Jump to content

- - - - -

พระผู้เป็นเจ้าพิทักษ์พระราชา(พระราชินี)

• Please log in to reply
97 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:01

*
POPULAR

อังกฤษเป็นประเทศประชาธิปไตยชั้นนำ
ที่มีประมุขเป็นกษัตริย์ และถือกันว่าเป็นประมุขที่เป็นสัญญลักษณ์จริงๆ
เหมือนไทย เหมือนญี่ปุ่น....
แต่ไม่เหมือนเขมร ไม่เหมือนเนปาล และไม่เหมือนมุสลิม

สถาบันของเขา ต้องเผฃิญคลื่นลมและการกบฎมา ปัจจุบันก็ยังไม่สงบ
แต่เขาก็รักสถาบันของเขา แม้ทุกวันนี้เกือบจะไม่ได้สัมผัสกับประชาชนแล้วก็ตาม

เขาภูมิใจในสถาบัน เพราะเขามีสำนึกในประวัติศาสตร์
แม้แต่วันนี้อังกฤษไม่ได้มีสถานะเป็นมหาอาณาจักรที่ตะวันไม่เคยตกดิน
เขาก็ยังร้องเพลง God Save The (Queen) King ด้วยเสียงแผดร้องกึกก้อง

เพราะเขารู้ว่า ที่เขามีวันนี้ได้ เพราะเหตุใด
ประเทศไทยต้องไม่แพ้เขาในเรื่องนี้

ไบรอัน เมย สะโล่กีตาร์ ในคอนเสิร์ต Party At The Palace - The Queen's Golden Jubilee 2002

ผู้ชมร่วมร้องปิดท้ายคอนเสิร์ตที่พรอม

Edited by amplepoor, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:32.

#2 ไทยทรนง

ไทยทรนง

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:07

เพลงวง QUEEN วงโปรด ไบรอัน เมย์มือกีต้าร์

รัฐประหาร ปกป้องชีวิตไทย พอกันที ประชาธิปไตย ด้วย M79   

#3 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:12

*
POPULAR

เพราะเขารู้ว่า ที่เขามีวันนี้ได้ เพราะเหตุใด
ประเทศไทยต้องไม่แพ้เขาในเรื่องนี้

คุณ amplepoor เห็นอย่างไรกับการเรียนการสอนประวัติศาสตร์ไทยในทุกวันนี้ครับ

มีกี่คนที่รู้วว่าสมัยรัชกาลที่ ๑ นั้นรบกับพม่าแทบจะตลอดรัชกาล

มีกี่คนที่รู้จัก กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท( สำหรับผม ท่านเป็นวีรบุรุษไม่ต่างจากสมเด็จพระนเรศวรเลย )

มีกี่คนที่ทราบว่า สายพระเนตรอันยาวไกลของรัชกาลที่ ๔ ทำให้ไทยรอดพ้นจากการเป็นเมืองขึ้นของพวกตะวันตก

มีกี่คนที่ทราบว่า ภารกิจอันหนักอึ้งของรัชกาลที่ ๕ คือการนำพาประเทศให้รอดพ้นจากจักรวรรดิ์นิยม ไม่ใช่การเลิกทาสอย่างที่สอนๆกัน

เรื่องพวกนี้ผมหาอ่านเองตามเน็ท โดยเฉพาะสงครามเก้าทัพ แทบไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ามันหนักหนาขนาดไหน ทำไมเราไม่สอนกันจริงๆจรังๆ เราจะได้ภูมิใจ และได้รู้คุณของบรรพบุรุษ ไม่ใช่มาพูดหมาๆ ตามแบบสมศักดิ์ เจียม อย่างทุกวันนี้

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#4 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:12

อย่าว่างั้นงี้เลยนะคับ

ผต่ผมมองว่าทู้นี้ไม่น่าตั้ง คือถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมไม่อยากให้ไปพาดพิงอะ

ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วย

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#5 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:13

http://www.youtube.com/watch?v=XdyIE5_u5-k

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#6 beta

beta

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:28

ผต่ผมมองว่าทู้นี้ไม่น่าตั้ง คือถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมไม่อยากให้ไปพาดพิงอะ

ผมว่ากระทู้นี้ก็ค่อนข้างโอเคนะครับ มีเพียงบางคำที่อาจมีคนไม่สบายใจครับ(ที่จริงผมก็สะดุดเหมือนกัน) แต่ดูจุดประสงค์ในการตั้งแล้ว ผมว่าก็ยังถือว่าดีครับ

หรือว่ามีนัยยะอะไรที่ผมไม่ทราบหรือเปล่าครับ

#7 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:29

*
POPULAR

ผมมองว่าจำเป็น

แต่เห็นต่างไม่ว่ากันนะครับ มอดจะลบก็ได้

ที่มองว่าจำเป็น เพราะผมมองว่าประเทศเรามีประวัติศาสตร์จำเพาะ
คือเป็นราชอาณาจักรมาตั้งแต่มีประวัติศาสตร์

เมื่อเป็นราชอาณาจักร ก็ต้องพูดถึงพระราชา
พระราชาใรที่นี้ ไม่ใช่ในหลวงองค์ใหนทั้งนั้น
แต่คือทุกองค์ที่ทำหน้าที่ประมุข ช่วยกันสร้างประเทศนี้ขึ้นมา

บทบาทของสถาบัน จึงเป็นสิ่งที่เงียบไม่ได้ ต้องป่าวร้อง
ถ้าเราลบสถาบันออกไป เท่ากับเราลบความเป็นประเทศทิ้งไปด้วย

นี่ไม่ใช่เรื่องการเมือง และผมก็ไม่ได้นำสถาบันมาเหยียบย่ำใคร
แต่นำมาเสนอให้ทราบว่า ประเทศไทยมาถึงทุกวันนี้ ยังไม่มีวันใดว่างกษัตริย์
ผมเชื่อว่า สมาชิกสรท. มีสติดีพอที่จะไม่ใช้สถาบันเป็นเครื่องมือ
เหมือนไม่ยอมให้คนอื่นใช้เป็นเครื่องมือเหมือนกัน

Edited by amplepoor, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:34.

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:30

*
POPULAR

คุณ amplepoor เห็นอย่างไรกับการเรียนการสอนประวัติศาสตร์ไทยในทุกวันนี้ครับ

มีกี่คนที่รู้วว่าสมัยรัชกาลที่ ๑ นั้นรบกับพม่าแทบจะตลอดรัชกาล

มีกี่คนที่รู้จัก กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท( สำหรับผม ท่านเป็นวีรบุรุษไม่ต่างจากสมเด็จพระนเรศวรเลย )

มีกี่คนที่ทราบว่า สายพระเนตรอันยาวไกลของรัชกาลที่ ๔ ทำให้ไทยรอดพ้นจากการเป็นเมืองขึ้นของพวกตะวันตก

มีกี่คนที่ทราบว่า ภารกิจอันหนักอึ้งของรัชกาลที่ ๕ คือการนำพาประเทศให้รอดพ้นจากจักรวรรดิ์นิยม ไม่ใช่การเลิกทาสอย่างที่สอนๆกัน

เรื่องพวกนี้ผมหาอ่านเองตามเน็ท โดยเฉพาะสงครามเก้าทัพ แทบไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ามันหนักหนาขนาดไหน ทำไมเราไม่สอนกันจริงๆจรังๆ เราจะได้ภูมิใจ และได้รู้คุณของบรรพบุรุษ ไม่ใช่มาพูดหมาๆ ตามแบบสมศักดิ์ เจียม อย่างทุกวันนี้

ใครจำช่อง 3 ยุคก่อนจะกลายพันธุ์ได้บ้างครับ?

ยุคหนึ่งเราได้ดูละครยิ่งใหญ่จากช่อง 3 ที่เกี่ยวกับการรักชาติมากมาย
สายโลหิต
สงครามเก้าทัพ
คนดีศรีอยุธยา
ขุนศึก

ผมจำได้ พี่นกฉัตรชัยสมัยนั้นได้เล่นเป็นกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท
ทำให้ผมรู้จักพระองค์ท่านจากบทที่พี่นกเล่น
ผมก็บอกพ่อ อยากอ่านเรื่องราวของพระองค์เพิ่ม พ่อผมก็จะพาไปแหล่งหนังสือเก่าแถววังบูรพาบ้าง พ่อไปหาแถวคลองถม สะพานพุทธมาให้บ้าง
เป็นหนังสือที่กระจัดกระจาย ต้องหาซื้อหลายที่กว่าจะได้วีรบุรุษกู้ชาติครบ

วันปีใหม่ ผมจำได้ว่าได้ของขวัญจากพ่อเป็นหนังสือปกแข็งสีส้มเล่มหนาปึกประมาณเอ็นไซโคลพิเดียฉบับย่อม
ชือ "ตากสินมหาราช"
ผมได้รู้จักความจงรักภักดีของพระยาพิชัยดาบหัก ได้รู้จักกลยุทธ"ทุบหม้อข้าวตีเมืองจันทร์" ตั้งแต่ผม 9 ขวบ

พ่อยังทำให้ผมรู้จักความเสียสละอย่างยิ่งของพันท้ายนรสิงห์ พ่อเล่าเรื่องแล้วตบท้ายด้วยการร้องเพลง"น้ำตาแสงไต้"ให้ฟังก่อนนอน

เรื่องความยากลำบากมานะอดทนอดกลั้นของสมเด็จพระนเรศวร ผมฟังมาพร้อมกับพระเอกาทศรถ"พระองค์ขาว"
ในใจเด็กอย่างผมรู้สึกว่าพระองค์ขาว "เท่จัง"
สู้รบเคียงบ่าเคียงไหล่กับพี่ชาย ไม่เคยแยกจากกัน แต่คนกลับนึกถึงท่านน้อยกว่าพระนเรศวร

เรื่องราววีรบุรุษกู้ชาติไทยเหล่านี้ผมไม่ได้เรียนรู้จากตำราเรียนเลยครับ ผมรู้มาก่อนจากการที่พ่อปลูกฝังแท้ๆ

ผมจำได้ว่าที่หิ้งพระของพ่อ ปกติพ่อจะมีตู้ไม้ที่เป็นแบบญี่ปุ่น มีลูกประคำด้วยเวลาพ่อสวดมนต์
พ่อจะวางกรอบรูปคำสั่งสอนของสเด็จพ่อกรมหลวงชุมพรไว้ที่หิ้งด้วย
"กูกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์"
ผู้เป็นโอรสของพระปิยะมหาราช ขอประกาศให้พวก* *รับรู้ไว้ว่า
แผ่นดินสยามนี้ บรรพบุรุษได้เอาเลือด เอาเนื้อ เอาชีวิตเข้าแลกไว้
ไอ้อีมันผู้ใด คิดบังอาจทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
ฤๅ กระทำการทุจริตก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม
จงหยุดการกระทำนั้นเสียโดยเร็ว
ก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร
ให้หมดเสนียดของแผ่นดินสยามอันเป็นที่รักของกู

ตราบใดที่คำว่า "อาภากร" ยังยืนหยัดอยู่ในโลก
กูจะรักษาผืนแผ่นดินสยามของกู
ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา
แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอน ให้ความร่มเย็นเป็นสุข
มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น"

ดังนั้น ผมจึงเชื่อพลังการสั่งสอนอบรมของพ่อแม่
พ่อแม่ต้องเป็นคนสั่งสอนอบรมลูกความรู้ว่าชาติเรานั้นสร้างขึ้นและรักษาไว้ได้อย่างไร
ก่อนที่จะผลักภาระไปให้โรงเรียน

ด้วยเหตุนี้เวลาผมเจอเด็กอย่างก้านธูป หรืออย่างอภิชาติ
ผมจะสงสัยเลยว่า...เป็นเพราะพ่อแม่ไม่เคยอบรม หรือที่แย่กว่านั้น..พ่อแม่อบรมด้วยลัทธิอื่น

ไม่เกี่ยวกับโรงเรียนเลยครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:33.

gladiator 1.jpg

#9 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:42

*
POPULAR

ตอบคุณกอป

ขนาดตั้งกระทู้ถึงความสำคัญ ยังมีคนไม่เห็นด้วยเลย
นี่อาจจะเป็นการนับถอยหลังได้ละกระมัง

ผมไม่เห็นด้วยกับสารคดีที่เทิดพระเกียรติซ้ำซาก โดยไม่มีประเด็นที่คนฟังจะนำไปใช้ได้จริง
ความสำคัญชองสถาบันมีมากอย่างที่คุณยกตัวอย่าง
แต่คนเขียนตำรา เป็นคนประเภทที่ขายวิญญานได้ เราจึงไม่ต้องหวังความก้าวหน้า

ประวัติศาสตร์ต้องเขียนอย่างมีพลัง
เมื่อจิตร กล้าตำหนิศักดินา สมศักดิ์กล้าละเมิดสถาบัน
เราก็ต้องกล้าเขียนโต้แย้ง

จิตรเขียนหนังสือในวันที่ลัทธิคอมมิวนิสต์กำลังเบ่งบาน เขาก็เลยตาบอดด้วยความลุ่มหลง
วันนี้ คอมมิวนิสต์ได้พิสูจน์ตัวเองแล้วว่า เป็นแนวคิดที่นำไปสู่ความล่มจม
(ผมเชื่อว่า อีกไม่เกินยี่สิบปี จีนจะไม่เป็นคอมมิวนิสต์ คือต้องยกเลิกระบบพรรคเดียวแน่นอน)

แต่ก็ยังไม่มีคนเอาความคิดที่งี่เง่าของจิตรมาชำแหละ
ยังอวยกันอยู่นั่นแหละ

เป็นอันว่า เทิดพระเกียรติก็ถูกค้าน ชำแหละกระแสคอมก็ไม่ทำ
ก็รอวันที่ระบอบทักษิณจะกลืนประเทศละกัน

#10 KatsuraKotarou

KatsuraKotarou

น้องเก่า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:02

มีครับ คุณ Gop ผมมั่นใจว่าทุกเรื่องที่คุณกล่าวมา อยู่ในหลักสูตรวิชาสังคมศึกษา ของการศึกษาภาคบังคับแน่นอน ถ้าทุกคนตั้งใจเรียนล่ะก็ ผมว่าประเทศไทยจะได้บุคคลกรที่มีความสำนึกในแผ่นดินเกิดมากมายเลยทีเดียว ส่วนตัวผมนั้น นอกจากเรียนแล้ว ก็ชอบประวัติศาสตร์เป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย ผมได้อ่านประวัติสมเด็จพระนเรศวร ตลอดจน การเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่ 1 และ 2 ตั้งแต่อยู่ประถมแล้ว พออ่านเรื่องพวกนี้ จะรู้สึกได้ว่า ประเทศของเรานั้นมีดีขนาดไหนครับ ;)

#11 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:12

ที่จริงชื่อกระทู้ออกจะเน้นว่าเกี่ยวกับประเทศอื่น
ผมจึงทิ้งท้ายว่า ไทยต้องไม่แพ้ประเทศเหล่านั้น
ในการสำนึกถึงความสำคัญของสถาบัน

เมื่อปี 1977 วงพั้งค์เซ๊กส์พิสตั้ล ทำเพลง โนฟิวเจอร์ออกมา
แล้วก็เปลื่ยนชื่อเป็นกอดเซฟเดอะควีนแทน

เพลงดังมาก ขึ้นถึงอันดับหนึ่งด้วยซ้ำ แต่ BBC แบนให้ได้แค่ที่ 2
เนื้อหาก็ด่าสถาบันนั่นแหละ
ข้อเท็จจริงก็คือ ควีนครองราชย์ต่อมาอีก 25 ปี แต่วงพั้งค์นั่น เจ๊งไปแล้ว
ทุกวันนี้ เพลงนี้ฟังกันในกลุ่มเล็กๆ ยิ่งนานก็ยิ่งหาคนฟังได้น้อยลงทุกที
แต่พิธีแต่งงานของเจ้าชายปีก่อน คนดูถ่ายทอดเป็นหลายร้อยล้าน เห่อกันปีนึงเต็มๆ

ของอย่างนี้ เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์

ในปี 1977 วัยรุ่นมันคิดว่าควีนเป็นตัวถ่วงประเทศ
ปี 2012 วัยรุ่นถามว่า เซ็กส์พิสตัล คืออะไร....ฮา

Edited by amplepoor, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:13.

#12 เงาไม้

เงาไม้

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:53

ชอบกระทู้นี้นะคะ ไม่สนใจหรอกว่าจะมีนัยยะอะไรหรือไม่ ชอบ เพราะนอกจากได้รู้ ในสิ่งที่ไม่เคยรู้(รู้สึกละอายใจมาก ที่เราหาความรู้ยังไม่พอ)แล้ว ยังรู้สึกว่า เรา...ไม่ได้โดดเดี่ยว ไม่ได้เป็นประเทศเดียวในโลก ที่ยังมีสถาบันเป็นหลักยึดเหนี่ยว ชอบ เพราะทำให้เราได้ยืนหยัดและมั่นคงอีกครั้งในการปกป้องสิ่งที่เรารัก
ชลใสดูในน้ำ เงาดำนั้นเงาใด? ... เงากรรม หรือเงาใคร?....

#13 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:00

ที่จริงชื่อกระทู้ออกจะเน้นว่าเกี่ยวกับประเทศอื่น
ผมจึงทิ้งท้ายว่า ไทยต้องไม่แพ้ประเทศเหล่านั้น
ในการสำนึกถึงความสำคัญของสถาบัน

เมื่อปี 1977 วงพั้งค์เซ๊กส์พิสตั้ล ทำเพลง โนฟิวเจอร์ออกมา
แล้วก็เปลื่ยนชื่อเป็นกอดเซฟเดอะควีนแทน

เพลงดังมาก ขึ้นถึงอันดับหนึ่งด้วยซ้ำ แต่ BBC แบนให้ได้แค่ที่ 2
เนื้อหาก็ด่าสถาบันนั่นแหละ
ข้อเท็จจริงก็คือ ควีนครองราชย์ต่อมาอีก 25 ปี แต่วงพั้งค์นั่น เจ๊งไปแล้ว
ทุกวันนี้ เพลงนี้ฟังกันในกลุ่มเล็กๆ ยิ่งนานก็ยิ่งหาคนฟังได้น้อยลงทุกที
แต่พิธีแต่งงานของเจ้าชายปีก่อน คนดูถ่ายทอดเป็นหลายร้อยล้าน เห่อกันปีนึงเต็มๆ

ของอย่างนี้ เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์

ในปี 1977 วัยรุ่นมันคิดว่าควีนเป็นตัวถ่วงประเทศ
ปี 2012 วัยรุ่นถามว่า เซ็กส์พิสตัล คืออะไร....ฮา

ซิด วิเชียสมือเบสเสียชีวิตก่อนวัยด้วยครับ ด้วยอาการโอเวอร์โดสเฮโรอีน
เขาตายด้วยวัยแค่ 21 ปี

มาเพิ่มครับ
เซ๊กซ์พิสทอลยังดังอยู่นะครับ มีหนังเกี่ยวกับซิด วิเชียสออกมาเยอะเลย
แต่ถ้าเทียบกับ KISS ที่รุ่นเดียวกัน ดังน้อยกว่าครับ
แล้ววงพั้งค์รุ่นไล่กันอย่าง Boomtownrat ท่านบ๊อบ เกลดอฟกลายเป็นได้รับการอวยยศเป็นอัศวินโดยควีนเอลิซาเบธ
เป็นไงล่ะ

ผมว่าระหว่างความคะนองประสาเด็กของซิด กับความร้ายกาจของคนแก่แบบหงอกเจียม
ไอ้คนหลังอันตรายกว่ามาก

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 02:07.

gladiator 1.jpg

#14 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 05:04

*
POPULAR

รู้จักศรราม ก็ตอนเล่นเป็นขุนรามในเรื่อง สายโลหิต นี่แหละ

เดี๋ยวนี้ละครอิงประวัติศาสตร์ดีๆหาดูไม่ได้แล้ว มีแต่ละครตบตีแย่งผัวกัน

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#15 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:29

ดอกโศก

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#16 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:50

ดอกโศก

ดอกโศก ห่ะแรกนึกว่าเพิ่งสร้าง

ที่ไหนได้สร้างมา 3-4 รอบแร้วววว

:D :D :D

http://th.wikipedia....%B8%A8%E0%B8%81

ช่อง 7 ตอนนี้มี ขุนเดช ที่สอนให้คนรู้รักสิ่งที่บรรพบุรุษก่อร่างสร้างมา ใครมันคิดทำลาย ต้องได้รับการชดใช้

ช่อง 3 เร็ว ๆ นี้กำลังจะมี ขุนศึก แต่คอมเมนต์จากคอละครหลายคน เห็นการคาสติ้งแร้ว เหลืออด ไม่ไหวจะเคลียร์ มันเพลียจริง ๆ นะเจ้าคะ

เอาพระเอกปากแดงแจ๋ แมนแท้หรือเปล่าก็ไม่รู้ มารับบท เสมา ลูกชายคนตีเหล็ก :D

ย้อนไปดูตัวละคร แต่ละตัวที่ช่องเดียวกันนี้สร้างในอดีต ดิ จะรู้ว่ามันคนละเรื่องกันเรย

พระนเรศวรมหาราช-เอกพันธ์ บรรลือฤทธิ์

พระเอกาทศรถ-รอน บรรจงสร้าง

สมเด็จพระสุุพรรณกัลยา-กาญจนา จินดาวัฒน์

สมเด็จพระสุริโยไท-กาญจนา จินดาวัฒน์

รัชกาลที่ 1-สมบัติ เมทะนี

สมเด็จกรมพระราชวังบวร-ฉัตรชัย เปล่งพานิช

B) B)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#17 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:57

อ่านแล้ว-ดูแล้ว-ฟังแล้ว-คิดตามแล้ว ขนลุก-ขนลุก จริงจริงครับ คุณ amplepoor

กระทู้นี้ของ amplepoor เยี่ยมมากครับ...

ความรัก-ความศรัทธา ของ คนไทย ที่มีต่อ สถาบันพระมหากษัตริย์นั้น

ตะนิ่นตาญี มั่นใจว่าไม่ด้อยกว่า ใคร ประเทศใดใดในโลกนี้...

ความรัก-ความศรัทธา ที่ คนไทย มีต่อ ในหลวง ไม่ใช่ เพราะ ความงมงาย ไม่ใช่ เพราะ ความด้อยในปัญญา

หากแต่เป็นเพราะ พระราชจริยาวัตร อันงดงามของ เจ้าฟ้า-เจ้าแผ่นดิน ทุกพระองค์

เรารัก-เราศรัทธา พระองค์ ด้วย จิต และวิญญาณ แห่งความเป็น ไทย

ขอบพระคุณ คุณ amplepoor มากครับ สำหรับ กระทู้นี้

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๒๖ เมษายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๖.๕๗ นาฬิกา

หมายเหตุ กระทู้ ปลาร้า กระทู้ที่ชี้ให้เห็นถึง การสร้างความแตกแยก ยังปักหมุดได้

กระทู้ดี-ดี ที่ทำให้คนไทยสามัคคีกัน ก็น่าที่จะ ปักหมุด ด้วย

หากเป็นไปได้ ขอความกรุณา ผู้ที่มีหน้าที่-ผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ปักหมุดกระทู้นี้

กระทู้ดีดี ของ คุณ amplepoor ด้วย ก็จักขอบพระคุณยิ่ง

ตะนิ่นตาญี

Edited by ตะนิ่นตาญี, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:10.

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#18 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:24

ตอบคุณกอป

ขนาดตั้งกระทู้ถึงความสำคัญ ยังมีคนไม่เห็นด้วยเลย
นี่อาจจะเป็นการนับถอยหลังได้ละกระมัง

ผมไม่เห็นด้วยกับสารคดีที่เทิดพระเกียรติซ้ำซาก โดยไม่มีประเด็นที่คนฟังจะนำไปใช้ได้จริง
ความสำคัญชองสถาบันมีมากอย่างที่คุณยกตัวอย่าง
แต่คนเขียนตำรา เป็นคนประเภทที่ขายวิญญานได้ เราจึงไม่ต้องหวังความก้าวหน้า

ประวัติศาสตร์ต้องเขียนอย่างมีพลัง
เมื่อจิตร กล้าตำหนิศักดินา สมศักดิ์กล้าละเมิดสถาบัน

จิตรเขียนหนังสือในวันที่ลัทธิคอมมิวนิสต์กำลังเบ่งบาน เขาก็เลยตาบอดด้วยความลุ่มหลง
วันนี้ คอมมิวนิสต์ได้พิสูจน์ตัวเองแล้วว่า เป็นแนวคิดที่นำไปสู่ความล่มจม
(ผมเชื่อว่า อีกไม่เกินยี่สิบปี จีนจะไม่เป็นคอมมิวนิสต์ คือต้องยกเลิกระบบพรรคเดียวแน่นอน)

แต่ก็ยังไม่มีคนเอาความคิดที่งี่เง่าของจิตรมาชำแหละ

เป็นอันว่า เทิดพระเกียรติก็ถูกค้าน ชำแหละกระแสคอมก็ไม่ทำ
ก็รอวันที่ระบอบทักษิณจะกลืนประเทศละกัน

ผมขอแสดงความคิดเห็นครับ
สารคดีเทิดพระเกียรติถ้ามองในมุมของ "การนำเสนอ" ผมว่าไม่ซ้ำซาก ยกเว้นเนื้อหาที่นำเสนอมันมีเนื้อหาที่ไม่ค่อยเข้ากับคนในเมือง
ส่วนใหญ่เป็นการนำเสนอพวกการเกษตรเป็นส่วนมาก ผมว่าน่าจะเพิ่มพวกสารคดีที่เกี่ยวกับในเมืองมากกว่านี้
เช่น สะพานพระราม 8-9 วงแหวนอุตสาหกรรม หรือศูนย์การแพทย์ เป็นต้น
สมมุติว่า พ่อกับลูกดูสารคดีนี้กัน ลูกถามพ่อว่า "สะพานนี้เราเคยขึ้นมาแล้วนี่ครับพ่อ?"
"ใช่แล้วลูก นี่เป็นโครงการของในหลวง ถ้าเราไม่มีสะพานนี้ แถวนั้นรถจะติดมากจนกลับบ้านดึกดื่นโดยทีเดียว..." เป็นต้น
ผมว่าแบบนี้เป็นการเรียนรู้และสร้างความสัมพันธ์ภายในครอบครัวได้อย่างดีที่เดียว...

ส่วนเรื่องคอมมิวนิสต์ ผมว่ามันเป็นลัทธิที่เพ้อฝันสำหรับในยุคปัจจุบันนี้จริงๆ นั่นแหละ
ยกเว้นมันจะเกิดขึ้นต่อเมื่อทรัพยากรธรรมชาติในโลกเหลือน้อยมาก
จำนวนประชากรล้นโลกจนไม่เพียงพอในการผลิตผลการเกษตร...แต่ผมว่าอีกนาน อย่างน้อยก็ไม่ใช่รุ่นผมแหละ

ส่วนเรื่องคุณทักษิณ ผมว่ายุคนี้เริ่มเสื่อมความนิยมแล้ว... ไม่มีทางกลับมารุ่งเรืองได้ครับ
เพราะปัจจุบันมีโครงการต่างๆ ของรัฐบาลนี้มีสโลแกนคือ "ทักษิณคิด เพื่อไทยทำ..."
ผมว่าต่อให้คุณทักษิณมาบริหารเองโดยไม่ต้องใช้หุ่นเชิด ผมว่าผลลัพธ์ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ
สำหรับผม ผมไม่เชื่อว่าระบอบทักษิณจะกลับมายิ่งใหญ่ครับ

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#19 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:29

ช่วยด้วย

ตอนนี้มติชนเอาใหญ่แล้ว

มีหนังสือเนื้อหาซ้ำๆเดิมๆเรื่องพระเจ้าตาก

จงใจ ปลุกปั่น ทำลาย ต้นราชวงศ์

เห็นจากสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ โฆษณาใน fb

ตอนนี้ fb กลายเป็นที่ที่กระทำการจาบจ้วงอย่าง ไม่น่าเชื่อว่าคนที่เข้าไปเม้นท์ และพวกที่น่าจับอัดเทปตามตลาด

มันมากขึ้นทุกวันๆ

เลิกคบเพื่อนไปหลายคน เพราะเรื่องนี้

หลายครั้งพอได้ยินอะไรมา อยากแจ้งเตือนว่ามีเรื่องทำนองนี้

แต่พวกเรากลับต้องไม่กล้าทำอะไรมาก เพราะกลัวจะเป็นฝ่ายทำลายสถาบันเสียเอง

ไม่เหมือนได้พวกจ้องทำลาย ไม่ต้องคิดมาก แค่แต่งเรื่อง แล้วประกาศ กระซิบ หรือกระจาย

คนไม่มีข้อมูลแย้ง ก็ต้องเงียบ

ตั้งกระทู้นี้มาก็ดีค่ะ

เพียงแต่มอด ก็แวะมาตรวจบ่อยๆ เพื่อความสบายใจของทุกคน

เราคงต้องตั้งรับกันเป็นจริงจังเสียที

คิดแบบนั้นมานานแล้วค่ะ

Edited by overtherainbow, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:34.

#20 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:34

ช่วยด้วย

มีหนังสือเนื้อหาซ้ำๆเดิมๆเรื่องพระเจ้าตาก

จงใจ ปลุกปั่น ทำลาย ต้นราชวงศ์

เห็นจากสัปดาห์หนังสือแห่งชาติ โฆษณาใน fb

ตอนนี้ fb กลายเป็นที่ที่กระทำการจาบจ้วงอย่าง ไม่น่าเชื่อว่าคนที่เข้าไปเม้นท์ และพวกที่น่าจับอัดเทปตามตลาด

เลิกคบเพื่อนไปหลายคน เพราะเรื่องนี้

มีด้วยหรือครับ? ชื่อหนังสืออะไรครับ?

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#21 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 09:38

ยินดีกับทุกความเห็นครับ

แต่คำเตือนของปู่เย็นก็พึงสังวรเช่นกัน ขอโปรดออกความเห็นอย่างระวัง
ความรักแบบเทิดทูนลุ่มหลง ย่อมไม่ถาวร จึงต้องรักอย่างใช้สติ
ผมเสนอคลิบ เพราะคิดว่า คนที่ไปดูคอนเสิร์ตที่พรอม ที่บักกิ้งแฮม
น่าจะเป็นคนที่มีสติ รู้จักคิดไตร่ตรองอย่างรอบคอบ

ประเทศเขา พยายามตัดความสัมพันธ์ระหว่างพสกนิกรกับสถาบัน
เพราะมีเหตุผลทางประวัติศาสตร์ยืนยันอยู่
ไม่ใช่ตัดเพราะเป็นหลักการบ้าบออะไรอย่างที่นายหยุด บริวารจอมพลป. เสนอ
และสมสากกับนิติราด เอามาเห่าหอนตาม (ทั้งๆ ที่บอกว่าเกลียดเผด็จการ)

แต่ละประเทศย่อมเติบโตไปตามประวัติศาสตร์ของตนเอง
แล้วประวัติศาสตร์ก็ไม่ใช่เสื้อผ้าที่สวมแทนกันได้
ดังนั้น เราต้องนึกถึงโครงกระดูกของประเทศก่อน แล้วจึงบำรุงไปตามโครงนั้น

ใช้การตัดต่อศัลยกรรมกันแบบหักหาญ
ประเทศจะตาย ไม่ตายก็พิการ

#22 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:14

ปัจจุบัน
พม่า เป็นอย่างไร
ลาว เป็นอย่างไร
ญวน เป็นอย่างไร
เขมรเป็นอย่างไร

ประเทศใกล้ๆที่ยกมา ล้วนเคยมีระบอบกษัตริย์ทั้งนั้น
ถามว่า ไทยยังเป็นไทยที่เป็นปึกแผ่นเช่นทุกวันนี้ ท่านคิดให้ลึกๆว่าเพราะอะไร ..

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#23 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:16

*
POPULAR

ขอเล่าในมุมมองของคนต่างชาติ

สามีเป็นชาวบรูไนโดยกำเนิดเลยค่ะ (ไม่ได้มาจากการเปลี่ยนสัญชาติ) เค้ารักสุลต่านอย่างเต็มเปี่ยม เหมือนกับที่คนไทยรักในหลวงเลยค่ะ เรายอมรับว่าเราสงสัย ขนาดพระราชาของเราอยู่อย่างสมถะ ยังมีคนจิกกัด ด่าว่าท่าน ทำไมประชาชนของเค้าถึงยอมรับที่สุลต่านมีเครื่องบินส่วนตัว และมีรถที่ออกแบบเอง ประชาชนไม่รู้สึกว่าพระองค์มีชนชั้นต่างกับประชาชนเกินไปเหรอ

เค้าบอกว่า นั่นคือสิ่งที่พระองค์สมควรจะได้รับ เพราะว่าที่คือดินแดนของพระองค์ (แต่จากการที่คุยกันหลายๆครั้ง ทำให้ทราบว่าการที่ประเทศสงบ ประชาชนมีกิน มีใข้ ไม่ลำบาก สิ่งเหล่านี้คือสิ่งสำคัญ) เค้าบอกอีกว่าสังเกตง่ายๆว่าประชาชนที่นี่ผูกพันกับสุลต่านแค่ไหน ให้ดูเวลาที่ขับรถสวนกับสุลต่าน แล้วทุกคนพร้อมใจกันลดกระจก โบกมือทักทายท่าน และท่านก็จะลดกระจกโบกมือทักทายตอบเช่นกัน

เวลาเราเล่าให้เค้าฟังว่า ที่ประเทศไทย มีคนไม่รักในหลวงด้วยแหละ มีคนโจมตีราชวงศ์สารพัด เค้าจะไม่เข้าใจว่าคนเหล่านั้นทำไปทำไม ยอมรับว่าหลายครั้งที่สามีตอบ เราได้แต่สะอึก แต่จะขอเล่าเฉพาะที่จำได้ติดหู

"คนที่เธอเล่ามา พวกนั้นไม่ได้เรียนหนังสือเหรอ ขนาดผมเรียนหนังสือในประเทศบรูไนยังรู้เลยว่ากษัตริย์ไทย ทำอะไรให้ประเทศไทยบ้าง ผมรู้ด้วยนะว่า ในสมัยที่มีการล่าอณานิคม มีไทยเหรอรอดเพียงชาติเดียวในอาเซียน ที่ไม่ตกเป็นเมืองขึ้น (เค้าพูดถึงตรงนี้เราน้ำตาไหลเลย) ผมรู้ว่ากษัตริย์ของไทย รักประเทศไทย ไม่ต่างกับที่สุลต่านของเรารักบรูไนหรอก"

สามีนี่แหละค่ะ ที่เป็นคนถามว่า ประเทศไทยไม่อยากกลับไปปกครองแบบสมบูรณาญาสิทธิราชจริงๆเหรอ
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#24 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:32

วัยละอ่อนขอสูบความรู้ครับ

#25 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 10:50

การปกครองยุคใหม่คือ ร่วมกันปกครองผมว่าถูกต้องแล้วครับ

แต่ฐานะของสถาบันในประเทศเราจริงๆ ก็คือผู้สืบประวัติศาสตร์ผู้ปกครองระบอบพ่อปกครองลูก

และทั้งๆที่ไม่มีหน้าที่หรือข้อบังคับใดๆแล้ว ราชวงศ์ ก็ทำเพื่อประเทศมากมาย

ลองนั่งรถ เดินเท้าตัดป่าตัดเขา ซักเดือนนึง อย่างภาพพระราชกรณียกิจ ของ พระองค์ท่าน และราชวงศ์ดูครับ

ปัจจบันเด็กบ้านนอก นั่งรถทัวร์บนถนราดยางอย่างดี 10 ชั่วโมงก็บ่นเข็ดแล้วเข็ดอีก

แต่สิ่งที่ท่านทำคือการบุกป่าฝ่าดง มีรถ มีคนติดตามก็จริง แต่คนไม่เคยลองลุยป่าไม่รู้หรอกครับว่าลำบากขนาดไหน

#26 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:06

มีครับ คุณ Gop ผมมั่นใจว่าทุกเรื่องที่คุณกล่าวมา อยู่ในหลักสูตรวิชาสังคมศึกษา ของการศึกษาภาคบังคับแน่นอน ถ้าทุกคนตั้งใจเรียนล่ะก็ ผมว่าประเทศไทยจะได้บุคคลกรที่มีความสำนึกในแผ่นดินเกิดมากมายเลยทีเดียว ส่วนตัวผมนั้น นอกจากเรียนแล้ว ก็ชอบประวัติศาสตร์เป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย ผมได้อ่านประวัติสมเด็จพระนเรศวร ตลอดจน การเสียกรุงศรีอยุธยาครั้งที่ 1 และ 2 ตั้งแต่อยู่ประถมแล้ว พออ่านเรื่องพวกนี้ จะรู้สึกได้ว่า ประเทศของเรานั้นมีดีขนาดไหนครับ ;)

ผมรู้สึกแบบคุณ amplepoor ครับ ว่ามันไม่มีพลัง ถ้าจำไม่ผิด ตอนผมเรียนประวัติศาสตร์ของราชวงศ์จักรี ตอนประถมจะเรียนมากสุด สมัยรัชกาลที่ ๑ กลับพูดถึงเรื่องการฟื้นฟูบ้านเมือง ชำระกฏหมายตราสามดวง ฯลฯ ส่วนการสงครามพูดน้อยมาก น้อยจนดูเหมือนเป็นเรื่องไม่สำคัญ ราวกับเป็นเรื่องเล็กน้อยเลย แต่ในสายตาผม พอได้อ่านในเว็บเกี่ยวกับประวัติศาสตร์การทหาร ผมมองว่าสมัยรัชกาลที่ ๑ ประเทศไทยเราอยู่ในสภาพเดียวกับสมัยสมเด็จพระนเรศวร หรืออาจแย่กว่าด้วยซ้ำเพราะบ้านเมืองบอช้ำมาก ตลอดรัชกาล มีศึกใหญ่หลายครั้ง ทั้งสงคราเก้าทัพ ศึกท่าดินแดง และ ศึกเชียงใหม่( หลายรอบมาก ) แม้จนสิ้นรัชกาลที่ ๑ พม่ามันยังมาตอดเล็กตอดน้อย คอยรังควาญเราตลอด แต่เราก็ผ่านพ้นตรงนั้นมาได้ ตอนมัธยมนั้น ในวิชาสังคมศึกษาผมจำแทบไม่ได้เลยว่าพูดถึงต้นราชวงศ์อย่างไร กลับพูดถึงบทบาทไทยในสงครามโลกมากกว่า ผมรู้สึกว่ามันอ่านแล้วไม่นำมาซึ่งความภาคภูมิใจเลย ในทางกลับกัน ถ้าเราสอนเกี่ยวกับสงครามเก้าทัพให้ละเอียดขึ้น ให้รู้ว่าพม่ามาบุกเราด้วยทหารที่มากกว่าเราสองเท่า บุกมาทุกทิศทุกทาง ตั้งแต่เชียงราย ตาก กาญจนบุรี ราชบุรี ภูเก็ต นครศรีธรรมราช แต่เราสามารถชนะได้อย่างเด็ดขาด ชนิดที่ฝ่ายพม่าต้องเรียกว่าแพ้อย่างยับเยิน ในสายตาผม นี่คือผลงานระดับ master piece ทางประวัติศาสตร์เลย นี่คือพระปรีชาสามารถของบุรพกษัตริย์ อย่างแท้จริง ท่านได้กอบกู้ สร้างบ้านเมือง และปกปักรักษาเอาไว้ให้เรา แค่เรื่องนี้เรื่องเดียว ผมก็รู้สึกว่าบุญหัวเหลือเกิน ที่มีบรรพบุรุษเก่งอย่างนี้ และรังเกียจเหลือเกิน กับคนที่มันไม่เห็นบุญคุณ มาให้ร้ายสถาบัน ที่สร้างบ้านสร้างเมืองนี้มา

เรื่องรัชกาลที่ ๔ ก็เหมือนกัน ทำไมผมจำได้ว่าเราให้ความสำคัญน้อยมาก เรากลับมองพระองค์ว่าเป็นบิดาแห่งวิทยาศาสตร์ของประเทศไทย ซึ่งก็จริง แต่สำหรับผมเป็นเรื่องเล็กน้อยมาก ถ้าเราได้รู้สถานการณ์โลกในขณะนั้น เราจะเห็นว่า ในเอเชียนั้น มีคนอยู่หยิบมือเดียวที่เข้าใจสถานการณ์อย่างแท้จริง ว่าจักรวรรดิ์นิยมกำลังจะกลืนโลกทั้งโลก แต่ประเทศไทยมีคนที่เข้าใจจุดนี้ และคนคนนั้นคือพระมหากษัตริย์ของเรา มองไปรอบๆเราในตอนนั้น พม่าหยิ่งผยอง กล้ารบกับอังกฤษ จนสิ้นชาติ ขณะที่เวียดนาม ปิดหูปิดตา เห็นว่าจีนคือต้นแบบที่ดีที่สุดในโลก ปฏิเสธตะวันตก จนโดนตอบโต้ และก็สิ้นชาติไปอีกราย ประเทศที่เหลือในแถบนี้ ก็ล้วนเป็นอนานิคมมาเป็นร้อยปีแล้ว มีแต่ล้นเกล้ารัชกาลที่ ๔ นี่แหละครับ ที่เห็นการณ์ไกล อ่านขาดว่าประเทศไทยต้องยอมรับอารยธรรมตะวันตก จึงได้เร่งปรับปรุงประเทศอย่างเร่งด่วน และส่งต่อการเปลี่ยนแปลงประเทศมาถึงรัชกาลที่ ๕ ซึ่งทำให้ประเทศไทยรอดพ้นเงื้อมมือจักรวรรดิ์นิยมมาได้ ถึงแม้จะรอดมาอย่างทุกลักทุเลก็ตาม แต่เรากลับมองพระองค์ว่า พระราชกรณียกิจที่สำคัญที่สุด กลับเป็นเรื่องการเลิกทาส โดยไม่มองสิ่งสำคัญกว่าคือ การอยู่รอดของประเทศไทย ที่มีแค่ไม่กี่ประเทศในโลกนี้ทำได้อย่างเรา

เรื่องที่ว่าบรรจุในหลักสูตรน่ะ คงมีแน่ล่ะครับ แต่วิธีการกล่าวถึงพระราชกรณียกิจต่างๆนั้น ผมว่าได้ให้ความสำคัญชนิดที่ผิดพลาดเลยทีเดียว ผมอยากเห็นคนไทยภูมิใจในความเป็นไทยมากกว่านี้ครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#27 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:31

ขอเล่าในมุมมองของคนต่างชาติ

สามีเป็นชาวบรูไนโดยกำเนิดเลยค่ะ (ไม่ได้มาจากการเปลี่ยนสัญชาติ) เค้ารักสุลต่านอย่างเต็มเปี่ยม เหมือนกับที่คนไทยรักในหลวงเลยค่ะ เรายอมรับว่าเราสงสัย ขนาดพระราชาของเราอยู่อย่างสมถะ ยังมีคนจิกกัด ด่าว่าท่าน ทำไมประชาชนของเค้าถึงยอมรับที่สุลต่านมีเครื่องบินส่วนตัว และมีรถที่ออกแบบเอง ประชาชนไม่รู้สึกว่าพระองค์มีชนชั้นต่างกับประชาชนเกินไปเหรอ

เค้าบอกว่า นั่นคือสิ่งที่พระองค์สมควรจะได้รับ เพราะว่าที่คือดินแดนของพระองค์ (แต่จากการที่คุยกันหลายๆครั้ง ทำให้ทราบว่าการที่ประเทศสงบ ประชาชนมีกิน มีใข้ ไม่ลำบาก สิ่งเหล่านี้คือสิ่งสำคัญ) เค้าบอกอีกว่าสังเกตง่ายๆว่าประชาชนที่นี่ผูกพันกับสุลต่านแค่ไหน ให้ดูเวลาที่ขับรถสวนกับสุลต่าน แล้วทุกคนพร้อมใจกันลดกระจก โบกมือทักทายท่าน และท่านก็จะลดกระจกโบกมือทักทายตอบเช่นกัน

เวลาเราเล่าให้เค้าฟังว่า ที่ประเทศไทย มีคนไม่รักในหลวงด้วยแหละ มีคนโจมตีราชวงศ์สารพัด เค้าจะไม่เข้าใจว่าคนเหล่านั้นทำไปทำไม ยอมรับว่าหลายครั้งที่สามีตอบ เราได้แต่สะอึก แต่จะขอเล่าเฉพาะที่จำได้ติดหู

"คนที่เธอเล่ามา พวกนั้นไม่ได้เรียนหนังสือเหรอ ขนาดผมเรียนหนังสือในประเทศบรูไนยังรู้เลยว่ากษัตริย์ไทย ทำอะไรให้ประเทศไทยบ้าง ผมรู้ด้วยนะว่า ในสมัยที่มีการล่าอณานิคม มีไทยเหรอรอดเพียงชาติเดียวในอาเซียน ที่ไม่ตกเป็นเมืองขึ้น (เค้าพูดถึงตรงนี้เราน้ำตาไหลเลย) ผมรู้ว่ากษัตริย์ของไทย รักประเทศไทย ไม่ต่างกับที่สุลต่านของเรารักบรูไนหรอก"

สามีนี่แหละค่ะ ที่เป็นคนถามว่า ประเทศไทยไม่อยากกลับไปปกครองแบบสมบูรณาญาสิทธิราชจริงๆเหรอ

จริงแท้ ผมเคยคุยกับคนต่างชาติต่างภาษาหลายๆคน เขาบอกเลยว่า "I know , your king is GREAT"

เขาบอกว่า ประเทศไทยคือในหลวง อยู่ได้ด้วยในหลวง ผมยังแปลกใจ ทำไมคนต่างชาติรู้และคิดได้

แต่คนไทยจำนวนหนึ่งคิดไม่ได้ คนอังกฤษภูมิใจที่มี Queen เป็นสัญลักษณ์และอัตลักษณ์ของประเทศเขา

แต่ประเทศไทย ไอ้พวกที่อ้างว่าเสียงส่วนใหญ่กลับเลือกที่จะบูชามารร้ายอย่างทักษิณ

ทั้งๆที่มีเทพยดาเดินดินที่สถิตย์อยู่มาช้านาน กลับมองไม่เห็น เห็นกงจักรเป็นดอกบัว สุดท้ายก็ต้องรับคมมีดของจักรนั้นไปเฉือนตัวเองในที่สุด

#28 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:33

*
POPULAR

ที่จริงแล้ว พระเจ้าปะดุงเป็นอัจฉริยะ สามารถรวบรวมพม่าให้กลับเป็นปึกแผ่นอีกครั้ง
แม้แต่จีน ส่งทัพใหญ่มาปราบ ยังแพ้อะแซหวุ่นกี้ ดูเหมือนแม่ทัพใหญ่จีนจะถูกเด็ดหัวด้วยซ้ำ

ถ้าเราเคยไปพม่า จะรู้ว่า บ้านเมืองของเขาโหดร้ายเพียงใด
ทั้งแห้งแล้ง ทั้งทุรกันดาร ประชาชนก็ดุร้ายแข็งแกร่ง (คนพม่านะ ไม่ใช่คนเผ่าอื่น)
เมื่อยกทัพมาบุกไทย ต่อให้จำนวนคนเท่ากัน น้ำหนักตัวก็มิดเดิลเวทเจอเฮฟวี่เวทแล้ว
เขาต้องผ่านเขาสูงแม่น้ำใหญ่ ผ่านความอดหยากที่สร้างความเข้มแข็ง

เราเป็นชาวนาชาวสวน ชีวิตสุขสบาย ประเทศก็อุดมสมบูรณ์ รบกันตัวๆ มีแต่แพ้

ถ้าเราไม่มีผู้นำที่อัจฉริยะกว่า เราไม่รอดแน่ๆ ครับ
กองทัพพม่าครั้งรัชกาลที่ 1 ยิ่งใหญ่ที่สุดที่เคยมีมาในประวัติศาสตร์ กำลังพลเรือนแสน
นำมาโดยแม่ทัพที่เก่งที่สุด เพิ่งประสบชัยชนะที่ยิ่งใหญ่มา กองทัพมีคุณภาพอย่างยิ่ง

ไทยไม่เอาแข็งสู้แข็ง
แต่เอาแข็งสู้อ่อน เอาอ่อนสู้แข็ง และรบในจุดที่เราได้เปรียบ
ชัยชนะในครั้งนั้น ทำให้เราตัดพม่าจากบัญชีคู่ต่อสู้ได้สำเร็จ

เราต้องศึกษาอดีตกันให้มากกว่านี้ครับ

#29 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:35

ตอบคุณกอป

ผมขอแสดงความคิดเห็นครับ
สารคดีเทิดพระเกียรติถ้ามองในมุมของ "การนำเสนอ" ผมว่าไม่ซ้ำซาก ยกเว้นเนื้อหาที่นำเสนอมันมีเนื้อหาที่ไม่ค่อยเข้ากับคนในเมือง
ส่วนใหญ่เป็นการนำเสนอพวกการเกษตรเป็นส่วนมาก ผมว่าน่าจะเพิ่มพวกสารคดีที่เกี่ยวกับในเมืองมากกว่านี้
เช่น สะพานพระราม 8-9 วงแหวนอุตสาหกรรม หรือศูนย์การแพทย์ เป็นต้น
สมมุติว่า พ่อกับลูกดูสารคดีนี้กัน ลูกถามพ่อว่า "สะพานนี้เราเคยขึ้นมาแล้วนี่ครับพ่อ?"
"ใช่แล้วลูก นี่เป็นโครงการของในหลวง ถ้าเราไม่มีสะพานนี้ แถวนั้นรถจะติดมากจนกลับบ้านดึกดื่นโดยทีเดียว..." เป็นต้น
ผมว่าแบบนี้เป็นการเรียนรู้และสร้างความสัมพันธ์ภายในครอบครัวได้อย่างดีที่เดียว...

เล่าเรื่องของผมบ้างดีกว่า เป็นเรื่องจริงที่พ่อกับผมคุยกัน เกี่ยวกับทางคู่ขนานลอยฟ้า ถนนบรมราชชนนี

พ่อผมเคยขับรถมาแถวๆ ปิ่นเกล้า แล้วเขาก็บอกผมว่า
"ทางคู่ขนานลอยฟ้า ในหลวงเป็นคนริเริ่มให้สร้าง เมื่อก่อนตอนที่ยังไม่ได้สร้างนั่นน่ะ
รถติดมาก แต่พอมีสะพานทางคู่ขนานแบบนี้ขึ้นมา ก็ทำให้เดินทางสะดวกขึ้นเยอะเลย"

Edited by มะเขือเทศเน่า, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:38.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#30 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:46

กระทู้ดีมีสาระแบบนี้ ชอบครับ อย่างผม คงต้องเรียนรู้อะไรอีกเยอะ
คันไม้คันมือ อยากแสดงความเห็น แต่บอกตัวเอง ถ้าไม่รู้จริง อย่าเพิ่งดีกว่า
ขอเป็นตัวดูดไปก่อน :lol: :P ขอบคุณทุกๆท่านครับ ที่เข้ามาโพสต์แบ่งปันกัน

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#31 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:47

*
POPULAR

ถ้าผมจำไม่ผิด
พระเจ้าอยู่หัวงดเสด็จพระราชดำเนินตอนกลางวันในกรุงเทพตั้งแต่รัฐบาลอานันท์ 1

แม้แต่ตอนเฝ้าไข้สมเด็จย่า ท่านก็เสด็จตอนดึก
เพราะไม่อยากสร้างความเดือดร้อนให้ประชาชน

เสด็จแล้วก็ทรงแก้ปัญหาน้ำท่วมศิริราช
แก้ปัญหาจราจรที่ติดขัดตรงสะพานปิ่นเกล้า

และในที่สุดก็โปรดให้สร้างสะพานพระราม 8
ซึ่งธนาคารชาติไม่เห็นด้วย และลำพังนักการเมืองคงจะผลักดันไม่สำเร็จ

สถาบันของเรา ไกล้ชิดกับเรามากกว่าที่เราจะทันรู้ตัวครับ

#32 i-am-thai

i-am-thai

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:12

ประเทศไทย ยัง โชคดี

ที่มี เสรีไทย เวบบอร์ด

ขอให้เหนียวแน่นขึ้นเรื่อยๆ

ปกป้องสถาบันอันเป็นที่รักยิ่งของเรา ด้วยหัวใจ ครับ

#33 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:13

ในหลวงรัชกาลที่ 3 ก็เป็นอีกพระองค์หนึ่ง ที่ทรงมีพระปรีชาสามารถครอบคลุมหลายๆด้าน ทั้งด้านการปกครอง การรบ และการค้า โดยเฉพาะด้านการค้า ทรงเก่งที่สุด แต่ก็ไม่ได้ทรงหาไว้ใช้เพื่อพระองค์เองหรือลูก-หลานของพระองค์ ทรงทำให้เงินในท้องพระคลังหลวงมีมากมาย จนในสมัยรัชกาลที่ 4 ไทยได้ใช้เงินนี้เพื่อจ่ายค่าปรับแก่ประเทศตะวันตกที่กำลังล่าอาณานิคม ประวัติศาสตร์สมัยก่อนๆ ทำให้เรามองพระองค์ในแง่ไม่ค่อยดีนัก เหมือนกับว่าแย่งราชสมบัติของ ร.4 แต่แท้ที่จริงแล้ว ถ้าไทยในตอนนั้น ไม่ได้ถูกปกครองโดย มือของผู้ที่มีความสามารถรอบด้านอย่างแท้จริงแล้ว ชาติไทยคงต้องไม่เหมือนวันนี้แน่ๆ ร.3 ทรงยอมรับเป็นกษัตริย์ แต่ก็ไม่ได้รับเพื่อสืบทอดแก่ ลูก-หลานของพระองค์ ไม่ทรงตั้งใครเป็นพระมเหสี ทรงอุปถัมภ์ ร.4 อย่างดีที่สุด .....ทรงรับพระราชภาระด้านการปกครองประเทศไว้ ทำให้ ร.4 ทรงมีเวลาศึกษาหาความรู้ต่างๆได้อย่างเต็มที่ และ ราวกับสวรรค์เตรียมการนี้มาโดยเฉพาะ เมื่อสิ้น ร.3 ไทยจึงได้มีกษัตริย์ผู้ทรงเพียบพร้อมด้วยพระปรีชาสามารถอย่างหาที่สุดมิได้......เป็นบุญของประเทศไทยจริงๆค่ะ

#34 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:13

สมัยเรียน อาจารย์ประวัติศาสตร์บอกว่าพม่าไม่ได้อ่อนแอ แต่ที่แพ้ไทยเพราะเราเก่งกว่า :) ไม่รู้จริงเปล่านะ

#35 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:51

เพราะสงครามเก้าทัพนี่แหล่ะที่ทำให้บรรพบุรุษของผมต้องอพยพจากเมืองเชียงแสน มาอยู่ในพื้นที่ภาคกลางในปัจุุบัน
เพราะเชียงแสนโดนเผาทิ้งซะ***น...

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#36 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:53

มาอยู่สระบุรีหรือเปล่าครับ

Edited by amplepoor, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:53.

#37 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:00

ช่วยด้วย

หลายครั้งพอได้ยินอะไรมา อยากแจ้งเตือนว่ามีเรื่องทำนองนี้

แต่พวกเรากลับต้องไม่กล้าทำอะไรมาก เพราะกลัวจะเป็นฝ่ายทำลายสถาบันเสียเอง

ไม่เหมือนได้พวกจ้องทำลาย ไม่ต้องคิดมาก แค่แต่งเรื่อง แล้วประกาศ กระซิบ หรือกระจาย

คนไม่มีข้อมูลแย้ง ก็ต้องเงียบ

ตั้งกระทู้นี้มาก็ดีค่ะ

เพียงแต่มอด ก็แวะมาตรวจบ่อยๆ เพื่อความสบายใจของทุกคน

เราคงต้องตั้งรับกันเป็นจริงจังเสียที

คิดแบบนั้นมานานแล้วค่ะ

โตมาป่านนี้เพิ่งได้ยินพงศาวดารกระซิบเหมือนกันครับ มึนไปเลย

#38 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:05

การปกครองยุคใหม่คือ ร่วมกันปกครองผมว่าถูกต้องแล้วครับ

แต่ฐานะของสถาบันในประเทศเราจริงๆ ก็คือผู้สืบประวัติศาสตร์ผู้ปกครองระบอบพ่อปกครองลูก

และทั้งๆที่ไม่มีหน้าที่หรือข้อบังคับใดๆแล้ว ราชวงศ์ ก็ทำเพื่อประเทศมากมาย

ลองนั่งรถ เดินเท้าตัดป่าตัดเขา ซักเดือนนึง อย่างภาพพระราชกรณียกิจ ของ พระองค์ท่าน และราชวงศ์ดูครับ

ปัจจบันเด็กบ้านนอก นั่งรถทัวร์บนถนราดยางอย่างดี 10 ชั่วโมงก็บ่นเข็ดแล้วเข็ดอีก

แต่สิ่งที่ท่านทำคือการบุกป่าฝ่าดง มีรถ มีคนติดตามก็จริง แต่คนไม่เคยลองลุยป่าไม่รู้หรอกครับว่าลำบากขนาดไหน

อันนี้จริงค่ะ ลองดูภาพวิดีโอเก่าๆ ที่พระองค์ประทับรถจีปลุยน้ำ เรายังคยคิดว่า จริงๆแล้วประทับสบายๆในวังไม่ดีกว่าเหรอ ทำไมต้องไปเสี่ยงขนาดนั้น คนธรรมดาๆอย่างเราๆยังไม่มีใครอยากลงไปเสี่ยงเลย ไม่อยากเปรียบเทียบกับทักกี้เลยแต่ขอหน่อย จะลงภาคใต้แต่ละที ต้องเกณฑ์ตำรวจอารักขาเท่าไหร่ แต่ในหลวงของเรากลับเคยเสด็จไปยังที่ๆมี ขจก พระองค์ตรัสว่า ประชาชนของพระองค์ยังอยู่ได้ แล้วทำไมพระองค์จะเสด็จไปเยี่ยมไม่ได้

เคยเห็นเฟสบุคคนๆหนึ่ง บอกว่า รูปพระองค์เหงื่อหยดรูปเดียวเอามาหากินอยู่นั่น ไม่รู้จิตใจมืดบอดหรืออย่างไร ถึงไม่เห็นพระราชกรณียกิจที่พระองค์เคยทำ

จำได้อีกเรื่องคือพระเทพเคยเสด็จไปยังน้ำตก (ไม่แน่ใจว่าจำผิดว่าเป็นน้ำตกโตนที่สงขลาหรือไม่) แล้วทหารบอกว่า เสด็จไปต่อไม่ได้แล้วเพราะว่าตัน ไม่มีทางไป แต่พระองค์ก็พยายามเสด็จไปให้ได้ ทำให้ทหารต้องขนาบพระองค์แล้วช่วยๆกันถางหญ้า (พระองค์ไม่ได้สั่งให้ถางแล้วนั่งรอสบายๆนะ คือเดินไปพร้อมกัน) ผลคือชาวบ้านมีทางไว้ใช้สัญจร ชาวบ้านไกลๆถึงรักราชวงศ์ เพราะว่าเสด็จไปถึงไหน ไฟฟ้า ประปา ถนนเข้าถึง
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#39 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:27

*
POPULAR

สมัยเรียน อาจารย์ประวัติศาสตร์บอกว่าพม่าไม่ได้อ่อนแอ แต่ที่แพ้ไทยเพราะเราเก่งกว่า :) ไม่รู้จริงเปล่านะ

จริงแท้แน่นอน

พม่าในยุคต้นกรุงรัตนโกสินทร์นั้น เป็นอาณาจักรพม่ายุคที่ 3 หรือ ราชวงศ์คองบอง หรืออลองพญา

พระเจ้าปดุง หรือปโดงเมง นั้นเป็นบุตรคนที่่ 6 ของพระเจ้าอลองพญา 1 ใน 3 มหาราชของกษัตริย์เลยทีเดียว

พระเจ้าปดุงขึ้นครองราชย์ในปี 2325 ซึ่งตรงกับปีที่ล้นเกล้ารัชกาลที่ 1 สถาปนากรุงรัตนโกสินทร์พอดี

พอหลังจากนั้น พระเจ้าปดุงสามารถเอาชนะยะไข่ได้ เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์พม่า และอัญเชิญพระมหามัยมุนี หรือมหาเมี๊ยะมุนี พระพุทธรูปประจำชาติของพม่า จากยะไข่มาประดิษฐานที่อังวะ

หลังจากนั้นแล้วในพงศาวดารพม่าระบุว่า พระเจ้าปดุงหึกเฮิมมากถึงกับประกา่ศเรยว่า จะทำสงครามกับโมกุล (อินเดีย) ก็ได้ กับจีน ก็ได้

แต่แล้วก็มาทำสงครามกับคู่สงครามเดิม คือ ไทย ในยุคอาณาจักรใหม่ คือ รัตนโกสินทร์

สงครามเก้าทัพ คือ สงครามที่เต็มรูปแบบที่สุดในประวัติศาสตร์พม่ารบไทย ทั้งจำนวนไพร่พล และความพยายาม เพราะจะเห็นได้ว่านี่คือ สงครามที่ตัวกษัตริย์ยกมาเอง คือ พระเจ้าปดุง แบ่งเป็น 9 ทัพ 5 เส้นทาง

แต่กระนั้นก็ยังต้องพ่ายแพ้ไทยที่เพิ่งตั้งอาณาจักรขึ้นมาใหม่ เพราะความตกผลึกแล้วในเชิงยุทธศาสตร์และยุทธวิธี

ลองศึกษาพระราชประวัติ รัชกาลที่ 1 ดูดี ๆ สิฮะ จะพบว่า พระองค์นี่แหล่ะ คือ "ผู้ชนะสิบทิศ" ตัวจริงเลยล่ะ

;) ;)

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#40 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:40

*
POPULAR

สมัยที่กลับมาประเทศไทยใหม่ๆ เพื่อเสกสมรส และครองราชย์เต็มตามพระราชประเพณี
ข้าราชบริพารยุคนั้นเล่าว่า

ได้เป็นข้าในพระองค์ คิดว่าจะสบาย ที่ใหนได้
ทรงประทับบ้านนอกปีละ 8 เดือน สมัยนั้นบ้านนอกแสนจะทุรกันดาร
แต่ทรงเลือกที่จะออกไปรับใช้พสกนิกร

ที่เขากราบไหว้พระองค์ก็เพราะเขาอยู่ในประเพณีเดิม และเขาได้รับพระเมตตาตรงๆ
พวกเอ็งจะไม่กราบไหว้ก็สิทธิของเอ็ง

แต่อย่ามาด่าว่าคนที่เขาไหว้ ใหนคุยว่าเป็นประชาธิปไตย
แล้วเรื่องประชาสัมพันธ์ข้างเดียวอีก สมัยนั้นทีวีดูได้แต่ในเมือง
ในป่าในเขา เขารู้จักในหลวงเพราะเขาได้สัมผัส ไม่ได้ถูกล้างสมอง

จะล้างได้ยังงัย บางที่เป็นดงคอมมิวนิสต์ด้วยซ้ำ

Edited by amplepoor, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:35.

#41 A7x

A7x

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:36

คนไทยบางจำพวกก็แปลกนะครับ ไม่รักในหลวง ไม่รักประเทศไทย ไม่ร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี

แต่ดันไปแต่งเพลง ร้องเพลง สรรเสริญ ฮวยเซง และ เขมร

ทั้งๆที่ปีที่แล้วพวกมันยังยิงถล่มประเทศเราอยู่เลย ก็ยังไปขอบคุณ ไปรักมัน

ผมหล่ะแปลกใจจริงๆ

Rise With The Fallen

#42 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:37

กระทู้นี้ดันไว้

#43 NongGrace

NongGrace

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:32

ชอบอ่านประวัติศาสตร์แบบนี้จังค่ะ มีอะไรมาเล่าอีกนะคะ

#44 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:55

ก็หลักสูตรการเรียนการสอนปัจจุบัน ไม่ปรับให้เหมาะสมกับสมัยนิยม บวกกับไม่จริงจังในเนื้อหา เพราะอะไร บางอย่างควรจะปรับไม่ทำ บางอย่างไม่ควรไปยุ่งก็พยายาม

เราคนไทย ควรภูมิใจในชาติ ศาสน์ กษัตริย์ สมัยเด็กๆ ผมยังแคลงใจในเรื่องบอกเล่าเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ที่อาจารย์สอน ยังต้องไปหาเข้าห้องสมุดอ่านจากหลายๆ เล่ม เอามาเปรียบเทียบกันเลย ปัจจุบันก็ไม่ได้จำได้ละเอียดยิบย่อยหรอกนะ แต่ก็ทำให้รักชาติ ฯลฯ ได้มากเหมือนกัน

ทุกวันนี้เสื่อมเพราะอะไร มันน่าหนักใจนะครับ ถามเด็กว่ารู้จักใครบ้างในประวัติศาสตร์ คงลำบากน่าดู...

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#45 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:43

ระบบกษัตริย์ที่มีอยู่รอบบ้านเรา
เสื่อมลงเพราะอำนาจภายนอกทั้งนั้น

อังกฤษครองอินเดีย แล้วยุให้แตกกันเอง สุดท้ายก็สิ้นชาติ
อังกฤษจับกษัตริย์พม่าถอด แล้วเนรเทศไปอยู่อินเดีย ตั้งคนของตนเป็นเจ้าอุปราชแทน
ควบรวมอินเดียกับพม่าเข้าด้วยกัน ตั้งอุปราชผิวขาวปกครอง
กษัตริย์เขมร โดนฝรั่งเศษ เอาผืนจ่อ ยอมยกประเทศให้ ตอนนี้ก็โดนฮุนเซ็นเอาปืนจ่อ
ยอมเป็นหุ่นเชิด
กษัตริย์ญวน ทรยศประชาชน ไปเข้ากับฝรั่ง สุดท้ายก็สิ้นชาติ

ไม่อยากยกตัวอย่างเลย มันเหมือนดูถูกบ้านเมืองอื่น
แต่ประเทศสยามมีรัชกาลที่ 3 ที่ 4 ที่ 5 ที่ 6
ค่อยๆ เลี้ยงตัวเองในท่ามกลางมรสุม จนอยู่รอดปลอดภัย

สุดท้ายก็โดนปรีดีเนรคุณ
หรือว่าปรีดีคือไส้ศึกจากภายนอก

Edited by amplepoor, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:44.

#46 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:55

555+ ย้อนไปเดี๋ยวจะเป็นเรื่องคุณแอมป์

แต่มุมมองผมมองว่า อะไรที่ยังไม่ถึงเวลาแล้วยังดื้อรั้นจะทำ มันส่งผลเสียในภายหลังมากมายนัก ^^

แล้วผมก็เบื่อพวกควายแดงแพ่มว่าประเทศล้าหลัง เพราะ... ปลูกฝังกันแต่ความคิดปัญญาอ่อนแบบนี้ต่อไปคงลำบากน่าดู :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#47 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:25

จำได้ว่าตอนช่วงป.5-ป.6 เคยมีแบบเรียนที่สอนเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้นะครับ เป็นประวัติศาสตร์ที่เข้าใจง่ายๆ
ไม่รู้ว่ามีใครจำได้ไหม แล้วหลังจากนั้นมา ยังได้เรียนกันหรือเปล่าก็ไม่รู้สิ
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#48 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:25

ถ้าไม่ย้อน เราจะไม่รู้ว่าประเทศเราผ่านมรสุมระดับใหนมาบ้าง

สมัยพระเจ้าตาก ท่านต้องปะผุประเทศที่แตกเป็นเสี่ยงๆ เพราะอำมาตย์เลว
กว่าจะสร้างกรุงธนบุรีขึ้นมาใหม่ แต่ท่านก็แพ้ภัยตัวเอง
จะว่าไป ก็คงเทียบได้กับธรรมกายปัจจุบัน เพราะท่านทำแท่นเตรียมจะเหาะอยู่แล้ว

ที่ท่านบอกว่าตัวเองสิ้นบุญ ก็ถูกต้องแล้ว
ขนาดอำมาตย์ระดับพระยาสรรค์ พาพวกล้อมวังได้
ท่านก็หมดความชอบธรรมที่จะเป็นเจ้าต่อไปแล้วละ

ความจริงก็น่าสนใจนะ
ถ้าพระยาสรรค์ได้เป็นกษัตริย์องค์ต่อไป เมืองไทยจะเป็นอย่างไร

#49 Classic

Classic

ขาประจำ

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:31

ระบบกษัตริย์ที่มีอยู่รอบบ้านเรา
เสื่อมลงเพราะอำนาจภายนอกทั้งนั้น

อังกฤษครองอินเดีย แล้วยุให้แตกกันเอง สุดท้ายก็สิ้นชาติ
อังกฤษจับกษัตริย์พม่าถอด แล้วเนรเทศไปอยู่อินเดีย ตั้งคนของตนเป็นเจ้าอุปราชแทน
ควบรวมอินเดียกับพม่าเข้าด้วยกัน ตั้งอุปราชผิวขาวปกครอง
กษัตริย์เขมร โดนฝรั่งเศษ เอาผืนจ่อ ยอมยกประเทศให้ ตอนนี้ก็โดนฮุนเซ็นเอาปืนจ่อ
ยอมเป็นหุ่นเชิด
กษัตริย์ญวน ทรยศประชาชน ไปเข้ากับฝรั่ง สุดท้ายก็สิ้นชาติ

ไม่อยากยกตัวอย่างเลย มันเหมือนดูถูกบ้านเมืองอื่น
แต่ประเทศสยามมีรัชกาลที่ 3 ที่ 4 ที่ 5 ที่ 6
ค่อยๆ เลี้ยงตัวเองในท่ามกลางมรสุม จนอยู่รอดปลอดภัย

สุดท้ายก็โดนปรีดีเนรคุณ
หรือว่าปรีดีคือไส้ศึกจากภายนอก

เรื่องคณะเรี่ยราดนี่ ดิฉันเคยไปอัดกับพวกพันทิปห้องสมุดมารอบนึงแล้ว เมื่อยสมองมาก
คือ พวกที่ใช้อคติ แอนตี้เจ้า ยังไงมันก็จะมองโลกในแบบดราม่าของมันอยู่วันยังค่ำ มันไม่ได้ต้องการความจริง

ปรีดี จริงๆแล้วท่านเป็นคนจิตใจดีคนหนึ่ง
แต่อาศัยเงินหลวงไปสิงสถิตย์อยู่ฝรั่งเศสนานเกินไปหรือไงไม่ทราบ กลายเป็นนักเรียนนอกตีนไม่ติดดิน
กระดิกตีนสุขสบายอยู่ปารีส แต่ดันอินจัดกับปฏิวัติฝรั่งเศส สุมหัวเออออห่อหมกกันเองแบบว่า เท่ห์สุดๆแล้ว
แล้วมาใช้วาทะกรรมว่าประเทศไทยขณะนั้นย่ำแย่ ประชาชนเดือดร้อน ต้องทำการปฏิวัติ
จริงๆแล้วที่ทำการใหญ่ก็เพื่อสนอง super ego ของพวกตัวเองเท่านั้น
ไม่ได้คิดถึงประชาชนอย่างแท้จริง ไม่ได้คิดถึงผลที่จะตามมา พวกปากไม่สิ้นกลิ่นน้ำนมเฮงซวย

น่าสมเพช จะล้มในหลวงยังต้องไปหลอกทหารเด็กๆที่กำลังหลับให้มารวมตัวกันที่ลานพระรูป
ร่างรัฐธรรมนูญยังไม่กล้าให้ชาวบ้านที่ยังไม่จบประถมหนึ่งเป็นผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง แล้วจะปฏิวัติทำห่านอะไร

#50 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:37

เพราะสงครามเก้าทัพนี่แหล่ะที่ทำให้บรรพบุรุษของผมต้องอพยพจากเมืองเชียงแสน มาอยู่ในพื้นที่ภาคกลางในปัจุุบัน
เพราะเชียงแสนโดนเผาทิ้งซะ***น...

อ๊ะ คนบ้านเดียวกัน ผึ้งเป็นไท-ยวน สระบุรีอ่ะค่ะ

เคยฟังอาจารย์ที่ศูนย์วัฒนธรรมสระบุรีบอกว่าเชียงแสนไม่ได้ถูกตีแตก แต่พ่อปู่คัมภีระเปิดประตูเมืองให้เพราะไม่อยากสู้กับคนไทยด้วยกัน พอกองทัพสยามยึดเมืองได้ก็แบ่งชาวบ้านออกเป็นส่วนๆ ให้กรุงเทพกับทัพเมืองอื่นที่มาช่วย ส่วนที่มากรุงเทพมีพ่อปู่เป็นหัวหน้านำชาวเชียงแสนอพยพมา แต่ด้วยความที่พื้นที่ในกรุงเทพไม่พอ (แหม่ เกือบได้เป็นคนกรุงแล้วไหมล่ะ) พ่อปู่เลยขอไปอยู่สระบุรี เป็นด่านหน้าป้องกันกรุงเทพในกรณีที่ข้าศึกบุกเข้ามาได้ ชาวเชียงแสนบางส่วนก็ขอไปอยู่กาญจนบุรี ตำนานเจ้าแม่นางตะเคียนที่เสาไห้ก็เกี่ยวกับการตั้งเสาหลักเมือง

มีเรื่องเล่าต่ออีกนิด คือมีตำนานเล่าว่ามีคนบนบานต่อแม่น้ำป่าสักว่าขอให้พบเจอญาติที่ถูกแยกไปเวียงจัน ซึ่งแค่ปีถัดมาเจ้าเมืองเวียงจันก็คิดกบฎจนถูกสำเร็จโทษ ชาวเชียงแสนที่ถูกแยกไปก็โดนต้อนมาสระบุรี (ฟังดูเหนื่อยๆ นะ เดินไปเดินมาไม่ใช่ใกล้ๆ)

Edited by mitimai, 26 เมษายน พ.ศ. 2555 - 17:38.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน