Jump to content

- - - - -

ดีใจจัง นราธิวาส จะมีเสื้อแดง

• Please log in to reply
90 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 burapha34

burapha34

น้องใหม่

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:05

*
POPULAR

จากข่าว
ธิดาฯ เตรียมเปิด 14 หมู่บ้านแดง จ.นราธิวาส

วันที่ 1 พ.ค.นางธิดา โตจิราการ ประธานแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) กล่าวว่า ในวันที่ 5 พ.ค.นี้ตนพร้อมด้วย นายจตุพร พรหมพันธุ์ และแกนนำ นปช.หลายคนจะร่วมเดินทางไปเปิดหมู่บ้านเสื้อแดง จำนวน 14 หมู่บ้านในตำบลบูกิต บริเวณสนามหน้ารถไฟบูกิต อ.เจาะไอร้อง จ.นราธิวาส ซึ่งการเปิดหมู่บ้านเสื้อแดงในพื้นที่นราธิวาส ครั้งนี้เนื่องจากเป็นการร้องขอของชาวบ้านในพื้นที่เพื่อต้องการใช้เป็นเวที แสดงออกในการนำเสนอแต่เรื่องดีๆ และเป็นการแสดงสัญญาลักษณ์เสื้อแดงไม่มีเรื่องการเมืองเข้ามาเกี่ยวข้อง และขณะนี้ก็ได้ประสานกับทาง พ.ต.อ.ทวี สอดส่อง เลขาธิการ ศอ.บต.เป็นที่เรียบร้อยแล้ว พร้อมทั้งมีเจ้าหน้าที่ด้านความมั่นคงลงพื้นที่สำรวจหมู่บ้านดังกล่าวแล้ว เช่นกันและก็ไม่มีใครขัดข้อง

“ส่วนการดูแลรักษา ความปลอดภัยภายในหมู่บ้านนั้นทางผู้ใหญ่บ้านและชาวบ้านก็จะจัดระบบกันเอง โดยจะมีมาตรการป้องกันไม่ให้ผู้ไม่หวังดีเข้ามาใช้พื้นที่ภายในหมู่บ้าน เพื่อก่อเหตุร้ายซึ่งก็จะเป็นการช่วยเจ้าหน้าที่สอดส่องดูแลกลุ่มคนร้ายที่ มาแฝงตัวในพื้นที่ได้เป็นอย่างดี ส่วนการจัดกิจกรรมภายในหมู่บ้าน นปช.และแกนนำจากส่วนกลางก็จะคอยเป็นพี่เลี้ยงให้ คาดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร และหากสำเร็จก็อาจจะขยายไปยังหมู่บ้านอื่นต่อไป และเรื่องนี้หากตนไม่ลงมาดูเองปล่อยให้คนอื่นทำก็อาจจะกลายเป็นปัญหาตามมา ได้และคนเสื้อแดงก็จะถูกมองไม่ดี” นางธิดา กล่าว
ที่มา http://www.khaosod.c...9PQ==&subcatid=

ผมเป็นคนนราธิวาส แอบอ่านข้อความในเสรีไทยมาก็นานแล้ว ชอบแนวการเขียน และข้อคิด หรือการวิเคราะห์ของหลายท่านในนี้มาก แต่ไม่เคยได้แสดงความเห็นเลย พอเห็นข่าวนี้ออกมาเลยดีใจมาก อดแสดงออกไม่ได้ อยากให้ไอ้พวกนี้ลงมาในพื้นที่ให้มาก ทั้งธิดา เหวง ตู่ เต้น ถ้าให้ดีให้ทักษิณ ขออนุญาต ประธานาธิบดีมาเลเซียแอบเข้ามาด้วยจะยิ่งดีมาก จะได้จัดหนัก หรือคำทำนายหลวงตาบัวจะเป็นจริงเร็วกว่าที่คิด

#2 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:28

วันที่ 1 พ.ค.นางธิดา โตจิราการ ประธานแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) กล่าวว่า ในวันที่ 5 พ.ค.นี้ตนพร้อมด้วย นายจตุพร พรหมพันธุ์ และแกนนำ นปช.หลายคนจะร่วมเดินทางไปเปิดหมู่บ้านเสื้อแดง จำนวน 14 หมู่บ้านในตำบลบูกิต บริเวณสนามหน้ารถไฟบูกิต อ.เจาะไอร้อง จ.นราธิวาส

จากข้อมูลใน http://narathiwat.ka...จาะไอร้อง/บูกิต
พบว่า ตำบลบูกิตมี 13 หมู่บ้าน ได้แก่

ตำบลบูกิต

แบ่งเขตการปกครอง เป็น 13 หมู่บ้าน
ประกอบด้วยหมู่บ้าน
หมู่1 บ้านแลเกาะ (เจาะ) ,
หมู่2 บ้านบูเก๊ะ ,
หมู่3 บ้านโต๊ะเล็ง (สถานีบูกิต) ,
หมู่4 บ้านกูเว ,
หมู่5 บ้านไอสะเตียร์ ,
หมู่6 บ้านปาตาปาเซ ,
หมู่7 บ้านบูเก๊ะตาโมง ,
หมู่8 บ้านไอร์สะเตียร์ ,
หมู่9 บ้านบือราแง ,
หมู่10 บ้านปีแนมูดอ ,
หมู่11 บ้านกำปงบารู ,
หมู่12 บ้านบูเก๊ะกือจิ ,
หมู่13 บ้านไอกุเอ็ง

มันเกินมาได้ยังไง 1 หมู่บ้าน
จขกท ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะว่า จริงๆมีกี่หมู่บ้าน

หรือว่าธิดาวานรตั้งใจจะเบิกเงินเกิน???

#3 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

เจาะไอร้อง

55555555555

เชิญมาเปิดครับ เชิญ

55555555555

พื้นที่สีแดงจริงๆ แดงสุดๆ แดงแจ๋ดด้วย

55555555555

Edited by sigree, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:31.

#4 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:34

เวรกรรมเอ้ย ไอ้ ปชป เอ้ยสกัดไอ้พวกเชี่ ยและมาสกัดมันได้ไหม หาอย่าให้มีหมู่บ้านแดงในพื้นที่นี้เด็ดขาด

ถ้ามีจริงผมขอให้โจรใต้มาถล่มไอ้หมู่บ้านแดงนี้ได้เลยทหารไม่ต้องไปคุ้มครองมันเพราะมันคือกบฏชาติและประชาชนใต้ที่ไม่ลืมสิ่งที่แม้วทํากับสามจังหวัดให้บอยคอตและสกัดไอ้หมู่บ้านเชี่ยๆนี้ซะ

Edited by phat21, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:35.

Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#5 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:36

เวรกรรมเอ้ย ไอ้ ปชป เอ้ยสกัดไอ้พวกเชี่ ยและมาสกัดมันได้ไหม หาอย่าให้มีหมู่บ้านแดงในพื้นที่นี้เด็ดขาด

ถ้ามีจริงผมขอให้โจรใต้มาถล่มไอ้หมู่บ้านแดงนี้ได้เลยทหารไม่ต้องไปคุ้มครองมันเพราะมันคือกบฏชาติและประชาชนใต้ที่ไม่ลืมสิ่งที่แม้วทํากับสามจังหวัดให้บอยคอตและสกัดไอ้หมู่บ้านเชี่ยๆนี้ซะ

ไม่รู้เรื่องอย่าพูด
ผมคนนราฯ
เชิญมาครับ มาเลย ยินดีต้อนรับ อย่าพูดให้เรื่องเสียสิ

#6 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:38

ระวังจะถูกเผา ( ศาลากลาง ) ..นะจะบอกให้....

#7 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:43

หลักฐาน กบฎ มีไหม ไปว่าคนอื่น เอ็งเนี่ยะ เลว มากกก เหมือน ทิ เลย เลว

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#8 Charkit

Charkit

น้องเก่า

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:49

บังคับหรือเปล่าเนี่ย

ไม่ต้องเป็นนายก แต่ขอให้ท่านดูแลทุกข์สุขของประชาชนอย่างใกล้่ชิดถ้าได้เป็นนายก ไม่ต้องทำทุกอย่างให้มันดี แต่ขอให้ทำทุกอย่างเพื่อประชาชน

#9 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:51

อยากให้ คางคก กับ ธิดาวานร ลงไปพื้นที่ เปิดหมู่บ้านให้ครบตามที่คุยนะคร๊าบบ :lol:
"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#10 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

*
POPULAR

เจาะไอร้อง ผมขำจนแทบตกเก้าอี้ทันทีที่ได้ยิน
ผมเป็นคนนราฯ จึงทราบดีว่าเจาะไอร้องเป็นอย่างไร และเจาะไอร้องเป็นสีแดง แดงจริงๆ แดงจัด จัดมาก
มากจนเจ้าหน้าที่ราชการบางคนเอาชีวิตมาทิ้งไว้ที่นี้ และทหารเองบางตำบลไม่กล้าเข้าไปเสียด้วยซ้ำ
ผมเองคนมนื้นที่ การเข้าไปแต่ละครั้งจะเข้าตัวอำเภอ แล้วให้คนในพื้นที่นั้นๆนำทางไป เช่น
หากผมจะเข้า ตำบล บูกิต ที่เสื้อแดงเขาจะไปเปิดหมู่บ้านเสื้อแดง ผมก็ต้องให้คนในตำบลนั้นหรือหมู่บ้านนั้นนำผมไป และต้องไปพบผู้ใหญ่บ้านหรือคนที่หมู่บ้านนั้นนับถือก่อน เพื่อให้ลดปัญหา
และขากลับ คนที่นำมาเข้ามาต้องนำผมออกไปด้วย
อย่าเป็นเล่นไป การเข้าไปในพื้นที่พวกนี้คุณอาจจถูกยิงในพื้นที่หรือตามมาไล่ยิงก็เคยมี จากความหวาดระแวง
แล้วแกนนำเสื้อแดงจะไป
ผมขำแทบตกเก้าอี้ ยิ่งอ่านแล้วยิ่งขำ จะจัดพิธีการที่สถานีรถไฟ ยิ่งเข้าใจได้ว่าออกจากสถานีรถไฟไม่ได้
55555555555
ผมไม่ทราบจริงๆว่าใครคิดหรือเสนอเรื่องนี้มา แต่บอกตรงๆนะ ผมรอดูพวกเขาเข้าไปแถวนั้นด้วยใจที่ยิ้ม
เปิดหมู่บ้านเสื้อแดง ในพื้นที่แดง.........แค่ก็สนุกแล้ว

#11 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:01

สนับสนุนให้ท่านตู่และคณะไปเปิดป้ายหมู่บ้านเสื้อแดงเลยครับ

#12 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:02

มันคงเชื่อว่าเงินซื้อได้ทุกอย่างมั้ง :huh:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#13 มีดสั้น

มีดสั้น

น้องเก่า

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:03

มุสลิม sigree ไม่ไปช่วยพวกมุสลิมที่เชียงรายหน่อยละ เจอชาวบ้านพุทธ และคริสต์ รวมตัวกันกว่า300คน ต่อต้านการสร้างสุเหร่า อย่างหนาแน่น

เดวจะขำไม่ออกนะจ๊ะ ชาวบ้านเขาหลอนกลัวมาอยู่้มาก แล้วจะเป็น 3จังหวัดใต้

===============================
ห้ามพาดพิงประเด็นศาสนา

คนกวาดขยะ

Edited by คนกวาดขยะ, 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:58.

#14 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

อยากให้ คางคก กับ ธิดาวานร ลงไปพื้นที่ เปิดหมู่บ้านให้ครบตามที่คุยนะคร๊าบบ :lol:

หมู่บ้านที่14 มันอยู่ตรงไหนล่ะครับ อิอิ :lol:

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#15 เด็กอมมือ

เด็กอมมือ

"ขวัญใจอาหมวย"

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

มุสลิม sigree ไม่ไปช่วยพวกมุสลิมที่เชียงรายหน่อยละ เจอชาวบ้านพุทธ และคริสต์ รวมตัวกันกว่า300คน ต่อต้านการสร้างสุเหร่า อย่างหนาแน่น

เดวจะขำไม่ออกนะจ๊ะ ชาวบ้านเขาหลอนกลัวมาอยู่้มาก แล้วจะเป็น 3จังหวัดใต้

ต้องยุกันให้แตกแยกเหรอครับ ถึงจะสามารถมีบัตร สมาชิก นปช ได้ <_<
"ผมคงไปบังคับใครให้รักในสิ่งที่ผมรักไม่ได้ แต่คุณก็ไม่มีสิทธิ์มาจาบจ้วงในสิ่งที่ผมรัก"

#16 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:06

ย่านไหนละครับ

แล้วกรุณานะ นี้ไม่ใช่การทะเลาะทางศาสนา

เท่าที่ทราบเชียงรายมีมัสยิดจีน สวยมากอยู่ 1 หลัง และมุสลิมส่วนใหญ่ที่นั้นจีนฮ่อ หลังที่ว่ามีปัญหาอยู่ไหน

#17 Garfield

Garfield

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:07

ความเห็นถ่อยสมกับเป็นเสื้อแดงดีครับ

#18 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:10

แล้วกรุณานะ นี้ไม่ใช่การทะเลาะทางศาสนา

เท่าที่ทราบเชียงรายมีมัสยิดจีน สวยมากอยู่ 1 หลัง และมุสลิมส่วนใหญ่ที่นั้นจีนฮ่อ หลังที่ว่ามีปัญหาอยู่ไหน

บ้านโป่งน้ำร้อนครับ ไม่มีรู้เป็นชาวพุทธจริง ๆ หรือพุทธตามทะเบียนบ้านนี่สิ :lol: :lol: :lol:

#19 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:12

ไปทั้งก๊กก็ดีค่ะ แต่ไปแล้ว จะได้กลับออกมาตัวเป็น ๆ หรือไม่ เราจะคอยดู
แต่ไม่อยากให้ถึงตาย มันง่ายไป ขอแค่พิการก็พอ อยู่อย่างทรามานชดใช้กรรม มันถึงจะสาสม กับความเลวของพวกนี้

#20 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

แถวนั้นเห็นภาพที่ออกข่าว
แดงเถือกอยู่แล้วนี่

เลือดคนไทยทั้งนั้น
จะไปตอกลิ่มอะไรอีก
รักประเทศทำให้ประเทศสงบดีกว่า
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#21 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:17

กินหญ้ามากเกินไป

สงเคราะห์ พวกทานหญ้า

มัสยิดดารุลอามาน ตั้งอยู่ บน ถนนอิสระภาพ อ.เมือง จ.เชียงราย

http://muslimlanna.w...ลอามาน-อ-เมือง/

Edited by kop16, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:18.

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#22 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

วันที่ 1 พ.ค.นางธิดา โตจิราการ ประธานแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ (นปช.) กล่าวว่า ในวันที่ 5 พ.ค.นี้ตนพร้อมด้วย นายจตุพร พรหมพันธุ์ และแกนนำ นปช.หลายคนจะร่วมเดินทางไปเปิดหมู่บ้านเสื้อแดง จำนวน 14 หมู่บ้านในตำบลบูกิต บริเวณสนามหน้ารถไฟบูกิต อ.เจาะไอร้อง จ.นราธิวาส

จากข้อมูลใน http://narathiwat.ka...%B8%B4%E0%B8%95
พบว่า ตำบลบูกิตมี 13 หมู่บ้าน ได้แก่

ตำบลบูกิต

แบ่งเขตการปกครอง เป็น 13 หมู่บ้าน
ประกอบด้วยหมู่บ้าน
หมู่1 บ้านแลเกาะ (เจาะ) ,
หมู่2 บ้านบูเก๊ะ ,
หมู่3 บ้านโต๊ะเล็ง (สถานีบูกิต) ,
หมู่4 บ้านกูเว ,
หมู่5 บ้านไอสะเตียร์ ,
หมู่6 บ้านปาตาปาเซ ,
หมู่7 บ้านบูเก๊ะตาโมง ,
หมู่8 บ้านไอร์สะเตียร์ ,
หมู่9 บ้านบือราแง ,
หมู่10 บ้านปีแนมูดอ ,
หมู่11 บ้านกำปงบารู ,
หมู่12 บ้านบูเก๊ะกือจิ ,
หมู่13 บ้านไอกุเอ็ง

มันเกินมาได้ยังไง 1 หมู่บ้าน
จขกท ช่วยให้ความกระจ่างด้วยค่ะว่า จริงๆมีกี่หมู่บ้าน

หรือว่าธิดาวานรตั้งใจจะเบิกเงินเกิน???

น่าจะเป็นอย่างนั้น เบิกเกิน หากิจกรรมทำไปเรื่อยๆๆ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#23 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

โถ มีปัญญาเหน็บคนอื่นแค่นี้เองเหรอ

นอกจากจะด้อยปัญญา ยังขาดจิตสำนึกอีก

#24 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

พี่ Sigree อย่าไปสนใจมีดสั้นเลยครับ
มีดสั้นก็เป็นอีกหนึ่งในเหยื่อที่โดนเป่าหัวให้กลัวศาสนาอิสลาม
จากพวกที่ไม่เข้าใจศาสนาจริงๆ น่าสงสารมากกว่า
เข้าไม่ถึงคำสอนของศาสดาต่างๆ ผมถึงไม่แปลกใจที่จะเห็นถ้อยคำต่ำช้าอย่างนี้

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#25 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:28

กล้าไปหรือนั่น?

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#26 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:32

ตายละ

พูดมากเขาไม่ไปทำไงละ?

#27 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:41

เวรกรรมเอ้ย ไอ้ ปชป เอ้ยสกัดไอ้พวกเชี่ ยและมาสกัดมันได้ไหม หาอย่าให้มีหมู่บ้านแดงในพื้นที่นี้เด็ดขาด ถ้ามีจริงผมขอให้โจรใต้มาถล่มไอ้หมู่บ้านแดงนี้ได้เลยทหารไม่ต้องไปคุ้มครองมันเพราะมันคือกบฏชาติและประชาชนใต้ที่ไม่ลืมสิ่งที่แม้วทํากับสามจังหวัดให้บอยคอตและสกัดไอ้หมู่บ้านเชี่ยๆนี้ซะ

มุสลิม sigree ไม่ไปช่วยพวกมุสลิมที่เชียงรายหน่อยละ เจอชาวบ้านพุทธ และคริสต์ รวมตัวกันกว่า300คน ต่อต้านการสร้างสุเหร่า อย่างหนาแน่น เดวจะขำไม่ออกนะจ๊ะ ชาวบ้านเขาหลอนกลัวมาอยู่้มาก แล้วจะเป็น 3จังหวัดใต้

ปัญหาชายแดนใต้ของไทยมันไม่จบสักที

ก็เพราะบ้านเรามีควาย แบบ 2 ตัวนี้แหละครับ

ตัวหนึ่งโดนจูงจมูกบอกว่าคนในพื้นที่เป็นโจรใต้ทั้งหมด

อีกตัวโดนจูงจมูกว่ามันเป็นเรื่องระหว่างศาสนา

#28 chorn

chorn

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:42

หมูบ้านที่ 14 คงจะชื่อว่า หมู่บ้านเสื้อแดงมั่ง
== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

#29 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

เจ๊ละกลัวว่าหลังจากนี้จะได้มีโอกาสไปเปิดหมู่บ้านเสื้อแดงกับยมบาลมั่กๆค่ะ

#30 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:11

ทำไมไม่ไปศรีสาครเลยละไอ้ตู่ ใจมดแค่นี้มรึงกล้าไปหรือ
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#31 burapha34

burapha34

น้องใหม่

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:13

ดีใจที่คุณ SIGREE ก็เป็นคนนรา ผมก็นราธิวาสครับ

จริง ๆ แล้วผมไม่อยากให้คนไทยฆ่ากัน ปัจจุบันใน ๓ จชต.ก็มีปัญหามากพออยู่แล้วแต่สำหรับกรณีนี้ อำนาจด้านมืดในจิตใจก็แอบหวังเล็ก ๆ ว่าปัญหามันน่าจะจบที่นี่ โดยเฉพาะการที่ไอ้พวกนี้จาบจ้วงสถาบัน ผมรับไม่ได้จริง ๆ

ผมคนไทยพุทธที่อยู่ที่นี่ อยากจะบอกทุกท่านว่ามุสลิมที่อยู่ที่นี่ส่วนใหญ่ไม่ได้เลวร้ายอยา่งที่หลายท่านคิด เพียงแต่รัฐให้ความปลอดภัยเขาไม่ได้เลยต้องจำใจทำไม่รู้ไม่เห็นกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

Attached Images

#32 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

อนิจจา....มีดสั้นเอ๋ยมีดสั้้น....จะให้มันสั้นไปกว่านี้เลยนะ....

#33 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:25

*
POPULAR

เล่านิด

ปัจจุบันผมเข้าพื้นที่สีแดงในจังหวัดนราธิวาสบ่อยๆ แต่อย่างที่บอกต้องนัดแนะและหลายๆอย่าง

ไม่ง่าย ปัจจุบันผมพบสถาปัตยกรรมเก่าๆสวยๆจำนวนมาก หลายแห่งไม่มีใครเคยเห็นหรือคิดว่าจะมีเช่น
หรือ
หรือ

ผมพบว่า ทรัพยากรที่มีค่าที่สุดของ 3 จังหวัดคือความหลากหลาย

ผมคือหนึ่งในคนที่ห่วงแหมัน และพยามรักษามัน

และผมมั่นใจ ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่ทุ่มเทเพื่อรักษามัน

#34 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:30

ดีใจที่คุณ SIGREE ก็เป็นคนนรา ผมก็นราธิวาสครับ

จริง ๆ แล้วผมไม่อยากให้คนไทยฆ่ากัน ปัจจุบันใน ๓ จชต.ก็มีปัญหามากพออยู่แล้วแต่สำหรับกรณีนี้ อำนาจด้านมืดในจิตใจก็แอบหวังเล็ก ๆ ว่าปัญหามันน่าจะจบที่นี่ โดยเฉพาะการที่ไอ้พวกนี้จาบจ้วงสถาบัน ผมรับไม่ได้จริง ๆ

ผมคนไทยพุทธที่อยู่ที่นี่ อยากจะบอกทุกท่านว่ามุสลิมที่อยู่ที่นี่ส่วนใหญ่ไม่ได้เลวร้ายอยา่งที่หลายท่านคิด เพียงแต่รัฐให้ความปลอดภัยเขาไม่ได้เลยต้องจำใจทำไม่รู้ไม่เห็นกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

ตำบลบูกิตมี 13 หมู่บ้านจริงๆด้วย!!!

ธิดาวานร ตั้งใจเบิกเกินนี่หว่า หึ หึ

#35 varot_boy

varot_boy

น้องเก่า

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

สงสัยธิดาต้องหากิจกรรมทำกินเงินนายใหญ่ ตั้งใจเบิกเกินด้วยนะ ผมแนะนำว่าถ้าจะแบบให้ได้ใจควายแดงก็อย่าขอร้องให้ทหารคุ้มกันไปนะครับ

Edited by varot_boy, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:43.

#36 A7x

A7x

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:52

ไปเปิดเลยครับถ้ากล้าพอ แต่กลัวจะเป็นหมู่บ้านสีแดงจากเปลวเพลิงมากกว่า

คงจะไม่ให้ ทหาร ตำรวจ ไปคุ้มกันกันเป็นกองทัพนะครับ

ผมเคยอยู่ที่ อ.ยะหริ่ง ที่ปัตตานี ถึงจะไม่ค่อยมีสถานการณ์ร้ายแรงเหมือนยะลา และนราธิวาส

แต่พื้นที่สีแดงแถวๆนั้น ขนาดตอนกลางวันทหารยังไม่ค่อยอยากเข้าไปเลยครับ กลัวจะไม่ได้กลับมา
Rise With The Fallen

#37 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:06

ขำ
หมู่บ้านมี 13 นางธิดาบอกผ่าน ขอเบิก 14

5555555555555555555555555555555555555555555
gladiator 1.jpg

#38 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:12

คิดว่าความเป็นไปได้น่าจะสูงนะครับ เข้าใจว่าน่าจะอิงกับนโยบายของรัฐบาล
เหมือนที่ทักษิณไปเจรจาที่มาเลเซียแหละครับ
ตำบลนี้น่าจะเคลียร์แล้วว่าเข้าไปได้ปลอดภัย ด้วยความร่วมมือของ อำเภอ
อบต กำนันผู้ใหญ่บ้าน เหมือนเปิดหมู่บ้านเสื้อแดงที่อำเภอจุน พะเยานั่นแหละ
ถ้าทางราชการไม่ร่วมมือทำไม่ได้หรอกครับ

#39 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:14

ขำ
หมู่บ้านมี 13 นางธิดาบอกผ่าน ขอเบิก 14

5555555555555555555555555555555555555555555

คงนึกไม่ถึงว่าสมัยนี้จะทำอะไรไม่จริงๆ มันยาก

เล่านิด

ปัจจุบันผมเข้าพื้นที่สีแดงในจังหวัดนราธิวาสบ่อยๆ แต่อย่างที่บอกต้องนัดแนะและหลายๆอย่าง

ไม่ง่าย ปัจจุบันผมพบสถาปัตยกรรมเก่าๆสวยๆจำนวนมาก หลายแห่งไม่มีใครเคยเห็นหรือคิดว่าจะมีเช่น
หรือ
หรือ

ผมพบว่า ทรัพยากรที่มีค่าที่สุดของ 3 จังหวัดคือความหลากหลาย

ผมคือหนึ่งในคนที่ห่วงแหมัน และพยามรักษามัน

และผมมั่นใจ ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวที่ทุ่มเทเพื่อรักษามัน

บ้าน น่าอยู่ค่ะสุดท้ายคือวัดหรือคะมีคล้ายๆสบง จีวร พาดอยู่

#40 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:14

คิดว่าความเป็นไปได้น่าจะสูงนะครับ เข้าใจว่าน่าจะอิงกับนโยบายของรัฐบาล
เหมือนที่ทักษิณไปเจรจาที่มาเลเซียแหละครับ
ตำบลนี้น่าจะเคลียร์แล้วว่าเข้าไปได้ปลอดภัย ด้วยความร่วมมือของ อำเภอ
อบต กำนันผู้ใหญ่บ้าน เหมือนเปิดหมู่บ้านเสื้อแดงที่อำเภอจุน พะเยานั่นแหละ
ถ้าทางราชการไม่ร่วมมือทำไม่ได้หรอกครับ

ผลการเจรจาคือคาร์บอมบ์

#41 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:15

กำลังคิดว่าจะเกี่ยวกับป้ายที่บิ๊กจิ๋วยืนยิ้มอยู่ด้วยป่าวคะ

#42 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:16

ขำ

คงนึกไม่ถึงว่าสมัยนี้จะทำอะไรไม่จริงๆ มันยาก

เล่านิด

หรือ
หรือ

บ้าน น่าอยู่ค่ะสุดท้ายคือวัดหรือคะมีคล้ายๆสบง จีวร พาดอยู่

ภาพสุดท้าย ศาลาธรรม วัดพระพุทธ ต พร่อน อ ตากใบ ครับ
ส่วน 2 ภาพบนจาก รือเสาะ มัสยิดทั้งคู่

Edited by sigree, 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:19.

#43 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

น่าจะเป็นโครงการอะไรสักอย่างหนึ่งของรัฐน่ะครับ แต่ฉวยโอกาสเอา
พวกนี้ไปเผยแพร่ด้วย
ถ้าสำเร็จราบรื่น ชื่นมื่น ก็ได้หน้าได้ตาไปทั้งรัฐบาล ทั้งเสื้อแดง

ถ้าเรามองในมุมกลับ การเข้าไปเผยแพร่ในพื้นที่แบบนี้ บางครั้ง
ง่ายกว่าพื้นที่ปกตินะครับ เพราะประชาชนในพื้นที่มีทางเลือกน้อย
กว่าพื้นที่ปกติ ถ้าเขาคิดว่าทำให้ชีวิตเขาสงบสุขได้ เขาก็คงยินดีละครับ
แต่ก็คงต้องวัดดวงเอา แบบท่าน Solid ว่านั่นแหละครับ

#44 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:44

...เรื่องจำนวนหมู่บ้านนั้นไม่อยากให้เอามาเป็นประเด็นเท่าไร เนื่องจากหากชุมชนมีการขยายตัวก็จะมีการแบ่งเขตการปกครองในตำบลและมีหมู่บ้านเพิ่มขึ้น. ตำบลบูกิตก็เช่นกันปี 2011 ได้้เพิ่มขึ้นเป็น 14 หมู่บ้านแล้วในบางเวบก็มี (ขออภัยลิงค์ไม่เป็นค่ะ) ท่านที่เก่งๆลองหาข้อมูลดูได้ค่ะ..
...ประเด็นสำคัญที่อยากจะถามก็คือ ปัญหาของจังหวัดชายแดนภาคใต้มีโครงสร้างที่สลับซับซ้อนหลายมิติจนทุกวันนี้รัฐยังไม่สามารถแก้ไขปัญหาเหล่านั้นให้คลี่คลายลงไปได้ มิหนำซ้ำยังทวีความรุนแรงเรื่อยๆ ดังนั้นการตั้งหมู่บ้านเสื้อแดงยิ่งเป็นการเพิ่มความซับซ้อนของปัญหาในพื้นที่ให้มากยิ่งขึ้นหรือไม่? สิ่งที่เกิดขึ้นในพื้นที่ทุกวันนี้มันยังไม่เพียงพออีกหรือถึงต้องเอาเรื่องปัญหาเรื่องสีเสื้อเข้าไปเติมจะไม่เป็นการสร้างความแตกแยกให้มากยิ่งขึ้นอีกหรือ?...คนเราเห็นต่างไม่ผิด เพราะถ้าเห็นเหมือนกันก็ไม่เกิดการพัฒนา แต่การสร้างแนวร่วมด้วยวิธีการอย่างนี้ในทางการเมืองคงไม่เกิดการพัฒนาหรือสร้างสรรค์ใดใดในพื้นที่แห่งนี้แน่นอน...

#45 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:54

ผมไม่เข้าใจ....

พื้นที่เขาขัดแย้งกับรัฐ แต่ทำไมพวกเสื้อแดงต้องเข้าไปสร้างเงื่อนไขความขัดแย้งเพิ่ม.???

ป้าเรดต้องการอะไร..??? ถามจริงๆ

#46 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:55

นิสัยไม่ดี จงใจพาดพิงศาสนาให้ขัดแย้งกัน
ดังนี้

ก่อนหน้านี้ผมแจ้งเตือนมารยาทการใช้บอร์ดทางหลังไมค์ไปแล้วครับ และได้ห้ามไม่ให้โพสต์ประเด็นอ่อนไหวเกี่ยวกับศาสนา
หากพบเห็นว่ามีการกระทำลักษณะเดิมหรือ พูดประเด็นศาสนาในทางเสียหายอีก ช่วยกดรายงานผู้ดูแลด้วยครับ

ผมกดละนะ

#47 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 1 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:58

คหสต. ไม่รู้ว่ากฎหมายรัฐธรรมนูญจะเอื้อไหมนะครับ

ผมว่าแบบนี้เหมือนแบ่งแยกการปกครองเลยนะครับ
ไม่น่าจะทำได้นะที่ราชการสนับสนุนให้ "ลัทธิการเมือง" สร้างหมู่บ้านโน่นนี่ตามความเชื่อทางการเมือง
ที่อเมริกานี่...ผิดกม.เลยละครับ

เข้ามาเพิ่มตย.
สมมติรัฐบาลพรรครีพับลิกันจะแจ้งทางรัฐเนวาด้าอนุญาตให้ประชาชนที่รักริพับลิกันเปิดหมู่บ้านพิเศษริพับลิกันขึ้นมา
มีธงริพับลิกันปักหน้าหมู่บ้าน ใส่เสื้อริพับลิกัน อะไรทำนองนั้น
จะถือว่าผิดกม.ทันทีเลย เพราะใช้อำนาจในการบริหารราชการเอื้อประโยชน์ให้ตนเอง

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:00.

#48 AoYuuKa

AoYuuKa

น้องใหม่

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:00

หมู่ 14 บ้านบูเฆะกะจ๊ะ ของอีธิดาแดง

:D :D :D :D

#49 burapha34

burapha34

น้องใหม่

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

ในตำบลบูกิตมีหลายหมู่บ้านเฉพาะที่ผมลงก็ ๑๙ หมู่บ้านแล้วครับ หลายหมู่บ้านเป็นหมู่บ้านใหม่ แต่ไม่ใช่ประเด็นหลักที่ผมจะนำเสนอ ที่ผมจะเล่าให้ฟังคือในพื้นที่มีปัญหามากพออยู่แล้วทำไมต้องเอาเรื่องแบบนี้ไปซ้ำเติมในพื้นที่อีก และถ้าข้อมูลผมไม่ผิดพลาด ไอ้นรกแดงพวกนี้กำลังถูกอดีตนักการเมืองท้องถิ่นหลอก เพื่อหวังงบประมาณ ผ่านทาง ศอ.บต.ทีหวังผลคะแนนเสียงให้เพื่อไทย และผมก็คิดว่า พวกโจรอาจจะใช้แดงพวกนี้เป็นเหยื่อก่อเหตุเพื่อสร้างความน่ากลัวในพื้นที่ให้มากขึ้นไปอีก คนที่น่าสงสารนอกจากชาวบ้านในพื้นที่แล้วก็คือทหาร ตำรวจ อส. ที่จะต้องถูกเกณฑ์มาคอยรักษาความปลอดภัยให้กับพวกมัน

#50 kang1983

kang1983

น้องเก่า

ตอบ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

จะรอฟังข่าว.....

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน