีจะกินให้รู้สึกว่าเป็นคนละกลุ่มที่คอยเอาเปรียบดูถูกเหยียดหยาม คล้ายๆคนจนที่เข้ามาในเมืองและถุกสายตาคนมองดูด้วยสายตาดูถูกจะสังเกตได้ชัดว่าคนทำงานก่อสร้าง แท๊กซี่ก็จอยู่เฉพาะในกลุ่มตนเองซื้อกับข้าว อาหารพุดคุยกับกลุ่มหาบเร่ รถเข็นด้วยกันเพราะมีความรู้สึกว่าเป็นพวกเดียวกันชนชั้นเดียวกัน คนละพวกคนละความรู้สึกกับคนอีกชนชั้นที่เดินห้าง ในห้องแอร์ .....นี่คือส่วนหนึ่งที่ทำให้แดงขยายเร็วและเยอะ

#29 agii

agii

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:55

ผมเด็กอีสาน แต่มาใช้ชีวิตในกรุงเทพตั้งแต่เด็ก. คนภาคอื่นมักปรามาสคนอีสานหาว่าไม่มีความรู้. แต่จริงๆแล้วคนอีสานไม่ไช่คนโง่นะครับ. เพียงแต่อาจขาดองค์ความรู้บางอย่าง. และ เมื่อให้ใครให้ความช่วยเหลือ จะถือว่าเป็นผู้มีพระคุณ. ระบบอุปถัมป์จึงหยั่งรากลึกและแผ่ขยายไปทั่ว. ผมสามารถจำแนก กลุ่มคนในภาคอีสานได้เป็นกลุ่มๆดังนี้. ข้าราชการพวกนี้เป็นกลไกของรัฐ มีเงินเดือนประจำ ครู. ตำรวจ. หมอ พยาบาล ทหาร กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน . พวกนี้สร้างเงื่อนไขให้เกิดปัญหา. สอง. ชาวบ้าน. แบ่งเป็น เกษตรกร และรับจ้าง คนกลุ่มนี้เป็นกลุ่มคนส่วนใหญ่. เป็นผู้ขาดโอกาส ขาดทรัพยากร. ขาดการดูแลจากรัฐ แต่ปัญหาคือมักไม่แสดงออกว่าต้องการอะไร. นักการเมืองหลายคนมักใช้คนกลุ่มนี้เป็นบันไดไต่ไปสู่ดวงดาว. สาม กลุ่มพ่อค้า พวกนี้เป็นเชื้อสายคนจีนที่แต่งานกับคนท้องถิ่น. มีลูกหลานจบการศึกษาสูงระดับอุดมศึกษา คนพวกนี้จับจองที่นั่งในมหาลัยปิดในจังหวัดภาคอีสานทุกที่นั่งพวกผมเรียก". ลูกเจ๊ก". นี่ละครับ. มีเพียงสามกลุ่มใหญ่. ทั้งที่พื้นที่ในภาคอีสานกว้างใหญ่. แต่ม่คนกระจุกตัวในเมือง. พื้นที่อื่นจึงเป็นพื้นที่กันดาร. ไร้ทรัพยากร. การพํฒนาจากเบื้องบนจึงเป็นแบบฉาบฉวย. คนอีสานไม่มีความอดทนจึงอพยพหนีเข้ามาในเมืองหลวง. รวมทั้งจังหวัดที่ต้องการการแรงงาน.
นักการตลาดที่เข้าใจในยุทธศาสตร์เหล่านี้จึงไม่ไช่เรื่องยากที่จะใช้ระบบการตลาดแบบอุปถัมป์เข้าไปลงทุนทางการเมืองในภาคอีสาน

ที่เคยได้ยิน ว่าคนต่างจังหวัด (เสื้อแดง) โง่ หรือ คนอีสาน (เสื้อแดง) โง่
เค้าคงไม่ได้หมายถึงโง่ความรู้หรอกค่ะ น่าจะหมายถึงโง่เพราะเงินของทักษิณ หรือ โง่เพราะยอมให้ทักษิณหลอกมากกว่า
แล้วอย่างงี้จะไม่ให้คนอื่นว่า ว่า โง่ได้ไงค่ะ
ถ้าไม่โง่ ก็ เห็นแก่ตัวมากๆอ่ะ น่าจะเห็นแก่ประเทศชาติที่ตัวเองเกิดให้มากๆหน่อยนะค่ะ

#30 Lincoln16

Lincoln16

ขาประจำ

ตอบ 5 เมษายน พ.ศ. 2556 - 15:55

เคยมีงานวิจัยหัวข้อนี้บ้างไหมครับ ถ้ามีนำมาเปิดเผยบ้างนะครับ ถ้ายังไม่มีน่าทำนะ ส่วนตัวขอเสนอความเห็นดังนี้
1. ผมอยู่ภาคอีสานจังหวัดหนึ่ง แดงเยอะมาก
2. ร้านผมรับติดตั้งจานดาวเทียม
3. ก่อนติดจานดาวเทียมบางบ้าน ไม่ค่อยรู้เรื่องการเมือง(เสื้อแดง)
4. หลังติดตั้งให้ดูไปได้สักพัก ต้องไปดูแล ส่วนใหญ่จะเริ่มแดงแจ๊ดแจ๋
6. ชาวบ้านส่วนใหญ่ติดจาน C BAND (จานดำใหญ่) รับได้แต่ช่องเสื้อแดง
7. ฝ่ายตรงข้างเมื่อก่อนมีแต่ ASTV ต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายเพราะอยู่ดาวอีกดวง(NSS6)
8. ถึงแม้ปัจจุบันจะมีช่องตรงข้ามเสื้อแดงมากขึ้น (BLUSKY / T -NEWS / TVD /13 SIAM ฯลฯ) ก็ยังส่ง
ที่ดาว NSS6 เป็นส่วนใหญ่ ยกเว้น BLU มาส่ง ไทคม C แต่ยังใช้ชื้ออายุยืนอะไรก็ไม่รู้
9. การจัดรายการของเสื้อแดงโดนใจชาวบ้านมาก ด้วยพิธีกรพูดเก่งสนุก พูดเรื่องความยากจนสอดแทรก
ตลกโปกฮา เพราะเป็นนักทอกโชว์ โต้วาที มาแล้ว โดยเฉพาะ ณัฐวุฒิ (ตอนหาเสียงเลือกตั้งใหญ่
เวทีเสื้อแดง มีปูไปหาเสียงร่วมกับณัฐวุฒิ วันจริง ปูไป ณัฐวุฒิไม่ไป ชาวบ้านหายไปครึ่งหนึ่ง) นอกจากนี้
ยังมีจตุพร (พูดมัน) อดิสร(เพียงเกษ) ฯลฯ
10. ท่านก็รู้อยู่แล้วนักโต้วาที ถ้าได้หัวข้อ "กินขี้ดีกว่ากินข้าว" แล้วอยู่ข้างกินขี้ มันต้องพูดสรรหาความดี
ของขี้มาพูดให้ชนะจนเราตนฟังยังอยากจะเลิกกินข้าวไปกินขี้เลย
11. จากข้อ 10 ทีวีเสื้อแดง ก็จะพูดเรื่องความไม่เป็นธรรม ความยากจนในสังคม (ซึ่งมีมานานแล้ว) ชาวบ้าน
ก็จะซาบซึ้งเพราะเห็นว่าพวกนี้เข้าใจตัวเอง เป็นเทวดาลงมาโปรดแล้ว ถ้าได้มันมาปกครองประเทศ
ต้องอยู่ดีกินดีมีความทัดเทียมกับคนอื่น ๆ แน่
12. พวกนี้ก็เหมือนเมื่อก่อนไม่มีทีวีแพร่หลาย โฆษกสถานีวิทยุหลายคนที่อ่านข่าวตอนเช้า แล้วสอดแทรก
ความคิดเห็นของตนเองได้เป็น สส. หลายคน เห็นด้วยกับความคิดในสภากาแฟที่ว่าถ้าเลือกตั้งนายก
โดยตรง ณ วันนี้ สรยุทธ สุ ได้เป็นแน่
13. ต้องยอมรับเถอะครับว่าเมืองไทยวันนี้ ถ้าหนาวยังร้องขอผ้าห่ม หิวร้องขอข้าว ทำอะไรด้วยตนเอง
ยังไม่ได้ ต้องมีคนให้ความอนุเคราะห์ดูแล อยู่ในระบบอุปถัมภ์ ใครดูแลตนเองได้ก็จะเลือกคนนั้น
ไม่เกี่ยวกับ ดี เลว เป็นนักเลง พ่อค้ายาบ้า ก็ยังจะเลือก ไม่เคยยอมรับว่าตัวเองโง่ ใครมาว่าพวกเราโง่
พูดครง ๆ อย่างนี้ มันคนนั้นตกจากเวทีประชาธิปไตย ถูกประนามว่าดูถูกคนอื่น ทั้ง ๆ ที่มันโง่จริง ๆ
14. ทำไมเมืองไทยรณรงค์ให้คนไทยไปเลือกตั้ง 100% ผมงงมาก คน 100% โง่ รับเงินไปเลือก หรือ
ได้ข้อมูลผิด ๆ ถูกจูงจมูกให้เลือก คิดเองไม่เป็น เสีย 80% แล้วมันจะได้คนดีได้ยังไงครับ คนดี
คงไม่โง่ลงมาให้เลือก เพราะสู้คนเลวไม่ได้ ไม่ต้องรณรงค์ 100% ครับ ก่อนเข้าคูหาเลือกตั้ง
ให้ทำข้อสอบทดสอบความรู้สักหน่อยก่อน ผ่านแล้วค่อยเข้าคูหาเลือกตั้ง เหลือคนเลือกตั้งแค่
10% ทีมีคุณภาพ จะไม่ดีกว่าหรือครับ
ยังมีอีกเยอะความอัดอั้นตันใจเกี่ยวกับพรรคการเมือง ขอแค่นี้ก่อนนะครับ ผิดพลาดขออภัย

ข้อ 13. โง่จริง

People shouldn't be afraid of their government.

Governments should be afraid of their people

#31 Park Kittipun

Park Kittipun

น้องใหม่

ตอบ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 03:38

ถ้ามีโอกาส ลองหาหนังสือ สองนคราประชาธิปไตย มาอ่านดูครับ ของ ดร.เอนก เหล่าธรรมทัศน์ เค้าอธิบายไว้ดีมาก

#32 annsomby

annsomby

น้องเก่า

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 11:31

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ประเด็นแรกๆคิดว่าการที่คนเข้ามาเป็นเสื้อแดงก็เพราะได้เงิน ญาติพี่น้องชักจูงกันเข้ามา เพื่อมาม๊อบแต่ละครั้งก็จริงอย่างที่แกนนำพูด เพราะเน้นพูดแต่ความเอาเปรียบของสังคม พูดเรื่องความจน รัฐบาลไม่สนใจมันก็ซึมซับความเกลียดชังเข้าไปเรื่อยๆ ไม่ได้รู้ข้อมูลที่เป็นจริง ก็หลงงมงายเชื่อเขาไป เดี๋ยวพอไม่มีเงินจ่ายให้ก็เลิกกันไปเองแหละเชื่อสิ

#33 art745579

art745579

น้องใหม่

ตอบ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2556 - 23:33

ก็น่าสงสารเค้าเหมือนกันนะครับ ที่ตกเป็นทาสของเกมส์การเมือง

#34 meeboon

meeboon

น้องเก่า

ตอบ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 14:40

ชีวิตที่ขาดและหิวโหย ขอแค่วันนี้มีกินมีชีวิตอยู่ วันพรุ่งนี้ หรืออนาคตชีวิตจะอยู่อย่างไรเขาไม่คิดหรอก

#35 i-mic

i-mic

น้องเก่า

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2556 - 11:33

เคยนั่งดูทั้งสองช่องน่ะ   ทั้ง แดง ทั้ง ปชป  เห็นทั้งสองช่อง  เหมือนกันอยู่อย่างคือ   พูดดีใส่ตัว   ทั้งที่พูดเรืองเดียวกัน  ออกอากาศในเวลาใกล้เคียงกัน   แต่สามารถพูดให้อีกฝ่ายเสียหายได้  ไม่แปลใจเลย   ทำไมคนที่ดูแล้วติด  เพราะคนที่ดูแต่ละสี  เค้าก็มีฐานความเชื่อว่าสีนี้ถูกอยู่แล้วครึ่งหนึ่ง  พอยิ่งเปิดไปดูช่องสีที่ตัวเองชอบ  และเขาพูดในสิ่งที่ตัวเองเห็นด้วย  ก็ยิ่งมีความคิดว่าตัวเองนั้นถูก   แล้วยิ่งพวกที่เชื่อมันในตัวเองสูงละก็ไม่ต้องพูดถึง  ห๊าๆๆๆ  เจอมาเยอะกับคนใกล้ตัว  

#36 ampkoampko

ampkoampko

น้องใหม่

ตอบ 2 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 12:21

น่าสนใจมากค่ะ ประเด็นนี้

---------------------------------------------------------------------

แท็บเล็ต แท็บเล็ตราคาส่ง แท็บเล็ตจีนราคาถูก = m y t a b l e t d d . c o m

#37 ข้ารับใช้ของพระเจ้าอยู่หัว

ข้ารับใช้ของพระเจ้าอยู่หัว

น้องใหม่

ตอบ 16 กรกฎาคม พ.ศ. 2556 - 09:06

ผมไม่ใช่แดงเเละหลืองผมเกลียดนักการเมืองที่โกงกินเวลาเวลาผมโพสว่านักการเมืองเลวๆ
ถ้าเป็นพวกของข้างตนก็จะรีบมาผลักให้ผมเป็นสาวกของอีกฝ่ายทำไมก็ผมว่านักการเมืองเลวๆ
แทนที่จะมาช่วยกันด่าช่วยกันเปิดโปง ผลกลับออกมาแบบนี้
ทั้งๆที่ไอ้เงินที่มันโกงไปก็ของพวกเราเองทั้งนั้นเหมือนกับว่าต่างฝ่ายต่างเลี้ยงหมาไว้กัดกัน
ก้ดกันจนตายก็ได้แค่เศษอาหารส่วนพวกมันรวยเอารวยเอา
ลองไปดูบัญชีทรัพย์สินพวกมันแต่ละคนบ้านงี้เงินงี้โหมันไปเอามาจากใหนลองช่วยกันคิดซิ
ถ้าเอาเงินพวกมันรวมกันคงมากกว่างบประมาณแผ่นดิน2ปีมั๊ง
สงสัยจริงๆว่า ทำไมต้องโดนเขาหลอกทำไมพวกเราไม่ร่วมมือกำจัดคนเลวด้วยกัน
เอาเงินพวกนักการเมืองเลวมาแบ่งกันใช้ดีกว่า ให้มันเอาเงินหลอกใช้เรา
อยากเห็นมวลชนต่างๆร่วมมือกันทำอย่างไรก็ได้ ถ้ารู้ว่าเลวให้กำจัดทิ้งโดยไม่เกี่ยงวิธี

=ชัดเจนครับ  ภาษีเราทั้งนั้น ที่จ่ายผ่าน Vat. ในแต่ละวัน

เกลียดจัง ควายแดง  เสียงควายข้างมาก

#38 พิราบขาว เมืองพรหม

พิราบขาว เมืองพรหม

น้องใหม่

ตอบ 8 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 13:13

คนไทยเราบ้างที่มันต้องให้สุดๆก่อนครับ

#39 sheridan

sheridan

น้องใหม่

ตอบ 29 สิงหาคม พ.ศ. 2556 - 17:52

เห็นด้วยอย่างมาก แต่ ทุกวันนี้ เรามองแค่เหลือง หรือ แดง ไม่ได้แยกย่อยกันแล้ว คือ ถ้าตรงข้ามแดง-แดงทำอะไรผิดหมด ถ้าตรงข้ามเหลือง-เหลืองทำอะไรผิดหมด 

อันที่จริง ทั้งเหลืองและแดงต่างมีส่วนดี แต่ทุกวันนี้เพื่อชนะอีกฝ่ายไม่ว่าวิธีใด ทำให้สังคมมันแย่ลง....เฮ้อเมื่อไหร่จะรักกัน

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน