Jump to content

- - - - -

ขอเล่าเรื่องสนุกๆ ครับ

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
33 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:04

แม่ค้าขายข้าวแกงรายนึง ในซอยบ้านผม กำลังบ่นอุบเมื่อผมลองเลียบๆเคียงๆคุยเรื่องนโยบายรัฐบาลดู

แกเล่าว่า เมื่อก่อนขายข้าวแกงได้รายได้หลังหักค่าใช้จ่ายต่างๆ แล้ว แกมีกำไรประมาณ 500 บาทต่อวัน
ก็นับว่าไม่เลวนัก สำหรับแม่ค้าขายข้าวแกงแก่ๆ คนนึง

แต่ตอนนี้แกกำลังปวดกระบาลกับราคาข้าวของที่กำลังแพงขึ้น+ค่าแรง 300 ครับ คือ แกแก่แล้วทำคนเดียวไม่ไหว
เลยจำเป็นต้องจ้างลูกจ้าง 1 คนครับ ค่าแรง 220 บาท มาเจอค่าแรง 300 + ข้าวของแพง เข้าไป
แกบอกว่ารายได้หดไปเป็นร้อยเลย เหลือไม่ถึง 400 บาทต่อวัน บางวันที่ขายไม่ดี
แกจะมีรายได้พอๆ กับลูกจ้างตัวเองเลย หรือถ้าโชคร้ายมากๆ อาจได้เท่ากันหรือน้อยกว่าลูกจ้างตัวเองอีก
แกรู้สึกไม่ยุติธรรมครับ เพราะแม้ว่าจะมีลูกจ้างช่วย แต่แกก็ต้องเป็นคนเตรียมทำกับข้าวเองหมด ลูกจ้างเป็นแค่ลูกมือ
ช่วยยกของ ช่วยเสริฟ ช่วยล้างจานเท่านั้น แกก็ทำงานเหนี่อยเหมือนกัน เหนื่อยพอๆกับลูกจ้าง แต่รายได้ไม่แน่นอน
ไม่เหมือนลูกจ้างที่ได้รายได้แน่นอนที่ 300 บาท

ฟังแล้วก็สงสารแกนะครับ ไม่รู้แกเลือกพรรคอะไรเหมือนกัน ตอนนี้แกก็ยังไม่รู้จะเอาไงดี จะไล่ลูกจ้างออกก็
กลัวทำไม่ไหว จะให้ลูกจ้างทำงานหนักขึ้นก็ไม่น่าจะได้ แต่ถ้าจะให้รายได้กลับมาอยู่ที่เดิมที่แกพอใจ มีแต่ต้อง
ขึ้นราคาข้าวแกงที่ผมกินอยู่จากจานละ 30 เป็น 35 บาทเท่านั้น

อุ๊ก! ลำลักข้าวแกงเรย ตกลงสุดท้ายเป็นกรูที่ซวยสินะ :mellow:

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#2 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:23

คงไม่ใช่แต่แม่ค้าข้าวแกงเท่านั้นอะครับที่ปวดหัว คนค้าขาย ไม่ว่าจะขายส่ง ขายปลีก ปวดหัวตามๆ กัน

เพราะค่าแรงที่ขึ้นนำร่อง มันขึ้นใน กรุงเทพ และ ปริมณฑล ซึ่งเป็นที่ตั้งของโรงงานหลายๆ โรงงาน

ตอนนี้เขาขอปรับขึ้นราคา เพราะผลกระทบจากค่าแรง นอกจากสินค้าที่ขึ้น ค่าขนส่งมันก็ขึ้นด้วย

จากผลกระทบจาก น้ำมันและ ค่าแรงเช่นกัน รวมเป็น สองเด้ง

เท่านั้นยังไม่พอ เมื่อมาถึงร้านขายส่งด้วยต้นทุนที่สูงขึ้น และค่าจ่ายที่มากขึ้น ร้านส่ง ก็ต้องขึ้นราคา

และ ต้องพยายามทำกำไรให้ได้มากขึ้นเพื่อให้อยู่รอด ตัวอย่าง จากเดิมที่เคยกำไร ลังละ 10 บาท

เขาต้องกำไรให้ได้ลังละ 15 บาท เพื่อให้พอกับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นจาก ค่าครองชีพที่เพิ่มขึ้นด้วย

รวมเป็น เด้งที่สาม

ในสินค้าที่แข่งขันกันแบบสมบูรณ์ คงไม่เ่ห็นความแตกต่างจากเดิมมาเท่าไร

แต่สินค้าที่มีผู้ผลิตน้อยราย หรือ กำลังขาดตลาด ตอนนี้ราคาขึ้นกันจนหน้ามืด

ค่าแรงที่ขึ้นไปแล้ว คงไม่อาจจะลงแล้ว ต่อไปเป็นเรื่องที่ต้องทำใจ

ผู้ประกอบการในประเทศ คงต้องปรับตัว ไปผลิตสินค้าที่สามารถทำกำไร

จาก นวัตรกรรม แนวคิด และ Brand name ที่เป็นของตัวเอง

หากยังเป็นผู้รับจ้างผลิต หรือ ผลิตสินค้าโหล อย่างในปัจจุบัน คงไม่รอด

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#3 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:36

• ตอนแรก...คิดว่าจะได้...ก๊ากกกก ...แต่พออ่านจบ
  • เฮอ...ก๊ากไม่ออก......เป็นเรื่องสนุกที่เศร้าสลด......

#4 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:57

คนยังเข้าห้างเยอะนะ แถมยอดจองรถมอเต้อโชว์ ทะลุเป้า.....ของแพงที่ไหน ? อย่ามาขี้ตู่ !! ถ้าแก้รัฐธรรมนูญได้ ข้าวของจะลงราคามาเอง ....ท่านปูว์บริหารงานเก่ง ต้องเชื่อๆๆๆๆๆๆๆๆ ;)

ปอลิง ควายแดงรำพึงพร้อมน้ำตา
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#5 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:30

แก้ รธน.พาทั่นแม้วกลับบ้านนนนนน...
แล้วทุกคนจะร่ำรวยยยยยยย...
ข้าวแกงจานละ 300 ก็บ่ยั่น
55555

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:32

ก็บอกแม่ค้าแกไปว่า..ท่านโฆษกรัดตะบานบอกแล้วว่า...คนยังเดินห้างอยู่ แปลว่าคนยังมีตังค์ จะบ่นอะไรอะป้า
gladiator 1.jpg

#7 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:38

ทำใจร่ม ๆ ไว้ครับ ปลายปีนี้ข้าวแกงจานละ 50 ได้เห็นกันแน่ :huh:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#8 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:27

ผมเองก็มีเรื่องจะเล่นเช่นกัน ^_^

เมื่อวานผมเดินไปใช้บริการร้านตัดผมแห่งหนึ่งที่ตั้งอยู่ในซอย ร้านแห่งนี้เป็นที่รู้จักกันดีในซอยเพราะตั้งมาอย่างยาวนาน แล้วผมเองก็รู้ดีกว่า ลูกค้าที่จะเข้ามาใช้บริการในร้านเป็นลูกค้ากลุ่มการเมืองไหน -_-

ระหว่างที่ผมนั่งรอ(ผมนึกอยู่ในใจว่าอยากได้ยินการสนทนาของพวกเขาถึงรัฐบาลจังเลย) ไม่นานนักก็มีการเริ่มพูดถึง ในจังหวะที่ผมเปิดหนังสือพิมพ์หน้าหนึงลงวันที่ 22 ที่มีการพาดหัวข่าวถึงความพ่ายแพ้ ในการเลือกตั้งของ สส.ในจังหวัดปทุมฯ พวกเขาก็เริ่มสนทนากันเลย

ผมนั่งฟังการสนทนาไปหลายเรื่อง แต่กลับไม่มีประเด็นผลการเลือกตั้ง และคำวิจารณ์จากพวกเขาเลย (ปล่อยผ่านกันซะงั้น) <_<

มีอยู่เรื่องหนึ่งผมจับใจความได้ว่า การปลูกยาง ราคายาง เขาอ้างว่าในสมัยก่อนคุณชวนเป็นคนออกกฏหมายห้ามปลูกยาง หรือนำต้นยางขึ้นไปปลูกเลยจากจังหวัดชุมพรขึ้นมา (ผมนึก บ๊ะ! ตอนไหนวะ :huh: อย่าบอกนะว่าเป็น พรบ.ยาง ปี 42) พอทักษิณเข้ามาบริหารก็ได้แก้ไข แล้วดำเนินการให้จังหวัดอื่นๆ แถวภาคกลาง อิสานปลูกยางกันได้ และพอมาถึงสมัยนี้ราคายางมันตก รัฐบาลก็ได้เอาเงินไปอุ้มให้ ในราคากิโลกรัมละ 120 บาท (ว๊าวๆๆๆ :o ผมคิดในใจ) ปชป.มันจึงกำลังจะเสียฐานทางภาคใต้ และไม่มีทางที่จะได้เป็นรัฐบาลแน่นอน เพราะไม่มีวันจะคุ้มคะแนนเสียงจากคนภาคอิสานได้ จากนั้นก็โยงมาถึงเรื่องคดีกล้ายางที่ คตส.ทำโดยอาจารณ์แก้วสรรค์ ที่จะยัดข้อหาให้ทักษิณกับเนวิน แต่พอเนวินเข้าอยู่ฝ่าย ปชป.ก็ถูกยกเลิกคดีกันไป จากนั้นก็ (บลาๆๆๆๆ ) เรื่องคดีที่ดินรัชดา เรื่องสองมาตราฐานของศาล จบด้วยเรื่องการปรองดอง ที่ดูเหมือนว่าพวกเขารับกันได้ เพียงขอให้เอาทักษิณกลับเข้าประเทศได้เท่านั้น (ชาบู -_- )

สรุปคนที่วิจารณ์ ในกลุ่มมีอยู่คนหนึ่งที่ถูกเรียกว่าหมอ นอกนั้นก็เป็นช่างตัดผมสามคน แล้วลูกค้าอีกสองคน(ไม่รวมผมนะ) ตัวผมยอมรับอย่างหนึ่งเลยว่า พวกเขาจำชื่อ นามสกุลของนักการเมือง กลุ่มการเมืองได้แม่นมาก เพราะบางชื่อที่เอ่ยขึ้นมาผมแถบไม่รู้จักเลย แล้วพวกเขายังสามารถโยงกันไปมาได้อย่างคล้องเรื่องราวเนื้อหาเข้ากันไปหมด... ส่วนใจความสำคัญทั้งหมดของพวกเขาก็คือ รัฐบาลจะเป็นยังไง บริหารเลวร้ายแค่ไหน ก็ไม่มีทางผิด เพราะความผิดทั้งหมดไปตกอยู่ที่ ปชป.ฝ่ายเดียวเท่านั้น แล้วการตายของคนเสื้อแดงก็เป็นเพียงสิ่งที่ควรจดจำไว้ เหนือสิ่งสำคัญทั้งหมดก็คือ อยากให้ทักกี้กลับเข้ามาอยู่ในประเทศได้(นี้คือสิ่งที่ผม มึนมาก :blink:)

เรื่องเล่าของผมทั้งหมดก็มีแค่นี้ :lol:

#9 TIK Tik tik

TIK Tik tik

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:48

ฟังอยู่จนจบได้ เก่งมากค่ะ

#10 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:55

ผมว่าเขาก็คงต้องทนฟังเฉยๆ
ขืนเถียงออกไป ก็คงโดนมีโกนปาดคอแน่นอน ฮ่าๆๆๆ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#11 dec9h

dec9h

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:00

ผมเองก็มีเรื่องจะเล่นเช่นกัน ^_^

เมื่อวานผมเดินไปใช้บริการร้านตัดผมแห่งหนึ่งที่ตั้งอยู่ในซอย ร้านแห่งนี้เป็นที่รู้จักกันดีในซอยเพราะตั้งมาอย่างยาวนาน แล้วผมเองก็รู้ดีกว่า ลูกค้าที่จะเข้ามาใช้บริการในร้านเป็นลูกค้ากลุ่มการเมืองไหน -_-

ระหว่างที่ผมนั่งรอ(ผมนึกอยู่ในใจว่าอยากได้ยินการสนทนาของพวกเขาถึงรัฐบาลจังเลย) ไม่นานนักก็มีการเริ่มพูดถึง ในจังหวะที่ผมเปิดหนังสือพิมพ์หน้าหนึงลงวันที่ 22 ที่มีการพาดหัวข่าวถึงความพ่ายแพ้ ในการเลือกตั้งของ สส.ในจังหวัดปทุมฯ พวกเขาก็เริ่มสนทนากันเลย

ผมนั่งฟังการสนทนาไปหลายเรื่อง แต่กลับไม่มีประเด็นผลการเลือกตั้ง และคำวิจารณ์จากพวกเขาเลย (ปล่อยผ่านกันซะงั้น) <_<

มีอยู่เรื่องหนึ่งผมจับใจความได้ว่า การปลูกยาง ราคายาง เขาอ้างว่าในสมัยก่อนคุณชวนเป็นคนออกกฏหมายห้ามปลูกยาง หรือนำต้นยางขึ้นไปปลูกเลยจากจังหวัดชุมพรขึ้นมา (ผมนึก บ๊ะ! ตอนไหนวะ :huh: อย่าบอกนะว่าเป็น พรบ.ยาง ปี 42) พอทักษิณเข้ามาบริหารก็ได้แก้ไข แล้วดำเนินการให้จังหวัดอื่นๆ แถวภาคกลาง อิสานปลูกยางกันได้ และพอมาถึงสมัยนี้ราคายางมันตก รัฐบาลก็ได้เอาเงินไปอุ้มให้ ในราคากิโลกรัมละ 120 บาท (ว๊าวๆๆๆ :o ผมคิดในใจ) ปชป.มันจึงกำลังจะเสียฐานทางภาคใต้ และไม่มีทางที่จะได้เป็นรัฐบาลแน่นอน เพราะไม่มีวันจะคุ้มคะแนนเสียงจากคนภาคอิสานได้ จากนั้นก็โยงมาถึงเรื่องคดีกล้ายางที่ คตส.ทำโดยอาจารณ์แก้วสรรค์ ที่จะยัดข้อหาให้ทักษิณกับเนวิน แต่พอเนวินเข้าอยู่ฝ่าย ปชป.ก็ถูกยกเลิกคดีกันไป จากนั้นก็ (บลาๆๆๆๆ ) เรื่องคดีที่ดินรัชดา เรื่องสองมาตราฐานของศาล จบด้วยเรื่องการปรองดอง ที่ดูเหมือนว่าพวกเขารับกันได้ เพียงขอให้เอาทักษิณกลับเข้าประเทศได้เท่านั้น (ชาบู -_- )

สรุปคนที่วิจารณ์ ในกลุ่มมีอยู่คนหนึ่งที่ถูกเรียกว่าหมอ นอกนั้นก็เป็นช่างตัดผมสามคน แล้วลูกค้าอีกสองคน(ไม่รวมผมนะ) ตัวผมยอมรับอย่างหนึ่งเลยว่า พวกเขาจำชื่อ นามสกุลของนักการเมือง กลุ่มการเมืองได้แม่นมาก เพราะบางชื่อที่เอ่ยขึ้นมาผมแถบไม่รู้จักเลย แล้วพวกเขายังสามารถโยงกันไปมาได้อย่างคล้องเรื่องราวเนื้อหาเข้ากันไปหมด... ส่วนใจความสำคัญทั้งหมดของพวกเขาก็คือ รัฐบาลจะเป็นยังไง บริหารเลวร้ายแค่ไหน ก็ไม่มีทางผิด เพราะความผิดทั้งหมดไปตกอยู่ที่ ปชป.ฝ่ายเดียวเท่านั้น แล้วการตายของคนเสื้อแดงก็เป็นเพียงสิ่งที่ควรจดจำไว้ เหนือสิ่งสำคัญทั้งหมดก็คือ อยากให้ทักกี้กลับเข้ามาอยู่ในประเทศได้(นี้คือสิ่งที่ผม มึนมาก :blink:)

เรื่องเล่าของผมทั้งหมดก็มีแค่นี้ :lol:

เป็นอย่างนั้นจริงๆ ครับ ยิ่งเรื่องปรองดองนะ ผมเห็นเขาคุยกันถึงเรื่อง 91 ศพ ผมได้ยินเขาคุยกัน นี้สะดุงเลยครับว่า บร๊ะเจ้า เขาคิดกันเป็นตุเป็นตะ ขนาดนั้นได้เลยนะครับ (ผมคาดไม่ถึงเลยจริงๆว่าจะโยงไปหา "ท่าน" ได้)

Edited by dec9h, 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:01.

#12 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:06

รัฐบาลจะเป็นยังไง บริหารเลวร้ายแค่ไหน ก็ไม่มีทางผิด

เพราะความผิดทั้งหมดไปตกอยู่ที่ ปชป.ฝ่ายเดียวเท่านั้น

แล้วการตายของคนเสื้อแดงก็เป็นเพียงสิ่งที่ควรจดจำไว้

เหนือสิ่งสำคัญทั้งหมดก็คือ อยากให้ทักกี้กลับเข้ามาอยู่ในประเทศได้

แดงซุปเปอร์ QC 100% ..

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#13 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:06

เป็นอย่างนั้นจริงๆ ครับ ยิ่งเรื่องปรองดองนะ ผมเห็นเขาคุยกันถึงเรื่อง 91 ศพ ผมได้ยินเขาคุยกัน นี้สะดุงเลยครับว่า บร๊ะเจ้า เขาคิดกันเป็นตุเป็นตะ ขนาดนั้นได้เลยนะครับ (ผมคาดไม่ถึงเลยจริงๆว่าจะโยงไปหา "ท่าน" ได้)

มีครับ -_- ซึ่งผมเองก็ไม่อยากเอ่ยถึง :( และบอกตามตรงว่ามีอารมณ์อยู่เหมือนกันที่ได้ยิน :angry: พวกเขาจะไม่เอ่ยออกมาตรงๆ นะครับ แต่จะเอ่ยถึงในลักษณะอื่น และใช้นามอย่างอื่นมาพูดแทน :unsure:

#14 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:10

ก็ไอ้เซี๊ยไทยรัฐนั่นแหละตัวนำ ในการพาดพิงเบื้องสูงว่าอยู่เบื้องหลัง

#15 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:12

ทำใจร่ม ๆ ไว้ครับ ปลายปีนี้ข้าวแกงจานละ 50 ได้เห็นกันแน่ :huh:

ในห้างมีแล้วครับ 60 บาท แต่ร้านนี้เค้าอร่อย เลยกิน :P

It's us against the world

#16 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:36

มีครับ -_- ซึ่งผมเองก็ไม่อยากเอ่ยถึง :( และบอกตามตรงว่ามีอารมณ์อยู่เหมือนกันที่ได้ยิน :angry: พวกเขาจะไม่เอ่ยออกมาตรงๆ นะครับ แต่จะเอ่ยถึงในลักษณะอื่น และใช้นามอย่างอื่นมาพูดแทน :unsure:

โยงว่า เป็นคนสั่ง เหรอ ...

แล้วอีตอน ทักกี้อยากปรองดอง มันว่ามีคนสั่ง อีกใช่ไหมครับ(มุกเดิม ไม่เควีย์ คิดไม่ได้นะ ไอ้พวกนี้ :wacko: ) ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#17 dec9h

dec9h

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:42

แล้วอีตอน ทักกี้อยากปรองดอง มันว่ามีคนสั่ง อีกใช่ไหมครับ(มุกเดิม ไม่เควีย์ คิดไม่ได้นะ ไอ้พวกนี้ :wacko: ) ...

ครับ โยงว่าเป็นคนสั่งให้ ปรองดองเนี่ยะละ (ผมสะดุ้งเลย คิดกันได้ไง)

#18 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:51

ผมขออภัยด้วยครับ ผมไม่ขอตอบประเด็นนี้เลยดีกว่า :)

#19 Raja22

Raja22

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:57

ก็บอกแม่ค้าแกไปว่า..ท่านโฆษกรัดตะบานบอกแล้วว่า...คนยังเดินห้างอยู่ แปลว่าคนยังมีตังค์ จะบ่นอะไรอะป้า

กูเดินตากแอร์หนีร้อน....... :D :D :D :D :D :D

Edited by Raja22, 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:57.

เกลียดควาย มีอะไร ป่ะ !!!

#20 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:20

เดินเหยียบขี้หมา ยังโยงไปโทษอีกฝ่ายได้เลย

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#21 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:27

เป็นอนันตริยกรรมอย่างไม่รู้เลยว่าต้องตกนรกกี่กัปกี่กัลป์กว่าจะเกิดใหม่เป็นเปรตอีกไม่รู้กี่ร้อยชาติ ไอ้พวกนี้
นี่คือพิษร้ายของการถูกล้างสมองโดยไอ้แม้ว ผ่านมายังพรรคพวกครับ

ผมถึงบอกว่าพวกแดงจะมากล่าวหาผมว่าใจคออาฆาตมาดร้าย คิดเคียดแค้นไม่จบไม่สิ้น จมอยู่กับความเกลียดยังไงก็แล้วแต่ ผมไม่สน
ผมไม่มีวันให้อภัยทักษิณ กับสิ่งที่มันทำกับท่าน สิ่งที่มันทำกับประเทศ
เรื่องนี้ต้องไม่จบลงง่ายๆ ต้องไม่จบลงที่ทักษิณกลับประเทศไทยอย่างเท่ๆ ไม่ได้ครับ
กับบาปกรรมมหาศาลที่มันทำถึงขนาดนี้ เสี้ยมสอนให้คนหลงผิดเพียงนี้ อาฆาดมาดร้ายท่านและแผ่นดินแม่ขนาดนี้

I WILL NEVER EVER FORGIVE HIM.

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:28.

gladiator 1.jpg

#22 10Mz

10Mz

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:27

เอาไรมาก มอไซค์วินหน้าปากซอยเข้าออฟฟิศผม ปกติ10 ตอนนี้ขึ้นราคาเป็น15 บาทไปแล้ว
ถามๆดู บอกว่าน้ำมันขึ้น ของแพงขึ้น อีกอย่างเงินเดือนขึ้นด้วย (ในซอยมีอำมาตย์เยอะ) ก็เลยขอขึ้นค่าโดยสารมั่ง
ตอนนี้ก็เลบสังเกตเห็นว่ารถจอดเต็มวินมากขึ้น ทั้งที่เมื่อก่อนต้องเข้าคิวรอ
แสดงว่าอำมาตย์หนีไปนั่ง2แถวหมด วินมอไซค์ก็ไปเรียกร้องกับพรรคเผาไทยเอาก็แล้วกันนะ
:P :P :P :P :P :P :P

#23 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:37

เอาไรมาก มอไซค์วินหน้าปากซอยเข้าออฟฟิศผม ปกติ10 ตอนนี้ขึ้นราคาเป็น15 บาทไปแล้ว
ถามๆดู บอกว่าน้ำมันขึ้น ของแพงขึ้น อีกอย่างเงินเดือนขึ้นด้วย (ในซอยมีอำมาตย์เยอะ) ก็เลยขอขึ้นค่าโดยสารมั่ง
ตอนนี้ก็เลบสังเกตเห็นว่ารถจอดเต็มวินมากขึ้น ทั้งที่เมื่อก่อนต้องเข้าคิวรอ
แสดงว่าอำมาตย์หนีไปนั่ง2แถวหมด วินมอไซค์ก็ไปเรียกร้องกับพรรคเผาไทยเอาก็แล้วกันนะ

เดี๋ยวนี้ยอดขายมอไซค์สูงขึ้นนะ เพราะฤทธิ์น้ำมันแพงคนเลยแห่ซื้อมอไซค์ จอดรถยนต์อยู่บ้าน
แล้วให้คนที่บ้านขี่มาส่งที่ปากซอยประหยัดได้วันละ30-40บาท เท่ากับเติมน้ำมันได้ลิตรนึงเลยนะ

พี่วินนั่งหน้าแห้งเลยอ่ะ 55555

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#24 ตามงคล

ตามงคล

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:42

เดี๋ยวนี้ยอดขายมอไซค์สูงขึ้นนะ เพราะฤทธิ์น้ำมันแพงคนเลยแห่ซื้อมอไซค์ จอดรถยนต์อยู่บ้าน
แล้วให้คนที่บ้านขี่มาส่งที่ปากซอยประหยัดได้วันละ30-40บาท เท่ากับเติมน้ำมันได้ลิตรนึงเลยนะ

พี่วินนั่งหน้าแห้งเลยอ่ะ 55555

ใช่ครับผมยืนยันได้ว่ามอไซค์ยอดขายสูงจริงๆ อย่างตัวนี้ Ducati ยอดจองเยอะมาก -_-

http://www.autospinn...-มอเตอร์ไซค์สป/

#25 เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

เบื่อดราม่าอันหาสาระมิได้

ขาประจำ

ตอบ 23 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:46

สำหรับคนบางกลุ่ม...จินตนาการสำคัญกว่าข้อเท็จจริง

คิดว่าจะเลิกตอบกระทู้ล่อเป้าและไร้สาระของบางคนแล้วค่ะ จะได้ตกๆไป

#26 Uranus

Uranus

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:09

แนวทางแก้ปัญหาไม่ยากหรอกครับ

แก้รัฐธรรมนูญ เลยครับ

รับรอง ราคาสินค้า ลดฮวบฮาบเลยครับ

#27 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:59

ผมว่าเขาก็คงต้องทนฟังเฉยๆ
ขืนเถียงออกไป ก็คงโดนมีโกนปาดคอแน่นอน ฮ่าๆๆๆ

555 ผมเคยเจอกับตัวเองเลยครับ มีดโกนลูบไล้อยู่แถวๆ คอ ตอนที่ช่างมันกำลังคุยกับลูกค้าเสื้อแดงที่นั่งรออยู่ อยากสวนใจจะขาด

#28 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:06

สำหรับผม ถ้าเขามีลูกจ้าง ผมว่าขาย 35 บาทผมรับได้นะครับ แต่ถ้าราคา 40 บาทมันก็เกินไปนะ...

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#29 ชายน้ำ

ชายน้ำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:11

เป็นอนันตริยกรรมอย่างไม่รู้เลยว่าต้องตกนรกกี่กัปกี่กัลป์กว่าจะเกิดใหม่เป็นเปรตอีกไม่รู้กี่ร้อยชาติ ไอ้พวกนี้
นี่คือพิษร้ายของการถูกล้างสมองโดยไอ้แม้ว ผ่านมายังพรรคพวกครับ

ผมถึงบอกว่าพวกแดงจะมากล่าวหาผมว่าใจคออาฆาตมาดร้าย คิดเคียดแค้นไม่จบไม่สิ้น จมอยู่กับความเกลียดยังไงก็แล้วแต่ ผมไม่สน
ผมไม่มีวันให้อภัยทักษิณ กับสิ่งที่มันทำกับท่าน สิ่งที่มันทำกับประเทศ
เรื่องนี้ต้องไม่จบลงง่ายๆ ต้องไม่จบลงที่ทักษิณกลับประเทศไทยอย่างเท่ๆ ไม่ได้ครับ
กับบาปกรรมมหาศาลที่มันทำถึงขนาดนี้ เสี้ยมสอนให้คนหลงผิดเพียงนี้ อาฆาดมาดร้ายท่านและแผ่นดินแม่ขนาดนี้

I WILL NEVER EVER FORGIVE HIM.

ผมด้วยครับ

#30 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 08:59

ใช่ครับผมยืนยันได้ว่ามอไซค์ยอดขายสูงจริงๆ อย่างตัวนี้ Ducati ยอดจองเยอะมาก -_-

http://www.autospinn...B8%AA%E0%B8%9B/

ไปดูมาแล้วในงาน น้ำลายหกจริงๆ

แต่กระเป๋าสู้ไม่หวาย.... :(

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#31 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:08

คิดไม่ดีกับพ่อแม่ตัวเองก็นับว่าบาปแล้ว แต่นี่...

#32 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:53

ยังเข้าไปอีกหรือ ผมนะ ถ้าเห็นว่าดู ช่องควายจริงวันนี้หรือแสดงตัวแดงล่ะก็ ร้านนั้นกรูไม่เหยียบ ถ้ามีรูปในหลวง ตัดไม่ค่อยดีเท่าไหร ก็เข้า
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#33 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:05

เช่นกันค่ะทักษิณและพวกแกนนำหลายคน "คุกกับวัดเท่านั้นที่พวกมันควรอยู่" จำได้ไม๊ใครพูดประโยคนี้

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#34 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 24 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:04

เป็นบาปขั้นรุนแรงที่เกินจะให้อภัย

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ