Jump to content

- - - - -

ท่านสมาชิก สรท ต้องการปรองดองหรือไม่

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
45 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:38

เนื่องจากสมาชิกท่าน mark lover ได้ตั้งกระทู้ว่า

ทำไมกระแสเรียกร้องหา คนกลาง และ ความปรองดอง จึงได้เกรียวกราวและดังกระหึ่ม ในเว็บเสรีไทย

ผมคิดว่า เป็นเพราะ กระแส ประชาธิปไตย ไม่เอาเผด็จการกระบอกปืน และต้องการเห็นความปรองดอง เพื่อให้ประเทศเดินหน้า กำลังงดงาม ในหัวใจชาวเสรีไทยทุกคน จริงไหมครับ ลองแชรกันดู

เพื่อให้ได้ข้อมูลที่ชัดเจน จึงขอทำโพลดีกว่าค่ะ ว่ามีกระแสเรียกร้องหาคนกลางและความปรองดองในสรท หรือไม่

ขอบคุณค่ะ :wub:

#2 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:42

คำว่าปรองดอง คือวาทกรรมบังหน้าการนิรโทษกรรมของคนไม่อยากติกคุก คนมีสมองเขารู้กันทั้งนั้นแหละ

ถ้าใช้ตรรกะของทักษิณคิด ใครไม่เห็นด้วยกับการปรองดอง(นิโทษกรรม) คนนั้นคือพวกขัดขวางการปรองดอง

กล้าฟันธงว่าพวกไพร่มันคิดกันแบบนี้ทุกคน ท่องจำกันเหมือนนกขุนทอง ปรองดอง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

Edited by จอมยุทธตะเกียบคู่, 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:45.

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#3 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:43

ปรองดองแบบที่ทักษิณต้องการ .... ไม่ขอปรองดองด้วยค่ะ

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#4 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:44

ปรองดองได้ประโยนช์อะไรครับ
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#5 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:45

ปรองดอง แต่ไม่ยกโทษให้คนผิดครับ ไม่ว่าใครหน้าใหนทั้งสิ้น

#6 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:47

ไม่ขอปรองดองกับไอ่เหลี่ยม บรรดานักการเมืองเพื่อควาย และมวลทรชนควายแดงที่เผาศาลากลาง เผาเมือง ฆ่าทหาร และปล้น 7-11 แน่นอน
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#7 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:50

มุกเดิมๆนะครับ อย่าไปสนใจเลย แค่คนมีปมในชีวิตคนหนึ่ง ที่ตอนเด็กๆแม่โอ๋มากเกินไป

หรือ ได้เล่นบอลเป็นคนสุดท้ายเพราะเพื่อนไม่ค่อยอยากให้เล่น พอโตขึ้น

ก็เลยมาแสดงออกด้วยการตั้งกระทู้เรียกร้องความสนใจ เพราะตัวเองสับสนในชีวิต

ตั้งคำถามให้ตัวเองไม่ตกว่าจะเป็นแดง เป็นกลาง หรือ เป็นกลวงดี

สุดท้ายคนอื่นไม่ให้ความสนใจก็พยายามดันกระทู้ตัวเอง เพื่อเรียกร้องความสนใจ

แต่สุดท้าย Mod ท่านก็เห็นว่าไม่มีสาระอะไรเลย ก็เลยล๊อกไป

สรุปไม่มีราคาค่างวดใดๆเลยคนๆนี้ ไร้จุดยืนในตัวเอง jaidee20 นายเวร Pooklook

ATOM เฮนไต ยังมีจุดยืนมากกว่าไอ้หมอนี่ซะอีก

ใครเห็นด้วยกับผมไม่ต้องตอบกระทู้นี้ กด Like เช่นเดิม

ขออนุญาตกอปปี้คำตอบของผมจากกระทู้นาย Mark lover และเป็นคำตอบที่คนกด

Like มากที่สุดเท่าทีผมเคยได้ แม้กระทั่งคนที่ไม่ค่อยมาตอบในเสรีไทยก็กดให้

คงแทนคำตอบของคนที่ไม่เห็นด้วยกับนายคนนี้ ที่ไม่เคยหาจุดยืนของตัวเองเจอสักที
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#8 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:55

ปรองดองกับคนชั่ว เพื่อให้มันกลับมาทำชั่ว เป็นเรื่องที่ยอมไม่ได้

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#9 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:56

ปรองดองทำไมครับ ในสภายังกัดกันเลย กรรมคนไทย

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#10 Uranus

Uranus

ขาประจำ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:57

สนับสนุนการปรองดอง แต่ไม่สนับสนุนการนิรโทษกรรม ให้กับ คนชั่ว คนหนักแผ่นดินครับ

#11 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:07

มุกเดิมๆนะครับ อย่าไปสนใจเลย แค่คนมีปมในชีวิตคนหนึ่ง ที่ตอนเด็กๆแม่โอ๋มากเกินไป

หรือ ได้เล่นบอลเป็นคนสุดท้ายเพราะเพื่อนไม่ค่อยอยากให้เล่น พอโตขึ้น

ก็เลยมาแสดงออกด้วยการตั้งกระทู้เรียกร้องความสนใจ เพราะตัวเองสับสนในชีวิต

ตั้งคำถามให้ตัวเองไม่ตกว่าจะเป็นแดง เป็นกลาง หรือ เป็นกลวงดี

สุดท้ายคนอื่นไม่ให้ความสนใจก็พยายามดันกระทู้ตัวเอง เพื่อเรียกร้องความสนใจ

แต่สุดท้าย Mod ท่านก็เห็นว่าไม่มีสาระอะไรเลย ก็เลยล๊อกไป

สรุปไม่มีราคาค่างวดใดๆเลยคนๆนี้ ไร้จุดยืนในตัวเอง jaidee20 นายเวร Pooklook

ATOM เฮนไต ยังมีจุดยืนมากกว่าไอ้หมอนี่ซะอีก

ใครเห็นด้วยกับผมไม่ต้องตอบกระทู้นี้ กด Like เช่นเดิม

ขออนุญาตกอปปี้คำตอบของผมจากกระทู้นาย Mark lover และเป็นคำตอบที่คนกด

Like มากที่สุดเท่าทีผมเคยได้ แม้กระทั่งคนที่ไม่ค่อยมาตอบในเสรีไทยก็กดให้

คงแทนคำตอบของคนที่ไม่เห็นด้วยกับนายคนนี้ ที่ไม่เคยหาจุดยืนของตัวเองเจอสักที

สรุป นายคนนี้ ไร้ราคา :(

#12 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:10

ผมก็ปรองดองอยู่แล้วนะ ไม่คิดจะไปเผาห้าง เผาตึก เผาบ้านคน หรือ ปล้น 7-11 เลย
ทุกอย่างก็ปกติดี......เหลือแค่ ใครทำผิดก็นำเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม ก็แค่นั้นเอง

เห็นรัฐบาล กำลังจะสร้างความขัดแย้งรอบใหม่ ด้วยการล้างความผิด ให้คนที่ฆ่าพี่น้องเสื้อแดง
ผมรับไม่ได้หรอก แบบนี้ยอมรับไม่ได้ .. คนผิด ทำความผิด ก็ต้องเดินเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม รับโทษไป

แล้วรัฐบาลท่านนายกฯ ปูจะมาจุดไฟความขัดแย้ง ด้วยคำว่า "กฎหมายล้างความผิด" อีกทำไมกัน
มิทราบว่าตอนนี้ มีใครไปเผาบ้านท่านๆเหล่านั้น..ในสภา หรืออย่างไร ? :mellow:

Edited by MIRO, 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:11.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#13 Zelretch

Zelretch

ขาประจำ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:15

ต้องนิยาม "ปรองดอง" มาก่อนน่ะครับ... ว่าอะไรคือ "ปรองดอง"

แล้วเป็นการปรองดองระหว่าง "ใคร" กับ "ใคร"
ซึ่งก็ต้องพิจารณาอีกว่าระหว่าง "ใคร" กับ "ใคร" นั้น ขัดแย้งอะไรกันใน "เรื่องใด" จึงต้องมีการปรองดอง
แล้วค่อยมาพิจารณาว่าจะ "ปรองดอง" กันอย่างไร (หรือกระทั่งจำเป็นต้องปรองดองหรือไม่...) :mellow:

#14 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:21

ไม่ปรองดองกับโจรปล้นชาติเผาบ้านเผาเมือง
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#15 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:22

ถ้าในตัวคุณมีก้อนมะเร็งตับ ล่อตับคุณไปครึ่งก้อนแล้ว แล้วก้อนมะเร็งมันบอกคุณว่า

"เฮ้ย เราไม่กินตับนายแล้วนะ มาปรองดองกันดีกว่า เราอยู่ส่วนเรา นายอยู่ส่วนนายดีไม๊"

เป็นคุณจะทำยังไง

1. อยู่ต่อไปเฉยๆ รอวันมะเร็งมันแอบงาบตับส่วนที่เหลือของคุณ

2. ไปหาหมอ ยอมเจ็บตัวผ่าตัดเอาก้อนมะเร็งไปทำปุ๋ย

#16 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:31

ถ้าการปรองดองคือการคุยกันด้วยเหตุผล
ยึดถือกฎหมาย ยึดหลักคุณธรรม
คนทำผิดได้รับโทษตามความเหมาะสม
คนไม่ได้ทำผิดไม่ถูกกลั่นแกล้ง

ผมยินดีปรองดองครับ
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#17 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:36

ยอมปรองดองคือยกประเทศไทยให้มันเลยนะครับ

หัวเด็ดตีนขาดผมก็ไม่ปรองดองครับ
ผิดว่าตามผิด ถูกว่าตามถูก
gladiator 1.jpg

#18 alucardx

alucardx

ขาประจำ

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:24

ผมก็งง ๆ อยู่เหมือนกัน ทุกวันนี้ผมก็ไม่ได้เกลียดคนไทยด้วยกัน ก็เลยจะไม่รู้ว่าปรองดองกับใคร

แต่กับคนหนักแผ่นดิน ผมไม่นับเป็นคนไทยอยู่แล้ว ดังนั้นปรองดองไม่ต้องพูดถึง

#19 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:39

ปรองดอง ที่ว่ากันตอนนี้ มันคือ นิรโทษกรรมครับ

จับผมไปช็อตไฟฟ้าละกันจะได้ลืมๆกันไป

ทุเรศที่สุด

#20 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:57

ปรองดองไรกันอ่ะ บ้านใครถูกเผาอยู่เหรอ ผมล่ะงงกะแมร่งจริงๆ

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#21 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:22

Just Say NO!

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#22 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:28

ทำทุกอย่างให้กระจ่าง.... ใครผิด... ใครถูก... ใครอยู่เบื้องหลัง...ใครอยู่เบื้องหน้า...
จะเว้นโทษค่อยว่ากัน....
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#23 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:28

ภริยา "พล.อ.ร่มเกล้า" ข้องใจ"ธาริต"บอกมาถึงจุดที่ควรให้อภัยแล้วจบกันไป พ้อเป็นความยุติธรรมหมู่มาก พร้อมโต้ไม่เคยได้รับการติดต่อจากดีเอสไอ

นาง นิชา หิรัญบุรณะ ธุวธรรม ภริยาพล.อ.ร่มเกล้า ธุวธรรม ได้เขียนข้อความลงในเฟสบุ๊กส์ส่วนตัว หลังจากที่เห็นข่าวการให้สัมภาษณ์ ของนายธาริต เพ็งดิษฐ์ อธิบดีกรมสอบสวนคดีพิเศษ (ดีเอสไอ) ที่ระบุถึงความคืบหน้าคคีการชุมนุมทางการเมือง โดยนางนิชา ระบุว่า “ตื่นเช้ามาเสียน้ำตากับข่าวอธิบดี DSI นายธาริตที่ ให้สัมภาษณ์ว่า “มัน มาถึงจุดที่ควรลบล้างกันไป อภัยให้แก่กัน การหันมาอภัยให้กันจะสามารถอยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข เพราะในฐานะนักกฎหมายเห็นว่าเรื่องที่เกิดความเห็นแตกแยกกันหนักขนาดนี้ วิธีที่ดีสุด คือต่างฝ่ายต่างถอยคนละก้าว และอภัยให้กัน ถ้าต่างฝ่ายต่างอ้างความยุติธรรมของตัวเอง มันก็จะเป็นความยุติธรรมในหมู่มาก มันไม่ใช่ความยุติธรรมโดยแท้จริง

นาง นิชา ระบุด้วยว่า ความแตกแยกในชาติขณะนี้และก้าวล้ำเข้าไปในเรื่องที่ผิดกฎหมาย ดีที่สุดอภัยให้กัน และตอนนี้ก็ยังไม่สาย...ดิฉันคิดว่าคุณมีหน้าที่หาความยุติธรรม ที่แท้จริงที่จะไม่ให้ฝ่ายใดมาอ้างความยุติธรรม ของตนเองได้ คุณได้พยายามทำหรือเปล่า คุณเห็นคุณค่าของชีวิตคนตายหรือเปล่า และไม่เป็นความจริงที่บอกว่าดีเอสไอ ได้ติดต่อกับภริยาพล.อ.ร่มเกล้า ดิฉันไม่เคยได้รับการติดต่อจากอธิบดีหรือเจ้าหน้าที่ดีเอสไอ คนไหนเลยทั้งที่รอคอยมาตลอด”

http://www.bangkokbi...1%E0%B8%A2.html

วิธี ที่ดีสุด คือต่างฝ่ายต่างถอยคนละก้าว และอภัยให้กัน ถ้าต่างฝ่ายต่างอ้างความยุติธรรมของตัวเอง มันก็จะเป็นความยุติธรรมในหมู่มาก มันไม่ใช่ความยุติธรรมโดยแท้จริง.....

ในฐานะประชาชนผู้เสียภาษีมากกว่าเฉลี่ยเป็นเงินเดือนข้าราชการ เจ้าหน้าที่รัฐบาล.....
ถาม'ธาริต เปลี่ยนสี'ว่าทักษิณ นักโทษหนีคุก นายกฯว.5 4ss ถอยคนละก้าว ถอยอะไร
และอภัยให้พล.อ.ร่มเกล้าและ'คุณนิชา' ให้อภัยอะไรบ้างเป็นรูปธรรม....

เรียนคุณนิชา ภรรยาพล.อ.ร่มเกล้า ประชาชนในสังคมไทยที่ไม่ได้เป็นทาสน้ำเงิน ไม่ได้เป็นไพร่เสื้อแดง ไม่ได้เป็นจิ้งจกเปลี่ยนสี......
ขอยืนยันว่าพวกเราไม่ปรองดอง ไม่อภัย ไม่ยกโทษ ไม่นิรโทษกรรมให้นักโทษหนีคุก ทักษิณอย่างเด็ดขาด......!

ปล.เพื่อน สมาชิกที่ไม่ปรองดอง ไม่นิรโทษกรรมให้นักโทษหนีคุก ทักษิณจะแสดงความคิดเห็นให้กำลังภรรยาพล.อ.ร่มเกล้า ณ ที่นี่จะดีไม่น้อยครับ....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#24 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:15

ปรองดองกับโจรผมไม่เอาด้วยหรอก

#25 Mike Saimai

Mike Saimai

ขาประจำ

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:01

ให้ปรองดองกับควายเเดง ผมหนีไปต่างประเทศดีกว่า
*เราอยู่ได้ทุกวันนี้ ก็เพราะเรามีฐานะความจนที่มั่นคง***ไม่โกรธ ไม่เกลียด แต่จำได้ทุกรายละเอียดที่ทำ*****อดึตช่างมัน ปัจจุบันช่างเเม่ง***

#26 Yasuhiro

Yasuhiro

ขาประจำ

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:04

ผมไม่สามารถปรองดองกับพวกที่สามารถเผาบ้านเผาเมืองตนเอง เพียงเพราะพวกนี้เห็นแก่ได้และไม่สนใจในส่วนรวมว่าผลที่เกิดมันส่งผลเสียต่อส่วนรวมมากแค่ไหน

"Hoot": When I go home people'll ask me, "Hey Hoot, why do you do it man? What, you some kinda war junkie?" You know what I'll say? I won't say a goddamn word. Why? They won't understand. They won't understand why we do it. They won't understand that it's about the men next to you, and that's it. That's all it is.
Quote from Black Hawk Down

#27 jugadui

jugadui

น้องเก่า

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:09

เมื่อความจริงปรากฎ เมื่อรู้ว่าใครผิด ความปรองดองก็น่าจะเกิดขึ้นเองครับ
ไม่ต้องพึ่งนักการเมืองในการปรองดอง

ผมเห็นด้วยกับคำว่า "กฎหมู่ไม่สามารถอยู่เหนือกฎหมายได้"

#28 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:13

เมื่อความจริงปรากฎ เมื่อรู้ว่าใครผิด ความปรองดองก็น่าจะเกิดขึ้นเองครับ
ไม่ต้องพึ่งนักการเมืองในการปรองดอง

นอกเรื่องนิสนุง
อวาตาร์ท่านน่ารักมากค่ะ ...

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#29 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:17

ไม่ปรองดองครับ ผมอยากเห็นมาร์คกับสุเทพขึ้นศาลซะที โดนยื่นฟ้องเป็นพันคดีแล้วมั้ง รับฟ้องจริงๆกีคดีเนี่ย
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#30 นารีขี่หมาเน่า

นารีขี่หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:20

ผมไม่ปรองดองกันความผิดครับใครผิดต้องรับโทษไม่ว่าทักษินหรืออภิสิทธ์

#31 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:48

ตอนปรองดองของพี่หมาก - ตอนนั้นถึงจะเจ็บใจแต่ผมเชื่อว่าพี่หมากหวังดีกับบ้านเมืองและบริสุทธิ์ใจในการจะผ่าทางตันจริง ผมยอม

ตอนปรองดองของเผาไทย - ทำบ้านเมืองซะเละแล้วยังคิดจะ "อำพรางคดี" ด้วยวาทกรรมเก๋ๆ อย่าง "ปรองดอง" อีกเรอะ!?
ถ้าลากตัวคนผิดที่อยู่เบื้องหลังการตายของ 91 ศพออกมาไม่ได้อย่าหวังเลย ผมไม่ยอม

#32 BiGBaG

BiGBaG

น้องใหม่

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:59

ไม่
เฮ้ย..!! อะไรว่ะ ........!!~

#33 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 22 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:02

ไม่ปรองดองกับผู้ก่อการร้าย เผาบ้านเผาเมือง ทุกกรณี คนถูกผิดต้องเดินตามกระบวนยุติธรรมของประเทศ

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#34 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:35

ถึงกะดิ้นพล่านมาตั้งกระทู้ใหม่ เชียวรึ 55 อิอิ :D :lol: :lol:

#35 ๐ARCHER๐

๐ARCHER๐

น้องใหม่

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:40

การปรองดองที่เกิดจากเผด็จการเสียงข้างมากอย่างนี้ผมไม่ปรองดองด้วยหรอกครับ -*-
รักเธอประเทศไทย...

#36 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:40

เมียสั่ง...
ห้ามคบคนชั่วเป็นมิตร...เด็ดขาด

ผมเชื่อเมียครับ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#37 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 05:41

ถึงกะดิ้นพล่านมาตั้งกระทู้ใหม่ เชียวรึ 55 อิอิ :D :lol: :lol:

ด้วยความเคารพ ไม่ได้ดิ้นพล่านค่ะ

แค่คุณ mark lover บอกว่าเรื่องนี้กำลังเป็นที่เกรียวกราวและมีแต่คนเรียกร้องให้มีการปรองดอง

ในฐานะที่เรียนวิทยาศาสตร์มา ก็เลยยังไม่เชือง่ายๆ

เลยต้องมาหาข้อเท็จจริงหรือผลลัพธ์เพื่อพิสูจน์ว่าที่เอ่ยอ้างมานั้นจริงหรือไม่

เราต้องการความเป็นจริงค่ะ ไม่ใช่ทึกทักเอาเอง หรือพูดเสมอๆ ว่าใครๆ ก็รู้ :wub:

#38 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:02

ผมยอมรับแนวทางปรองดองของมาร์คครับ

นิรโทษให้ประชาชนตาดำๆทุกคน ยกเว้น มาร์ค เทพเทือก แม้ว ... แต่ผมขอให้เพิ่ม แกนนำสีต่างๆด้วย
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#39 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:54

ไม่เอา ปรองดอง แบบ “Let It Be” ที่เพื่อไทยกำลังจะทำ

:angry:
ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#40 kisa

kisa

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:01

ข้าว่าปูดองดีกว่านะ...เอามั้ยคร้า
จงอย่าหลอกตัวเองเลย Red Buff เอ๋ย

#41 human

human

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:25

ไม่ปรองดองกับลูกกะโล่เขมรเด็ดขาด

ตราบใดที่คนผิดไม่โดนลงโทษ เก็บคำว่าปรองดองฝังดินได้เลย
ผีหลอกก็ยังพอทนแต่คนหลอกคนกูทนไม่ได้

#42 Animal Farm

Animal Farm

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:51

จะมาปรองดองอะไรกันตอนนี้ ไม่เห็นมีใครยกพวกกันไปปิดล้อมบ้านนายกฯ ไม่เห็นมีใครยกพวกจะไปเผาไปล้อมรัฐสภา หรือปิดถนนอะไรนี่
เห็นมีแต่ม็อบชาวไร่ชาวนาที่เขาเดือดร้อนกันจริงๆน่ะแหละมารอให้รัฐบาลเหลียวแลอยู่เป็นแรมเดือน แต่ก็ไม่เห็นรัฐบาลไพร่มันจะสนใจอะไรเลย
รัฐบาลไพร่สนใจแต่จะแก้รัฐธรรมนูญเพื่อช่วยอำมาตย์ทักษิณคนเดียว
Thugsin ชื่อภาษาอังกฤษแบบเท่ๆของทักษิณ Thug = อันธพาล ผู้ก่อการร้าย Sin = บาปกรรม สิ่งเลวร้าย

#43 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:10

ถ้ายอมปรองดองเพื่อให้คนทำผิดไม่ต้องรับโทษ อีกหน่อยคนอื่นๆก็จะเอาเป็นเยี่ยงอย่างครับ ใครทำผิดต้องได้รับโทษทั้งหมดไม่มียกเว้นครับ

#44 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:42

ส่วนใหญ่จะไม่ปรองดองนะคะ และเน้นคอนเซ็ปส์ที่ว่าหากจำเป็นต้องปรองดอง หรือ เลี่ยงไม่ได้ ก็ให้เอาตัวคนผิดมาลงโทษ สมกับความผิดที่มันทำ

#45 Natsu_Dragneel

Natsu_Dragneel

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:15

ผมไม่ขอปรองดองกับโจรปล้นชาติ เผาบ้านเผาเมืองครับ เคลียร์นะ!!!!

#46 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:22

ขึ้นอยู่กับว่า ปรองดองกับใคร
ปรองดองเพื่ออะไร และปรองดองทำไม

และฝากถามไปถึงไอ้คุณ Mark Lover ที่บ้าพล่ามเรื่องประชาธิปไตยไม่หยุดหย่อนด้วยครับ

Edited by pream, 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:23.