Jump to content

เรื่องการอัพ Avatar ครับ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
2 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:02

หลังจากลองพยายามอัพ Avatar รูปที่อยากอัพมาหลายครั้งก็ไม่ผ่าน บอกแต่ว่า file ที่เลือกขนาดใหญ่ไป ผมเลยลองเช็คขนาดจากรูปที่อัพผ่านแล้วลองลงขนาดไปเรื่อยๆทำให้รู้ว่าขนาดของ file ที่ใหญ่ไปนั้นคือ file size ที่จะอัพน่าจะได้ไม่เกิน 100KB ซึ่งในหน้าอัพ Avatar มีบอกแต่ขนาดของรูปว่า "แนะนำให้ใช้รูปขนาด 200 จุดหรือใหญ่กว่า" อยากให้ webmaster ช่วยเพิ่มข้อความบอกขนาดของ file ด้วยครับว่าได้สูงสุดเท่าไหร่ เพื่อที่สมาชิกท่านอื่นๆจะได้ไม่งงว่าทำไมรูปที่เราอยากใช้ถึงอัพไม่ได้นะครับ

#2 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:36

หลังจากลองพยายามอัพ Avatar รูปที่อยากอัพมาหลายครั้งก็ไม่ผ่าน บอกแต่ว่า file ที่เลือกขนาดใหญ่ไป ผมเลยลองเช็คขนาดจากรูปที่อัพผ่านแล้วลองลงขนาดไปเรื่อยๆทำให้รู้ว่าขนาดของ file ที่ใหญ่ไปนั้นคือ file size ที่จะอัพน่าจะได้ไม่เกิน 100KB ซึ่งในหน้าอัพ Avatar มีบอกแต่ขนาดของรูปว่า "แนะนำให้ใช้รูปขนาด 200 จุดหรือใหญ่กว่า" อยากให้ webmaster ช่วยเพิ่มข้อความบอกขนาดของ file ด้วยครับว่าได้สูงสุดเท่าไหร่ เพื่อที่สมาชิกท่านอื่นๆจะได้ไม่งงว่าทำไมรูปที่เราอยากใช้ถึงอัพไม่ได้นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเข้าไปอ่านใน tracker แล้ว ปัญหานี้จะถูกแก้ไขในรุ่น 3.3.2 ครับ :)
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#3 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

ตอบ 25 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:54

รับทราบครับผม ตอนแรกผมคิดว่าสามารถแก้ได้เลยใน php หรือ data base ซะอีก
แต่จากที่คุณRiDKuN_user สงสัยว่าจะเป็น config ของ webboard แทนซะแล้ว