Jump to content

- - - - -

ถุยส์... มหาดไทย

• Please log in to reply
63 replies to this topic

#51 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

Posted 11 May 2012 - 17:33

ผมจะแปลกใจมาก ถ้า การรุมทึ้งลงประมาณ มัน เพิ่งจะเกิดขึ้นใน รัฐบาลนี้ และ ผมจะไม่เลือก รัฐบาลนี้ ถ้าเป็นแบบนั้น...
ผมจะแปลกใจมาก ถ้า รัฐบาลก่อนหน้า ที่ว่า กันว่า แสนจะสุจริต ไม่โกงไมากิน ไม่มีการรุมทึ้งงบประมาณ และสามารถจับ คนทีแอบทำมาลงโทษได้ ถ้า เป็นแช่นนั้น ผมจะเลือก รัฐบาลที่แล้ว ตลอดไป...

ผมไม่แปลกใจที่ รัฐบาลไหน ก็ รุมทึ้งเหมือนกัน...
ผมไม่แปลกใจที่ ผมถูกบังคับให้เลือก รัฐบาลที่ทำงาน มากว่า โต้วาที ในสภา...

ทำงาน?
เห็นมีแต่ปริมาณ แต่ไม่มีคุณภาพ เสนอโครงการเยอะแยะแต่ไม่มีประสิทธิภาพ หอมเน่าเอย จำนำข้าวเอย แจกแทบเลทแต่รรไม่มี wifi ว่ะครับ + ครูก็ใช้ไม่เป็นซะด้วยสิ น้ำมันแพง น้ำท่วมรีบอนุมัติเงินไปแต่ไม่เห็นมีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน รื้อรธน นิรโทษกรรม แต่ไม่หาคนผิดมาลงโทษ บอกให้ลืมๆกันไป

งานแบบนี้อย่านับเป็นงานดีกว่า

ถ้าจะวัดกันต้องดูที่ effectiveness ของงานแต่ละชิ้นครับ :)

ก็เป็นสิทธิของท่านจะคิดเช่นนั้น... ท่านก็เลือกของท่านไป
แต่ผมไม่ได้คิดแบบนั้น... ผมก็เลือกของผมไป... ถูกไหมครับ...
ผมก็ไม่เคยว่าคนที่ไม่เหลือกหรือคิดแบบผมว่า โง่... แต่กลับกัน ผมไม่แน่ใจ...

ผมว่าถ้าดูดีๆ การเมืองบ้านเราเหมือนจะ เหลือแค่
พรรคที่มีแนวคิดก้าวหน้า... นอกกรอบ... ไร้รูปแบบ ไม่ยึดติด.... คือ พรรค คุณ แม้ว...
กับ
พรรคที่มีแนวคิด อนุรักษ์นิยม ... เคยทำมาอย่างไร ทำต่อไป... ขี้กลัว... ยึดระเบียบจนไม่กล้าทำอะไร... คือ พรรค คุณ ม้าก...

ก็แล้วแต่ชอบครับ...

ผมพวกชอบ ของแปลก นอกกรอบ ทำเยอะ ผิดบ้างถูกบ้าง ไม่เป็นไร... ทำไป 10 มี สักอันที่ดีๆ ผมถือว่า ใช้ได้...
ผมไม่ชอบพวก ต้องรอ.. ตั้งโน่นมาศึกษานี่ ... ทำไป 3 อย่าง ดีเลยไม่ปรากฏ...

ถ้าพูดถึงการโกงครับ... มีทุกรัฐบาลไม่ต่างกัน...

ก็ไม่ได้ว่าอะไร อยากเลือกก็เลือกไป

แต่ก็จะบอกว่าประเทศชาติไม่ใช่ที่ให้เด็กฝึกงานมาบริหารลองผิดลองถูก ถ้าเป็นคนเคยทำงานจะรู้ว่าก่อนทำโปรเจคอะไรก็แล้วแต่ต้องศึกษาให้ดีทุกด้านถึงผลกระทบ ถ้าผลเสียมากกว่าได้ หรือมีแนวโน้มว่าจะไม่เกิดประโยชน์เค้าก็ไม่ทำกันครับ นั่นแค่บริษัทๆเดียวยังคิดหนัก แต่นี่ประเทศชาติก็ไม่รู้ว่านอนคิดสามวันแล้วทำเลยหรืออย่างไร ถึงเจ๊งไปหลายโปรเจค

ปริมาณงานมากมายแต่เจ็งๆไปก็เรียกว่าบริหารห่วย ถ้าเป็นบริษัทผู้บริหารก็ต้องโดนไล่ออก ประเทศไทยไม่ได้รวยมากมาย คนจ่ายภาษีเขาก็ทำงานเหน็ดเหนื่อย ถ้ารัฐจะใช้ก็ให้สำเร็จเป็นประโยชน์หน่อยไม่ใช่มาลองผิดลองถูก ทำ 10 งานถูก 1 งานแบบนี้เรียกควายครับ

ก็แค่ความคิดเรื่องง่ายๆแค่นี้เฮนยังคิดไม่ได้แล้วจะไม่ให้ด่าว่าโง่ได้ไงอ่ะ :)

#52 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

Posted 11 May 2012 - 17:37

ความเห็นเฮนไตเหมือนดูดีเนอะ

ชอบพรรคที่มีความคิดแหวกแนว creative แต่ใช้งานจริงไม่ได้ แล้วอย่างนี้จะแหวกแนวทำเพื่อ??????
ประเทศไทยไม่ใช่บริษัทเอเจนซี่โฆษณานะครับ

แหวกแนวก็ดีแต่ต้องปฏิบัติได้ให้เกิดผลสำเร็จด้วยถึงจะเรียกว่าดีในทางธุรกิจ

เบื่อ

#53 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

Posted 11 May 2012 - 17:42

ผมจะแปลกใจมาก ถ้า การรุมทึ้งลงประมาณ มัน เพิ่งจะเกิดขึ้นใน รัฐบาลนี้ และ ผมจะไม่เลือก รัฐบาลนี้ ถ้าเป็นแบบนั้น...
ผมจะแปลกใจมาก ถ้า รัฐบาลก่อนหน้า ที่ว่า กันว่า แสนจะสุจริต ไม่โกงไมากิน ไม่มีการรุมทึ้งงบประมาณ และสามารถจับ คนทีแอบทำมาลงโทษได้ ถ้า เป็นแช่นนั้น ผมจะเลือก รัฐบาลที่แล้ว ตลอดไป...

ผมไม่แปลกใจที่ รัฐบาลไหน ก็ รุมทึ้งเหมือนกัน...
ผมไม่แปลกใจที่ ผมถูกบังคับให้เลือก รัฐบาลที่ทำงาน มากว่า โต้วาที ในสภา...

ทำนโยบายคิดไม่เสร็จแล้ว เรือหายทั้งประเทศหรือเฮนไต เป็นไงยกเลิกกองทุนน้ำมัน เรือหายดีไหม รถ คันที่ 3 ได้ข้อสรุปดีๆหรือยังหรือเปลี่ยนจนลืมกันไปแล้ว บ้านหลังที่ 10 ถ้าทำงานอย่างนี้ไปโต้วาทีดีกว่าประเทศชาติจะไม่เรือหายขนาดนี้

ผมเห็นด้วยข้อเดียวที่ว่า การยกเลิกกองทุนน้ำมัน เป็น การ bet ที่ผิดพลาด...
แต่ไม่มีใครรู้หรอกครับว่า น้ำมันจะขึ้น... กรุณาอย่าบอกว่ารู้ เพราะ ท่านคงรวยล้นฟ้าไปแล้ว...จากการซื้อขายล่วงหน้า
นโยบายนี้ ม้าก เองก็เคยหาเสียงไว้... :D แต่ไม่ได้ถูกเลือก...เลยไม่ได้ทำ. ถ้ามันสุดแสนจะเลวร้าย....
ผมก็งงว่า คน ฉลาดๆ เก่งที่สุดในสามโลก อย่าง คุณ หนู อีตัน เอามาหาเสียงทำไม...

ส่วน อีก บ้าน รถ ... ผมยังไม่เห็นว่า จะเสียหายตรงไหน... ดูกันไปครับ ถ้าไม่ดี ปชช ก็ไม่เลือก เอง รอบหน้า... :D

เหมือนได้ยินมาว่าน้ำมันนี้เขาซื้อล่วงหน้ากันเป็นปี ๆ ( คห. 2 และ 3 )
มาวันนี้บอกราคาโลกขึ้นก็ต้องขึ้นตาม

http://akelovekae.bl...012/01/ngv.html

มาวันนี้ไม่รู้ว่าผมจะเชื่อใครดี ??

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#54 hentai

hentai

เมพ

Posted 11 May 2012 - 17:56

ทำงาน?
เห็นมีแต่ปริมาณ แต่ไม่มีคุณภาพ เสนอโครงการเยอะแยะแต่ไม่มีประสิทธิภาพ หอมเน่าเอย จำนำข้าวเอย แจกแทบเลทแต่รรไม่มี wifi ว่ะครับ + ครูก็ใช้ไม่เป็นซะด้วยสิ น้ำมันแพง น้ำท่วมรีบอนุมัติเงินไปแต่ไม่เห็นมีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน รื้อรธน นิรโทษกรรม แต่ไม่หาคนผิดมาลงโทษ บอกให้ลืมๆกันไป

ถ้าจะวัดกันต้องดูที่ effectiveness ของงานแต่ละชิ้นครับ :)

ก็เป็นสิทธิของท่านจะคิดเช่นนั้น... ท่านก็เลือกของท่านไป
แต่ผมไม่ได้คิดแบบนั้น... ผมก็เลือกของผมไป... ถูกไหมครับ...
ผมก็ไม่เคยว่าคนที่ไม่เหลือกหรือคิดแบบผมว่า โง่... แต่กลับกัน ผมไม่แน่ใจ...

ผมว่าถ้าดูดีๆ การเมืองบ้านเราเหมือนจะ เหลือแค่
พรรคที่มีแนวคิดก้าวหน้า... นอกกรอบ... ไร้รูปแบบ ไม่ยึดติด.... คือ พรรค คุณ แม้ว...
กับ
พรรคที่มีแนวคิด อนุรักษ์นิยม ... เคยทำมาอย่างไร ทำต่อไป... ขี้กลัว... ยึดระเบียบจนไม่กล้าทำอะไร... คือ พรรค คุณ ม้าก...

ผมพวกชอบ ของแปลก นอกกรอบ ทำเยอะ ผิดบ้างถูกบ้าง ไม่เป็นไร... ทำไป 10 มี สักอันที่ดีๆ ผมถือว่า ใช้ได้...
ผมไม่ชอบพวก ต้องรอ.. ตั้งโน่นมาศึกษานี่ ... ทำไป 3 อย่าง ดีเลยไม่ปรากฏ...

ถ้าพูดถึงการโกงครับ... มีทุกรัฐบาลไม่ต่างกัน...

ก็ไม่ได้ว่าอะไร อยากเลือกก็เลือกไป

แต่ก็จะบอกว่าประเทศชาติไม่ใช่ที่ให้เด็กฝึกงานมาบริหารลองผิดลองถูก ถ้าเป็นคนเคยทำงานจะรู้ว่าก่อนทำโปรเจคอะไรก็แล้วแต่ต้องศึกษาให้ดีทุกด้านถึงผลกระทบ ถ้าผลเสียมากกว่าได้ หรือมีแนวโน้มว่าจะไม่เกิดประโยชน์เค้าก็ไม่ทำกันครับ นั่นแค่บริษัทๆเดียวยังคิดหนัก แต่นี่ประเทศชาติก็ไม่รู้ว่านอนคิดสามวันแล้วทำเลยหรืออย่างไร ถึงเจ๊งไปหลายโปรเจค

ปริมาณงานมากมายแต่เจ็งๆไปก็เรียกว่าบริหารห่วย ถ้าเป็นบริษัทผู้บริหารก็ต้องโดนไล่ออก ประเทศไทยไม่ได้รวยมากมาย คนจ่ายภาษีเขาก็ทำงานเหน็ดเหนื่อย ถ้ารัฐจะใช้ก็ให้สำเร็จเป็นประโยชน์หน่อยไม่ใช่มาลองผิดลองถูก ทำ 10 งานถูก 1 งานแบบนี้เรียกควายครับ

ก็แค่ความคิดเรื่องง่ายๆแค่นี้เฮนยังคิดไม่ได้แล้วจะไม่ให้ด่าว่าโง่ได้ไงอ่ะ :)

ท่าน ทราบไหมว่า เทฟล่อน เกิดมาจากอะไร...
ท่าน ทราบไหมว่า เตา MicroWave เกิดมาจากอะไร...
ท่าน ทราบไหมครับว่า IBM,Apple,Sun หรือ บริษัทยาต่างๆ มี research ที่ลงทุนไป มหาศาลกี่ชิ้น แล้ว เอามาใช้ได้จริง มัน 1 ต่อ เท่าไร ทราบหรือไม่...
ท่าน ทราบไหมครับว่า บริษัทใหญ่ๆ PTT, CP, PTT มี บริษัทลูก หรือ โครงการณ์ต่างๆ ภายในกี่อันที่ ไม่ work และ กี่อันที่ work... มัน 1 ต่อ เท่าไร ทราบหรือไม่...

ถ้าไม่เข้าใจสิ่งที่ผมพยายามบอก

และยังเข้าใจว่า ของดีๆที่เกิดขึ้นในโลกส่วนใหญ่ เกิดจาก การไตร่ตรองอย่างรอบครอบ ถึงผลกระทบทุกทาง...
ก็เชิญสำราญกับความรู้แบบนั้นต่อไปครับ...

อย่าลืมอ่าน signature ผมนะครับ ... เขียนไว้ตั้งแต่ ครั้งแรกที่เล่น สรท เลย...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#55 wisary

wisary

ขาประจำ

Posted 11 May 2012 - 18:29

ทำงาน?

กับ

ท่าน ทราบไหมว่า เทฟล่อน เกิดมาจากอะไร...
ท่าน ทราบไหมว่า เตา MicroWave เกิดมาจากอะไร...
ท่าน ทราบไหมครับว่า IBM,Apple,Sun หรือ บริษัทยาต่างๆ มี research ที่ลงทุนไป มหาศาลกี่ชิ้น แล้ว เอามาใช้ได้จริง มัน 1 ต่อ เท่าไร ทราบหรือไม่...
ท่าน ทราบไหมครับว่า บริษัทใหญ่ๆ PTT, CP, PTT มี บริษัทลูก หรือ โครงการณ์ต่างๆ ภายในกี่อันที่ ไม่ work และ กี่อันที่ work... มัน 1 ต่อ เท่าไร ทราบหรือไม่...

ถ้าไม่เข้าใจสิ่งที่ผมพยายามบอก

และยังเข้าใจว่า ของดีๆที่เกิดขึ้นในโลกส่วนใหญ่ เกิดจาก การไตร่ตรองอย่างรอบครอบ ถึงผลกระทบทุกทาง...
ก็เชิญสำราญกับความรู้แบบนั้นต่อไปครับ...

อย่าลืมอ่าน signature ผมนะครับ ... เขียนไว้ตั้งแต่ ครั้งแรกที่เล่น สรท เลย...

การบริหารประเทศเอามาเปรียบเทียบกับการทดลองค้นคว้าวิจัยองค์ความรู้ใหม่ มันเปรียบเทียบกันได้ยังไงหว่า :huh:
การวิจัยค้นคว้าทดลองสิ่งต่างๆที่คุณยกตัวอย่างมานั้นทำไมเขาถึงต้องทดลองในห้องปฎิบัติการก่อนที่จะนำมาทดสอบขั้นสุดท้ายกับการใช้งานจริงๆภายนอกห้องปฎิบัติการครับ
คุณเข้าใจเหตุผลของเขาตรงนี้ไหม ถ้าคุณเข้าใจคุณจะไม่นำมาเปรียบกับการบริหารงบประมาณของประเทศเลยจริงๆนะ

Edited by wisary, 11 May 2012 - 18:30.

#56 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

Posted 11 May 2012 - 22:14

ทำงาน?

กับ

เฮนเอ้ย ยิ่งพูดยิ่งขัดกันเอง 

เฮนรู้ไหมว่าการวิเคราะห์หรือวิจัยคืออะไร
มันคือการลองผิดลองถูกโดยผ่าน assumption หลายๆอย่างแบบ "จำลอง" เพื่อศึกษาให้รู้แน่ถึงผลกระทบโดยยังไม่ได้ลงตลาดจริงเพื่อเป็นการ "ลดความเสี่ยง" แม้จะทุ่มงบทำวิจัยเท่าไหร่บริษัทเขาก็ต้องทำเพราะถ้าทำไปมั่วๆแล้วมันเจ๊งมันมีผลกระทบ "มันเสียหาย"

และการที่รัฐบาลออกนโยบายเอาเงินปชชไปใช้และถ้าเกิดเจ๊งขึ้นมาจะมี"ผลกระทบเสียหายต่อปชชโดยตรง" ยิ่งต้องคิดให้มากแต่เฮนกลับบอกให้ออกนโยบายไปเยอะๆถูก 1 ผิด 10 ก็โอเค นี่มันก็ไม่ต่างกับการทำวิเคราะห์วิจัยโดยใช้ประเทศชาติเป็นตัวทดลอง หมายความว่าถ้านโยบายมั่วๆนั้นเจ๊ง ปชชจะเดือดร้อนของ "จริง" ไม่ใช่แค่เจ๊งในห้องทดลอง 

คนฉลาดไม่มีใครเขาทำอะไรแบบมั่วๆโดยไม่คิดไตร่ตรองอย่างรอบคอบหรอก มีแต่พรรคเพื่อไทยเท่านั้นล่ะครับ เน้นปริมาณไม่เน้นคุณภาพ

ไหนๆเอาเรื่อเตาอบ เรื่อง iphone apple มาโชว์ภูมิแล้วขอถามกลับหน่อย
แล้วคุณรู้ไหมว่าไอ้ผลิตภัณฑ์ที่ประสบความสำเร็จเพียง 1 ชิ้นจากการวิจัยที่ทำไปมากมายและการคิดไตร่ตรองอย่างรอบคอบได้สร้างรายได้เท่าไหร่ให้กับบริษัท????

ถ้าไอ้สินค้า 1 ชิ้นนั้นมันไม่ประสบความสำเร็จขายได้มากมายมหาศาลจนคืนทุน จนกำไร คุณคิดหรือว่าบริษัทบ้าที่ไหนจะทุ่มงบวิจัยลงไป? วัตถุประสงค์ของบริษัทคือหากำไรครับอะไรไม่ได้กำไรเขาไม่ทำ (ตรรกะโคตรจะเบสิก)

แล้วคุณเฮนรู้ไหมว่าเพราะอะไรประเทศที่เจริญ หรือบริษัทใหญ่ๆที่ประสบความสำเร็จเขายังทุ่มงบ research & development กันอย่างมากมายมหาศาลและอย่างต่อเนื่อง ถือเป็น budget สำคัญลำดับต้นๆที่ต้องกันงบไว้กันอยู่อีก? 

ก็เพราะมันคือ key to success ของ "คนฉลาด" ไงครับ ไม่งั้น Apple คงยุบแผนกรีเสริชทิ้งไปแล้ว บริษัท Unilever คงไม่ต้องทำแล้ว consumer research ออกสินค้าอะไรมาก็ได้ช่างแม่มัน จะเจ๊งก็ช่างแม่มัน 555555

การเอาความล้มเหลวของเตาอบ หรือ โทรศัพท์ iphone computer apple ที่ล้มเหลวมาอ้างเป็นการยกตัวอย่างที่ไม่สมเหตุสมผลอย่างยิ่ง อยากจะอวดภูมิแต่ดันโชว์โง่ เขามีแต่ทำวิจัยเยอะๆเสียเงินค่าวิจัยไปเยอะเท่าไหร่ไม่เป็นไรแต่ได้แนวทางนโยบายที่ชัดเจนหรือผลกระทบน้อยที่สุดก่อนลงสนามจริงก็ยังดีกว่าหลับตาเดินมั่วๆไปโดยไม่รู้ว่าปลายทางอยู่ที่ไหน แล้วการลองผิดลองถูกมั่วๆโดยใช้ประเทศชาติเป็นเดิมพันนั้นไม่มีค่าเสียหายเหรอครับ ไม่มี cost เกิดขึ้นจากการออกนโยบายมั่วๆเหรอออ???? พูดวกวนสุดท้ายเข้าตัว คิดก่อนค่อยพูดเถอะเฮนไต

บอกตามตรงคุณจบที่กระทู้นี้แล้วในสายตาผม โชว์โง่และพูดขัดกันเอง รู้เลยว่าไม่ค่อยได้อ่านหนังสือและไม่เคยได้ทำงานแบบคนที่เป็นมืออาชีพเขาทำถึงได้เสนอความเห็นเช่นนี้ออกมาได้ 

เชิญคุณมีความสุขกับตรรกที่ชื่นชมความมั่ว และเน้นปริมาณมากกว่าคุณภาพของงานต่อไปเถอะครับ :) 

#57 TFEX

TFEX

ขาประจำ

Posted 11 May 2012 - 23:51

เท่าที่ทราบเค้าวิ่งจองกันหมดเกือบทุกรายการไปตั้งแต่ช่วงน้ำท่วมแล้วครับ
ส่วนมาก ผู้มีใบชั้น1จะต้องวิ่งเข้าหางานเอง นักการเมืองจะไม่หว่านให้คนไปหาผู้มีใบชั้น1ที่ไม่คุ้นกันดี เพราะมันจะเสียของให้คนที่ไม่ใช่พวก และคุมรายได้ยาก
คนมีใบมันมีเยอะกว่าจำนวนงาน

คุณhentaiพูดถูกหลายเรื่องเช่น รัฐบาลไหนก็โกงเหมือนกันหมด
แต่ผมมองว่าเพื่อไทยโกงเยอะกว่าปชป แต่ถ้านับพรรคร่วม ก็โกงพอๆกัน

#58 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

Posted 12 May 2012 - 00:45

ถ้าท่านพบว่า ผมโกหกตัวเอง ช่วยตักเตือนด้วยนะครับ...

ได้ครับ จะจัดให้เดี๋ยวนี้เลย

การเลือกคนทำงานไปบ้างโกงไปบ้าง ดีกว่าเลือก ดีแต่พูดอย่างเดียวแล้วปล่อยให้เพื่อนโกง เห็นผลทันตา...

ขอคำตอบแบบลูกผู้ชายจากคุณ hentai หน่อยได้มั้ยครับ ผมถามไปทีแล้วก็ทำเป็นไม่เห็น ตกลงคุณ hentai คิดว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์ ไม่ได้ทำประโยชน์ให้กับประเทศชาติใช่มั้ย ?? คุณถึงได้พูดซ้ำๆ ซากๆ อยู่อย่างนี้

มิได้ครับ ผมเคยตอบทั้ง board เก่าและใหม่ไปหลายทีแล้วว่า ไม่ใช่ว่า คุณม้ากไม่ได้ทำอะไรเลย ... คงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ไม่ว่าใครที่จะเป็นนายกแล้วไม่ได้ทำอะไรเลยให้ชาติ คุณจิ๋ว คุณเติ้ง คุณชวน คุณม้าก... ทุกคนก็ทำอะไรมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยทุกท่าน... ตามแต่สติปัญญาและความสามารถ... แต่ผมเห็นและเลือก คนที่จะทำได้มากกว่าและตรงใจผมมากกว่าก็เท่านั้น... ประเด็นไม่ได้แค่อยู่ที่ทำอะไรมีประโยชน์ อย่างเดียว อยู่ที่ สิ่งที่ทำ มีผล ดีไม่ดี อะไรแค่ไหน แล้วที่ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ ทำให้ประเทศเสียหายไปเท่าไร... และสุดท้าย วิธีคินและ นโยบายของ นายกท่านนั้น ตอบสนองความต้องการของท่านหรือปล่าว... Ceo ที่ทำงานดีมีผลงานแต่โดน board ไล่ออกมีเยอะไปครับ... คุณว่าผมพูดซ้ำๆซากๆ ผมว่า มันก็ไม่ต่างจากพวกคุณ ที่บอกว่า คุณปูห่วยซ้ำๆซากๆ .... สรุปว่าพวก คุณพูดได้แต่ผมพูดไม่ได้ ???

ประทานโทษนะครับ แล้วนี่ไม่ทราบว่าอะไรที่คุณพ่นออกมา

ผมตอบข้อสองครับ เหตุผลคือ.. นายก ม้าก ตอนเป็นนายก ไม่ได้ทำห... อะไรเลย พูดอย่างเดียว มีไม่มีไม่ต่างกัน เพราะงานหลักของท่านคือ เปิดประชุม กับโต้วาที หรือ พูดไปเรื่อยๆทางทีวี ยังหาไม่เจอคำว่ามีประโยชน์ เจอแต่คำว่าไร้ประโยชน์ ตัวที่ดีแต่พูด แล้ว มองเพื่อนโกง มีประโยชน์ยังไง... ม้าก ก็มีประโยชน์อย่างงั้นแหละครับ ไม่มีความจำเป็นเพราะ อะไรอะไรก็สุเทพ วอลเปเปอร์ ศิริโชค ยังมีบทบาทมากกว่าอีก ถ้ามีตำแหน่งนายกเพื่อไว้แค่การจัดการ เซนต์อนุมัติ ไม่จำเป็นต้องมีม้ากก็ได้ครับ ไอ้เขียวไอ้ดำก็เป็นได้ เราจำเป็นต้องมีนายกเพื่อเหตุผลที่มากกว่านั้น โทษทีครับ ตอบไม่ตรงคำถาม.... แปลกนะครับ นายกคนไหนก็เอาเหตุผลของท่านๆมาใส่ได้หมดเลย... หรือว่าจริงๆแล้วเราไม่ต้องมีนายก ก็ได้....

โกหกหน้าด้านๆอย่างนี้น่ะ อาย ตัวเองบ้างมั้ยครับ หรือว่าปลิ้นปล้อนแบบนี้จนเป็นอาจิณไปแล้ว

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#59 Gop

Gop

Posted 12 May 2012 - 01:00

ผมจะแปลกใจมาก ถ้า การรุมทึ้งลงประมาณ มัน เพิ่งจะเกิดขึ้นใน รัฐบาลนี้ และ ผมจะไม่เลือก รัฐบาลนี้ ถ้าเป็นแบบนั้น... ผมจะแปลกใจมาก ถ้า รัฐบาลก่อนหน้า ที่ว่า กันว่า แสนจะสุจริต ไม่โกงไมากิน ไม่มีการรุมทึ้งงบประมาณ และสามารถจับ คนทีแอบทำมาลงโทษได้ ถ้า เป็นแช่นนั้น ผมจะเลือก รัฐบาลที่แล้ว ตลอดไป... ผมไม่แปลกใจที่ รัฐบาลไหน ก็ รุมทึ้งเหมือนกัน... ผมไม่แปลกใจที่ ผมถูกบังคับให้เลือก รัฐบาลที่ทำงาน มากว่า โต้วาที ในสภา...

ทำงาน? เห็นมีแต่ปริมาณ แต่ไม่มีคุณภาพ เสนอโครงการเยอะแยะแต่ไม่มีประสิทธิภาพ หอมเน่าเอย จำนำข้าวเอย แจกแทบเลทแต่รรไม่มี wifi ว่ะครับ + ครูก็ใช้ไม่เป็นซะด้วยสิ น้ำมันแพง น้ำท่วมรีบอนุมัติเงินไปแต่ไม่เห็นมีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน รื้อรธน นิรโทษกรรม แต่ไม่หาคนผิดมาลงโทษ บอกให้ลืมๆกันไป งานแบบนี้อย่านับเป็นงานดีกว่า ถ้าจะวัดกันต้องดูที่ effectiveness ของงานแต่ละชิ้นครับ :)

ก็เป็นสิทธิของท่านจะคิดเช่นนั้น... ท่านก็เลือกของท่านไป แต่ผมไม่ได้คิดแบบนั้น... ผมก็เลือกของผมไป... ถูกไหมครับ... ผมก็ไม่เคยว่าคนที่ไม่เหลือกหรือคิดแบบผมว่า โง่... แต่กลับกัน ผมไม่แน่ใจ... ผมว่าถ้าดูดีๆ การเมืองบ้านเราเหมือนจะ เหลือแค่ พรรคที่มีแนวคิดก้าวหน้า... นอกกรอบ... ไร้รูปแบบ ไม่ยึดติด.... คือ พรรค คุณ แม้ว... กับ พรรคที่มีแนวคิด อนุรักษ์นิยม ... เคยทำมาอย่างไร ทำต่อไป... ขี้กลัว... ยึดระเบียบจนไม่กล้าทำอะไร... คือ พรรค คุณ ม้าก... ก็แล้วแต่ชอบครับ... ผมพวกชอบ ของแปลก นอกกรอบ ทำเยอะ ผิดบ้างถูกบ้าง ไม่เป็นไร... ทำไป 10 มี สักอันที่ดีๆ ผมถือว่า ใช้ได้... ผมไม่ชอบพวก ต้องรอ.. ตั้งโน่นมาศึกษานี่ ... ทำไป 3 อย่าง ดีเลยไม่ปรากฏ... ถ้าพูดถึงการโกงครับ... มีทุกรัฐบาลไม่ต่างกัน...

ก็ไม่ได้ว่าอะไร อยากเลือกก็เลือกไป แต่ก็จะบอกว่าประเทศชาติไม่ใช่ที่ให้เด็กฝึกงานมาบริหารลองผิดลองถูก ถ้าเป็นคนเคยทำงานจะรู้ว่าก่อนทำโปรเจคอะไรก็แล้วแต่ต้องศึกษาให้ดีทุกด้านถึงผลกระทบ ถ้าผลเสียมากกว่าได้ หรือมีแนวโน้มว่าจะไม่เกิดประโยชน์เค้าก็ไม่ทำกันครับ นั่นแค่บริษัทๆเดียวยังคิดหนัก แต่นี่ประเทศชาติก็ไม่รู้ว่านอนคิดสามวันแล้วทำเลยหรืออย่างไร ถึงเจ๊งไปหลายโปรเจค ปริมาณงานมากมายแต่เจ็งๆไปก็เรียกว่าบริหารห่วย ถ้าเป็นบริษัทผู้บริหารก็ต้องโดนไล่ออก ประเทศไทยไม่ได้รวยมากมาย คนจ่ายภาษีเขาก็ทำงานเหน็ดเหนื่อย ถ้ารัฐจะใช้ก็ให้สำเร็จเป็นประโยชน์หน่อยไม่ใช่มาลองผิดลองถูก ทำ 10 งานถูก 1 งานแบบนี้เรียกควายครับ ก็แค่ความคิดเรื่องง่ายๆแค่นี้เฮนยังคิดไม่ได้แล้วจะไม่ให้ด่าว่าโง่ได้ไงอ่ะ :)

ท่าน ทราบไหมว่า เทฟล่อน เกิดมาจากอะไร... ท่าน ทราบไหมว่า เตา MicroWave เกิดมาจากอะไร... ท่าน ทราบไหมครับว่า IBM,Apple,Sun หรือ บริษัทยาต่างๆ มี research ที่ลงทุนไป มหาศาลกี่ชิ้น แล้ว เอามาใช้ได้จริง มัน 1 ต่อ เท่าไร ทราบหรือไม่... ท่าน ทราบไหมครับว่า บริษัทใหญ่ๆ PTT, CP, PTT มี บริษัทลูก หรือ โครงการณ์ต่างๆ ภายในกี่อันที่ ไม่ work และ กี่อันที่ work... มัน 1 ต่อ เท่าไร ทราบหรือไม่... ถ้าไม่เข้าใจสิ่งที่ผมพยายามบอก และยังเข้าใจว่า ของดีๆที่เกิดขึ้นในโลกส่วนใหญ่ เกิดจาก การไตร่ตรองอย่างรอบครอบ ถึงผลกระทบทุกทาง... ก็เชิญสำราญกับความรู้แบบนั้นต่อไปครับ... อย่าลืมอ่าน signature ผมนะครับ ... เขียนไว้ตั้งแต่ ครั้งแรกที่เล่น สรท เลย...

เฮนเอ้ย ยิ่งพูดยิ่งขัดกันเอง เฮนรู้ไหมว่าการวิเคราะห์หรือวิจัยคืออะไร มันคือการลองผิดลองถูกโดยผ่าน assumption หลายๆอย่างแบบ "จำลอง" เพื่อศึกษาให้รู้แน่ถึงผลกระทบโดยยังไม่ได้ลงตลาดจริงเพื่อเป็นการ "ลดความเสี่ยง" แม้จะทุ่มงบทำวิจัยเท่าไหร่บริษัทเขาก็ต้องทำเพราะถ้าทำไปมั่วๆแล้วมันเจ๊งมันมีผลกระทบ "มันเสียหาย" และการที่รัฐบาลออกนโยบายเอาเงินปชชไปใช้และถ้าเกิดเจ๊งขึ้นมาจะมี"ผลกระทบเสียหายต่อปชชโดยตรง" ยิ่งต้องคิดให้มากแต่เฮนกลับบอกให้ออกนโยบายไปเยอะๆถูก 1 ผิด 10 ก็โอเค นี่มันก็ไม่ต่างกับการทำวิเคราะห์วิจัยโดยใช้ประเทศชาติเป็นตัวทดลอง หมายความว่าถ้านโยบายมั่วๆนั้นเจ๊ง ปชชจะเดือดร้อนของ "จริง" ไม่ใช่แค่เจ๊งในห้องทดลอง คนฉลาดไม่มีใครเขาทำอะไรแบบมั่วๆโดยไม่คิดไตร่ตรองอย่างรอบคอบหรอก มีแต่พรรคเพื่อไทยเท่านั้นล่ะครับ เน้นปริมาณไม่เน้นคุณภาพ ไหนๆเอาเรื่อเตาอบ เรื่อง iphone apple มาโชว์ภูมิแล้วขอถามกลับหน่อย แล้วคุณรู้ไหมว่าไอ้ผลิตภัณฑ์ที่ประสบความสำเร็จเพียง 1 ชิ้นจากการวิจัยที่ทำไปมากมายและการคิดไตร่ตรองอย่างรอบคอบได้สร้างรายได้เท่าไหร่ให้กับบริษัท???? ถ้าไอ้สินค้า 1 ชิ้นนั้นมันไม่ประสบความสำเร็จขายได้มากมายมหาศาลจนคืนทุน จนกำไร คุณคิดหรือว่าบริษัทบ้าที่ไหนจะทุ่มงบวิจัยลงไป? วัตถุประสงค์ของบริษัทคือหากำไรครับอะไรไม่ได้กำไรเขาไม่ทำ (ตรรกะโคตรจะเบสิก) แล้วคุณเฮนรู้ไหมว่าเพราะอะไรประเทศที่เจริญ หรือบริษัทใหญ่ๆที่ประสบความสำเร็จเขายังทุ่มงบ research & development กันอย่างมากมายมหาศาลและอย่างต่อเนื่อง ถือเป็น budget สำคัญลำดับต้นๆที่ต้องกันงบไว้กันอยู่อีก? ก็เพราะมันคือ key to success ของ "คนฉลาด" ไงครับ ไม่งั้น Apple คงยุบแผนกรีเสริชทิ้งไปแล้ว บริษัท Unilever คงไม่ต้องทำแล้ว consumer research ออกสินค้าอะไรมาก็ได้ช่างแม่มัน จะเจ๊งก็ช่างแม่มัน 555555 การเอาความล้มเหลวของเตาอบ หรือ โทรศัพท์ iphone computer apple ที่ล้มเหลวมาอ้างเป็นการยกตัวอย่างที่ไม่สมเหตุสมผลอย่างยิ่ง อยากจะอวดภูมิแต่ดันโชว์โง่ เขามีแต่ทำวิจัยเยอะๆเสียเงินค่าวิจัยไปเยอะเท่าไหร่ไม่เป็นไรแต่ได้แนวทางนโยบายที่ชัดเจนหรือผลกระทบน้อยที่สุดก่อนลงสนามจริงก็ยังดีกว่าหลับตาเดินมั่วๆไปโดยไม่รู้ว่าปลายทางอยู่ที่ไหน แล้วการลองผิดลองถูกมั่วๆโดยใช้ประเทศชาติเป็นเดิมพันนั้นไม่มีค่าเสียหายเหรอครับ ไม่มี cost เกิดขึ้นจากการออกนโยบายมั่วๆเหรอออ???? พูดวกวนสุดท้ายเข้าตัว คิดก่อนค่อยพูดเถอะเฮนไต บอกตามตรงคุณจบที่กระทู้นี้แล้วในสายตาผม โชว์โง่และพูดขัดกันเอง รู้เลยว่าไม่ค่อยได้อ่านหนังสือและไม่เคยได้ทำงานแบบคนที่เป็นมืออาชีพเขาทำถึงได้เสนอความเห็นเช่นนี้ออกมาได้ เชิญคุณมีความสุขกับตรรกที่ชื่นชมความมั่ว และเน้นปริมาณมากกว่าคุณภาพของงานต่อไปเถอะครับ :)

นี่่ไม่ใช่ครั้งแรกครับ คุณ hentai แกชอบทำ model แล้วเอามาเปรียบเทียบ เผื่อว่าชีวิตจะได้ง่ายขึ้น อย่างตอนน้ำท่วมเนี่ย แกทำโมเดลให้ปัญหาน้ำท่วมกรุงเทพฯและปริมณฑล เหลือแค่บ้านสองหลังมาแล้วครับ การเปรียบเทียบเพี้ยนๆ แบบนี้ ผมว่าคงได้เห็นอีกเรื่อยๆแหละครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#60 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

Posted 12 May 2012 - 01:11

หลักฐานล่ะคะ หรือทึกทักเอาเอง?

แต่ดีแล้วค่ะ เลือกเพื่อไทยต่อไปนะคะ แล้วบอกคนอื่นๆด้วยว่าเลือกเพื่อไทย

จริงๆนะ เราทำใจไม่ได้ล่ะถ้าเฮนไตจะเลือก ปชป เราว่าแนวคิดแบบเฮนไต เหมาะแล้ว สมแล้วที่เลือก พท

เรากลัวมากเลยถ้าเฮนไตจะเลือก ปชป เพราะแสดงว่าแนวคิดเราไม่ต่างกับคุณ เรากลัวเราจะเป็นแบบคุณจริงๆ

เอกชนแฉถูกรีดใต้โต๊ะ50%/ฝันรบ.ใหม่ยุติขัดแย้ง

ทั้งนี้เดิมประเทศไทยมีอัตราการคอรัปชั่นเพียงร้อยละ 3 เมื่อช่วง 20-30 ปีที่ผ่านมา แต่ในขณะนี้อัตราการคอรัปชั่นเพิ่มถึงขึ้นถึงร้อยละ 40-50 เปอร์เซนต์ และมีแนวโน้มจะเพิ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่องหากไม่ได้รับการแก้ไขอย่างจริงจัง ซึ่งการกระทำดังกล่าวถือเป็นการปล้นชาติ เพราะงบประมาณทุกบาทที่ควรนำมาพัฒนาประเทศได้ถูกโกงกินจากโครงการขนาดใหญ่ ดังนั้นจึงมองว่าปัญหานี้เป็นสิ่งที่ต้องเร่งแก้ไขโดยต้องเริ่มตั้งแต่ระดับครอบครัวจนถึงระดับสังคม และที่น่าตกใจคือค่านิยมของคนไทยปัจจุบันกลับมองการโกงกินเป็นสิ่งที่ยอมรับได้ อันตรายมากกว่าการคอร์รัปชั่น ถ้าปล่อยไว้อนาคตประเทศไทยคงล่มสลาย ในกลุ่มภาคเอกชนจะรวมพลังกันเพื่อไม่ให้ผลประโยชน์ตกไปอยู่ในมือของกลุ่มที่หวังผลประโยชน์ และจะร่วมกันเปิดโปงกลุ่มคอร์รัปชั่นและเชิดชูผู้ที่ทำคุณงามความดี

http://203.146.129.1...b/?q=node/61071

ส่วนจะเลือกใครเลือกอย่างไร ไม่ว่ากันครับ ผมแค่เสนอ ข้อเท็จจริง...

ไหนล่ะคะหลักฐานว่า "รัฐบาลที่แล้วโกงกิน" ชี้ออกมาสิคะว่าคนไหนในรัฐบาล

เรื่องนี้ก็หยิบยกขึ้นมาหลายที เค้าก็บอกแล้วว่ามันคือ "ประเทศไทย" หมายถึงบอกว่าโดยรวม เค้าไม่ได้บอกว่า คนในรัฐบาลโกง ไม่ได้บอกว่าอภิสิทธิ์ที่คุณเกลียดนักเกลียดหนาโกง

อีกอย่างหลังจาก 20 ที่กล่าวอ้างในรายงาน มันก็คอรัปชั่นกันมาทุกสมัยนั่นแหละค่ะ เค้าไม่ได้บอกว่าสมัยมาร์คมันกระโดดขึ้นมาเป็น 40 - 50% ซะหน่อย อย่าเอามาตีกินค่ะ
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#61 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

Posted 12 May 2012 - 01:19

ทำนโยบายคิดไม่เสร็จแล้ว เรือหายทั้งประเทศหรือเฮนไต เป็นไงยกเลิกกองทุนน้ำมัน เรือหายดีไหม รถ คันที่ 3 ได้ข้อสรุปดีๆหรือยังหรือเปลี่ยนจนลืมกันไปแล้ว บ้านหลังที่ 10 ถ้าทำงานอย่างนี้ไปโต้วาทีดีกว่าประเทศชาติจะไม่เรือหายขนาดนี้

ผมเห็นด้วยข้อเดียวที่ว่า การยกเลิกกองทุนน้ำมัน เป็น การ bet ที่ผิดพลาด...
แต่ไม่มีใครรู้หรอกครับว่า น้ำมันจะขึ้น... กรุณาอย่าบอกว่ารู้ เพราะ ท่านคงรวยล้นฟ้าไปแล้ว...จากการซื้อขายล่วงหน้า
นโยบายนี้ ม้าก เองก็เคยหาเสียงไว้... :D แต่ไม่ได้ถูกเลือก...เลยไม่ได้ทำ. ถ้ามันสุดแสนจะเลวร้าย....
ผมก็งงว่า คน ฉลาดๆ เก่งที่สุดในสามโลก อย่าง คุณ หนู อีตัน เอามาหาเสียงทำไม...

ส่วน อีก บ้าน รถ ... ผมยังไม่เห็นว่า จะเสียหายตรงไหน... ดูกันไปครับ ถ้าไม่ดี ปชช ก็ไม่เลือก เอง รอบหน้า... :D

อันนี้ก็มีคนอธิบายไว้แล้วว่า ต่างกรรมต่างวาระ

สมัยที่มาร์คหาเสียงตอนนั้นกี่ปีมาแล้ว สถานการณ์เป็นยังไง

แล้วตอนที่ปูหาเสียง สถานการณ์มันต่างกันแค่ไหน

ดีนะ มาร์คไม่สามารถทำตามที่หาเสียง เพราะไม่ได้รับเลือกเป็นนายก = มาร์คผิด
ปูไม่สามารถทำตามที่หาเสียง = ปูไม่ผิด
มาร์คทำให้เงินราคาพลังงานในประเทศสเถียร และเงินกองทุนน้ำมันเหลือ = มาร์คไม่ทำอะไรเลย ดีแต่พูด
ปูทำให้เงินกองทุนติดลบ = แค่ bet พลาด

เฮนไตน่าจะสรุปมาเลยนะ ว่ามาร์คทำอะไรก็ผิด ปูไม่ว่าจะทำอะไรก็ถูก

จะได้ง่ายดี
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#62 Gop

Gop

Posted 12 May 2012 - 08:07

บางท่านที่ผมไม่ได้ตอบ เป็นได้แค่สองแบบ คือ
1) ผมคิดว่า ได้ตอบไปแล้ว
หรือ
2) เป็น ความเห็น ขยะไร้ค่า นะครับ...

ท่านคิดว่าอยู่ข้างไหน เลือก เอาเอง...

อ๋อเหรอ

#63 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

Posted 12 May 2012 - 10:42

เท่าที่ทราบเค้าวิ่งจองกันหมดเกือบทุกรายการไปตั้งแต่ช่วงน้ำท่วมแล้วครับ
ส่วนมาก ผู้มีใบชั้น1จะต้องวิ่งเข้าหางานเอง นักการเมืองจะไม่หว่านให้คนไปหาผู้มีใบชั้น1ที่ไม่คุ้นกันดี เพราะมันจะเสียของให้คนที่ไม่ใช่พวก และคุมรายได้ยาก คนมีใบมันมีเยอะกว่าจำนวนงาน

คุณhentaiพูดถูกหลายเรื่องเช่น รัฐบาลไหนก็โกงเหมือนกันหมด
แต่ผมมองว่าเพื่อไทยโกงเยอะกว่าปชป แต่ถ้านับพรรคร่วม ก็โกงพอๆกัน

แสดงว่าที่ทราบมามันไม่จริงแล้วละครับ เอาแค่มหาดไทยที่เดียว เงินเป็นพันล้าน หมื่นล้าน เหลือจากทำอย่างอื่นยังมีอีกหลายพันล้าน ให้ลอกคลอง ให้ซ่อมถนน แล้วคลอง แม่น้ำ ถนน ในประเทศไทยมีกี่สาย กี่เส้น นักการเมืองมันไม่รู้จะเอาปัญญาที่ไหนหาบริษัทพรรคพวกตัวเองมาฮั้วนะซีครับ ไม่งั้นงบ แสนสองหมื่นล้าน มันฟาดกันเรียบตั้งแต่ไก่ยังไม่โห่ ไม่เหลืองบเกินครึ่ง มาประจานความห่วยแตกของรัฐบาล ว่าดีแต่กู้ แต่ไม่รูว่าจะเอาไปทำอะไรให้มันคุ้ม

แล้วตอนน้ำท่วมนะ งบยังไม่รู้ว่าจะใช้เ่ทาไหร่ ต้องทำตรงไหนบ้าง มันรู้แค่คร่าวๆทั้งนั้นแหละครับ

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#64 notcomeng

notcomeng

Posted 15 May 2012 - 10:27

ถ้าท่านพบว่า ผมโกหกตัวเอง ช่วยตักเตือนด้วยนะครับ...

ได้ครับ จะจัดให้เดี๋ยวนี้เลย

การเลือกคนทำงานไปบ้างโกงไปบ้าง ดีกว่าเลือก ดีแต่พูดอย่างเดียวแล้วปล่อยให้เพื่อนโกง เห็นผลทันตา...

ขอคำตอบแบบลูกผู้ชายจากคุณ hentai หน่อยได้มั้ยครับ ผมถามไปทีแล้วก็ทำเป็นไม่เห็น ตกลงคุณ hentai คิดว่ารัฐบาลอภิสิทธิ์ ไม่ได้ทำประโยชน์ให้กับประเทศชาติใช่มั้ย ?? คุณถึงได้พูดซ้ำๆ ซากๆ อยู่อย่างนี้

มิได้ครับ ผมเคยตอบทั้ง board เก่าและใหม่ไปหลายทีแล้วว่า ไม่ใช่ว่า คุณม้ากไม่ได้ทำอะไรเลย ... คงเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ไม่ว่าใครที่จะเป็นนายกแล้วไม่ได้ทำอะไรเลยให้ชาติ คุณจิ๋ว คุณเติ้ง คุณชวน คุณม้าก... ทุกคนก็ทำอะไรมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยทุกท่าน... ตามแต่สติปัญญาและความสามารถ... แต่ผมเห็นและเลือก คนที่จะทำได้มากกว่าและตรงใจผมมากกว่าก็เท่านั้น... ประเด็นไม่ได้แค่อยู่ที่ทำอะไรมีประโยชน์ อย่างเดียว อยู่ที่ สิ่งที่ทำ มีผล ดีไม่ดี อะไรแค่ไหน แล้วที่ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ ทำให้ประเทศเสียหายไปเท่าไร... และสุดท้าย วิธีคินและ นโยบายของ นายกท่านนั้น ตอบสนองความต้องการของท่านหรือปล่าว... Ceo ที่ทำงานดีมีผลงานแต่โดน board ไล่ออกมีเยอะไปครับ... คุณว่าผมพูดซ้ำๆซากๆ ผมว่า มันก็ไม่ต่างจากพวกคุณ ที่บอกว่า คุณปูห่วยซ้ำๆซากๆ .... สรุปว่าพวก คุณพูดได้แต่ผมพูดไม่ได้ ???

ประทานโทษนะครับ แล้วนี่ไม่ทราบว่าอะไรที่คุณพ่นออกมา

ผมตอบข้อสองครับ เหตุผลคือ.. นายก ม้าก ตอนเป็นนายก ไม่ได้ทำห... อะไรเลย พูดอย่างเดียว มีไม่มีไม่ต่างกัน เพราะงานหลักของท่านคือ เปิดประชุม กับโต้วาที หรือ พูดไปเรื่อยๆทางทีวี ยังหาไม่เจอคำว่ามีประโยชน์ เจอแต่คำว่าไร้ประโยชน์ ตัวที่ดีแต่พูด แล้ว มองเพื่อนโกง มีประโยชน์ยังไง... ม้าก ก็มีประโยชน์อย่างงั้นแหละครับ ไม่มีความจำเป็นเพราะ อะไรอะไรก็สุเทพ วอลเปเปอร์ ศิริโชค ยังมีบทบาทมากกว่าอีก ถ้ามีตำแหน่งนายกเพื่อไว้แค่การจัดการ เซนต์อนุมัติ ไม่จำเป็นต้องมีม้ากก็ได้ครับ ไอ้เขียวไอ้ดำก็เป็นได้ เราจำเป็นต้องมีนายกเพื่อเหตุผลที่มากกว่านั้น โทษทีครับ ตอบไม่ตรงคำถาม.... แปลกนะครับ นายกคนไหนก็เอาเหตุผลของท่านๆมาใส่ได้หมดเลย... หรือว่าจริงๆแล้วเราไม่ต้องมีนายก ก็ได้....

โกหกหน้าด้านๆอย่างนี้น่ะ อาย ตัวเองบ้างมั้ยครับ หรือว่าปลิ้นปล้อนแบบนี้จนเป็นอาจิณไปแล้ว

ขออนุญาตโควตเก็บไว้ฮาหน่อยนะครับ :lol: :lol: :lol:

1 user(s) are reading this topic

0 members, 1 guests, 0 anonymous users