Jump to content

- - - - -

ว่าจะลงทุนปลูกถั่วฝักยาวขาย.. น่าจะรวย

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
64 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:46

http://www.rakbanker...=1679&s=tblblog

- ปลูก 50-60 วันก็เก็บขายได้แล้ว... 1 ปีปลูกได้ 6 ครั้ง...
- แต่ละครั้งได้ผลผลิตประมาณ 3 ตัน/ไร่..
- มีที่ 1 ไร่ทำได้ 12 ตันต่อปี

ราคาขาย.ขอแค่ 40 บาท/กก. ก็พอ = 12000*40 = 0.48 ล้าน...

แม่เจ้า ลาออกไปปลูกถั่วกันดีกว่า...

#2 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:51

ไปสิครับ ได้ผลยังไงอย่าลืมบอกด้วยนะ

#3 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:53

จริงมันจะแพงเป็นหน้าๆครับถั่วนะ เคยผมทำงานที่เชียงใหม่ ส่งเสริมปลูกถั่วฝักยาวแล้วรับชื้อ บางช่วงของปี ราคาส่งแตะที่ 40 บาท ก็มี
บางช่วงโลละ 10 บาท เก็บเกี่ยวได้ 2 เดือน ได้หลายตังอยู่เหมือนกัน

Edited by ter162525, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:54.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#4 P2iUSz

P2iUSz

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:02

http://www.rakbanker...=1679&s=tblblog

- ปลูก 50-60 วันก็เก็บขายได้แล้ว... 1 ปีปลูกได้ 6 ครั้ง...
- แต่ละครั้งได้ผลผลิตประมาณ 3 ตัน/ไร่..
- มีที่ 1 ไร่ทำได้ 12 ตันต่อปี

ราคาขาย.ขอแค่ 40 บาท/กก. ก็พอ = 12000*40 = 0.48 ล้าน...

แม่เจ้า ลาออกไปปลูกถั่วกันดีกว่า...

ถั่วฝักยาวเกรด A ราคาสูงกว่านี้นะครับ มักน้อยจังขายโลละ 40 เอง
ปลูกขายเมื่อไรบอกนะครับ ผมจะรับมาขายต่อ ให้โลละ 45 บาทเลย
"หากคุณทำผิดพลาด คุณก็แค่ทำให้มันถูกต้อง ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย"" สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ นั่นคือการที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " - Edmund Burke & Zen

#5 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:04

คิดเหรอว่ามันจะได้แพงอย่างที่คิด แล้วถั่วฝักยาวไม่ใช่ปลูกกันง่ายๆ นะครับ
ต้องฉีดยาฆ่าแมลงแทบทุกวัน ผมบอกได้เลยว่าเป็นผักที่มีสารเคมีมากที่สุดเลยก็ว่าได้
แถมต้องเก็บทุกวัน วันไหนขี้เกียจก็หยุดเก็บไม่ได้ ที่ที่เคยปลูกมาแล้วก็ต้องเว้นไปปลูกพื้ชอย่างอื่น
เพราะถ้าปลูกซ้ำมันก็ใช่ว่าจะได้ผลผลิตที่ดี

มันมีปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้แพงในช่วงนี้ เอาแค่ว่าอย่างในระยองแถบบ้านผม
ปรกติจะมีคนนิยมปลูก แต่พอถึงช่วงนี้ มันเป็นฤดูเก็บเกี่ยวผลไม้ ทำให้ชาวบ้านส่วนใหญ่
ก็ไปเก็บเกี่ยวของที่มีในสวนกัน ไม่มีเวลาพอที่จะมาปลูกพืชอายุสั้นแบบนี้

ปล. คุณคิดคำนวณแต่ทางได้ ไม่ได้คิดถึงว่า ยาฆ่าแมลงเอย ปุ๋ยเอย มันหมดไปเท่าไหร่???

#6 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:14

เป็นผักที่ตัวเองกินได้แบบนานๆ ครั้ง

ไม่ชอบเลย กลิ่นเหม็นเขียว

น้องกุต่ายก็ชอบ ให้กินอาทิตย์ละครั้ง

#7 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:16

ดีครับท่าน Tigermao ชวนเพื่อนแห่กันไปปลูกเยอะๆ
จะได้เป็นไปตาม Cobweb Theorem
ราคามันจะได้ลดลงมาบ้าง

ยุคนี้ไม่ไหวแพงหูฉี่ ผู้บริโภคละเหี่ยใจ -_-

Edited by MIRO, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:17.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#8 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:19

ดีนะคะ แต่อย่าฉีดเคมียาฆ่าแมลงจะเป็นบุญกุศลสำหรับผู้รับประทาน มีไรรบกวนให้กางมุ้งไม่ก็ใช้สารธรรมชาติ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#9 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:21

ลองไปดูราคาย้อนหลังแล้วมันแพงเป็นบางช่วง ดูท่าแล้วไปไม่รอดแน่ๆ
จริงๆแล้วผมก็วางแผนจะกลับไปเป็นชาวสวนนะครับ..

แต่ต้องปลูกให้พอดีกับช่วงเวลา.. พริก มะเขือเทศ อะไรแบบนี้มีช่วงถูกและแพงต่างๆกันไป

Edited by tigermao, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:23.

#10 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:30

ปลูกถั่วฝักยาว..ฝักสั้น ไม่ไหว ( รวยช้า ) ( ๗.๕ ) สนไม๊..??

#11 ter162525

ter162525

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:32

ส่งตลาดธรรมดาไม่ค่อยรุ่งครับ แต่ส่งบริษัทที่ส่งออกอันนี้ นะ โลละ 50 พื้นๆครับ แต่ออเดอร์ต้องทำได้ด้วย ซึ่งยากอยู่ เรื่องสารเคมีก็ตรวจด้วยแต่มันมีวิธีหลบอยู่ครับ สารแต่ละตัวจะมีระยะเวลา ไม่เท่ากัน ตัวที่ใช่แนะนำ อาบาเมดติน กับแลนแนสครับ (ที่เขาใช่เบื่อหมานั้นล่ะ ใช่ช่วงกำลังออกดอก )อาบาฉีดทึ้งไว้ 15 วันตรวจไม่เกินแน่นอน แลนแนส 3 วัน ตรวจไม่เจอ แล้วใช้พวกบาซิรัด และไวท์ออย(ช่วงเก็บเกี่ยว) ร่วมด้วยรับรองรอดตรวจสาร

Edited by ter162525, 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:33.

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#12 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:32

ไม่รู้จริงครับ 7.5 คืออะไร

#13 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:37

เคยลองปลูกเอง ไม่ง่ายเลยนะถ้าจะปลูกขาย ขนาดปลูกกินเองยังไม่คุ้มเลย

#14 ter162525

ter162525

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

แดงแท้ ครับ คุณเสือเมาคงไม่ได้รับสิทธินั้นแน่นอน 5555
เพราะคุณเสือเมาแดง 25% อิอิอิอิ :D :D :D :D

#15 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:40

เคยปลูกกินเองครับ ก็งามดีนะครับ แต่ตอนจะเก็บนี้สิ แมลงมากวนละ คงต้องดูแลเรื่องยาฆ่าแมลงหน่อย

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#16 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:42

แดงแท้ ครับ คุณเสือเมาคงไม่ได้รับสิทธินั้นแน่นอน 5555
เพราะคุณเสือเมาแดง 25% อิอิอิอิ :D :D :D :D

คิดออกแล้วครับ.. 7.5 ล้าน.. ไม่คุ้มหรอก.. ผมน่าจะหาเงินได้มากว่านั้นในช่วงชีวิตที่เหลือ.. อิๆ

#17 ter162525

ter162525

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:43

เคยลองปลูกเอง ไม่ง่ายเลยนะถ้าจะปลูกขาย ขนาดปลูกกินเองยังไม่คุ้มเลย

ปลูกน้อยมันก็ไม่คุ้มสิครับ เมล็ดพันธ์ ครึ่งกิโลก็ 300 แล้ว ซอง 20-30บาท มีไม่กี่เมล็ด ถั่วจากดอกจะเก็บได้จะอยู่ที่ประมาณ 7 วันกว่า ถ้าปลูกน้อย จะพอเก็บหรือครับ

#18 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:57

นิสัยคนไทย อะไรดี อะไรนิยม จะแห่กันปลูก และแห่กันทำ สุดท้าย ล้นตลาด ราคาตก ม๊อบบานเลย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#19 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:02

เคยปลูกกินเองครับ ก็งามดีนะครับ แต่ตอนจะเก็บนี้สิ แมลงมากวนละ คงต้องดูแลเรื่องยาฆ่าแมลงหน่อย

ฝากเรื่องยาฆ่าแมลงด้วย ถั่วฝักยาวกับกะหล่ำปลีนี่แมลงกวนมาก กะหล่ำถึงกับมีคำพูดว่า "ห่อชั้นนึง ฉีดชั้นนึง"
ไม่งั้นตอนขายมีรูเจาะเยอะ แต่จะปลูกผักจริงมีเรื่องต้องคิดแยะ อย่าเพิ่งถอดใจล่ะ

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#20 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

ผมอยากปลูก "ถั่วดำ" ครับ เห็นว่าราคาดีมั่กๆ :wub: :wub: :wub:

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#21 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:29

ปลูกน้อยมันก็ไม่คุ้มสิครับ เมล็ดพันธ์ ครึ่งกิโลก็ 300 แล้ว ซอง 20-30บาท มีไม่กี่เมล็ด ถั่วจากดอกจะเก็บได้จะอยู่ที่ประมาณ 7 วันกว่า ถ้าปลูกน้อย จะพอเก็บหรือครับ

คือถ้าปลูกกินเอง เราไม่ต้องฉีดยาให้มันงามเท่ากับที่ปลูกขายก็ได้ไงคะ ต้นทุนก็น้อยลงหน่อย ถ้าปลูกขายมันต้องสวย ต้องลงทุนค่ายาค่าปุ๋ยมากกว่านั้น

#22 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:45

ปลูกแล้วต้องแบกเอง มานั่งขายเองที่หน้าตลาดด้วยนะท่าน

#23 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:46

นิสัยคนไทย อะไรดี อะไรนิยม จะแห่กันปลูก และแห่กันทำ สุดท้าย ล้นตลาด ราคาตก ม๊อบบานเลย

มีนโยบายขั้นเทพ "จำนำ" อยู่ กลัวอะไร .. ปลูกให้มันแหลกกันไปข้าง :D

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#24 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:00

มีนโยบายขั้นเทพ "จำนำ" อยู่ กลัวอะไร .. ปลูกให้มันแหลกกันไปข้าง :D

มัน หอมแดง ข้าว เห็นจำนำกับแบบภาพลวงตา ทั้งนั้น
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#25 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:08

จะเลิกซื้อถั่วฝักยาวกินก็กระทู้นี้แหล่ะ

><

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#26 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

เจ้าของกระทู้ไปปลูกถั่วก็ดี

รู้จักทำมาหากินซะมั่ง

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#27 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

เคยเห็นอิยิปต์ปลูกถั่วฝักสั้นส่งไปขายในยุโรป

#28 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

ว่าจะลงทุนปลูกถั่วฝักยาวขาย.. น่าจะรวย

Started by tigermao, Today, 15:46

ตั้งกระทู้ล่า'บัตรเติมเงิน'ดีกว่า.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#29 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:27

ใจคอไม่คิดจะหักค่าน้ำค่าปุ๋ย ฯลฯ เลยเหรอครับ :mellow:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#30 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:23

Started by tigermao, Today, 15:46

ตั้งกระทู้ล่า'บัตรเติมเงิน'ดีกว่า.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

สรุปว่า มันแพงตาม ฤดูกาล เดี่ยวมันก็คงถูกลง.. อิๆๆ...
เดี่ยวเดือนหน้า คงมีผักตัวอื่นมาแถลงข่าวอีก..

#31 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:01

สรุปว่า มันแพงตาม ฤดูกาล เดี่ยวมันก็คงถูกลง.. อิๆๆ...
เดี่ยวเดือนหน้า คงมีผักตัวอื่นมาแถลงข่าวอีก..

เรื่องของแพงเนี่ย ปวดหัวกับเสื้อแดงจริงๆ ขนาดคุณ Tigermao ยังไม่ยอมรับอีก

ถามจริงๆครับ ไปจ่ายกับข้าวที่ตลาดเองหรือเปล่า

#32 charlie24

charlie24

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:06

เดือนหน้า ก็คงเห็นนางยกร้องไห้อีก
คุณจะพูดว่า ทุกอย่างมันเกิดขึ้นเอง แล้วทุกอย่างมันจะหายไปเอง
มีนางยก เท่ากับ มีเสาไฟฟ้า คงภูมิใจ :P

#33 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:16

เรื่องของแพงเนี่ย ปวดหัวกับเสื้อแดงจริงๆ ขนาดคุณ Tigermao ยังไม่ยอมรับอีก

ถามจริงๆครับ ไปจ่ายกับข้าวที่ตลาดเองหรือเปล่า

ยอมรับครับว่าแพงขึ้นจริง... อย่างข้าวแกงก็ขึ้นเฉลี่ยกันประมาณจานละ 5 บาท.. ยกเว้นที่โรงเรียนลูกชายผม..ยังไม่ขึ้น
จริงๆ แล้วมันทะยอยขึ้นมาตั้งแต่น้ำท่วมแล้ว...

ปรับค่าแรงขึ้นเป็น 300 ก็ต้องขึ้น.. ยกตัวอย่างเช่นร้านข้าวแกง มีคนงาน 2 คน.. ต้องมีค้าใช้จ่ายเพิ่ม 200 ร้อย.. ก็ขึ้น
มา 5 บาท...

แต่ที่ ปชป. ทำอยู่คือ ไปหา.. ขอแพง ตามฤดูมาประกาศ เช่น มะนาว ตามด้วย..ถั่วฝักยาวบ้าง หมูบ้าง... แบบนี้ ถ้าผมมีร้าน
ขายข้าวจากเติมผมขึ้นมา 30 ผมก็ขึ้นต่อเป็น 35 40 ไปเรื่อยนะสิ

#34 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:19

อืมมมมมม ถูกของพี่เสือเมา ปชป น่าจะตีประเด็นเรื่องของ(สำเร็จ) ที่ขึ้นตอนน้ำท่วมแต่ไม่ยอมลงมาต่างหาก

เพราะหลังจากน้ำลดวัตถุดิบต่างๆก็ตกลงมาหมด แปลกแต่จริงทีึ่รัฐบาลไม่ดำเนินการแก้ไขปัญหาจุดนี้แต่กลับจะไปเปิดร้านกับข้าวแข่งซะงั้น

-_- สิ้นหวังแล้ว

#35 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:21

ยอมรับครับว่าแพงขึ้นจริง... อย่างข้าวแกงก็ขึ้นเฉลี่ยกันประมาณจานละ 5 บาท.. ยกเว้นที่โรงเรียนลูกชายผม..ยังไม่ขึ้น
จริงๆ แล้วมันทะยอยขึ้นมาตั้งแต่น้ำท่วมแล้ว...

ปรับค่าแรงขึ้นเป็น 300 ก็ต้องขึ้น.. ยกตัวอย่างเช่นร้านข้าวแกง มีคนงาน 2 คน.. ต้องมีค้าใช้จ่ายเพิ่ม 200 ร้อย.. ก็ขึ้น
มา 5 บาท...

แต่ที่ ปชป. ทำอยู่คือ ไปหา.. ขอแพง ตามฤดูมาประกาศ เช่น มะนาว ตามด้วย..ถั่วฝักยาวบ้าง หมูบ้าง... แบบนี้ ถ้าผมมีร้าน
ขายข้าวจากเติมผมขึ้นมา 30 ผมก็ขึ้นต่อเป็น 35 40 ไปเรื่อยนะสิ

ขึ้นเพราะอะไรอีกครับ

#36 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

นั่งห้องแอร์ แล้วหันแลเกษตรกร

นั่งมองแล้ววิเคราะห์ได้เดือนละเท่านั้น ปีละเท่านี้

ของจริงแดดส่องหน้า ฟ้าส่องหลัง มันไม่เย็นฉ่ำเหมือนห้องแอร์

ปลูกพืชอย่างอื่นผมไม่อาจแสดงความเห็น

แต่ผมเป็นลูกชาวสวนยางแท้ๆ แกะสลักหน้ายางมาแล้วหลายปี ก่อนมานั่งเย็นฉ่ำห้องแอร์

มันไม่ได้สวยงามอย่างที่คนห้องแอร์คิดวิเคราะห์หรอก เดือนๆนึงมีฟ้าฝนมาเป็นส่วนแบ่งรายได้หลายวัน
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#37 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:30

อืมมมมมม ถูกของพี่เสือเมา ปชป น่าจะตีประเด็นเรื่องของ(สำเร็จ) ที่ขึ้นตอนน้ำท่วมแต่ไม่ยอมลงมาต่างหาก

เพราะหลังจากน้ำลดวัตถุดิบต่างๆก็ตกลงมาหมด แปลกแต่จริงทีึ่รัฐบาลไม่ดำเนินการแก้ไขปัญหาจุดนี้แต่กลับจะไปเปิดร้านกับข้าวแข่งซะงั้น

-_- สิ้นหวังแล้ว

มันทำยากครับ... โดยปกติ กลไกล ทางการตลาดมันจะ ทำหน้าที่ของมัน คือจะมีคนมาลดราคาแข่งกัน แต่ในกรณีนี้มันใช้ไม่ได้

ผมยกตัวอย่างที่เห็นได้ชัดๆเลย ข้าวไข่ดาว.. ไข่ไม่ได้แพงเลย + ข้าว ขายกัน 20 บาท กำไรมากๆ

#38 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:32

แล้วปรกติฤดูนี้ของทุกปี ถั่วฝักยาวมันแพงแบบนี้มั้ย ปรกติถั่วฝักยาวจะแพงช่วงเดือน มกราคม - กุมภาพันธ์
ส่วนมะนาวผมยอมรับครับว่ามันต้องแพงตามฤดูกาลของมันแน่นอน แต่สินค้าเกษตรอย่างอื่นล่ะ มันแพงเพราะอะไร
ทำไมคุณไม่เอ่ยถึง ไม่ว่าจะแฟงอ่อน ผักกาดขาว และอีกหลายชนิดที่ผมไม่ได้บริโภค

แล้วสินค้าที่ไม่ใช่สินค้าเกษตรล่ะ ทำไมอยู่ดีๆ ถึงแพงเอาๆ ผมเคยซื้อน้ำจิ้มสุกี้พันท้ายนรสิงห์ก่อนช่วงน้ำท่วมปีที่แล้ว
ขวด 800CC แพค 3 ขวด ราคา 155 บาท ปัจจุบันเปลี่ยนใหม่ครับ
ขวด 830CC แพค 3 ขวด ราคา 2xx บาท โอ้...ทำไมมันขึ้นมากอย่างนี้ ทั้งที่ปริมาณเพิ่มขึ้นนิดเดียว

แล้วยังมีค่ารถโดยสารที่จ่อรอคิวเพิ่มขึ้น ซึ่งการเพิ่มค่าแรง 300/15000 ไม่ได้มีส่วนช่วยให้มนุษย์เงินเดือนมีความเป็น
อยู่ที่ดีขึ้นเลย แต่กลับส่งผลกระทบต่อเกษตรกรที่ไม่มีเงินเดือนอย่างแน่นอน แบบนี้จะเรียกว่าทำเพื่อประชาชนรากหญ้าจริงหรือ??

#39 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:33

มา 5 บาท...

ไม่มีอะไรมารับรองว่า.. ถ้าไม่ขึ้นค่าแรงแล้ว ข้าวแกงจะไม่ขึ้นราคา.. ครับ.. และ ถ้าบอกว่า ค่าแรงต่ำ แล้วของจะถูก ไม่ใช่แน่นอน..
ไม่อย่างนั้น พม่า เขมร มันจะกระเสือกกระสน มาทำงานงานเราทำไม..

#40 sendou tiger

sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:12

คิดต้นทุนการผลิต รึยังครับ
แค่เริ่มวางโครงการ ก็ส่อแวว เจ๊งแล้วครับ

#41 sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

ว่าจะลงทุนปลูกถั่วฝักยาวขาย.. น่าจะรวย Started by tigermao, Today, 15:46 ตั้งกระทู้ล่า'บัตรเติมเงิน'ดีกว่า.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

สรุปว่า มันแพงตาม ฤดูกาล เดี่ยวมันก็คงถูกลง.. อิๆๆ... เดี่ยวเดือนหน้า คงมีผักตัวอื่นมาแถลงข่าวอีก..

เรื่องของแพงเนี่ย ปวดหัวกับเสื้อแดงจริงๆ ขนาดคุณ Tigermao ยังไม่ยอมรับอีก ถามจริงๆครับ ไปจ่ายกับข้าวที่ตลาดเองหรือเปล่า

ยอมรับครับว่าแพงขึ้นจริง... อย่างข้าวแกงก็ขึ้นเฉลี่ยกันประมาณจานละ 5 บาท.. ยกเว้นที่โรงเรียนลูกชายผม..ยังไม่ขึ้น จริงๆ แล้วมันทะยอยขึ้นมาตั้งแต่น้ำท่วมแล้ว... ปรับค่าแรงขึ้นเป็น 300 ก็ต้องขึ้น.. ยกตัวอย่างเช่นร้านข้าวแกง มีคนงาน 2 คน.. ต้องมีค้าใช้จ่ายเพิ่ม 200 ร้อย.. ก็ขึ้น มา 5 บาท... แต่ที่ ปชป. ทำอยู่คือ ไปหา.. ขอแพง ตามฤดูมาประกาศ เช่น มะนาว ตามด้วย..ถั่วฝักยาวบ้าง หมูบ้าง... แบบนี้ ถ้าผมมีร้าน ขายข้าวจากเติมผมขึ้นมา 30 ผมก็ขึ้นต่อเป็น 35 40 ไปเรื่อยนะสิ

ไม่มีอะไรมารับรองว่า.. ถ้าไม่ขึ้นค่าแรงแล้ว ข้าวแกงจะไม่ขึ้นราคา.. ครับ.. และ ถ้าบอกว่า ค่าแรงต่ำ แล้วของจะถูก ไม่ใช่แน่นอน.. ไม่อย่างนั้น พม่า เขมร มันจะกระเสือกกระสน มาทำงานงานเราทำไม..

มันมีสิ่งที่เรียกว่า จุดเหมาะสมครับ เพราะ เงินเฟ้อ ขึ้นอยู่แล้วทุกปี ดังนั้น ค่าแรงก็สมควรที่จะขึ้นบ้างครับ แต่ก็ไม่ควรจะหนีจากเงินเฟ้อมากนัก คือ ราวๆ 3-5% ค่าแรงอาจจะ 5-7% ก็ได้ แต่นี่ ค่าแรง กระโดดไป ในบางพื้นที่คิดเป็น 40% ดังนั้น ย่อมกระทบแน่นอนครับ เพราะ ค่าแรงเองจะเป็นตัวเร่งต้นทุนทุกๆหน่วยเศรษฐกิจ และจะกลายเป็น ตัวขับอัตราเงินเฟ้อซะเองด้วยครับ

#42 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:24

ว่าจะลงทุนปลูกถั่วฝักยาวขาย.. น่าจะรวย Started by tigermao, Today, 15:46 ตั้งกระทู้ล่า'บัตรเติมเงิน'ดีกว่า.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

สรุปว่า มันแพงตาม ฤดูกาล เดี่ยวมันก็คงถูกลง.. อิๆๆ... เดี่ยวเดือนหน้า คงมีผักตัวอื่นมาแถลงข่าวอีก..

เรื่องของแพงเนี่ย ปวดหัวกับเสื้อแดงจริงๆ ขนาดคุณ Tigermao ยังไม่ยอมรับอีก ถามจริงๆครับ ไปจ่ายกับข้าวที่ตลาดเองหรือเปล่า

ยอมรับครับว่าแพงขึ้นจริง... อย่างข้าวแกงก็ขึ้นเฉลี่ยกันประมาณจานละ 5 บาท.. ยกเว้นที่โรงเรียนลูกชายผม..ยังไม่ขึ้น จริงๆ แล้วมันทะยอยขึ้นมาตั้งแต่น้ำท่วมแล้ว... ปรับค่าแรงขึ้นเป็น 300 ก็ต้องขึ้น.. ยกตัวอย่างเช่นร้านข้าวแกง มีคนงาน 2 คน.. ต้องมีค้าใช้จ่ายเพิ่ม 200 ร้อย.. ก็ขึ้น มา 5 บาท... แต่ที่ ปชป. ทำอยู่คือ ไปหา.. ขอแพง ตามฤดูมาประกาศ เช่น มะนาว ตามด้วย..ถั่วฝักยาวบ้าง หมูบ้าง... แบบนี้ ถ้าผมมีร้าน ขายข้าวจากเติมผมขึ้นมา 30 ผมก็ขึ้นต่อเป็น 35 40 ไปเรื่อยนะสิ

ไม่มีอะไรมารับรองว่า.. ถ้าไม่ขึ้นค่าแรงแล้ว ข้าวแกงจะไม่ขึ้นราคา.. ครับ.. และ ถ้าบอกว่า ค่าแรงต่ำ แล้วของจะถูก ไม่ใช่แน่นอน.. ไม่อย่างนั้น พม่า เขมร มันจะกระเสือกกระสน มาทำงานงานเราทำไม..

มันมีสิ่งที่เรียกว่า จุดเหมาะสมครับ เพราะ เงินเฟ้อ ขึ้นอยู่แล้วทุกปี ดังนั้น ค่าแรงก็สมควรที่จะขึ้นบ้างครับ แต่ก็ไม่ควรจะหนีจากเงินเฟ้อมากนัก คือ ราวๆ 3-5% ค่าแรงอาจจะ 5-7% ก็ได้ แต่นี่ ค่าแรง กระโดดไป ในบางพื้นที่คิดเป็น 40% ดังนั้น ย่อมกระทบแน่นอนครับ เพราะ ค่าแรงเองจะเป็นตัวเร่งต้นทุนทุกๆหน่วยเศรษฐกิจ และจะกลายเป็น ตัวขับอัตราเงินเฟ้อซะเองด้วยครับ

มันคือการปรับฐาน ครั้งใหญ่ครับ.. ถ้าเอาเงินเฟื้อมาคิด แบบนั้น ถือว่าคุ้มแล้ว ค่าแรงขึ้น 40 แต่เงินเฟื้อ เข้าใจว่าไม่ถึง.. 4%

#43 sendou tiger

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:40

มันคือการปรับฐาน ครั้งใหญ่ครับ.. ถ้าเอาเงินเฟื้อมาคิด แบบนั้น ถือว่าคุ้มแล้ว ค่าแรงขึ้น 40 แต่เงินเฟื้อ เข้าใจว่าไม่ถึง.. 4%

ปัญหาก็คือว่า มันไม่เท่ากัน ทุกกลุ่มไงครับ เงินเฟ้อ 4% มันเป็นเพียงในส่วนของ ค่าครองชีพ ถ้ามองใน ฐานะผู้ประกอบการ การต้องแบกรับ ต้นทุนที่เพิ่มขึ้นอย่างมหาศาล ก็มี 2 ทางครับ
1. เจ๊ง
2. ลดคนโหลดงาน
ซึ่งจากข้อสอง จะส่งผลต่อเนื่องใน อัตราการว่างงานเพิ่มขึ้น เมื่อคนวางงานเกิดผลอย่างไรต่อ ผมขออนุญาติแจงเป็น 2 ส่วนนะครับ
1. ภายนอกประเทศ - ความเชื่อมั่นทางเศรษฐกิจลดลง เพราะ อัตราการว่างงาน ย่อมมีผลถึงกำลังซื้อ และ สภาพคล่องทางเศรษฐกิจของประเทศนั้นๆ กล่าวคือ ใครจะกล้าเข้ามาลงทุนในประเทศที่ไม่รู้ว่าจะขายของได้รึเปล่า (ในภาคการผลิต การต้องลงทุนกับ แรงงานที่ค่าแรงสูงมากๆ ในบางอุตสาหกรรม มันไม่คุ้มครับ)
2. ภายในประเทศ - เมื่อเกิดการวางงาน ก็จะมีผลในเรื่อง อาชญากรรม ผู้คนตกงาน คนไม่มั่นใจในความมั่นคงของอาชีพตนเอง ซึ่งในเรื่องนี้ ทำให้ ประชาชนไม่กล้าที่จะจับจ่ายใช้สอย ก็จะสวนทางกับ แนวทางการกระตุ้นเศรษฐกิจ อย่างชัดเจนครับ และถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ประเทศเราจะเข้าสู่ ภาสวะ ทั้งเงินเฟ้อ และ เงินฝืด ซึ่ง ถึงผมจะไม่เชี่ยวชาญ เศรษฐศาสตร์มากนัก แต่หลายๆท่านที่เคยได้เสวนาด้วย ท่านก็บอกว่า เป็นเรื่องที่แก้ยากมากครับ

ผมคิดว่า การจะแก้ปัญหาด้วยวิธีการใดๆก็ตามนั้น เราต้องมองให้รอบด้านครับ เพราะ มิฉะนั้นการแก้ปัญหา จุดหนึ่งจะกลายเป็นไปสร้างปัญหาอีกจุดหนึ่งไปเรื่อยๆไม่รู้จบ
อีกอย่าง กด้วยค่าแรงขนาดนี้ ไร่ถั่วฝักยาวของคุณ Tigermao อาจต้องรับภาระค่าจ้างคนเฝ้าสวน คนเก็บถั่ว เพิ่มขึ้นด้วยนะครับ ด้วยความเป็นห่วง :lol:

#44 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:28

มา 5 บาท...

ไม่มีอะไรมารับรองว่า.. ถ้าไม่ขึ้นค่าแรงแล้ว ข้าวแกงจะไม่ขึ้นราคา.. ครับ.. และ ถ้าบอกว่า ค่าแรงต่ำ แล้วของจะถูก ไม่ใช่แน่นอน..
ไม่อย่างนั้น พม่า เขมร มันจะกระเสือกกระสน มาทำงานงานเราทำไม..

:lol:

คุณ Tigermao ไม่พูดถึงเกี่ยวกับพลังงาานเลยหรือ

#45 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:32

มีเงินอย่างเดียวปลูกไม่ได้นะครับ....

ต้องมี สมอง ด้วย ^_^

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#46 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:58

เจ้าของกระทู้ ยอมรับกลายๆ แล้วครับ ว่า บริหารไมได้เรื่อง มีแต่ของแพง
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#47 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:14

มา 5 บาท...

ไม่อย่างนั้น พม่า เขมร มันจะกระ***กระสน มาทำงานงานเราทำไม..

:lol:

คุณ Tigermao ไม่พูดถึงเกี่ยวกับพลังงาานเลยหรือ

ไม่อย่างนั้น พม่า เขมร มันจะกระ***กระสน มาทำงานงานเราทำไม..

บริวารใครหว่าคิดอย่างนี้.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

“กรุงเทพโพลล์” สำรวจความเห็นนักเศรษฐศาสตร์ให้คะแนนรัฐบาลยิ่งลักษณ์ ด้านแก้ไขปัญหาเศรษฐกิจแค่ 3.83 จากเต็ม 10 เผยคะแนนด้านดูแลราคาสินค้า-พลังงานได้แค่ 3.17 และ 3.03 ตามลำดับ ชี้โครงการหาเสียง ยกเลิกกองทุนน้ำมัน ผลงานยอดแย่อันดับ 1 ตามด้วยจำนำข้าว-แจกแท็บเล็.....

อนุสรณ์ รองโฆษกพรรค/รัฐบาลนายกฯ ว.5 4ss จะเอารองเท้าฟาดนักเศรษฐกิจ 63 คนตอบโพลล์กรุงเทพฯโพลล์
เพราะให้คะแนนสอบตก ต่ำกว่าเกณฑ์ชาวบ้านใช้ความรุ้ทั่วไปตอบโพลล์อื่นๆ.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#48 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:25

- ที่ผมตั้งกระทู้เนี่ย ผมก็แค่อยาก ลองฟังความเห็นว่า.. ที่ไปเอาถั่วฝักยาวมาแถลงข่าวว่า.. แพง..นะ.. จะมีความเห็นว่าอย่างไร
ผมก็สรุบได้ว่า ถั่วฝักยาวแพงตามฤดู และ.. อีกอย่างคือการปลูกไม่ง่ายนักหรอก....

- สรุปว่า คนที่มันเอามาด่าเนี้ย มันงี้เง่านะเนี้ย..

#49 ter162525

ter162525

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:25

อย่างที่ผมบอก แหละว่างมันแพงเป็นช่วงๆ แต่ช่วงนี้กับ ช่วงนี้ปีก่อนมันเป็นแบบนี้ล่ะครับ

เดือน เมษยน 2554 ถ้่วฝักยาวอยู่ที่เฉลี่ย 37 บาท
เดือนเมษายน 2555 ถั่วฝักยาวอยู่ที่เฉลี่ย 29.88 บาท
เดือนพฤษภาคม 2554 ราคา เฉลี่ยจากวันที่1-8 ราคาอยู่ที่ 34.94 บาท
เดือนพฤษภาคม 2555 ราคาเฉลี่ถึงวันที่ 8 อยู่ที่ 63.88

ตอนนี้ผมรอยืนยันเมล์สมาชิกตลาดไทยอยู่ครับ ราคานี้จดแต่ละวันมาเฉลี่ย กันไป ดูกราฟต้องสมัครสมาชิก แต่ที่บริษัทบล็อกHotmail

น่าปลูกนะนี้ เพิ่มเกือบเท่าตัว

#50 COFFEE

COFFEE

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:38

จริงมันจะแพงเป็นหน้าๆครับถั่วนะ เคยผมทำงานที่เชียงใหม่ ส่งเสริมปลูกถั่วฝักยาวแล้วรับชื้อ บางช่วงของปี ราคาส่งแตะที่ 40 บาท ก็มี
บางช่วงโลละ 10 บาท เก็บเกี่ยวได้ 2 เดือน ได้หลายตังอยู่เหมือนกัน

ค่อนข้างจะเอนเอียงตามความคิดเห็นท่าน ไม่ว่าพรรคใดเป็นรัฐบาลมักถูกโจมตีสินค้าเกษตรราคาตกต่ำ อาหารแพง
เงินฝืด เงินเฟ้อ น้ำท่วม ฝนแล้ง เป็นเรื่องปรกติแต่ทว่า ทั้งพรรคการเมือง และสื่อกระแสหลัก สอดรับกันอย่างลงตัว
อย่างกับเป็นวาระแห่งชาติ มันไม่ปรกติเท่าไร ธรรมดาแล้วจะเห็นทักกันแต่พองามเพื่อกระตุ้นให้รัฐบาลดูแลประชาชน