Jump to content

- - - - -

ใจกลางกทม.เตรียมตัวรับน้ำท่วมนะครับ ศปภ.เขาจะปล่อยน้ำเข้าแล้ว

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
82 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:21

คณะกรรมการผันน้ำลงสู่ทะเล เตรียมเสนอนายกรัฐมนตรี ถึงแนวทางผันน้ำลงสู่ทะเล ด้านจังหวัดสมุทรปราการ รองรับน้ำได้ถึง 30 ล้านลูกบาศก์เมตร ต่อวัน เชื่อหากเปิดประตูระบายน้ำทั้งหมดตั้งแต่คลองระพีพัฒน์และคลองในกรุงเทพมหานคร มวลน้ำจะลดลงอย่างรวดเร็ว

นายอุเทน ชาติภิญโญ ประธานคณะกรรมการผันน้ำลงทะเล ศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย หรือ ศปภ. ยืนยันว่า น้ำจะไม่เข้าท่วมพื้นที่กรุงเทพมหานคร หากมีการปล่อยน้ำจากคลองระพีพัฒน์ จังหวัดปทุมธานี เข้าสู่กรุงเทพมหานคร โดยคณะกรรมการผันน้ำลงทะเล วางแนวทางเรียบร้อยแล้ว คือ ให้คลองทุกคลองของกรุงเทพมหานคร เปิดประตูระบายน้ำ เริ่มตั้งแต่คลองระพีพัฒน์ ด้านใต้ ลงคลองรังสิต ผ่าน คลองแสนแสบ คลองประเวศบุรีรมย์ ลงสู่คลองสำโรง เพื่อผันน้ำลงสู่ทะเลอ่าวไทย ด้านจังหวัดสมุทรปราการ ที่สถานนีสูบน้ำสุวรรณภูมิ หรือศูนย์อำนวยการเร่งรัดการผลักดันน้ำออกสู่ทะเล จังหวัดสมุทรปราการ เป็นสถานีสูบน้ำที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทยและภูมิภาคอาเซียน มีทั้งหมด 99 เครื่องสูบน้ำ สามารถรองรับน้ำและผันลงสู่ทะเลได้ถึง 30 ล้านลูกบาศก์เมตร ต่อวัน ทั้งนี้คณะดังกล่าวจะนำเสนอ นายกรัฐมนตรีและ ศปภ. เพื่อดำเนินการต่อไป
ประธานคณะกรรมการผันน้ำลงสู่ทะเล ย้ำว่า หากกรุงเทพมหานคร และกรมชลประทาน ยอมเปิดประตูระบายน้ำในคลองดังกล่าว น้ำจะไม่เข้าท่วมกรุงเทพมหานครและน้ำจากจังหวัดปทุมธานี จะลดระดับลงอย่างรวดเร็ว
http://thainews.prd....0304&tb=N255410

จากการสอบถามเขาจะปล่อยน้ำเต็มที่ ถ้าเจอฝนหนักๆผมว่าอาจถึงเข่าได้ ยังไงก็ระวังกันไว้ :(
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#2 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:23

บ้านผมอยู่คลองสำโรง Orz...

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#3 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:36

ทำเถอะครับ ชาวบ้านที่อยู่รอบนอกกรุงเทพฯ จะตายห่านหมดแล้ว ... บ้านจมบาดาลกันหมดแล้ว น้ำจะขึ้นชั้นสองอยู่รอมร่อ

#4 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:42

แปลกลับไปกลับมาก็คือ มวลน้ำจะเข้า กทม. อย่างรวดเร็วใช่ป่ะ :huh:
We love fender.

#5 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:44

จะทำจริงๆรึ เอาเถอะ อยากทำอะไรก็ทำ
ปลง กับความคิดคนโง่

#6 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:45

ถามนิดเดียวใจกลางกรุงเทพนี่ตรงไหนอ่ะ งง ครอบคลุมแค่ไหน

#7 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:53

ถามนิดเดียวใจกลางกรุงเทพนี่ตรงไหนอ่ะ งง ครอบคลุมแค่ไหน

ผ่าน คลองแสนแสบ คลองประเวศบุรีรมย์

ถ้าแสนแสบก็ถึงสยามเลยครับ :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#8 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 21:53

ไม่ไหวแล้ว ทุกวันนี้ไม่เป็นอันทำการทำงาน เบื่อรัฐบาลเฮงซวย

#9 HWD

HWD

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:02

ไม่ปล่อยตอนนี้ รอถึงสิ้นเดือนน้ำทะเลหนุนสูงสุดอีกครั้ง จะปล่อยก็ไม่ได้แล้ว ... ตอนนี้น้ำในปทุมเต็มและกำลังสูงขึ้นเรื่อยๆรวมถึงนนท์ ระดับน้ำเฉลี่ย 1.5-2 เมตรแล้วครับ วันนี้ พรุ่งนี้จะเพิ่มอีก 1 เมตร ตามแถลงของ ศปภ. ตายห่านครับ!

ในขณะที่เครื่องสูบน้ำลงทะเลขนาดยักษ์อยู่ที่กทม. ไม่ปล่อยน้ำลงไป น้ำก็ขังอยู่ข้างบนรอวันเน่าและตายห่าน

ชีวิตคนนะครับ ...

#10 SPDZ

SPDZ

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:07

ก็ทำไมแม ร่งมันไปสูบไปซะตั้งแต่เดือนที่แล้วละครับ
สูบไปเรื่อยๆจนน้ำในกรุงเทพแห้งเหือดไปเลย น้ำจากข้างบนมันก้ไหลตามลงมาเอง

จะรอหาหอกอะไรวะ หรือต้องเตรียมพิธีถ่ายทอดสดก่อน ถึงจะทำ
มนุษย์เงินเดือนจนๆที่ไม่พอใจรัฐบาลเสื้อแดงที่แสนชั่วจะทำอะไรได้มากกว่าวาดการ์ตูนระบายความคับแค้นใจhttp://webboard.seri...ยเว็บบอร์ดการ์/ขบวนการเสรีไทยเว็บบอร์ดการ์ตูน

#11 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:20

ไม่ปล่อยตอนนี้ รอถึงสิ้นเดือนน้ำทะเลหนุนสูงสุดอีกครั้ง จะปล่อยก็ไม่ได้แล้ว ... ตอนนี้น้ำในปทุมเต็มและกำลังสูงขึ้นเรื่อยๆรวมถึงนนท์ ระดับน้ำเฉลี่ย 1.5-2 เมตรแล้วครับ วันนี้ พรุ่งนี้จะเพิ่มอีก 1 เมตร ตามแถลงของ ศปภ. ตายห่านครับ!

ในขณะที่เครื่องสูบน้ำลงทะเลขนาดยักษ์อยู่ที่กทม. ไม่ปล่อยน้ำลงไป น้ำก็ขังอยู่ข้างบนรอวันเน่าและตายห่าน

ชีวิตคนนะครับ ...

อย่าอคติครับ คนกรุงเทพก็ไม่ได้ว่าอะไรเรื่องปล่อยน้ำ สำหรับผมที่มาโพสข่าวก็เพราะอยากเตือนเพือนสมาชิกที่อยู่แนวคลองให้ระวังไว้ เตรียมตัวรับน้ำ

เพราะเราไม่รู้ว่า เพื่อไทยจะเล่นการเมืองหรือเปล่า แทนที่จะปล่อยให้พอดีๆ เพื่อไทยเอาอาจแกล้งปล่อยให้ท่วมกลางกรุงไปเลย เพื่อหวังคะแนนเสียงให้สุดารัด

หรือ ศปภ.อาจพลาดประเมินฝนหลงฤดูพลาด อะไรๆก็เกิดขึ้นได้

#12 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:23

น้ำมามากกว่า 1,000 ล้าน ลบ.ม. นะครับ ...

กำลังการระบายน้ำเต็มที่่ ของกทม. 2-300ล้าน ลบ.ม. ต่อวัน(มากกว่าที่ นายอุเทน ชาติภิญโญ ประธานคณะกรรมการผันน้ำลงทะเล ศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย หรือ ศปภ. อ้างอีก(30 ล้านลูกบาศก์เมตร ต่อวัน )) ...

1. กี่วัน น้ำถึงจะหมด ...

2. มวลน้ำมหาศาล ที่ทะลักเข้ามา และ เร่งผลักดันออก อย่างรวดเร็ว อะไร ที่ขวางทางน้ำ จะเป็นอย่างไร ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#13 sleepless

sleepless

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:29

คิดว่าเจ้าของกระทู้คงไม่ได้ศึกษาระบบป้องกันน้ำท่วมของ กทม จึงมีความกลัวเหมือนกับชาวบ้านที่ทุ่งรังสิตเป็นในช่วงหลายวันที่ผ่านมา

ระบบคูคลองที่เชื่อมต่อกันทั่วกรุงเทพเขาออกแบบมาก็เพื่อการนี้แหล่ะครับ

ชลประทานเขาสู้กับน้ำมาหลายศตวรรษ เขาเข้าใจธรรมชาติของน้ำดีกว่าคุณมาก

เ้ขาไม่ได้ออกแบบระบบมาเป็นผนังทองแดงกั้นน้ำไม่ให้เล็ดลอดเข้ากรุงเทพสักหยดเดียวอย่างที่คุณคิด

เขาออกแบบมาให้น้ำมันไหลผ่านกรุงเทพอย่าง "มีการควบคุม" แล้วปั๊มออก

ระบบมันออกแบบมาแล้วอย่างนั้น

หากคุณไม่ใช้มัน ผลมันก็จะออกมาเหมือนกับคลองระพีพัฒน์ที่ชาวบ้านไม่ยอมใ้ห้ชลประทานปล่อยน้ำเข้าคลองรังสิต

ยังไงน้ำมันก็หาทางผ่านมาได้อยู่ดี คุณต้องให้น้ำมันผ่านไปอย่างมี "การควบคุม" จากชลประทาน ไม่อย่างนั้น มันก็จะหาทางข้ามไปอย่าง "ไม่มีการควบคุม" และจัดการยากขึ้น

เราได้เห็นแล้วว่าความกลัวของชาวบ้านทำให้มีผลเสียต่อการทำงานของกรมฃลประทานอย่างไร

อันนั้นชาวบ้านเขาไม่มีความรู้ ก็ไม่ว่ากัน มันผ่านไปแล้ว

แต่นี่ใน สรท ซึ่งเรียกตนเองว่าปัญญาชน แต่กลับทำตัวไม่ต่างจากชาวบ้านแถวรังสิตที่กลัวจนไปขัดขวางการทำงานของกรมชล

กลับไปศึกษาระบบป้องกันน้ำของ กทม ให้เข้าใจก่อนดีกว่าครับ

ระบบของ กทม มันไม่ใช้่อย่างที่คุณคิด/จินตนาการครับ

#14 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:34

อย่าอคติครับ คนกรุงเทพก็ไม่ได้ว่าอะไรเรื่องปล่อยน้ำ สำหรับผมที่มาโพสข่าวก็เพราะอยากเตือนเพือนสมาชิกที่อยู่แนวคลองให้ระวังไว้ เตรียมตัวรับน้ำ

เพราะเราไม่รู้ว่า เพื่อไทยจะเล่นการเมืองหรือเปล่า แทนที่จะปล่อยให้พอดีๆ เพื่อไทยเอาอาจแกล้งปล่อยให้ท่วมกลางกรุงไปเลย เพื่อหวังคะแนนเสียงให้สุดารัด

หรือ ศปภ.อาจพลาดประเมินฝนหลงฤดูพลาด อะไรๆก็เกิดขึ้นได้

ก็เปิดพร้อมกันหมดกี่บานล่ะครับ กทมนะพอรับได้ แต่ชาวบ้านทุ่งรังสิตคงจมน้ำไปหลายแหละครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#15 นักเรียนตลอดชีพ

นักเรียนตลอดชีพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:42

คิดถึงไอเดีย เจาะถนน ฝั่งตะวันออก(แถวสุวินทวงศ์) แถบนั้น เป็นแนวทางที่น่าสนใจกว่า นะครับ (นอกความรับผิดชอบ ของกทม.)...

สมมุติฐานของผม คือ หากน้ำด้านหนึ่ง ของมวลน้ำทั้งก้อน ลดลงอย่างรวดเร็ว (ต้องมีเส้นทางน้ำที่ไหลเร็ว แต่ต้องไม่มีอะไรขวาง) น้ำทั้งก้อน จะถูกดึงไปทางด้านนั้น แรงดันน้ำด้านอื่นๆ จะลดลงด้วย แล้วเร่งให้น้ำไหลลงจากที่สูงลงที่ต่ำเร็วขึ้น ด้านที่มีการเจาะ (หลักการของ กาลักน้ำ)...

แต่ เราอาจต้องเสีย ฝั่งหนึ่่ง ของ กทม.ไปเลย นะครับ(ตามเส้นทางที่น้ำทั้งหมดจะไหลผ่าน) ...

.. เห็นได้ชัด ประชาธิปไตย เสียงส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำให้ได้มา ซึ่งผู้นำที่เก่ง และ ฉลาด ..

ที่นำความอยู่ดี กินดี มาให้ประชาชนได้ แล้วคุณยังจะอ้างประชาธิปไตยเสียงส่วนใหญ่ทำไม

#16 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 22:56

คิดว่าเจ้าของกระทู้คงไม่ได้ศึกษาระบบป้องกันน้ำท่วมของ กทม จึงมีความกลัวเหมือนกับชาวบ้านที่ทุ่งรังสิตเป็นในช่วงหลายวันที่ผ่านมา

กลับไปศึกษาระบบป้องกันน้ำของ กทม ให้เข้าใจก่อนดีกว่าครับ

ระบบของ กทม มันไม่ใช้่อย่างที่คุณคิด/จินตนาการครับ

ผมคุณก็อีกคนที่จินตนาการว่าผมโพสกระทู้นี้เพราะอะไร ไม่ว่ากันครับจะอธิบายให้

1. ด้วยผลง่านห่วยแตก ที่ผ่านมาของรัฐบาล ทำให้ประชาชนอย่างผมไม่มั่นใจการทำงาน ดังนั้นถ้าเขาจะปล่อยน้ำเข้ามาจริง ผมจึงแค่อยากมาเตือนเพื่อนๆที่บ้านอยู่แนวคลองให้ระวัง และเตรียมตัวกับน้ำท่วม ไม่ได้มีตรงไหนที่คนในนี้ต่อต้านการปล่อยน้ำ

2. ผมไม่รู้ว่ารัฐบาลจะเล่นการเมืองถึงเมื่อไหร่ จากผลงาน"ถุงทรายกระดาษ"ที่ให้กทม. ผมก็ไม่รู้ว่าเขาจะแกล้งปล่อยให้น้ำล้นคลองหรือเปล่า เพราะผู้ว่าที่คนกทม.เลือกท่านหน้าบางครับพลาดท่านก็ลาออก ไม่หน้าหนาเหมือนพวกเพื่อไทย

3. ผมก็ไม่ทราบว่าคุณทราบได้อย่างไรว่าผมรู้หรือไม่รู้เกี่ยวกับระบบน้ำ กทม. แต่ผมรู้อย่างหนึ่งว่า คุณมาโพสด้วยอคติต่อคนกรุงเทพ

4. ปรกติคลองต่างๆก็ทำหน้าที่รับน้ำฝนที่ตกในกรุงเทพ ถ้าช่วงปล่อยน้ำตรงกับฝนตกพอดีก็คงน้ำนองกรุงครับ จึงเตือนกันให้ระวัง มิได้ต่อต้านการใช้คลองกลางกรุงรับน้ำ

นี่ผมพูดภาษาคน หวังว่าคงเข้าใจ :lol:

#17 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:07

ไม่ทันแล้วมั้ง

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#18 Rino

Rino

น้องเก่า

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:07

ฝั่งตะวันออก ติดแสนแสบ แบบที่นายปลอดเตือนไงไม่ต้องอพยพ แต่กั้นหน้าบ้านใครบ้านมันคร้าบ

#19 ATOM

ATOM

• Banned

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:12

ข้าอุตส่าต์จากบ้านนอก มากรุงเทพ มานอนรอดูน้ำท่วม อย่าให้ผิดหวังนะครับ ปล่อยมาเลย ยังไงมันก็ท่วมแน่ๆ
ปล..ต้องทำใจนะครับคน กทม เทวดาก็ช่วยไม่ได้ หึหึ

#20 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:12

ฝั่งตะวันออก ติดแสนแสบ แบบที่นายปลอดเตือนไงไม่ต้องอพยพ แต่กั้นหน้าบ้านใครบ้านมันคร้าบ

ถูกต้องครับ แต่ช่วงนี้ซิลิโคนหาซื้อยากหน่อย ;)

#21 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:13

ข้าอุตส่าต์จากบ้านนอก มากรุงเทพ มานอนรอดูน้ำท่วม อย่าให้ผิดหวังนะครับ ปล่อยมาเลย ยังไงมันก็ท่วมแน่ๆ
ปล..ต้องทำใจนะครับคน กทม เทวดาก็ช่วยไม่ได้ หึหึ

รู้สึกว่า ATOM จะมาคอยสมน้ำหน้าเต็มที่เลยนะเนี่ย

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#22 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:14

ไม่ทันแล้วมั้ง

เชิญอะตอนไปซื้อของที่เอเอสทีวี รับรองได้เจอน้ำท่วมไม่ผิดหวัง <_<

#23 CATCAT

CATCAT

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:15

ได้ยินจากเพื่อนแถวสำโรงบอกมามาว่าอุโมงค์น้ำยักษ์ท่อนที่สมุทรปราการยังไม่เสร็จ ถ้าข่าวจริงมันจะระบายออกทางไหน
เท็จ จริง ประการใด รบกวนอับเดทกันหน่อย
เงินคุณ เงินผม เงินของพวกเราทู๊กคนนนน

#24 แสงแต้ม ยกหงส์

แสงแต้ม ยกหงส์

น้องเก่า

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:16

ไม่ต้องนอนกันแล้ว...

#25 pochi

pochi

ขวัญใจพี่มาร์ค

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:22

ใส่ชุดว่ายน้ำรอแล้วเนี่ย ทูพีซ (หมวก กับ แว่นตา)
โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก

#26 nokkrapood

nokkrapood

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:23

ไม่ไหวแล้ว ทุกวันนี้ไม่เป็นอันทำการทำงาน เบื่อรัฐบาลเฮงซวย

ใจเย็นๆครับ ทำใจให้สบาย ตอนแรกผมก็มีความรู้สึกอย่างนี้แหละครับ

แต่คิดไปคิดมา มันไม่มีอะไรดีขึ้นเลย คนชั่วยังได้ดี คนดียังตกอับเหมือนเดิม
สู้ทำใจให้สบายแล้วทำหน้าที่ตัวเองให้ดีก่อนดีกว่า ถ้าเราเครียดเท่ากับเราทำร้าย
ตัวเองนะครับเดี๋ยวเป็นมะเร็ง

ผมเชื่อว่าสักวัน คงเป็นวันที่ประชาชนจะได้ตาสว่างครับ สังวัน แต่อาจ ต้องรอถึง 50 ปี
"...ใน บ้านเมืองนั้นมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คน ทุกคนเป็นดีได้ทั้งหมด การทำให้ บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ ทุกคนเป็นคนดี หาก แต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ ปกครองบ้านเมืองและควบคุมคนไม่ดีไม่ให้ มีอำนาจไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่ยวายได้..."พระบรมราโชวาท ในพิธีเปิดงานชุมชุมลูกเสือแห่งชาติ ณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

#27 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:34

ใส่ชุดว่ายน้ำรอแล้วเนี่ย ทูพีซ (หมวก กับ แว่นตา)

เนื่องจากช่วงนี้ข่าวลือเยอะมาก
จึงอยากให้โพสภาพถ่ายเพื่อยืนยันด้วยครับ B)
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#28 pochi

pochi

ขวัญใจพี่มาร์ค

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:35

เนื่องจากช่วงนี้ข่าวลือเยอะมาก จึงอยากให้โพสภาพถ่ายเพื่อยืนยันด้วยครับ B)

โชว์แว่นตาให้ดูก่อน B)
โปจิ ไม่อยากทำบุญกับเสื้อแดง กลัวชาติหน้าเจอมันอีก

#29 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:43

โห! คุณโปจิ ทำอะไร ไม่เกรงใจคุณมาร์คเลยนะคะ :lol: :lol: :lol:

#30 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 19 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 23:53

ถ้าวางแผนดีแล้วก็ทำครับ ผมคิดว่ากรุงเทพฯก็คงจัดการไหวได้ในระดับหนึ่ง แต่ถ้ามากเกินจะรับไหวก็ยาวเลยละครับกว่าจะฟื้น

อ่อรับผิดชอบด้วยนะครับ ไม่ใช่พอผิดพลาดแล้วก็โยนขี้ :ph34r:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#31 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:00

ผมคิดงี้นะ ผมเชื่อว่ายังไงๆ กรุงเทพฯ ก็ต้องท่วม น้ำมันมีมหาศาลยังงั้นจะให้กั้นยังไงไหว
คือตอนนี้ บ้านผมไม่ได้เครียดเพราะกลัวน้ำท่วมนะครับ แต่แม่ผมเครียดมาก...ที่นั่งรอว่าน้ำจะมาถึงหน้าบ้านเมื่อไหร่
เราเตรียมพร้อมกันแล้ว ยกของขึ้นที่สูง ที่ยกขึ้นชั้นสองได้ก็ยก ส่วนที่เป็นบิ้วอินก็ต้องปล่อย
เตรียมเอกสารสำคัญทุกอย่าง เสื้อผ้าแพ็คใส่กระเป๋า เจ้าหมาเพื่อนยากพันธุ์บ๊อกเซอร์ที่หน้ามันเหมือนไอ้ตู่คางคก ก็เตรียมกล่องให้มันพร้อมแล้ว ก็ป้องกันได้แค่นี้แหล่ะ
ถ้าน้ำท่วม แล้วอะไรจะเสียหาย ก็ต้องปล่อยไป
แล้วถ้าน้ำมาเมื่อไหร่ ก็โยนทุกอย่างใส่รถลี้ภัยไปเพชรบุรี

ผมว่า คนกรุงเทพตอนนี้เขาพร้อมที่จะโดนน้ำท่วมแล้วนะ

#32 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:07

ผมยังคงเชื่อว่า ถ้าชาว กทม. อยู่ในความสงบ
เชื่อในการบริหารงานของผู้ว่าฯ​กทม. ที่มาจากการเลือกตั้งของคน กทม. ด้วยกันเอง
และไม่เข้าไปขัดขวางหรือทำให้เสียงานแล้วละก็ กทม. ก็น่าจะจัดการได้ครับ
ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ท่วมเลย แต่ก็คงไม่ท่วมมากขนาดที่จินตนาการกันไว้
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#33 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:14

http://phuphuphuphup...2011/10/19/1284
แชร์แชร์แชร์ อ่านเอาขำๆนะครับ
อารมณ์กัดเจ็บๆของคนเขียนการ์ตูน

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#34 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:38

วิเคราะห์ได้น่าสนใจมาก

#35 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:42

อะตอมนี่คือตัวอย่างที่ไม่สำนึก
อุทกภัยก็เอามาเล่นเป็นการเมือง
เงินค่าจ้างโพสทำให้สำนึกของความเป็นมนุษย์ไม่หลงเหลือเช่นนี้ได้
คนประเภทนี้หนักแผ่นดิน

ส่วนคลิ๊ป 13 นาทีกว่า ส่วนอื่นผมไม่ทราบ
ส่วนน้ำจาก อ.พุทธมณฑล เขาไม่ได้ใช้ถนนกาญจนาภิเษก
แต่ใช้สายสามเป็นแนวคันกั้นน้ำ

#36 Bourne

Bourne

สายลับ ๆ ล่อ ๆ หัดเกรียน

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 00:49

บรรลัยไปแล้ว 5 นิคมฯ
ซีกตะวันออกยังมีเหลืออีก 5 นิคมฯ (บางชัน บางปู บางพลี เวลโกรว์ และลาดกระบัง)
อือม์ รู้นะว่าคิดอะไรอยู่ :ph34r:
ภาระกิจหลักของผมบนบอร์ดเสรีไทย คือ ด่าควายครับ เรื่องคิดต่างผมรับได้ แต่เรื่องคิดชั่วผมรับไม่ไหวครัช

#37 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 01:08

เนื่องจากช่วงนี้ข่าวลือเยอะมาก จึงอยากให้โพสภาพถ่ายเพื่อยืนยันด้วยครับ B)

โชว์แว่นตาให้ดูก่อน B)

น้ำดำแบบนี้ลงไปว่ายไม่ไหวล่ะมั้ง

#38 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 03:19

ข้าอุตส่าต์จากบ้านนอก มากรุงเทพ มานอนรอดูน้ำท่วม อย่าให้ผิดหวังนะครับ ปล่อยมาเลย ยังไงมันก็ท่วมแน่ๆ ปล..ต้องทำใจนะครับคน กทม เทวดาก็ช่วยไม่ได้ หึหึ

แค่คิดก็เป็นบาปแล้ว ATOM

#39 ผู้น้อย

ผู้น้อย

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 04:43

โชคดีนะคะสหายชาวกรุงทุกคน สู้ๆ
ต่อต้านตระกูลชินวัตรอย่างเป็นทางการ

#40 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:00

นายก”ปู”ลุยตรวจน้ำท่วมคลองประปาหลังน้ำเหนือทะลักเข้าคลองจนเอ่อล้นมาบนถนน พร้อมเตือนประชาชนคลองสามาเสน และบึงมักกะสันระวังน้ำท่วมสูง

Posted Image Posted Image

#41 ryukendo

ryukendo

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:15

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

อย่าพยายามเอาโยงครับ ไอ้เรือหาย

Edited by คนกวาดขยะ, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:21.

บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#42 kennn

kennn

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:16

---- ลบ -----
พกโพยมาด้วยเหรอ พกโพยมาด้วยเหรอเนี่ย แหมมาแค่เนี๊ยก็พกโพยมาด้วย

#43 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:19

บังวุ่นวายเกินไปแล้ว
ภาวะแบบนี้คนดีดีที่ไหนจะมาโพสเรื่องนี้
น่าเกลียดมาก เว้นๆเรื่องที่ควรเว้นบ้างเถิด

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#44 MIRO

MIRO

Praise the Sun

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:23

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

แล้วทั้งหมด ทั้งมวล
นายกปู ต้องรับผิดชอบ อะไรบ้างไหมครับ ?

Edited by คนกวาดขยะ, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:21.

The most valuable things in life are not measured in monetary terms.

The really important things are not houses and lands, stocks and bonds, automobiles and real estate,

but friendships, trust, confidence, empathy, mercy, love and faith.

#45 มะแอศิษย์บังโม

มะแอศิษย์บังโม

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:33

ภาวะแบบนี้คนดีดีที่ไหนจะมาโพสเรื่องนี้
น่าเกลียดมาก เว้นๆเรื่องที่ควรเว้นบ้างเถิด

ขอโทษถ้าทำให้คิดไปไกล

เห็นตอนท่วมอยุธยา ปทุม ดีแต่โทษรัฐบาลว่าทำงานห่วย

ดูซิ ถ้ามันท่วมกรุงเทพชั้นใน จะโทษผู้ว่าฯอย่างนั้นบ้างมั้ย
เลือกตั้ง 2 ครั้งที่ผ่านมา อำมาตย์น่าจะสำนึกได้แล้วว่าประเทศไทยไม่ใช่ของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง แต่เป็นของคนไทยทุกคนسمائيل انق موريد ابع مو

#46 SACRIFICE

SACRIFICE

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:39

บังวุ่นวายเกินไปแล้ว ภาวะแบบนี้คนดีดีที่ไหนจะมาโพสเรื่องนี้ น่าเกลียดมาก เว้นๆเรื่องที่ควรเว้นบ้างเถิด

ขอโทษถ้าทำให้คิดไปไกล เห็นตอนท่วมอยุธยา ปทุม ดีแต่โทษรัฐบาลว่าทำงานห่วย ดูซิ ถ้ามันท่วมกรุงเทพชั้นใน จะโทษผู้ว่าฯอย่างนั้นบ้างมั้ย

ผมพึ่งรู้ว่า รัฐบาลไม่จำเป็นต้องรับผิดถ้ามันท่วม กทม ชั้นใน
THE ONLY THING WORSE THAN LOSING, IS QUITTING.

#47 kennn

kennn

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:41

น้ำมาตั้งแต่สองเดือนที่แล้ว รัฐบาลของบังไม่มีการเตรียมการอะไรไว้เลย มัวไปถวายหม้อ เตะบอลเขมร หาหมออีทีที่พม่า จนน้ำมาจนรับไม่ไหว โบ้ยนู่น ด่านี่ บีบน้ำตา และแก้ผ้าเอาหน้ารอดไปวันๆ

คนเขาเตือนกันกี่ครั้งไม่สน ตอแหลไว้ก่อนพี่สอนไว้

ลองถามบังสิว่า รัฐบาลทำงานห่วยจริงหรือไม่ ถ้าไม่ รัฐบาลทำอย่างไรที่เรียกว่าไม่ห่วย
พกโพยมาด้วยเหรอ พกโพยมาด้วยเหรอเนี่ย แหมมาแค่เนี๊ยก็พกโพยมาด้วย

#48 PinkDevil

PinkDevil

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:41

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

แล้วทั้งหมด ทั้งมวล
นายกปู ต้องรับผิดชอบ อะไรบ้างไหมครับ ?

คนพวกนี้เค้ารู้แต่รับชอบ ผิดอ่ะโยนให้คนอื่นรับ

Edited by คนกวาดขยะ, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 10:23.

To dream the impossible dreamTo fight the unbeatable foeTo bear with unbearable sorrowTo run where the brave dare not goTo right the unrightable wrongTo love pure and chaste from afarTo try when your arms are wearyTo reach the unreachable star

#49 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ขอโทษถ้าทำให้คิดไปไกล

เห็นตอนท่วมอยุธยา ปทุม ดีแต่โทษรัฐบาลว่าทำงานห่วย

ดูซิ ถ้ามันท่วมกรุงเทพชั้นใน จะโทษผู้ว่าฯอย่างนั้นบ้างมั้ย

เอ็งพูดเหมือนกับน้ำมหาศาลที่รัฐบาลอีปูห่วยแตกของเอ็งมันบริหารผิดพลาดปล่อยมาท่วมพื้นที่ภาคกลาง พอมันใหลมาถึงกรุงเทพฯแล้วผู้ว่าจะเสกให้มันระเหยหายไปในอากาศหมดได้อย่างนั้นเลยหรือวะ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#50 Gregor Samsa

Gregor Samsa

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2554 - 08:43

ระบบคูคลองที่เชื่อมต่อกันทั่วกรุงเทพเขาออกแบบมาก็เพื่อการนี้แหล่ะครับ

ชลประทานเขาสู้กับน้ำมาหลายศตวรรษ เขาเข้าใจธรรมชาติของน้ำดีกว่าคุณมาก

เ้ขาไม่ได้ออกแบบระบบมาเป็นผนังทองแดงกั้นน้ำไม่ให้เล็ดลอดเข้ากรุงเทพสักหยดเดียวอย่างที่คุณคิด

เขาออกแบบมาให้น้ำมันไหลผ่านกรุงเทพอย่าง "มีการควบคุม" แล้วปั๊มออก

ระบบมันออกแบบมาแล้วอย่างนั้น

หากคุณไม่ใช้มัน ผลมันก็จะออกมาเหมือนกับคลองระพีพัฒน์ที่ชาวบ้านไม่ยอมใ้ห้ชลประทานปล่อยน้ำเข้าคลองรังสิต

ยังไงน้ำมันก็หาทางผ่านมาได้อยู่ดี คุณต้องให้น้ำมันผ่านไปอย่างมี "การควบคุม" จากชลประทาน ไม่อย่างนั้น มันก็จะหาทางข้ามไปอย่าง "ไม่มีการควบคุม" และจัดการยากขึ้น

เราได้เห็นแล้วว่าความกลัวของชาวบ้านทำให้มีผลเสียต่อการทำงานของกรมฃลประทานอย่างไร

อันนั้นชาวบ้านเขาไม่มีความรู้ ก็ไม่ว่ากัน มันผ่านไปแล้ว

แต่นี่ใน สรท ซึ่งเรียกตนเองว่าปัญญาชน แต่กลับทำตัวไม่ต่างจากชาวบ้านแถวรังสิตที่กลัวจนไปขัดขวางการทำงานของกรมชล

เห็นด้วยฮะ
“One morning, as Gregor Samsa was waking up from anxious dreams, he discovered that he had been changed into an adorable kitten.” — Franz Kafka