Jump to content

- - - - -

"เป้ย-ปานวาด" นักแสดงสาวชื่อดัง เข้าพิธีวิวาห์กับลูกชาย "พล.อ.สนธิ บุญยรัตกลิน" ท่ามกลางบรรดาญาติแห่ร่วมแสดงความยินดี พร้อมจัดงานตามหลักศาสนาอิสลาม

• Please log in to reply
47 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:11

“เป้ย-ป๊อบ” วิวาห์หวาน จัดงานตามหลักศาสนาอิสลาม

วันเสาร์ที่ 28 เมษายน 2555 เวลา 13:04 น.

http://youtu.be/OoIMceptsb0

"เป้ย-ปานวาด" นักแสดงสาวชื่อดัง เข้าพิธีวิวาห์กับลูกชาย "พล.อ.สนธิ บุญยรัตกลิน" ท่ามกลางบรรดาญาติแห่ร่วมแสดงความยินดี พร้อมจัดงานตามหลักศาสนาอิสลาม

วันนี้ (28 เม.ย.) ที่ห้องแกลอรี่ โรงแรม สวิสโซเทล นายเลิศ ปาร์ค (Swissotel Nai Lert Park Hotel) ถนนวิทยุ ชิดลม กรุงเทพฯ ได้มีการจัดพิธีแต่งงานระหว่างนักแสดงสาว เป้ย-ปานวาด เหมมณี และ ร.อ.นิธิ บุญยรัตกลิน หรือ ป๊อบ ลูกชายคนโตของ พล.อ.สนธิ บุญยรัตกลิน หัวหน้าพรรคมาตุภูมิ โดยการแต่งงานครั้งนี้ได้จัดพิธีตามแบบของศาสนาอิสลามหรือที่เรียกว่า “พิธีนิกะร์” บรรยากาศเป็นไปอย่างส่วนตัว มีเพียงเฉพาะญาติสนิทของฝ่ายชายและฝ่ายหญิงเดินทางมาร่วมงานประมาณ 200 คนเท่านั้น
โดยขั้นตอนการแต่งงานเริ่มต้นจากเจ้าสาวเดินขบวนขึ้นมาบนพิธี ซึ่งวันนี้เป้ย สวมชุดเจ้าสาวแบบอิสลามสีขาวปักลายลูกไม้ ดูสง่างาม และเมื่อเจ้าสาวมานั่งประจำที่บนเวทีเรียบร้อยแล้ว เจ้าบ่าวก็นำบวนขันหมากแห่เดินตามขึ้นมานั่งบนที่ประจำตำแน่งบนเวที
จากนั้นผู้นำศาสนาอิสลาม หรือ “โต๊ะอิหม่าม” จึงได้ทำพิธีแต่งงานตามหลักศาสนา เริ่มจากการอ่านมหาคัมภีร์อัลกุรอาน จากนั้นก็ทำการปฐมเทศนา การใช้ชีวิตคู่ให้แก่บ่าวสาว ต่อด้วยการสวมแหวนและอวยพร จนกระทั่งทั้งคู่ ลงมาทำความเคารพญาติผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่าย
สำหรับสินสอด ได้แก่ ทองคำแท่ง เงินสด สร้อยคอและสร้อยมือ รวมทั้งแหวนมุกหัวโบราณ ซึ่งทางฝ่ายจัดงานไม่ขอเปิดเผยจำนวนดังกล่าว อย่างไรก็ตามเป้ยได้ทำการเปลี่ยนศาสนาเป็นอิสลามเรียบร้อยแล้ว เหลือเพียงการจดทะเบียนสมรสเท่านั้น

ที่มา เดลินิวส์

http://www.dailynews...tainment/104183

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:19.

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 มีดสั้น

มีดสั้น

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:15

คนที่มาทางทักษิณ ได้แต่แฟนสวยๆ ลูกชายสนธิ ก็หนึ่ง

ลูกชาย กาแฟดำ วีระ ก็แฟนสวยระดับนักร้องค่ายดัง

ลูกชาย แกนนำแดงชัช กุลดิลก ก็ขาว สวยเว่อ อย่าง แป้ง อรจิรา

พวกแดงเขามีดีที่ตัว ไม่จำเป็นต้องไปขโมยเมียใครมา

#3 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:16

*
POPULAR

วันแต่งงาน คือ วันที่ เจ้าสาว เป็น ผู้หญิง สวยที่สุดในโลก

และเป็น วันสุดท้าย-วันที่สิ้นสุด เป็น บทอวสาน แห่ง เทพนิยาย... :wub:

ตะนิ่นตาญี
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#4 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:24

วันแต่งงาน คือ วันที่ เจ้าสาว เป็น ผู้หญิง สวยที่สุดในโลก

และเป็น วันสุดท้าย-วันที่สิ้นสุด เป็น บทอวสาน แห่ง เทพนิยาย... :wub:

ตะนิ่นตาญี

เพราะโลกแห่งความจริงรออยู่ข้างหน้า

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#5 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:44

ตะนิ่นตาญี

เพราะโลกแห่งความจริงรออยู่ข้างหน้า

สุดยอดด
gladiator 1.jpg

#6 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:49

ยินดีด้วยค่ะ happy forever

#7 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:51

ได้กันเร็วดีจัง -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#8 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:53

ติดเรทปะคะเนี่ย :wub:

#9 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:54

คนที่มาทางทักษิณ ได้แต่แฟนสวยๆ ลูกชายสนธิ ก็หนึ่ง

ลูกชาย กาแฟดำ วีระ ก็แฟนสวยระดับนักร้องค่ายดัง

ลูกชาย แกนนำแดงชัช กุลดิลก ก็ขาว สวยเว่อ อย่าง แป้ง อรจิรา

พวกแดงเขามีดีที่ตัว ไม่จำเป็นต้องไปขโมยเมียใครมา

ไม่อยากพูดอะไรนะ
แต่
งานมงคลยังเขว้คนอื่นนี้ ผมถือว่าไม่งามในมารยาท

#10 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:55

แอบสังเกตุ เจ้าสาว หน้าพิมพ์เดียวกับแม่เจ้าสาวเป๊ะ ได้ความสวยมาจากแม่นี่เอง
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#11 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:58

ให้อภัยไอ้บังแล้วหรือ ควายแดง :D

#12 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 20:59

หมายถึงได้เป็นสามีภรรยากันเร็วดีครับ คิดไปถึงไหน -_- -_- -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#13 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:01

แอบสังเกต เจ้าสาว หน้าพิมพ์เดียวกับแม่เจ้าสาวเป๊ะ ได้ความสวยมาจากแม่นี่เอง

เจ้าบ่าวก็หน้าเหมือนคุณพ่อพิมพ์เดียวกันเป๊ะเหมือนกัน

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#14 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:01

แต่
งานมงคลยังเขว้คนอื่นนี้ ผมถือว่าไม่งามในมารยาท

รู้สึกเหมือนกันค่ะตอนที่อ่าน แต่ไม่อยากพูด

เพราะคิดว่าโตแล้ว น่าจะรู้ว่าอะไรควรหรือไม่ควร

#15 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:02

หมายถึงได้เป็นสามีภรรยากันเร็วดีครับ คิดไปถึงไหน -_- -_- -_-

อุ๊ย ขอโทษค่ะเข้าใจผิด แซวนิดแซวหน่อยเอง หุหุ -_-

#16 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:03

แอบสังเกต เจ้าสาว หน้าพิมพ์เดียวกับแม่เจ้าสาวเป๊ะ ได้ความสวยมาจากแม่นี่เอง

เจ้าบ่าวก็หน้าเหมือนคุณพ่อพิมพ์เดียวกันเป๊ะเหมือนกัน

ใชค่ะ คุณแม่เป้ยสวยนะคะ

#17 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:05

เคยอ่านหนงสือเจอว่า มีมุสลิมบางประเทศที่เจ้าบ่าวจะแต่งงานกับเจ้าสาว เมื่อสาวเจ้ายังไม่มีประจำเดือน

#18 pinkpanda

pinkpanda

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:10

เคยอ่านหนงสือเจอว่า มีมุสลิมบางประเทศที่เจ้าบ่าวจะแต่งงานกับเจ้าสาว เมื่อสาวเจ้ายังไม่มีประจำเดือน

เคยดูสารคดีเช่นกัน แต่งตังแต่เจ้าสาวยังไม่มีประจำเดือน สัก 8 ขวบ จากนั้นก็ปล่อยให้เธอดำรงชีวิตไป กระทั่งเป็นสาว ถึงมีพิ ธีแต่งงานอีกครั้ง

#19 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:15

ไม่ใช่บางประเทศ ประเทศอินเดีย + ปากีครับ ทุกศาสนา นิยมให้แต่งตอน 12-13 ปี
ส่วนในอาหรับ จะมีประเพณีแต่งงานตั้งแต่เด้ก ชาย 8 ขวบหญิง 6 ขวบ
พออายุครบวัยก็ส่งไปอยู่ด้วยกัน

ผมอ่านพิธีแล้วแปลกๆไงไม่ทราบ คนเขียนบรรยายไม่ละเอียด

พอดูคลิปก็เข้าใจ พิธีแต่งงานแบบอิสลามเป็นเรื่องเจ้าบ่าวและพ่อเจ้าสาวหรือ วะลีมะ(ผู้ได้รับมอบหมาย) กรณีนี้เป็น วะลีมะเพราะพ่อเป้ยนับถือพุทธ

โดยเจ้าบ่าวต้องให้สัญญาแก่พ่อเจ้าสาว และมอบสินสอด จึงถือเป็นการจบการแต่งงาน

จากนั้นจะมีการอบรมเจ้าบ่าวเจ้าสาว สวมแหวนหรืออะไร นอกเหนือพิธีทั้งสิ้น

Edited by sigree, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:17.

#20 Ladypin

Ladypin

น้องเก่า

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 21:54

เป้ยสวยหวานน่ารักมากดีใจกับเธอที่สมหวังในที่สุด

Your time is limited ,so don't waste it living someone else's lifeSteve Jobs

#21 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:23

กระทู้เขาตั้งเพื่อแสดงความความยินดี

แต่มีตะกวดมารยาททราม..

ไม่รู้จักกาละ เทศะ มั่วแม่ม!! งานเขาจะเสียไหม เห่ยยย...

:lol:ยินดีกะคู่บ่าวสาวด้วยครับ

#22 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:28

ชุดเจ้าสาวที่คลุมหมดมิดชิดก็สวย เลิศหรู สง่างาม ได้
เห็นในละคร เจ้าสาวใส่ชุดเกาะอก คว้านลึก นมแทบหก ไม่เห็นจะสวยตรงไหน

#23 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:43

จะว่าผมปากหมาก็ได้นะ แต่ว่า ดาราชอบโชว์แบบนี้ คงอยู่ในศาสนาอิสลามยาก
อีกอย่าง มุสลิมเขาไม่ผ่าตัดทำสวยกันนะ

Edited by voodoo, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 22:44.

" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#24 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:23

ชุดเจ้าสาวที่คลุมหมดมิดชิดก็สวย เลิศหรู สง่างาม ได้
เห็นในละคร เจ้าสาวใส่ชุดเกาะอก คว้านลึก นมแทบหก ไม่เห็นจะสวยตรงไหน

สวมผ้าคลุมแบบนี้ก็สวยดีนะครับ ขนาดผมเป็นคนที่ชอบผู้หญิงปล่อยผมยาว ยังดูว่าสวยเลย

แต่สงสัยจัง ทำไมเวลาแ่ต่งงาน ส่วนใหญ่เจ้าสาวต้องรวบผมกันด้วย ไม่เห็นสวยเลย มันมีเหตุผลอะไรหรือเปล่าครับ
หรือว่าแค่เพื่อความคล่องแคล่วและเรียบร้อยเท่านั้น?
ถ้าผมแต่งงานคงไม่ให้เจ้าสาวทำผมแบบนั้นแน่ๆ ปล่อยผมยาวๆ แล้วหาอะไรประดับผมสวยกว่าตั้งเยอะ :mellow:

Edited by ดาร์ค สวอน, 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:23.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#25 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:28

ผู้หญิงมุสลิมต้องแต่งตัวให้มิดชิดครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#26 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:33

แล้วที่ไปแอบไปขโมยกินสามีคนอื่นล่ะ ไม่เห็นพูดถึง 555

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

#27 asawinee

asawinee

ตอบ 28 เมษายน พ.ศ. 2555 - 23:37

ผู้หญิงมุสลิมต้องแต่งตัวให้มิดชิดครับ

ทราบค่ะว่าสาวมุสลิมต้องแต่งให้มิดชิด
แต่พูดถึงละครไทย ทำไมต้องใส่ซะชะเวิกชะวากขนาดนั้น
เท่าที่ดูมา เห็นมีแต่แอฟ ทักษอรที่ใส่ชุดราตรี หรือชุดแต่งงานในละครแล้วไม่โป๊
ทั้งๆที่เปลือยแขน เปลือยไหล่ เกาะอกด้วยซ้ำ

อีกอย่างเคยดูดาราฝรั่งที่ออกงานออสการ์
ชุดราตรีของดาราดังหลายๆคน สวยสง่า โดยไม่จำเป็นต้องโป๊เลย
และมีคนชื่นชมมากด้วย

#28 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:00

ทราบค่ะว่าสาวมุสลิมต้องแต่งให้มิดชิด
แต่พูดถึงละครไทย ทำไมต้องใส่ซะชะเวิกชะวากขนาดนั้น
เท่าที่ดูมา เห็นมีแต่แอฟ ทักษอรที่ใส่ชุดราตรี หรือชุดแต่งงานในละครแล้วไม่โป๊
ทั้งๆที่เปลือยแขน เปลือยไหล่ เกาะอกด้วยซ้ำ

อีกอย่างเคยดูดาราฝรั่งที่ออกงานออสการ์
ชุดราตรีของดาราดังหลายๆคน สวยสง่า โดยไม่จำเป็นต้องโป๊เลย
และมีคนชื่นชมมากด้วย

นั่นสิครับ
เดี๋ยวนี้นักร้อง นักแสดง ไม่ได้ดังเพราะหน้าตา หรือบทบาทการแสดง เสียงร้องแค่นั้น
ดังเพราะหน้าอกด้วย................ติดเรทไปมั้ย

#29 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 00:10

คอมเม้นคุณ บ่งบอกถึงสันดานคนเลว ได้เป็นอย่างดี

พวกไม่รู้กาลเทศะ สมควรแล้วที่มีคนด่าว่าโง่ -_-

#30 monin

monin

ขาประจำ

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:10

จริงด้วย ไม่จำเป็นต้องขโมยเมียใครมา
เพราะ "เมียแดง" บางคนไม่ต้องขโมย
แต่ยินดี "หนี" ผัว ทิ้งงานราชการไปหาชู้ ไม่เชื่อตามไปดูที่โฟร์ซีซั่น ห้องประชุมมีแต่เตียงหรู อ่างอาบน้ำยอด

#31 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 01:30

ปัญญาอ่อน

:lol: :lol: :lol: :lol:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#32 แมวกระป๋อง

แมวกระป๋อง

ประชาแมวธรรมดา

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 03:41

เคยดูสารคดีเช่นกัน แต่งตังแต่เจ้าสาวยังไม่มีประจำเดือน สัก 8 ขวบ จากนั้นก็ปล่อยให้เธอดำรงชีวิตไป กระทั่งเป็นสาว ถึงมีพิ ธีแต่งงานอีกครั้ง

แล้วถ้าถึงวันที่จะแต่งอีกครั้ง หากคุณเธอกลายเป็นช้างน้ำขึ้นมา เจ้าบ่าวจะทำไงล่ะครับ?
เพราะผมคือประชาชนของในหลวง

#33 metaleka

metaleka

ขาประจำ

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 06:43

ต้องการสื่ออะไร

จะสวย
รวย
หล่อ
ขอให้เป็นคนดี
ไม่เป็นคน
ระยำ
คดโกง
ก็พอ

เข้าใจมั๊ย

#34 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 07:41

gladiator 1.jpg

#35 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:37

ระทู้มงคล แสดงความยินดี ไม่แบ่งพวก ไม่แบ่งสี
รายนี้ยังจะลากไปเล่นสีเสื้อ
แยกแยะบ้าง

#36 asawinee

asawinee

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:00

สวมผ้าคลุมแบบนี้ก็สวยดีนะครับ ขนาดผมเป็นคนที่ชอบผู้หญิงปล่อยผมยาว ยังดูว่าสวยเลย

แต่สงสัยจัง ทำไมเวลาแ่ต่งงาน ส่วนใหญ่เจ้าสาวต้องรวบผมกันด้วย ไม่เห็นสวยเลย มันมีเหตุผลอะไรหรือเปล่าครับ
หรือว่าแค่เพื่อความคล่องแคล่วและเรียบร้อยเท่านั้น?
ถ้าผมแต่งงานคงไม่ให้เจ้าสาวทำผมแบบนั้นแน่ๆ ปล่อยผมยาวๆ แล้วหาอะไรประดับผมสวยกว่าตั้งเยอะ :mellow:

สาเหตุที่เจ้าสาวต้องเกล้าผมเก็บให้เรียบร้อย
  • สถานที่แต่งงานบางแห่ง ไม่ได้อยู่ในห้องแอร์ เช่น หอประชุม ศาลาว่าการ ในสวน ในโบสถ์ อากาศเมืองไทยมีความชื้นอยู่สูง ทำให้ ผมเจ้าสาวที่ปล่อยยาวถึงแม้จะไดร์ตรง แต่เมื่อเจอความชื้นหรือเจอเหงื่อ ผมจะลีบแบน บางทีเป็นกลีบๆ คนที่ผมหยักศกถึงจะไดร์ผมตรง แต่ก็จะหยิก งอขึ้น
  • ชุดเจ้าสาวที่ปกปิดมิดชิดติดลูกไม้กรุยกราย ถ้าทำผมปล่อยลงมา จะทำให้ดูกะเร้อกะรัง คล้ายๆกับสมทรงในคำพิพากษา
  • เจ้าสาวต้องเดินไปทั่วงาน ก้มไหว้แขกเหรื่อเป็นร้อย (บางคนเป็นพัน) ถ้าปล่อยผมยาวลงมา ก้มไหว้ที ผมตกลงมาที เงยหน้าขึ้นต้องปัดผมขึ้นให้อยู่ทรงตามเดิมทุกครั้ง มันเสียลุค
  • เจ้าสาวหลายคนอยากโชว์เครื่องประดับ สร้อยคอ ต่างหู ที่เป็นสินสอดทองหมั้นจากเจ้าบ่าว ถ้าไว้ผมยาวจะบดบัง สู้เกล้าผมเปิดลำคอ ใบหูดีกว่า
สรุปว่า เพื่อความเรียบร้อย สวยงาม เลยต้องเกล้าเก็บให้หมด

#37 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 15:40

ความสวยไม่ได้ช่วยให้เป็นภรรยา-แม่ที่ดีได้นะคะ ขนาดดาราสวยขั้นตำนานอย่างอลิตซาเบ็ท เทลเลอร์ยังแต่งแล้วหย่าตั้งหลายหน

#38 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:30

แต่

รู้สึกเหมือนกันค่ะตอนที่อ่าน แต่ไม่อยากพูด

เพราะคิดว่าโตแล้ว น่าจะรู้ว่าอะไรควรหรือไม่ควร

ผมว่า เค้ายังไม่หย่านมน่ะ เคยไม่รู้ อะไรควร ไม่ควร :P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#39 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 16:31

ชุดเจ้าสาวสวยมากครับ :D

#40 tu249cm

tu249cm

ตอบ 29 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:58

ตั้งแต่เห็นเป้ยมานานคิดว่าวันนี้เป็นวันที่เธอสวยที่สุดแล้ว ใส่ชุดแบบนี้เหมาะกับเธอมากๆ

พิธีกรรมตามหลักศาสนาอิสลามคิดว่าน้องเป้ยคงคุ้นเคยแล้วเพราะเธอเป็นคนยะลา

“People shouldn't be afraid of their government. Governments should be afraid of their people.”

#41 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 11:03

มุขนี้คิดนานป่ะ ถามจริงมีดีที่ตัวหรือว่าเพราะเอาเงินซื้อมา หุหุ
ไอ้ที่ขาวสวยเว่อร์หน่ะ กลูต้าไธโอนหรือเปล่า แค่เข็มละ2พัน
มันก็คุ้มกับการจับสามีรวยๆนะ

ตั้งแต่เห็นเป้ยมานานคิดว่าวันนี้เป็นวันที่เธอสวยที่สุดแล้ว ใส่ชุดแบบนี้เหมาะกับเธอมากๆ

พิธีกรรมตามหลักศาสนาอิสลามคิดว่าน้องเป้ยคงคุ้นเคยแล้วเพราะเธอเป็นคนยะลา

จริงครับน่ารักมากๆ น้องเป้ยมีความสุขผมก็ดีใจ แฟนคลับเป้ย :lol: :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#42 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:27

เป็นเรื่องน่ายินดีนะคะ...เดี๊ยนของดเรื่องการเมืองในประเด็นนี้่ ฐานะที่เป็นผู้หญิงด้วยกัน
การที่มีผู้ชายยกย่องเป็นภรรยาที่ถูกต้องตามกฏหมาย ถือเป็นเรื่องน่ายินดีในสังคมสมัยนี้มาก
เข้าตามตรอกออกตามประตู นึกถึงจารีตอันดีงามของไทยค่ะ
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#43 Bomber_Man

Bomber_Man

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:22

ไอ้มีดสั้นกลับไปด่าอีเอ๋อลูก1 ที่ใช้ นางสาว อยู่ตลอดเวลา
หนีราชการ เอาผัวชาวบ้านไปคุยคุ้ยๆลับๆล่อๆกันที่ 4ss ให้มากๆ แกไปด่าอีนี่จะดีกว่านะ
พล่ามอะไรกัน สถุนมีดสั้น
ผมมีนามแฝงเดิมว่า ศรีระวี งดเสวนากับควายแดงทุกตัวเพราะรังเกียจเสนียดสังคมอย่างพวกมันสำหรับพวกเลวไม่ลืมหูลืมตาอย่าได้พูดดีด้วย ด่าอย่างเดียว เพราะเราเป็นคนไม่ใช่ควายแดง.....เบื่อรัฐบาลปูโง่ กระจอกยังไม่พอ แถมยัง กาก มากๆ

#44 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:59

อึ้ง! ไปได้กันตอนไหนหว่า นึกไม่ถึงว่าอย่างเป้ยจะแต่งงานเข้าครอบครัวมุสลิมได้ ภาพลักษ์เธอมันดูไม่เข้าอ่ะ
แปลกใจนิดหน่อย ยินดีกับเป้ยด้วยครับ ขอบอกว่าวันนี้น้องเป้ยสวยสง่ามากๆ

Edited by annykun, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 13:59.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#45 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:30

จากบทบาทผู้นำในการยึดอำนาจ การเป็นพ่อตา ดารา ร้ายกาจจริง น้าบัง

#46 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:32

มีเมียได้4คนใช่ไหมครับ?
นี้คนแรกรึป่าว?
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#47 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 18:48

มีเมียได้4คนใช่ไหมครับ?
นี้คนแรกรึป่าว?

ผมตั้งใจจะมี 3 ตั้งแต่ 17-18

ปัจจุบัน 30 กว่าแล้ว แค่คนที่ 2 ยังนึกไม่ออกเลยท่าน

#48 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:48

เอามาเล่าเป็นเกล็ดการเมืองเล็กๆน้อยๆ ตามนี้

เมื่อบทบัญญัติในศาสนามีดังนี้

อิสลามได้จำกัดจำนวนภรรยาให้เหลือเพียง 4 คนจากเดิมซึ่งไม่มีการจำกัดจำนวน ดังหลักฐานปรากฏอยู่ในคัมภีร์อัลกุรอาน ซูเราะฮ์ อันนิซา โองการที่ 3 ความว่า
"พวกเจ้าทั้งหลายจงทำการสมรสกับสตรีที่พวกเจ้าปราถนา 2 คน 3 คน 4 คน"
อย่างไรก็ตามการอนุญาตดังกล่าวนั้นต้องอยู่ภายใต้เงื่อนไข ที่ภรรยาทุกคนจะต้องได้รับการปฏิบัติที่เท่าเทียมกันอย่างเป็นธรรม ในทุกๆด้าน โดยไม่มีการยกเว้น เพราะศาสดามุฮัมมัด ได้กล่าวเตือนเกี่ยวกับเรืองนี้ซึ่งมีความว่า
"ชาย ใดที่สมรสกับสตรีสองคน และมีความเอนเอียงไปยังคนใดคนหนึ่ง โดยไม่มีความยุติธรรมแล้ว ในวันสอบสวน(วันสิ้นโลก)ร่างของเขาครึ่งหนึ่งจะเอนเอียง"
คัมภีร์อัลกุรอานได้กล่าวเตือนถึงการให้ความยุติธรรม ระหว่างภรรยานั้นเป็นเรื่องที่ยากยิ่ง หรือเกือบจะเป็นไปไม่ได้เลย แม้ว่าผู้ชายคนนั้นจะใช้ความเพียรพยายามสักปานใดก็ตาม ก็ไม่สามารถที่จะให้ความยุติธรรมดังกล่าวได้ ดังปรากฏในอัลกุรอาน ซูเราะฮ์ อันนิซาโองการที่ 129 ได้ชี้แจงว่า
"พวกเขาทั้งหลายจะไม่สามารถให้ความยุติธรรมนระหว่างภรรยาได้ แม้ว่าพวกเขาจะเพียรพยายามสักปานใดก็ตาม"
ด้วยเหตุดังกล่าวทางออกที่ดีที่สุดคือการ มีภรรยาเพียงคนเดียว ดังหลักฐานในอัลกุรอาน ซูเราะฮ์ อันนิซา โองการที่ 3 ความว่า
"หากพวกเจ้าไม่สามารถให้ความยุติธรรมได้ก็จงสมรสกับสตรีเพียงคนเดียว"

ที่จะเล่าเป็นเกล็ดการเมืองคือตัว บิ๊กบัง พลเอก สนธิ มีภรรยาสามคนดังที่

เราๆท่านๆทราบกันดี เมื่อบทบัญญัติในศาสนาเป็นเช่นนี้ก็งานเข้าเลยครับ

มีอยู่ครั้งที่บิ๊กบังต้องพาภรรยาคนแรกไปเที่ยวต่างประเทศหนึ่งสัปดาห์พร้อมลูกๆ

ทานอาหาร ห้องพักอย่างดี แต่มางานเข้าตรงที่ว่า

อาทิตย์ถัดมาก็ต้องพาภรรยาคนที่สองพร้อมลูกๆไป และต้องทานอาหารร้านเดิม

อาหารตัวเดิม และแม้กระทั่งห้องพักก็ห้องเดิม

และก็ต้องปฏิบัติตัวเช่นนี้กับภรรยาคนที่สามในอาทิตย์ถัดมาเช่นกัน

น้อยคนนักที่ทราบ เอามาเล่าเป็นเกล็ดขำๆนะครับ

Edited by โจโฉ นายกตลอดกาล, 30 เมษายน พ.ศ. 2555 - 19:48.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน