Jump to content

- - - - -

แมงสาปมึนยุค......ประชาชน15ล้านเสียงเลือกประธานสภาให้มาเป็นศาลรัฐธรรมนูญแล้ว

• Please log in to reply
99 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:03

ดีๆ ครับต่อไปใคร ทำผิด ก็โหวตกันในหม่บ้านเลยว่าผิดจริงหรือเปล่า ใครญาติเยอะก็ดีหน่อย สบายไป
สนันสนุน
ประชาธิปไตยของเราจะได้เต็มใบสักที

บางประเทศ เค้าก็ใช้ ระบบ คล้ายๆอย่างที่ท่านว่า เรียกว่า ระบบ ลูกขุน... ไม่ใช่หรือครับ...

ลูกขุน ที่ว่า เขาก็เลือกมานี้ครับ ว่าไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับคดี มีวฒิภาวะและความเป็นกลางพอ ไม่ใ้ช้ เอาใครมาก็ได้ หรือพวกมากลากไป

แถมในขั้นตอนก่อนจะได้ครบองค์คณะ 12 คน ทนายทั้งฝ่ายโจทก์และจำเลยก็ต้องเลือกลูกขุนเองด้วยนะครับ
คัดคนที่ไม่น่าจะเข้าข้างฝ่ายตนหรืออคติออกไป จนกว่าจะเหลือลูกขุน 12 คนที่ทั้ง 2 ฝ่ายพอใจและตกลงกันได้

ระบบคัดกรองเขาดีขนาดนี้ ยังเกิดคดีโอเจซิมป์สันเลยครับ คิดดู

ถูกต้องครับ ทุกระบบ มีข้อบกพร่อง... ถามว่า ศาลแบบเรามีตัดสินผิด หรือปล่าว.... หรือ ค้านสายตาประชาชนแบบ คดี โอเจ หรือปล่าว...

คุณอยาก ได้ ศาลแบบไหนมากกว่ากันครับ ระหว่าง...
ศาลแบบเดิม... ที่ท่านอาจจะได้ ... คุณ พงษ์เทพ หรือ คุณ มานิตย์ เป็นผู้พิพากษา คดีคุณ
กลับ
ระบบ ลูกขุน ที่ คุณเป็นคนเลือก เอง จน ทั้งสองฝ่ายพอใจ.....

คือผมถามอะไรมักไม่ค่อยได้คำตอบจากคุณ เฮนไตไม่รู้เพราะผมใช้คำหยาบคายหรือเปล่า

ผมถามนิดเดียว นิดเดียวจริงๆ ระบบคณะลูกคุณ ใช้ในกฎหมายอะไร แค่นี้ครับ ตอบผมนิดเดียว

นาทีที่ผมถามรอบสองคุณยังออนอยู่นะครับ กรุณาตอบผมครับ
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#52 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:04

]จริงครับไม่มีประเทศไหน เลือกตั้งทุกอย่าง แต่
ส่วนท้องถิ่นเค้าเลือกเองกันเยอะแล้วนะครับ....

แล้วหมู่บ้านที่ผมอยู่มีการเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้าน อบต คุณคิดว่าเป็นประชาธิปไตยหรือเปล่า
ถ้าจะให้บอกจริงๆ มันก็แค่ประชาธิปไตยแต่เปลือก เพราะคนเหล่านี้จะได้เป็นก็ต่อเมื่อมีเครือญาติ
ฝูงใหญ่ในหมู่บ้านแค่นั้นหละ ถึงจะได้เป็นผู้นำหมู่บ้าน ต่อให้โคตรมีความรู้ท่วมหัวงานการดี
ถ้าไม่ซื้อเสียง จ่ายเงินเป็นเจ้าบุญทุ่ม จะมีซักกี่หมู่บ้านที่จะได้รับเลือกให้เป็นผู้่ใหญ่บ้านหรือ อบต

มันจริงอย่างที่คุณ hentai บอกว่าทุกอย่างย่อมมีช่องโหว่ของมัน
แล้วคุณรู้ในสิ่งที่คุณพูดมากแค่ไหน ไม่ว่าจะเป็นคำว่าประชาธิปไตย
ระบบลูกขุน หรือแม้กระทั่งการแต่งตั้งระบบผู้พิพากษาของไทย
ถ้าไม่รู้จริง ขอความกรุณาหยุดพูดเถอะครับ

เหอๆ... ประชาธิปไตยของบางคนคือ .... ไม่รู้จริง หยุดพูดเถอะ... จะพูดได้ ต้อง ถามก่อนว่า พี่จบอะไรมาครับ...
แบบนี้ คุณตัน คงเป็นวิทยากรไม่ได้... เหอๆๆๆ

การเลือกตั้งทุกที่ ในโลก คนบางกลุ่มบางคน สามารถ อ้างว่า มันคือ เปลือก เสมอ.... เมื่อผลที่ได้ไม่เป็นที่พอใจ
โดยมีเหตุผล ร้อยแปด ถ้าเราเชื่อ คนกลุ่มนั้น ในโลกนี้ ก็ไ่ม่มีอะไร ถูกต้อง จนกว่า พวกนั้นจะได้รับอำนาจ..
แล้วบอกว่า นี่ไงตอนที่ เรารวบรวมเสียงได้มากกว่าครึ่งในสภา แล้ว เลือก ม้าก เป็นนายก... แบบนี้ เป็น ประชาธิปไตย... (ซึ่งผมก็เห็นด้วย เฉพาะจุดนั้น)..

การที่เลือกตั้ง อบต ได้ใครมาเป็น ... มันก็ สะท้อนตัวตนของหมู่บ้านนั้นว่าจะเอาใครมาเป็น... ทำไมต้อง คนดี คนมีความรู้ละครับ...
ทำไมเราต้อง ผูกขาด ผลการเลือก ตั้งให้คนดี มีความรู้.... ให้คนที่ ปชช ชอบไม่ได้หรือ...

ผมจะรู้หรือไม่รู้สิ่งที่พูด มันไม่ใช่เรื่องอะไรของคุณ... ถ้าคุณคิดว่าไม่เข้าท่า คุณก็ข้ามไป...

ผมไม่เคยถาม หรือ บอกใครว่า ที่มีความเห็นไม่ตรงกับผมว่า คุณไม่รู้ คุณหยุดพูดเถอะ...
ผมคิดเสมอว่า ทุกท่านในที่นี้ อาจมีความรู้หรือความเห็นที่ ผมไม่รู้.... แม้ว่าความเห็นเค้าจะไม่ตรง กับผมสักเพียงไร...
ผมสนทนากับ ทุกท่าน อย่างสุภาพเสมอ ยกเว้นคนที่ ด่าพ่อล่อแม่และหยาบคาย...

เพราะผมคิดเสมอว่า ผมผิดได้เสมอ และผมยอมรับทุกครัง เมื่อมีคนชี้ทางให้...
ผมยอมรับว่าผิดไปแล้วมาก กว่า 4 ครั้ง ในสรท นี้... ขณะ ที่ บางคน... ไม่เคย...

ผมนิยามคนบางจำพวกไว้ใน signature ผมแล้ว ตัวเล็กหน่อย แต่ ความหมาย โตนะครับ...
อย่าเป็นอย่างนั้นละกัน...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#53 pon231

pon231

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:05

ไอ้คนกล๊างกลาง ถามว่ารู้จักระบบลูกขุนจริงๆแค่ไหนมัวแต่เล่นสำนวนอยู่ได้ ถามสั้นๆรู้หรือไม่รู้ๆกี่%

Edited by pon231, 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:10.

#54 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

ผมมีอะไรที่หยาบคายหรือครับ คำถามของผมถึงไม่ได้รับคำตอบจากคุณhentai ถามง่ายแค่คณะลูกขุนที่เค้ายกมา ใช้ในกฎหมายอะไร แค่นี้ไม่ยอมตอบ ผมอายนะถามแล้วไม่ตอบ
รัฐธรรมนูญไม่ใช่ ประชาธิปไตย ความเสมอภาคบนหลักการที่ถูกต้องต่างหากคือ ประชาธิปไตยรัฐธรรมนูญไม่สามารถสร้างประชาธิปไตยได้ คนที่ใช้รัฐธรรนูญต่างหากจะเป็นผู้สร้างประชาธิปไตย

#55 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:12

]จริงครับไม่มีประเทศไหน เลือกตั้งทุกอย่าง แต่
ส่วนท้องถิ่นเค้าเลือกเองกันเยอะแล้วนะครับ....

แล้วหมู่บ้านที่ผมอยู่มีการเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้าน อบต คุณคิดว่าเป็นประชาธิปไตยหรือเปล่า
ถ้าจะให้บอกจริงๆ มันก็แค่ประชาธิปไตยแต่เปลือก เพราะคนเหล่านี้จะได้เป็นก็ต่อเมื่อมีเครือญาติ
ฝูงใหญ่ในหมู่บ้านแค่นั้นหละ ถึงจะได้เป็นผู้นำหมู่บ้าน ต่อให้โคตรมีความรู้ท่วมหัวงานการดี
ถ้าไม่ซื้อเสียง จ่ายเงินเป็นเจ้าบุญทุ่ม จะมีซักกี่หมู่บ้านที่จะได้รับเลือกให้เป็นผู้่ใหญ่บ้านหรือ อบต

มันจริงอย่างที่คุณ hentai บอกว่าทุกอย่างย่อมมีช่องโหว่ของมัน
แล้วคุณรู้ในสิ่งที่คุณพูดมากแค่ไหน ไม่ว่าจะเป็นคำว่าประชาธิปไตย
ระบบลูกขุน หรือแม้กระทั่งการแต่งตั้งระบบผู้พิพากษาของไทย
ถ้าไม่รู้จริง ขอความกรุณาหยุดพูดเถอะครับ

เหอๆ... ประชาธิปไตยของบางคนคือ .... ไม่รู้จริง หยุดพูดเถอะ... จะพูดได้ ต้อง ถามก่อนว่า พี่จบอะไรมาครับ...
แบบนี้ คุณตัน คงเป็นวิทยากรไม่ได้... เหอๆๆๆ

การเลือกตั้งทุกที่ ในโลก คนบางกลุ่มบางคน สามารถ อ้างว่า มันคือ เปลือก เสมอ.... เมื่อผลที่ได้ไม่เป็นที่พอใจ
โดยมีเหตุผล ร้อยแปด ถ้าเราเชื่อ คนกลุ่มนั้น ในโลกนี้ ก็ไ่ม่มีอะไร ถูกต้อง จนกว่า พวกนั้นจะได้รับอำนาจ..
แล้วบอกว่า นี่ไงตอนที่ เรารวบรวมเสียงได้มากกว่าครึ่งในสภา แล้ว เลือก ม้าก เป็นนายก... แบบนี้ เป็น ประชาธิปไตย... (ซึ่งผมก็เห็นด้วย เฉพาะจุดนั้น)..

การที่เลือกตั้ง อบต ได้ใครมาเป็น ... มันก็ สะท้อนตัวตนของหมู่บ้านนั้นว่าจะเอาใครมาเป็น... ทำไมต้อง คนดี คนมีความรู้ละครับ...
ทำไมเราต้อง ผูกขาด ผลการเลือก ตั้งให้คนดี มีความรู้.... ให้คนที่ ปชช ชอบไม่ได้หรือ...

ผมจะรู้หรือไม่รู้สิ่งที่พูด มันไม่ใช่เรื่องอะไรของคุณ... ถ้าคุณคิดว่าไม่เข้าท่า คุณก็ข้ามไป...

ผมไม่เคยถาม หรือ บอกใครว่า ที่มีความเห็นไม่ตรงกับผมว่า คุณไม่รู้ คุณหยุดพูดเถอะ...
ผมคิดเสมอว่า ทุกท่านในที่นี้ อาจมีความรู้หรือความเห็นที่ ผมไม่รู้.... แม้ว่าความเห็นเค้าจะไม่ตรง กับผมสักเพียงไร...
ผมสนทนากับ ทุกท่าน อย่างสุภาพเสมอ ยกเว้นคนที่ ด่าพ่อล่อแม่และหยาบคาย...

เพราะผมคิดเสมอว่า ผมผิดได้เสมอ และผมยอมรับทุกครัง เมื่อมีคนชี้ทางให้...
ผมยอมรับว่าผิดไปแล้วมาก กว่า 4 ครั้ง ในสรท นี้... ขณะ ที่ บางคน... ไม่เคย...

ผมนิยามคนบางจำพวกไว้ใน signature ผมแล้ว ตัวเล็กหน่อย แต่ ความหมาย โตนะครับ...
อย่าเป็นอย่างนั้นละกัน...

เจอตรรกะป่วยแบบนี้ ผมขอโทษละกันครับที่เข้าไปอ่านและต่อว่าคุณ hentai

สรุปแล้วผมผิดเองครับ ที่เข้าใจความหมายของประชาธิปไตยคือ การที่เราจะเลือกคนดีเข้าไปปกครอง
แต่เหมือนผมจะเข้าใจไปคนเดียว เพราะโจรจะเลือกโจร นั้นก็เป็นประชาธิปไตยได้เช่นกัน

#56 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:15

ไม่ทราบว่าตอนเลือกตั้งนี่มันกาเลือกประธานสภาตรงไหนครับ

#57 pon231

pon231

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:18

ไอ้คนกล๊างกลางแน่จริงรีบตอบรออยู่ อย่าใช้วิํธีเล่นสำนวนในเมื่อไม่กล้าพูดถือว่าไม่รู้จริง

#58 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:24

ดีๆ ครับต่อไปใคร ทำผิด ก็โหวตกันในหม่บ้านเลยว่าผิดจริงหรือเปล่า ใครญาติเยอะก็ดีหน่อย สบายไป
สนันสนุน
ประชาธิปไตยของเราจะได้เต็มใบสักที

บางประเทศ เค้าก็ใช้ ระบบ คล้ายๆอย่างที่ท่านว่า เรียกว่า ระบบ ลูกขุน... ไม่ใช่หรือครับ...

ลูกขุน ที่ว่า เขาก็เลือกมานี้ครับ ว่าไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับคดี มีวฒิภาวะและความเป็นกลางพอ ไม่ใ้ช้ เอาใครมาก็ได้ หรือพวกมากลากไป

ระบบลูกขุนประเทศไหนล่ะ บางประเทศใช้ระบบลูกขุนจริงแต่เสียงโหวตของคณะลูกขุนจะใช้ได้ต่อเมื่อมีหนึ่งในผู้พิพากษาเห็นด้วย ที่สำคัญคือประเทศพวกนี้ใช้กฎหมายจารีตประเพณี

#59 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:26

จะเอาระบบลูกขุนครับ จะได้ดราม่าง่ายหน่อย
พวกไพร่ถนัดดราม่าอยู่แล้ว
ก็ดูละครหลังข่าวทุกวัน

นี่ถ้าเป็นระบบลูกขุนนะ อากงคงไม่ตาย นอนอยู่บ้านกะหลานไปแล้ว
น้องเดียร์ ลูกป๋าแดง คงบีบน้ำตา จนพ่อกลายวีรบุรุษไปเลย

เชื่อดิครับ..
"ไอ้นั่นเป็นประชาธิปไตยมากกว่ากว่าไอ้นี่"
คนกลางเขาเป็นตาชั่ง ถ้วยตวงประชาธิปไตย เขายืนยันเองนะเลยเออ
เชื่อๆกันหน่อยสิครับ

แต่ เอ..มีสงสัย ใครแต่งตั้งเขามาเนี่ย มาทำตัวเป็นตาชั่ง ชี้ถูกชี้ผิด

ตั้งตัวเองมาป่าว..

ไอ้แบบนี้มันก็ไม่เป็นประชาธิปไตยสิเนี่ย

:P :D :lol:

#60 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:29

จะเอาระบบลูกขุนครับ จะได้ดราม่าง่ายหน่อย
พวกไพร่ถนัดดราม่าอยู่แล้ว
ก็ดูละครหลังข่าวทุกวัน

นี่ถ้าเป็นระบบลูกขุนนะ อากงคงไม่ตาย นอนอยู่บ้านกะหลานไปแล้ว
น้องเดียร์ ลูกป๋าแดง คงบีบน้ำตา จนพ่อกลายวีรบุรุษไปเลย

เชื่อดิครับ..
"ไอ้นั่นเป็นประชาธิปไตยมากกว่ากว่าไอ้นี่"
คนกลางเขาเป็นตาชั่ง ถ้วยตวงประชาธิปไตย เขายืนยันเองนะเลยเออ
เชื่อๆกันหน่อยสิครับ

แต่ เอ..มีสงสัย ใครแต่งตั้งเขามาเนี่ย มาทำตัวเป็นตาชั่ง ชี้ถูกชี้ผิด

ตั้งตัวเองมาป่าว..

ไอ้แบบนี้มันก็ไม่เป็นประชาธิปไตยสิเนี่ย

:P :D :lol:

ถ้าเอาระบบลูกขุนแล้วดันเลือกแต่พวกอิงเจ้า แถมยังได้เห็นข้อความนั้นอีก คงได้ประท้วงล้มระบบลูกขุนอีก อีกอย่างการกำหรดโทษพวกลูกขุนก็ไม่ได้กำหนดอีก

#61 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:30

ถามนิดเดียวครับ คณะลูกขุนใช้ในกฎหมายแบบไหน ตอบผมหน่อยคุณ hentai

ผมไม่ค่อยเข้าใจคำถาม... นะครับ และ ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ... ความรู้น้อย แต่ขอ แสดงความโง่ ตอนเท่าที่ตอบได้...

ถ้าท่านถามว่า คณะลูกขุน ใช้กับ ระบบกฏหมายประเภทไหน... กฎหมายลายลักษณ์อักษร หรือ common law, จารีต (กฎหมายไม่เป็นลายลักษณ์อักษร)
ผมก็ขอตอบว่า มีใช้ทุกระบบครับ common law (US UK) ก็มี ลูกขุน.. กฎหมายลายลักษณ์อักษร (Japan) ก็เริ่มใช้บ้างแล้ว... ตั้งแต่ ประมาณ ปี 2009

ถ้าท่านถามว่า คณะลูกขุน ใช้กับ กฏหมายประเภทไหน (แพ่ง อาญา พานิชย์...) ..
ที่อื่นผมไม่มีความรู้ แต่ ที่ เมกา ใช้ทั้ง แพ่ง และ อาญา ครับ...

ถ้าไม่ตรงอย่างไร ขออภัย... วันนี้ ได้เวลากลับบ้านแล้ว...

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#62 อมพระมาพูด

อมพระมาพูด

ไอ้มดแดง V 5 สู้ว้อย

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:31

คนกล๊างกลางมีน้อย โปรดใช้สอยอย่างประหยัด :lol:
The wise man doubts often, and his views are changeable.The fool is constant in his opinions, and doubts nothing,because he knows everything, except his own ignorance (Pharaoh Akhenaton, c.1250BCE)

#63 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:33

สนันสนุน

ระบบลูกขุนประเทศไหนล่ะ บางประเทศใช้ระบบลูกขุนจริงแต่เสียงโหวตของคณะลูกขุนจะใช้ได้ต่อเมื่อมีหนึ่งในผู้พิพากษาเห็นด้วย ที่สำคัญคือประเทศพวกนี้ใช้กฎหมายจารีตประเพณี

e
คุณหยาบคายกับผผมมมากเลยครับผมถามให้ hentaiตอบ คุณมาตอบทำไม ตยที่เอาระบบลูกขุนมาอ้างกับกฎหมายไทยคือพวกไม่รู้เรื่องระบบกฎหมาย คาดง่าจำขี้ปากคนอื่นมาพูด คุณพวกเดียวกันมาช่วย เฮนไตใช่ไหม

#64 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

เจอตรรกะป่วยแบบนี้ ผมขอโทษละกันครับที่เข้าไปอ่านและต่อว่าคุณ hentai สรุปแล้วผมผิดเองครับ ที่เข้าใจความหมายของประชาธิปไตยคือ การที่เราจะเลือกคนดีเข้าไปปกครอง แต่เหมือนผมจะเข้าใจไปคนเดียว เพราะโจรจะเลือกโจร นั้นก็เป็นประชาธิปไตยได้เช่นกัน

หรือว่า โจร นี่ ปกครองระบบประชาธิปไตยไม่ได้... ต้องคนดีเท่านั้น...

ระบอบนี้ ถ้าไม่ใช่คนดีเอาไปใช้ ... ไม่ถือว่าเป็น ประชาธิปไตยอย่างนั้นหรือ....

แปลกดีครับ... นี่คือ เหตุผลที่ ผม มาเล่นที่ สรท....

#65 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

ดีๆ ครับต่อไปใคร ทำผิด ก็โหวตกันในหม่บ้านเลยว่าผิดจริงหรือเปล่า ใครญาติเยอะก็ดีหน่อย สบายไป สนันสนุน ประชาธิปไตยของเราจะได้เต็มใบสักที

e คุณหยาบคายกับผผมมมากเลยครับผมถามให้ hentaiตอบ คุณมาตอบทำไม ตยที่เอาระบบลูกขุนมาอ้างกับกฎหมายไทยคือพวกไม่รู้เรื่องระบบกฎหมาย คาดง่าจำขี้ปากคนอื่นมาพูด คุณพวกเดียวกันมาช่วย เฮนไตใช่ไหม

เหอๆ

#66 pon231

pon231

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:36

ไอ้คนกล๊างกลาง ถ้าไม่ตอบสงสัยเจอเพื่อนเก่าแหงๆๆแค่ตอบว่ารู้จักดีแค่ไหนเอาแต่เลี่ยงไม่ตอบสงสัยเวรแหง

Edited by pon231, 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 18:38.

#67 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

เจอตรรกะป่วยแบบนี้ ผมขอโทษละกันครับที่เข้าไปอ่านและต่อว่าคุณ hentai สรุปแล้วผมผิดเองครับ ที่เข้าใจความหมายของประชาธิปไตยคือ การที่เราจะเลือกคนดีเข้าไปปกครอง แต่เหมือนผมจะเข้าใจไปคนเดียว เพราะโจรจะเลือกโจร นั้นก็เป็นประชาธิปไตยได้เช่นกัน

หรือว่า โจร นี่ ปกครองระบบประชาธิปไตยไม่ได้... ต้องคนดีเท่านั้น...

ระบอบนี้ ถ้าไม่ใช่คนดีเอาไปใช้ ... ไม่ถือว่าเป็น ประชาธิปไตยอย่างนั้นหรือ....

แปลกดีครับ... นี่คือ เหตุผลที่ ผม มาเล่นที่ สรท....

5555555 หมดคำบรรยาย เอาเถอะครับ ตามใจท่านละกัน

สรุปแล้วฮิตเลอร์ก็คือผู้ต่อสู้ทางระบอบประชาธิปไตยซินะ แต่พอบุญยอดทำท่า hi Hitler
เห็นมีแต่คนเต้นแร๊งเต้นกา ว่าเป็นยอดเป็นพวกเผด็จการหว่า

ผมคงไม่ Quote ท่านในกระทู้นี้แล้ว และอาจจะรวมหลายกระทู้ด้วย
เพราะบอกตรงๆ ตรรกะของท่านมันป่วยเกินจะรับจริงๆ

#68 samepong

samepong

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

ถามนิดเดียวครับ คณะลูกขุนใช้ในกฎหมายแบบไหน ตอบผมหน่อยคุณ hentai

ผมไม่ค่อยเข้าใจคำถาม... นะครับ และ ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ... ความรู้น้อย แต่ขอ แสดงความโง่ ตอนเท่าที่ตอบได้...

ถ้าท่านถามว่า คณะลูกขุน ใช้กับ ระบบกฏหมายประเภทไหน... กฎหมายลายลักษณ์อักษร หรือ common law, จารีต (กฎหมายไม่เป็นลายลักษณ์อักษร)
ผมก็ขอตอบว่า มีใช้ทุกระบบครับ common law (US UK) ก็มี ลูกขุน.. กฎหมายลายลักษณ์อักษร (Japan) ก็เริ่มใช้บ้างแล้ว... ตั้งแต่ ประมาณ ปี 2009

ถ้าท่านถามว่า คณะลูกขุน ใช้กับ กฏหมายประเภทไหน (แพ่ง อาญา พานิชย์...) ..
ที่อื่นผมไม่มีความรู้ แต่ ที่ เมกา ใช้ทั้ง แพ่ง และ อาญา ครับ...

ถ้าไม่ตรงอย่างไร ขออภัย... วันนี้ ได้เวลากลับบ้านแล้ว...

ขออภัยที่ตอบช้า คุณกลับบ้านผมก็พึ่งว่างตอบ ฝากไว้แล้วกัน

คุณ เข้าใจคำว่าลูกขุนผิดไปหน่อยหรือเปล่า ระบบลูกขุนจริงๆใช้กับกฎหมายจารีตเท่านั้น ที่เห็นในอเมริกา เพราะในอเมริกา แต่ละรัฐก็มีกฎหมายเฉพาะเป็นของตัวเอง ดังนั้นบางรัฐจึงมีคณะลูกขุน

คณะลูกขุนที่คุณพูดในกระทู้นี้นั้น คุณให้ความหมายเหมือนกับเป็นผู้พิพากษา ซึ่งคุณเข้าใจมาผิด (ผมว่าคุณดู ว๊ายทีวีมากไปหน่อย)
คณะลูกขุนไม่ใช่ผู้พิพากษา เป็นเพียงเสมือนผู้ให้คำแนะนำ หรือ เป็นการนำทางให้ผู้พิพากษาในคีนั้นๆใช้ในการประกอบ การตัดสินใจ

เพราะในบางคดีแม้ลูกขุนจะชี้ผิดหรือไม่ผิด แต่ ผู้พิพากษาก็อาจจะเห็นแย้งและให้เหตุผลในการกลับมติของลูกขุนได้
โดยผู้พิพากษามีสิทธิ์ที่จะใช้ดุลยพินิจที่จะให้นำปากคำเวลาสืบพยานใดๆก็ตาม มาใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ ซึ่งเรามักจะพบในเวลาที่ ผู้ให้ความ ให้ความในลักษณะแสดงหรือสร้างอารมณ์ร่วมมากกว่าข้อเท็จจริงและเหตุผล

ดังนั้น คณะลูกขุนที่คุณร่ายยาวมาทั้งกระทู้จึงดูเหมือนจะบิดเบือนและเข้าใจคลาดเคลื่อนไปมากพอสมควร

#69 นิติราม

นิติราม

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:19

ผมเดาว่าที่การ์ตูนลามกตอบช้า เพราะว่ามัวแต่ไปหาข้อมูลเรื่องลูกขุนจากอากู๋นะครับ แต่ได้มาเพียงหางอึ่ง เลยต้องโชว์ง่าวต่อไป

นี่คือบางส่วนจากประชาไท คล้ายๆกับที่เขาเอามาอ้างไหม

บทวิพากษ์ศาลยุติธรรม: ระบบลูกขุนไม่สามารถใช้ได้ในประเทศไทย?

Thu, 2010-11-11 17:56
ประเวศ ประภานุกูล

"ระบบลูกขุนคืออะไร
ระบบกฎหมายที่ใช้ในโลกนี้ทั้งหมดแบ่งได้ 2 ประเภทใหญ่คอมมอนลอว์ หรือกฎหมายจารีตประเพณี หรือกฎหมายไม่เป็นลายลักษณ์อักษร กับ กฎหมายลายลักษณ์อักษร
ประเทศที่ใช้กฎหมายจารีตที่สำคัญคือ อังกฤษ อเมริกา ปัจจุบันนี้ได้ยินว่า ญี่ปุ่น ซึ่งใช้กฎหมายลายลักษณ์อักษรเช่นเดียวกับบ้านเราก็ใช้ระบบลูกขุนด้วยแล้ว
..... "

Edited by นิติราม, 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:29.

#70 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

คนกลาง ลองอธิบายหน่อยสิครับ ว่าการมีลูกขุนจะอำนวยความยุติธรรมได้ดีกว่าอย่างไร เห็นบอกแต่ว่าดีกว่าๆ
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#71 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

ขออภัยที่ตอบช้า คุณกลับบ้านผมก็พึ่งว่างตอบ ฝากไว้แล้วกัน

คุณ เข้าใจคำว่าลูกขุนผิดไปหน่อยหรือเปล่า ระบบลูกขุนจริงๆใช้กับกฎหมายจารีตเท่านั้น ที่เห็นในอเมริกา เพราะในอเมริกา แต่ละรัฐก็มีกฎหมายเฉพาะเป็นของตัวเอง ดังนั้นบางรัฐจึงมีคณะลูกขุน

คณะลูกขุนที่คุณพูดในกระทู้นี้นั้น คุณให้ความหมายเหมือนกับเป็นผู้พิพากษา ซึ่งคุณเข้าใจมาผิด (ผมว่าคุณดู ว๊ายทีวีมากไปหน่อย)
คณะลูกขุนไม่ใช่ผู้พิพากษา เป็นเพียงเสมือนผู้ให้คำแนะนำ หรือ เป็นการนำทางให้ผู้พิพากษาในคีนั้นๆใช้ในการประกอบ การตัดสินใจ

เพราะในบางคดีแม้ลูกขุนจะชี้ผิดหรือไม่ผิด แต่ ผู้พิพากษาก็อาจจะเห็นแย้งและให้เหตุผลในการกลับมติของลูกขุนได้
โดยผู้พิพากษามีสิทธิ์ที่จะใช้ดุลยพินิจที่จะให้นำปากคำเวลาสืบพยานใดๆก็ตาม มาใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ ซึ่งเรามักจะพบในเวลาที่ ผู้ให้ความ ให้ความในลักษณะแสดงหรือสร้างอารมณ์ร่วมมากกว่าข้อเท็จจริงและเหตุผล

ดังนั้น คณะลูกขุนที่คุณร่ายยาวมาทั้งกระทู้จึงดูเหมือนจะบิดเบือนและเข้าใจคลาดเคลื่อนไปมากพอสมควร

อเมริกา ลูกขุนต้องเห็นพ้องเป็นมติเอกฉันท์ ไม่ใช่แค่เสียงข้างมาก ถ้าไม่เอกฉันท์ พวกเสียงข้างน้อยก็ต้องอธิบายเหตุผลอีก
ญี่ปุ่นเขาใช้ลุกขุน 6 คน ผู้พิพากษา 3 คน โดยมติเสียงส่วนใหญ่ต้องมีเสียงผู้พิพากษาอย่างน้อย 1 คน
อ่อ แล้วพวกคดีขังฟรี 30 กว่าปีอย่างนาย คอร์เนลิอุส ดูปรี นี่ไม่ใช่เพราะระบบลูกขุนหรือไงครับ
ชกต่อยธรรมดาจำคุก 50 กว่าปี
มีรูปโป๊จำคุกตลอดชีวิต
แบบนี้จะเอาตามดีไหมครับ

#72 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:51

เป็นประชาธิปไตยโดยแท้.........เมื่อประชาชนเลือกเข้ามาทำงานแล้ว............
แต่แมงสาปก็คอยปัดแข้งปัดขา...........การให้ประธานรัฐสภาทำหน้าที่ศาลรัฐธรรมนูญ.......
ก็มาจากประชาธิปไตย............พวกนิยมชมชอบเผด็จการ......เบื่อแมงสาปมึนยุคจริงจริง

เอาหัวกระทู้เลยครับ ฝ้ายค้านก็ทำหน้าที่ตาม ภาษี ที่พวกผมจ่าย
ก็ไม่แปลกเลยครับ
เข้าไปนั่นเฉยๆ นี่ซิโง่

ปล ท่านเป็นแดงที่เห่ยมาก ถ้าเทียบกับ เฮนไต โพสไร้สาระใช้จิตนาการล้วนๆ 555555 ไปลงหลุมซะ

#73 MissAnn

MissAnn

น้องเก่า

ตอบ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:53

ท่านประธานผู้ประพฤติได้เอียงจนตัวเซจะมาทำหน้าที่ศาล เพลียแล้ว

#74 KamenRider

KamenRider

น้องใหม่

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:02

แหมน่าสนุก ^^

Edited by KamenRider, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:03.

#75 Vote Only

Vote Only

น้องเก่า

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:04

สงสัย son ยังมึนผลการเลือกซ่อมตั้งที่ปทุมธานีไม่หาย

มุก 15 ล้านเสียง เลิกใช้ได้แล้วนะมันเก่าแล้ว> คนปทุมธานีเค้าไม่เอาแล้วพวกพรรคเผาไทย

คนส่วนหนึ่ง (15 ล้านเสียง) เค้าก็แค่หลงผิดเลือกพรรคเผาไทยเข้ามาเพราะต้องการ

เงินเดือน 15000, ค่าแรง 300, จำนำข้าว 15000-20000 แต่รัดทาบานเผาไทย มันทำตามที่โม้ไว้ไม่ได้ คนปทุมฯ ไม่เลือกแล้ว

แล้วอย่ามาบอกนะว่า 15 ล้านเสียง เลือกให้เข้ามาแก้รัฐธรรมนูญ

ลองไปถาม 15 ล้านเสียงใหม่นะว่าตอนนี้อยากให้แก้ปัญหาปากท้องของแพง หรือแก้รัฐธรรมนูญ

#76 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:11

เข้ามาดูคนแถ สีข้างถลอก

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#77 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 00:52

When did you vote for ประธานสภา to เป็นศาลรัฐธรรมนูญ???? Was there an election I didnt know?

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#78 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:21

ใครอยากรู้เรื่องลูกขุน ผมแนะนำให้ดูserie เรื่อง law and order ทางช่อง universal ครับ จะเข้าใจโดยกระจ่าง
ปล.ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการเถียงเอาชนะกันว่าใครรู้มาก ใครรู้จริง
หากใครรู้อะไรก็โพสมาเลย ไม่ต้องตั้งคำถาม จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่านด้วยครับ

#79 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:28

ใครอยากรู้เรื่องลูกขุน ผมแนะนำให้ดูserie เรื่อง law and order ทางช่อง universal ครับ จะเข้าใจโดยกระจ่าง
ปล.ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับการเถียงเอาชนะกันว่าใครรู้มาก ใครรู้จริง
หากใครรู้อะไรก็โพสมาเลย ไม่ต้องตั้งคำถาม จะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่านด้วยครับ

ไม่ลองอธิบายระบบลูกขุนหน่อยหรือครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#80 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:29

อีกนิดครับ
ส่วนตัวผมชอบระบบที่ใช้คณะลูกขุนมากกว่าครับ เหตุผลง่ายๆสองข้อ
1. ตัดสินด้วยคนหลายคน
2. ใช้ความรู้สึกของคน เช่นความสงสาร มาประกอบการตัดสินใจ เพราะมนุุษย์เราในบางครั้งก็ต้องการสิ่งเหล่านี้มากกว่าเหตุผล

#81 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:34

อีกนิดครับ
ส่วนตัวผมชอบระบบที่ใช้คณะลูกขุนมากกว่าครับ เหตุผลง่ายๆสองข้อ
1. ตัดสินด้วยคนหลายคน
2. ใช้ความรู้สึกของคน เช่นความสงสาร มาประกอบการตัดสินใจ เพราะมนุุษย์เราในบางครั้งก็ต้องการสิ่งเหล่านี้มากกว่าเหตุผล

แล้วชอบกฎหมายจารีตประเพณีไหมล่ะครับ

Edited by Solidus, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:35.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#82 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:03

ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ จะได้บอกได้ว่าชอบไม่ชอบ
พอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ครับ

#83 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:09

ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ จะได้บอกได้ว่าชอบไม่ชอบ
พอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ครับ

หาได้ตาม google

#84 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:26

อยากรู้แค่ว่าเดี๋ยวนี้เขามีการเลือกตั้งประธานสภาโดยตรงแล้วเหรอ?
ไม่ได้เลือกโดยสภาแล้วเหรอ? บ้านเรานี่แจ๋วว่ะก้าวหน้าจริงๆ

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#85 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:29

อยากรู้แค่ว่าเดี๋ยวนี้เขามีการเลือกตั้งประธานสภาโดยตรงแล้วเหรอ?
ไม่ได้เลือกโดยสภาแล้วเหรอ? บ้านเรานี่แจ๋วว่ะก้าวหน้าจริงๆ

ตอนเลือกตั้งวันที่ 3 กค 54 ก็ไม่เห็นช่องกาว่าจะให้ใครเป็นนายก ใครเป็นประธานสภาเลย

#86 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 03:07

This is wrong. Juries act as triers of fact - The Judge will always instruct the jurors to listen to the evident - get the conclusion from the evident.

I've been to court in the US (car accident and got sued, but the 1st judge dismissed the trial because it has no basis (had jurors too but there were no real case, the second judge (second trial) said to let the case ran it course so they cannot re-file, jurors decided not guilty) so I've been through this. My case was very easy because there were no case to begin with, it was an accident but the plaintiff wanted to say I was negligent and want money from me.

Want to add that at both trials, we went to the selections of jurors (which took the whole day the first one and half a day the second trial.
And I've been called to jury duty twice.

Triers of Fact - In a jury trial, a jury is the trier of fact. The jury finds the facts and applies them to the law it is instructed by the judge to use in order to reach its verdict. Thus, in a jury trial, the findings of fact are made by the jury while the judge makes legal rulings as to what evidence will be heard by the jury and what law governs the case. Jurors are instructed to strictly follow the law as given by the judge, but are in no way obligated to do so. In some cases this amounts to jury nullification, i.e. the jury effectively re-writing the law or blatantly ignoring it in a particular case

Edited by วันศุกร์, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 03:16.

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#87 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 03:18

สนันสนุน

ระบบลูกขุน ไม่เป็นประชาธิปไตยครับ
จะให้คนแค่ไม่กี่คน มาตัดสินคนที่ประชาชนทั้งประเทศเลือกมาได้อย่างไร
(จำเสื้อแดงมาน่ะครับ :lol: )

แต่ยังไงมันก็เป็นประชาธิปไตยมากกว่า ระบบ ศาลเราตอนนี้ ที่ ใครไม่รู้แต่งตั้งกันเอง ว่าเป็นผู้พิพากษาไม่ใช่หรือครับ...
ว่าก็ไม่ได้ ดูถูกก็ไม่ได้ วิจารณ์คดีก็ไม่ได้.... :lol:

ศาล ไม่ต้องเป็นประชาธิปไตยครับ
ว่าไปตามหลักฐาน

สมมติว่า ผมฆ่าคุณเฮนไตยตาย
คนเห็นเพียง 1 คน ไม่เห็น 61 ล้านคน

เสียงส่วนใหญ่บอกไม่เป็นผมฆ่าคุณเฮนไตย
ผมพ้นผิด
คุณชอบแบบนั้นเหรอ
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#88 NextDEV

NextDEV

น้องใหม่

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:41

เรารักที่จะถูกตัดสินผิดถูกจากคนที่ได้รับการแต่งตั้ง มากกว่า คณะลูกขุนที่เรามีส่วนเลือก อย่างนั้นหรือ???
เหอะๆคณะลูกขุนที่เรามีส่วนเลือกเหรอ อ่านที่ตอบไว้ด้านบนละกันนะครับ

แถมในขั้นตอนก่อนจะได้ครบองค์คณะ 12 คน ทนายทั้งฝ่ายโจทก์และจำเลยก็ต้องเลือกลูกขุนเองด้วยนะครับ
คัดคนที่ไม่น่าจะเข้าข้างฝ่ายตนหรืออคติออกไป จนกว่าจะเหลือลูกขุน 12 คนที่ทั้ง 2 ฝ่ายพอใจและตกลงกันได้

ระบบคัดกรองเขาดีขนาดนี้ ยังเกิดคดีโอเจซิมป์สันเลยครับ คิดดู

ผมว่า ท่านไปเถียงกับคุณ ผึ้งน้อยเองนะครับ.... ได้ข้อสรุปยังไง ค่อยมาสอนผมอีกทีหน่อย... :D

ถ้าทางคุณ hentai ที่เขียนมาจะไม่เข้าใจการเลือกคณะลูกขุนนะครับงั้นเขียนให้ละเอียดอีกหน่อยละกันคุณจะได้ไม่ยกที่คนอื่นมาพูดโดยไม่รู้ ขั้นแรกในการเลือกคณะลูกขุนจะเป็นการสุ่มเลือกหรือคัดจากคนทั่วไปไม่ได้เลือกเองนะครับ จะเลือกได้ก็จากที่เค้าคัดมาให้แล้วครับไม่ได้ให้คุณลงไปเลือกเองเลยว่าต้องการใคร ก็เหมือนกับที่คุณบอกไม่ยอมรับศาลแหละครับเพราะมีคนแต่งตั้งมาให้ก่อนแล้วมาให้ก่อนแล้ว

เรารักที่จะถูกปกครองโดนกฏหมายที่เขียนการคนที่ ถูกแต่งตั้งมางั้นหรือ?? ... ถ้าไม่รัก ทำไมตอนนั้น ให้รับๆไปก่อนทำไม... แล้วตอนจะร่างใหม่จาก ประชาชน ทำไม ถ่วงเวลาจังเลย...
ก็ที่อยากร่างใหม่ส่วนใหญ่ก็เหมือนเดินนิครับมีที่เปลี่ยนก็แค่จะแก้จากพวกตัวเองผิดให้เป็นถูก กลับความพยายามที่จะแก้ม.112 อย่าบอกนะครับว่าคนละกลุ่มกัน เพราะถ้าเป็นคนละกลุ่มกันก่อนเพื่อไทยเป็นรัฐบาลควรบอกว่าไม่ยอกรับกลุ่มนี้ตั้งแต่ต้นแล้วครับ

ท่านไม่ทราบหรือครับว่า เค้าพูด จบ ปากฉีกแล้วว่า ม112 ไม่แก้... มันมีแต่พวกเดียวที่ละเมอ อยู่ได้ว่า เค้าจะแก้ ม112 อีกอย่าง ม112 ไม่ได้ อยู่ใน รธน ที่ แก้ๆกันอยู่นะครับ.... เหอๆ....
อย่าจำเค้ามาพูดอย่างเดียว..... คิดด้วย...

อ่านให้ละเอียดครับ ก็ที่อยากร่างใหม่ส่วนใหญ่ก็เหมือนเดินนิครับมีที่เปลี่ยนก็แค่จะแก้จากพวก ตัวเองผิดให้เป็นถูก กลับความพยายามที่จะแก้ม.112 อย่าบอกนะครับว่าคนละกลุ่มกัน เพราะถ้าเป็นคนละกลุ่มกันก่อนเพื่อไทยเป็นรัฐบาลควรบอกว่าไม่ยอกรับกลุ่มนี้ ตั้งแต่ต้นแล้วครับ

ถ้าเป็นคนละกลุ่มกันทำไมตอนแรกยอมรับเป็นเสือ้แดงละครับไหนบอกมาหน่อยครับ พอกระแสต่อต้านแรงก็เปลี่ยนท่าทีกันเชียว

#89 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 23:08

ขอบคุณคุณวันศุกร์มากครับที่ช่วยอธิบายให้เข้าใจมากขึ้น
ไม่รู้ผมแปลความหมายผิดหรือเปล่านะครับ คุณหมายถึงคณะลูกขุนไม่สามารถใช้อารมณ์ความรู้สึก
มาตัดสินใจ เพราะjudge จะคอยแนะนำและวางกรอบการพิจารณาคดีโดยให้ยึดกฎหมายเป็นหลักหรืือเปล่าครับ
พอดีผมดูในหนังเห็นว่าหลายคดีพลิกเพราะทนายหว่านล้อมให้ลูกขุนมีอารมณ์คล้อยตาม ไม่ว่าจะโกรธ เกลียด หรือสงสาร
เป็นไปได้ในคดีจริงๆหรือเปล่าครับ แล้วคดีโอเจท่านมีความเห็นว่าอย่างไรครับ

#90 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:14

ขอบคุณคุณวันศุกร์มากครับที่ช่วยอธิบายให้เข้าใจมากขึ้น
ไม่รู้ผมแปลความหมายผิดหรือเปล่านะครับ คุณหมายถึงคณะลูกขุนไม่สามารถใช้อารมณ์ความรู้สึก
มาตัดสินใจ เพราะjudge จะคอยแนะนำและวางกรอบการพิจารณาคดีโดยให้ยึดกฎหมายเป็นหลักหรืือเปล่าครับ
พอดีผมดูในหนังเห็นว่าหลายคดีพลิกเพราะทนายหว่านล้อมให้ลูกขุนมีอารมณ์คล้อยตาม ไม่ว่าจะโกรธ เกลียด หรือสงสาร
เป็นไปได้ในคดีจริงๆหรือเปล่าครับ แล้วคดีโอเจท่านมีความเห็นว่าอย่างไรครับ

Didnt follow OJ trial, sorry, cant give opnion on that.

คุณหมายถึงคณะลูกขุนไม่สามารถใช้อารมณ์ความรู้สึกมาตัดสินใจ - they should not. Should and Can have different meanings.

เพราะjudge จะคอยแนะนำและวางกรอบการพิจารณาคดีโดยให้ยึดกฎหมายเป็นหลัก - The judge will give jurors several verdicts they can choose (like manslaughter (voluntary/involuntary), first degree murder, second degree murder etc..) the if the jurors find the defendant guilty, they choose which verdict to give that match best with situation. (This is also what you said?)

หลายคดีพลิกเพราะทนายหว่านล้อมให้ลูกขุนมีอารมณ์คล้อยตาม ไม่ว่าจะโกรธ เกลียด หรือสงสาร - mostly I think it's for increasing/reducing the verdict - like first degree - second degree, voluntary manslaughter - involuntary etc...

Yes, the judge will always instruct jurors to only consider fact. I don’t think you can base the real justice system to the TV show like Law and Order which is for entertainment.

We've talked before about bias - in court, jurors needs to put down all the bias and listen to fact. This is what they 'should' do. I'm sure not everybody can do that. So I'm sure there are cases that the emotions can change the outcome of the case (http://www.thejuryex...urors-verdicts/) Saying that, judge may over rules the jurors verdict in some case he/she think the jurors are not following the evident of fact in a civil trial or in overturning a finding of guilty in a criminal case (The judge can overturn a guilty verdict and find the defendant not guilty, but not the other way around) (From my friend google)

I'm totally not an expert and have never study law (alright, one semester in Collage doesn’t count!)- Just had some experiences in court and asked my husband questions ;)

I think since you are สส, you should have studied some law? just saying you probably know more than me.

Edited by วันศุกร์, 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 01:27.

#91 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:37

ผมเคยเรียนแต่จำไม่ค่อยได้แล้วครับ ไม่ค่อยได้ใช้ เลยคืนอาจารย์ไป
ส่วนตัวมองว่าระบบนี้ดีตรงที่มีการคาน-แบ่งอำนาจ/หน้าที่กันระหว่างผู้พิพากษากับคณะลูก
ที่ว่าคานคือjudgeสามารถover rulesได้ แต่ผมว่าคงเกิดขึ้นไม่น่าจะบ่อย เพราะไม่งั้นระบบลูกขุน
จะไม่ศักด์สิทธิ์ ส่วนที่ว่าแบ่งคือคนนึงดำเนินการพิจารณาคดี อีกคน(กลุ่ม)ตัดสินใจ
ตัดสินใจหลายๆคนดูน่าจะแฟร์กว่า
เป็นระบบที่ส่งเสริมประชาธิปไตยดี โดยอิงหลักเสียงข้างมาก อยากให้ไทยเปลี่ยนเป็นระบบนี้บ้างจัง

#92 Solid Snake

Solid Snake

แดงกำมะลอ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:46

ผมเคยเรียนแต่จำไม่ค่อยได้แล้วครับ ไม่ค่อยได้ใช้ เลยคืนอาจารย์ไป
ส่วนตัวมองว่าระบบนี้ดีตรงที่มีการคาน-แบ่งอำนาจ/หน้าที่กันระหว่างผู้พิพากษากับคณะลูก
ที่ว่าคานคือjudgeสามารถover rulesได้ แต่ผมว่าคงเกิดขึ้นไม่น่าจะบ่อย เพราะไม่งั้นระบบลูกขุน
จะไม่ศักด์สิทธิ์ ส่วนที่ว่าแบ่งคือคนนึงดำเนินการพิจารณาคดี อีกคน(กลุ่ม)ตัดสินใจ
ตัดสินใจหลายๆคนดูน่าจะแฟร์กว่า
เป็นระบบที่ส่งเสริมประชาธิปไตยดี โดยอิงหลักเสียงข้างมาก อยากให้ไทยเปลี่ยนเป็นระบบนี้บ้างจัง

เขาใช้จารีตประเพณีตัดสิน จะใช้กับไทยก็ดีนะครับ แต่ที่เห็นมีคนบางกลุ่มกับพยายามยกเลิกกฎหมายที่มีที่มาจากจารีตประเพณี
แล้วตกลงที่อเมริกานี่เขาอิงเสียงข้างมากใช่ไหมครับ ไม่ได้อิงเสียงเอกฉันท์ใช่ไหมครับ แล้วทำไมยังมีการประกาศ mistrial ครับ ในเมื่อใช้ระบบเสียงข้างมากอย่างที่คุณว่า

#93 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:48

It can be a good thing but it also can be bad. This system only works if people follow the rules. You know that in a trial, the jurors cant talk to ANYBODY about the trial? even their family? Do you think Thais can do this? (not gossip?) there are more rules, but I think this one is the hardest for Thais to follow :P

#94 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:51

เขาใช้จารีตประเพณีตัดสิน จะใช้กับไทยก็ดีนะครับ แต่ที่เห็นมีคนบางกลุ่มกับพยายามยกเลิกกฎหมายที่มีที่มาจากจารีตประเพณี
แล้วตกลงที่อเมริกานี่เขาอิงเสียงข้างมากใช่ไหมครับ ไม่ได้อิงเสียงเอกฉันท์ใช่ไหมครับ แล้วทำไมยังมีการประกาศ mistrial ครับ ในเมื่อใช้ระบบเสียงข้างมากอย่างที่คุณว่า

Depend on the crime ka -
There are so many rules about this so if anybody wants to talk about it, has to specific the case - civil, criminal, federal etc... different trail has different rules...

#95 TFEX

TFEX

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 03:18

ยังมีคนนอนดึกกว่าผมอีกหรอนี่ ไปนอนก่อนนะครับ
ส่วนเรื่อองgossip ผมว่าคนไทยหมดสิทธิ์ปฏิบัติตามกฏข้อนี้ครับ ทนไม่ไหวแน่นอน:)

#96 Scouser

Scouser

น้องเก่า

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 06:03

ถุ่ยให้คำว่า15 ล้านเสียง มุกนี้มันเก่าแล้ว ตอนนี้ กำลังมาแรง "แพงทั้งแผ่นดิน"

son นายกินข้าวเปล่าอะ ทำไมไม่รู้สึกแพงเลยเหรอ เอ่ะ หรือว่าไม่ได้กินข้าว ?? :D
ทุกวันนี้ ไม่ต้องหา เหตุผลให้มากมาย เพราะ แดงจะจุกอกตาย เพราะความจริงอะไรเอ่ย แพงทั้งแผ่นดิน ??

#97 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:10

เป็นประธานสภา แต่ทำตัวไม่เป็นประธานสภาที่เคารพ
ประธานสภาต้องทำตัวเองเหมือนตาชั่ง เอากฎระเบียบมาใช้ แล้วก็ชั่งกับข้อขัดแย้งต่างๆ
แต่ไอ้นี่ไม่ใช่ เอาพรรคเผาไทยเป็นตัวตั้ง เอาข้อขัดแย้งมาวัดอีกฝั่ง ดูแล้วมันทุเรศ และตกต่ำไรยังงี้

#98 son

son

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

เป็นประชาธิปไตยโดยแท้.........เมื่อประชาชนเลือกเข้ามาทำงานแล้ว............
แต่แมงสาปก็คอยปัดแข้งปัดขา...........การให้ประธานรัฐสภาทำหน้าที่ศาลรัฐธรรมนูญ.......
ก็มาจากประชาธิปไตย............พวกนิยมชมชอบเผด็จการ......เบื่อแมงสาปมึนยุคจริงจริง

เอาหัวกระทู้เลยครับ ฝ้ายค้านก็ทำหน้าที่ตาม ภาษี ที่พวกผมจ่าย

ปล ท่านเป็นแดงที่เห่ยมาก ถ้าเทียบกับ เฮนไต โพสไร้สาระใช้จิตนาการล้วนๆ 555555 ไปลงหลุมซะ

................ถ้าไม่มีปัญญาคุยตามประเด็นของกระทู้..............
..........ก็หุบปากเอาเวลาไปหาศึกษาข้อมูลซะ.................เขาให้ประธานสภาทำหน้าที่......................
.........แทนศาลรัฐธรรมนูญในเรื่องใด?????????????..............

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#99 son

son

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:01

................ถ้าไม่มีปัญญาคุยตามประเด็นของกระทู้..............
..........ก็หุบปากเอาเวลาไปหาศึกษาข้อมูลซะ.................เขาให้ประธานสภาทำหน้าที่......................
.........แทนศาลรัฐธรรมนูญในเรื่องใด?????????????..............

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#100 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 14:26

แปลกดี ผมพึ่งเคยเห็นไอ้งั่งที่อยากให้โจรปกครองประเทศ
ตอบ ไม่ว่าโจรหรือพระปกครองประเทศ หากมาตามระบอบ มันก็เป็นประชาธิปไตยทั้งนั้นแหละ
แต่มีไอ้งั่งที่ไหนจะต้องการ ให้โจรมาปกครองประเทศกันวะ เว้นเสียแต่จะตาบอดเห็นโจรเป็นเทพเจ้า

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน