Jump to content

- - - - -

ว่าจะลงทุนปลูกถั่วฝักยาวขาย.. น่าจะรวย

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
64 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

จริงมันจะแพงเป็นหน้าๆครับถั่วนะ เคยผมทำงานที่เชียงใหม่ ส่งเสริมปลูกถั่วฝักยาวแล้วรับชื้อ บางช่วงของปี ราคาส่งแตะที่ 40 บาท ก็มี
บางช่วงโลละ 10 บาท เก็บเกี่ยวได้ 2 เดือน ได้หลายตังอยู่เหมือนกัน

ค่อนข้างจะเอนเอียงตามความคิดเห็นท่าน ไม่ว่าพรรคใดเป็นรัฐบาลมักถูกโจมตีสินค้าเกษตรราคาตกต่ำ อาหารแพง
เงินฝืด เงินเฟ้อ น้ำท่วม ฝนแล้ง เป็นเรื่องปรกติแต่ทว่า ทั้งพรรคการเมือง และสื่อกระแสหลัก สอดรับกันอย่างลงตัว
อย่างกับเป็นวาระแห่งชาติ มันไม่ปรกติเท่าไร ธรรมดาแล้วจะเห็นทักกันแต่พองามเพื่อกระตุ้นให้รัฐบาลดูแลประชาชน

ให้ได้แบบนี้ซิครับ.. รู้มั๊ยว่าท่านเริ่มกลางแล้ว อิๆ

#52 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:07

จริงมันจะแพงเป็นหน้าๆครับถั่วนะ เคยผมทำงานที่เชียงใหม่ ส่งเสริมปลูกถั่วฝักยาวแล้วรับชื้อ บางช่วงของปี ราคาส่งแตะที่ 40 บาท ก็มี
บางช่วงโลละ 10 บาท เก็บเกี่ยวได้ 2 เดือน ได้หลายตังอยู่เหมือนกัน

ค่อนข้างจะเอนเอียงตามความคิดเห็นท่าน ไม่ว่าพรรคใดเป็นรัฐบาลมักถูกโจมตีสินค้าเกษตรราคาตกต่ำ อาหารแพง
เงินฝืด เงินเฟ้อ น้ำท่วม ฝนแล้ง เป็นเรื่องปรกติแต่ทว่า ทั้งพรรคการเมือง และสื่อกระแสหลัก สอดรับกันอย่างลงตัว
อย่างกับเป็นวาระแห่งชาติ มันไม่ปรกติเท่าไร ธรรมดาแล้วจะเห็นทักกันแต่พองามเพื่อกระตุ้นให้รัฐบาลดูแลประชาชน

ให้ได้แบบนี้ซิครับ.. รู้มั๊ยว่าท่านเริ่มกลางแล้ว อิๆ

แต่ผมไม่เชื่อว่าท่าน tigermao เป็นคนกลางครับ :D
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#53 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:15

แต่ผมไม่เชื่อว่าท่าน tigermao เป็นคนกลางครับ :D

ผมก็รู้ตัวนะว่าไม่กลางๆ.. ครับ..

#54 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

ผมก็รู้ตัวนะว่าไม่กลางๆ.. ครับ..

ผมดีใจนะ ที่ท่านประกาศว่าไม่เป็นกลาง

ไม่เหมือนบางท่าน ที่ประกาศว่าตัวเองเป็นกลาง แต่จริงๆ แล้วไม่ใช่ :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#55 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:26

จะมีใครสนใจเกษตรกรบ้าง ว่าเขามีชีวิตเป็นอยู่เป็นอย่างไร
ข้าวของแพง ราคาพืชผักแพง แต่ราคาจากหน้าแปลงผักต่ำ
ยกตัวอย่างเช่นตามข่าวหน้าจอช่อง3 เมื่อวาน ถั่วฟักยาว เกษตรกรขาย โลละไม่ถึง 20 ตลาดสดขายโลละ70-100 บาท
อย่างนี้เกษตรกรเมื่อไรจะลืมตาอ้าปากได้ เมื่อวานเช่นกัน รมช.เกษตร ออกข่าวจะช่วยค่าครองชีพปชช.
ว่าจะมีการจัดมหกรรมสินค้าราคาถูกทั้งแผ่นดิน มันเกี่ยวอะไรกันกับ รมช.เกษตร แล้วเกษตรกรจะมีใครสนใจ จนต่อไปจนตาย....

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#56 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:27

ผมดีใจนะ ที่ท่านประกาศว่าไม่เป็นกลาง

ไม่เหมือนบางท่าน ที่ประกาศว่าตัวเองเป็นกลาง แต่จริงๆ แล้วไม่ใช่ :lol:

ผมว่าคุยกับคุณเสือเมา ดีกว่าคนกลางเยอะ เพราะเราแลกเปลี่ยนข้อมูลความเห็นกันได้ ดูจากโพสนี้ก็ได้ ครับ

ไม่รู้จริงครับ 7.5 คืออะไร

แดงแท้ ครับ คุณเสือเมาคงไม่ได้รับสิทธินั้นแน่นอน 5555
เพราะคุณเสือเมาแดง 25% อิอิอิอิ :D :D :D :D

บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#57 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 15:32

- ที่ผมตั้งกระทู้เนี่ย ผมก็แค่อยาก ลองฟังความเห็นว่า.. ที่ไปเอาถั่วฝักยาวมาแถลงข่าวว่า.. แพง..นะ.. จะมีความเห็นว่าอย่างไร
ผมก็สรุบได้ว่า ถั่วฝักยาวแพงตามฤดู และ.. อีกอย่างคือการปลูกไม่ง่ายนักหรอก....

- สรุปว่า คนที่มันเอามาด่าเนี้ย มันงี้เง่านะเนี้ย..

แน่นอนครับ สินค้าบางอย่างมันเป็นไปตามฤดูกาล แต่ ฤดูกาล เป็นปัจจัยเดียวที่ทำให้มันขึ้นราคามาอย่างนั้นหรือ

ผมจึงถามคุณไง ว่ามีอะไรบ้างที่ทำให้สินค้ามันราคาขึ้น ขึ้นมา คุณก็ตอบมาแล้วบางส่วน

ถ้าเราเอาสาเหตุทั้งหมดมาถกกัน มันจะบอกได้เลยว่าปัญหามันอยู่ที่ไหน

แต่ถ้าบางคน เอะอะ ก็ เพราะน้ำท่วม เพราะฤดูกาล อย่างเดียว ผมว่าคนพวกนี้แหละ ตัวงี่เง่าตัวแม่ เลยแหละ จริงไหมคุณ Tigermao

#58 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:02

ฐานเงินปรับขึ้นต้องปรับพร้อมๆกันครับ

ถ้าหมายถึงการปรับขึ้นในทางที่ดี และส่งผลดี

1 รายได้ต่อหัว
2 รายได้ขั้นต่ำ
3 งบประมาณประเทศ
4 มูลค่าการส่งออก
5 เงินสำรองคงคลัง
6 เงินสำรองระหว่างประเทศ
7 ความเสถียรของค่าเงิน

ถ้าเราดันฐานเงินเพียงอย่างเดียว รับรองครับ ผมเงินเดือนจะถึงล้านในไม่ช้านี้

แต่ก็ล้านแบบ ซิมบักเว ดอลล่าหนะครับ

#59 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:51

อย่าดีกว่าครับถั่วฝักยาว เมือ่ก่อนที่บ้านเคยปลูก หนอนเยอะโคตรๆ ยาฆ่าแมลงเท่าไหร่ก็เอาไม่อยู่ ฉีดๆไปมันดื้อยาไม่ยอมตายอีก เดี๋ยวนี้เค้าว่าฉีดน้ำส้มควันไม้ ไม่รู้ได้ผลจริงหรือเปล่า สุดท้ายอาจกระอักเพราะราคารับซื้อมันตกต่ำก็ได้แล้วแต่ความซวย

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#60 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:06

น้ำท่วม ฝนแล้ง ฤดูกาล กลไกตลาด ฝ่ายตรงข้ามปั่นราคา เงินเฟ้อ คิดไปเอง คนเป็นรัฐบาลมาแก้ตัวรายวันแบบนี้ผมว่าเอาเด็กประถมไปบริหารก็ได้มั้งครับ

#61 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:13

http://www.taladsimu...px?id=010113020

ไม่ทันแล้วครับ ตอนนี้เหลือ 30 บาทแล้ว..

#62 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:18

อะไรหรอครับ30บาท

แก้ไข อ่อเห็นแล้วราคาถั่ววันนี้

Edited by ริวมะคุง, 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:27.

#63 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 16:22

http://www.taladsimu...px?id=010113020

ไม่ทันแล้วครับ ตอนนี้เหลือ 30 บาทแล้ว..

นี่แหละครับเสน่ของ อาชีพเกษตรกร

#64 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:23

http://www.talaadtha...month=&selyear=

ราคาที่ตลาดไท อยู่ ที่ 50-60 เดือนนี้ อยู่ ที่ 64.28 ครับ ส่วน ช่วงนี้ของ ปีที่แล้ว อยู่ที่ 32.21 บาท อิอิ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#65 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 16 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:58

ก็ฮาดีครับ จขกท. แต่มุมมองผม เป็นควายแดงแล้วไปตายดีกว่า ได้ตั้ง 7.5 :lol: :lol: :lol:

7.5 = ยอดสุทธิ รึเปล่า หรือต้องรอหลังจากหักหัวคิวแล้วล่ะนั่น อันนี้ต้องลองถามรายละเอียดดีๆ นะครับ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •