Jump to content

- - - - -

มีอะไรในกระเป๋าเสื้อแดง ?

• Please log in to reply
93 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:15

ถ้าเฮียปุ เข้ามาอ่าน คงเอา ส้นทรีน ก่ายหน้าผาก อิบอายละ ตรู มี คนคิดแบบนี้มาอยู่ในพรรคได้ไง่ฟ่ะ

ดูตรรกะความคิดแต่ละชุด น่าเวทนา ยิ่งนัก

ไอ้ปุ ก็มีแนวคิดเดียวกันกับ tfex แหละครับ ไม้บรรทัดของไอ้ปุ มันคิดเป็นเงินได้นะครับ ไม่งั้นสนามกอล์ฟอัลไพน์จะเป็นของไอ้แม้วได้ยังไง :lol:

#52 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:16

นี่ล่ะครับ ผลของความเหลื่อมล้ำในสังคม
คนอยากทำอย่างนี้กันนานแล้ว พอมีโอกาสก็ลงมือ

เหตุ ความเหลื่อมล้ำในสังคม
ผล พอมีโอกาสปล้นชิงหยิบฉวยได้ ก็ลงมือ

แต่ไอ้ เหตุและผลที่คุณยกมา มันไม่ใช่ทั้งหมด มีฐานะดี แต่โลภอยากได้ง่าย
พวกวัยรุ่นคึกคะนองก็ปล้นชิงได้ คนจนที่มีจิตใจดี เก็บเงินได้ก็ส่งคืน
คนธรรมดามีโอกาสก็ไม่ลักขโมย ด้วยไม่อยากทำความผิด เกรงกลัวกฏหมาย และมีคุณธรรมในใจ
อะไรทำให้กลุ่มคนเหล่านี้มีพฤติกรรมแตกต่างๆ? มันคือความเหลื่อมล้ำหรืออย่างไร?

คนฐานะเดียวกัน จิตใจต่างกัน ก็มีพฤติกรรมต่างกัน
ผมก็เลยบอกว่า ไอ้ความเหลื่อมล้ำที่คุณ "ยกขึ้นมาอ้าง" มันใช้ไม่ได้ และคุณยกมาอ้างเพื่ออะไร ไม่ใช่เพื่อจะบอกว่า
"คนเหล่านนี้เขาไม่ใช่คนร้ายหรอก เขาก็เป็นเหยื่อผู้รับเคราะห์จากความเหลื่อมล้ำไม่ยุติธรรมในสังคมเท่านั้นแหละ" หรือว่าไม่ใช่?

ไม่ใช่ครับ
ผิดกฎหมายและเลวมากด้วย
แต่ที่อยากสื่อคือ สังคมมันห่างกันมาก และมีคนที่ยากลำบากเยอะมาก
ในอนาคตจะยิ่งกว่านี้ รัฐบาลควรมุ่งเป้าไปที่สังคมและสิ่งแวดล้อม มากกว่าgdp
ควรส่งเสริมให้คนรู้จักพอ ไม่วิ่งตามวัตถุ
เปลี่ยนจากพึ่งพาอุตสาหกรรมเป็นการท่องเที่ยวและเกษตรกรรมให้มากขึ้น
ทำอะไรที่เราถนัด
ออกทะเลไปไกลแล้วครับ ยังไม่ตื่นดี

ผมเห็นด้วยในส่วนที่เน้นสีฟ้าไว้
แต่ขอโทษด้วยว่า ไอ้ตรงที่เน้นสีแดง มันไม่ได้เป็นเหตุเป็นผลสนับสนุนในสิ่งที่คุณโพสไว้ในคอมเมนท์แรกเลยสักนิด
และมันเป็นเหตุผลที่จะบอกและชวนให้เชื่อตามสีม่วงๆ ที่ผมเขียนไว้ใช่ไหม? ซึ่งผมมองว่า มันเอามาอ้างอิงไม่ได้ เพราะมันไม่ใช่ข้ออ้าง
อย่าพยายามพูดให้พวกเขาน่าสงสาร คุณจะมองว่าเขาเป้นผู้เสียหาย เป็นผู้รับเคราะห์เหมือนกันได้อย่างไร?
คนที่คุณควรสงสารคือ ร้านค้า ชาวบ้านสุจริต ที่เดือดร้อนเหล่านั้น พวกเขาต่างหากที่เป็นผู้เสียหาย

เอาล่ะ บอกหน่อยสิ ผมเข้าใจผิดตรงไหนครับ?
ชี้แจงได้เลย ผมไม่ด่าไม่กัดอยู่แล้ว ผมไม่สนด้วยว่าคุณกลางไม่กลาง ฝ่ายไหนก็ช่าง

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#53 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

ความเหลื่อมล้ำทางสังคม

จริงๆแล้วก็มีจริงนะคะ

แต่ไม่ใช่กรณีแบบว่าอยากได้ อยากมี อยากเป็น เหมือนคนอื่น

อันนั้นกิเลส

อดคิดไม่ได้ว่า

แผนพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมกี่ปีมานี่

ทำกันอีท่าไหน จึงยังมีคนที่ไม่ได้รับความเป็นธรรม เช่นได้รับบริการจากรัฐ เท่าเทียมกันในเรื่อง น้ำ ไฟ โทรศัพท์ ถนน การสัญจรสะดวก การค้าขาย การขนส่ง ถึงได้มีความไม่เท่าเทียมกัน

กิเลสส่วนกิเลส อันนี้ไม่สามารถช่วยอะไรใครได้
ไม่มีสติ ไม่มีปัญญา แยกแยะเท่าทันโลกวัตถุนิยมที่ความต้องการจำเป็นถูกทำให้มีขึ้นมาด้วยวิธีการต่างๆในสังคม

อยากโละทุกกระทรวง ทบวง กรม และมีการตรวจสอบได้จากประชาชน
เพราะเมื่อคนรู้ว่า มีการล้วงลูกได้ จากทุกๆประชาการไทย จึงไม่สามารถให้ค่าปิดปากได้ทุกคน
คนก็ไม่กล้าทำผิด

แบบนี้เป็นไปได้มั้ย
คงไม่ได้เพราะปชต เรามันมีแต่เปลือก มีแต่วิธีการ
เพื่อให้โลกยอมรับ
แค่นั้นแหล่ะ

#54 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

เอาทุกอย่าง ยกเว้นหนังสือ!!!
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#55 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:49

ถึงว่าควายแดงมันบอกของไม่แพง ถึงเวลาก็เผาแล้วขโมย ถูกยิงตายก็ได้รับเป็นล้าน
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#56 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:38

จะว่าเป็นความเหลื่อมล้ำมันก็มีส่วนครับ เพราะเรื่องเหล่านี้มันเป็นความรู้สึกของคน
แต่มันคงมีหลายปัจจัยในความรู้สึกของแต่ละคนแตกต่างกันไป

ความเหลื่อมล้ำในความรู้สึกมันเกิดได้เช่นอยากได้มานานแล้วแต่ไม่มีปัญญาซื้อพอได้
โอกาสก็คว้าเอาเลย แต่ถามว่าคนที่ทำแบบนี้รู้สึกเหมือนกันหมดหรือไม่ ก็คงไม่ เพราะ
บางคนเอาของไปโดยไม่รู้ด้วยซ้ำว่าจะเอาไปทำอะไร การเอาไปแบบนี้มันเกิดจากความ
รู้สึกโลภ ไม่ได้เกิดจากความเหลื่อมล้ำ บางคนเข้าไปกับเขาด้วยเห็นเขาหยิบเอาไอ้โน่นไอ้นี่
ก็ต้องหยิบบ้างเพราะกลัวเพื่อนว่า โง่ หรือกลัวเสียเปรียบเพื่อน ก็มี การเอาไปแบบนี้เป็น
ความคิดของคนขี้อิจฉา ไม่ยอมเสียเปรียบใคร แต่ที่แน่ ๆ ก็คือมีพวกมิจฉาชีพอยู่ด้วยแน่นอน
พวกนี้ลักขโมยเป็นอาชีพอยู่แล้ว

ความจริงเหตุการณ์นี้ มันก็ตรงกับที่คุณ TFEX เคยตั้งกระทู้นะครับ เรื่องปล่อยสัตว์ในตัวเรา
นั่นแหละ เรื่องนี้ผมว่ามันแสดงให้เห็นได้ชัด ว่าคนที่เข้าไปขโมยของในห้างเพราะสัตว์ในตัว
เขาถูกปล่อยออกมา โดยการกระตุ้นของแกนนำ ที่นำทางให้แล้วว่าถ้าตกใจก็วิ่งเข้าห้าง หยิบ
ของแพง ๆ อะไรทำนองนี้แหละ ส่วนความเหลื่อมล้ำ ความโลภ ความอิจฉา มันเป็นกิเลสที่มี
อยู่ในตัวเราอยู่แล้ว แล้วแต่ว่าใครจะมีมากมีน้อย หรือใครจะสามารถควบคุมมันได้มากน้อยแค่ไหน
กิเลสหลัก ๆ ในตัวเราก็ตามที่พระท่านบอกนั่นแหละครับ คือ โลภ โกรธ หลง ซึ่งไอ้กิเลสสามตัว
นี่ เสื้อแดงปล่อยออกมาเพ่นพ่านตอนชุมนุมหมดทุกตัว เหมือนกระทู้ที่คุณ TFEX ตั้งกระทู้ก่อนหน้า
เรื่องสัตว์ร้ายในตัวเราออกมาอาละวาดนั่นแหละครับ ส่วนใครจะเอาไอ้กิเลสสามตัวนี่ไปปั้นแต่ง
เป็นคำเรียกว่าอะไร อย่างไร มันก็คงไม่ผิดหรอกครับ เช่นเราอาจจะเรียกว่าเป็นความเหลื่อมล้ำ
เป็นความยากจน เป็นความด้อยโอกาส ความเลว ความชั่ว หรืออะไรก็แล้วแต่ถนัดนะครับ

#57 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:07

ไม่ใช่ครับ
แต่ที่อยากสื่อคือ สังคมมันห่างกันมาก และมีคนที่ยากลำบากเยอะมาก
ในอนาคตจะยิ่งกว่านี้ รัฐบาลควรมุ่งเป้าไปที่สังคมและสิ่งแวดล้อม มากกว่าgdp
ควรส่งเสริมให้คนรู้จักพอ ไม่วิ่งตามวัตถุ
เปลี่ยนจากพึ่งพาอุตสาหกรรมเป็นการท่องเที่ยวและเกษตรกรรมให้มากขึ้น ทำอะไรที่เราถนัด
ออกทะเลไปไกลแล้วครับ ยังไม่ตื่นดี

เฮ๊อ คิดอย่างนี้อายแทนจริง.....ฮา

ณัฐวุฒิ จตุพร วีระ หมอเหวง ธิดาแดงยัดเยียดใส่เข้าหูว่า
ไพร่เสื้อแดงมีอุดมการณ์ เทิดทูนระบอบประชาธิปไตย(แม๊วๆ).....ฯลฯ
แล้วมีพฤติกรรมอย่างนี้ได้ไง.....!

ถ้าบอกว่าเป็นการก่อการจลาจล ก่อการร้ายของขบวนการ'เสื้อแดง'
จะไม่ว่ากระไรเลย.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

พฤติกรรมเผาบ้านเผาเมืองของไพร่เสื้อแดงครานั้น
ไม่ต่างจากพวกปล้นฆ่าล้างเผาพันธุ์ในอัฟริกา
การปล้นสะดมภ์ร้านค้า
ฉกฉวยทรัพย์สินชาวบ้านแถวลาตินอเมริกา....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#58 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:44

โจร ชัด ชัด

#59 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:46

ผมยังจำหน้าคุณไก่อูตอนแถลงเรื่องนี้ได้เลย แกชี้ให้ดูชัดๆเลย
ว่าโจรพวกนี้มันปล้นเซเว่น เอาทุกอย่าง ยกเว้นหนังสือ :lol: :lol: :lol:

#60 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:46

จากคำพูดของ เสธ.ไก่อู ศอฉ.
ตัดมาที่ภาพของเซเว่น ที่มีหนังสือวางอยู่เต็มชั้น

Edited by มะเขือเทศเน่า, 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:47.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#61 Familie

Familie

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

คุณ TFEX พูดมีนัยยะแอบแฝง
แต่หาว่าคนในนี้ สื่อความหมายไม่เข้าใจ
คิดจะเล่นการเมือง แต่พูดแบบนี้ใครจะเข้าใจคุณ?
นอกจากเขาจะรุมประนามความคิดของคุณเท่านั้น
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

#62 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:56

จากคำพูดของ เสธ.ไก่อู ศอฉ.
ตัดมาที่ภาพของเซเว่น ที่มีหนังสือวางอยู่เต็มชั้น

ผมว่าไพร่เสื้อแดงคิดถูกคิดชอบแล้ว
ไม่หยิบฉวยหนังสือไป.....
อ่านหนังสือแล้วเกิดฉลาดขึ้นมา
ไม่ได้เป็นไพร่เสื้อแดงก็แย่ซิ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#63 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:18

เข้าใจไปกันใหญ่แล้วครับ
เหมือนตอนที่ผมบอกว่าผมกลาาง แล้วท่านๆบอกว่าดีชั่วไม่มีกลางเลย
หยิบยื่นไรมาว่าผมเป็นงั้นงี้ ผมไม่เถียงไม่แก้ครับ แค่คุณไม่เข้าใจในสิ่งที่สื่อไป
ก็ไม่ได้หมายความว่าผมเป็นหรือคิดอย่างคุณว่า

ใครไปเข้าใจอะไรผิด คุณน่ะเป็นคนยกเรื่องความเหลื่อมล้ำขึ้นมาเอง
ความเหลื่อมล้ำเราใช้ได้ในเรื่อง การเข้าถึงการศึกษา สาธารณูปโภค แหล่งเงินทุน ความสะดวกสบายในการดำเนินชีวิต
แต่ทั้งหมดทั้งปวงการเหลื่อมล้ำไม่ได้หมายความครอบคลุมไปถึง การเป็นโจร การละเมิดสิทธิคนอื่นนะครับ

#64 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:27

ในโลกนี้มีที่ไหนไม่เหลื่อมล้ำ

การแก้ปัญหาความเหลื่อมล้ำต้องปิดระยะความแตกต่างให้แคบลง
ไม่ใช่อ้างส่งเดช

ตัวอย่าง
กก.บริหารยื่นทรัพย์สินเป็นเท็จ
ศาลถามว่าทำไมทำอย่างนั้น
กก.บริหารตอบว่า อย่าไว้ใจใครกระทั่งเมีย

โดนไปห้าปี
พรรคที่มีปัญหาเรื่องคนหนึ่งคิด คนหนึ่งทำนี่แหละ
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#65 anntracite

anntracite

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:29

นี่ล่ะครับ ผลของความเหลื่อมล้ำในสังคม
คนอยากทำอย่างนี้กันนานแล้ว พอมีโอกาสก็ลงมือ

โทษทีไม่เห็นด้วย สังคมเลื่อมล้ำจริง
แต่ไม่มีใครมีสิทธิไปโขมยของคนอื่น
ถ้าอยากได้อะไรทำเอง ดีกว่าแบมือขอนะ

#66 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:20

เหมือนตอนที่ผมบอกว่าผมกลาาง แล้วท่านๆบอกว่าดีชั่วไม่มีกลางเลย
หยิบยื่นไรมาว่าผมเป็นงั้นงี้ ผมไม่เถียงไม่แก้ครับ แค่คุณไม่เข้าใจในสิ่งที่สื่อไป
ก็ไม่ได้หมายความว่าผมเป็นหรือคิดอย่างคุณว่า

ในเมื่อยกเอาความเหลื่อมล้ำมาอ้างเป็นเหตุของการทำชั่วเองตามนี้

พอมีคนแย้งว่าความเหลื่อมล้ำไม่ใช่ข้ออ้างที่จะทำชั่วแล้วต้องให้คนอื่นมาเห็นใจ
ก็บอกว่าคนอื่นไม่เข้าใจ
v
v
v
ก็ต้องยอมรับแหละนะว่าไม่เข้าใจว่าคุณตี๋เฟกจะแอ๊บไปถึงไหน
อีกอันที่ต้องยอมรับก็คือ คุณตี๋เฟกฝึกวิทยายุทธวิชาแอ๊บมาจากหัวหน้าพรรคคุณได้ใกล้เคียงมาก
v
v
v
แต่ผมขอยืนยันว่าคนที่สนับสนุนให้คนทำชั่ว เพื่อให้มีวัตถุมาบำเรอกิเลสตามใจอยาก
แถมพอมีคนทักท้วง ก็แถไปว่าเขาไม่เข้าใจ
เป็นคนที่ต้องกันเอาไว้ให้ไกลจากการมีอำนาจ

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#67 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

ไม่ใช่ครับ
เปลี่ยนจากพึ่งพาอุตสาหกรรมเป็นการท่องเที่ยวและเกษตรกรรมให้มากขึ้น ทำอะไรที่เราถนัด

เฮ๊อ คิดอย่างนี้อายแทนจริง.....ฮา

ณัฐวุฒิ จตุพร วีระ หมอเหวง ธิดาแดงยัดเยียดใส่เข้าหูว่า
ไพร่เสื้อแดงมีอุดมการณ์ เทิดทูนระบอบประชาธิปไตย(แม๊วๆ).....ฯลฯ
แล้วมีพฤติกรรมอย่างนี้ได้ไง.....!

ถ้าบอกว่าเป็นการก่อการจลาจล ก่อการร้ายของขบวนการ'เสื้อแดง'
จะไม่ว่ากระไรเลย.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

พฤติกรรมเผาบ้านเผาเมืองของไพร่เสื้อแดงครานั้น
ไม่ต่างจากพวกปล้นฆ่าล้างเผาพันธุ์ในอัฟริกา
การปล้นสะดมภ์ร้านค้า
ฉกฉวยทรัพย์สินชาวบ้านแถวลาตินอเมริกา....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

'TFEX'ไม่เชื่อว่าณัฐวุฒิ จตุพร หมอเหวง ธิดาแดง
และไพร่เสื้อแดงเผาบ้านเผาเมือง
ปล้นสะดมภ์สินค้า ทรัพย์สินชาวบ้าน
ทำด้วยอุดมการณ์รักประชาธิปไตย(แม๊ว)ฤา.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#68 i-am-thai

i-am-thai

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:33

ผมไม่ทำนะครับ
พ่อผมขับรถแท็กซี่ ผู้โดยสารให้เงินเกิน พ่อลงจากรถวิ่งเอาไปคืนเขา
มีคนลืมกระเป๋าเงินในรถ พ่ออุตส่าห์ขับไปคืนที่บ้านที่พ่อพาไปส่ง หนีบผมไปด้วย
พ่อเอากระเป๋าเงินมาให้ดู สอนว่า
"นี่ไม่ใช่เงินเรานะลูก เราเอาของเขามาเขาต้องร้อนใจ เขาอาจจำเป็นต้องใช้เงินนี้ก็ได้ ต้องเอาไปคืนเจ้าของนะลูก"

จึงใคร่ขอเรียนคุณทีเฟคว่า

คนเราไม่ได้มีสันด-นเลวกันทุกคน

และความจน ไม่ใช่ข้ออ้างที่จะเป็นโจร

โคตร ชอบเลย อันนี้

#69 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:35

นั่งรออ่านความเห็นคุณ ธันวา ครับ น่าสนใจดี

ส่วนภาพปล้นข้าวของ กลุ่มของผม "คนเสื้อแพง" รับไม่ได้ครับ

ที่มาย่ำยีหัวใจ บนสถานที่ชุมนุมประจำของพวกผมและยังฉกฉวย

ข้าวของไป จนทำให้ของแพงเป็นของฟรี ขอประณามครับ 5555
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#70 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:42

ช่วงชุมนุม มีวันนึงผมขับรถจะไปทางแพลทตินัม ปรากฏว่าติดอยู่แยกประตูน้ำเป็นชั่วโมง
พอพ้นแยกไปจึงทราบว่าที่ติดเพราะเสื้อแดงเอารถสุขามาจอดที่หัวจ่ายน้ำก่อนถึงแพลทตินัม50เมตร
จอดแบบขวางถนนนเลยทั้งที่จริงๆแล้วไปจอดที่อื่นก็ได้
ผมจอดรถและเปิดประตูลงไป เดินไปที่รถสุขากะว่าจะคุยกับคนที่ดูแลจุดนั้น เพื่อให้ย้ายไปจอดที่อื่น
แต่พอดีไม่มีคนอยู่ ไม่งั้นผมอาจโดนกระทืบไปแล้ว

#71 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

ส่วนอธิบายเรื่องที่ท่านว่ากันนั้น ผมคงขอบายครับ
เคยเห็นคุณกรกชอธิบายแทบตาย ไม่เห็นพวกคุณจะเข้าใจในสิ่งที่เค้าสื่อเลย
เค้าถามอย่าง ไปตอบอีกอย่าง เห็นแล้วเหนื่อยครับ

#72 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 22:53

เวบเสรีไทยดอทเนทไม่มีเงื่อนไข
ไม่มีกฏกติกาว่า'อธิบายแทบตาย'
แล้วต้องเชื่อ ต้องเข้าใจตาม.....

คิดว่า'บัตรเติมเงิน'ที่นี่ไม่ได้มีความคิดเห็นอย่างนี้
มิฉนั้นคนที่นี่ถูกต่อว่าทุกกระทู้........ฮ่า ฮ่า ฮ่า อ่า

#73 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:06

ไม่ต้อง serious ครับคุณ TFEX
อธิบายได้แค่ใหน ก็เอาแค่นั้นครับ

เอาเท่าที่มีสติ ปัญญา จะอธิบายได้ก็พอ

ไม่เป็นไรครับ ไม่อยากอธิบาย ก็ไม่ต้องฝืนใจทำ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#74 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:18

อยากอธิบาย แตไม่มีสติปัญญาที่จะอธิบายครับ
ปล.จะเอาอะไรกับคนกลางกลวง แอ๊บอย่างผมล่ะครับ ถือว่าหมามันเห่าก็แล้วกันนะครับ

#75 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:24

คุณ TFEX ไม่อธิบาย ผมก็พอเข้าใจได้

แต่ เวปนี้ ไม่ไช่ที่สำหรับหมาเห่า นะครับ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#76 Gop

Gop

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:41

ส่วนอธิบายเรื่องที่ท่านว่ากันนั้น ผมคงขอบายครับ
เคยเห็นคุณกรกชอธิบายแทบตาย ไม่เห็นพวกคุณจะเข้าใจในสิ่งที่เค้าสื่อเลย
เค้าถามอย่าง ไปตอบอีกอย่าง เห็นแล้วเหนื่อยครับ

!!!!!!!! ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าเนี่ย

คุณบอกว่าคุณเข้าใจที่คุณกรกช พูดเรื่องโหวตโนเหรอครับ??

ผมไม่เห็นเค้าเสนอทางออกอะไรซักอย่าง ถามว่าจะมีอะไรที่เป็นรูปธรรมที่ประเทศชาติได้จากการโหวตโน เค้าตอบไม่ได้

แต่คุณกลับเข้าใจ !!??

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#77 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:47

เข้าใจในเหตุผลที่เค้าโหวดโนครับ แต่ทางออกยังมองไม่เห็น ผมก็เคยไพสไปครับ
ในขณะเดียวกันผมก็ไม่ค่อยเห็นใครตอบคำถามเค้าได้เหมือนกันนะครับ แต่เคยเห็นคุณgolแลกเปลี่ยนอยู่บ่อยๆ
มีเหตุผลทั้งสองฝ่าย ผมเลือกที่จะรับเอามุมมองจากทุกด้าน ไม่ได้ไม่มีจุดยืน
แต่เชื่อว่ามีประโยชน์ถ้าเราเปิดใจรับฟัง แม้บางทีคนที่พูดอาจจะดูโง่ก็ตาม

#78 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:48

แก้คำผิด คุณgol เป็น คุณ gop

#79 Moo3storey

Moo3storey

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:10

ประเด็นนี้น่าสนใจนะครับ งั้นลองตั้งคำถามเล่นๆดูว่า"ถ้าสังคมไม่มีความเหลื่อมล้ำ คนที่ทำผิดกฏหมายจะลดน้อยลงไหม?"

- ผมว่าถ้าลดช่องว่างและความเหลื่อมล้ำลงได้ โอกาสที่คนจะหยิบฉวย,ขโมยสิ่งของก็น่าจะลดลงได้จริงครับ แต่ก็คงไม่หมดไป 100% เลยซะทีเดียวดังนั้นก็ต้องเน้นเรื่องจริยธรรมควบคู่ไปด้วย อีกเรื่องคือการบังคับใช้กฏหมายเรื่องนี้ก็สำคัญครับ เพราะสังคมจะอยู่ได้ก็ต้องมีกฏเกณฑ์ที่ดีและเป็นธรรม

#80 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

โทษตรูอีก!

เฮ่อ..
gladiator 1.jpg

#81 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:24

ผมคิดว่าหากความเหลื่อมล้ำลดน้อยลง นั่นหมายถึงชีวิตความเป็นอยู่ของคนอีกเป็นจำนวนมากดีขึ้น
ปัญหาอาชญากรรมน่าจะลดลงอย่างแน่นอนครับ ไม่มีใครอยากทำผิดกฎหมาย อยากเป็ยขโมยเป็นโจร ถ้าเค้าอยู่ดีมีสุข
ยกเว้นคนที่ไม่รู้จักพอ และเห็นด้วยมากๆในเรื่องการ
ส่งเสริมคุณธรรม จริยธรรม ต้องสร้างค่านิยมใหม่ให้กับสังคม แต่เรื่องนี้คงทำยากมาก
รวมถึงเรื่องการบังคับใช้กฎหมายอย่างเป็นธรรม แก้ปัญหายากมาก เรื่องการใช้อำนาจ
และการเรียก รับ สินบน

#82 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:38

ผมว่าความเหลื่อมล้ำในสังคม มันมีทุกสังคมนี่นา ทุกประเทศ ผมดูรายการ Discovery ดูรายการ History ดู สารคดี จากหลาย ๆ ที่ มันมีความเหลื่อมล้ำกันทุกสังคมเลย แม้แต่สัตว์ ย่อมมีหลักของ Survivor ทั้งนั้นเลย แต่คนยังประเสริฐกว่าสัตว์ แต่ถามว่า มันประเสริฐกว่ามากไหม มันก็ไม่มากนะ เพราะตราบใดที่ "ผู้แข็งแกร่ง ย่อมชนะผู้อ่อนแอเสมอ" มนุษย์ก็ไม่ต่างจากสัตว์ แต่เป็นสัตว์สังคมเท่านั้นเอง

จะว่าไปแล้ว ตรงเนี้ย.. มันเอามาบอกว่า มันเป็นความเหลื่อมล้ำของสังคมไม่ได้ หรือไม่ถูกอ่ะครับ การที่จะอยู่ดีมีสุข คือการอยู่อย่างพอเพียง ไม่ใช่ไม่ให้ห้ามมี แต่มีได้ แต่มีให้พอเหมาะ ของที่มีอยู่ ใช้คุ้มหรือยัง? ใช้ได้ดีหรือยัง? พังแล้ว ซ่อมไม่ได้ก็ซื้อใหม่ จะซื้อก็ซื้อตามกำลังทุนของตนเอง ไม่เดือดร้อนตนเอง และคนอื่น ไม่เป็นหนี้เป็นสิน ผมก็ว่าน่าจะโอเคแล้วนะ การที่เราไปมองคนอื่นว่ามี แล้วเราอยากมีตาม ผมว่า มันไม่ช่วยให้เกิดสุขเลย เมื่อก่อนผมก็เป็น พอผมมาดูตัวอย่าง และปฏิบัติตามในหลวงท่าน ผมก็มีความสุขนะครับ เมื่อก่อน ผมตกอับจนเหลือเงินแค่ 20 บาท ต่อสัปดาห์ แต่ผมไม่เคยคิดจะไปขโมย หรือปล้น หรือจี้ใคร อะไรที่เรามีเราก็ใช้ ก็ขายไปก่อน เดี๋ยวไม่ตายหาใหม่ได้ จนเดี๋ยวนี้ผมมีรายได้ต่อวันก็พอสมควร จนบางครั้งเราหันไปดูคนที่อ่อนด้อยกว่าเรา เราจะมีกำลังใจ แต่เราก็ไม่ลืมที่จะให้กำลังใจ ถ้าช่วยได้ก็ช่วย แตไม่ช่วยโดยการให้เงิน หรือเอาเงินฟาดหัวเป็นอันขาด

ค่านิยม และการอยากมี อยากได้ อยากเหมือน มันห้ามกันไม่ได้หรอกครับ ตราบใดที่มนุษย์ยังมีกิเลส ไม่ใช่อรหันต์ แต่ต้องรู้จักประมาณตนเท่านั้นเอง มีความสุขจะตายไปครับ

แต่....สิ่งที่เห็น มันคือมิจฉาชีพ หรืออาชญากร โดยอะไร โดยกมลสันดาน โดยกิเลสอันน่าเกลียด และเป็นนิ่งที่น่าเกลียดเป็นอย่างยิ่ง มันไม่ต่างจากการปล้นชิงวิ่งราวครับ และความเหลื่อมล้ำ จะทำให้คนอยู่เหนือกฏหมายไม่ได้ครับ ให้ทำเลว ๆ แบบนี้ไม่ได้ครับ ผมว่าน่าจะแยกให้ออกนะครับ มันไม่น่าจะมาเปรียบเทียบ หรือนำมาเป็นข้ออ้างได้เลยครับ

ถ้าคนเสื้อแดง หรือผู้ชุมนุม คิดแบบนี้ได้นะครับ มันจะไม่เกิด คือ "ความละอาย และความเกรงกลัว ทั้งต่อกฏหมาย และบาปกรรม" และอีกประโยคก็คือ "อย่าคอยทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา"

Edited by kyuubi, 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:41.

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#83 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:46

ผมยังไม่เคยบอกว่าความเหลื่อมล้ำจะสามารถนำมาใช้เป็นข้ออ้างให้ทำผิดได้เลยนะครับ
มีแต่เพื่อนสมาชิกยัดเยียดว่าผมบอกอย่างนั้น เป็นเอกลักษณ์ของเสรีไทย ชอบยัดเยียด

#84 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:50

ผมยังไม่เคยบอกว่าความเหลื่อมล้ำจะสามารถนำมาใช้เป็นข้ออ้างให้ทำผิดได้เลยนะครับ
มีแต่เพื่อนสมาชิกยัดเยียดว่าผมบอกอย่างนั้น เป็นเอกลักษณ์ของเสรีไทย ชอบยัดเยียด

อ้าว......................................? แล้ว..... :blink:

Posted ImageTFEX, on 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:10, said:
คนอยากทำอย่างนี้กันนานแล้ว พอมีโอกาสก็ลงมือ <<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<----------------------------What is this???? :ph34r:

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#85 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 03:29

อยากอธิบาย แตไม่มีสติปัญญาที่จะอธิบายครับ
ปล.จะเอาอะไรกับคนกลางกลวง แอ๊บอย่างผมล่ะครับ ถือว่าหมามันเห่าก็แล้วกันนะครับ

คุณ TFEX ไม่อธิบาย ผมก็พอเข้าใจได้

แต่ เวปนี้ ไม่ไช่ที่สำหรับหมาเห่า นะครับ

อยาก กี๊ดดด... ง่ะ

แต่เกรงใจชาวบ้าน เวลาตอนนี้ ตีสามครึ่ง

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#86 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 06:09

อ้าว......................................? แล้ว..... :blink:

Posted ImageTFEX, on 6 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:10, said:
คนอยากทำอย่างนี้กันนานแล้ว พอมีโอกาสก็ลงมือ <<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<<----------------------------What is this???? :ph34r:

เกินเยียวยาแล้ว ทีเฟคเนี่ย

#87 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 06:50

สำนวนมันเหมือนใครอวตารมาวะเนี่ย
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#88 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 06:57

Attached Images

gladiator 1.jpg

#89 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

อย่างแรกคุณทีเฟด พูดเหมือนตั้งธงว่าเพราะ ความเหลื่อมล้ำ ของสังคม(ถ้าเป็นผม ผมจะพูดแค่ว่าส่วนหนึ่งก็มาจากความเหลือมล้ำของสังคม) ซึ่งจริงๆ แล้วมันแค่ส่วนหนึ่่งของ ซึ่งเป็นส่วนที่เสริมกิเลสให้เพิ่มขึ้น แต่มันใช้เป็นข้ออ้างไม่ได้ มันเป็นที่ตัวคน กิเลสในตัวคน เพราะอย่างเมียขวัญใช้ถ้าเทียบกับผมแล้ว ฐานะเขาสูงกล่าวผมและหลายคนในนี้แน่ๆ
แต่ทำไมยังมีนิสัยฉกฉวย เรื่องแบบนี้อยู่ที่การสั่งสอนอยู่ที่*** บ้านผม ของใครในบ้านแม้อยู่ในบ้านเดียวกัน ก็ต้องขอเจ้าของก่อนเสมอ นี้มันเป็นพื้นฐานที่สอนไม่ให้ ฉกฉวย ของๆใครโดยไม่รับอนุญาติจากเจ้าของ
อีกอย่างหนึ่ง ผมเข้าใจคุณกรกช เพราะผมไม่เคยไปประนาณเขา เพราะผมเข้าใจว่าเขาทำเพราะอะไร แต่ผมไม่เห็นด้วยกับการทำแบบนั้น
ก็บอกไม่เห็นด้วยเพื่อนหลายคนไม่เห็นด้วย ก็บอกไม่เห็นด้วย แต่พื้นฐานคนไม่เท่ากัน คุณจะเหมารวมทั้งเว็บคงไม่ใช่

ผมไม่ได้คิดว่าคุณแอ๊บกลางหรืออะไร แต่ผมมองว่าคุณอยู่ในโลกที่สวยเกินไป เมื่อถ่ายทอดให้คนอื่น ซึ่งมองโลกต่างกันออกไป มันเลยเป็นแบบนี้
ยิ่งหลายคนใส่อคติต่อกันไปด้วยมันเลยเป็นแบบนี้ แต่ผมก็ชอบพูดคุยกับคุณมากกว่าคนกลางสามหมื่นโลกนะ เพราะถ้าว่าคุณคุยด้วยได้ แต่ต้องปรับจิตใจนิดหน่อย ในนี้เป็นที่แลกเปลี่ยนความเห็น น้อยคนที่จะรู้จักกันในโลกความจริง อย่าคิดว่าเขาต้องเข้าใจตัวตนของเราทุกอย่าง(เพราะบางครั้งเรายังไม่เข้าใจตัวเราเลย) ที่นี้เป็นที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเท่านั้น

Edited by ter162525, 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:50.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#90 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:18

หยิบเอาของคนอื่นมาเป็นของของตน น่าจะเป็นผลจากการที่คนขาดศีลธรรมมากกว่านะครับ

Edited by บุคคลทั่วไป, 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:18.

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#91 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

หยิบเอาของคนอื่นมาเป็นของของตน น่าจะเป็นผลจากการที่คนขาดศีลธรรมมากกว่านะครับ

ตระกูลนึง รวย ชิหอย ยังซุก ยังโกงอยู่เล้ย

#92 คนไทยแท้

คนไทยแท้

น้องใหม่

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:24

มันไม่ใช่การเหลื่อมล้ำทางสังคมหลอกครับ เป็นเป็นความไม่รู้จักพอ ไม่รู้จักผิด
ไม่รู้จักความพอเพียง ใหนมรึงมาเรียกร้องประชาธิปไต แล้วมรึงมาเผา มาโขมยของ
เขาทำไม กรูอยุ่ตรงนั้นเกือบ 2 เดือน ทำไมกรูจะไม่รู้ว่าพวกมรึงทำอะไรกันบ้าง

#93 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:28

นั่นมันประชาธิปไตย เขาจะเอากลับบ้าน

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#94 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:06

ในอดีตคนจีนที่หนีความยากจน เข้ามาอยู่ในเมืองไทย

ส่วนมากมากันแบบตัวปล่าว ตั้งใจมาหาชีวิตที่ดีกว่าอยู่เมืองจีน

พวกนี้แรกๆก็ต้องอดทนทำงานทุกอย่าง หาบอุดจาระก็เอา

แต่เขาขยันอดทน ไม่สนว่าใครจะดูถูกเหยียดหยาม

เดี๋ยวนี้ร้านค้า ที่ดิน กิจการใหญ่ๆ ตกอยู่ในมือคนจีนเกือบทั้งหมด

ถ้าเข้ามาแล้วคิดแต่จะขโมย พวกเขาจะมีวันนี้หรือครับ

แต่นั่นแหละก็มีลูกหลานจีนหลายคน ที่ได้ดีแล้วลืมตัว เนรคุณที่ให้พักพิง

เช่นพวกสส.ตัวเลวหลายตัว อาจารย์หรือนักวิชาการที่เย้วๆเรื่องม.112

พวกนี้ถ้าสาวลึกไปที่บรรพบุรุษ หลายคนบรรพบุรุษเป็นคนจีนดังที่ว่า

ดังนั้นก่อนจะชี้ว่าเป็นเรื่องความเหลื่อมล้ำ ขอให้ดูให้รอบคอบก่อนจะดีกว่าไหม

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน