Jump to content

- - - - -

มาดูกลุ่ม ไหนไม่รู้ บอกว่า ให้ยกเลิกพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ

• Please log in to reply
126 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Witoon Lawyer

Witoon Lawyer

น้องใหม่

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:07

http://www.facebook....&type=1

เข้าไปตามลิงค์ด้านบนครับ สังเกตุ คนที่ชื่อนี้นะครับ Kanda Naknoi ผม ใช้ชื่อว่า วิฑูรย์ เก่งงาน เถียงเขา มาตลอด เหนื่อยฉิบ

Edited by CheGuevara, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:18.

#2 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:32

น่าจะเป็น กานดา นาคน้อย :D

Edited by phoosana, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:32.

We love fender.

#3 ทักษิณี

ทักษิณี

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 02:34

ครับ และพวกนี้เป็นพวกที่ ดูหมิ่น และล้อเลียน พระราชพิธี ดูสิ ขนาดนี้มันยังไม่เว้น มันเลวมาก ๆ เกินจะรับไหวจริง ๆ

ชะนีขี่ควายแดงมิเคยพ่าย

Posted Image ปูฟายปู้ป้าย Posted Image

เพื่อพี่ เพื่อตระกูล เพื่อผัว มิเกรงกลัวสิ่งใด แหล และ โง่ ไว้ก่อน ร่อนร่านกรีดกราย คล้ายจะสวย น่าเกรงขรามลิ่วล้อควายแดง

#4 จอมยุทธตะเกียบคู่

จอมยุทธตะเกียบคู่

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:05

*
POPULAR

คห. บนไม่เหมาะสมครับ นั่นพระโคเชียวนะครับ
ประเสริฐล้ำกว่าพวกควายสองขาหางแดงมากนัก
อย่าเอาไปเปรียบกันเลยครับ เสื่อมเสียพระโคหมด

ทักษิณ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดง และการเลือกตั้ง คือส่วนผสมที่ลงตัวของ ...

ประชาธิปไตยแบบทรราช

#5 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:16

พิธีแรกนาขวัญยังบอกว่าเป็นพิธีทางศาสนาพราหมณ์ชัด ๆ แล้วมิทราบพวกที่ไหว้ตุ๊กแกนี่เป็นพิธีศาสนาใด

Edited by Solidus, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:17.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#6 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 05:54

*
POPULAR

พิธี รมต.คลานเข่าเข้าไหว้ here นักโทษชายถูกหมายจับเป็นพิธีศาสนาชินวัตร

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#7 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 06:16

*
POPULAR

มีแต่คนโง่ และคนไร้รากเหง้าในทางสังคม เท่านั้น

จึงไม่เห็นคุณค่าของ ความงาม ทางด้าน วัฒนธรรม

สังคมของผู้ที่เจริญแล้วทางด้านจิตใจ...

ไม่มีใครเขา ทำร้าย-ทำลาย วัฒนธรรม ของตนเองเด็ดขาด

ไม่มีใครเขา ทำร้าย-ทำลาย รากเหง้าของตัวเองเด็ดขาด

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๑๑ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๖.๑๖ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#8 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 06:54

http://www.facebook....&type=1

เข้าไปตามลิงค์ด้านบนครับ สังเกตุ คนที่ชื่อนี้นะครับ Kanda Naknoi ผม ใช้ชื่อว่า วิฑูรย์ เก่งงาน เถียงเขา มาตลอด เหนื่อยฉิบ

เถึยงกับควาย คิดว่าพวกมรันจะรู้เรื่องหรือครับ
"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#9 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:11

เอ่อ...แล้วงบประมาณที่ใช้ในการจัดงานพระราชพิธีแลกนาขวัญมันเท่าไหร่เหรอ

เพราะเห็นมีการกล่าวอ้างว่าเสียดายภาษีอย่างนั้น อย่างนี้

#10 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:36

พิธี รมต.คลานเข่าเข้าไหว้ here นักโทษชายถูกหมายจับเป็นพิธีศาสนาชินวัตร

พิธี'รดน้ำดำหัวผู้สูงอายุ ผู้ใหญ่'เป็นพิธีหนึ่ง ขนบธรรมเนียมประเพณีหนึ่งในสังคมไทยเพื่อแสดงความเคารพ ความกตัญญูและความรักที่ดี....
ในขณะเดียวเป็น'กุศโลบาย'หนึ่งของสังคมไทยผู้ใหญ่ ผู้มีอำนาจแสดงออกถึงบารมี(สูงอายุหรือไม่สูงอายุ)และการประจบประแจงด้วย...

แต่ไม่คล้าย ไม่เกี่ยวข้องกับการประจบประแจง สอพลออย่างในภาพพนักงานบริษัท ลูกพรรคคลานเข้าไปรดน้ำดำหัวเจ้าของบริษัทฯ/เจ้าของพรรคที่เป็นนักโทษหนีคุก หนีคดีจำคุก 2 ปี...
อาจจะเป็นความพอใจ ความอุ่นใจของผู้เข้าไปรดน้ำว่าจะยังอยู่ในสายตาเจ้าของฯ...

พวกไพร่เสื้อแดง พวกรักประชาธิปไตยแม๊วๆ พวกรักสิทธิเสรีภาพแม๊วๆ ชื่นชอบ หรือทำตัวเป็น'สีทนได้'.....

ประเทศไทยแต่โบราณเป็นประเทศเกษตรกรรม พิธี จรดพระนังคัลแรกนาขวัญเป็นประเพณีโบราณ พระมหากษัตริย์เป็นตัวอย่างในการทำนา สร้างขวัญกำลังใจแก่ชาวนาด้วยพิธีเสี่ยงทายเป็น'กุศโลบาย'ที่ดี เป็นขนบประเพณีที่ดีงาม.....

ดังนั้นคนที่วิพากษ์วิจารณ์พิธีการนี้เป็นพวกมีจิตใจต่ำช้า บังอาจล่วงละเมิดพระราชกรณีกิจ ราชประเพณีอย่างหนึ่ง....

"จรดพระนังคัล" แปลว่า จดไถหรือแรกไถ เป็นประเพณี โบราณที่พระเจ้าแผ่นดินทรงทำพิธีไถนาเอง ส่วนพระมเหสีเลี้ยงไหม เพื่อเป็นตัวอย่างแก่ประชาชน
การเกษตรกรรมนับว่ามีความสำคัญต่อการดำรงชีวิตของมวล มนุษยชาติเป็นอย่างมาก เพราะพืชพันธุ์ธัญญาหารที่บรรดาเหล่าเกษตรกรปลูกได้ในแต่ละปีนั้น ถูกนำมาใช้เป็นอาหาร ดัดแปลงเป็นเครื่องอุปโภคต่างๆ เช่น ที่อยู่อาศัย เสื้อผ้าเครื่องนุ่งห่ม ยารักษาโรค ตลอดจนอุปกรณ์เครื่องใช้ไม้สอยที่พบเห็นอยู่ในชีวิตประจำวัน เราได้มาจากพืชเป็นจำนวนมาก
วันพืชมงคล เป็นวันที่จัดขึ้นเพื่อทำพิธีเกี่ยวกับการเพาะปลูก เนื่องจากเห็นความสำคัญของเมล็ดพืชพันธุ์อันเป็นปัจจัยสำคัญต่อวิถีการผลิต แบบพึ่งพิงธรรมชาติ นอกเหนือจากการมีพื้นแผ่นดินที่อุดมสมบูรณ์ น้ำฝนที่มีปริมาณเพียงพอ และปัจจัยอื่นๆ แล้ว หากได้เมล็ดพันธุ์ที่ได้รับเลือกสรร รวมทั้งเกษตรกรมีขวัญและกำลังใจมีความเชื่อมั่นในการลงทุนเพาะปลูก ว่าจะต้องได้ผลผลิตเต็มเม็ดเต็มหน่วย ทางราชการหรือผู้ปกครองของตนให้การดูแลเอาใจใส่ การเกษตรกรรมของประเทศย่อมเจริญรุ่งเรือง
ด้วยเหตุนี้ ทุกปีทางราชการจึงจัดให้มีพระราชพิธีพืชมงคล จรดพระนังคัลแรกนาขวัญขึ้นโดยกำหนดในเดือนพฤษภาคม ของทุกปี

http://www.panyathai...นังคัลแรกนาขวัญ

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#11 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:49

คนที่เฟสบุคติดตาม สมศักดิ์ มีความคิดแบบนี้แทบไม่รู้สึกแปลกใจเลย

เพราะพวกนี้คิดว่าตัวเองฉลาด มองอะไรๆ ที่เป็นประเพณีวัฒนธรรมไทยว่าเป็นของโบราณไร้สาระทั้งนั้น

#12 phoebus

phoebus

คณะรักษาความสงบแห่งชาติ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 07:59

คือ ไอ้พวกนี้นะ ถ้ามันอยากจะให้ยกเลิกจริง ๆ

ทำไม ตอนที่เขาทำพิธีกัน ไม่พิมพ์ใบปลิวไปยืนแจกเรยล่ะ

มาเก่งแต่ในเฟซบุ๊ค มันจะเป็นไปได้อย่างไร

จะทำการใหญ่ทั้งที ก็กล้า ๆ หน่อยดี๊ แล้วจะรุ่ง !

:D :D :D

ข้าจักล้มล้าง ระบอบทักษิณ ให้หมดสิ้นไปจากแผ่นดินไทย 

#13 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:03

*
POPULAR

คือ ไอ้พวกนี้นะ ถ้ามันอยากจะให้ยกเลิกจริง ๆ

ทำไม ตอนที่เขาทำพิธีกัน ไม่พิมพ์ใบปลิวไปยืนแจกเรยล่ะ

มาเก่งแต่ในเฟซบุ๊ค มันจะเป็นไปได้อย่างไร

จะทำการใหญ่ทั้งที ก็กล้า ๆ หน่อยดี๊ แล้วจะรุ่ง !

นับตีนดูแล้วเป็นร้อยครับ :lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#14 ryukendo

ryukendo

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:03

แค่เอาตัวรอดจากนโยบายของตัวเองในแต่ละวันก็กระอักเลือดแล้วครับ

ถ้าเชื่อไอ้พวกเพ้อเจ้อรายวันคงต้องไปบริหารประเทศใน รพ.บ้าเลยละครับ :lol: :lol: :lol:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#15 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:09

ไอ้คนที่ชื่อกานดานี่ดัจริตตัวแม่เลย

ไอ้คนจำพวกนี้ เหตุผลมันมีเป็นล้านๆเพื่อจะบอกว่าคนอื่นถูกสะกดจิตและดัจริต
แต่อ่านทีไรกลับรู้สึกว่าพวกมันนี่แหละโคตรดัจริตเลย

อ้างประเทศนู้น อ้างประเทศนี้ เอามาอ้างทีไรไม่ได้ทำให้รู้สึกว่าพวกมันรอบรู้อะไรหรือน่าเชื่อถือขึ้นมาเลย
แค่เอามาอ้างก็ดัจริตโคตรๆ แล้ว ถ้าคนอื่นเอามาอ้างกลับกับพวกมัน
พวกมันก็จะตอบโต้ได้ว่า แต่ละประเทศมันต่างกันนะ นี้ๆๆๆ บลาๆๆๆๆๆๆๆ

อยู่ที่เลือกจะเอามาใช้ อยู่ที่มันจะดัจริตแค่ไหน
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#16 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:09

บ้านเมืองเราเติบโตมาได้ ด้วยเพราะมีรากเหง้าพื้นฐานทางวัฒธรรม
อเมริกา ออสเตเลีย ประเทศพึ่งเกิดได้ไม่กี่ร้อยปี เค้ายังเก็บเอาสิ่งของที่มาของชาติเค้าไว้
แม้จะเป็นแค่คุกเก่าขังนักโทษหรือหนังสือเดินทางของผู้อพยบ
ไทยเราเติบโตมาเท่าที่นับสืบได้มันก็เป็นพันปี
เหตุใดกันเล่า ลูกหลานในวันนี้อยากจะทำลายประเพณีวัฒนธรรมของบรรพบุรุษ

ทุกวันนี้เราส่งเสริมปล่อยปะให้วัตถุนิยมเข้ามาในชีวิตมากไปหรือเปล่า?
รับเอาสิ่งแปลกปลอมเข้ามามัวเมาจิตใจคนในชาติจนทำให้หลงลืมรากเหง้าของตัวเองไปแล้วหรือ?
สิ่งแวดล้อมแบบไหนกันเล่า ถึงได้ขัดเกลาผลักดันให้คนคนนึงหลงลืมกำพืดตัวเองได้ถึงเพียงนี้
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#17 irq5

irq5

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:17

มันเป็นสื่อวัฒนธรรม แห่งความผูกพัน

#18 winwin191

winwin191

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:54

ประเทศเจริญแล้วทั้งหลาย ก็ยังเห็นเขารักษาประเพณี วัฒนธรรมไว้ ไม่ว่าจะปามะเขือเทศ อุ้มเมียวิ่ง วิ่งวัวกระทิง
คนเก่งเป็นง่าย คนดีเป็นยาก

#19 อิสระในกรอบ

อิสระในกรอบ

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 08:57

หมาขี้เรื้อนอยู่ที่ไหนก็คัน

#20 Eyey

Eyey

แม่มด Lv. 1

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:39

เอ่อ...แล้วงบประมาณที่ใช้ในการจัดงานพระราชพิธีแลกนาขวัญมันเท่าไหร่เหรอ

เพราะเห็นมีการกล่าวอ้างว่าเสียดายภาษีอย่างนั้น อย่างนี้

นั่นสิคะ

เพื่อรักษาศิลปะวัฒนธรรม เสียเท่าไหร่ก็ต้องยอมค่ะ

ไม่อย่างนั้นเราจะอนุรักษ์มรดกไทยทำไมคะ ไหนจะปราสาทเขาพนมรุ้ง ไหนจะโบราณสถานอยุทธา ไหนจะสุโขทัย รำไทย โขน พิพิธภัณฑ์ต่างๆ

พิธีนี้ บอกคนในชาติว่า ประเทศเราเติบโตมาจากการเกษตรนะ เราต้องให้ความสำคัญกับต้นกำเนิดเรา

ก่อนจะถึงวันพิธี เด็กๆจะได้รับการสอนว่า พิธีมีความหมายอย่างไร ทำไปทำไม เพื่ออะไร อย่างไร

แปลกใจที่เราบินไปชื่นชมความงามของวัฒนธรรมญี่ปุ่น นายกเราเองยังใส่ชุดฮันบกของเกาหลี แต่คนในชาติไทยกลับบอกว่าพิธีแบบนี้ยกเลิกไปเถอะ!
"In politics, stupidity is not a handicap." - Napoleon Bonaparte ในทางการเมือง ความโง่บัดซบ ไม่ใช่แต้มต่อแต่อย่างใด

#21 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

ผมลองอ่านหน้าเพจ "ประเทศไทยอยู่ตรงไหน" ไปเรื่อยๆ
ได้กลิ่นประหลาดๆ อย่างบอกไม่ถูก -_-

Edited by RiDKuN_user, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:52.

" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#22 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

มันไม่ใช่คนไทยนี่ครับ เป็นคนเมกัน

หมายเหตุ กานดา นาคน้อย จบ ปริญญาเอกเศรษฐศาสตร์จากมหาวิทยาสแตนฟอร์ด ด้วยทุนของมหาวิทยาสแตนฟอร์ดและกองทุนการเงินระหว่างประเทศ( IMF) จบปริญญาตรีเศรษฐศาสตร์จากมหาวิทยาลัย Hitotsubashi ในญี่ปุ่น ปริญญาโทเศรษฐศาสตร์จากมหาวิทยาลัยโตเกียวโดยทุนรัฐบาลญี่ปุ่น

เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านเศรษฐศาสตร์ระหว่างประเทศ เคยทำงานเป็นที่ปรึกษาช่วงสั้นๆให้กับธนาคารโลกและIMF ปัจจุบันเป็นอาจารย์ประจำคณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัย Purdue ในสหรัฐอเมริกา

http://www.matichon....pid=04&catid=02

#23 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

:huh: ใช่ท่านเชฯ ที่หายไปหลายอาทิตย์แล้วหรือเปล่าเนี่ย...กลายเป็นน้องใหม่ซะแย้ว
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#24 Witoon Lawyer

น้องใหม่

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:01

ผมเถียงกับแก จึงหยุดเถียง เพราะ เถียงไป ผมมองว่า เท่านั้น ผมอ้างคำสอนพระพุทธเจ้า ก็หาว่าผมโดนสะกดจิต โดยนักบวช

คล้ายๆกลายๆ ว่า คำสอน เรื่อง บัว 4 เหล่า เป็น นิยาย ประมาณนี้ ผมอ่านแล้วก็ตกใจ ว่าเขาศาสนาอะไร

ถ้าไม่มีความเชื่อ สงสัยเขาจะศาสนา มองเตสกิเออ

ถ้าผมด่า มองเตสกิเออ ชอง ชาคร์ รุสโซ วอลแตร์ เขาคงจะทุรนทุราย

คือ แบบ บางทีอธิบายไป เขาบอก ผมมีความเป็นไทย ในจินตนาการ ด้วยการศึกษาในไทย ทำให้โลกผมแคบ แล้วเถียงกันเรื่องชาติพันธุ์ไท

เขาแยก ระหว่าง คำว่า เชื้้อชาติ กับ สัญชาติ ไม่ออก และ ไม่เข้าใจ คำว่า กลุ่มชาติพันธุ์ หรือ ยังไง

เอาง่ายๆ เถียงไป เท่านั้น เพราะจิตใจแก ไม่เปิดรับ อะไรโน่นไอ้นี่ล้าหลังหมด ไม่เข้าใจแม้วิถีเอเชีย

ผมยกตัวอย่าง คำสอนศาสนาพุทธ ไปเพียง ศาสนาเดียว แกก็คิดแทนผม ไปเลย ว่าผมเข้าใจว่า เอเชีย มีศาสนาเดียว ผมก็งง อะไรของมันวะ???

คิดว่า ตนเองฉลาด เป็น ศูนย์กลางจักรวาล ทุกคนต้องฟังกู ประมาณนี้อะครับ

#25 The Pock

The Pock

แพงทั่งแผ่นดิน

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

ขนาดประเทศประชาธิปไตยแท้ๆอย่างแคมโบเดีย
เค้ายังคงจัดเลย
แก๊งค์น้ำปู

#26 Witoon Lawyer

น้องใหม่

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:04

:huh: ใช่ท่านเชฯ ที่หายไปหลายอาทิตย์แล้วหรือเปล่าเนี่ย...กลายเป็นน้องใหม่ซะแย้ว

หายไป ตั้งแต่ บอร์ดเก่าโน้น แล้ว พึ่งจะ โผล่มา ครับ เอาเรื่องนี้ มาแชร์กัน

ผมเพิ่งจะ อายุ 23 ครับ เรียนเนติฯ อ่านหนังสือ หนักมากๆ เลยไม่มีเวลา มานั่งเล่นกระทู้เท่าไร ช่วงนี้พักอ่านหนังสือ ด้วยครับ

#27 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

หายไป ตั้งแต่ บอร์ดเก่าโน้น แล้ว พึ่งจะ โผล่มา ครับ เอาเรื่องนี้ มาแชร์กัน

ผมเพิ่งจะ อายุ 23 ครับ เรียนเนติฯ อ่านหนังสือ หนักมากๆ เลยไม่มีเวลา มานั่งเล่นกระทู้เท่าไร ช่วงนี้พักอ่านหนังสือ ด้วยครับ

:wacko: งั้นคนละคนแล้วล่ะค๊าบบบ... ท่านเชฯที่ว่า เค้าแก่แย้ว...

:rolleyes: ฮี่ๆๆ
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#28 wewe

wewe

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:10

มันไม่ใช่คนไทยนี่ครับ เป็นคนเมกัน

หมายเหตุ กานดา นาคน้อย จบ ปริญญาเอกเศรษฐศาสตร์จากมหาวิทยาสแตนฟอร์ด ด้วยทุนของมหาวิทยาสแตนฟอร์ดและกองทุนการเงินระหว่างประเทศ( IMF) จบปริญญาตรีเศรษฐศาสตร์จากมหาวิทยาลัย Hitotsubashi ในญี่ปุ่น ปริญญาโทเศรษฐศาสตร์จากมหาวิทยาลัยโตเกียวโดยทุนรัฐบาลญี่ปุ่น

เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านเศรษฐศาสตร์ระหว่างประเทศ เคยทำงานเป็นที่ปรึกษาช่วงสั้นๆให้กับธนาคารโลกและIMF ปัจจุบันเป็นอาจารย์ประจำคณะเศรษฐศาสตร์ มหาวิทยาลัย Purdue ในสหรัฐอเมริกา

http://www.matichon....pid=04&catid=02

อืมม ภาษีสักบาทเคยเสียรีป่าวก็ไม่รู้

แล้วมาเจือกไรกับวัฒนธรรมอันดีงามของไทยฟระ

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#29 Witoon Lawyer

น้องใหม่

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

อืมม ภาษีสักบาทเคยเสียรีป่าวก็ไม่รู้

แล้วมาเจือกไรกับวัฒนธรรมอันดีงามของไทยฟระ

ผมอยากรู้ สัญชาติ แก อะครับ ว่า เป็น คนสัญชาติอะไร

#30 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:20

จะว่าไป พระราชพิธีแรกนา ก็ไม่ใช่ความเชื่อในพุทธศาสนา นะครับ (ลองไปหาดูในพระไตรปิฎก ก็ไม่น่าจะมี)...ส่วนตัวมองว่าเป็น พระราชพิธีแรกนาเป็นขนบธรรมเนียม พีธีกรรม วัฒนธรรมพื้นถิ่น ซึ่งวัฒนธรรมความเชื่อ กับ ศาสนา เป็นคนละเรื่องกัน ... แต่ก็เป็นวัฒนธรรมโบราณ ซึ่งการอนุรักษ์เอาไว้ ย่อมเป็นเรื่องดีมากกว่า ปล่อยให่สาปสูญไปตามกาละเวลา ...

การยกย่องสรรเสริญ ที่ทำให้เกิดความภาคภูมิใจ ไม่ได้อยู่ที่เราเดินตามก้นฝรั่ง(ลอกเลียนแบบ)

แต่อยู่ที่ เรามีเอกลัักษณ์ เป็นตัวของตัวเอง ในสิ่งที่ดีงาม (เรื่องไหนแย่ๆ ก็ต้องทิ้งมันไปบ้าง)

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#31 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:31

ยัยนี่กำลังพยายามสร้างชื่อครับ
ต่อไปก็คงเข้าทีมมติชน

เข้าใจว่าคงจะเป็นเด็กเรียนดีที่ได้ทุนจนไปโตในต่างแดน
สอนที่ยูในเมกา ก็น่าจะโอนสัญชาติไปแล้ว

ผมตลกที่เอาตัวอย่างแขกเจ้าของอินโดราม
ามายกว่า เป็นคนไทยที่ไม่ใช่ไตแต่รวย
ไม่รู้จะอวดรู้ไปทำไม เป็นถึงอาจารย์มหาวิทยาลัย
แต่มีปัญญาคิดได้แค่นี้เอง อนาถ

พวกนี้มีแต่วิชา ทว่าขาดหลักวิชา

ชีหาว่ารัฐวิสาหกิจนั้น เติบโตบนทรัพยากรของประเทศ
จึงต้องจ่ายคืนประเทศ อันนี้ถูก
แต่ชีไม่ยักคิดว่า ตัวเองก็หายใจอากาศในประเทศไทยจนแตกเนื้อสาว
ต้องระลึกบุญคุณประเทศ .....อันนี้คงลืม

ชีบอกว่าประเทศทุนนิยม เขาเก็ยภาษีหุ้นทั้งนั้น ไทยไม่ยอมเก็บ
แล้วแทนที่จะด่าทักษิณที่ไม่จ่ายภาษี...อ้าว ดันบอกว่า ทุกคนก็ไม่จ่าย

เออ

ใครว่าอาจารย์มหาวิทยาลัยเก่งวะ

#32 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

คุณเชลองถามเขาสิว่า
ทำไมประเทศเจริญอย่างเมกา

ถึงรักษาประเพณีสาบานไว้
แล้วก็เอาโทษแรงด้วยนะ การโกหกภายใต้คำสาบานน่ะ

อ้อ
แล้วทำไมเอาไบเบิลมาใช้ในการสาบานตัวประธานาธิบดีด้วย

#33 Witoon Lawyer

น้องใหม่

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 10:40

แล้วก็เอาโทษแรงด้วยนะ การโกหกภายใต้คำสาบานน่ะ

อ้อ
แล้วทำไมเอาไบเบิลมาใช้ในการสาบานตัวประธานาธิบดีด้วย

ด้วยความที่ผมยังเด็ก ครับ ผมคิดไม่ทัน ฮี่ๆๆๆๆ

แต่จะลองถามดู ดูสิ พี่แกจะตอบว่ายังไง

#34 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

เขมร ประเทศตันแบบประชาธิปไตยของเสื้อแดง ก็จัดพระราชพิธีพืชมงคลนะครับ

http://www.youtube.com/watch?v=n4CmTVmjlfc

เนื้อข่าวอีกนิดหน่อย

วันนี้ (9 พ.ค.55) กัมพูชาจัดพิธีพืชมงคลจรดพระนังคัลแรกนาขวัญเช่นกัน โดยปีนี้พระโคกัมพูชาเสี่ยงทายโดยเลือกกินข้าวโพดและถั่ว

กัมพูชาจัดพิธีพืชมงคลจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ ในกรุงพนมเปญ โดยปีนี้พระโคกัมพูชาเสี่ยงทายความอุดมสมบูรณ์ของประเทศ ปรากฏว่า พระโคเลือกกินข้าวโพดและถั่ว ทำนายว่าการเก็บเกี่ยวพืชผลทางการเกษตรสมบูรณ์ดี แต่ปศุสัตว์อาจมีปัญหาบ้าง

http://news.voicetv....obal/38548.html

Edited by อู๋ ฮานามิ, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:09.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#35 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:10

ขนาดประเทศประชาธิปไตยแท้ๆอย่างแคมโบเดีย
เค้ายังคงจัดเลย

ตามนั้นครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:11.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#36 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:10

โอ้ว!!! เรียนตั้งแต่ป.ตรีอยู่เมืองนอกจนปัจุบันก็ยังทำงานอยู่เมืองนอก แถมจบเศรษฐศาสตร์อีกต่างหก
แต่กลับวิพากษ์วิจารณ์สังคม ความเชื่อ ค่านิยม ประเพณี วัฒนธรรมในเมืองไทย(ซึ่งต้องเรียนด้านมนุษยศาสตร์หรือสังคมศาสตร์)
เมพจริงๆ
  • Gop likes this

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#37 MMMP

MMMP

ราชาโพย

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:14

https://www.facebook...235522396548443

ดูเอาละกัน ว่ามันมีความคิดส้นตีนอะไรมาหักล้างกันบ้าง
นักการเมืองยื่นปลา พระราชายื่นเบ็ด นักการเมืองแจกแท็บเบล็ต กษัตริย์แนะเคล็ดวิชานักการเมืองห่วงอำนาจ มหาราชห่วงประชา นักการเมืองสร้างสัญญา องค์เจ้าฟ้าสร้างสรรค์ธรรมนักการเมืองหาเรื่องกิน องค์ภูมินทร์หาเรื่องทำ นักการเมืองยุให้รำฯ ในหลวงย้ำให้ทำดี

#38 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:17

อ้อ

ด้วยความที่ผมยังเด็ก ครับ ผมคิดไม่ทัน ฮี่ๆๆๆๆ

แต่จะลองถามดู ดูสิ พี่แกจะตอบว่ายังไง

ที่จริง เมกานี่แหละ เจ้าแห่งลัทธิพิธี
งมงายสุดๆ

ตามบ้านนอก ผู้คนยังคิดเหมือนสมัยมีทาสอยู่เลย
มีข่าวประจำว่า คนต่อต้านศาสนาอยู่บ้านนอกไม่ได้

เมกามันมีสองประเทศซ้อนกันอยู่
ที่เรารู้จักมันคือคนเมือง แล้วคนเมืองก็มาจากต่างเผ่าพันธุ์
กระเหรี่ยงอย่างยัยคนนี้ถึงยืนอยู่ได้ บ้านนอกนี่อีกโลกเลยนะครับ

บุชลูกถึงเป็นประธานาธิบดีได้ เพราะมันเอาใจชาวบ้าน ไม่ได้เอาใจชาวเมือง
บางรัฐเพิ่งจะลงนามกฏหมายเลิกทาสเองนะครับ

#39 ชายกลาง

ชายกลาง

น้องเก่า

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:27

ทุกประเทศล้วนมีพิธีกรรม มีวันชาตื มีจารีตประเพณี ของแต่ล่ะที่
เชื่อเหอะพวกนี้ไม่เจริญหรอก

#40 placidwalker

placidwalker

น้องใหม่

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

เหมือนกับมีข้อมูลเยอะ แต่สักเอาแต่ข้อมูลที่ตัวเองรู้มาตอบๆไปซะมากกว่า

มาแนวพวกฟ้าเดียวกัน ข้อมูลน้ำท่วมทุ่ง แต่หาแก่นไม่ได้ เพราะสักแต่หยิบๆจับมารวมกันให้เหมือนข้าหาข้อมูลได้มากกว่า

#41 นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:48

อ้อ

ถ้าชี เป็นอเมกันชน เป็นซิติเซน ของอเมกา ก็ต้อง สาบานตน เหมือนกันด้วยนะนี่ ...

อยากรู้จริง ตอนสาบานตนเข้าเป็นพลเมือง ชีจะะกล้าประกาศตัว ไม่ยอมสาบาน ด้วยไหม ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#42 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 11:50

ประเพณีหรือค่านิยมหลายอย่างที่ตะวันตกยังคงยึดถือ
ถ้าไปคุยกับคนสุดโต่งอีโก้จัดแบบนี้คงไม่ได้อะไร
เธอก็คงออกมาบอกว่าบ้าบอทั้งนั้น

ถ้าผมจะยกว่าทำไมต้องสวมแหวนแต่งงานที่นิ้วนางข้างซ้าย

คนสมัยโบราณเชื่อว่านิ้วนางข้างซ้ายนั้นเป็น
ที่ตั้งของเส้นเลือดแห่งความรัก ก่อนที่วิทยาศาสตร์จะทำให้
มนุษย์ทราบระบบการทำงานของระบบไหลเวียนโลหิต
คนโบราณเชื่อว่าเส้นเลือดบนนิ้วนางเชื่อมต่อไปยังหัวใจ
อันเป็นสัญลักษณ์ของความรัก

ฟังดูไม่เป็นวิทยาศาสตร์ แหวน + นิ้ว + หัวใจ มีอิทธิพลอะไรกับชีวิตแต่งงาน

แต่คนเขาก็ยึดถือกันแทบจะทั้งโลก ฮ่าๆๆ

Edited by phoosana, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:03.

We love fender.

#43 hahaha

hahaha

น้องเก่า

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

นังคนนี้ มันแดรกข้าว หรือ แดรกหญ้า???

#44 wat

wat

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:26

นังคนนี้ มันแดรกข้าว หรือ แดรกหญ้า???

<_< คนมันกินแบบเมกัน ว5 แบบเมกัน ขี้แบบเมกัน นอนกับเมกัน แต่ดันรู้ว่าคนบ้านเราเชื่อถือพระโคมากกว่ากรมอุตุฯ ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ความเชื่อ เพราะถ้าเป็นคนไทยไม่แหกคอกจะรู้นี่ก็เหมือนประเพณีสงกรานต์ คือหนึ่งในความเป็นวัฒนธรรม จิตวิญญาณที่เป็นตัวตนของคนไทย แต่อยู่ถึงโน่นเจอไส้กรอกไปมากๆ หลายดุ้นคงจะลืมไปแล้ว...ไทยคืออะไร...

#45 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:28

ยกเลิกงานศพครอบครัวตัวมันเองด้วยดิ่ เปลืองเงิน สร้างมลพิษ จัดไปก็ไม่ฟื้นขึ้นมาใหม่หรอก ยกเลิกไปเลย ^_^

เอากราฟมาโชว์ได้เลย หลังงานศพ อัตราการฟื้นเป็น 0% จะมีพิธีไปทำไม ^_^

Edited by HiddenMan, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:30.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#46 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

ไม่ยกเลิกการทำนา ทำไร่ ทั้งประเทศไปด้วยเลยล่ะ?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#47 นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

เมื่อ ชี สาบานตนเข้าเป็นพลเมือง สหรัฐอเมริกI'm so proud (drama T^T) คร้าาาาาาาาา

Edited by นักเรียนตลอดชีพ, 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:40.

#48 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

เข้าไปดูใน fb Kanda Naknoi she ไม่เห็นความสำคัญประเพณีนี่ที่จัดให้เพื่อเป็นขวัญกำลังใจต่อเกตรกรผู้ปลูกข้าวให้เรากิน แต่ she ไปทราบซึ้งประเพณีแห่ศพอากง เจอแค่นี้ก็ .... จบข่าว :lol:
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#49 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

นับตีนดูแล้วเป็นร้อยครับ :lol: :lol: :lol:

ตีนเกษตรกร ตีนชาวไร ชาวนา รอพวกมันอยู่ :D

#50 หมาเน่า

หมาเน่า

ขาประจำ

ตอบ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 13:07

อีนี้มันอยู่เมกาน่าจะเจอพวกสกินเฮดเยียดผิวกระทืบมันให้จมตีนไปเลยนะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน